ผู้เขียน หัวข้อ: UserReview of the PorscheCayenneDiesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก(update P.5)  (อ่าน 112844 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
Re: Full UserReview of the Porsche Cayenne Diesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:16:39 »
เบาะตอนหลังครับ พร้อมกับตรา Porsche แบบนูน 3D สวยดูมีเอกลักษณ์ไปอีกแบบครับ  แต่เวลาเอาหัวพิงรู้สึกแปลกๆดีครับ ^^"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 23:39:12 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ Chris Evn

Re: Full UserReview of the Porsche Cayenne Diesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:19:51 »
ภายใน ดูน่านั่งมากๆ

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:21:34 »
ช่องแอร์ที่ออกแบบ Style ย้อนยุคเล็กน้อยครับ ครอบเป็น Aluminium แท้เช่นกันครับ    และ Memory ของคนขับและคนนั่งด้านข้าง(อยู่อีกด้านครับ)

บางคันจะมีแต่ด้านคนขับครับ ด้านคนนั่งข้างจะไม่มีครับ เนื่องมาจากไม่ใช่เบาะแบบ Sport18ways/14ways ครับผม
แต่จะเป็น Options Memory Package ของเบาะตัวถูกสุดครับผม อันนี้เซลล์หลายๆท่านไม่เคยให้คำตอบผมได้เลยครับ
เซลล์บางราย ยิ่งบอกว่าเราสามารถบอกเค้าได้ว่าจะเอาเฉพาะคนขับ = =" ไม่เอาอีกข้าง  ผมยิ่งงงไปใหญ่
จนในที่สุดก็ต้องอ่านจาก Web ต่างชาติเอาครับ ถึงได้รู้ความจริงในที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:37:35 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:23:45 »
ปุ่มปรับกระจกมองข้าง+พับกระจก+หน้าต่างทุกบานแบบ one-touch + ปุ่มกันการกดกระจกเล่นจากเด็ก ใช้สำหรับกระจกคู่หลังครับ

โดย Speed ของการขึ้นลงกระจกนั้นถือว่าเร็วมากครับ  พร้อมระบบ Jam Protection ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:39:06 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:27:08 »
ความอลังการของรถยนต์รุ่นนี้ครับ Cockpit ที่ใช้วัสดุชั้นดี Technology ล้วนหลาม   ซึ่งการออกแบบนั้นได้รับแรงบันดาลใจมาจาก Panamera , Carrera GT และเครื่องบินรบ^^"  ครับผม

***ปล.ระวังOptionsในจุดนี้นะครับ
1.วัสดุตัวConsole(เท่านั้น)ของผมมันจะเป็นหนังสังเคราะห์นะครับ และ PP ในบางส่วน ถ้าหนังแท้จะมีตะเข็บเดินรอบครับ ราคาของหนังแท้ค่อนข้างมากอยู่อะครับ อันนี้แล้วแต่คนชอบครับผม ^^
2.คันของผมจะเพิ่ม Brush Aluminium Package นะครับผม ราคาจะมากกว่าปกติ300-400Pounds อะครับ  
ส่วน Standard จะให้พลาสติกสีดำคล้ายๆผิวเปียนโนครับผม ผมว่ามันก็สวยเหมือนกันนะครับ(จุดที่เซลล์มั่วว่าต้องจ่ายเพิ่มอีกครับ = =")   
บางคันก็จะเป็นลายไม้ซึ่งแพงกว่า Aluminium อีกเกือบเท่าตัวครับ เพราะเค้าใช้ไม้จริงๆครับผม อันนี้ขึ้นอยู่กับความชอบอีกอะครับ

ในส่วนของตำแหน่งถุงลมนิรภัยก็จะมีด้วยกัน 6จุดครับผม
คู่หน้า+คู่หน้าด้านข้าง+ม่านนิรภัยตลอดแนวครับ  
**จริงๆมี Options เพิ่มอีกคือ คู่หลังด้านข้างครับ บางคันก็จะมีครับ เพิ่มอีก 200-300Pounds ครับผม

ส่วนระบบช่วยต่างๆเช่น
Hill Hold, ESP , PTM ,ฯลฯ  ผมรบกวนดูทางหน้า web ของ Porsche จะสะดวกกว่าครับ เพราะมีเยอะเหมือนกันครับผม อธิบายไม่ถูกครับ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:41:39 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:27:50 »
มุมมองชัดๆอีกรูปครับผม

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:41:44 »
คันเกียร์ ซึ่งมาพร้อมกับเกียร์อัตโนมัติ 8Speed Tiptronic ครับ   โดยไม่ใช่ Dual Clutch / PDK เหมือน Porsche รุ่นอื่นๆนะครับ
เพราะทาง Porsche เองได้ทำการวิจัยแล้วว่าทอร์ทคอนเวนเตอร์นั้นเหมาะสำหรับการขับขี่แบบ OffRoad มากกว่า PDK ครับผม อันนี้รายละเอียดคงต้องลองหาดูจากใน Website ต่างประเทศแล้วแหละครับ

ด้านล่าง

แถวขวาสุด จะเป็นปุ่มที่ใช้ควบคุมการขับขี่แบบ OnRoad-OffRoad โดยจะมีการควบคุมตัว Center Differential และ Rear Differential ซึ่งอันนี้ผมขอไม่อธิบายนะครับผม เพราะยังไมเคยลองใช้เหมือนกัน   โดยปุ่มนี้จะไม่มีให้เห็นใน Porsche Cayenne S Hybrid นะครับผม

แถวกลาง จะเป็นปุ่มปรับความหนืดของโช๊คครับโดยจะทำงานแบบไฟฟ้า แล้วยังมีผลต่อถึงความเร็วในการเปลี่ยนเกียร์ การตอบสนองของคันเร่ง ด้วยครับผม
 โดยจะมี Comfort-Normal-Sport ให้เลือกใช้ครับผม

จริงๆจะมีแถวขวาสุดต่อนะครับ เป็นระบบปรับความสูงต่ำของถุงลมครับ มีความสูงต่างๆให้เลือกใช้ครับ แต่พอดีตอนที่ผมเลือกนั้นผมต้องการหาตัวที่ไม่มีถุงลมครับ เพื่อหลีกเลี่ยงค่า Maintenance ครับผม เพราะที่บ้านผมได้บทเรียนมาจาก S-class W221 แล้วครับ เจอค่าซ่อมเรื่องถุงลมไป 3แสนกว่าบาทแล้วครับผม เลยคงไม่อยากเสี่ยงอีกอะครับ  

แต่ปัญหาต่อมาคือถ้าเราไม่ใช้ช่วงล่างแบบถุงลมละ แล้วใช้ช่วงล่างที่ปรับDampingแบบไฟฟ้าแทนละ ปัญหาที่ตามมาคือความกระด้างครับ ตัวผมเองกับคุณพ่อได้ลองคันที่มี Mag 22" จากเกรย์เจ้าเฉพาะครับผม ซึ่งมีแต่ DampingControl อย่างเดียว ไม่มีถุงลมครับ บอกตรงๆว่ากระด้างใช้ได้เลยครับ  ตอนนั้นจึงได้ปรึกษากับเซลล์ของเกรย์เจ้านี้ที่สนิทมากๆคนนึงครับ(ปัจจุบันเค้าออกกับเจ้านี้ไปแล้วครับ) เค้าแนะนำผมว่าถ้าไม่มีถุงลมช่วย แต่มี Dampไฟฟ้า ต้อง Mag size ห้ามเกิน 20" ครับ เพราะถ้ามากกว่านี้แก้มยางจะเริ่มน้อยลงครับ โดยลายที่เห็นประจำสุดฮิตนั้นคือ 21"ลาย Turbo II Wheels (Magลายนี้ราคาแพงอยู่นะครับ เพราะเป็นล้อ Forged ครับผม) โดยพี่เค้าแนะนำว่าถ้าเป็นตัวถุงลมจะ ok กว่าครับ   โดยsizeล้อยิ่งใหญ่ขึ้นความกระด้างจะเริ่มมากขึ้นครับ (ส่วนคันที่ไม่มีแม้แต่Dampไฟฟ้าก็คงต้องทนกระด้างบ้างละครับถ้าจะใส่ล้อใหญ่ๆมากๆครับผม)  อันนี้ผมเองก็ได้ปรึกษากับผู้ที่ได้ออกรถไปแล้ว Webboard UK ครับผม เค้าก็แนะนำมาประมาณนี้เลยครับผม เค้ายังแอบรู้อีกว่่าถ้าเป็นถนนบ้านเรายิ่งต้องระวัง 21+"  ครับ    

โดยตัว Mag 20" คันที่บ้านผมใช้ดูในรูปไม่ค่อยจะเด่นเท่าไหร่ครับ แต่ดูตัวจริงแล้วผมว่าสวยแบบเรียบร้อยดีครับ ไม่น่าเกียจเหมือน 18" ที่ติดมากับ Cayenne Diesel ครับอันนั้นผมว่า Mag Altis ยังจะสวยอีกครับ = ="
ความนิ่มนวลผมว่าดีใช้ได้เลยครับ ถ้าเป็นถนนเรียบกลางๆ ความรู้สึกแทบไม่ต่างกับขับ S-Class W221 เลยครับ คงต้องยกผลประโยชน์ให้กับ Michelin Latitude Sport ครับที่เค้าพัฒนามาได้เหมาะกับตัวรถจริงๆครับ

สรุปคืออยากให้บางท่านลองดูเรื่องความเหมาะสมของล้อด้วยนะครับผม
กับระวังการบำรุงรักษาของยางครับผม 

ล่างสุด
-ปุ่ม SPORT คือ ปุ่มที่ใช้กดเพื่อเร่งการตอบสนองของเครื่องยนต์ และต่างๆให้หนักแน่นมากยิ่งขึ้น  ไม่ใช้ปุ่มที่กดไว้ให้ใจ sport เหมือนกับที่พี่จิมมี่พูดไว้ในคลิป W212 นะครับผม +
-Auto Start-Stop กดให้ไฟขึ้นเพื่อยกเลิกการทำงาน   
โดยระบบAuto Start-Stop นี้จะไม่ทำงานก็ต่อเมื่อ รถยนต์อยู่ในโหมด Off-Road, แอร์เร่งสุด , ความร้อนของรถไม่ได้ , อยู่บนเนิ่นที่ชั่นเกิน
-ระบบควบคุมเสถียรภาพต่าง Off  จริงๆก็ควรจะเปิดไว้ตลอดอยู่แล้วครับ
-Hill Control  สามารถเลือกความเร็วที่ต้องการได้เวลาลงเนินที่ชันมากๆครับ โดยทำการกำหนดค่าโดยการ ค่อยๆเพิ่มแป้นคันเร่งครับ แล้วระบบจะทำการ Lock ความเร็วให้เราเองครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:49:38 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:47:39 »
หน้าปัดที่มาตรวัดรอบอยู่ตรงกลาง Style Porsche ครับผม

พวงมาลัยพร้อม Paddle Shift ครับการตอบสนองถือว่าเร็วใกล้เคียงกับ Dual Clutch เลยนะครับ  สามารถกด-+ได้ทั้ง2ฝั่งครับ
ตัวนี้ไม่มี Option พวงมาลัย Multifunction ครับ อันนี้เป็น Options เดียวที่แอบพลาดไปครับ  

แต่จริงๆมันก็จะมีด้ามเพิ่มขึ้นมาอีก1อันทางด้านขวาล่างของพวงมาลัย
ซึ่งจริงๆแล้วทำการสั่งการเรียกดูค่าต่างๆได้แทบทั้งหมดเลยครับ (ขาดแต่ปรับความดังเสียงเพลงแค่นั้นครับ)   เปลี่ยนเพลง Search หาวิทยุ/TV  ดู Trip ต่างๆก็ทำได้ตามปกติเหมือน Multifunction ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:51:10 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:49:53 »
ก้านปัดน้ำฝน ที่ทำงานอัตโนมัติครับ พร้อมกับความถี่ที่เลือกได้ กับสิ่งที่แปลกที่สุดคือ การปัดน้ำฝนแบบ Auto สำหรับกระจกหลังครับ   ผมก็เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน ^^

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:51:27 »
รูกุญแจ, การปรับระบบไฟหน้าครับ แล้วก็เบรคมือแบบไฟฟ้าครับแค่กดกับดึงออกครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:52:19 »
Cruise Control ที่การทำงานเหมือนเครือ VW ไม่มีผิดครับผม

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:53:23 »
ไฟในรถครับ แล้วก็การควบคุม Panoramic Roof กับ ม่านไฟฟ้าด้านบนครับ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:53:55 »
ม่านครับผม

ออฟไลน์ CaVoK

• Full Member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:54:56 »
สุดยอดครับ เข้ามาเป็นกำลังใจให้ในการทำรีวิวดีๆ ละเอียดๆอย่างนี้ครับ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 22:56:04 »
จอ PCM Version 3.0 ครับ   ในโหมดของ FM ครับ รับสัญญาณได้ดีทีเดียวครับ เสียงคุณภาพออกมาแบบ Stereo ครับ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 23:06:44 »
โหมด CAR ที่จะแสดงอัตราการบริโภคน้ำมัน ณ จุดเริ่มต้นที่แตกต่างกัน (เราตั้งค่าได้)

พร้อมกับเข็มทิศของรถขนาดใหญ่โต

ตัว Cayenne ตัวนี้จริงๆมี GPS Module ติดมาอยู่กับตัวรถแล้วแต่ทว่ายังไม่มีแผนที่ประเทศไทยจึงยังคงใช้การไม่ได้ แต่จริงๆซื้อ Garmin รุ่น Topมาจะดีกว่าเยอะเลยครับผม เพราะ POI ต่างๆมีมากกว่าที่บริษัทรถต่างๆให้มาแน่นอนครับผม

ด้านล่างแสดงรายการเพลงที่เล่นอยู่ซึ่งผมเสียบกับ iPod Touch ไว้ครับ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 23:14:33 »
TV Module ครับ Optionแพงระยิบเหมือนกันครับ 1000กว่า Pounds ครับ  แต่จะดูได้เฉพาะตอนรถหยุดนิ่งนะครับผม คุณภาพดีกว่า 3rd Party แน่นอนครับผมสามารถแสดงแบบ 4:3 /16:9 ได้ครับ
ส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็นต้องสั่งก็ได้ครับ เพราะราคามันมากจนเกินความจำเป็นครับ อันนี้พอดีรถเค้ามาพร้อมกับ Options นี้เลยโดนมัดมือไปครับ

ซึ่งตัวของผมนี้จริงๆมาพร้อมกับ 6CD/DVD Changer +Universial Media Interface ครับผม แต่จะไม่สามารถดู DVD-Video ได้นะครับผม จะฟังได้แต่เสียงตลอดเวลา ไม่มีภาพขึ้นครับ

แล้วก็คันนี้จะใช้เครื่องเสียงของ Porsche แบบธรรมดานะครับ ไม่ใช่ BOSE หรือ Burmester นะครับ  ซึ่งผมเองได้ฟังความแตกต่างระหว่าง Bose กับ ธรรมดาแล้ว จริงๆมันแทบไม่ได้ต่างกันมากเลยครับ โดย Bose จะมี Treble ที่มากกว่าจำนวนนึงครับ แต่ไม่ได้เด่นกว่ามากครับ ซึ่งต้องเพิ่มเงินกว่าอีก 1000Pounds อันนี้จะไปทำการติดตั้งเครื่องเสียงข้างนอกเพิ่มเติมก็ได้นะครับ แต่ของผมเองคุณพ่อกับผมลงความเห็นว่า แค่นี้ก็เพียงพอสำหรับการขับขี่ทางไกลแล้วแหละครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 01:31:56 โดย TheBestOrNothing »

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 23:16:36 »
Universial Media Interface ครับผม (Option 270Pounds ครับ)
โดยจะมีรูเสียบ USB(FlashDrive/iPod/iPhone),AUX ทั่วไปครับ พร้อมกับมี ปลั๊ก12V เพิ่มอีกจุดครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 23:22:07 »
อันนี้บางคนคงนึกออกว่าเหมือนกับ Ford Fiesta เลยแหละครับ  มันคือ Bluetooth Streaming ครับผม สามารถเชื่อมต่อกับเครื่องเล่นต่างๆ เช่น iPhone4/iPad1,2/Playbook/GalaxyTab โดยการเปิด Bluetooth แค่นั้นแล้ว Register ครับ

Bluetooth Streaming จะมีมาเฉพาะกับ PCM 3.0 เท่านั้น  ถ้าเปิด Standard คือ Unit CDR-30 จะไม่มี Options นี้ครับ อันนี้ต้องระวังครับ
เพราะ CDR30 กับ PCM3.0 ราคาต่างกัน 1,000กว่า Pounds ทีเดียวครับ  ศูนย์บางที่จะหลอกคนบางคนได้ครับ  ดูง่ายคิอ จอจะชัดกว่ามากครับ แล้วจะมีหน้าจอเข็มทิศ และBluetooth Streaming ครับผม

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 23:26:38 »
ท้ายสุดของ Review นี้ครับคือ Rear Seat Entertainment ครับ (Optionราคา 2,000กว่า Pounds ) 

โดยจะมีจอขนาด 7"คุณภาพจอพอๆกลับ iPad อะครับ
อยู่ที่หลังพนักพิงทั้ง2ครับ มี Drive แยกดูกันได้ครับ หรือจะทำการ CrossLink ก็ได้ครับ (1แผ่นออก2จอครับ)
แล้วก็จะมีรู USB และ AV-in ที่ด้านใต้เพิ่มครับสำหรับต่อกับ iPhone แล้วดูหนังจากในนั้นก็ได้ครับ 
โดยจะมาพร้อมกับ หูฟังของ Porsche เองจำนวน2คู่ครับ

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 23:28:14 »
เชิญแสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัยเลยครับผม   ^^  

User Review จัดหนักครั้งแรกของผมครับ555+
อาจตกบกพร่องก็ขออภัยด้วยนะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2011, 00:54:02 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 23:47:17 »
ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับรีวิวที่ยากแก่การได้ชม รถสวย บ้านสวย ขอให้มีความสุขกับรถใหม่นะครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 23:48:49 »
ชอบภายในมากกกกกก

เหมือนเครื่องบินเลย

ปล.ประหยัดได้อะ เฉลี่ยได้ตั้ง 12 กม./ล.

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 00:02:34 »
ขอบคุณคร้าบบ

เห็นเบาะนั่งแล้วอยากขับมากมายเลยย  ;D ;D

ออฟไลน์ ae_fer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 00:09:22 »
สุดยอดSUVเลยครับผมขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับไม่ทราบว่าราคาค่าตัวกบคันนี้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 00:56:24 »
สุดยอดครับ ตามอ่านจนจบ...
ละเอียดยิบ รูปสวยครับ ^^

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 01:35:33 »
ดูแล้วน่าจัดหนักจริงๆเลยครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Romeo-Kubpom

• **
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 01:42:29 »
สุดยอดมากครับ เป็นบุญตาของผมจริงๆ !!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 02:08:31 »
ยอดวิวโหด ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 06:13:25 »
ยอดเยี่ยมครับ  ขอบคุณสำหรับความตั้งใจทำ
อย่าลืมมาเล่าเรื่อง after sale service นะครับ จะได้เป็นข้อมูลสำคัญมากๆสำหรัลคนจะเล่นเกรย์ในอนาคต