ผู้เขียน หัวข้อ: UserReview of the PorscheCayenneDiesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก(update P.5)  (อ่าน 112833 ครั้ง)

ออฟไลน์ jear

• Newbie
  • *
Re: Full UserReview of the Porsche Cayenne Diesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 21:46:15 »
ขอบคุณมากครับ  :)

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
สุดยอดครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ขอบคุณมากครับสำหรับ review "เจ้าพริกป่น"  :D
หนึ่งของรถในฝันผมเลย 555  ;D

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **
เห็น ฝาถัง ห้ามเติม ไบโอดีเซล   แล้วบ้านเรา บังคับผสมไบโอเข้าไปเนี่ย จะมีผล ระยะยาวไหมเนี่ย

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
เห็น ฝาถัง ห้ามเติม ไบโอดีเซล   แล้วบ้านเรา บังคับผสมไบโอเข้าไปเนี่ย จะมีผล ระยะยาวไหมเนี่ย

เหมือนผมจะมีเขียนอธิบายไปด้านบนของภาพแล้วนะครับผม ^^" 
 เพราะผมเองก็รู้ความหมายของรูป ตอนเปิด Manual อ่านดูแหละครับ 555+

ออฟไลน์ Coupe1991

• Newbie
  • *
ขอชื่นชมการรีวิวมากๆครับ สุดยอดจริงๆ อ่านแล้วได้ข้อมูลเพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ...

พอดีสนใจรถรุ่นนี้มาสักพัก ได้มีโอกาสทดลองขับของเพื่อนๆบ้าง แต่ยังไม่ค่อยได้รู้รายละเอียดเกี่ยวกับ options ที่มากขนาดนี้

ชื่นชมมากๆครับ... 

อาจจะขอรบกวนสอบถามรายละเอียดอื่นๆเพิ่มเติมในคราวต่อๆไปนะครับ... พอดีสนใจตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ...

Re: UserReview of the Porsche Cayenne Diesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก(update+)
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 00:36:09 »
รายงานต่อที่ เลขไมล์ 8,000 KM  3เดือนเต็ม  ซึ่งถือว่าเร็วมากๆเลยครับ ในบรรดารถในบ้านของผมนะครับ
ก็ได้ไปท่องเที่ยวทั่วไทย มาแล้วในหลายๆจังหวัดนะครับ

ในภาพคือ ณ วัดป่าภูก้อน จ.อุดรธานี ครับผม ถนนที่กว่าจะเข้าไปถึงตัววัดได้ก็สภาพประมาณในรูปครับ มีบางบริเวณส่วนใหญ่ที่ทำเป็นทางคอนกรีตแล้ว แต่ก็ลูกรังหลายkmอยู่ครับ
เป็นการทดสอบอุปกรณ์ในรถหลายๆอย่าง เช่น
-Hill Descent Control ซึ่งถือว่าทำงานได้ดี และมั่นใจได้ครับ โดยเป็นการช่วยเราลงเนินชันๆและลื่นๆได้เป็นอย่างดีครับ  
-ระบบ Damping Control ต่างๆ ถ้าเป็นถนนลูกรังผมจะปรับไว้ที่ Comfort ซึ่งถือว่าเหมาะสมดีครับ มีระยะการคืนตัวที่ค่อนข้างดี ผ่านถนนลูกรังได้อย่างนิ่มนวล แม้จะไม่มากเท่า Air Suspension นะครับ
-Hill Hold เป็นการช่วยเบรครถขณะออกตัวที่ทางลาดชันครับ แม้จะถนนลื่นเพียงใด ก็มั่นใจได้ครับว่าเอาอยู่ แม้เราจะรู้สึกแอบเสี้ยวอยู่บ้าง ตามสัญชาตญานครับ

สภาพของตัวรถก็ตามที่เห็นครับ 555+ ฝุ่นลูกรังเกาะเพียบ

ขออภัยด้วยนะครับพอดีใช้ iPhone ถ่ายแล้วย่อมากไป ภาพเลยไม่ค่อยสวยเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 00:37:43 โดย TheBestOrNothing »

Re: UserReview of the Porsche Cayenne Diesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก(update+)
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 00:43:06 »
ภาพที่ 2   ทางบริษัทของคุณพ่อได้ไปทำการมอบอุปกรณ์การเรียนให้กับโรงเรียนแถว วัดป่าภูก้อนครับ 
คือฝากกับโรงเรียนของตำบล แล้วนำไปแจกจ่ายกับโรงเรียนบริเวณห่างไกลอีกทีครับ

เป็นการนำเจ้ากบยักษ์ไปทำบุญ เป็นครั้งแรกครับ
สภาพถนนช่วงต้นหน้าฝนก็เละประมาณนี้อะครับ  เสียดายรถเหมือนกัน แต่ก็พยายามขับอย่างระวังมากที่สุดแล้วครับ 555+

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 00:46:06 »
ภาพนี้ที่ เขื่อนศรีนครินทร์ครับ จ.กาญจนบุรี  น้ำเยอะใช้ได้เลยครับ ภาพนี้ถ่ายประมาณเดือน9 ครับผม
ฝนตกแทบทั้งวันเลยครับผม 

แต่ลมเย็นและแรงมากเลยครับ  ขับรถไปเปิด Sunroof เปิดหน้าต่าง ขับอย่างช้าๆรอบเขื่อน   มีความสุขที่สุดเลยครับ 555+

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 00:51:19 »
เอาเจ้ากบยักษ์ ขึ้นแพ สภาพ...  ล่องไปตามน้ำในเขื่อนศรีนครินทร์ ครับ

เพื่อไปน้ำตกห้วยแม่ขมิ้น จ.กาญจนบุรี ครับ
ผู้ใดที่เคยไปคงรู้ว่าต้องทำการขึ้นแพ เพื่อ save เวลา หลายๆ ชม บนเขาครับ
โดยหลังจากลงแพแล้ว ก็ต้องทำการขับรถบนทางลูกรังอีก 30-40km กว่าจะถึงครับ เป็นการขับรถเข้าป่าก็ว่าได้ครับ 555+

น้ำตกห้วยแม่ขมิ้น เป็นน้ำตกที่สวยมากๆครับ ช่วงเดือน 9 น้ำกำลังเยอะเลยครับผม
เพื่อนๆลองไปดูกันซักครั้งนะครับ 

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 00:51:59 »
ต่อครับ

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 01:29:08 »
แล้วก็ที่จอดรถชั้นล่างของ Siam Paragon ครับ เป็นรถคันแรกของบ้านที่สามารถจอดชั้นนี้ได้ = ="   เรียกว่าเป็นประโยชน์ดีไหมครับเนี่ย 555+
จริงๆก็สะดวกดีเหมือนกันครับ เพราะเวลาไปสยาม รถติดมากๆก็สบายไปอีกแบบครับ ไม่ต้องวนหาที่จอดให้เสียเวลา เสียน้ำมันครับ

แล้วจะมา update อีกนะครับ จริงๆ มีไปต่างจังหวัดในหลายๆจังหวัดแล้วครับ แต่ทว่าลืมถ่ายตัวรถมาด้วย
-เชียงใหม่
-แม่ฮองสอน
-ลำปาง
-ชุมพร

การขับขี่ในระยะทางไกลนะครับผม

1.เราสามารถปรับเปลี่ยน Mode ของ Damping ได้ ซึ่งจะทำงานสอดคล้องกับคันเร่งและเกียร์ครับ
-Comfort จะเน้นไปที่ขับขี่บนทางลูกรัง และทางขุรขระ
-Normal ก็สำหรับการขับขี่บนทางหลวงทั่วไป ที่สามารถใช้ความเร็วได้
-Sport เหมาะสำหรับ การขับขี่บนทางคดไปคดมาครับ และต้องการทำความเร็วบ้าง Mode นี้ จะทำให้เครื่องลากรอบได้สูงขึ้นครับ จนถึงขีดแดงของมาตรวัด ซึ่ง Mode นี้
จะทำการปิด Auto Start-Stop ทันทีครับผม

แล้วถ้ายิ่งกดปุ่ม SPORT ที่ Console กลาง แล้วการขับขี่ก็จะยิ่งดุดดันมากยิ่งขี้นครับ โดยมีการทดเกียร์ที่ทันความต้องการของ(เท้า)เรามากๆครับ โดยเร็วมากจนไม่ต้องพึ่ง PedalShift เลยครับ แต่ช่วงล่างก็จะแข็งขึ้นเข้าไปอีกครับ คนนั่งจะเริ่มรู้สึกไม่ค่อยสบายที่ Mode นี้บ้างครับ

2.การตอบสนองของเบรค   ถือว่าปรับน้ำหนักมาค่อนข้างดีครับ อารมณ์ผมว่าคล้ายๆ W212 W204 อันที่ซึ่ง พี่ Jimmy โปรดปรานเอามากๆ
คือไม่ตื้นจนเบรคทีจุก เหมือนกับ Golf GTI A6 ที่ผมเคยลองขับนะครับ  

โดยเจ้า Cayenne นี่จะมีระบบที่ ระยะของแป้นเบรคจะตื้นขึ้นกรณีที่เราเปลี่ยนเท้าจากคันเร่งมาที่เบรคอย่างรวดเร็วซึ่ง ผมเองชอบเหมือนกันครับ ถ้าพูดจริงๆก็คล้ายๆกับ Benz รุ่นใหม่ในปัจจุบันแหละครับ ไม่แตกต่างกันมาก

แล้วการปรับสมดุลของตัวรถที่ดี คือพอเราทำการเบรคอย่างรุนแรงมากๆ เราจะไม่ค่อยรู้สึกเหมือนหน้ารถกดลงมากเท่าใดครับ แต่ก็พอรู้ได้ว่ารถค่อนข้างสูงเลยมีอาการบ้าง แต่ถือว่าเล็กน้อยครับ

3.ความกระด้างของตัวรถ อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับ Mode ของการขับขี่ด้วยครับ ว่าเราตั้งไว้ที่ Mode ใดนะครับ  เพราะมีบางท่านก็ถามผมมาเช่นกันว่า
Q:Cayenne ตัวนี้กระด้างไหม?  
A:ผมตอบได้เลยครับว่าไม่กระด้างมากครับผม  แต่ก็พอตึงตังบ้างบนถนนที่ขรุขระ โดยจะขึ้นอยู่กับขนาดของล้อที่เลือกด้วยครับ ว่าเป็นขนาดใด

4.นั่งไกลๆ จะรู้สึกว่า ไม่เมื่อย และไม่ปวดก้นกบ สำหรับคนที่มีขนาดตัวที่ค่อนข้างใหญ่นะครับ  

สำหรับเบาะคู่หน้า คนที่ตัวใหญ่มากๆๆๆๆ อาจรู้สึกอึดอัดกับตัวเบาะที่เป็นลักษณะที่ค่อนข้างห่อตัวบ้างครับ  แต่ก็สามารถปรับบริเวณรองต้นขาได้สำหรับคนขายาวเช่นกันครับ
โดยตัว Lumbar Support ที่มี range ในการปรับที่ค่อนข้างมากคือ ได้ตั้งแต่ ก้นกบจนถึงแผ่นหลังตอนบน  ไม่เหมือนกับของ Benz BMW ที่ อย่างมากก็แผ่นหลังตอนกลางครับผม
แล้วก็ส่วนของพนักพิงที่รองรับบริเวณหัวได้ค่อนข้างดี ไม่กดหัวมากเกินไป   แต่ติตรงที่ผิวที่สัมผัสกับหัวของเรานั้นที่มีตรา Porsche Crest อยู่ ค่อนข้างแข็งไปนิดครับ

สำหรับเบาะคู่หลัง ถ้าเทียบความสบาย ถือว่าดีกว่า X5 X3 XC90 Q5 อยู่มากเลยครับ พอๆกับ ML-Class  Q7  RX ครับผม  โดยผู้สูงวัย 50+ สามารถนั่งหลังจาก กทม-เชียงใหม่ ได้อย่างสบายๆเลยครับ อาจจะเนื่องมาจากตัวเบาะ ที่สามารถปรับองศาได้บ้าง และตัวเบาะที่หนา และรองรับช่วงเอว และต้นขาได้ค่อนข้างดีครับ ไม่เรียบและราบเหมือนกับของ X3 X5 แต่ก็ไม่ได้จมเหมือนกับ RX และ Murano ครับ ถ้าเทียบกับที่เคยนั่งมานะครับ

5.อัตราการสิ้นเปลือง
อันนี้ถือว่าดีในระดับที่พอใจเลยครับ
ขับที่ความเร็ว 90-110KM/H จะอยู่ที่ 14.5 KM/L อย่างสบายๆเลยครับ
ถ้า 110-140 KM/H ก็จะอยู่ที่  12.5 KM/L แทนครับ
ถ้า 140-200 KM/H ก็จะตกไปอยู่ที่ 8.5-9.5 KM/L อะครับ อาจเป็นเพราะแรงต้านของลมที่มากขึ้นด้วยครับ ค่าเลยเปลี่ยนแปลงไปเยอะพอสมควร

สำหรับขับขี่ในเมืองครับ

1.อาจรู้สึกอึดอัดบ้างเวลาขับไปตามถนนแถวเยาวราช  สยามแสควร์
เพราะขนาดของตัวรถที่ค่อนข้างกว้าง และกระโปรงหน้าที่มีมุมบอดอยู่บ้าง เวลากะระยะจึงเหนื่อยบ้างเล็กน้อย
แต่ก็จะมี Sensor บริเวณด้านหน้าและด้านหลังช่วยเราได้บ้าง พร้อมกับ Graphic Display บนจอ PCM  สำหรับเวลาขับขี่ตามซอยต่างๆครับ
แต่ก็มีติอยู่ที่เวลาขับช้าๆชิดขอบฟุตบาทซึ่งไม่มากเท่าไหร่ ก็จะมีเสียงเตือนดังออกมาครับ โดยเราสามารถตั้งความดังของเสียงได้ครับ แต่มันก็รู้สึกรำคาญอยู่บ้างอะครับผม ถ้าเทียบกับระบบไข่ปลาของ BENZ แล้ว ผมว่า BENZ ทำได้ดีกว่าครับ ไม่มีเสียงมารบกวนเราบ่อยจนเกินไปครับ

2.เข้าจอดอาจรู้สึกอึดอัดครับ เพราะแนวกระจกที่ค่อนข้างลาดครับ แล้วก็กระจกมองหลังที่ทรงไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไหร่  ถ้าไม่ได้ Reverse Camera นี่คงแย่แน่ๆเลยครับ 
เพราะผมเคยลองปิดระบบกล้องดู แล้วลองถอยเอง รู้สึกกลัวๆบอกไม่ถูกครับเสียงเตือนก็ค่อนข้าง Sensitive ครับ เช่นเสียงแบบดังและค้าง จะเป็นที่ระยะห่าง 30cm เลยครับ ซึ่งความห่างนี้ยังพอขยับรถเข้าไปได้อีกครับ แต่ถ้ามองผ่านกล้องมองหลังแล้ว หมดปัญหาเลยครับ สบายใจขึ้นมากเลยครับ

3.พวงมาลัย ละ?
บอกเลยว่าค่อนข้างหนักครับ ถ้าอยู่ในเมือง อย่างเช่นขึ้นที่จอดรถครับ แต่มันก็ไม่มากมายจนทำให้ Bicep คุณขึ้นได้หรอกครับ ก็ยังดีกว่ารถที่ติดยาง Runflat ออกมาทั่วไปครับ
แต่ถ้าพอความเร็วในเมืองแบบเรื่อยๆ 30-50KM/H น้ำหนักจะกำลังดีเลยครับ พอนำร่างอันใหญ่โตของเจ้า Cayenne มุดไปตาม กทม ได้ค่อนข้าง ok ครับ
อาจเป็นเพราะรัศมีของพวงมาลัยที่ไม่ใหญ่มากจนต้องสาวกันหลายๆครั้งครับ

4.การเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์ในเมือง ค่อนข้างมึนบ้างเป็นบางครั้งครับ
โดนเฉพาะการลากที่เกียร์ 1 ครับ รู้สึกได้ว่ารถค่อนข้างหน่วงครับ แต่พอไปที่เกียร์ 2 แล้ว ความหน่วงก็จะหายไปเยอะเลยครับ 
แต่ก็มีบางช่วงเช่น กำลังฉะลอรถเพื่อหยุดที่ไฟแดง เกียร์จะมีการทดระดับลงที่ค่อนข้างเอาใจ คนขับรถสปอร์ตครับ คือมีการดึงรอบสูงขึ้นจากเกียร์ 2ไป1 อันนี้แล้วแต่คนชอบครับ
ซึ่งอารมณ์นี้เท่าที่ผมขับ Benz มาหลายๆคันยังไม่เคยเจอครับผม

ก็พอสรุปได้มาประมาณนี้ครับผม
สำหรับรายงาน 8,000KM ของเจ้า Cayenne Diesel อายุ 3เดือนคันนี้ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 01:49:45 โดย TheBestOrNothing »

ออฟไลน์ Ohmmypp

Re: UserReview of the PorscheCayenneDiesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก(update P.5)
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 02:58:26 »
 :o  ใช้รถคุ้มค่าตัวดีครับ  ขอบคุณสำหรับรีวิวรถเก๋ๆ ครับผม
JC TU #54

ออฟไลน์ reason

• Newbie
  • *
Re: UserReview of the PorscheCayenneDiesel เจ้ากบยักษ์ที่ฉลาดกว่าเดิมมาก(update P.5)
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 03:07:19 »
สอบถามเรื่องการเติมน้ำมันหน่อยย ครับ

จากที่ไปมาในหลายๆจังหวัดนี้ หาดีเซลเติมยากรึป่าว

เข้าใจว่า รถดีเซล นำเข้า ควรเติม เฉพาะ บางจาก หรือ Shell เนื่องจาก คุณภาพความสะอาดของน้ำมัน

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 06:15:58 »
ขอบคุณสำหรับการอัพเดทครับ ถือว่าใช้รถคุ้มค่ามากครับ  ;D ;D ;D

ที่อุดรผมก็เห็นวิ่งอยู่แถวนี้อยู่คันนึงครับ สีขาวสวยมากกกกกก

ขับมอไซด์ผ่านมองตามแทบคอเคล็ด  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 07:21:29 »
ขอบคุณครับที่อัพเดทเห็นอะไรดีๆเยอะเลย ;D ;D ผมชอบภาพสุดท้ายมากครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 07:41:09 »
ใช้รถได้คุ้มค่าจริงๆครับ ;D

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 09:07:06 »
นับถือจริงๆ ได้ใช้ความสามารถของรถอย่างเต็มที่

ปล. แถวบ้านผม มี Range Rover อยู่คันหนึ่ง

เจ้าของบอกไม่เคยไปลุยไหนวิ่งแต่ในเมือง

(เหอะๆ รถมันเกิดมาเพื่อลุย แต่ไม่มีโอกาสได้ลุยซะงั้น)

ออฟไลน์ Sykes

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 09:51:06 »
เป็น Cayenne ที่ผมเห็นว่ามีฝุ่นเกาะเยอะที่สุดแล้วครับ 55 แซวเล่นนะ

เส้นไปวัดป่าภูก้อนนี่ยอมรับเลยโหดจริงๆ ขนาดไปตอนไม่มีฝนยังค่อยๆไปเลย สงสารรถ  ;D
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 10:24:01 »
ดีครับ ใช้รถคุ้มค่า

ไม่เหมือนคนรู้จักผมบางคน

ซื้อรถระดับนี้มา วิ่งแต่ใน กทม

ไม่กล้าเอาออกไปลุย ตจว.

เพราะมันกลัวพัง = ='

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 11:39:27 »
อย่างนี้สิถึงจะเรียกว่า ซื้อรถมาใช้

เยี่ยมครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:07:38 »
รถสวย คนน้ำใจงามครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:18:58 »
สุดยอดมาก หรู แรง หนึบ ขับสนุก ประหยัด นั่งสบาย ลุยได้ ขนของได้
เครื่องเสียงเทพ จอชัด โอ้โห อะไรมันจะ perfect ขนาดนี้ ไม่มีที่ติเลยจริงๆ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 16:45:40 »
อ่านสนุกได้ใจความดีครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ panithanks

• **
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 09:47:47 »
เอาไปน้ำตกห้วยแม่ขมิ้นเลยหรอครับ ผิวดวงจันทร์ชัดๆ เสียดายรถจัง แต่ก็ดีใจด้วยที่ใช้คุ้มครับ

ผมไปมาสองรอบแล้ว รอบแรกไปรถตู้ ไม่ขึ้นแพครับทางวิบากมากๆ หลายครั้งที่ทุกคนในรถตู้ต้องลงจากรถเพื่อให้รถตู้ขึ้นเนินได้ รอบที่สองไปรถเก๋งขึ้นแพเพื่อร่นระยะทางค่อยยังชั่วขึ้นแต่ก็เหนื่อยอยู่ดี น้ำตกสวยมากครับ  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 10:33:22 »
ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 12:40:00 »
ขอบคุณครับ  :D เป็นประสบการณ์การใช้งานจริงที่น้อยคนนักจะได้สัมผัส
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 19:58:07 »
รายงานต่อที่ เลขไมล์ 8,000 KM  3เดือนเต็ม  ซึ่งถือว่าเร็วมากๆเลยครับ ในบรรดารถในบ้านของผมนะครับ
ก็ได้ไปท่องเที่ยวทั่วไทย มาแล้วในหลายๆจังหวัดนะครับ

ในภาพคือ ณ วัดป่าภูก้อน จ.อุดรธานี ครับผม ถนนที่กว่าจะเข้าไปถึงตัววัดได้ก็สภาพประมาณในรูปครับ มีบางบริเวณส่วนใหญ่ที่ทำเป็นทางคอนกรีตแล้ว แต่ก็ลูกรังหลายkmอยู่ครับ
เป็นการทดสอบอุปกรณ์ในรถหลายๆอย่าง เช่น
-Hill Descent Control ซึ่งถือว่าทำงานได้ดี และมั่นใจได้ครับ โดยเป็นการช่วยเราลงเนินชันๆและลื่นๆได้เป็นอย่างดีครับ  
-ระบบ Damping Control ต่างๆ ถ้าเป็นถนนลูกรังผมจะปรับไว้ที่ Comfort ซึ่งถือว่าเหมาะสมดีครับ มีระยะการคืนตัวที่ค่อนข้างดี ผ่านถนนลูกรังได้อย่างนิ่มนวล แม้จะไม่มากเท่า Air Suspension นะครับ
-Hill Hold เป็นการช่วยเบรครถขณะออกตัวที่ทางลาดชันครับ แม้จะถนนลื่นเพียงใด ก็มั่นใจได้ครับว่าเอาอยู่ แม้เราจะรู้สึกแอบเสี้ยวอยู่บ้าง ตามสัญชาตญานครับ

สภาพของตัวรถก็ตามที่เห็นครับ 555+ ฝุ่นลูกรังเกาะเพียบ

ขออภัยด้วยนะครับพอดีใช้ iPhone ถ่ายแล้วย่อมากไป ภาพเลยไม่ค่อยสวยเท่าไหร่

วัดนี้ที่บ้านถวายหินอ่อนร่วมสร้างพระประทาน 1ก้อน เลยไปร่วมงานตลอด......แต่ผมยังไม่เคยไปเลยเพราะไปทั้งบ้านผมเลยต้องอยู่เฝ้าบ้านทุกที  :D
แต่เค้าว่าวัดสวยมาก เดี๋ยววัดเสร็จจะไปบ้างครับ

แต่อยากลองขับกบยักษ์บ้าง  ;D ขอบคุณสำหรับReviewครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2011, 20:04:12 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ Yinglek

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 22:54:26 »
ตอนแรกว่าจะลองไปวัดป่าภูก้อนเดือนนี้เหมือนกันค่ะ
อ่านรีวิวแล้วก็รู้สึกดีน่ะค่ะได้มีโอกาสไปทำบุญแถมบริจาคของให้โรงเรียนอีกด้วย
ขออนุโมทนาค่ะ ;D
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ accidenty

• **
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 13:11:04 »
อยากทราบ ราคาค่างวด ค่ายที่ไปซื้อ และบริการหลังการขายน่ะครับ ไม่ทราบพอจะแนะนำได้ไหม ปลายปีนี้คุณพ่อมีแผนจะออก เจ้าตัวนี้อยู่เหมือนกัน

ถ้าไม่รบกวนเกินไป pm ให้ทีนะครับ