ผู้เขียน หัวข้อ: เนื่องจากกระทู้ที่ทำให้ผมหนักใจมากๆเกี่ยวกับ Review Porsche Cayenne ผมคงจะขอ  (อ่าน 28356 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
ผมคงจะขอบายจากการเป็นสมาชิก HLM อีกไม่นานนี้ละกันนะครับผม

เพราะผมรู้สึกเสียความรู้สึกมากๆเลยว่า การที่เราแบ่งปันสิ่งดีๆให้กับผู้อื่น แต่ผู้อื่นกับพยายามเบี่ยงเบนประเด็นแล้วนำพาไปสู่ความขัดแย้ง
ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมเองพยายามจะหลีกเลี่ยง  แต่ทว่ามันเกิดกับผมในช่วงนี้หนักมากมี PM ต่างๆนาๆที่ไม่เป็นมิตรเข้ามา
ทำให้ผมคงไม่อยากที่จะมีปัญหาในต่อๆไปอีกแล้วละครับ
แต่ก็ขอบคุณสำหรับทุกๆท่านที่ให้กำลังใจผมในการทำ Review นะครับผม T T

แก้ไขครับ
ตอนนี้เรื่องจบแล้วนะครับ ผมยังคงเป็นสมาชิก HLM ต่อไปครับ ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2011, 10:13:37 โดย TheBestOrNothing »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อย่าไปเลยครับ ผมชอบอ่าน ผมว่า review ดีมากๆ  :)

ออฟไลน์ gorilla

Dont give a shit ครับ

สังคมมีคนหลายประเภทครับ

ผมก็อิจฉานะ  เพราะส่วนตัวคงไม่มีเงินพอจะซื้อมัน  แต่ผมชอบใช้ความโลภในทางสร้างสรรค์  ถ้าอยากมีก็ต้อง push your ass ครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ohmmypp

เบื้องหน้าไม่มี แต่สงสัยจะมีเบื้องหลัง เบื้องลึก เบื้องญวน เอ๊ยย ไม่ใช่

ถ้าเราไม่ผิด ไม่จำเป็นต้องเป็นผู้จากไปหนิครับ ^^

ถ้าเหตุเกิดเพราะความอิจฉา... สงสัยจะหลุดมาจากสังคมคุณตะพาบ  
เพราะที่นี่ สังคมคุณภาพคับเอ เอ้ยย คับจอ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 21:51:56 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
การที่เราจะออกจากที่ใดที่หนึ่ง   โดยที่เราไม่ได้มีความผิดอะไรเลย

ผมว่ามันไม่แฟร์กับตัวเองเลยนะครับบบ
อย่าเสียใจกับคำพูดของคนอื่น และอย่าได้แคร์มาก ถ้าเค้าไม่ใช่คนในครอบครัวของคุณครับ

ดังนั้นผมขอ.......................................โหวตให้คุณอยู่ต่อครับบบบบ

สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

GreenG

คนเราเกิดมาไม่เท่ากัน อย่าไปอิจฉาน้องเขาเลยครับ

เราทำทุกวันนี้ให้ดีที่สุด เก็บเงิน ตั้งใจเรียน สร้างอนาคตที่ดี
เราก็จะเป็นได้แบบเขาในสักวัน ตามฐานะของเรา :D

PeteFD

ยอมรับว่าอิจฉา แต่ถ้าไม่ได้ จขกท คงไม่มีโอกาสได้สัมผัสรถดีๆ อย่างนั้น ถ้าผมทำอะไรให้จขกทขุ่นใจ ก็ขออภัยนะครับ ยังไงก็มีความนับถือให้เสมอ ในฐานะที่ จขกทเป็นผู้นำเสนอสิ่งดีๆ พอทราบเรื่อง PM จากกระทู้โน้น ไม่รู้เรื่องจริงๆ เป็นอย่างไร ก็เครพการตัดสินใจของจขกทแล้วกัน  :D

ออฟไลน์ apinui

อ่าว ยังไงครับ .....

review ก็ดี ไม่ได้โฆษณา แถมยังมีการนำเสนอ ที่บอกเลยว่า ผมเองก็ไม่เคยเห็นมาก่อน ซึ่งถือว่าดีนะ ได้เห็นโรงงานเค้าที่โน่น ....

ผมย้อนกลับไปดูที่กระทู้ review ก็ไม่เห็นมีใครแสดงความคิดเห็นในทางลบเลยนะ .....

อยากทราบจริงๆครับว่าเกิดอะไรขึ้น .... ??

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
อย่าคิดมากครับ  ถึงผมเป็นสมาชิกไม่นาน  แต่ผมแอบอ่านที่นี่มานานมากๆแล้ว

ผมว่ารีวิวที่คุณทำ  ทำได้น่าสนใจและละเอียดในบางจุดมากครับ  มันแล้วแต่มุมมองของแต่ล่ะคน

การทำรีวิว  มันไม่จำเป็นที่เราจะค้องทำครบ  สมาชิกบางท่านไม่ได้เก่งถึงขนาดที่จะต้องมีอุปกรณ์ทุกอย่างมาทดสอบ

รถคันหนึ่งเราอาจจะเน้นรีัวิวที่เฉพาะรูปลักษณ์ภายใน และภายนอก อุปกรณ์อำนวยความสะดวกต่างๆ  แค่นี้ก็ได้น่ะครับ  มีประโยชน์เช่นกัน

ไม่งั้นคุณจิมมี่คงไม่ตั้งห้อง User's Voice  ห้องรวมรีวิวที่จัดให้โดยเพื่อนสมาชิกเว็บ หรอกครับผม

ออฟไลน์ Pom_m

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจให้ครับ รีวิวดีมากครับ

แปลกนะ ผมไม่เห็นจะรู้สึกอะไร ถึงแม้ว่าชีวิตนี้ไม่น่าจะมีโอกาศได้ขับ  ;D
อ่านแล้วก็สนุกดี ได้รู้ว่ารถที่แพงๆมันมีอะไรดี

คนที่ไม่ชอบผมว่าอคติมากกว่า อย่าไปคิดมากครับ
ผมรอดูรีวิวต่อไปอยู่  :D

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
อ้าว..อย่าเพิ่งน้อยใจสิครับ...
Review ละเอียดดีมาก เป็นกำลังใจให้อยู่ต่อนะครับ จะคอยดูอันต่อๆไปอีก

ออฟไลน์ Buffy

เกิดอะไรขึ้น???

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
คนชอบมี คนไม่ชอบมี เราพอใจที่จะทำรีวิวขึ้นมาแล้ว ไม่ต้องไปสนใจสิ่งที่มันบั่นทอนหรอกครับ
รีวิวของคุณ เป็นประโยชนือย่างมากสำหรับคนที่อยากจะมีพอร์ชไว้ในครอบครองซักคัน
ผมเองอาย23 ยังไม่มีโอกาสได้ขับฟอร์ชเลย ถามว่าอิจฉามั๊ย ก็อิจฉานะ แต่ผมชื่นชมมากว่า
ที่คุณมีโอกาส และมีน้ำใจในการทำรีวิวให้คนอื่นได้ชมกัน
ซึ่งคนจะไม่ทำก็ได้ แต่คุณเลือกที่จะทำรีวิว ถือเป็นการแบ่งปันที่ดีครับ
.
.
.
.
อย่าไปสนใจพวกที่มือไม่พายเลยครับ  เพราะถ้าผมมีรถสวยๆแบบนี้ผมก็อยากทำรีวิวเหมือนกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

ประกาศรายชื่อเลยครับ พวกขี้อิจฉามันมีเยอะ มันด่าหน้าไมค์ไม่ได้ มันต้องลากออกมาหน้าไมค์

อย่าไปไหนเลยครับผมก็เคยเจอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 22:13:26 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ยังไม่ได้เปิดอ่านเลย ต้มมาม่ากันแล้วซะงั้น - -"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อย่าเลยครับ

รถแต่ละคันน่าสนใจทุกคันครับ แล้วแต่ว่าจะชอบดูแนวไหน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ ae_fer

• **
เป็นกำลังใจให้ครับอยู่ต่อเถอะะครับขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ แถมได้เห็นโรงงานผลิตPorsche อีกด้วย

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
มีอะไรกันรึ ใครPMอะไรหว่า *-* อยากรู้ดูในรีวิว จขกท ก็ไม่น่าจะมีอะไรนี่ครับ ผมก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย
เอามาหน้าไมค์เลยครับ จขกท ซักเรื่องก็ได้เพื่อนๆในเวปจะได้รู้ว่ามีอะไรกัน ปล่อยไว้แบบนี้ไม่ดี
ส่วนที่อิจฉาหรือไม่อิจฉา ผมว่าคงไม่มั้ง โตๆกันแล้ว น่าจะเข้าใจความเป็นจริงในชีวิตตัวเองได้ (หรือยังมีพวกงี่เง่าแบบนั้นอีก)
ลองเอาออกมาซักกะทู้สองกะทู้ก็ได้ครับที่PM ไปหา กขจท อ่ะ ไม่ต้องบอกชื่อกะได้ครับแค่อยากรู้ว่ามันเป็นมายังไง

• Das Auto
ประกาศรายชื่อเลยครับ พวกขี้อิจฉามันมีเยอะ มันด่าหน้าไมค์ไม่ได้ มันต้องลากออกมาหน้าไมค์

ไม่ต้องประกาศหรอกครับ คนเรามันผิดพลาดทางอารมณ์กันได้แค่ให้เรื่องนี้เป็นเรื่อง อุทาหรณ์ สอนตัวเค้าเองก็พอ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ต้องประกาศหรอกครับ คนเรามันผิดพลาดทางอารมณ์กันได้แค่ให้เรื่องนี้เป็นเรื่อง อุทาหรณ์ สอนตัวเค้าเองก็พอ

ผมว่าหลังไมค์นี่คงไม่ใช่แค่ผิดพลาดล่ะครับ  มันก็เหมือนพันทิป ที่พวกล็อคอินสมัครบัตรผ่านมาด่าโดยเฉพาะ เชื่อว่าที่นี่ก็คงมีพวกบัตรผ่านจากที่นั่นมาที่นี่พอสมควร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BRiGHT<

• **
เจ้าของกระทู้น่าจะเข้มแข็งหน่อยนะ

มีอะไรก็สู้ไปเลย ถ้าคิดว่าทำถูกจะไปหนีทำไม

เป็นผู้ชายต้องใจครับ  

ออฟไลน์ surin1959

• Newbie
  • *
ลุงม้ง ว่า บางที ห่าง สักพัก พอมีแรง ก็กลับมาอีก นะครับ

"เราพูดความจริง คือ คิด พูด ทำ ตรงกัน ก็ คือ สัจจะ (ธรรม)"

เครื่องรับ(คนอื่นๆ) ที่ไม่นับถือตนเอง อาจจะสัมผัสไม่ สมบูรณ์

ตีความไปต่างๆ นาๆ

ลุงม้งเป็นพลังใจให้เสมอเมื่อเจอกันนะครับ
      สิ่งที่ThebestOrNothing นำเสนอก็หาคนทำได้ยากกก
เป็นธรรมดา สิ่งที่โดดเด่น ต้องเผชิญ อะไรต่อมิอะไรเยอะกว่า....
                         อะไรๆที่พื้นๆหนะครับ  

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ขอบคุณสำหรับคำให้กำลังใจนะครับผม แต่ผมขอไม่กล่าวถึงเรื่อง PM ละกันนะครับ เพราะเมื่อกี้ผมได้รับ PM ขอโทษมาแล้วแหละครับ เค้าเด็กกว่าผมซะอีก ผมเลยไม่คิดอะไรมากแล้วละครับผม เพราะเด็กๆในช่วงวัยรุ่นตอนต้นเค้าก็ แสดงอารมณ์อะไรอาจจะรุนแรงไปนิดอะครับ เจตตาอาจจะไม่มีอะครับ

แต่ผมกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเป็น Member ต่อดีไหม อาจจะเป็นบุคคลทั่วไปแทนอะครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวผมเองด้วยอะครับ รูปของผม ผมก็ลบออกหมดแล้วละครับ กลัวเป็นดาบ2คมอะสิครับ  ทำให้ หน้าโรงงาน+Cayenne สีชานม+ GT2 หายไปด้วยอะครับ ขอโทษทีนะครับ

ออฟไลน์ prai

ไม่ต้องไปไหนหรอกครับ ผมก็ยังอ่านไม่จบเลยมันเยอะมากๆ พาไปทัวร์ต้องเมืองนอก
แต่โดยส่วนตัวอยากอ่านรายละเอียดการใช้งานจริงมากกว่า แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณที่มีรีวิวยาวๆ สาระเยอะๆ แบบนี้มาให้อ่านครับ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
เกิดอะไรขึ้น ผมยังไม่ได้เข้าไปอ่านอย่างละเอียด ดูแค่รูปก่อน

คนที่รวย แบบรวยแต่เกิด มันน่าอิจฉาอยู่แล้วครับ เราห้ามเขารู้สึกอย่างนั้นไม่ได้หรอก แต่พวกที่อิจฉาคนอื่นก็ต้องมีสามัญสำนึกด้วย

แต่ถ้าเราไม่ได้ทำอะไรผิด เราก็ไม่ต้องใส่ใจคนเหล่านั้นก็ได้ครับ ชีวิตมีอะไรดีๆให้ค้นหา อย่าไปจมกับอะไรลบๆ

ปล.กะจะส่ง PM ไขขอกู้เงินกับ จขกท อยู่นะเนี่ย (จริงๆ) อยากทำธุรกิจเกี่ยวกับอุปกรณ์ตกแต่งรถยนต์อยู่พอดี

• Das Auto
ก็เอาเป็นเป็นว่าแล้วแต่ จขกท ละกันครับ ในทุกๆสังคมมันมีคนปนเปกันไป ถ้าเกิดคุณคิดว่าคุณมาอยู่ที่ hlm แล้วรู้สึกอึดอัด ไม่มีความสุขเพราะพวกที่ไม่ประสงค์ดี แล้วคุณจะหนีไปอยู่ที่อื่นก็ไม่มีใครห้ามคุณได้
แต่อย่าลืมนะครับต่อให้คุณหนีไปอยู่ที่อื่นถ้าคุณเจอพวกแบบนี้อีก คุณมิต้องหนีไปเรื่อยๆเหรอครับ แล้วเมื่อไหร่คุณจะเข้มแข็งทางด้านจิตใจล่ะ นี่แค่นั่งพิมพ์ผ่านหน้าจอนะ ถ้าคุณเจอเค้าด่าใส่หน้าจิงๆคุณมิเข่าอ่อนหรอ เพราะฉะนั้น สิ่งที่รบกวนคุณอยู่ไม่ใช่คนที่PMไปด่าคุณครับ แต่เป็นตัวคุณเองที่ไม่เข้มแข็งพอที่จะรับคำด่าและติเตียนจากผู้อื่น ลองคิดดูละกันนะครับว่าจะทำยังไงต่อไป

ปล.อะไรที่คิดว่าดีแล้วไม่เดือดร้อนคนอื่นก็ทำไปเถอะครับ อย่าได้แคร์อะไรมาก เพราะบางทีการที่เราใส่ใจอะไรเกินไปมันจะมีแต่ผลเสียทั้งนั้น

WINKUNG

มาสายตลอดคับ  >:(

อย่าลบเลยคับ ผมคิดว่ารีวิวนี้เป็นประโยชน์มากเลยน่ะ อย่างน้อยก็ทำให้ผมได้รู้อ่ะไรเกี่ยวกับกบ มากขึ้น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
แสดงว่าเจ้าของกระทู้ยังไม่ชินกับการทำคุณบูชาโทษ ถ้าแก่ตัวลงจะยิ่งเจอ ยิ่งกว่านี้ และบ้าบอคอแตกกว่านี้อีกเยอะ

ประเด็นส่วนรีวิว ผมไม่เห็นว่ามีปัญหาตรงไหน ส่วนที่ยังไม่ได้ลองขับจริง ก็เรียกว่าเป็น Impression
เพราะถ้ารีวิว ก็น่าจะมีตัวเลขอัตราเร่งหรือการขับขี่ แต่นี่ไม่ได้บอกว่าห้ามลงถ้าไม่มีสองอย่างนี้นะ ลงได้
เราถึงตั้งชื่อห้องว่า User voice แทนที่จะเป็น User Review ไงละ

ส่วนประเด็นในเรื่องส่วนตัว ผมบอกได้แค่ว่ามันปกติมาก ไม่ใช่ว่ามีคนขี้อิจฉาหรือมีปมด้อยเขาไม่ชอบคุณ
แต่บางคน จะมีนิสัยและลักษณะที่ส่อไปในทางนั้น อันอาจจะเกิดจากสภาวะแวดล้อมที่เขาเติบโตมา
หล่อเลี้ยงเขามา หรือเป็นสิ่งที่ใครเคยหลอกเขาไว้จนกลายเป็นคนไม่ยอมเชื่ออะไรเลย

และน่าจะไม่ใช่คนที่กล้าเท่าไหร่ ไม่งั้นก็เอาตัวจริงเสียงจริงคุยกันเลย ไม่ต้องสมัครล็อกอินใหม่
นั่นก็แปลว่าถ้าคุณยืนอยู่ต่อหน้าเขา สิ่งที่เขาจะทำก็ได้แค่ยิ้ม และเงียบ

การจะสร้างผลงานออกมาอีกหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับกำลังใจของคุณซึ่งผมจะไม่ขอร้องหรือเพิกเฉย
แต่อยากให้ลองฟังผมดูบ้างว่าถ้าคุณเขียน เจอแบบนี้ แล้วไอ้จิมล่ะ? เจอมากกว่านี้ หรือน้อยกว่านี้
และต้องเจอทุกครั้งที่มีรีวิวออก

ซึ่งแน่นอนคุณไม่จำเป็นต้องเป็นจิม แต่คุณจำเป็นต้องมองจากภาพรวมที่กว้าง
กี่คอมเมนต์ที่ทำให้คุณหมองใจ ..กี่คอมเมนต์ที่ขอบคุณในผลงานของคุณ ลองนับดูครับ

อย่าทิ้งข้าวสารทั้งถังเพราะมีมอด 3 ตัวอยู่ในนั้นสิครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Das Auto
แสดงว่าเจ้าของกระทู้ยังไม่ชินกับการทำคุณบูชาโทษ ถ้าแก่ตัวลงจะยิ่งเจอ ยิ่งกว่านี้ และบ้าบอคอแตกกว่านี้อีกเยอะ

ประเด็นส่วนรีวิว ผมไม่เห็นว่ามีปัญหาตรงไหน ส่วนที่ยังไม่ได้ลองขับจริง ก็เรียกว่าเป็น Impression
เพราะถ้ารีวิว ก็น่าจะมีตัวเลขอัตราเร่งหรือการขับขี่ แต่นี่ไม่ได้บอกว่าห้ามลงถ้าไม่มีสองอย่างนี้นะ ลงได้
เราถึงตั้งชื่อห้องว่า User voice แทนที่จะเป็น User Review ไงละ

ส่วนประเด็นในเรื่องส่วนตัว ผมบอกได้แค่ว่ามันปกติมาก ไม่ใช่ว่ามีคนขี้อิจฉาหรือมีปมด้อยเขาไม่ชอบคุณ
แต่บางคน จะมีนิสัยและลักษณะที่ส่อไปในทางนั้น อันอาจจะเกิดจากสภาวะแวดล้อมที่เขาเติบโตมา
หล่อเลี้ยงเขามา หรือเป็นสิ่งที่ใครเคยหลอกเขาไว้จนกลายเป็นคนไม่ยอมเชื่ออะไรเลย

และน่าจะไม่ใช่คนที่กล้าเท่าไหร่ ไม่งั้นก็เอาตัวจริงเสียงจริงคุยกันเลย ไม่ต้องสมัครล็อกอินใหม่
นั่นก็แปลว่าถ้าคุณยืนอยู่ต่อหน้าเขา สิ่งที่เขาจะทำก็ได้แค่ยิ้ม และเงียบ

การจะสร้างผลงานออกมาอีกหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับกำลังใจของคุณซึ่งผมจะไม่ขอร้องหรือเพิกเฉย
แต่อยากให้ลองฟังผมดูบ้างว่าถ้าคุณเขียน เจอแบบนี้ แล้วไอ้จิมล่ะ? เจอมากกว่านี้ หรือน้อยกว่านี้
และต้องเจอทุกครั้งที่มีรีวิวออก

ซึ่งแน่นอนคุณไม่จำเป็นต้องเป็นจิม แต่คุณจำเป็นต้องมองจากภาพรวมที่กว้าง
กี่คอมเมนต์ที่ทำให้คุณหมองใจ ..กี่คอมเมนต์ที่ขอบคุณในผลงานของคุณ ลองนับดูครับ

อย่าทิ้งข้าวสารทั้งถังเพราะมีมอด 3 ตัวอยู่ในนั้นสิครับ

ง่ะ นั้นละที่ผม อยากจะบอก จขกท ชัดเจน แค่นี้ก็น่าจะเคลียร์แล้วนะครับ จขกท
ปล.รีวิวพี่จิมมี่ เคยมีคน pm ไปด่าด้วยหรอ *-*
ปล2.ผมคิดแบบนี้นะ ถึงไม่ใช่รถที่เราชอบถึงไม่ใช่รถที่เราสนแต่เราดูไว้ซักหน่อยก็ไม่เสียหายเพราะอย่างน้อยมันก็ทำให้รอยหยักในสมองเพิ่มขึ้นมาอีก ได้รู้ในสิ่งที่ไม่รู้ เห็นในสิ่งที่ไม่เห็น มันเป็นการดีซะอีก
ปล3.นอนละครับ หวังว่าคงจบด้วยดีนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมไม่เห็นด้วยที่จะออกนะ
คนรักเท่าผืนหนัง คนชังเท่าผืนเสื่อครับ

ผมเป็น Member ของ The Coup ผมบอกได้ว่ารีวิวนั้นดี และไม่ได้มีอะไรหมิ่นเหม่เลย
พี่แพนก็มาบอกให้ฟังตรงนี้อีกคนแล้ว ว่าตัวรีวิวนั้น ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยแม้แต่น้อย

ดังนั้น อย่าไปใส่ใจกับเรื่องไม่เป็นเรื่องครับ เข้มแข็งเอาไว้