โพลล์

ระบบขับเคลื่อน สี่ล้อค่ายไหนดีที่สุด

Xdrive (BMW)
Quattro (Audi)
4matic (Mercedes-Benz)
4motion (Volkswagen)
Toyota
Nissan
Mitsubishi
Chevrolet
Hummer
Jeep
Land Rover
Porsche
SUBARU

ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ ระบบขับเคลื่อน สี่ล้อ @@@  (อ่าน 22286 ครั้ง)

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
@@@ ระบบขับเคลื่อน สี่ล้อ @@@
« เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 21:42:38 »

ปล. พี่ท่านใดทราบ ชื่อระบบขับเคลื่อนค่ายอื่นนอกจากที่กล่าวมะ กรุณาโพสข้อมูลให้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 22:04:20 โดย WINKUNG »

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
Re: @@@ ระบบขับเคลื่อน สี่ล้อ @@@
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 21:57:55 »
ผมคิดว่าขับ 4 ต้อง quattro ครับ

อย่างในคลิปของ จขกท และอีก 2 คลิปนี่ ที่ xdrive ชนะขาดลอย ไม่รู้ผมคิดไปเองรึป่าวว่าการทดสอบมันแปลกๆ

สังเกตจากสถานที่ทดสอบทั้ง 3 คลิป เหมือนเป็นการแสดงโชว์ยำ quattro กับ 4matic ของค่าย BMW ซะมากกว่า

Roller Test: BMW X3 vs MB GLK vs Audi Q5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 22:00:28 โดย GZaar »
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: @@@ ระบบขับเคลื่อน สี่ล้อ @@@
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 22:01:15 »
ผมว่า Quattro ขับสี่ ผมว่าสุดยอดนะ ชนะ porsche ด้วยๆใสๆเลย มีการทดสอบ แบบดินๆโคลน จิงๆ เลยครับ เคยผ่านๆในคลิป  ;D

WINKUNG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 22:07:01 »
ผมคิดว่าขับ 4 ต้อง quattro ครับ

อย่างในคลิปของ จขกท และอีก 2 คลิปนี่ ที่ xdrive ชนะขาดลอย ไม่รู้ผมคิดไปเองรึป่าวว่าการทดสอบมันแปลกๆ

สังเกตจากสถานที่ทดสอบทั้ง 3 คลิป เหมือนเป็นการแสดงโชว์ยำ quattro กับ 4matic ของค่าย BMW ซะมากกว่า

Roller Test: BMW X3 vs MB GLK vs Audi Q5

จิงด้วยดูไปดูมา เริ่มคิดว่าจัดฉากไงไม่รู้  :(

ปล. ผลลืม Land Rover ไปได้ไงเนี่ย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 22:28:03 »
รู้สึกว่า จขกท. จะลืม SUBARU นะครับ นั่นมันจุดขายเลยนาา

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 22:34:51 »
ดูแล้วสงสัย เลยขอถามเป็นความรู้ซักนิดนึงนะครับ

อย่างรถปิคอัพ 4x4 ปกติ เวลาเราเอาไปใช้ลุยเนี่ย ก็ต้องมานั่งเลือกว่า จะใช้4H หรือ 4Lดี หรือบางคัน ต้องกดให้Air Lock ทำงานอีกด้วย

แต่SUVแพงๆกับระบบพวกนี้ เหมือนวิ่งเข้าไปลุยเลย แล้วระบบจะจัดการเองว่าจะกระจายกำลังแบบใหน ไปแต่ละล้อกี่%

ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ?

อีกนิดนึงที่สงสัยคือ อย่างLand Rover หรือJeepรุ่นเก่าๆ(มากๆ) เห็นลุยได้แบบหน้าตาเฉย ตอนผมเรียน ปวส. อาจารย์ท่านมีJeep กะ Land Rover รุ่นเก่ามากๆ เอามาขับลุยเล่นบนบ่อดิน+โคลน(บ่อปลาแล้วเอาดินมาถม แล้วฝนตก เละได้ใจ) ก็ลุยได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย ผมกับเพื่อนเอารถลงไปลุยเล่นด้วย2คัน (Vigo 4x4+ยางโรงงานเดิมๆ กับ Dragon eye 4x4+ยางA/T) วิ่งไปได้หน่อยเดียว ติดแหง่ก...

แต่Land RoverกับJeep สมัยนี้ รวมถึงSUVยี่ห้ออื่นๆ ดูหรู และElectronic ไฮเทคเต็มไปหมด จนดูเหมือนลุยๆหนักๆ ไม่เป็น เลยอยากจะรู้ว่า
ถ้าสมมุติเกิดจำเป็นต้องใช้ลุย ในทางที่ไม่สาหัสมาก เช่น ถนนเป็นโคลน ขับเข้าไปลุยในสวน ซึ่งรถกระบะ 4x4โรงงานกับยางเดิมๆ ก็พอไปได้

รถพวกนี้ จะไปได้ ในแบบนี้กระบะโรงงานไปได้ใหมครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 22:35:32 »
+1 Quattro ครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 22:36:56 »
ขาดเจ้าพ่อขับสี่ไปได้อย่างไร

จขกท. พลาดอย่างแรง

Subaru ( Symmetrical All Wheel Drive )

WINKUNG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 22:50:50 »
รู้สึกว่า จขกท. จะลืม SUBARU นะครับ นั่นมันจุดขายเลยนาา

ลืมไปจิงด้วย อิอิ
รถมันเยอะ+ง่วงนอน

PKS8

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 22:58:49 »
+1 Quattro ครับ

Subaru ผมเคยได้ยินมาว่าหลังๆมานี่ทำงานร่วมกับ VW Group เรื่องขับสี่ โดยมีการใช้พื้นฐาน Quattro มาช่วยปรับปรุง (ผมอ่านแวปๆใน Wikipedia ไม่รู้จริงหรือเปล่านะครับ ใครทราบช่วยบอกด้วยครับ)

ส่วน VW Audi Porche Lambo ผมคิดว่ามันน่าจะมีพื้นฐานเดียวกันหรือเปล่าครับ เพราะมันมาจาก Group เดียวกัน (หรือไม่เกี่ยวครับ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 23:18:27 »
ตอนแรกผมก็กดอื่นๆไป แต่หายไปแล้ว ซึ่งจริงๆมันคือ Subaru Symmetrical AWD ครับ แต่เจ้านี้เห็นว่าไม่ได้ไปทางลุยนะ

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 23:22:11 »
ถ้าขับเคลื่อนสี่ล้อ แบบ 4x4 ผมยกให้ Jeep เพราะผมใช้เชอร์โรกีอยู่ ไม่เคยทำผิดหวังสักครั้ง

แต่ถ้าขับเคลื่อนสี่ล้อแบบ AWD (Full Time all wheel drive) ผมยกให้ซูบารุทันที ติดใจมากๆ ตั้งแต่ตอนนั่งอิมเพรสซ่าของรุ่นพี่เมื่อตอนสมัยเรียนมหาลัย ทำให้กลายเป็นยี่ห้อที่คลั่ง ต้องเอามาขับให้ได้

(นี่ยังไม่นับว่าโดนกิเลสหลังจากเห็น Old Legacy อีกนะ)
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Mark_UK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 23:27:45 »
ดูแล้วสงสัย เลยขอถามเป็นความรู้ซักนิดนึงนะครับ

อย่างรถปิคอัพ 4x4 ปกติ เวลาเราเอาไปใช้ลุยเนี่ย ก็ต้องมานั่งเลือกว่า จะใช้4H หรือ 4Lดี หรือบางคัน ต้องกดให้Air Lock ทำงานอีกด้วย

แต่SUVแพงๆกับระบบพวกนี้ เหมือนวิ่งเข้าไปลุยเลย แล้วระบบจะจัดการเองว่าจะกระจายกำลังแบบใหน ไปแต่ละล้อกี่%

อีกนิดนึงที่สงสัยคือ อย่างLand Rover หรือJeepรุ่นเก่าๆ(มากๆ) เห็นลุยได้แบบหน้าตาเฉย ตอนผมเรียน ปวส. อาจารย์ท่านมีJeep กะ Land Rover รุ่นเก่ามากๆ เอามาขับลุยเล่นบนบ่อดิน+โคลน(บ่อปลาแล้วเอาดินมาถม แล้วฝนตก เละได้ใจ) ก็ลุยได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย ผมกับเพื่อนเอารถลงไปลุยเล่นด้วย2คัน (Vigo 4x4+ยางโรงงานเดิมๆ กับ Dragon eye 4x4+ยางA/T) วิ่งไปได้หน่อยเดียว ติดแหง่ก...

แต่Land RoverกับJeep สมัยนี้ รวมถึงSUVยี่ห้ออื่นๆ ดูหรู และElectronic ไฮเทคเต็มไปหมด จนดูเหมือนลุยๆหนักๆ ไม่เป็น เลยอยากจะรู้ว่า
ถ้าสมมุติเกิดจำเป็นต้องใช้ลุย ในทางที่ไม่สาหัสมาก เช่น ถนนเป็นโคลน ขับเข้าไปลุยในสวน ซึ่งรถกระบะ 4x4โรงงานกับยางเดิมๆ ก็พอไปได้

รถพวกนี้ จะไปได้ ในแบบนี้กระบะโรงงานไปได้ใหมครับ?

ขอบคุณครับ

หวัดดีครับ แนะนำตัวก่อน ผมสมาชิกใหม่เพิ่งสมัคร แต่แอบอ่านเวปนี้ตั้งแต่สมัยตั้งเวปแรกๆแล้วครับ นี่เป็นโพสต์แรก ผิดพลาดขอ อภัยครับ   
เท่าที่เห็นมา(เห็นนิดเดียว) ผมให้ Land rover ครับ ที่อังกฤษวิ่งกันเกลื่อน มันดูแข็งแรงดี ข้างในหรูมาก คนอังกฤษหลายๆคนชอบคับ
ผมมีคลิปที่พอจะตอบคุณ chatcharwarn ได้นิดหน่อยว่า SUV กลายพันธุ์หรูๆสมัยใหม่อย่าง X6 รายการ TOP GEAR ได้เอาไปทดสอบความไม่เอาไหนของคุณสมบัติ 4X4 ของมัน ให้ดูคลิปช่วง 4:00 เขาเอา Land rover ของตากล้องมาวิ่งเที่ยบ ชัดเจนครับ ลองดู  :)

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 23:40:49 »
ก้ออยู่ที่จะเอาขับสี่ไปใช้ตอนไหนครับ

ถ้าเข้าพื้นที่จริงๆ ออกดอย ไม่วิ่งถนนดำ ระบบขับสี่แบบ แมนนวล คือแบบรถกระบะทั่วไปจะทนสุด
ยิ่งถ้าได้ คานหน้า+คานหลังล่ะจบกัน ลุยได้ยันน้ำมิดเครื่อง
แต่ต้องต่อท่อสน้อกเกิลด้วยนะครับ พวกดิฟล็อคแบบมือ หรือลม ก้อดีกว่าไฟฟ้า ตรงความทนนี่ล่ะครับ
เท่าที่ดูพี่น้องในไทย เรานี่น่าจะบ่งชี้ไปทางพวก prado หรือ LN ในความลุย ทน แข็งแรง เพราะที่สุดของ offroad มักจะไปเอาคานของรุ่นที่ว่ามาใส่ครับ

ส่วนระบบขับสี่ในรถเก๋ง เอามาใช้ควบคุมการทรงตัวบนถนนดำมากกว่า อาจจะลุยได้อยู่ แต่ด้วยความสูงของท้องรถ จะเป็นอุปสรรคเสียเอง

การขับสี่แบบ 50:50 แท้ๆนั้น วิ่งถนนดำ รถมันไม่ค่อยอยากจะอยู่บนถนนจริงๆครับ เลี้ยวก้อไม่ค่อยได้
ถึงต้องสับไป 2H

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 23:57:56 »
เคยดู clip vdo เมื่อสองสามปีก่อน เล่าถึง ภูมิประเทศแถว scotland ที่มียานพาหนะเดียวที่สามารถขับไปถึงยอดเขาได้ คือ LR3

ทุกคันตกหล่ม หรือ ลื่นลงไปหมด มีแต่ LR3 ที่ประคองตัวจนไปถึงได้....

awesome

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 00:03:34 »
ขอโหวตให้ Land Rover ครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 00:16:14 »
เรื่องขับ 4*4 นี่ให้ audi ครับ
แต่ถ้าเรื่องขับลุย โคลน หิน ดิน ทราย ขอยกนิ้วให้ จี๊ป ๆ เลยครับ ขับออกจากโรงงานปุ๊บ ลุยโคลนได้ปั๊บ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 00:25:48 »

ในคลิปนี้เคยมีคนมาโพสต์แล้วครับเป็นการโจมตีระบบ  quattro ครับฝรั่งด่ากันเต็มเพราะมีคนจับผิดได้ว่าไม่ได้เปิดระบบ
ส่วนตัวเลือก quattro ครับตำนานไม่มีวันตายว่าแต่ลืม subaru ได้ไงแบบที่ท่านพี่ข้างบนบอกไว้จริงๆนะนั่นอีกหนึ่งตำนานอีกซีกโลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 00:29:30 โดย TorTy »

ออฟไลน์ Yinglek

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 02:52:08 »
ขอตอบคุณMark_UKนะค่ะ เผอิญแฟนดิฉันบอกว่ามีคลิปจับโกหก BMW X6 TOP GEAR-BBC
ลองหาดู คลิป X6,PRADO,Land Rover (Top Gear Liar)นะค่ะ X6มันก็ไม่ได้แย่อย่างที่คิดนะค่ะ
ทำไมเวลาทดสอบชอบปิดระบบแล้วมาโจมตีกัน??
แต่ถ้าอยู่อังกฤษดิฉันก็คงเลือกใช้RangeRoverเหมือนกันค่ะ ;)
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 02:57:43 »

ขอบคุณครับ

พวก SUV หรูๆรุ่นใหม่เหมือนจะใส่ระบบ electronic เข้าส่วนเยอะครับ เลยตัดเรื่องของเกียร์ที่ต้องมาเลือกได้เยอะ แต่หลายๆตัวก็ยังต้องเลือกโหมดเหมือนกันครับ เช่น clone หรือ snow

ถ้าจะวิ่งลุยโคลนหรือปีนต่าง ระบบ lock ล้อ จะช่วยได้มากครับ ทำให้ไม่ลื่น

Land Rover กับ Jeep สมัยนี้ก็ยังลุยได้เหมือนเดิมครับ เพราะฝรั่งเอาไปลุยกันครับ ผมเห็นแต่งกันเยอะ  ถ้ากะบะกับยางเดิมๆไปได้ พวกนี้ไปได้สบายมากครับ แต่อาจจะต้องดูเรื่องความสูงนิดนึงครับ  กะบะน่าจะได้เปรียบตรงนี้

ผมเห็นพวกออสซี่นิยมเอาไปลุย
Toyota Prado กับ Land Cruiser,
Land Rover Discovery 4   ถ้าเป็น Range Rover ไม่เคยเห็นแต่งลุยเลยครับ
Jeep
Nissan Patrol

ยี้ห้อหรูๆ BMW, Benz, Audi, Porsche ไม่เคยแต่งลุยเลยซักคันครับ  เพราะคงไม่มีใครเอาไปลุยแบบจริงจังครับ อย่างมากก็น่าจะเป็นสไตล์ดินลูกรัง หรือ cross country ครับ

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่า พวกยี้ห้อหรูๆ ถ้าเอาไปยกสูง เปลี่ยนยางหน่อย มันจะลุยได้ขนาดไหน จะดีเหมือนพวกลุยพันธู์แท้รึเปล่า  ส่วนตัวผมคิดว่าเค้าออกแบบมาให้ใช้กับถนนมากกว่านะ

เห็น Top Gear Australia เร็วล่าสุดเอา Subaru Forester Diesel 2.2, Discovery Freelander 2, BMW X1 23 ไปทดสอบ  ผมอ่านแค่ผ่านๆ  X1 ถูกออกแบบมาให้ลุยน้ำได้ไม่เกิน 30 เซนติเมตร (หนังสือว่างั้น) เอาลงไปลุยห้วย น้ำไม่สูงเท่าไหร่ จอดตายคาที่  ต้องเอา Land Cruiser มาลากครับ  ส่วน 2 ตัวที่เหลือผ่านสบายๆ

เมืองไทยรถราคาแพงไปครับ ก็เลยได้เห็นแต่พวกกะบะโชลีลากัน  จะเอาไปลุยก็เสียดายนะครับ

ถ้าไม่คิดเรื่องเงิน แล้วจะเลือกรถไว้ลุย ผมว่า Land Rover น่าสนใจสุดๆครับ ระบบขับเคลื่อนเค้าดีมากๆ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 03:30:52 »
ซูซูกิ คาริบเบียนละครับ ผมเห็นงาน offroad ที่ไหนก็เจอตลอด
H.

ออฟไลน์ Mark_UK

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 05:07:50 »
ขอตอบคุณMark_UKนะค่ะ เผอิญแฟนดิฉันบอกว่ามีคลิปจับโกหก BMW X6 TOP GEAR-BBC
ลองหาดู คลิป X6,PRADO,Land Rover (Top Gear Liar)นะค่ะ X6มันก็ไม่ได้แย่อย่างที่คิดนะค่ะ
ทำไมเวลาทดสอบชอบปิดระบบแล้วมาโจมตีกัน??
แต่ถ้าอยู่อังกฤษดิฉันก็คงเลือกใช้RangeRoverเหมือนกันค่ะ ;)

:) ขอบคุณครับ เด๋วจะไปหาดู ผมก็มีความแปลกใจอยู่พอสมควร ตั้งแต่ดูคลิปนี้มาแล้วมาคลิปที่พี่จิมมี่ลอง คนละเรื่องเลย
ผมว่าเป็นธรรมดาของ Jeremy จนเค้าเรียกแกว่า BMW hater เห็นชมอยู่ไม่กี่คัน แกจะสรรเสริญแต่ Jaguar ออกหน้าออกตา
จะว่าไปนี่ RangeRover สวยจริงๆครับ ที่อังกฤษคนใช้เยอะจริงๆ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 08:07:38 »
ถ้าเป็นเมืองไทย แนะนำกระบะที่ลุยได้อึดที่สุด  เห็นจะเป็นToyota hilux LNล่ะครับ เพราะเจ้านี้เห็นใส่ยางเก่าๆ มาลุย มันยังลุยดีกว่า Vigoซะอีก  และเป็นรุ่นที่เจ้าหน้าที่ป่าไม้ชอบ ลองจากคูโบต้า เพราะมันลุยในป่าได้ดีที่สุดจริงๆ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 08:41:57 »
บอกตรงๆ ... ผมว่า ระบบหรูๆ อย่างของรถยุโรป หรืออะไรก็แล้วแต่ เป็นแค่ชื่อเรียกทางการตลาดเท่านั้นแหละครับ ..... เอาหรูเข้าว่าใช้งานงั้นๆ ....

ผมว่า กระบะ ที่มีระบบ 4x4 ธรรมดาบ้านๆ ขอแค่มี limited เท่านั้น ก็พอครับ ......

ยกตัวอย่างลองดูในนี้ครับ ....

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 09:20:12 »
แถมให้อีก isuzu ระบบบ้านๆ เจอ Subaru Forester

ป.ล.ผมไม่ใด้เชียร์ isuzu นะครับ ...เพียงแต่ยกตัวอย่างระบบ ขับเคลื่อน 4 ล้อ ที่บ้า่นๆ ไม่มีชื่อหรูหรา แต่ลุยได้ไม่แพ้กัน

PKS8

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 09:58:31 »
บอกตรงๆ ... ผมว่า ระบบหรูๆ อย่างของรถยุโรป หรืออะไรก็แล้วแต่ เป็นแค่ชื่อเรียกทางการตลาดเท่านั้นแหละครับ ..... เอาหรูเข้าว่าใช้งานงั้นๆ ....

ผมว่า กระบะ ที่มีระบบ 4x4 ธรรมดาบ้านๆ ขอแค่มี limited เท่านั้น ก็พอครับ ......

ผมว่ามันน่าจะต่างที่การใช้งานนะครับ

เพราะพวกกระบะ 4x4 มันน่าจะทำมาเผื่อลุยป่า ลุยทางขรุขระ

แต่ ขับสี่ของพวกรถหรูๆ น่าจะทำมาเพื่อสมถรรนะและเพื่อนการยึดเกาะมากกว่านะครับ

ถ้าเอามาวิ่งทางเรียบหรือถนนหิมะถนนลื่นๆ ขับสี่ของกระบะผมว่าเกาะไม่เท่าชับสี่ของรถหรูๆแน่ๆครับ

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:05:47 »
ให้ Jeep ครับ เพราะเท่าที่ดูใน grand cherokee ตัวล่าสุดนี้ฝรั่งยังยอมรับว่าเป็นระบบที่มีประสิทธิภาพสูงสุดในรถ SUV และมีอีเลคทรอนิกส์ข้อนข้างน้อยกว่าเจ้าอื่น
(พวกรถ SUV ยุโรปส่วนมากจะลุยได้ไม่มากเพราะไม่มีเกียร์ LOW)

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:08:58 »
เรื่องขับ 4*4 นี่ให้ audi ครับ
แต่ถ้าเรื่องขับลุย โคลน หิน ดิน ทราย ขอยกนิ้วให้ จี๊ป ๆ เลยครับ ขับออกจากโรงงานปุ๊บ ลุยโคลนได้ปั๊บ

เห็นด้วย ครับชนิดที่ว่าขับลงจากโชว์รูมแล้วเข้าป่าได้เลย ^^

ออฟไลน์ nuch n14

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:18:21 »
ผมว่าต้องแบ่งประเภทกัน และรูปแบบการใช้งานด้วยครับ
 บนพื้นถนนลาดยาง ลูกรังเรียบ ก็อิม และอีโวและอื่นๆอีก
 บ่อโคลน ทางลาดชันขึ้นเขา ln 106 คาริเบี้ยน แลนด์ จี๊ป เป็นต้นครับ
 suv ก็อีกกลุ่มนึงครับ ไม่มีรุ่นไหนจะเก่งได้ทุกที่นะผมว่า

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:36:27 »
ขอบคุณทุกๆ ท่านสำหรับความรู้มากๆ ครับ

ในบ้านเราไม่เคยเห็นSUVหลายล้าน ลุยแบบสุดๆเลย ที่เคยเห็นตั้งแต่สมัยก่อนก็Cherokee กับTrooper คันอื่นอาจจะมี แต่ไม่เคยเห็น

เคยดูYouTube ของVW Touareg มันก็ลุยโคลนหนักๆ ได้พอสมควร แต่ดูเหมือนยางติดรถจะไม่เอาใหนในด้านการลุยเลย(ไม่ตะกุยเลย หมุนติ้วว ฟรีอย่างเดียว)
ถ้าได้ยาง A/T ดีๆ ก็น่าจะลุยได้ดีขึ้น แต่วิ่งทางปกติก็ต้องDrop ลงไป

ได้อย่างก็เสียอย่าง เนอะ...  ;D