โพลล์

สาเหตุที่ Prius Hybrid ขายไม่ดี เพราะ Prius จอดเข็น(Parallel parking)ไม่ได้ใช่หรือไม่

ใช่
12 (22.6%)
ไม่ใช่
41 (77.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 50

ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านคิดว่าสาเหตุที่ Prius Hybrid ขายไม่ดี เพราะ Prius จอดเข็น(Parallel parkingไม่ได้หรือไม่  (อ่าน 22620 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
ไม่เกี่ยวกับเข็นไม่ได้หรอกครับ

มันตั้งราคาแพงเกินไป ถ้า เริ่มต้น 9XX,XXX น่าจะดีกว่านี้เยอะมาก แต่นี่โดดไปเท่าๆ D-Segment มันก็ขายไม่ค่อยดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
คนไทยนิยมรถที่ภาพลักษณ์ดูดีครับ

ในราคา1.26ล้าน ระหว่างคนถอยพรีอุส กับ เทียน่า,คัมรี่,แอคคอร์ด

อย่างคน ต่างจังหวัดแบบผม ตาสีตาสาชาวบ้านทั่วไป ยังไงๆเค้าก็ดูว่าเทียน่า คัมรี่ แอคคอร์ด

แพงกว่า หรูกว่า ภาพลักษณ์ทางสังคมดีกว่าครับ 

จากประสบการส่วนตัวตอนผมถอยคัมรี่มาใหม่ๆ คนส่วนใหญ่(ที่ไม่ได้ใส่ใจเรื่องรถมากนัก)

จะคิดว่าผมซื้อมาล้าน5 ล้าน6 ทั้งที่จิงซื้อรุ่น2.0ที่ราคาเท่าๆพรีอุสแหละครับ ผมก็เลยรู้ว่าภาพที่คนทั่วไปมองมันดูดีกว่าจิงๆ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
อ่านกระทู้แนวด้านบวกด้านลบของพรีอุสมาหลายเืดือน

มีของคุณ Terng ที่ตอบได้เข้าท่าเข้าทางสุด และผมคงไม่ต้องไปเสริมเพิ่มแต่งอะไร

------------

เคยบอกไปแล้วในรีวิวว่า คนไทยหากได้คืบต้องเอาศอก

ซื้อรถราคา 1 ล้าน ต้องได้วัสดุภายใน 1.5 ล้าน

สินค้าราคา 12000 ต้องต่อให้เหลือหมื่นถ้วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 08:41:04 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ chai99

สำหรับผมแล้ว

1. แพงไป
2. ภายในห่วย ไม่สมรถ 1.2M

นอกจากนั้นแล้วคุณจ่าย 1.2M จะลืมความนิ่มนวล กับการเก็บเสียงได้ไหม
นี่คือจุดที่ prius ยังขาดนะครับ

เห็นตามด้วย แบบนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
จากที่ใช้เกือบอาทิตย์แล้ว

ผมว่าลงตัวหมดทุกอย่างเลยนะครับ
ทั้งการขับขี่ เกียร์ ความปลอดภัย และออปชั่นบางตัวที่สร้างสรรค์มาก

แต่ข้อเสียนั้นใช่ว่าจะไม่มี

- อย่างที่หลายๆคนบอกไป กระจกข้างนั้น พับมืออยู่เลย ล้ำทุกอย่างมาตายตรางนี้
(สายไฟกระจกพับไม่กี่เส้นต่อไม่ได้)
- วัสดุนั้น ดูแล้วไม่ look cheap นะแต่เรียกได้เลยว่า touch cheap เลยละ
(เฉพาะตรงคอนโซล วัสดุรับได้แต่เสียงเคาะนี่ ... ราคาหมดไปหลายแสน)
- ประกอบบางจุดเนี้ยบดี แต่มาตายตรงรอยต่อวิทยุ!!!
(ตรงมุมขวาบนน่ะ มันน่าจะเขยิบให้เรียบไปหน่อยก็ดีนะ)
- ที่ปัดน้ำฝนหลัง!! ไม่ใช่ว่าไม่มีนะ แต่ที่ให้มา เฮ้ออออ ก้างมากๆ
(สุดท้ายก็ไปเปลี่ยน สมกับราคาล้านสองหน่อย)
- ออปชั่นให้มานี่!! ขาดเกินๆมาก มีหลายรายการเลย
 - มีวิทยุ AM FM CD 6 แผ่น MP3 AUX มาให้ก็จริง แต่อยากให้มี USB ด้วย
   (ตรงกันข้ามพวก RDS นี่ (ไอ้ปุ่มพัทยา (PTY) อะคาเดมี่แฟนตาเซีย (AF) นี่ ให้มาทำไม))
 - เบาะนั่งให้ Heater มาเพื่อ!! เข้าใจนะว่าทั่วโลกมีแบบนี้แต่เมืองไทยขอเป็น Cooling Seat จะดีมาก
 - กุญแจรีโมทนี่ อุตสาห์มีล็อก 2 ชั้นให้ก็จริง แต่แค่ปุ่ม Panic ยังไม่มีให้เลย - -'
 - ที่เก็บของแผงข้างประตูนี่ยังมีมาให้เลยเนาะ แต่ว่าขนาดนั้น มันเล็กเกินไปไหม!!
   (น่าจะเล็กที่สุดในโลกเลยแหละ Eco Car ยังใหญ่กว่านี้เลย)

ถ้าปรับปรุงตรงนี้ก็จะชอบมากกว่าที่เป็นอยู่
จากผู้ใช้ Prius TRD
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
1. ยอดขาย Prius ไม่ได้แย่ มันเกินกว่าเป้าที่ Toyota ตั้งไว้ แต่ไม่มาก แต่การที่รถส่วนมากของ Toyota จะทะลุเป้าไปไกล
ในขณะที่ Prius แค่ปริ่มๆ ทำให้เริ่มน่าคิดไหมล่ะ?

2. รถราคาล้านต้น ลองนึกภาพว่าถ้ามันจอดเฉยๆเปิดประตูปิดประตูลูบๆถูๆเล่นๆ มันจะดูดีไหม ถ้ามองว่า
ต้องไปเทียบกับรถคันอื่นที่ราคาใกล้ๆกันมาก และรถพวกนั้นมักเป็น D-Segment ชั้นต้น หรือ PPV ซึ่งในสายตาคนไทย
มันดูอลังการ ดูมีฐานะมากกว่า และสองอย่างนี่คนไทยให้ความสำคัญมาก ผมเห็นด้วยกับความเห็นท่านหนึ่งที่กล่าวถึงเรื่องนี้

ก่อนอื่นที่จะมองไปไกลกว่านี้..ผมคิดว่าคนที่ไม่ซื้อมักไม่เคยลองขับ..คนที่ลองขับแล้วไม่ซื้อน่าจะมีไม่มาก
บางอย่าง คุณไม่ขับ ก็ไม่รู้ บอกใบ้แค่ว่าหลังผมขับมันบนทางยาวๆ แทนที่จะเป็นวิ่งสั้นๆตามมอเตอร์โชว์

ผมเปลี่ยนทัศนคตินะ รถมันไม่ได้ห่วยขนาดนั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ตอนที่ยังไม่มาเมืองไทย ผมเชียร์มาตลอดครับ
และจะเป็นคนหนึ่งที่จะใช้รถระบบนี้

แต่พอเข้ามาจริง ผิดหวังกับราคาอย่างแรง
คือมันน่าจะถูกกว่านี้อ่ะครับ เพราะอย่างน้อย ๆ รถมันก็ประหยัดน้ำมัน
มันก็น่าจะสนับสนุนกันหน่อย นีอะไรคนจนหรือปานกลาง ไม่มีสิทธิ์ใช้รถประหยัดน้ำมันกันเลยหรือไง

ออฟไลน์ T1k

• T1K
คนไปลองมักไม่ได้ซื้อ เพราะต้องทำความเข้าใจระบบซักพัก

คนซื้อ (ผม) ไม่ได้ลอง ผมมองว่า Sureอยู่แล้วตรงไปจองไปจอง ได้รถ2วัน (เดือนมีนา)

ภาพรวมๆๆผมว่า ok หมดยกเว้นที่เก็บของจุกจิกน้อยกว่า Yaris มากๆๆๆ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ชอบการให้ความเห็นแง่บวกของคุณTerng มากครับ

ส่วนตัวผมไม่มีรุ่นนี้ใช้แต่เพื่อผมคนหนึ่ง ออกรุ่นTRDมาขับ แล้วเพื่อนอีกคนหนึ่งก็ได้มีโอกาสนั่ง แล้วอีกสัปดาห์หนึ่งเพื่อคนหนึ่งก็ไปถอย เจ้าอู๊ดมาขับ???

ผม งง เลย  ;)

ออฟไลน์ kamphola

ผมคิดว่า ก่อนซื้อ ส่วนใหญ่ไม่รู้หรอกว่าัมันเข็นไม่ได้ ไม่เคยเห็นใครถามสักทีนะ
มันเป็นเพราะมันแพงไปมากกว่า เพิ่มอีกหน่อยซื้อพวก accord camry เครื่อง 2,000 ดูมีชาติตระกูลกว่า

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า prius มันดีหมดเลย แต่มันเข็นไม่ได้เท่านั้นแหละ  ;)

ออฟไลน์ burutrad

เพื่อนผมก็ใช้อยู่นะก็ดีไม่มีปัญหาผมว่ามาตราฐานแต่ละคนไม่เหมือนกัน... :)

ออฟไลน์ -*PoM*-

สำหรับผม ส่วนตัว เพราะว่า
1. อายุรถในตลาดต่างประเทศ 2 ปี กว่าเตรียมตัวแต่งหน้าออกตัว minor
2. ออฟชั่นเป็นหลัก

ก็คงรอคอยต่อไป :'(
เก็บเงินต่อไป แล้วเฟ้นหาสิ่งที่ตอบโจทย์ตัวเองได้มากสุด

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมอยากจะถามง่ายๆ ครับ

คุณคิดว่า

Altis 1.8 ที่บวกราคาอีก 3-4 แสน เป็นค่าอุปกรณ์ hybrid คุ้มค่าราคาหรือไม่??

ถ้าคุณคิดว่าคุ้ม แสดงว่า Prius ไม่แพงในสายตาคุณ

แต่ถ้าคุณคิดว่าไม่คุ้ม Camry 2.0 รอคุณอยู่ครับ ขอให้โชคดี  ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ giggogcoo

• Newbie
  • *
ผมคนหนึ่งหละที่ใช้ และก็คิดว่าการจอดแล้วเข็นไม่ได้ไม่ใช่เป็นเรื่องใหญ่ เพราะไม่เคยไปจอดซ้อนคันใคร และอยู่ต่างจังหวัด ก่อนที่จะออก ก็มีตัวเลือกเป็น teana อยู่เหมือนกัน เพราะอยากได้รถใหญ่ๆ ดูมีฐานะ แต่มีข้อแม้อยู่ว่าความประหยัดต้องมาอันดับแรก เพราะรถคันเก่าติดแก๊สจึงทำใจไม่ค่อยได้นักเมื่อต้องเปลี่ยนมาเติมน้ำมัน -  - ตอนแรก prius ไม่อยู่ในสายตาเลย โฆษณา 24 โลลิตรก็ไม่เคยเชื่อ แต่มีวันนึงไปเดินห้างกับพ่อแม่ เห็นprius มาโชว์ ลองไปนั่งๆคลำๆ ก็เหนว่ามันก็ไฮเทคดี อีกทั้งเชื่อเซลล์ว่ามันประหยัด เลยเปลี่ยนใจจาก teana ทั้งๆที่ยังไม่เคยลองขับ

หลังจากขับมาได้ 6 เดือน กว่า 30000 โล ประทับใจในความประหยัดของมันจริงๆ ถึงแม้จะจ่ายแพงกว่าแก๊สคนเก่า กม ละไม่กี่สตางค์ แต่ก็ได้ความอุ่นใจ และมั่นใจว่าเครื่องรถเราจะไม่อายุสั้น เพราะใช้รถนานมากกว่าจะเปลี่ยนที เพราะฉะนั้น ลองขับให้ยาวๆครับอย่าเชื่อคนที่ไม่ลองขับให้มาก ญาติใช้ camry 2.0 G อยู่ ก็จอดทิ้งไว้เฉยๆ เพราะมันแดรกน้ำมันมากมาย มันจะมีประโยชน์อะไรถ้าซื้อรถมาแล้วไม่ขับ  อีกอย่างขับแล้วคนมองเยอะดี เป็นเพราะยังใหม่ แปลกตา 55

ออฟไลน์ takzakub

ผมว่าหลัก ๆ  น่าจะเป็น  วัสดุภายใน >> เข็ญไม่ได้ >>กระจกพับมือ

ไปลองมาผมว่ามันเงียบแบบสุดๆ ตอนจอดอะครับ  แต่พอขับแล้ว  มันไม่เงียบเลย  ช่วงล่างก็ไปสู้กับ teana ไม่ได้จริงๆ  เพราะรถมันคนละ seg อยู่แล้ว

เรื่องอื่นพอรับได้ทั้งหมด แต่  วัสดุภายในนี่แหละ  ทำไม  mazda 3 civic   ทำภายในได้สวยหละครับ

แต่ prius  หน้าตาโคตรล้ำ  แต่ภายในโคตรโบราณ  และดูคล้าย taxi limo

ออฟไลน์ beebird

ตอบ จากหัวกระทู้ก่อน ... ไม่น่าเกี่ยวนะครับ จอดแล้วเข็นไม่ไ่ด้ ก็ไม่ต้องจอดครับ ขับวนไปเรื่อยๆ เดินไกลหน่อยก็ไม่เป็นไรเดี๋ยวก็ได้ที่จอดครับ

รถคันเก่าผม Civic ES ใช้มา 7 ปี นับครั้งที่จอดแปะ ได้เลยครับ ถ้าไม่ไ่ด้จำเป็นจริงๆ ก็ไม่อยากให้ใครมาเข็นรถเราอยู่แล้ว รวมถึง G8 คันนี้เช่นกันครับ ตั้งแต่ขับมา ปี กว่าๆ ไม่เคย ไปจอดขวางให้ใครเข็นครับ จะเข้าซองตลอด ไปเดินห้างก็วนไปเรื่อยๆครับ เพราะรู้ดีว่า มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุกับรถเราได้ง่ายมากๆ ไม่มาก ก็น้อยครับ

มาดูที่ Prius กันผมว่า คนที่จะซื้อคือคนที่ มองข้ามจุดด้อยๆตามความเห็นที่เพื่อนๆว่ามาไปได้ โดยไปมองข้อดีของมันซะมากกว่าครับ

ถ้าไม่ติดว่าผมตัวใหญ่มาก ก็อยากได้รถประหยัดน้ำมันไว้ใช้สักคันเหมือนกันครับ เงียบด้วย แม้ว่าวัสดุจะไม่ได้หรูหรา แต่ก็แลกมาด้วยความล้ำยุค ของมันครับ    ;D

ออฟไลน์ Terng

ผมอยากจะถามง่ายๆ ครับ

คุณคิดว่า

Altis 1.8 ที่บวกราคาอีก 3-4 แสน เป็นค่าอุปกรณ์ hybrid คุ้มค่าราคาหรือไม่??

ถ้าคุณคิดว่าคุ้ม แสดงว่า Prius ไม่แพงในสายตาคุณ

แต่ถ้าคุณคิดว่าไม่คุ้ม Camry 2.0 รอคุณอยู่ครับ ขอให้โชคดี  ;D

ลืมแอร์แบ็กที่มากที่สุดในรถราคาไม่เกินสองล้านไปหรือเปล่าครับ?

ระบบ VSC / VDIM อะไรต่างๆนานา และอื่นๆที่ผมไม่ได้พูดถึง? ลองกางสเปคเทียบดูครับ  ;D ผมว่ามันออพชั่นพอๆกับ Altis 2.0V ตัวที่ไม่มี Navi ให้นั่นแหละ ต่างกันบางรายการครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ ICEKUNG

• Newbie
  • *
ผมว่าคนเป็นห่วงเรื่องแบตเตอรี่มากว่านะครับ และก็วัสดุภายในมากกว่า

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
แต่ผม สรรเสริญเยิญยอมิตซู นะ เออ รถดีแต่ขายไม่ดี ของจริงยิ่งกว่า ฟอร์ดอีก *-*

ออฟไลน์ Terng

แต่ผม สรรเสริญเยิญยอมิตซู นะ เออ รถดีแต่ขายไม่ดี ของจริงยิ่งกว่า ฟอร์ดอีก *-*

Lancer EX นี่เสียดายโอกาสอย่างมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก เลยครับ

เดินซ้ำรอยยาริสกลายๆ...
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Archman12

• Jr. Member
  • **
จากคนใช้พรีอุส
-เรื่องจอดแล้วเข็นไม่ได้ มีวิธีแก้ที่ง่ายมากคับ มีคนบอกวิธีแล้วให้ถอดรีเลย์ออก 
-กระจกพับไฟฟ้าไม่มี ก็มีคนทำได้แล้ว
-ราคาแบ็ตตอนนี้ประมาณ 8 หมื่นนิด  2 ปีก่อนแสนนึงได้ อีก 5-10 ปีกว่ามันจะเสีย อยู่ในประกันโตต้ารับผิดชอบทุดกรณี ภายใน 5 ปีแรก 5 ปีหลัง เหลือ 50% ได้
-ที่เก็บของอย่างประตูหลัง  พื้นที่มันไม่อำนวยเนื่องจากการออกแบบ
-ปัดน้ำฝนหลัง ให้มาดูดีเกิน ไม่เป็นไร หาเปลี่ยนได้

สิ่งที่อยากให้แก้ไข
-ลายของวัสดุมันละเอียดไปหน่อย ทำให้เวลาถูกของแข็งบางครั้งทำให้เป็นรอย โดยเฉพาะที่ประตู มันเป็นรอยง่ายมากไป 
  วิธีแก้ อยากให้ผสมส่วนที่เป็น PC เข้าไปด้วย มันจะได้แข็งกว่านี้ หรือขึ้นโมใหม่ในส่วนขอบบน ให้ทนกว่านี้  ไม่ต้องหุ้มคอนโซลด้วยหนังเทียมเหมือนอัสติสกับแคมรี่น่ะดีแล้ว  พอผ่านไปนานๆแล้วกลิ่นคอนโซลเหม็นมาก
-การเก็บเสียง ผมแกะรถออกมาดูแล้ว แผงประตู เป็นใยขาวๆ แค่พอประมาณ ไม่ได้เป็นเศษผ้าอัดที่หนาและใหญ่  ส่วนที่พื้นเป็นเศษฟองน้ำ-ผ้า มารีไซเคิล  ผมว่ามันไม่แน่นเท่าที่ควร ทำให้ซับเสียงไม่ค่อยอยู่
-เพิ่มสีภายในสีครีมแบบญี่ปุ่น

ออฟไลน์ LimitedEdition

ก็คงมีบางคนที่ไม่ซื้อ Prius ด้วยเหตุผลเรื่องเข็นไม่ได้
แต่ไม่ใช่เพราะเรื่องนี้เรื่องเดียว ที่จะทำให้ยอดขายน้อยกว่าที่พวกเราคาดหวัง

ผมเห็นด้วยเรื่องภาพลักษณ์ สำหรับคนที่คิดว่ามีเงิน 1.2-1.3 ล้าน
แล้วต้องมีรถคันเดียว ซื้อแล้วใช้ยาว ไม่ได้ซื้อไปอีกนาน ตัวเลือกพวก D-Segment
จึงเข้ามามีบทบาททันที เพราะภาพลักษณ์ยังไงก็ดูดีกว่า Prius
แต่กลับกัน หากรถคันนี้เป็นเพียงหนึ่งคันในบ้าน และที่บ้านมีรถหลายคันแล้ว
คนที่ไปลองขับ มักจะจอง Prius โดยไม่ยากเย็นอะไร เพราะที่จริงแล้ว มันไม่ได้แพง
แถมช่วงล่าง ผมว่าดีที่สุดสำหรับโตโยต้าทุกรุ่น ตั้งแต่วีออสยันแคมรี ด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่องราคาแบตเตอรี่ ถ้ากลัวจริงจริง ทำไม Camry Hybrid ถึงวิ่งกันเกลื่อนเมืองครับ?

ออฟไลน์ Fly to dream

ประเด็นนี้เป็นปัญหากับฟอร์ดในเว็บนู้นอยู่เลย เพราะต้องงัดถึงจะเข้า N ได้ หมอนั่นหาว่าดูถูกคนไทย ไม่รู้บ้ามั้ยแค่งัดแล้วเข้า N

==========

เข้าเรื่องดีกว่า พรีอุสผมว่าที่มันขายไม่ดีเท่าที่ควรเพราะราคามันทับไลน์กับ Camry เชื่อเถื่อแค่นี้จริงๆ คนไทยต้องการภาพลักษณ์มากกว่าอย่างอื่น คันใหญ่ๆดูรวย

เอาเป็นว่าถ้าผมเลือกโตโยต้าในตอนนี้ผมเลือกพรีอุส  เพราะมันเป็นรถที่ดีเลยล่ะ ตอบโจทย์ได้ทุกๆด้านภาพลักษณ์ไม่ได้ถือว่าแย่ซักหน่อย บอกตรงๆถ้านอกเหนือจากที่บ้าฟอร์ด C segment ที่ผมชอบที่สุดอีกรุ่นนอกจากโฟกัส มีพรีอุสด้วยล่ะรุ่นนึง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ราคาสูงครับ โดยส่วนตัวซื้อไม่ไหว
'19 Honda Civic EL

GreenG

• บุคคลทั่วไป