ผู้เขียน หัวข้อ: มีเงินดาวน์250000 และกำลังผ่อนเดือนละ12000 ช่วยแนะนำรถมือหนึ่งหน่อยครับ  (อ่าน 6740 ครั้ง)

ออฟไลน์ hellomorning

• Newbie
  • *
เงื่อนไขที่อยากได้ขอแค่ประหยัดน้ำมัน จะเป็นดีเซล เบนซินe20 หรือngv ก็ได้ครับ
การใช้งานคือ ในกรุงเทพเป็นหลัก แต่ผมไปจังหวัดบ่อยพอสมควรและต้องไปธุระที่บางแสน 1 ครั้ง ต่ออาทิตย์

ขอเรื่องมากอีกข้อ คือ ปกติรถที่ใช้ห้องโดยสารกว้างมากหน่ะ ครับ เลยชิน รถเล็กแบบ vios หรือ city มันอึดอัดไปอ่ะ ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
รอแลนเซอร์ลดราคาเทกระจาดเลยครับ
คุ้มค่ามากครับ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
ดาวน์เท่านี้ผ่อนประมาณนี้ ซื้อรถราคาประมาณ 830,000 ได้พอดีเลย (ผ่อน 60 งวด) จะ Altis Civic Mazda3 เลือกเอาเอง เป็นผมคงเอา Civic 1.8s at(as)
แต่ตอนนี้เพิ่งได้  Mazda3 ;D

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
เอาแค่รถเก๋งหรือว่ากระบะด้วยครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
จากเงื่อนไขแล้ว Tiida นี่แหละ สบายๆ เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ YenChar

เชียรทีด้า 1.6 อีกเสียงครับ

แต่เหลียวมามองแลนเซอร์เหมือนกัน

มีตังเหลือไว้เติมน้ำมันอีกด้วย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Tiida1.6 ครับ

ถ้าไม่คิดมากก็ Lancerโลด
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ hellomorning

• Newbie
  • *
ตอนนี้ที่ผมเล็งไว้และมาแรงที่สุดจากหลายๆรุ่นที่เก็บข้อมูลอยู่ คือ optra cng 1.6 LS ครับ เพื่อนๆว่ายังไงบ้างครับ คือผมแค่คิดว่ายังไงแก๊ส มันก็สิ้นเปลืองน้อยกว่าe20(tiida)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
Optra ยังมีรถหรือคับ เพื่อนผมอยู่แถวนครปฐม บอกว่ารถไม่มีแล้ว โดยเฉพาะรุ่น CNG ตอนนี้ได้ข่าวว่าโรงงานจีเอ็มที่ระยองหยุดมานานแระ ตอนนี้ขายโละ optra เตรียมตัวรับ cruze มาต้นปีหน้าน่ะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Optra ยังมีความน่าสนใจอยู่ที่ช่วงล่าง ไม่ได้จะบอกว่าเกาะเป็นรถสปอร์ต แต่ในบรรดาพวกเดียวกันนั้นยางของ Optra ตัวที่เป็น 195/55/15 แก้มยางบางกว่าแต่กลับไม่กระด้างวุ่นวายจิต บุคลิกของรถดูเหมือนผู้ใหญ่แต่มีความกระฉับกระเฉง นอกนั้นคุณสมบัติอื่นๆค่อนข้างจะกลางๆ เรื่องความสบายภายในเบาะหน้ารับได้ แต่เบาะหลังติดพื้นเกินไปทำให้นั่งไม่สบายเท่าที่ควร

Lancer ก็เหมือนกันตรงที่เก่าแต่ยังมีลูกเก๋า ช่วงล่างไม่เป็นรอง Optra แต่จะมีความรู้สึกหยุ่นกว่า เหวี่ยงเล่นได้แถมบางทีมีท้ายปัดออกนิดๆพอสนุก เครื่องยนต์ไม่ซับซ้อน ไม่จุกจิกมากเรื่อง คบแก๊สได้สนิทใจ เบาะหลังมาทำนองเดียวกับ Optra

Tiida กินขาดทุกคันเรื่องพื้นที่ภายในอย่างมาก เครื่องยนต์เทคโนโลยีสูงกว่าใครแต่หลายคันคบแก๊สแล้วตั้งวาล์วใหม่กันทุก 50,000-60,000โล มีแนวโน้มแพ้แก๊สมากกว่าชาวบ้าน แหล่งข่าวลือคือรุ่น E20 มีวาล์วที่ทนร้อนได้มากกว่า แต่ยังไม่มีหลักฐานยืนยันเช่นพาร์ทนัมเบอร์ ช่วงล่างสะเทือนที่สุดใน 3 คันนี้ เวลาวิ่งเร็วๆแล้วเจอลมตีข้างจะมีการวูบมากกว่าใคร อัตราเร่งดีและการเก็บเสียงอยู่ในอันดับต้นๆของคลาส

ดูท่าจะต้องเลือกระหว่างความสบายกระเป๋า กับความสบายตัวล่ะครับ ไม่งั้นก็ต้องลองเข้าไปดูบอร์ดคนเล่น GAS ใน tiida-club.net ว่าคนใช้แก๊สเขาทำอะไรกับมันกันได้บ้าง ซึ่งตรงนั้นผมตามอ่านได้ไม่ครบทุกกระทู้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8