ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Range Rover Evoque ครับ  (อ่าน 55661 ครั้ง)

ออฟไลน์ zprinter

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง Range Rover Evoque ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 16:57:36 »
มีสมาชิกในครอบครัว5คน ตัวไม่ใหญ่นัก สามารถใช้รุ่น5ประตูเป็นรถครอบครัวได้ไหมครับ

จะนั่งอึดอัดมั้ย ช่วงล่างนิ่มมั้ย การขับขี่เป็นยังไง ขอความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ oun

• Full Member
Re: สอบถามเรื่อง Range Rover Evoque ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 17:21:09 »
ลองหาอ่าน First drive ในหนังสือ Car (Thai Edition) เล่มใหม่ได้ครับ

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่อง Range Rover Evoque ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 17:25:29 »
ขอบคุณครับ แต่อยากทราบว่าพื้นที่เบาะหลังมันพอๆกับรถรุ่นไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 17:34:26 »
ต้องลองไปนั่งจะดีที่สุดแหละครับรถเห็นในหนังสือพิมพ์ราคาน่าคบกว่าที่คิดไว้
สิ่งที่น่าห่วงคืออะไหล่และราคาขายต่อครับแต่ยอมรับว่าดีไซด์แหวกแนวมากครับ
ราคานี้ผมอาจจะมองไปที่ X5 หรือ X6 เกรย์มาเก็ตครับเพิ่มเงินนิดหน่อย

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 18:05:52 »
ไปดูมาแล้วครับ รถประมาณ BMW X1 หรือใหญ่กว่านิดหน่อย นั่ง 5 คนไม่น่าจะสบาย ลองมอง X5 หรือ Cayenne ดีกว่าครับ

รถมันออกแบบตอนต้นเป็นแบบสองประตูเน้น sport คงตั้งใจให้นั่งสองคนหน้ากับหมาๆ เบาะหลังมากกว่าครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 18:17:50 »
X3 น่าจะเพียงพอครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 18:19:34 »
ราคาได้ไม่คุ้มเสียครับ แพงเกินอะไหล่ก็เแพง ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 18:44:48 »
ราคาได้ไม่คุ้มเสียครับ แพงเกินอะไหล่ก็เแพง ไม่คุ้มครับ

รถไม่ตลาดด้วย ขายต่อคงลำบากครับ

ออฟไลน์ motion

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 18:57:05 »
ห้องโดยสารมีขนาดใกล้เคียง x1 ครับ พื้นที่เบาะคู่หน้าและคู่หลัง น้อยกว่า X1 ครับ

จากที่อ่านมาใน What car เค้าก็ว่าดีที่สุดในกลุ่มนะ จัดอันดับได้ตามนี้

1.Evoque
2.XC60
3.Q5
4.X1

เชื่อหรือไม่แล้วแต่พิจารณาครับ เพราะผมเองก็ยังไม่เชื่อ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 19:07:03 »
ด้วยแบรนด์ Land Rover ในเมืองไทยขณะนี้ ผมว่ารถรุ่นนี้ ถ้าคุณมีเงินเหลือเยอะๆ อยากหาอะไรเท่ห์ๆ ขับ ผมว่าเจ้านี่ไม่เลวนะ

แต่ถ้าคุณมีงบไม่มาก และใช้งานทั่วไป ไปหารถที่มันตลาดกว่านี้ อย่าง BMW X1, Volvo XC60, Lexus RX เถอะครับ ยังไงก็ยังเหนื่อยน้อยกว่า แล้วเท่ห์ไม่ต่างกันมาก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 19:19:59 »
ผมว่าราคาของ BRG ประมาณ 4 ล้าน นี่รับได้นะครับ
รถสวย รถดี แต่เรื่องซ่อมบำรุงนี่สิที่ต้องคิดหนักครับ
ถ้าอยากได้รถสวยๆ เหมือน LR ลองมอง
Volvo XC60 ดูครับ สวยเหมือนกัน ราคาเครื่อง D3 ประมาณ 3 ล้าน ดูแลรักษาฟรี 5 ปี ส่วนตัวมองว่า XC คันนี้เหมาะสำหรับเป็นรถครอบครัวมากครับ
ส่วนรถดีอีกรุ่น BMW X3 ได้ความพรีเมี่ยม ได้ความประหยัด ดูแลรักษาฟรี 5 เหมือนกัน
และ Audi Q5 อันนี้ก็ติดลำดับท็อปรถดีของสื่อต่างประเทศเหมือนกัน ราคาเกร์ยฟลูออฟชั่นประมาณ 4 ล้าน ยังลองมองไว้เป็นตัวเลือก
แต่ทุกรุ่นที่กล่าวมามูลค่าอนาคตไม่ต้องไปคิดครับ และมันหรูจนไม่อยากลุยครับ  :)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 19:29:35 »
ผมว่า ไอเรื่องราคาขายต่อชั่งมันเถอะครับ เพราะซื้อ BMW มาก็ขาดทุนเหมือนกัน รถมันก็ต้องมีราคาตกเป็นธรรมดา
เรื่องราคาขายต่อคิดแล้วเครียดป่าวๆครับ แถมจะพลันทำให้ไม่ได้รถที่ชอบด้วย
รถเนี่ย ไม่ว่าจะเป็น Altis หรือ Citroen XM ที่ซื้อ 2 แสน ซ่อม 6 แสน ราคาตกเอาๆ ขายก็ย้ากกกกชิบ___ (พอดีเพื่อนมาบ่นให้ฟัง)
สุดท้ายมันก็คือหนี้สินอยู่ดีแหล่ะครับ

เจ้า Evoque เนี่ย ผมว่ามัน เท่ แบบว่า เทททททททท่่ ระเบิดเถิดเทิงเลยแหล่ะ แบบว่า ติ้สแดกเลย
แต่เรื่องการใช้งานเพื่อนั่้ง 5 คนในฐานะรถครอบครัว มีความเป็นไปได้ว่า เบาะหลังจะนั่งไม่สบายเท่าที่ควร โดยเฉพาะ 5 คน
เพราะรถ ก็อย่างว่าอะครับ ถ้ามันใหญ่พอๆกะ X1 เนี่ย ก็คงไม่เหมาะเท่าไหร่
นอกจากว่า มีรถคันอื่นอยู่แล้ว

ถ้าไม่ได้หลงไหลในรูปร่างจริงๆ ผมว่า X3 ตัวใหม่น่าจะเข้าท่ากว่าครับ แหม แต่ Evoque นี่มันก็เท่จริงๆอะครับผมว่า -0-
ดูเหมือนรถโลกอนาคตเลย

เรื่อง Maintainance นี่สิ น่าเป็นห่วงที่สุด แต่ถ้าเงินเหลือ ก็คงไม่มีปัญหาอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Sykes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 20:14:43 »
BRG เอาเข้ามาเป็นตัว 3Door นะถ้าผมจำไม่ผิด ราคาก็ประมาณสี่ล้านนิดๆ
ยังไม่ได้ข่าวตัว 5Door ในไทยเลยครับ

จริงๆ ถ้าเดินทาง 5 คนเป็นประจำ น่าจะเลือกเป็นรถที่นั่งได้ 3 ตอน (หรือไปรถตู้พรีเมี่ยมๆ แบบพวกอัลพาร์ดเลยก็น่าจะดีครับ)
เพราะเท่าที่ผ่านมา รถที่นั่งได้สองตอน ถึงจะกว้างยังไง นั่งไป 5 คน ผมว่ามันแคบๆ หายใจรถต้นคอกันมากๆ :D

ขอให้ได้รถที่ชอบ และตอบโจทย์ครับ  :)
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Aphutylfc

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 20:17:05 »
ถ้าคุณมีเงินเก็บต่ำกว่า10ล้านผมว่าลองดูรถหรูๆที่เป็นแบนตลาดดีกว่าครับ
แต่ถ้ามีมากกว่า20ล้านผมว่าชอบยังไงเอายังนั้นไปเลยครับ...

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 21:13:19 »
ผมว่า ไอเรื่องราคาขายต่อชั่งมันเถอะครับ เพราะซื้อ BMW มาก็ขาดทุนเหมือนกัน รถมันก็ต้องมีราคาตกเป็นธรรมดา
เรื่องราคาขายต่อคิดแล้วเครียดป่าวๆครับ แถมจะพลันทำให้ไม่ได้รถที่ชอบด้วย
รถเนี่ย ไม่ว่าจะเป็น Altis หรือ Citroen XM ที่ซื้อ 2 แสน ซ่อม 6 แสน ราคาตกเอาๆ ขายก็ย้ากกกกชิบ___ (พอดีเพื่อนมาบ่นให้ฟัง)
สุดท้ายมันก็คือหนี้สินอยู่ดีแหล่ะครับ

เจ้า Evoque เนี่ย ผมว่ามัน เท่ แบบว่า เทททททททท่่ ระเบิดเถิดเทิงเลยแหล่ะ แบบว่า ติ้สแดกเลย
แต่เรื่องการใช้งานเพื่อนั่้ง 5 คนในฐานะรถครอบครัว มีความเป็นไปได้ว่า เบาะหลังจะนั่งไม่สบายเท่าที่ควร โดยเฉพาะ 5 คน
เพราะรถ ก็อย่างว่าอะครับ ถ้ามันใหญ่พอๆกะ X1 เนี่ย ก็คงไม่เหมาะเท่าไหร่
นอกจากว่า มีรถคันอื่นอยู่แล้ว

ถ้าไม่ได้หลงไหลในรูปร่างจริงๆ ผมว่า X3 ตัวใหม่น่าจะเข้าท่ากว่าครับ แหม แต่ Evoque นี่มันก็เท่จริงๆอะครับผมว่า -0-
ดูเหมือนรถโลกอนาคตเลย

เรื่อง Maintainance นี่สิ น่าเป็นห่วงที่สุด แต่ถ้าเงินเหลือ ก็คงไม่มีปัญหาอยู่แล้ว
รถพวกนี้ตกทีมันไม่ใช่เงินน้อยๆนะครับ(สำหรับผมนะ)ท่านอื่นคิดยังไงผมไม่แน่ใจ Volvo หลังๆเริ่มดีขึ้น มันไม่ใช่รถแบบราคาล้านหรือไม่เกิน 2 ล้านจะตกยังไงก็หายไม่เยอะ
ยิ่งไม่ถึงล้านก็ตกเป็นหลักแสนแต่รถพวกนี้หายทีเป็นล้านยิ่งที่ไม่ได้รับความนิยมนี่ครึ่งๆเลยนะครับผมว่ามันยังเป็นเรื่องที่มองครับไม่ได้เหมือนประเทศใหญ่ๆที่มีรถหลากหลายยี่ห้อทำให้เวลาขายเค้าก็ดูที่ไมล์รถเป็นหลักด้วย
ไม่ใช่ปีกับสภาพเท่านั้น
ที่ผมแนะนำไปอย่างนั้นเพราะเดี่ยวนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับแต่ถ้ามั่นใจว่าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินจริงๆก็แล้วแต่ชอบเลยครับบีเอ็มตกนะตกจริงแต่เป็นราคา
ที่ยังพอรับได้ครับไม่ได้ถึงกับช๊อคมากแถมผมก็ใช้ BSI ซะคุ้มแล้ว Citroen ยิ่งแล้วใหญ่รถดีมากๆที่บ้านขายญาติไปผมยังเสียดายเลยตอนออกเกือบ 1.8 ล้าน
ใช้ไป 5 ปีเหลือ 4.5 แสน บอกตรงๆรับไม่ได้จริงๆครับถ้าคิดว่าซื้อแบบไม่คิดราคาขายต่อบอกตรงๆต้องเงินเก็บมีเหลือจริงๆหรือไม่เสียดายเงินเลยแต่จากที่เจ้าของ
กระทู้ถามมาผมก็เชื่อว่าเหลือไม่งั้นไม่ถามถึงตระกูล Land Rover แน่แต่เรื่องที่ผมอยากจะบอกจริงๆคือเรื่องอะไหล่ครับราคาขายต่อรับได้จริงแต่อะไหล่นี่มีเหนื่อยแน่ๆครับ
จะซ่อมรออะไหล่เป็นเดือนเป็นผมก็ไม่ไหวเหมือนกันแต่ถ้ามีรถสำรองและอยากได้จริงๆก็จัดไปครับ

เห็นด้วยว่าถ้านั่ง 5 คน ซื้อพวก  VX200 Prado Q7 หรือ GL-Class Cayenne Ml-Classตัวใหม่กำลังจะมา X5 (RX350บ้านผมก็นั่ง 5 คนซะส่วนใหญ่ครับจะบอกว่าก็ถือว่านั่งสบายแต่ก็ไม่ได้มากมายอะไรสำหรับรถประเภท SUV เป็นธรรมดาอยู่แล้ว)
ถ้ายังอยากได้ SUV นะครับแต่ถ้าเน้นนั่งสบายเดินทางต่างจังหวัดเล่นพวกรถตู้ดีกว่า Alphard ไรพวกนี้แต่ผมเดาว่าเจ้าของกระทู้มีแล้วอิอิ
ถ้าถามผมนะนาทีนี้ขอ X6 4.0d 5 ที่นั่ง หรือ Cayenne Diesel ครับแต่ถ้ารอไหวอยากได้ราคาที่ลงมาอีกนิดปลายปีน่าจะได้เห็น Ml-Class 250 cdi กันแล้วครับ
ลองดูครับ X6 4.0d ข้อเสียคือพื้นที่ศรีษะแถวสองจะน้อยกว่า X5 นิดหน่อยครับแต่มีรุ่น 5 ที่นั่งมาน่าสนใจขึ้นเยอะเลยครับ
ตัว 3.0d จะถูกกว่านี้พอสมควรไม่ถึง 5 ล้านถ้ารถเกรย์นะครับจริงๆก็เครื่องเดียวกับ 4.0d แต่ 4.0d เป็น twin turbo แรงกว่าครับเครื่อง 3.000 CC เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 01:29:18 »
แต่เท่าที่ผมเห็น ยี่ห้อ Land Rover มันก็ไม่ได้ตกฮวบฮาบ น่าเกลียดเหมือนพวก รถจากฝรั่งเศสนะครับ

แต่ที่น่าเป็นห่วงจริง ก็อย่างว่าครับ คงจะเป็นเรื่อง Maintainance นี่แหล่ะ ยิ่งต้องออกกับเกรย์ ยิ่งเสียว

ออฟไลน์ Tommy Tich

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 08:03:53 »
เป็นผมในช่วงราคาระดับนี้ผมก็เลือก evoque นี่แหละครับ รถสวยมาก คุณภาพวัสดุดีมาก การขับขี่ถึงผมยังไม่เคยลองขับเอง แต่ก็มีหลายๆคนและหลายๆสื่อ ยืนยันประสิทธิภาพของมันได้นะครับ

ช่วงนี้รถยังใหม่อยู่ ราคายังแข็งอยู่ราวๆ4ล้าน รอซักพักราคาก็จะลงมาสมเหตุสมผลมากขึ้น น่าจะอยู่ราวๆ3กลางๆค่อนไปทางปลาย ที่น่าแปลกใจคือ5ประตูแพงกว่า3ประตู แต่ผมคิดว่าน่าจะมาจากโชว์รูมอยากปล่อย3ประตูให้ได้ก่อนที่5ประตูจะมาในช่วงธันวาครับ

ออฟไลน์ tatata4181

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 09:34:25 »
ซื้อรถสำคัญที่สุดคือการได้ทดลองขับ  ผมคนหนึ่งที่ผิดหวังกับการที่ซื้อรถแล้วไม่ได้ลองขับมากมาก  ส่วนราคาขายต่อสำหรับผมจะให้ความสำตัญไม่มากเท่าไหร่ เพราะมันจะทำให้ข้อจำกัดในการเลือกน้อยลงไปมาก  อย่าง E coupe  w207 ของผม  ตอนซื้อความสวยมันบังตาไปหมดไม่ได้ลองขับเลย  แต่เอามาใช้แล้วไม่ชอบและไม่เหมาะกับเราเสียเลย  ราคาตกมากมั้ย  ซื้อมา 3.925 ล้าน  ใช้มา 1 ปี กับ 7000 โล  เต้นตี 2.9 ล้านดีว่าขายต่อคนรู้จักได้3.4 ล้าน ขาดทุนไปกว่า 6 แสน เพราาะแถมประกันที่เพิ่งต่อไปอีก 6 หมื่นกว่า  ถามว่ายินดีมัยยินดี เพราะใช้แล้วมันไม่มีความสุขกับมันก็ขายมันไปซะ หาใหม่ที่มันชอบดีกว่าอย่าทนใช้กับมันเลย  รถซื้อมาใช้แล้วต้องมีความสุขกับมันเวลาใช้ครับ เรื่อง ซ่อมแพงขาดขายทุนมาก มันจะด้อยลงไปเอง  ไม่อยากให้หลายหลายคน ตั้งต้นการซื้อรถด้วยราคาขายต่อ กับราคาซ่อมบำรุงเลย งั้นชีวิตนี้ คุณคงได้ใช้  แต่ ฮอนด้า โตโยต้า  อีซูสุ  เบ็นซ์  คงไม่ได้บีเอ็ม  วอลโว่  มิตซู  แลนโรเวอร์  ออดี้  โฟล์ค  สำหรับ  EVOQUE  ผมก๊ไปสอยมาแล้วครับ เป็นรุ่น  5 ประตู ดีเซล 2.2  ลิตร  190 แรงม้า  เป็นรุ่น เพลสทีจ  ขับเตลื่อน 4 ล้อ  ตอนนี้เอาไปจอดหนีน้ำที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า  น้ำหายท่วมเมื่อไหร่จะเอามา รีวิวให้ดู  คันนี้ได้จองแล้วทดลองขับสั้นๆ  เทียบกับ Q5 แล้วสำหรับผม โอกว่า Q5 ครับ ส่วนราคา .ใกล้เคียง E COUPE  ป้ายแดง  ผมว่าได้อะไรมากกว่ามากมาย  แต่ราคาขายต่อไม่คิดมาก  ส่วนซ่อมบำรุงขอให้ซ่อมได้ ส่วนรออะไหล่นาน ก็ทำใจครับ  แต่ขับแล้วคงไม่โหลแน่นอน  ใครไปเซ็นทรัล  ปิ่นเกล้า  เห็น RANGE ROVER  EVOQUE  สืดำจอดอยู่ก็ของผมเองครับ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 10:38:46 »
ซื้อรถสำคัญที่สุดคือการได้ทดลองขับ  ผมคนหนึ่งที่ผิดหวังกับการที่ซื้อรถแล้วไม่ได้ลองขับมากมาก  ส่วนราคาขายต่อสำหรับผมจะให้ความสำตัญไม่มากเท่าไหร่ เพราะมันจะทำให้ข้อจำกัดในการเลือกน้อยลงไปมาก  อย่าง E coupe  w207 ของผม  ตอนซื้อความสวยมันบังตาไปหมดไม่ได้ลองขับเลย  แต่เอามาใช้แล้วไม่ชอบและไม่เหมาะกับเราเสียเลย  ราคาตกมากมั้ย  ซื้อมา 3.925 ล้าน  ใช้มา 1 ปี กับ 7000 โล  เต้นตี 2.9 ล้านดีว่าขายต่อคนรู้จักได้3.4 ล้าน ขาดทุนไปกว่า 6 แสน เพราาะแถมประกันที่เพิ่งต่อไปอีก 6 หมื่นกว่า  ถามว่ายินดีมัยยินดี เพราะใช้แล้วมันไม่มีความสุขกับมันก็ขายมันไปซะ หาใหม่ที่มันชอบดีกว่าอย่าทนใช้กับมันเลย  รถซื้อมาใช้แล้วต้องมีความสุขกับมันเวลาใช้ครับ เรื่อง ซ่อมแพงขาดขายทุนมาก มันจะด้อยลงไปเอง  ไม่อยากให้หลายหลายคน ตั้งต้นการซื้อรถด้วยราคาขายต่อ กับราคาซ่อมบำรุงเลย งั้นชีวิตนี้ คุณคงได้ใช้  แต่ ฮอนด้า โตโยต้า  อีซูสุ  เบ็นซ์  คงไม่ได้บีเอ็ม  วอลโว่  มิตซู  แลนโรเวอร์  ออดี้  โฟล์ค  สำหรับ  EVOQUE  ผมก๊ไปสอยมาแล้วครับ เป็นรุ่น  5 ประตู ดีเซล 2.2  ลิตร  190 แรงม้า  เป็นรุ่น เพลสทีจ  ขับเตลื่อน 4 ล้อ  ตอนนี้เอาไปจอดหนีน้ำที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า  น้ำหายท่วมเมื่อไหร่จะเอามา รีวิวให้ดู  คันนี้ได้จองแล้วทดลองขับสั้นๆ  เทียบกับ Q5 แล้วสำหรับผม โอกว่า Q5 ครับ ส่วนราคา .ใกล้เคียง E COUPE  ป้ายแดง  ผมว่าได้อะไรมากกว่ามากมาย  แต่ราคาขายต่อไม่คิดมาก  ส่วนซ่อมบำรุงขอให้ซ่อมได้ ส่วนรออะไหล่นาน ก็ทำใจครับ  แต่ขับแล้วคงไม่โหลแน่นอน  ใครไปเซ็นทรัล  ปิ่นเกล้า  เห็น RANGE ROVER  EVOQUE  สืดำจอดอยู่ก็ของผมเองครับ

จอดอยู่ชั้นไหนครับ ผมจะแอบไปส่องหน่อย ;D
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Tommy Tich

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 10:52:00 »

ก็หมายความว่าสอยมาได้ที่3กลางๆใช่มั๊ยครับ พอจะทราบมั๊ยครับว่าถ้าเป็นไดนามิก 5ประตูราคาจะประมาณเท่าไหร่

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 11:05:59 »
ซื้อรถสำคัญที่สุดคือการได้ทดลองขับ  ผมคนหนึ่งที่ผิดหวังกับการที่ซื้อรถแล้วไม่ได้ลองขับมากมาก  ส่วนราคาขายต่อสำหรับผมจะให้ความสำตัญไม่มากเท่าไหร่ เพราะมันจะทำให้ข้อจำกัดในการเลือกน้อยลงไปมาก  อย่าง E coupe  w207 ของผม  ตอนซื้อความสวยมันบังตาไปหมดไม่ได้ลองขับเลย  แต่เอามาใช้แล้วไม่ชอบและไม่เหมาะกับเราเสียเลย  ราคาตกมากมั้ย  ซื้อมา 3.925 ล้าน  ใช้มา 1 ปี กับ 7000 โล  เต้นตี 2.9 ล้านดีว่าขายต่อคนรู้จักได้3.4 ล้าน ขาดทุนไปกว่า 6 แสน เพราาะแถมประกันที่เพิ่งต่อไปอีก 6 หมื่นกว่า  ถามว่ายินดีมัยยินดี เพราะใช้แล้วมันไม่มีความสุขกับมันก็ขายมันไปซะ หาใหม่ที่มันชอบดีกว่าอย่าทนใช้กับมันเลย  รถซื้อมาใช้แล้วต้องมีความสุขกับมันเวลาใช้ครับ เรื่อง ซ่อมแพงขาดขายทุนมาก มันจะด้อยลงไปเอง  ไม่อยากให้หลายหลายคน ตั้งต้นการซื้อรถด้วยราคาขายต่อ กับราคาซ่อมบำรุงเลย งั้นชีวิตนี้ คุณคงได้ใช้  แต่ ฮอนด้า โตโยต้า  อีซูสุ  เบ็นซ์  คงไม่ได้บีเอ็ม  วอลโว่  มิตซู  แลนโรเวอร์  ออดี้  โฟล์ค  สำหรับ  EVOQUE  ผมก๊ไปสอยมาแล้วครับ เป็นรุ่น  5 ประตู ดีเซล 2.2  ลิตร  190 แรงม้า  เป็นรุ่น เพลสทีจ  ขับเตลื่อน 4 ล้อ  ตอนนี้เอาไปจอดหนีน้ำที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า  น้ำหายท่วมเมื่อไหร่จะเอามา รีวิวให้ดู  คันนี้ได้จองแล้วทดลองขับสั้นๆ  เทียบกับ Q5 แล้วสำหรับผม โอกว่า Q5 ครับ ส่วนราคา .ใกล้เคียง E COUPE  ป้ายแดง  ผมว่าได้อะไรมากกว่ามากมาย  แต่ราคาขายต่อไม่คิดมาก  ส่วนซ่อมบำรุงขอให้ซ่อมได้ ส่วนรออะไหล่นาน ก็ทำใจครับ  แต่ขับแล้วคงไม่โหลแน่นอน  ใครไปเซ็นทรัล  ปิ่นเกล้า  เห็น RANGE ROVER  EVOQUE  สืดำจอดอยู่ก็ของผมเองครับ
ขอบคุณมากๆครับที่ให้อีกแนวคิดครับบีเอ็มนี่เดี่ยวนี้ก็ไม่ได้ตกเยอะกว่าเบนซ์มากแถมมี BSI อีกก็ยังน่าใช้อยู่ดีแต่รถที่ผมไม่กล้ากลับไปเล่นจริงๆพวกรถ กลุ่ม PSA ฝรั่งเศสทั้งหลายนั้นแหละครับหายแบบสุดๆจริง
ไม่แน่ใจว่าก่อนหน้านี้พี่เคยใช้ตระกูล Land Rover มาก่อนรึเปล่านะครับแแต่อาเพื่อนคุณพ่อ 3 คน เคยใช้แบรนด์นี้ติดทุกคนครับแต่ข้อเสียนึงที่เข้าบ่นกันคือทั้ง 3 คน คนแรกใช้ Rang Rover รุ่นก่อนหน้าจอดตากแดดบ่อยมันจะมีปัญหาพวกปุ่มกับวัสดุเยิ้มนะครับหลังจากใช้ไปได้ 4-5 ปี
อีกคน Freelander อันนี้เป็นหนักมากๆสุดท้ายไปหาร้านเทียบสีพ่นใหม่ครับก็ไม่น่าห่วงมากเป็นอาการที่แก้ได้สบาย อีกคัน Discovery กลายเป็นรุ่นนี้ไม่มีปัญหาเรื่องพลาสติกแต่ขอบหลังคนด้านบนเคยรั่วทีนึงแต่รถก็อายุพอสมควรแล้วอันนี้น่าจะเป็นเรื่องที่รับได้ครับยังไงถ้าหลบแดดได้ก็
หลบนะครับเสียดายรถมากๆผมเห็นแล้วงงเลยยังกับผิวนอกเหมือนกำลังละลายแต่พอจับดูมันจะแข็งๆเหมือนปกติครับแต่ผิดรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2011, 11:24:48 โดย TorTy »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 11:12:27 »
แต่เท่าที่ผมเห็น ยี่ห้อ Land Rover มันก็ไม่ได้ตกฮวบฮาบ น่าเกลียดเหมือนพวก รถจากฝรั่งเศสนะครับ

แต่ที่น่าเป็นห่วงจริง ก็อย่างว่าครับ คงจะเป็นเรื่อง Maintainance นี่แหล่ะ ยิ่งต้องออกกับเกรย์ ยิ่งเสียว
เอาจริงๆเรื่องที่ต้องห่วงคือ Maintainance อย่างที่พี่ว่าเลยครับแต่รถเวลารถแปลกๆถ้าขายเต๊นท์นี่กดราคามากครับ
ปล่อยคนจะราคาดีกว่าเยอะแต่ข้อเสียของความแปลกนี่แหละคือไม่ค่อยมีใครกล้าซื้อต่อจะลำบากตรงช่วงนี้แหละครับ
สุดท้ายแล้วความคุ้มค่าเงินของแต่ละคนไม่เหมือนกันจริงๆบางคนซื้อด้วยเหตุผลอยากขับรถดีๆสักคันแต่ราคาขายต่อต้องไม่เจ็บตัว
เรื่องอะไหล่ก็เป็นอีกเรื่องที่สำคัญบางคนซื้อเพราะความชอบล้วนๆเลยสุดท้ายก็แล้วแต่ใครจะให้น้ำหนักของเหตุผลไหนมากกว่ากัน
ถ้างบเหลือจริงๆและมีรถสำรองแล้วไม่แคร์เรื่องราคาขายต่อสนับสนุนครับได้ครับรถที่ไม่เหมือนใครอย่างที่พี่ๆว่ากันพอมีคนกล้าใช้ขึ้นเยอะๆ
แบรนด์ Land Rover อาจจะกลับมาคึกคักในประเทศเราก็ได้อันนี้ก็เป็นข้อดีไป

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 12:41:44 »
แล้วเราสามารถดูรถได้ที่ไหนบ้างครับ ทั้งตัว3ประตูและ5ประตู เผื่อจะไปลองนั่งดูครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 14:17:52 »
มีรูปถ่ายตอนอยู่โชว์รูม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2011, 14:32:47 โดย tatata4181 »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 14:34:23 »
ด้านหลัง กล้องมือถือไม่ค่อยชัด

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 14:36:38 »
คันนี้สีขาว เป็นรุ่น dynamic lux  สังเกตูที่กันชนกับแม็ก 20 มีคนมาสอยไปก่อนหน้า

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 14:38:39 »
ด้านหน้า

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 15:08:56 »
ซื้อรถสำคัญที่สุดคือการได้ทดลองขับ  ผมคนหนึ่งที่ผิดหวังกับการที่ซื้อรถแล้วไม่ได้ลองขับมากมาก  ส่วนราคาขายต่อสำหรับผมจะให้ความสำตัญไม่มากเท่าไหร่ เพราะมันจะทำให้ข้อจำกัดในการเลือกน้อยลงไปมาก  อย่าง E coupe  w207 ของผม  ตอนซื้อความสวยมันบังตาไปหมดไม่ได้ลองขับเลย  แต่เอามาใช้แล้วไม่ชอบและไม่เหมาะกับเราเสียเลย  ราคาตกมากมั้ย  ซื้อมา 3.925 ล้าน  ใช้มา 1 ปี กับ 7000 โล  เต้นตี 2.9 ล้านดีว่าขายต่อคนรู้จักได้3.4 ล้าน ขาดทุนไปกว่า 6 แสน เพราาะแถมประกันที่เพิ่งต่อไปอีก 6 หมื่นกว่า  ถามว่ายินดีมัยยินดี เพราะใช้แล้วมันไม่มีความสุขกับมันก็ขายมันไปซะ หาใหม่ที่มันชอบดีกว่าอย่าทนใช้กับมันเลย  รถซื้อมาใช้แล้วต้องมีความสุขกับมันเวลาใช้ครับ เรื่อง ซ่อมแพงขาดขายทุนมาก มันจะด้อยลงไปเอง  ไม่อยากให้หลายหลายคน ตั้งต้นการซื้อรถด้วยราคาขายต่อ กับราคาซ่อมบำรุงเลย งั้นชีวิตนี้ คุณคงได้ใช้  แต่ ฮอนด้า โตโยต้า  อีซูสุ  เบ็นซ์  คงไม่ได้บีเอ็ม  วอลโว่  มิตซู  แลนโรเวอร์  ออดี้  โฟล์ค  สำหรับ  EVOQUE  ผมก๊ไปสอยมาแล้วครับ เป็นรุ่น  5 ประตู ดีเซล 2.2  ลิตร  190 แรงม้า  เป็นรุ่น เพลสทีจ  ขับเตลื่อน 4 ล้อ  ตอนนี้เอาไปจอดหนีน้ำที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า  น้ำหายท่วมเมื่อไหร่จะเอามา รีวิวให้ดู  คันนี้ได้จองแล้วทดลองขับสั้นๆ  เทียบกับ Q5 แล้วสำหรับผม โอกว่า Q5 ครับ ส่วนราคา .ใกล้เคียง E COUPE  ป้ายแดง  ผมว่าได้อะไรมากกว่ามากมาย  แต่ราคาขายต่อไม่คิดมาก  ส่วนซ่อมบำรุงขอให้ซ่อมได้ ส่วนรออะไหล่นาน ก็ทำใจครับ  แต่ขับแล้วคงไม่โหลแน่นอน  ใครไปเซ็นทรัล  ปิ่นเกล้า  เห็น RANGE ROVER  EVOQUE  สืดำจอดอยู่ก็ของผมเองครับ
ขอบคุณมากๆครับที่ให้อีกแนวคิดครับบีเอ็มนี่เดี่ยวนี้ก็ไม่ได้ตกเยอะกว่าเบนซ์มากแถมมี BSI อีกก็ยังน่าใช้อยู่ดีแต่รถที่ผมไม่กล้ากลับไปเล่นจริงๆพวกรถ กลุ่ม PSA ฝรั่งเศสทั้งหลายนั้นแหละครับหายแบบสุดๆจริง
ไม่แน่ใจว่าก่อนหน้านี้พี่เคยใช้ตระกูล Land Rover มาก่อนรึเปล่านะครับแแต่อาเพื่อนคุณพ่อ 3 คน เคยใช้แบรนด์นี้ติดทุกคนครับแต่ข้อเสียนึงที่เข้าบ่นกันคือทั้ง 3 คน คนแรกใช้ Rang Rover รุ่นก่อนหน้าจอดตากแดดบ่อยมันจะมีปัญหาพวกปุ่มกับวัสดุเยิ้มนะครับหลังจากใช้ไปได้ 4-5 ปี
อีกคน Freelander อันนี้เป็นหนักมากๆสุดท้ายไปหาร้านเทียบสีพ่นใหม่ครับก็ไม่น่าห่วงมากเป็นอาการที่แก้ได้สบาย อีกคัน Discovery กลายเป็นรุ่นนี้ไม่มีปัญหาเรื่องพลาสติกแต่ขอบหลังคนด้านบนเคยรั่วทีนึงแต่รถก็อายุพอสมควรแล้วอันนี้น่าจะเป็นเรื่องที่รับได้ครับยังไงถ้าหลบแดดได้ก็
หลบนะครับเสียดายรถมากๆผมเห็นแล้วงงเลยยังกับผิวนอกเหมือนกำลังละลายแต่พอจับดูมันจะแข็งๆเหมือนปกติครับแต่ผิดรูป
ก่อนหน้านี้ใช้ volvo ครับ แฟนพันธุ์แท้เลย ก่อนใช้ วอลโว่ ก็ใช้ บีเอ็ม  325 E36  แต่ผิดหวังมากมายกับศูนย์ยนตกิจ เปอร์โย ก็เคยใช้ 406 ก็ไม่มีปัญหาไร ล่าสุดไปออกทริป ทดลองขับ  ซีรี่5 F10 ไปสวนผึ้ง กลับมาเลยจอง  525D   คงได้รถปีหน้าเอาใจผมไปจาก S80 เลยที่ เดียว แต่ยังด้อยกว่า s80 ที่เบาะนั่งทั้ง หน้า และหลัง  ก่อน สอย  EVOQUE คันนี้ตั้งใจไปจอง  CLS พอเจอ  EVOQUE เข้าไปใจละลายเลย หลังจากเสียใจมากที่ขาย  volvo xc70 ไป  หวังว่าคันนี้คงมาแทนได้  ส่วนถ้า ถามว่าทำไมไม่ซื้อ xc60 ขอบอกว่าไม่ชอบรูปร่างหน้าตา มันหวานเกินไป ส่วน X5 ก็ทาง BMW  เคยให้ไปลองในทริปที่ไปสวนผึ้ง ทริปเดียวกับทดลองขับ F10 โดยรวมยังเอาใจผมไปจาก Xc90 ไม่ได้ แต่ F10 นี่ประทับใจมากมายถึงจะรอนานก็เถอะ

ออฟไลน์ novic

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 15:16:17 »
ซื้อรถแบบนี้ ถ้าเงินเหลือเท่ห์ครับ อะไหล่ขายต่อ ค่าบำรุงรักษาไม่ต้องพูด เหน็บหนาวแน่นอน
เป้นผมแนะนำ prado 3.0ดีเซลดีกว่า เข้าศูนย์พี่โตได้ ใช้ยาวได้
แล้วแต่นะ ;D

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 16:21:02 »
นั่งเยอะหน่อยสบายๆ ผมว่ารถตู้ดีกว่าไหมครับไม่ต้องนั่งเบียดแถมนั่งสบายเกือบจะทุกเบาะเลย ;D