ผู้เขียน หัวข้อ: My First Review : Volvo XC70 2.3T 2005 วอลโว่ยุคใหม่ อเนกประสงค์สุดยอด  (อ่าน 66728 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pong000

• Sr. Member
ที่เก็บของหน้าผู้โดยสาร

ที่เก็บของหน้าเบาะที่พี่JIMMYตั้งชื่อให้ว่า "ช่องซ่อนถุงยางฯ"!!!ในรีวิว Volvo C30 นั้นเอง 55555555 ;D

คานจับยึดเวลารถวิ่งในที่ขรุขระ ซึ่งมันทำให้ภายในดูล้ำขึ้นมาก

ที่เปิดฝาที่เติมน้ำมัน จะปลดล็อกอัตโนมัติเมื่อเราปลดล็อกรถ และจะล็อกอัตโนมัติภายใน10นาทีที่ล็อกรถ ปกติเติม 95 และ gasohol 95 ครับ

เครื่องยนต์ 5 สูบ DOHC 20 วาล์ว 2,319 ซีซี พร้อมเทอร์โบแรงดันต่ำ หัวฉีดอีเล็กโทรนิกส์ และระบบคอมพิวเตอร์ควบคุมการทำงานและป้องกันการน็อกของเครื่องยนต์ 197 แรงม้า (HP) ที่ 5,000 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 29.04 กก.-ม.ที่ 1,980-4,980 รอบ/นาที

สรุปคร่าวๆ
มันเป็นวอลโว่ที่สวยขึ้น ขับดี เหมาะกับการใช้วิ่งในที่น้ำท่วมในตอนนี้ กินจุนิดหน่อยแต่รับได้ และอเนกประสงค์สุดยอด
ผมก็ไม่สามารถบอกความรู้สึกยามขับขี่ได้อะนะครับ เนื่องจากยังขับไม่เป็น
แต่ข้อเสียที่ผมเจอนะครับ
1.   เขม่าเกาะล้อง่าย
2.   ไม่มีกระจกมองข้างพับไฟฟ้า และSTC ทั้งที่ V70 มี น้อยใจมาก
3.   ช่องเก็บของจุกจิกน้อยไปหน่อย (ครอบครัวผมบ้าหอบฟางครับ 5555555)
4.   เบาะหลังต้องชันขา (ผมสูง 177cm ครับ )
5.   ปุ่มเครื่องเสียงบางปุ่มเป็นรอยง่ายมาก
6.   โทรศัพท์ติดรถ ไม่สะดวกในการใช้งาน
คงมีแค่นี้ละมั้งครับ
อยากทราบอะไร หรืออยากได้รูปถ่ายมุมไหนบอกได้นะครับ
หากผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ

;D

จบแล้วครับ เชิญแสดงความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ zhou

• Jr. Member
  • **
รีวิวเยี่ยมคับ ปุ่มที่เหนียว ๆ สามารถดึงออกมาแล้วใช้น้ำยาฟอกเบาะทำความสะอาดได้คับ คราบเหนียวจะหลุดออกกลายเป็นสีดำด้านธรรมดาครับ
ส่วนตรงหน้าปัดถ้าเป็นคราบเหนียวก็ทำลักษณะเดียวกัน แต่พอลอกคราบเหนียวที่หน้าปัดออกจะกลายเป็นพลาสติกสีดำเงานะครับ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
เรื่องเขม่าเกาะล้อ น่าจะมาจากผ้าเบรคครับ volvo s40 ที่ผมใช้ก็มีเขม่าเกาะเช่นกัน
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
เจ๋งครับ รูปประกอบเยอะ ละเอียดแต่อ่านง่าย
เสียดายไม่มีข้อมูลเรื่องการขับขี่ อิอิ

ออฟไลน์ H.

อ่านแล้วรู้สึกว่า Volvo ทำอะไรให้ประหลาดใจได้เสมอๆ  :D
H.

รีวิวเยี่ยมคับ ปุ่มที่เหนียว ๆ สามารถดึงออกมาแล้วใช้น้ำยาฟอกเบาะทำความสะอาดได้คับ คราบเหนียวจะหลุดออกกลายเป็นสีดำด้านธรรมดาครับ
ส่วนตรงหน้าปัดถ้าเป็นคราบเหนียวก็ทำลักษณะเดียวกัน แต่พอลอกคราบเหนียวที่หน้าปัดออกจะกลายเป็นพลาสติกสีดำเงานะครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองทำดูครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2011, 00:11:23 โดย Mai.K for life »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Thx ครับสำหรับรีวิว
(ปล. Your Best Friend มาแล้วเน่อ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

Thx ครับสำหรับรีวิว
(ปล. Your Best Friend มาแล้วเน่อ)
ขอบคุณครับ ผมโหลดและดูPVเรียบร้อยแล้วครับ
แต่ในเว็บMai kuraki ประกาศว่าจะมีsingleใหม่ Strong Heart ออกวันที่23 พฤศจิกายน นี้แล้ว เร็วมาก

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
ขอบคุณครับที่นำมาให้อ่านกัน  แต่อยากได้ข้อมูลขับขี่ครับ  อัตราเร่ง การเข้าโค้ง จั้มเนิน จะดีมากเลยครับ

ห้าแสนนี่ไม่แพงแล้วครับ คุ้มค่า^-^

เรื่องเขม่าเกาะล้อ น่าจะมาจากผ้าเบรคครับ volvo s40 ที่ผมใช้ก็มีเขม่าเกาะเช่นกัน
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ร่วมสมัยที่ว่า นี่คือผ่านไปหลายปีแล้วยังไม่เก่าจริงๆครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ขอบคุณมากครับสำหรับ Review นะครับ ^^

เราคอรัก XC เหมือนกันครับ ตอนนี้ที่บ้านกำลังต้องลาจาก XC90 T6 ที่บ้านแล้วเช่นกันครับ เป็นเรื่องที่เศร้ามาก
เป็นรถที่ผมจำได้ตั้งแต่วันแรกที่มาถึงบ้าน ขับดีมาตลอด ไม่เคยงอแง ดูกี่ทีก็ดูดีครับ สำหรับ Swedish Design ครับ
รัก Volvo มากครับผม เป็นรถ Sweden คันเดียวในบ้านด้วยครับ   
เสียตรงกินน้ำมันมากไปแค่นั้นเองครับ 555+

ออฟไลน์ Ohmmypp

ว้ากกก ชอบบบบบบ

ภายในยังดูทันสมัยอยู่เลยอ่ะ แม้ภายนอกจะแก่ไปหน่อย แต่สำหรับผมมันสวย!

เท่าที่เคยยมีช่วงเวลาใช้ S80 2.9T6 ตัวเก่า ไม่รู้่ว่าจะเหมือนกันมั้ยนะครับ
-จอ MID สามารถบอกได้ด้วยว่ามีหลอดไฟภายนอกรถขาด หรือไม่ติด  (เช่นถ้าไฟเบรกไม่ติด เวลาเหยียบเบรกหน้าปัดจะมีเครื่องหมายตกใจสีเหลือง แล้วจอ MID จะบอกว่า Check Brake Light)
-ที่ก้านไฟเลี้ยว กดปุ่ม INFO จะอ่านข้อความ SMS จากซิมการ์ด หรือข้อความเตือนอื่นๆ จากตัวรถได้ด้วย บนจอ MID (แต่ sms ภาษาไทยเป็นดอกจันหมดเลยนะ)
-หากฟังเพลงอยู่ โทรศัพท์เข้า เพลงจะ fade out แล้วเสียงโทรศัพท์จะดังแทน หากกดรับจากพวงมาลัยหรือใต้ปุ่มเบอร์ จะมีลำโพงอยู่ทีหมอนหัวคนขับใช้ได้ทันที หรือถ้ายกหูโทรศัพท์ขึ้น ก็รับได้ทันทีเช่นกัน
-เบาะมันนั่งสบายมาก ก ไก่หมดโลกเลย
-แอร์ที่เสา B ถ้าปิดไว้นานๆ แล้วเปิดอีกที เป็นรูพ่นฝุ่นดีๆ นี่เอง แต่มันก็แรงดีนะ

อ่านแล้วคิดถึงมากๆ เลย  แต่ไม่รู้ว่าค่าอะไหล่จะเป็นอย่างไรบ้าง  แต่ตัวรถน่ะ ดี จริงๆ
JC TU #54

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

นานๆ จะเห็น VOLVO ที่อายุเยอะ แล้วยังมีสภาพห้องโดยสารที่สมบูรณ์
เพราะส่วนใหญ่อายุประมาณนี้ หัวเกียร์ เบาะ ก็จะเริ่มแตกลายแล้ว
ดูแล รักษารถดีจริงๆ ครับ
ขอบคุณสำหรับ review

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

อยากทราบอัตราเร่งและการกินน้ำมัน คร่าวๆก็ได้ครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

อยากทราบอัตราเร่งและการกินน้ำมัน คร่าวๆก็ได้ครับ
อัตราเร่งถึงจะไม่ได้จับเวลาแต่ก็ถือว่าเพียงพอต่อการใช้งานครับ ถ้ายึดตามตัวเลขของพี่JIMMYที่ทดลองกับV70 0-100 10.25 วินาที 80-120 7.5 วินาที ของXC70 น่าจะช้ากว่านิดหน่อย
ส่วนการกินน้ำมันในชีวิตประจำวัน ขึ้นทางด่วนบ้าง รถติดบ้าง ก็เป็นอย่างในภาพครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ขอบคุณมากๆครับ
 เป็นอีกรุุ่นที่ผมชอบมากๆเลย ลุยก็ได้ ขับในเมือสบายๆเข้าออกง่ายไม่สูง
 ตอนนั้นก็จะซื้อรุ่นนี้แทน accord แล้วแหละครับ แต่อะไหล่ไม่น่าไหว
เลยไม่เอาครับ แค่ benz ก็จะไม่ไหวละ คับ 55

อุปกรณ อเนกประสงค์ดีครับ สุดยอดเลย

ออฟไลน์ diow_1991

อเนกประสงค์จริง ๆ  รีวิวได้ดีมากครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ ชอบมากเลย อเนกประสงค์สุดๆเลยครับ

ออฟไลน์ PREM

Re: My First Review : Volvo XC70 2.3T 2005 วอลโว่ยุคใหม่ อเนกประสงค์สุดยอด
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 18:43:32 »
ญาติผมใช้อยู่ครับ ซื้อปี 2005 แต่เป็น Model Year 2004 ต่างกับคันนี้ตรงที่ ปุ่มวิทยุกับแอร์เป็นไม่มีขอบสีเงินๆ
ขอคอมเมนต์เรื่องการขับขี่หน่อยนะครับ

ผมว่ามันเป็นรถที่เหมาะกับ Cross Country (สมชื่อ) ไม่เหมาะกับการขับซอกแซกในเมืองเท่าไหร่ เพราะพวงมาลัยค่อนข้างหนัก และตัวรถกะระยะไม่ง่ายนัก
แต่ถ้าเปลี่ยนไปขับทางไกล จะสบายมาก เบาะนั่งรองรับดีเยี่ยม พวงมาลัยที่หนักๆ ในเมือง กลายเป็นนิ่ง มั่นคงมาก มีระยะฟรีพอสมควรไม่ต้องคอยประคอง

เครื่องตัวนี้แรงบิดมาตั้งแต่รอบต่ำ ทำให้ขับใช้ชีวิตประจำวัน ไม่จำเป็นต้องเร่งเกิน 3,000 รอบ/นาทีเลย เพราะแค่นั้นก็มีแรงดึงมากพอแล้ว
อีกอย่างเกียร์ก็ไม่ค่อยยอมคิกดาวน์เท่าไหร่ด้วย แต่พอคิกดาวน์ไปแล้วก็ไหลลื่น พร้อมเสียงหวานหูมากๆๆ ทำเอาผมหลงไปเลย

แป้นเบรกสัมผัสนุ่มนวลดี คล้ายๆ Nissan Teana เลย แต่เวลาเบรกหนักๆ ผมว่ามันแข็งต้านเท้าเกินไป ต้องออกแรงเหยียบเยอะเกิน
(ตอนขับครั้งแรกเกือบชนมอเตอร์ไซค์ที่ตัดหน้า เพราะเหยียบเบรกไม่ลึกพอ)

ช่วงล่างผมว่าลงตัว ไม่นุ่มไม่แข็ง ไม่ย้วยยวบยาบ แต่มีโยนตัวมากกว่ารถเก๋งนิดๆ เข้าใจว่าเพราะยกสูง

คันของญาติผม วิ่งไป 125,000 คอนโซลกลางตรงคันเกียร์สีเริ่มลอก กับพลาสติกตรงห้องเก็บของท้ายรถส่งเสียงกรอบแกรบๆ มาบ้างแล้ว
เคยเปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อไปแล้ว 2 หมื่นกว่าบาท กับซ่อมเกียร์ไปทีนึง (เข้าเกียร์ D แล้วรถไม่วิ่ง) โดนไปอีกประมาณ 9 หมื่น (ซ่อมศูนย์ทุกอย่าง) เพราะเขาใช้ไม่ค่อยถนอมเกียร์เท่าไหร่ ตอนนี้เกียร์เลยแอบกระตุก

ผมก็ไม่รู้ว่าราคานี้ถือว่าแพงมั้ยสำหรับรถยุโรป แต่สำหรับผมมันแพง ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP