ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น คาดการณ์วันนี้ 28 ต.ค. //  (อ่าน 18085 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เช้าวันนี้มาดูสถานการณ์ ที่พี่ต้น พี่ชายร่วมวงการของผม วิเคราะห์กันครับ

ต่อจากนี้ เพื่อให้อ่านกันสะดวกขึ้น
การใช้สี จะช่วยแยกแยะความงุนงงของคุณผู้อ่านได้นิดหน่อย
ถ้าเป็นสีเหลืองอมเขียว คือข้อความสำคัญ ไฮไลต์เอาไว้
สีเหลือง คือ ข้อความที่ผมถามพี่ต้น
สีชมพู คือข้อความของสมาชิกใน Facebook ท่านอื่นๆ ที่น่าสนใจ และควรจะให้ได้อ่านกันครับ
และสีแดง คือสีที่จะใช้ เน้นย้ำในข้อความ ประเภท เตือน จับตา เฝ้าระวัง อันตราย สำคัญมาก

เราเริ่มจากฝั่งตะวันตกก่อน เพราะสถานการณ์ จะพัฒนาและยกระดับไปในแนวทาง
ที่พี่ต้นเคยเขียนเอาไว้ ในช่วงก่อนหน้านี้ อย่างเต็มรูปแบบ ตั้งแต่เมื่อวานนี้แล้ว ที่ศาลายา

"สกายรีพอร์ท....วันนี้บอกว่า น้ำท่วมโซน ศาลายา 2.00-2.30 เมตร.
...น้ำเต็มทางโค้ง..นั่นคืองิ้วราย...หัวน้ำแรก มาเป็นแผ่นทั้งใหญ่ ทั้งกว้าง เหมือนนักรบวิ่งเสมอหน้า
เรียงแถวตรงๆ หน้ากว้างเป็น 10 กม.เลยครับ เที่ยงๆบ่ายๆนี้ท้ายน้ำน่าจะยกระดับ สูง 2.50 เมตร
เห็นมั้ยครับ...นิสัย และหน้าตา น้ำท่วม ทั้งสองฝั่งไม่เหมือนกันเลยครับ น้ำบาดาลที่นั่นแทบไม่มีโอกาส
ได้ขยับไปไหนเลย ...เพราะน้ำเหนือผิวดินมันมีมวลมากกว่า เหมือนรถบรรทุกล้อโต พุ่งเข้าชน พุ่งเข้าใส่...
เป้าหมายคือ ทะลุออกทะเล..

"หน้ากว้าง 10 กม.ตรงกลางๆน้ำลึก น้ำแรง ปลายปีก น้ำซึมๆ น้ำเอ่อ../
หัวน้ำ มันเพิ่งจากผ่านสาย 4 ไปหาสาย 7 แล้วครับ"

"ถนนบรมราชชนนี ตลอดแนว คู่ขนานกับสายน้ำ ตามแนวรางรถไฟครับ วันนี้ไปดู ที่สาย 7 เป็นหลักครับ...
บนถนนเต็มที่ก็ปริ่มล้นๆ ด้านทิศตะวันตกเป็นหลักครับ"

สลับกัน คุณธวัชชัย ระหงษ์ ก็เขียนระบุสถานการณ์ว่า
"สถานการณ์ท่าจีน ช่วง กระทุ่มแบน มีบางจุด เอ่อ ขึ้นท่วม แล้วครับ เช่นบริเวณ วัดนางสาว ส่วนอื่นๆ ก็น้ำปริ่มๆ ครับ
แต่นาทีนี้ น้ำเริ่มนิ่ง และดูเหมือนว่าจะ เริ่มเป็นน้ำลงแล้วครับ รอลุ้นอีกทีช่วง 6 โมงเย็นครับ"

และทั้งหมดนี้ ก็จะเป็นไปตามที่พี่ต้น ทำนายเอาไว้ข้างล่างนี้........เมื่อหลายวันก่อนแล้ว

"วันที่ 1 พย.ที่ผม นัดเพื่อนๆไว้ คือหัวน้ำแรกของฝั่งตะวันตก (เท่านั้น) พุ่งออกสู่ทะเล..นั่นคือ ถ้าน้ำ เป็นนกยักษ์
ที่มีรัศมีปลายปีก ยาวใหญ่ประมาณสัก 10 กิโลเมตร นกตัวนี้ได้กางปีกให้กว้างสุด และเดินหน้าชนไป เมื่อน้ำที่
เหมือนนกตัวยักษ์นี้ หัวมันทะลุออกทะเล..แล้วมันจะหุบปีกลงครับ และมันเอาเล็บเท้าตะกุยพื้นให้พื้นดิน เป็น
ร่องลึกๆ น้ำล้นเอ่อที่ปลายปีก (เหมือนน้ำล้นเอ่อที่วัชรพล) น้ำจะนิ่งคงตัว น้ำจะเน่ามาก กลิ่นแรงน้ำเหนีนว
ยุงเยอะ สัตว์ประหลาดใต้ดินหนีน้ำขึ้นมาให้เราเห็น...หลายๆตัว หลายๆสายพันธุ์

..หลังวันที่ 1 เกิดอะไรขึ้น...จากปทุมธานี บางบัวทอง ตามแนวสายน้ำจนไปถึงทะเล...คือทางเดิน ทางวิ่งน้ำสายใหม่..
ที่ประวัติศาสตร์ชาติไทย ไม่มีบันทึกมาก่อน ท้ายน้ำสิงห์บุรีที่รออยู่ จะยุบเร็ว น้ำจากอยุธยา จะยุบเร็ว คนที่บางบัวทอง
จะตะโกนบอก ...."น้ำยุบแล้ว" ทั้งหมดคือ เรื่องจริง ที่กำลังจะเกิดขึ้นให้เห็นใช่วง 4 วันนี้..

"หัวมันคือ มวลน้ำใหญ่ๆ ที่กำลังคืบคลานไปลงทะเล ซึ่งเบี่ยงเลี่ยงพื้นที่ กทม.น่ะครับ"

และ...กทม.(ชั้นใน) จะรอด ด้วยความคิด ทฤษฎีชีวิตบ้านนอกๆ ที่ผมพูดนี่ล่ะครับ...
(ลองบันทึก ไว้สิ บทความนี้ อาจจะถูกนำมาฉายซ้ำ หรือใครบางคนเอาไปพูดๆต่อ)...55555"

!!!!!!!!!!

จะว่าไปแล้ว เรายังไม่ค่อยพูดถึงโซน พระราม 2 ดาวคะนอง เอกชัย บางบอน พระประแดง ฝั่งธน
กันเท่าไหร่เลยเนาะพี่ต้น โซนนั้นเค้าจะเป็นไงบ้างครับเนี่ย?

พี่ต้นตอบว่า
"โซน พระราม 2 ดาวคะนอง เอกชัย มีคลองมากมายคอยซับน้ำคือ เช่น คลองภาษีเจริญ
คลองหลวงและก้ห่างมากมาย กับกระทุ่มแบน อีกด้านที่ติดเจ้าพระยา ก็ใกล้ปากน้ำมากๆ
แทบไม่มีผล กับระดับน้ำทีวมครั้งนี้ เลยครับ ...ที่เคยบอกว่า กทม.คือ สามเหลี่ยมในสมองผม
และพื้นที่ ที่ว่ามามันคือฐานของสามเหลี่ยมครับ..เลยพูดถึงน้อยมาก เลยครับ

มาดูกรุงเทพชั้นใน กันบ้าง

"น้ำเหนือ น้ำหนุน มันรวมเป็นเนื้อเดียวกัน ตั้งแต่ปากเกร็ด แล้วครับ..กลางท้องน้ำเลยมาบวมเป่ง
ล้นเขื่อนกั้นที่ สะพานซังฮี้ พระปิ่น สะพานพุทธ สะพานสาธร ไงครับ"

อ้าว แถวนั้น บ้านน้องใน The Coup Team เราอยู่ด้วยคนนึงพอดี..เอาแล้วไง

คุณ Candy Naka ก็มารายงานว่า "เช้าวันนี้ถนนเจริญกรุง น้ำแตะระดับขอบฟุตบาท ดูท่าทางแล้ว
มาจากแม่น้ำเจ้าพระยา คงเป็นช่วงน้ำขึ้นค่ะ ชาวบ้านเปิดท่อระบายน้ำให้มันไหลลง ๆ พร้อม ๆ กับ
ยืนเชียร์ จงลง ๆ ๆ อยู่ข้าง ๆ ท่อระบายน้ำ

พื้นที่ทั้งหมด จะน่าเป็นห่วงก็แค่ ช่วงเวลาน้ำขึ้น น้ำลง ตามปกติ เหมือนที่เคยบอกเอาไว้ในช่วง ก่อนหน้านี้ว่า
สัปดาห์นี้ จะมีทุกวัน จนกว่าจะถึงวันที่ 31 ครับ อย่าตระหนกเกินไป )

แต่บางที่ ต่อไปนี้ อาจจะมีน้ำเอ่อๆ ขึ้นมาบ้างนิดหน่อยครับ ตามข้างล่างนี้เลย

FM. 91 Trafficpro
10.34น. ระดับน้ำคลองลาดพร้าว "ฝั่งห้างโลตัส วังหิน" น้ำเกินตลิ่งเล็กน้อย ไหลแรง

"ว่าแล้วไง....น้ำแต่งตัวหล่อๆ เป็นหนุ่มเมืองกรุง เข้ามาเที่ยวกลางเมืองแล้ว..ไง
(เขาผันน้ำอยู่นะ ไม่ต้องตกใจ..เตรียมพร้อมไว้ก่อนก็จะดี)"

คำถามจากคุณ Apiradi ถามว่า "คุณต้นค่ะ รามคำแหง 62 จะมีน้ำเยอะมั้ยคะ?"
พี่ต้นตอบว่า "ริมคลองแสนแสบ เต็มที่ก็แค่น้ำปริ่มๆ คลองครับ...ไม่น่าขึ้นมา
ถึงถนนรามฯ หลอกครับ สาวๆ นักศึกษาเยอะ น้ำมันระบายไปเร็ว....5555 น้ำไหร่หว่า"

"ลาดพร้าวซอย 29 เลยแยกรัชดา ลาดพร้าวมาไม่กี่ซอย โอกาสน้อยครับ แค่น้ำปริ่มคลอง"

"ส่วน แถว แถวทุ่งครุ สุขสวัสดิ์ ศรีนครินทร์ อ่อนนุช ยากเกินไปที่น้ำจะไปถึง"

แล้วฝั่งตะวันออกของ กรุงเทพฯ จะเป็นอย่างไรบ้าง?

"ว่าแล้วไง...ที่มีนบุรี...
FM. 91 Trafficpro
10.24น. โลตัส ถ.สุวินทวงศ์ ปิดจุดกลับรถ "ถาวร" ...น้ำท่วมสูง... ต้องการกลับรถ
เลยไปกลับตรงหน้า โรงเรียนพรสุดา "แทน" เลยจากโลตัสไปสัก 400เมตร"

สิ่งที่พี่ต้นเขียนทำนายเอาไว้ คือดังนี้

"วันนี้ ทั่วพื้นที่ถนนวัชรพล ถนนสุขาภิบาล 5 น้ำบาดาลใต้พื้นดิน เริ่มอิ่มตัว..
คอนกรีตทั่วไปเริ่มช้ำน้ำ...ชายน้ำหรือท้ายน้ำเริ่มพุดขึ้นมาจากพื้น ท่อระบายน้ำเริ่มเอ่อ....
นี่คือ น้ำดันตัวผ่านใต้ดิน..ขึ้นมาทีละนิด ทีละหน่อย...หน้าตาน้ำทุ่ง เป็นแบบนี้ครับ

...ตอนที่น้ำผ่านคลองสอง ผ่านบิ๊กซี สพานใหม่..ยังดูเหมือนๆน้ำหลากไหลไป ข้ามสนามบิน
แบบไม่สนใจใคร..ชายน้ำเมื่อถูก บริเวณวัดหลักสี่ ถนนวิภาวดีหน่วงน้ำ ชายน้ำหรือท้ายน้ำ
ชักเริ่มสนุก มุดใต้ดิน เป็นขอมดำดิน จับมือกับน้ำบาดาล ยุทธการที่มาช้าๆ ใช้เวลานานถึง 3 วัน 3 คืน

..เที่ยงๆนี้จะเห็น น้ำขึ้นมาพื้นทุกๆพื้นที่ โดยเฉพาะที่ต่ำๆ และน้ำในคลองถูกดัน อย่างช้าๆ ขนาด
ใบไม้หล่นบนน้ำ ใบไม้ยังอยู่นิ่งๆ เป็นนาทีๆ ไมีขยับไม่ไปไหน...นี่คือ..น้ำบาดาลใต้ดินอิ่มตัว
คราวนี้อะไรจะเกิดขึ้นต่อมา น้ำเอ่อ จากพื้น น้ำนิ่งๆ เป้นนักรบถูกถอดอาวุธ ไม่มีอำนาจทำลายล้าง
โดนจับถอดเครื่องแบบ..เหลือแต่ตัวเปล่าเล่าเปลี่อย ล่อนจ้อน กับโซน บางเขน รามอินทรา วัชรพล
 จะเห็น น้ำบาดาลเอ่อขึ้นมาได้ทุกๆ พื้นที่ครับ..."

"เราก็รู้ นิสัยน้ำ บุคลิกของน้ำ รู้ทิศทางการไหล รู้การผันน้ำ รู้การหน่วงน้ำ
รู้จักน้ำบาดาล ...แล้วเราจะกลัวทำไม ก็แค่น้ำไหล แรงๆ เพิ่มขึ้น...ตาม
ความแรงเครื่องสูบน้ำ ไงครับ"

ผมก็ยิงคำถามไปว่า "แล้วการเอ่อของมัน จะทำให้โซนนี้ ถือว่าท่วม
หรืออะไรยังไงบ้างครับ ผลกระทบเป็นอย่างไรบ้าง?

พี่ต้น ตอบว่า "ท่วมนิดๆ และเปียกๆแฉะๆ ไปทุกๆ พื้นที่...น้ำบาดาลมันหน่วงไว้
ไม่ค่อยยอมให้ขึ้นสูงหรอกครับ...เพราะโซนนี้ไม่ใช่ทางผ่านน้ำ ไม่มีคลองใหญ่
มีแต่คูระบายน้ำฝน รถยนต์วิ่งได้ ใช้ชีวิตได้ตามปกติครับ"

ผมก็ชักเริ่มเสียวๆกับบางนา บ้านผมแล้วสิเนี่ย...

พี่ต้นสวนมาเลยว่า "ไม่มี...อย่าไปกลัว ทั้งบางนา ก็คลองบางนาน้ำผ่านเยอะๆ
และบางจาก แค่น้ำผ่านคลองพระโขนงเยอะๆ"

โอเค โล่งอก แต่แอบลุ้น  

แต่...ข้อความนี้....เอ๊ะ ยังไงกันหนอ

"‎"ทางด่วนน้ำ" งานเร่งด่วน...ต้องทำตะวันออกก่อนครับ...
พอน้ำลงแล้ว แม่น้ำเจ้าพระยา สายใหม่ จะทำที่ตะวันตก...
เพื่อนๆช่วยจำๆ ด้วยนะ ...เผือวันหน้าจะเป็นจริง..5555"

เอาละครับ ช่วงก่อนเที่ยง มีแค่นี้ ถ้ามีอะไรมากกว่านี้ จะมาอัพเดทอีกทีครับ ในกระทู้นี้แหละ
----------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2011, 12:16:12 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับกับสถานะการณ์น้ำ ครับพี่จิมมี่    ;D

แจ้งสถานะการณืด้วยครับ

สมุทรสาคร (มหาชัย)  มีเพียงน้ำทะเลหนุน เอ่อล้นท่วมขังถนนเล็กน้อย 
แมีน้ำท่าจีนมีน้ำสูงเพิ่มขึ้นโดยประมาณ 20 ซม.  การไหลยังไม่แรงมาก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สงสัยตรงที่อ่านเมื่อวานเหมือนจะบอกประมาณว่าบรมราชชนนีสาย 1-2-3 ไม่เป็นไร แต่สาย 7 หนัก
นี่เราจำผิดหรือแปลความหมายผิดหรือเปล่า เพราะตอนนี้สาย 3 ท่วมเป็นเมตรไปแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
ตัวเมืองนครปฐม นี่ โอกาศท่วมยังน้อยช่ายป่ะครับ เพราะอย่างมากแค่นครชัยศรีที่จะท่วมเยอะ

สงสัยตรงที่อ่านเมื่อวานเหมือนจะบอกประมาณว่าบรมราชชนนีสาย 1-2-3 ไม่เป็นไร แต่สาย 7 หนัก
นี่เราจำผิดหรือแปลความหมายผิดหรือเปล่า เพราะตอนนี้สาย 3 ท่วมเป็นเมตรไปแล้ว

เอ่อ ที่เขียนไว้เมื่อวาน มันพุทธมณฑล นะ แล้วช่วงเวลาที่โพสต์ไว้ มาถึงตอนนี้ สถานการณ์ฝั่งตะวันตก มันเปลี่ยนไปเยอะแล้วนาแพน

พี่ดิน ครับ  นครปฐมเนี่ย  เตรียมตัวเตรียมใจเตรียมยกข้าวของเตรียมบ้านไว้ได้เลยครับ เจอกันแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2011, 12:55:51 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Mr.DoZR

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ถนนบรมก่อนถึงสายสองเล็กน้อยเริ่มมีน้ำเอ่อออกมาจากท่อระบายน้ำแล้วเล็กน้อยครับ

ส่วนในหมู่บ้านผมติดคลองม้ำเริ่มเอ่อออกมาพอสมควร ดูเหมือนน้ำกำลังขึ้นครับผม

แถวสายสองสายสามอาจจะหนักกว่าที่ประเมินไว้เมื่อวานครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

แต่ถ.บรมราชชนนี มันก้ติดกับ พุทธมณฑลนะพี่ กระทบเยอะเลย
คือบรมราชชนนีท่วม พุทธมณฑลก้ท่วมครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

งงกับทุ่งรังสิตและลำลูกกา คลอง 2-4 ท่วมมิดหัว แต่คลอง 5-12 แห้งสนิท
บ้านผมเป็นแนวคลองจะท่วมนานแค่ไหนเนี่ย?
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ T1k

• T1K
น้ำ จะท่วมโชคชัย4เปล่าอะ เพราะเห็นว่ามันมาเขตบางเขนแล้ว T T

ออฟไลน์ Nong xc60

• Newbie
  • *
สอบถามคุณจิมมี่หน่อยครับ วันที่ 2 พ.ย. ผมมีธุระต้องเดินทางเข้ากรุงเทพมาจากสุราษฯ ช่วงถนนพระรามสองที่จะข้ามแม่น้ำแม่กลองกับแม่น้ำท่าจีนจะมีปัญหาการจราจรไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

สอบถามคุณจิมมี่หน่อยครับ วันที่ 2 พ.ย. ผมมีธุระต้องเดินทางเข้ากรุงเทพมาจากสุราษฯ ช่วงถนนพระรามสองที่จะข้ามแม่น้ำแม่กลองกับแม่น้ำท่าจีนจะมีปัญหาการจราจรไหมครับ ขอบคุณครับ
ขออนุญาตตอบแทนคุณจิมมี่
     จากที่ผมใช้รถไปกลับ แม่กลอง พระประแดง แปดริ้ว เมื่อเช้า8.00 เริ่มมีน้ำเอ่อบริเวณตีนสะพานข้ามแม่น้ำท่าจีนแถว ๆ มหาชัยตามการขึ้นลงของน้ำทะเล
คาดว่าวันที่ 2 ไม่มีปัญหาครับ เพราะไม่ใช่ช่วงนี้น้ำทะเลหนุนสูงสุด
     ส่วนการจราจรโล่งมาก ขับจากแม่กลองพระประแดงครึ่งชั่วโมงในเวลาเร่งด่วน (7.15-7.45)
อย่างไรก็ตามให้ตรวจสอบข่าว หรือ PM มาถามผมก็ได้ครับ เพราะผมต้องวิ่งไปกลับ หัวหิน-แม่กลอง แม่กลอง-แปดริ้ว พระประแดง-สายไหม อยู่ประจำ
'19 Honda Civic EL

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
สาย5 พี่ผมอพยพเมื่อคืนนี้ไป กาญจนบุรีเรียบร้อย

วันนี้แดดร้อนมากผมลงทุนเดินวัดความสูงถนนเพื่อ

ความมั่นใจอีกที ลงทุนวัดความสูงรถ ทั้งที่ดีดขึ้นและ

ยังไม่ได้ดีด จากที่ฟังหลายๆกระแส น้ำหลากไม่น่ากลัว

เท่าน้ำที่ออกมาตาม ท่อ ตาน้ำต่างๆ สรุปคือถ้ามาก็คงมา

หลบไม่พ้น ถ้าน้ำขึ้นมาจริงๆตัวรถรับได้ 1หัวเข่ามนุษย์

(คันที่ดีดขึ้นแล้ว) รวมความสูงจากพื้นถนน กับพื้นบ้าน

ราว80-90cm เท่ากับ ถ้าน้ำมาจริงๆ ระดับ 1.20เมตร

วัดจากถนน เมนหลัก รับได้สบาย หรือ1.50เมตรก็ยังรับไหว

แต่ของเพียงอย่างเดียวคืออย่ามาแบบน้ำหลาก 1ชั่วโมง

โดดขึ้นมา1ฟุต บอกตรงๆว่าถ้าแบบนั้นผมย้ายข้าวของไม่ทัน

แน่ๆครับ เพราะมีแต่ของหนัก โรงงานท่อพีวีซีเพื่อนผม

กลัวแทนเลย กระสอบทรายหลักหลายหมื่นถุงแล้วตอนนี้

อยู่สมุทรสาคร ไม่รู้จะช่วยยังไงถ้ามาจริงๆ ค่าเครื่องจักร

ระดับหลายร้อยล้านจมหมดแน่ๆ น่ากลัวจริงๆ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

บ้านแม่ (บ้านที่ผมเกิดและเรียนจบด้วย) อยู่ซอยถนอมมิตร ใกล้ๆตลาดวัชรพล
ณ เวลานี้มีใครพอทราบสถานะการณ์บ้างครับ ?

(เมื่อวานขับรถไปดูที่ห้าแยกวัชรพล - รร.รัตนโกสินทร์สมโภช ยังดูปกติดีอยู่)

ออฟไลน์ Fly to dream

พุทธมณฑล อักษะ บรมราชฯ ท่วมหมดแล้วครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เพิ่มเติม น้ำประปาโซนนี้ใช้ไม่ได้แล้วนะครับ

ตวงใส่ถังทิ้งเอาไว้ ตะกอน1:5ก้นถังเลยครับ

สี กลิ่น มาพร้อม แม้กระทั่งใช้ชำระร่างกายก็ไม่ไหวแล้ว

คันหูมากๆครับ ;D ต้องใช้เครื่องกรองน้ำเพื่อบริโภค

มาใช้อุปโภคแทนครับ ถึงพอกล้อมแกล้ม ได้ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พ่อผมอยู่แถวบางแค กำลังเครียดเลย โทรมาเช็คข่าว 3 เวลา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ohmmypp

ถนนปู่เจ้า ช่วงใกล้ท่าน้ำ น้ำขึ้นเยอะกว่าปกติ (ใครจะขึ้นวงแหวนอุตสาหกรรมอาจต้องลุยหน่อย) แต่ถ้าลงแล้วก็แห้งครับ ไม่เกินช่วงสายๆ ;)
JC TU #54

ออฟไลน์ nonp

ร้านผมที่สนามหลวง 2 จมแล้วเรียบร้อย

แต่เนื่องจากผมคาดเดาเอาไว้แล้วว่าน้ำมาแน่นอน บวกกับคำแนะนำจากที่คุณจิมมี่เอามาลง
ทำให้คิด worst case เอาไว้ก่อนเลย

จึงเอาของกลับบ้าน อะไรที่พอจะเปียกน้ำได้ก็เทิร์นเอาไว้ประมาณเท่าหัว (1.5ม)

น้ำลดก็ไปทำความสะอาดก็ขายได้แล้วครับ

ส่วนบ้านถ้าไม่ได้มีเหตุการณ์อะไร เช่นคันกั้นน้ำพัง หรือประตูระบายน้ำแตก
แต่ถึงมีก็ไม่น่ากลัวเพราะเป็นน้ำจากคลองที่มีสาขาจากเจ้าพระยา

ดังนั้น น่าจะรอดจากมหาอุทกภัยครั้งนี้ไปได้ครับ
(จรัญสนิทวงศ์ 23)

เราจะเหลือแค่ 29 30 และ 31 นะครับ อีกแค่สามวันเท่านั้น
หลังจากนั้น สถานการณ์จะเริ่มดีขึ้น ในหลายๆจุด

อดทนกันอีกนิดครับ เราจะไปด้วยกันนะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ช่ายครับผมก็คิดเหมือนกันแต่สังเกตุน่ะว่าสายน้อยๆมันจะท่วมไม่มากเท่าสายเยอะๆครับ
และขึ้นอยู่กับความสูงต่ำของถนนแต่ล่ะสายด้วยตอนนี้ถือว่าสาย3เตี้ยสุดเพราะกำลังทำถนนมีอะำรขวางทางน้ำเยอะ
สาย1 เตี้ยไม่น้อยเพราะต้องลาดลงไปทางตลาดบางแคและใครสั่งใครสอนให้ทำถนนแบบน้ี
สาย2 ทำเสร็จใหม่ๆแค่ฝนตกหนักหน่อยก็ระบายน้ำกันไม่ทันแล้ว
สายสี่ หลังองค์พระมีครองและสายห้าที่ช่วยรับน้ำให้อยู่
สาย5 เขตสมุทรสาคร กับนครปฐมทะเลาเรื่องถนนสูงๆต่ำๆกันอยู่ถ้วมแน่ๆ
สาย7 ถนนดีแต่ติดแม่น้ำไม่น่ารอด
สาย6 ไม่เคยเข้าไปน่ะครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
เราจะเหลือแค่ 29 30 และ 31 นะครับ อีกแค่สามวันเท่านั้น
หลังจากนั้น สถานการณ์จะเริ่มดีขึ้น ในหลายๆจุด

อดทนกันอีกนิดครับ เราจะไปด้วยกันนะ

ครับอดทนตลอดละครับ นอนหลับไม่เต็มอิ่มซักคืนเลยช่วงนี้ เหมือนจะรู้สึกตัวตลอด
กังวลว่า ยามของหมู่บ้านจะตะโกนว่าน้ำท่วมหมู่บ้านเมื่อไรก็ไม่รู้

ขอให้ทุกคนโชคดี ปลอดภัย/เสียหายกับเหตุการณ์ครั้งนี้ให้น้อยที่สุด

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

บ้านแม่ (บ้านที่ผมเกิดและเรียนจบด้วย) อยู่ซอยถนอมมิตร ใกล้ๆตลาดวัชรพล
ณ เวลานี้มีใครพอทราบสถานะการณ์บ้างครับ ?

(เมื่อวานขับรถไปดูที่ห้าแยกวัชรพล - รร.รัตนโกสินทร์สมโภช ยังดูปกติดีอยู่)

มันใกล้เข้ามาแล้ว .......  :'(

ข่าวล่าสุดเมื่อ 15.40 น. วันนี้ ( 28 ต.ค. )

ผู้สื่อข่าวรายงานจาก ซอยวัชรพล ถนนรามอินทรา ว่า ในช่วงท้ายซอยวัชรพล ถนนรามอินทรา มีน้ำเอ่อท่วม ประมาณ 20-30 เซนติเมตร ซึ่งจากการสอบถามชาวบ้าน ทราบว่าน้ำดังกล่าวได้ไหลมาจากถนนพหลโยธิน โรงพยาบาลภูมิพล ตัดกับถนนเพิ่มสิน โดยเมื่อเดินลึกเข้าไปในซอย ระดับน้ำจะลึกประมาณเอว แต่ภายในซอยรถเล็กยังสามารถใช้การได้ เช่นเดียวกันกับที่บริเวณ ถนนสุขาภิบาล 5 แขวงออเงิน เขตสายไหม ระดับน้ำท่วม 20-30 เซนติเมตร รถเล็กยังสามารถผ่านได้ โดยที่ชาวบ้านเปิดเผยว่า บริเวณดังกล่าว มีน้ำไหลมาจากถนนพหลโยธิน รวมกับน้ำจากคลองหกวา สายล่าง ทำให้ขณะนี้มีน้ำเพิ่มสูง และเมื่อตรวจสอบภายในหมู่บ้านที่อยู่ริมถนน บางหมู่บ้านมีการป้องกันไว้อย่างดี โดยใช้ท่อซีเมนต์ ตั้งเรียง 3 ชั้น พร้อมฉาบปูนติดกั้น รวมทั้งมีการนำหินคลุก มาทำเป็นคันกั้นด้วย แต่บางหมู่บ้านที่ไม่ได้มีการป้องกัน ระดับน้ำภายในก็จะถึงเอว

ออฟไลน์ templeboy

พุทธมณฑล อักษะ บรมราชฯ ท่วมหมดแล้วครับ

ถูกต้องครับ....ตอนนี้ตั้งแต่สาย 2 ไล่ไปทางนครปฐม น้ำก็ท่วมหมดแล้วครับ และไม่มีทีท่าว่ามันจะใจอ่อนลงเลย ทั้งที่เมื่อวานยังแค่สาย 3 อยู่เลย

สรุปว่ามันมาแรง เร็วและไกลกว่าที่คิดไว้เยอะเลยครับ  :-[
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......

มันใกล้เข้ามาแล้ว .......  :'(

ข่าวล่าสุดเมื่อ 15.40 น. วันนี้ ( 28 ต.ค. )

ผู้สื่อข่าวรายงานจาก ซอยวัชรพล ถนนรามอินทรา ว่า ในช่วงท้ายซอยวัชรพล ถนนรามอินทรา มีน้ำเอ่อท่วม ประมาณ 20-30 เซนติเมตร ซึ่งจากการสอบถามชาวบ้าน ทราบว่าน้ำดังกล่าวได้ไหลมาจากถนนพหลโยธิน โรงพยาบาลภูมิพล ตัดกับถนนเพิ่มสิน โดยเมื่อเดินลึกเข้าไปในซอย ระดับน้ำจะลึกประมาณเอว แต่ภายในซอยรถเล็กยังสามารถใช้การได้ เช่นเดียวกันกับที่บริเวณ ถนนสุขาภิบาล 5 แขวงออเงิน เขตสายไหม ระดับน้ำท่วม 20-30 เซนติเมตร รถเล็กยังสามารถผ่านได้ โดยที่ชาวบ้านเปิดเผยว่า บริเวณดังกล่าว มีน้ำไหลมาจากถนนพหลโยธิน รวมกับน้ำจากคลองหกวา สายล่าง ทำให้ขณะนี้มีน้ำเพิ่มสูง และเมื่อตรวจสอบภายในหมู่บ้านที่อยู่ริมถนน บางหมู่บ้านมีการป้องกันไว้อย่างดี โดยใช้ท่อซีเมนต์ ตั้งเรียง 3 ชั้น พร้อมฉาบปูนติดกั้น รวมทั้งมีการนำหินคลุก มาทำเป็นคันกั้นด้วย แต่บางหมู่บ้านที่ไม่ได้มีการป้องกัน ระดับน้ำภายในก็จะถึงเอว

ที่อยู่ก่อนถึง5แยกวัชรพลทั้งหมดยังโอเคครับ ตลาดวัชรพล ถนอมมิตรปาร์ค สบายใจได้ครับ

ของผมอยู่วัชรพลซอย3 เจอหมู่บ้านที่อยู่ต้นน้ำ สูบน้ำออกมาจากหมู่บ้านตัวเอง แล้วหันท่อยิงมาทางหมู่บ้านที่ผมอยู่ น้ำเลยไม่ไปกระจายออกกลางทุ่งหรือที่อื่นๆ วิ่งมาที่หมู่บ้านผมแทน ตอนนี้ได้ครึ่งทางระหว่างข้อเท้ากับหัวเข่าแล้ว

ออฟไลน์ nonp

จริงๆ เรื่องพุทธมณฑล สาย 1-7 ผมเคยคิดเอาไว้คนเดียวตอนที่เก็บของที่ร้าน
ก็คิดว่าน่าจะท่วมนะครับ เพราะถ้าดูจาก google map นี่มันเป็นทิศใต้ตรงดิ่งมาจาก
บางใหญ่ บางบัวทองเลย   นี่ยังดีนะที่น้ำมันเบนหัวออกซ้ายไปบ้าง ไม่งั้นอาจจะเละกว่านี้

และก็คิดว่านโยบายที่จะเอาคลองมหาสวัสดิ์มาเป็นที่ผันน้ำ
นี่คิดกันตื้นเกินไป คลองอันกระจึ๋งเดียวจะเอาน้ำมหาศาลที่มาจากบางใหญ่ บางบัวทอง ลาดหลุมแก้ว บางปะอินอยู่ได้ไง

(เหมือนกับคลองหกวานั่นแหละ มันถึงไปเปล่งออกถนน แบบที่คุณต้นบอกนั่นแหละ)

ขอบคุณที่นี่จริงๆ เพราะไม่มีนักวิชาการคนไหนบอก หรือ focus มาที่ฝั่งตะวันตกเลย
ร้านผมเลยไม่เสียหายเท่าใดนักครับ

ผมถือคติว่าเวลาเราเอาข้อมูลการ forecast มาใช้ ผมจะ forecast ไป beyond worst case ไปอีก 1 - 2 step
เพราะเท่าที่ดู ตอนนี้ที่ท่วมๆกัน มันมาจากไอ้ที่คิดว่าจะเอาอยู่ จะเอาอยู่ โดยไม่เตรียม PPA worst case นั่นแหละ  

เยี่ยม !

ตอนนี้ใน FB ของ อ.Sasin  ขึ้นข้อความนี้ครับ

วันนี้ ศาลายา สามพราน มาแล้ว ท่วมแล้ว อีกสามสี่วัน น่าจะแตะเพชรเกษม ในหนึ่งอาทิตย์เพชรเกษม น่าจะท่วม อีกสองอาทิตย์ ต้องลุ้นที่พระรามสองว่าจะถึงหรือยัง ช่วงเพชรเกษมกับพระรามสอง คือ กระทุ่มแบน ผมไม่แน่ใจว่าจะข้ามทวีวัฒนาคือข้ามคันถนนพุทธมณฑลสายสี่เข้ามาได้ไกลหรือเปล่า ตอนนี้เจ้าพระยากับท่าจีนต่อกันจริงๆแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2011, 16:48:29 โดย nonp »

ผมเลิกฟัง คุณศศิน ไปแล้วครับ...

มันคือสิ่งที่พี่ต้น บอกไว้ เมื่อไม่กี่วันก่อนหน้านี้ทั้งสิ้น

อ้อ อัพเดทข่าวนะครับ จากช่อง 3 สดๆ เลย

ตอนนี้ ถนนสายเอเซีย ช่วง บางหว้า ตอนนี้ ระดับน้ำลดแล้ว และรถเล้ก สามารถสัญจรได้แล้ว
อยุธยา น้ำลดกันแล้วนะครับ  30 เซ็นติเมตร

ถือเป็นข่าวดี ..และถ้าย้อนไปดูก่อนหน้านี้

ก็จะตรงอย่างที่พี่ต้นแกทำนายไว้ด้วยนั่นละครับ

ออฟไลน์ JBP Underground

• Jr. Member
  • **
  • Some say...
เอาล่ะ
ผมคงต้องถามพี่จิมว่า
ช่วงตัวเมืองนครปฐม ละแวกองค์พระฯ (ที่ผมเคยพาพี่ไปกินข้าวเมื่อครั้งที่พี่มากำแพงแสน)
และประมาณซัก 5 กม. โดยรอบจะเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ prai

จะว่าไปแล้ว เรายังไม่ค่อยพูดถึงโซน พระราม 2 ดาวคะนอง เอกชัย บางบอน พระประแดง ฝั่งธน
กันเท่าไหร่เลยเนาะพี่ต้น โซนนั้นเค้าจะเป็นไงบ้างครับเนี่ย?

พี่ต้นตอบว่า
"โซน พระราม 2 ดาวคะนอง เอกชัย มีคลองมากมายคอยซับน้ำคือ เช่น คลองภาษีเจริญ
คลองหลวงและก้ห่างมากมาย กับกระทุ่มแบน อีกด้านที่ติดเจ้าพระยา ก็ใกล้ปากน้ำมากๆ
แทบไม่มีผล กับระดับน้ำทีวมครั้งนี้ เลยครับ ...ที่เคยบอกว่า กทม.คือ สามเหลี่ยมในสมองผม
และพื้นที่ ที่ว่ามามันคือฐานของสามเหลี่ยมครับ..เลยพูดถึงน้อยมาก เลยครับ
ได้อ่านประโยคนี้แล้วทำให้ผมหายเครียดไป 80% ขอบคุณคุณจิมมี่และฝากขอบคุณพี่ต้นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
คุณJimmy เท่าทีอ่านคือมหาชัยจะไม่ท่วม หรือท่วมเออๆ แถวริมแม่น้ำ ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ ::)

เอาล่ะ
ผมคงต้องถามพี่จิมว่า
ช่วงตัวเมืองนครปฐม ละแวกองค์พระฯ (ที่ผมเคยพาพี่ไปกินข้าวเมื่อครั้งที่พี่มากำแพงแสน)
และประมาณซัก 5 กม. โดยรอบจะเป็นอย่างไรบ้างครับ

เท่าที่อ่าน และประเมินดูเองนะ

ปีกน้ำน่าจะมีมาเฉี่ยวๆอยู่หน่อยๆ

คิดว่า ระวังเอาไว้หน่อยจะดีกว่า แป๊ะ อย่าไว้ใจ บอกเลย