ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น คาดการณ์วันนี้ 30 ต.ค. //  (อ่าน 13752 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เหลือเวลาอีก 2 วันก็จะเข้าสู่เดือนพฤศจิกายนแล้ว เดือนแห่งความหวัง
ว่าสถานการณ์จะดีขึ้น และเท่าที่เรานั่งมอนิเตอร์กันอยู่ ผมก็ค่อนข้างเชื่อมั่นมากๆว่า
ทุกอย่างจะดีขึ้นตั้งแต่วันที่ 1 เป็นต้นไป ตามการคาดการณ์ของพี่ต้นจริงๆนั่นแหละ
เพียงแต่ ในกรุงเทพ อาจจะเจอภาพหลอนเล็กๆน้อยๆ น้ำนองเต็มตลิ่งนิดๆ ชิลๆ
ขณะที่ ตะวันตก ฝั่งนครชัยศรี อาจเจอกับ ทั้งความฝันและความจริงที่โหดร้าย
แต่ใกล้แล้วละครับ ที่ช่วงเวลาแย่ๆ จะไหลผ่านออกสู่อ่าวไทย หลังจากที่ไหลผ่านไปเยอะมากแล้ว
ในช่วงก่อนหน้านี้ แต่เราไม่รู้

มาดูสิ่งที่เกิดขึ้นวันนี้บ้างดีกว่าครับ

เรามาดูกรุงเทพ ฝั่งเหนือ กันก่อน....ช่วงเวลาทุกข์ระทม ใกล้จะผ่านพ้นไปแล้ว อีกไม่กี่วัน....

....เป็นดัง ที่เคยคาดการณ์ไว้....
น้องนัชชา จากสิงห์บุรี ร่วมรายงาน ยืนยันว่า..สายเอเชีย สามารถเดินทางมา กทม.
ได้เป็นปกติสุข...แล้วครับเพื่อนๆ

"Nutcha Panjam
เส้น บางปะหัน-อยุธยา เมือเย็น 29/10/2554 นี้จ้า...ช่วงบางปะหันต้องวิ่งสวนเลนกันค่ะ
เลยมาก็นิคมไฮเทควิ่งได้...มีน้ำนิดหน่อยค่ะ และเข้ามา..นวนคร..มีน้ำประมาณไม่ถึงครึ่งล้อ
ทางวิ่งสวนกันค่ะ และเลยมาถึงหน้ามหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์วิ่งได้ค่ะ จะมีน้ำไหลแรงบางช่วง
ก่อนขึ้นโทลเวย์ค่ะ ระยะประมาณ1กม.ค่ะนัชชาขับ"รถเก๋ง"มาค่ะ...ลองดูนะคะ^^"

นี่คืออีกข่าวดี ที่เริ่มมองเห็นภาพแล้วว่า กำลังจะเป็นจริงครับ
พี่ต้น ออกมาบอกว่า

"ความหวังของคนบางบัวทอง..คนรังสิต..ใกล้เป็นจริง แล้วครับ...

....เส้นทาง จากอยุธยา ขับรถเก๋ง เข้า กทม.เพื่อไปขึ้นทางด่วนโทลเวย์ เข้าสู่พื้นที่ชั้นในเมือง...
จากวันวาน ถนนสายเอเชียช่วงน้ำลึกๆ วันนี้ น้ำได้ถูกแยกออกจากกัน ด้านซ้ายมือ คือน้ำทุ่ง
ที่ยังคงเหลืออยู่ ติดพื้นที่ชุ่มน้ำ..ไปไหนไม่ได้ และมวลน้ำใหญ่ๆ ผ่านคลอง 2 ไปนอนเล่น
ในสนามบินดอนเมือง และอีกส่วนไปออกมีนบุรี ลงทุ่งสุวรรณภูมิ...

ส่วนหลักๆอีกส่วน ผ่านเครื่องสูบน้ำดันไปออกแม่น้ำบางประกง จนทำให้คนแปดริ้ว ตื่นตกใจ
ว่า...ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยเจอน้ำทะเลหนุน ท้องน้ำบวมเป่ง เข้าท่วมเขตเศรษฐกิจ...วุ่นวายกัน
เมื่อบ่ายๆ วานนี้ (ไม่รู้มีข่าวออกทีวี บ้างมั้ยครับ)

บางบัวทอง บางกรวย ไทรน้อย...ภายในสัปดาห์นี้ จะเห็นระดับน้ำยุบลง และแห้งหายไป
อย่าง มหัศจรรย์ครับ...

แบบว่า ท่านๆ ที่วิเคราะห์ ยังหลาย ต้องคง ต้อง งงๆ ว่า...น้ำหายไปเร็วๆ ขนาดนี้ มันทฤษฎีไหนกัน
มันคือทฤษฎีท้องทุ่ง ที่ข้าวออกรวง พร้อมที่จะเก็บเกี่ยว แต่น้ำยังคงขังอยู่ในนา ที่นี้ แล้ว ไง ชาวบ้าน
ที่มีท้องนาต่างระดับกัน เขาก็เอาจอบ เอาเสียบขุดๆ หัวคันน้ำ ปล่อยน้ำทิ้งลงพื้นที่ต่ำ ระหว่างน้ำขึ้น
กับน้ำลง...น้ำต้องลงเร็วกว่า สิครับ ทางน้ำมันมีหัวน้ำ นำร่องไปแล้ว ร่องน้ำที่มีโคลนแฉะๆ เป็น
แนวยาวๆ ชาวบ้านเขาก็เอาเครื่องมือจับปลาทุ่ง หลากหลายชนิด มาทำกิจกรรมสนุกสนามกัน

และพื้นที่ตรงนี้ ถ้าแห้งแล้งจัดๆ ดินจะ แห้งแตกระแหง เหมือนๆ ที่ดูละครทีวี ชีวิตคนภาคอีสาน
ว่าน้ำท่วมก็ลำบาก หน้าแล้ง ก็ดินแห้งแตกระแหง ต้องขุดๆๆดินเพื่อหาตาน้ำ..แล้วตักน้ำมา
ใช้ประโยชน์ของชาวบ้าน.."

ในส่วนกรุงเทพฝั่งตะวันออกละ? สถานการณ์จะเป็นอย่างไรบ้าง?

"ถนนสายเอเชีย น้ำแห้งแล้ว...น้ำทุ่งตะวันออกหลักๆ ทะยอยไหลออกปากน้ำบางปะกง..ลาดกระบัง
สุวรรณภูมิ บางนา บางพลี...น้ำไหลมาไม่มากแล้วครับ..(น้ำติดทุ่งอีกมากมาย)...อีกหนึ่งเหตุผล ของ
ระดับความปลอดภัย ที่พี่ต้นพูด ซ้ำบ่อยๆ และไม่เหมือนใคร...555"

"....ในมินิซีรีส์ เรื่องเล่าของพี่ต้น..เมื่อวานนี้ ได้คุยๆ ให้ฟังว่า...น้ำทุ่งไปเที่ยวไกลถึงอำเภอองค์รักษ์
และไหลๆ ผ่านแม่น้ำนครนายก..มาถึง แม่น้ำบางปะกง...(เหตุเกิด ที่ แปดริ้ว น่ะครับ)

....ในวันนี้ น้ำในแม่น้ำบางปะกง ได้ยกตัวขึ้นสูงสุดมากกว่าทุกวัน ที่ผ่านมา อย่างที่หลายคนบอก
เป็นเสียงเดียวกันว่า....ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนในตลอดชีวิต ที่ยังไม่เคยได้พบเห็นสิ่งที่เกิดขึ้นในวันนี้
จนทำให้น้ำในลำน้ำที่มีสภาพปริ่มเสมอขอบชายแม่น้ำอยู่แล้ว ได้โก่งตัวสูงขึ้น หลังจาก ถูกน้ำทะเล
หนุนเข้ามาจากตอนล่าง ก่อนดันขึ้นมาปะทะกับน้ำที่ถูกระบายออกมาจากทางตอนบน และกรุงเทพฯ

....จึงทำให้น้ำจำนวนมหาศาล ไม่มีทางไป ได้ทะลักล้นออกมานอกลำน้ำ และไหลบ่าเข้าท่วมตัวเมือง
ในย่านเศรษฐกิจสำคัญ ภายในเขตเทศบาลเมืองฉะเชิงเทรา เกือบทั้งเมือง....โดยน้ำจากแม่น้ำบางปะกง
ได้ไหลบ่าเข้ามาท่วมถนนทุกสาย ในย่านการค้า ตลาดศูนย์เก่าด้านหน้าโรงพัก สภ.เมืองฉะเชิงเทรา
ตลาดบ่อบัว ย่านถนนพานิช ถนนเปรมประชา ถนนมรุพงษ์ ถนนศรีโสธรตัดใหม่ รวมถึงถนนเทพคุณากร
บริเวณด้านหน้าสนามมวยนานาชาติ อีกด้วย โดยมีระดับสูงตั้งแต่ 15-50 ซ.ม. เป็นเวลานานกว่าครึ่งวัน..."

แล้วสถานการณ์ของ โซนลาดพร้าว รามคำแหง จะเป็นอย่างไรบ้าง?

พี่ต้นบอกว่า โซน..ลาดพร้าว น้ำก็นองเต็มตลิ่ง....ผอ.เขต มายืนยันอีกทีครับ..

.....นายบพิตร แสงแก้ว ผู้อำนวยการเขตลาดพร้าว เปิดเผยว่า ขณะนี้ในพื้นที่มีน้ำท่วม จาก คลองลาดพร้าว 1 จุด
คือ บริเวณทางกลับรถ ถนนเกษตรนวมินทร์ ซึ่งใกล้เคียงกับชุมชนเสนานิเวศน์ 1 หลังวัดลาดปลาเค้า โดยมีน้ำ
ท่วมสูง 10 -15 เซนติเมตร ความยาว 300 เมตร ยังไม่กระทบกับบ้านเรือนประชาชน ซึ่งกำลังเข้าไปดำเนินการ
แก้ไข ส่วนจุดอื่น ๆ ได้สูบน้ำออกทั้งหมดแล้ว รวมถึง วัดลาดพร้าว ที่เป็นปกติน้ำคลองลาดพร้าว อยู่ระดับสันเขื่อน
ทั้งนี้ คลองลาดพร้าวมีระดับน้ำเฝ้าระวัง เนื่องจากได้รับน้ำที่ระบายมาจากคลองหลักสี่ และคลองบางบัว แต่คลอง
ลาดพร้าวจะระบายลงคลองแสนแสบ

ต่อไปนี้เป็นความเห็นของพี่ต้น

"คลองลาดพร้าว น้ำจะขึ้นมาปริ่มๆ แล้วก็ลง แล้วก็ขึ้นมาอีก...ตามกำลังของเครื่องสูบน้ำ และการเปิดปิด
ประตูน้ำครับ...ยังไม่มีอะไร น่าห่วงครับ..และการเตรียมก็เป้นเรื่องที่ดีมาก อยู่แล้วครับ"

"แต่ถ้าต้องการอพยพ..หนีน้ำ ก็ให้ดูคลองบางบัว ใกล้ๆ ม.ศรีปทุม และ บริเวณแยกวังหิน เป็นหลักนะครับ...
แต่เมื่อสายๆ ผอ.เขต ไปดูน้ำด้วยสายตา ท่านเอง..ก็บอกวันนี้ ยังปกตินะครับ...ท่านว่า ให้เรารับทราบ และ
เตรียมพร้อม...ถึงจะท่วมหรือไม่ ก็ไม่เป็นไร..."

สรุปว่า "วันนี้ คลองลาดพร้าว..ยังอยู่ภายใต้ การบริหารน้ำครับ"

ส่วนที่อยู่เหนือขึ้นไปนั้น แม้บางส่วนจะท่วมแล้ว แต่บางส่วน ก็จะยังไม่ท่วมครับ

"ท้ายถนนสุขาฯ 5 (ลึกๆ จากปากซอยวัชรพล) ถนนเปียกๆ แห้งๆ แฉะๆ...รถยนต์ทุกชนิดผ่านได้ปกติสุขครับ"

"ประตูน้ำ หทัยราษฎร์ ที่ผันน้ำเข้ามา ในเขตสายไหม ถนนสุขาฯ 5 บานประตูถูกขยับให้ต่ำลงมาอีก 30 ซม.
จากวันก่อนที่พี่ต้นไปดู เปิดอยู่ระดับ 90 ซม. ระดับน้ำเอ่อ บริเวณตลาดวงศกร และตลอดแนวถนนสุขาฯ 5
ระดับน้ำจะไม่เพิ่มไปกว่านี้มากนัก...ครับผม"

มาดูในส่วนฐานสามเหลี่ยมของ กรุงเทพฯ ก็คือ โซน พระประแดง สมุทรปราการกันบ้าง

"พระประแดง-สำโรง ระดับน้ำสูงขึ้นๆลงๆ ตามน้ำทะเลหนุนครับ...ผู้ว่า ปากน้ำ ยังบอกว่า..
สถานการณ์แบบนี้ สมุทรปราการทั้งสองฝั่งน้ำ ยังไม่มีปัญหาครับ"

(ต่อ)

มาดูกรุงเทพฝั่งตะวันตกบ้างครับ

"ที่พี่ต้นเคยพูดไว้....นี่ไงครับ..อิทธิฤทธิ์ของน้ำตะวันตก...ในร่างนกยักษ์...
(ผ่านตรงไหน มีแต่ความสูญเสีย)

ทั้งหมดข้างล่างนี่ เป็นข่าว ครับ
"หลังจากมวลน้ำละลอกแรกจากอ.บางใหญ่ ,บางบัวทอง จ.นนทบุรี ไหลเข้าลงสู่คลองมหาสวัสดิ์ คลองทวีวัฒนา
และแม่น้ำท่าจีน ทำให้เกิดน้ำเอ่อล้นท่วมในพื้นที่ อ.บางเลน อ.นครชัยศรีและอ.พุทธมณฑล จ.นครปฐมเป็น
จำนวนมาก โดยเฉพาะพื้นที่ ที่อยู่บริเวณริมฝั่งคลองและแม่น้ำที่มวลน้ำขนาดใหญ่ไหลผ่าน ต้องจมอยู่ใต้น้ำ
ที่มีความสูงถึง 3 เมตร

อีกทั้งความแรงของกระแสน้ำทำให้เขื่อนกั้นน้ำในพื้นที่อ.พุทธมณฑล แตกจำนวนหลายจุดน้ำทะลักเข้าท่วม
บ้านเรือนและตลาดเก่าศาลายา ตลอดจนสถานที่ราชการ ทำให้มีผู้ที่เดือดร้อนจากน้ำท่วมเพิ่มสูงขึ้นมากกว่า
1,000 ครอบครัว เจ้าหน้าที่ทหารต้องระดมกำลังนำรถ GMC ลงพื้นที่ช่วยผู้ประสบภัยที่ติดค้างอยู่ในพื้นที่
อ.พุทธมณฑลอย่างเร่งด่วน ด้านการจราจรในพื้นที่ ที่ประสบภัยน้ำท่วมนั้นเริ่มติดขัด ถนนบางสายรถเล็ก
ไม่สามารถผ่านไปมาได้ เริ่มตั้งแต่ถนนภายในซอยโพธิ์เตี้ย -การเคหะนครชัยศรี มีน้ำท่วมขังตลอดสาย
บางแห่งมีปริมาณน้ำสูงถึง 60 เซนติเมตร และมีน้ำไหลเข้ามาอย่างต่อเนื่อง จนชาวบ้านที่อยู่ริมถนนต่าง
ช่วยกันนำกระสอบทรายมากั้นเพื่อไม่ให้น้ำไหลทะลักเข้าไปในบ้าน

นอกจากนี้แล้วถนนสายบรมราชนนีบริเวณหน้าขนส่งสินค้าสาย 5 น้ำได้เอ่อล้นท่วมขึ้นมาบนถนนทั้ง
ขาเข้า-ขาออกเป็นระยะทางยาวประมาณ 3 กม.ระดับน้ำสูง 20 เซนติเมตร ไล่เลยมาถึงช่วงต่างระดับ
สาย 4 น้ำได้เอ่อล้นข้ามเกาะกลางถนนข้ามฝั่งไปทั้งเส้นขาเข้ากรุงเทพฯและขาออก ปริมาณน้ำสูง
ประมาณ 30 เซนติเมตร ตลอดเส้นทางรถเล็กไม่สามารถที่จะผ่านไปได้ ต้องปิดการจราจรเพื่อความ
ปลอดภัย เช่นเดียวกับถนนสายพุทธมณฑลสาย 5 ที่เป็นที่ตั้งของมหาวิทยาลัยราชมงคลรัตนโกสินทร์ ,
วิทยาลัยช่างสิบหมู่

กระแสน้ำที่ไหลมาจากคลองมหาสวัสดิ์เอ่อล้นเข้าท่วมตลอดสายปริมาณน้ำสูง 50 เซนติเมตร
รถเล็กไม่สามารถที่จะผ่านไปได้ เลยมาถึงบริเวณถนนสายนครชัยศรี - พุทธมณฑล เชื่อมต่อ
ถนนสายศาลายา-บางภาษี หน้าม.มหิดล มวลน้ำที่ไหลมาอย่างต่อเนื่องทำให้ถนนทั้งสองสาย
ที่ถูกกระแสน้ำไหลผ่าน มีปริมาณน้ำสูงถึง 60 เซนติเมตร โดยเฉพาะถนนสายศาลายา-บางภาษี
ช่วงริมทางรถไฟหน้าตลาดเก่าเทศบาลศาลายา ปริมาณน้ำสูงถึง 80 เซนติเมตร รถเล็กไม่สามารถ
ผ่านไปได้ และรถใหญ่ก็ต้องแล่นไปด้วยความยากลำบาก แต่ก็ไม่สามารถปิดการจราจรได้ เพราะ
เป็นถนนเส้นเดียวที่ประชาชนใช้เป็นเส้นทางที่จะเดินทางไปอ.บางใหญ่และอ.บางบัวทองได้
ในขณะนี้

ล่าสุด พล.ต.ท.หาญพล นิตย์วิบูลย์ ผบช.ภ. 7 ที่เข้ามารับตำแหน่งใหม่ในวันนี้ ก็ได้เดินทางมา
ตรวจเยี่ยมให้กำลังใจ และมอบสิ่งของเครื่องใช้แก่ผู้ประสบภัยที่ศูนย์อพยพตลาดท่าเรือ ต.ศาลายา
อ.พุทธมณฑล จ.นครปฐม ซึ่งมีผู้ประสบภัยและได้รับความเดือดร้อนกว่า 400 ราย และยังได้เตรียม
ความพร้อมในการป้องกันและ รักษาความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของพี่น้องประชาชนที่
ประสบภัยอย่างเต็มที่ โดยจะเตรียมเรือในการอพยพพี่น้องประชาชนที่ยังติดค้างอยู่ในพื้นที่
พร้อมกับส่งกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าตรวจตราในพื้นที่และรอบ ๆ บริเวณที่มีน้ำท่วมขังเพื่อ
ป้องกันอาชญากรรมที่จะเกิดขึ้น นอกจากนี้แล้วตามสถานอพยพในแต่ละพื้นที่ก็จะต้องมี
เจ้าหน้าที่ตำรวจคอยดูแลตลอด 24 ชม.ด้วย"

พี่ต้นเองก็บอกว่า
"ขณะนี้ พื้นที่ ธนบุรี ประเมินระดับน้ำค่อนข้างยากครับ..หลังเดอะมอลล์บางแค ก็จ้องดู
ระดับน้ำจากคลองภาษีเจริญเป็นหลักครับ..บริเวณนั้นน้ำไม่น่าขึ้นมาสูงครับ"

"ส่วนตลาดกระทุ่มแบน บ้านริมน้ำมีล้นตลิ่งครับ คลองดำเนินสะดวกใหญ่ๆ ยาวๆ ตรงๆ
ช่วยระบายน้ำไปได้เยอะครับ"

เท่าที่ดูแล้ว ตอนนี้ เรารออย่างเดียวคือ น้ำจะไปถึงปากอ่าวไทย ตรงแม่น้ำท่าจีน
หรือว่าง่ายๆคือ ภายในสองวันนี้ น้ำควรจะไปถึงสมุทรสาครได้แล้วนั่นเอง

พื้นที่ พระราม 2 พระประแดง บางบอน เอกชัย ยังคงยืนยันว่า น่าจะรอด เหมือนเช่นเมื่อวานครับ
<---(อันนี้ความเห็นของผมเอง หลังนั่งดูข้อมูลจากพี่ต้นเมื่อวานนี้)

---------------------------

ท้ายนี้ พี่ต้น มีเรื่องบ่นสื่อมวลชนนิดหน่อย

""เที่ยงนี้ ทีวีเลขน้อย..ยังบอกมีน้ำมวลใหม่มากอีก...5555 ชอบขู่จัง...

มีการบอกด้วยนะว่า รังสิต แห้งแล้วอย่าเพิ่งดีใจ...(คิดได้ไง เนี่ย)...มวลน้ำที่เหลือ ดาวเทียมมันมองเหมาไปหมด..

ดาวเที่ยมมันไม่ค่อยรู้ระดับน้ำหรอก หางน้ำ ที่เหลืออยู่เดี่ยวมันก็วิ่งๆ ไปตามหัวน้ำ ที่จะพุ่งตกทะเล อีก 2 วันนี้แล้ว...
ย้ำนะ วันที่ 1 คือวันที่ หัวนกน้ำยักษ์ ไปถึงทะเล เท่านั้น หางน้ำจะตามไปติดๆ

น้ำจะยุบหาย ยุบแห้ง...แบบตกใจเลย คอยดูนะ (บันทึกวันที่ไว้หน่อย 30 ตค.) แล้วน้ำยุบนะ ต้องรีบๆ ล้างบ้าน
ด่วนๆๆๆๆๆ เพราะว่าหากใจเย็นๆ ไม่รีบล้างจะหาน้ำมาล้าง จะลำบากและยากมากๆ น้ำประปาจะไม่ค่อยไหล
เพราะทั้งเมืองแย่งดึงน้ำประปามาล้างบ้านพร้อมๆกัน..

ที่เมืองน่านก็เคยเป็นแบบนี้ ทุกครั้งไป ที่มีน้ำหลากมา ขยะเปียกน้ำก็จะเต็มเมือง กลิ่นก็ตามมา ต้องรักษาสุขภาพนะครับ....

มีอีกเรื่อง ที่จะเกิดขึ้น คือ ใครๆก็แย่งซีน ว่า ช่วยทำให้น้ำไม่ท่วม อจ.ดร.วิเคราะห์ มากมาย ก็จะมีชื่อเสียงโด่งดังติดตามมา...
เว้นแต่พี่ต้น..ที่ให้บทบรรยาย ต้องการให้รายงานนี้ ละลายไปกับสายน้ำลงทะเลไปเลย...(พี่ต้นจะได้ มีวิถีชีวิตเรียบๆง่ายๆ
เหมือนวันวาน ก่อนน้ำจะมา น่ะครับ)"

------------------------------------------

รายงานของวันนี้ จบลงเพียงเท่านี้ครับ ถ้ามีอะไร จะอัพเดทเพิ่มเติมให้ในกระทู้นี้ครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
ขอบคุณครับ ฟังแล้วสบายใจกว่าฟัง เฮีย ส เยอะเลย อันนั้นคงจะเดาเองหมด ผมดูแล้วยังสงสัยว่าดาวเทียมมันจะบอกได้เหรอว่าอันไหนหัวน้ำอันไหนปลายน้ำ อีกทั้งดูเทียบกับ อาทิตย์ก่อนทำไมภาพมันไม่ค่อยต่างกันจากเดิมเท่าไหร่

วันนี้ย่านคลองบางกอกน้อยชั้นใน และศิริราช ยังคงปลอดภัยอยู่ครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เข้ามาบอกครับ เมื่อวันศุกร์ผมไปทะเลที่ชะอำมา ลองสังเกตดูน้ำทะเลดีๆนะครับ

ตอนนี้น้ำมันเป็นสีโคลนครับ ผมไม่เคยเห็นน้ำทะเลที่ชะอำเป็นสีนี้มาเป็น 10 ปีแล้ว

ครั้งสุดท้ายที่เคยเห็นคือน้ำท่วมปี 2540 กว่าๆ

แสดงว่าตอนนี้น้ำลงทะเลไปเยอะมากเลยครับ ไม่รู้ว่าถ้าลงทะเลไปหมด จะเป็นยังไง

เพราะผมจำได้ว่า ตอนน้ำทะเลลงไปมากๆ ปลาตายเพียบเลยครับ ทั้งน้ำจืด น้ำเค็ม

หลงน้ำกันจนงงเลยครับ ;)

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
ถนนบรมราชชนนีระหว่างสายสามกับสามสี่

รถกระบะหน้าบ้านจอดอยู่บนฟุตบาท  บนถนนมีลึกกว่านั้นอีกฟุต
ในบ้านยังสู้กับน้ำกันอยู่ครับ

ออฟไลน์ gorilla

ขอบคุณมากครับ

GreenG

มาเลย น้ำ มาแถวเกษตรได้เลย เราพร้อมลุยแล้ว สู้เป็นสู้ ตายเป็นตาย >:(

ขอบคุณอีักครั้งครับ ;)

ออฟไลน์ fLexaz

• Newbie
  • *
แถวรัชดาตัดสุทธิสารจะเป็นอย่างไรบ้างครับ

UPDATE

ชาวนครปฐม ควรอ่านครับ จดหมายราชการ ล่าสุด วันนี้

------------------------------

ที่ กษ ๐๓๒๒.๐๒/๑๑๔๒

โครงการชลประทานนครปฐม
ตาบลทัพหลวง อาเภอเมือง
จังหวัดนครปฐม ๗๓๐๐๐

๓๐ ตุลาคม ๒๕๕๔

เรื่อง รายงานสถานการณ์น้าประจาวันที่ ๓๐ ตุลาคม ๒๕๕๔

เรียน ประธานศูนย์ประมวลวิเคราะห์สถานการณ์น้ากรมชลประทาน
        ผู้อานวยการศูนย์ติดตามและแก้ไขปัญหาภัยพิบัติด้านเกษตรจังหวัดนครปฐม
        คณะกรรมการบริหารศูนย์ติดตามและแก้ไขปัญหาภัยพิบัติด้านเกษตรจังหวัดนครปฐม
        หัวหน้าป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดนครปฐม ป้องกันจังหวัดนครปฐม

สิ่งที่ส่งมาด้วย รายละเอียดสถานการณ์น้ำ จานวน ๑ ชุด

โครงการชลประทานนครปฐม ขอสรุปรายงานสถานการณ์น้าในพื้นที่จังหวัดนครปฐม ดังนี้

๑. ภาพรวมสถานการณ์น้า
ประจาวันที่ ๓๐ ตุลาคม ๒๕๕๔ (พิจารณาจากสภาพน้าท่าเป็นเกณฑ์)
ปลอดภัย
เฝ้าระวัง ระดับน้าในแม่น้าท่าจีน ช่วงตั้งแต่ อาเภอบางเลน-อาเภอสามพราน
มีปัญหาน้าท่วมขัง ในพื้นที่ต่างๆ

๒. สภาพน้าท่วม
ข้อมูลจากภาพถ่ายดาวเทียมเมื่อวันที่ ๒๙ ตุลาคม ๒๕๕๔ มีพื้นที่น้าท่วมรวมทั้งสิ้น ๕๓๔,๙๖๒ ไร่ สามารถแยกพื้นที่น้าท่วมเป็นรายอาเภอได้ดังนี้
- อาเภอบางเลน จานวน ๓๑๔,๖๗๒ ไร่
- อาเภอดอนตูม จานวน ๕๐,๙๕๗ ไร่
- อาเภอกาแพงแสน จานวน ๖๖,๒๓๒ ไร่
- อาเภอเมืองนครปฐม จานวน ๘,๓๓๑ ไร่
- อาเภอนครชัยศรี จานวน ๖๐,๐๗๓ ไร่
- อาเภอสามพราน จานวน ๘,๑๘๓ ไร่
- อาเภอพุทธมณฑล จานวน ๒๖,๕๑๔ ไร่

๓. แนวโน้มสถานการณ์น้าในวันถัดไป

๓.๑ อยู่ในเกณฑ์ที่ต้องเฝ้าระวังอย่างใกล้ชิดและเก็บของขึ้นที่สูงรวมทั้งตรวจสอบแนวป้องกัน
โดยพิจารณาจากข้อมูลระดับน้าที่สถานีวัดน้าบ้างบางการ้อง ต.บางตาเถร อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
ระดับน้าวัดได้ ๓.๘๔ ม. สูงกว่าระดับตลิ่ง ๐.๘๔ ม. (ระดับน้าเพิ่มขึ้นจากเมื่อวาน ๐.๐๒ ม.)
และมีแนวโน้มจะเพิ่มขึ้นอีก เนื่องจากน้าที่ท่วมขังพื้นที่เกษตร ในเขต อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
กำลังไหลลงสู่ แม่น้าท่าจีน

๓.๒ ปริมาณน้าที่ไหลบ่ามาจากพื้นที่เกษตรด้านบน(ทุ่งผักไห่และทุ่งเจ้าเจ็ด) ทาให้ ระดับน้ำ
ในคลองพระยาบรรลือ มีแนวโน้มเพิ่มสูงขึ้น ขณะนี้ต่ากว่าตลิ่งหรือแนวป้องกันที่เสริมใหม่อยู่
๐.๓๐ ม. ระดับน้าเพิ่มขึ้นจากเมื่อวาน ๐.๐๒ ม.(ระดับตลิ่งใหม่ครั้งที่ ๓ เท่ากับ ๔.๓๐ ม.)
ขณะนี้มีการเปิดบานระบาย ที่ประตูระบายน้าพระยาบรรลือเพื่อระบายน้าลงแม่น้าท่าจีน และ
เปิดรับน้าเข้าพื้นที่เกษตรฝั่งตะวันออก ของแม่น้าท่าจีน บริเวณ ต.บัวปากท่า อ.บางเลน
ซึ่งจะส่งผลถึงอ.นครชัยศรี และ อ.พุทธมณฑล

พร้อมนี้ได้แนบรายละเอียด มาประกอบการพิจารณาด้วยแล้ว จานวน ๑ ชุด

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

ขอแสดงความนับถือ
(นายชูชาติ รักจิตร)
ผู้อานวยการโครงการชลประทานนครปฐม

UPDATE!

สำหรับชาวสมุทรสาคร ครับ

----------------------------------------

...สอดคล้อง..กับที่พี่ต้น เคยเล่าให้ฟังครับ..

รายงานสภาพน้ำท่าในเขตจังหวัดสมุทรสาคร ประจำวันที่ ๓๐ ตุลาคม ๒๕๕๔

โครงการชลประทานสมุทรสาคร สูบระบายที่สถานีสูบน้ำคลองมหาชัย
(เวลา ๑๕.๓๐ น. ถึงเวลา ๑๖.๓๐ น.) จำนวน ๔ เครื่อง ขนาดเครื่องละ
๓ ลบ.ม./วินาที รวม ๔๕ นาที ปริมาณน้ำที่สูบระบาย ๓๒,๔๐๐ ลบ.ม.

เวลา ๑๖.๓๐ น. ถึงเวลา ๑๙.๕๐ น. สูบจำนวน ๘ เครื่อง ขนาดเครื่องละ
๓ ลบ.ม./วินาที รวม ๔ ชั่วโมง ๓๕ นาที ปริมาณสูบระบาย ๓๙๖,๐๐๐ ลบ.ม.
รวมปริมาณสูบระบาย ๔๒๘,๔๐๐ ลบ.ม.

สรุปแนวโน้ม สถานการณ์น้ำแม่น้ำท่าจีนมีแนวโน้มสูงขึ้นเนื่องจากมีปริมาณ
น้ำเหนือไหลหลากจากตอนบน ประกอบกับการหนุนของน้ำทะเล ระดับน้ำ
ในแม่น้ำท่าจีนมีระดับสูง เห็นสมควรแจ้งเตือนประชาชนที่มีสิ่งปลูกสร้าง
ริมแม่น้ำท่าจีน นอกแนวคันกั้นน้ำของกรมชลประทานเก็บของขึ้นที่สูงเพื่อ
รับสถานการณ์ระดับน้ำล้นตลิ่งในช่วงน้ำทะเลหนุนสูง

สถานการณ์น้ำคลองมหาชัยมีระดับสูงขึ้นในช่วงน้ำทะเลหนุนสูง เฝ้าระวัง
โดยการพร่องน้ำในระบบแก้มลิง การปิด-เปิด ให้มีความสัมพันธ์กับการขึ้นลง
ของน้ำทะเล ประกอบการสูบระบายเพื่อเร่งระบายน้ำลงสู่ทะเล

การบริหารจัดการน้ำในจังหวัดสมุทรสาคร

ในเขตชลประทาน ในพื้นที่ของโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษา ที่มีพื้นที่
รับผิดชอบในเขตจังหวัดสมุทรสาคร ควบคุมระดับน้ำและเร่งระบายน้ำ
ในคลองชลประทานทั้งฝั่งตะวันตกและฝั่งตะวันออกลงแม่น้ำท่าจีน
เพื่อรับน้ำจากพื้นที่ตอนบน

พื้นที่ชลประทานด้านฝั่งตะวันออก ของแม่น้ำท่าจีน รับน้ำและระบายน้ำ
อยู่ในเกณฑ์ระดับน้ำเพิ่มสูงขึ้น พื้นที่ชลประทานด้านฝั่งตะวันตก ของ
แม่น้ำท่าจีน รับน้ำและระบายน้ำ อยู่ในเกณฑ์ระดับน้ำเพิ่มสูงขึ้น นอกเขต
ชลประทาน ประสานงานกับส่วนราชการต่างๆในการติดตามเฝ้าระวังทำนบ
แนวริมแม่น้ำท่าจีน ใช้ทำนบชั่วคราวป้องกันน้ำเค็มในการควบคุมระดับน้ำ
ในคลอง โดยการมีส่วนร่วมของประชาชน ในการปิด-เปิด บานระบายทำนบฯ
ให้สัมพันธ์กับการขึ้น-ลงของน้ำทะเล ติดตามสถานการณ์น้ำฝนและน้ำท่า
ในลุ่มน้ำท่าจีน เจ้าพระยาและแม่กลอง

จากพี่ต้น...

"ในภาพจะเห็น กลุ่มสีชมพู ด้านบนน่ะครับ น้ำนกยักษ์ กางปีกกว้างๆ กำลังเดินทางอยู่ครับ"

นี่คือภาพของวันนี้ 30 ตุลาคม ครับ

ออฟไลน์ jojow

จากพี่ต้น...

"ในภาพจะเห็น กลุ่มสีชมพู ด้านบนน่ะครับ น้ำนกยักษ์ กางปีกกว้างๆ กำลังเดินทางอยู่ครับ"

นี่คือภาพของวันนี้ 30 ตุลาคม ครับ

ถ้าตามภาพ

ผมอยู่แถวบางบอน 5 น่าจะไม่รอดนะครับ

ใช่ไหมคุณจิมมี่

2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ถ้าคิดว่าไม่รอด ย้ายรอไว้ก่อนก็ไม่เสียหายครับ เอกชัย อาจจะยังรอด แต่บางบอนนี่ไม่แน่ใจเลยจริงๆ

UPDATE ด่วนจากพี่ต้น

....ว่าแล้วไง...ช่วยแจ้งข่าว ในเส้นทางนกน้ำยักษ์ ด้วยนะครับ...

30-10-11 14.44น. เตือนภัยจุดเสี่ยง!!!!! ปากคอขวดสะพานรถไฟสายใต้ข้ามแม่น้ำท่าจีน
มวลน้ำจากท่าจีนตอนบน และน้ำข้ามทุ่งจากอยุธยาทางบางเลน และจากคลองมหาสวัสดิ์
คลองโยง กว่า ล้าน ลูกบาตร์เมตร ลงท่าจีน แต่โดนทางรถไฟสายใต้กั้นไว้ตลอดเส้นทาง
จนไปเอ่อล้นและบีบตัวที่ดังกล่าว พื้นที่ตอนบนจากชุมชนวัดแค วัดสัมปทวนน้ำท่วมสูง
เลยสะพานน้ำไหลเชี่ยว บริเวณตลาดนครชัยศรีและที่ว่าการอำเภอนครชัยศรี เตรียมรับสถานการณ์

ออฟไลน์ jojow

ครับ

ผมย้ายของเสร็จนานแล้วครับ

เตรียมพร้อมรับมือเต็มที่ พร้อมกับปล่อยลูกน้องทั้งหมดกลับบ้าน

กลัวพวกเค้าลำบาก(แต่ก็ใ้ห้ค่าแรงเค้าปกตินะครับ) ส่วนบริษัท ก็เปิดปกติ แต่ไม่มีลูกน้อง

เรื่องน้ำ เริ่มหนักใจเมื่อวานที่ คลองอะไรสักอย่าง มีหมู่ 7 กับ หมู่ 8 เอาเสาเข็มมาปักลงคลอง

ทำให้น้ำเปลียนทิศ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

มันเปลี่ยนไม่ได้มากหรอกครับ มาคราวนี้มาแรง ถ้าคิดว่าชาวบ้านจะต้านทานน้ำไหว ก็ให้รู้ไปครับ

ส่วนข้อความข้างล่างนี้ ของพี่ต้นครับ สดๆร้อนๆ

"ตามแนวนอก ถนนวงแหวน ใช้สวนสามพราน เป็นจุดศูนย์กลางครับ แล้วกางปีกออกกว้าง ปลายปีก น้ำน้อย หรือแค่น้ำปริ่มๆ ครับ"

ออฟไลน์ Oslan

ปลายปีกจะถึงไหนหน๋อ อย่ามาถึงเดอะมอลล์เลย เพี้ยง

ออฟไลน์ worapong072

• Jr. Member
  • **
เรียนถามคุณ จิมมี่ ว่าแถวๆ ถนนราชพฤกษ์ เขตบางกรวย ต.บางขุนกองใกล้ๆ วงเวียนพระราม 5 น้ำใกล้จะลดหรือยังครับ เพราะน้ำท่วมได้เกือบสัปดาห์แล้ว วันนี้ขึ้นสูงกว่าเดิม อีกประมาณเกือบ สิบ เซนติเมตร เมื่อหัวนกลงทะเลในอีกสองวัน ตรงนี้ควรจะยุบไปด้วยหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ครับ

เตรียมพร้อมรับมือเต็มที่ พร้อมกับปล่อยลูกน้องทั้งหมดกลับบ้าน

กลัวพวกเค้าลำบาก(แต่ก็ใ้ห้ค่าแรงเค้าปกตินะครับ) ส่วนบริษัท ก็เปิดปกติ แต่ไม่มีลูกน้อง

เรื่องน้ำ เริ่มหนักใจเมื่อวานที่ คลองอะไรสักอย่าง มีหมู่ 7 กับ หมู่ 8 เอาเสาเข็มมาปักลงคลอง

กระทุ่มล้มครับอยู่ฝั่งซ้ายของถนนสาย4 ครับ ตรงปั้มปตท.น่ะครับ
น้ำมาจากคลองทวีฯจะผ่านคลองที่ว่าผ่านสาย4,5ลงแม่น้ำท่าจีนครับ
มีผู้ใหญ่เอาแท่งปูนมาขวางทำให้น้ำจากทวีฯไหลลงท่าจีนไม่ได้ครับ
ส่วนบางบอน5 น่าจะคือฝั่งใต้ของคลองภาษีเจริญน่ะครับถนนน่ะสูงครับไม่ทราบว่าบ้านคุณอยู่สูงกว่าถนนแค่ไหน
ผมอยู่ฝั่งเหนือด้านติดเพชรเกษมซึ่งโดยพท.นี้ฝั่งเหนือสูงกว่าและจะลาดเอนไปทางถนนบางบอนครับ
ส้วนน้ำทุ่งน่าจะผ่านแถวสวนหลวง(ถนนพุทธสาคร)บางส่วนไปลงคลองภาษีเจริญอีกที่หนึ่ง
แล้วมวลน้ำก้อนนี้ก็จะเออกระทุ่มแบนให้เปียกได้หลายสัปดาห์ครับ
แต่เพื่อความปลอดภัยยกของขึ้นสูงอย่างน้อย1เมตรถือว่าปลอดภัยไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

หมู่บ้านบนถนนกาญจนาภิเษก (วงแหวน)
ฝั่งตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี ไปหมดแล้วนะครับ
เมื่อคืนนี้ น้ำมาระดับเท่าอก-มิดหัว ภายในวันเดียว
เช่น หมู่้บ้านชวนชื่น พาร์ควิลล์ กรีนวิลล์

และอัพเดต อ้างจาก

บางบัวทอง บางกรวย ไทรน้อย...ภายในสัปดาห์นี้ จะเห็นระดับน้ำยุบลง และแห้งหายไป
อย่าง มหัศจรรย์ครับ...

น้ำยังขึ้นอยู่ตลอดนะครับ ฝั่งบางใหญ่ บางบัวทอง ตอนนี้ระดับน้ำเฉลี่ยฝั่งบางใหญ่
อยู่ที่ 1.30 เมตรเหนือพื้นผิวการจราจร

จะลดเร็วๆนี้หรอครับ ถ้าใช่จะดีใจมาก

ออฟไลน์ balliblue

ครับ

กระทุ่มล้มครับอยู่ฝั่งซ้ายของถนนสาย4 ครับ ตรงปั้มปตท.น่ะครับ
น้ำมาจากคลองทวีฯจะผ่านคลองที่ว่าผ่านสาย4,5ลงแม่น้ำท่าจีนครับ
มีผู้ใหญ่เอาแท่งปูนมาขวางทำให้น้ำจากทวีฯไหลลงท่าจีนไม่ได้ครับ
ส่วนบางบอน5 น่าจะคือฝั่งใต้ของคลองภาษีเจริญน่ะครับถนนน่ะสูงครับไม่ทราบว่าบ้านคุณอยู่สูงกว่าถนนแค่ไหน
ผมอยู่ฝั่งเหนือด้านติดเพชรเกษมซึ่งโดยพท.นี้ฝั่งเหนือสูงกว่าและจะลาดเอนไปทางถนนบางบอนครับ
ส้วนน้ำทุ่งน่าจะผ่านแถวสวนหลวง(ถนนพุทธสาคร)บางส่วนไปลงคลองภาษีเจริญอีกที่หนึ่ง
แล้วมวลน้ำก้อนนี้ก็จะเออกระทุ่มแบนให้เปียกได้หลายสัปดาห์ครับ
แต่เพื่อความปลอดภัยยกของขึ้นสูงอย่างน้อย1เมตรถือว่าปลอดภัยไว้ก่อนครับ
่ใช่ครับอยู่ใกล้บ้านผมเลยละ ทะเลาะกันอยู่แต่ที่ปักไว้มันไม่ได้ร้ายแรงขนาดจะทำให้้น้ำเปลี่ยนทิศครับ น้ำยังไหลได้ครับ แต่ไหลช้าลงแค่นั้นเอง
บ้านผมอยู่ตรงหัวนกครับ แต่หัวนกมันไม่ผ่านมาพุทธมณฑลสาย 4 ซะที

เรียนถามคุณ จิมมี่ ว่าแถวๆ ถนนราชพฤกษ์ เขตบางกรวย ต.บางขุนกองใกล้ๆ วงเวียนพระราม 5 น้ำใกล้จะลดหรือยังครับ เพราะน้ำท่วมได้เกือบสัปดาห์แล้ว วันนี้ขึ้นสูงกว่าเดิม อีกประมาณเกือบ สิบ เซนติเมตร เมื่อหัวนกลงทะเลในอีกสองวัน ตรงนี้ควรจะยุบไปด้วยหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ดูแล้ว คิดว่าต้องอีกพักหนึ่งหนะครับ และตามหลักแล้ว ก็จะเริ่มค่อยๆยุบลงไปด้วยครับ

UPDATE!

วันที่ 1 พย.ของพี่ต้น ..เริ่ม มีความหมายขึ้นเรื่อยๆ แล้วล่ะครับ...

รายงานข่าวครับ

นายวีระ วงศ์แสงนาค ประธานคณะทำงานบริหารจัดการระบายน้ำในพื้นที่ที่เกิดสาธารณภัยร้ายแรง
เปิดเผยภายหลังประชุมร่วมกับนายกรัฐมนตรีและผู้เชี่ยวชาญด้านน้ำว่า การระบายน้ำฝั่งตะวันออก
ของกทม.เริ่มนิ่งขึ้น ทำให้น้ำเหนือที่จะเติมเข้ามาในพื้นที่ กทม.เริ่มเบาลง ส่วนหนึ่งเป็นผลมาจาก
ที่ตัดคลอง 9 จ.ปทุมธานี เพื่อระบายน้ำไปด้านตะวันออก อีกส่วนหนึ่งเป็นผลมาจากน้ำในแม่น้ำ
เจ้าพระยาลดลงอย่างต่อเนื่อง อย่างไรก็ตามต้องรอให้ช่วงเวลาที่น้ำทะเลหนุนหมดไปก่อน ถึงจะ
วิเคราะห์ได้ว่าการระบายน้ำออกจากพื้นที่กทม.จะหมดไปได้เมื่อไหร่

“มวลน้ำไม่มีก้อนใหญ่อีกแล้ว มีอยู่แค่นี้ และมันนิ่งไม่ค่อยเคลื่อนตัวเท่าไหร่แล้ว น้ำที่มีการเคลื่อนตัว
ทุกวันนี้เกิดจากน้ำคลองเปรมประชากรที่ไหลทะลักลงมากองอยู่ที่ธรรมศาสตร์ รังสิต และไหลมาที่
ประตูน้ำจุฬาลงกรณ์ ซึ่งตรงนี้มันมีช่องขาดอยู่ พอน้ำทะเลขึ้นสูงก็ทะลักเข้ามานิดหน่อย จะอยู่ประมาณ
แค่ 3 ชั่วโมง ในช่วงน้ำทะเลหนุน แล้วก็จะค่อย ๆ ออก แต่เราก็พยายามติดตามสถานการณ์ จึงต้อง
เฝ้าระวังประตูน้ำจุฬาลงกรณ์เป็นพิเศษ ส่วนฝั่งถนนเอเชียนิ่งแล้ว คลอง 1 ถึงคลอง 9 เริ่มนิ่ง”

เมื่อถามว่าหลังจากวันที่ 31 ต.ค.ไปแล้วจึงจะประเมินสถานการณ์น้ำในกทม.ได้ใช่หรือไม่ นายวีระ
กล่าวว่า ต้องรอหลังวันที่ 1 พ.ย.นี้ ซึ่งในวันที่ 30 ต.ค.นี้ น้ำทะเลจะหนุนสูงที่สุด ต่อเนื่องถึงวันที่
31 ต.ค. จากนั้นก็จะค่อย ๆ ลดระดับลงไป ถ้าผ่านวันที่ 1 พ.ย.ไปแล้ว ในพื้นที่กทม. คิดว่าเราคุม
สถานการณ์อยู่ แต่ภายใน 3 วันนี้ ต้องระวังอย่าให้คันกั้นน้ำในจุดใดจุดหนึ่งแตกเป็นอันขาด ถือว่า
เป็นช่วงเวลาที่สำคัญที่สุด เพื่อไม่ให้น้ำทะลักเข้าสู่พื้นที่กทม.ชั้นในมากไปกว่านี้ เมื่อถามว่าน้ำที่
ท่วมขังในเขตดอนเมือง และเขตสายไหมจะเริ่มระบายออกได้เมื่อไหร่ นายวีระ กล่าวว่า ตอนนี้
กำลังควบคุมให้อยู่ก่อน จะเอาน้ำออกได้อย่างจริงจังน่าจะประมาณวันที่ 4-5 พ.ย. แต่ถ้าจะให้
แน่ใจคือหลังวันที่ 8 พ.ย. เป็นต้นไป เพราะน้ำทะเลจะหนุนต่ำที่สุด ซึ่งพอน้ำทะเลลง เราก็เร่ง
เปิดประตูระบายน้ำของกทม.เพื่อให้น้ำออกไปเร็วที่สุด อย่างไรก็ตามในวันที่ 12-13 พ.ย.นี้
น้ำทะเลจะหนุนสูงอีกครั้ง แต่ก็ไม่น่าห่วงมาก เพราะน้ำมวลใหญ่จากทางเหนือหมดไปแล้ว

GreenG

พี่ติมมี่คิดว่า ควรเอารถออกมาใช้งานได้หรือยังนะครับ ผมวิ่งแถว เกษตร แคลายครับ

รถจอดบนตึกครับ ;)

เต้ โปรดตัดสินใจเองเถอะครับ
ไม่มีใครคาดการณ์ให้ชีวิตเต้ได้ตลอดนะครับ

ออฟไลน์ kowit1

ผมก็ว่าไอ้สีฟ้าบน กทม อะ มันก็เป็นน้ำขังกระจายไปแต่ไม่ใช่ว่าจะต้องไหลมาทั้งหมด พอมันอาจลดลงจนติดคันถนน ทุ่ง

ส่องยังไงก็เห็นแบบนั้น ไม่สามารถวัดได้ว่าจะมาเท่ารัย วัดความสูงของน้ำไม่ได้ แหมเอามาขู่จัง ว่ากว้างใหญ่ ก็มันแผ่ออกทั่ว

มันก็กว้างสิ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ T1k

• T1K
เฮอ น้ำมันใกล้มาถึงแล้ว

ผมใกล้เป็นเกาะแล้ว (โชคชัย4)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

พี่ติมมี่คิดว่า ควรเอารถออกมาใช้งานได้หรือยังนะครับ ผมวิ่งแถว เกษตร แคลายครับ

รถจอดบนตึกครับ ;)

เกษตรฯ แคราย แห้งครับ
ผมวิ่งไปบ้านที่บางใหญ่มาเมื่อวาน ใช้เส้นนี้แหละครับ
แต่วิ่งได้ถึงแค่ลงสะพานพระนั่งเกล้าไปนิดหน่อย

ปล.เห็นหลายทีแล้วครับ อยากเตือนหน่อย
"แคราย" ครับ ไม่ใช่ แคลาย

ออฟไลน์ LaTeX

ภายในสองสามวันนี้ผมจะเอารถขนของบางอย่างกลับไปจอดที่กรุงเทพแล้วครับ
ท่าทางจะปลอดภัยกว่า ที่สามพรานบ้านผม ส่วนที่เหลือปล่อยครอบครัวลุ้นน้ำกันต่อไป

อย่างวันนี้น้ำแม่น้ำท่าจีนขึ้นสูงมากครับคันสวนข้างๆบ้านก็พังไปเมตรนึง
ชาวบ้านแถวนี้ก็มาช่วยกันแพ็คกระสอบทรายใส่เรือไปซ่อมคันกันผมก็ไปช่วยได้พักนึง จนแขนล้าเลยครับ

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *

คุณJ!MMY รบกวนถามใน โซน สะพานใหม่ - ดอนเมือง รู้สึกว่านํ้าจะเพิ่มระดับอีกนะครับ วันนี้

แล้วนํ้า มันจะเริ่มลดในช่วงไหนครับ?