ผู้เขียน หัวข้อ: ดู สรยุทธ สัมภาษณ์ เมื่อตอนเย็น เเล้วเครียด  (อ่าน 15421 ครั้ง)

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
จำไม่ได้ ว่า สัมภาษณ์ ใคร เเต่ รู้สึก จะ พูดเกี่ยวกับ พลังงาน ซึ่ง เกี่ยวกับ รถยนต์ โดยตรง

- ขึ้นราคา LPG / NGV
- งดจำหน่าย เบนซิน 91
- ปรับราคา  taxi
- ปล่อย ราคา เบนซิน ดีเซล

ซึ่ง แต่ล่ะอย่างที่กล่าวมา  เป็นเรื่อง เงินๆ ทองๆ

ปัจจุบัน รถผม ติด LPG  ขับ  LPG ได้ มา น่าจะ 60000 กิโล  ซึ่ง ถือว่า กำไร จากการติดแก็ส เเล้ว ในความคิดผม
ติดแก็ส 30000 บาท  ขับมา 60000 กิโล   กิโล ล่ะ 1 บาท ถ้า น้ำมัน  กิโลล่ะ 2 บาท

เท่ากัยว่า  ถ้าผม ไม่ติด แก็ส ผมจะเสียเงินค่าน้ำมัน  60000*2  เท่ากับ 120000 บาท
แก็ส ขับมา 60000 โล  /   60000+30000 = 90000 บาท  ส่วนต่าง 30000 กับ ความสึก ของเครื่องยนต์ และตามเร็ว เวลาขับรถ ซึ่งไม่ต้องมาคำนึง ว่าจะกินน้ำมัน มากเท่าใด แก็ส ผม กล้า ขับ 120+  ถ้าน้ำมัน 110 ก็ พอเเล้ว

ซึ่ง ผม มอง ต่อถึง อนาคต ว่า  ระหว่าง  เบนซิน ดีเซล  NGV ไฟฟ้า  ผมควร จะต้อง เลือกซักอย่าง แล้ว ว่ารถคันต่อไป ควรจะให้ใช้พลังงานอะไรดี  ที่แน่ๆ LPG คงจะหมดยุด  ในอีก 2 ปี แน่ๆ

ส่วน NGV ต้องมา ซีเรียส กับ การคำนวนระยะทาง สำหรับ หา ปั้ม แก็ส + เวลา ที่ เติมนาน ไปหน่อย + ต่อคิว  และ ที่ ผมรับไม่ค่อยได้ ค

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
Re: ดู สรยุทธ สัมภาษณ์ เมื่อตอนเย็น เเล้วเครียด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 21:27:25 »
ทางออก ที่ดีที่สุด ในระยะยาว คือ รถไฟฟ้า ครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ดู สรยุทธ สัมภาษณ์ เมื่อตอนเย็น เเล้วเครียด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 21:32:37 »
แอลพีจี ไม่ตายหรอกครับ

12เดือนขึ้นไปแตะ  17 บาทต่อลิตร ไม่ได้แพงเลย

ขึ้นมากกว่านี้ ผมถ่ายถังบ้านครับ ไม่ยากเลย ไม่กลัวด้วย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 21:35:18 »
ทางออก ที่ดีที่สุด ในระยะยาว คือ รถไฟฟ้า ครับ

น่าจะ มี นโยบาย หรือ ปูทางเกี่ยวรถไฟฟ้า ซักหน่อยนะครับ  แบบว่า มีแผน ออกมาให้ประชาชนได้รับรู้

วันก่อนผม ไป เปลี่ยน น้ำมันเครื่อง กับร้าน ข้างๆ บ้าน ซึ่ง เค้าได้ ซ่อมรถมา เกิน 40 ปี เเล้ว

ผมบอกเค้าเรื่อง  รถ ไฟฟ้า ของ nissan เค้าบอกว่า มันจะวิ่ง เหมือนน้ำมัน ได้ หลอ ?? ซึ่ง เป้นคำถามในใจ ของทุกๆคน ที่จะไม่เคยขับ หรือ  รู้รายละเอียดของมัน  ซึ่ง ผม โชคดีมากที่ ได้ ทราบ จากท่าน jimmy ทำให้ผม  รู้ อะไรๆ ที่ น่าจะ ใช้สำหรับวางแฟน เกี่ยวกับ อนาคตของผม  สมมุติ ถ้า ผมไม่รู้เรื่อง รถพลังงานไฟฟ้า 1-2 ผม อาจจะ ซื้อรถ น้ำมันมาอีกซักคัน ย่อมเป้นได้

หลังจากไป ได้ อ่าน report ที่ ท่าน jimmy ได้ เขียวไว้  ทำมห้ผม ไม่อยากจะซื้อรถที่ใช้น้ำมันเลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 21:37:28 »

12เดือนขึ้นไปแตะ  17 บาทต่อลิตร ไม่ได้แพงเลย

ขึ้นมากกว่านี้ ผมถ่ายถังบ้านครับ ไม่ยากเลย ไม่กลัวด้วย

ถ่ายจากถัง บ้านอะ ถ่ายได้ครับ   แต่ ทางโน้นเค้า ก็มี วิธี ป้องกัน อยู่

ผมคิดว่า เค้าคงปรับ แก็สหุงต้ม  นิดๆ หน่อย ๆ ให้ ไม่สามารถใช้กับรถยนต์ได้  เค้า ก็ย่อมทำได้

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 21:57:12 »

ถ่ายจากถัง บ้านอะ ถ่ายได้ครับ   แต่ ทางโน้นเค้า ก็มี วิธี ป้องกัน อยู่

ผมคิดว่า เค้าคงปรับ แก็สหุงต้ม  นิดๆ หน่อย ๆ ให้ ไม่สามารถใช้กับรถยนต์ได้  เค้า ก็ย่อมทำได้

จะรอวันนั้นครับ เหอๆ วันที่แก๊สชนิดเดียวกัน ใช้ในครัวได้ใช้ในรถไม่ได้ อิอิ ทำได้มั้ยน้อ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 22:12:35 »

จะรอวันนั้นครับ เหอๆ วันที่แก๊สชนิดเดียวกัน ใช้ในครัวได้ใช้ในรถไม่ได้ อิอิ ทำได้มั้ยน้อ

เค้าจะผสม สารปลอมปน เข้าไปครับ ทำให้ไม่สามารถใช้กับรถได้  ;) (หัวใสไหมหละ)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 22:17:48 »

เค้าจะผสม สารปลอมปน เข้าไปครับ ทำให้ไม่สามารถใช้กับรถได้  ;) (หัวใสไหมหละ)

ผมแอบคิดใมนใจ ว่า  ถ้า เค้า ผสม สารมา ทำให้ไม่สามารถใช้กับรถได้   เรา ก็ แก้ไข้ ให้ มัน สามารถใช้กับรถได้   คน ไทย เก่งอยู่ เเล้ว

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 22:32:11 »

- ขึ้นราคา LPG / NGV - ไม่เป็นไร รถตูไม่ติดแก็ส

- ปรับราคา  taxi - นานๆ นั่งที ช่างปะไร

- ปล่อย ราคา เบนซิน ดีเซล - ก็ให้เป็นไปตามกลไกนั่นแหล่ะดีแล้ว ขอแค่อย่าค้ากำไรเกินควร

- งดจำหน่าย เบนซิน 91 FFFFuuuuuuuuuuu!!!!!!

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 22:34:05 »
ถึงยังไง LPG ก็ยังถูกกว่า เบนซิน ประมาณครึ่งหนึ่งนะครับ
ยังคุ้มอยู่ แต่คุ้มช้ากว่าเดิมน่ะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 22:37:30 »
คือ  เรื่อง อื่นๆ ผมรับได้

เเต่ที่รับไม่ได้คือ  งดขาย  เบนซิน 91   เเล้วบอกว่า 95 ยังขาย

ของถามหน่อยว่า  จะมีซักกี่ ปั้มที่มันมี เบนซิน 95 ขาย นิ   เเล้ว  คน ที่ประสบปัญหา ตรงๆ ส่วนมากจะ  เป้นคน ตจว. เช่น รถไถ อะไร พวกนี้

เเล้วเค้าจะ ไปหา 95 มาจากไหน ว่ะ เเล้วราคา ยัง เเพงกว่า 91   1-2  เป้นอย่างน้อย

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 22:41:54 »
ทำอะไรก็ทำไป แต่อย่ามายุ่งกับ 91 ได้ไหม

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 22:43:15 »
รัฐบาลพยายามจะบีบประชาชนมากเลยนะครับ ผมอยากรู้จริงๆว่าการติดตั้งปั๊มไฟฟ้า แล้วเอารถยนต์ไฟฟ้า(อย่าง nissan LEAF)เข้ามาใช้เนี่ย มันยากมากเลยหรอครับ เห็นปกติชี้สั่งโน่นนี่ก้ทำได้แล้ว แล้วเรื่องรถไฟฟ้าเนี่ยเมื่อไหร่จะเสร็จ เห็นทำๆแล้วก้ทิ้งเอาไว้ ไม่รู้จักเรียนรู้จากประเทศอื่นที่เค้าทำงานกันเร็วๆบ้าง ไม่งั้นอีกไม่นานหรอกครับ คนฝั่งธนคงมีรถไฟฟ้าไว้ใช้กันแล้ว แต่นี่ต้องรออีกกี่ปีก้ไม่รู้

มันก้ขึ้นอยู่กับผลประโยชน์ของคนที่กินเงินภาษีจากเราประชาชนทั้งนั้นหละครับ

ถ้าไม่มัวแต่โกงกินกันประเทศคงจะเจริญมากกว่านี้เยอะครับ ค่าน้ำมันคงไม่ต้องจ่ายแพง อะไรๆก้คงทำได้สะดวกกว่านี้

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 22:49:05 »
รัฐบาลพยายามจะบีบประชาชนมากเลยนะครับ ผมอยากรู้จริงๆว่าการติดตั้งปั๊มไฟฟ้า แล้วเอารถยนต์ไฟฟ้า(อย่าง nissan LEAF)เข้ามาใช้เนี่ย มันยากมากเลยหรอครับ เห็นปกติชี้สั่งโน่นนี่ก้ทำได้แล้ว แล้วเรื่องรถไฟฟ้าเนี่ยเมื่อไหร่จะเสร็จ เห็นทำๆแล้วก้ทิ้งเอาไว้ ไม่รู้จักเรียนรู้จากประเทศอื่นที่เค้าทำงานกันเร็วๆบ้าง ไม่งั้นอีกไม่นานหรอกครับ คนฝั่งธนคงมีรถไฟฟ้าไว้ใช้กันแล้ว แต่นี่ต้องรออีกกี่ปีก้ไม่รู้

มันก้ขึ้นอยู่กับผลประโยชน์ของคนที่กินเงินภาษีจากเราประชาชนทั้งนั้นหละครับ

ถ้าไม่มัวแต่โกงกินกันประเทศคงจะเจริญมากกว่านี้เยอะครับ ค่าน้ำมันคงไม่ต้องจ่ายแพง อะไรๆก้คงทำได้สะดวกกว่านี้

ต้องให้ อุดม เป็นนายก  ขำๆ  พึ่งดู กำลัง อิน

น่าจะมีแผน เกี่ยวกับ รถพลังงานไฟฟ้า  100 เปอ ออกมาได้ เเล้ว หรือไม่แน่อาจจะคิดอยู่ ก็ เป็นได้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 22:51:34 »

เกิดยากครับ อารมณ์เดียวกับ 3G แหละครับ ถ้าเกิด จะมีคนเสียผลประโยชน์มหาศาล เพราะงั้น เขาไม่ให้มาง่ายๆแน่ >_<
ป.ล. ประเด็นพวกนี้ไม่ขอออกความเห็นละกันครับ มีมาบ่อย เดิมๆ

แต่ที่แน่ๆ คนจน-คนชั้นกลาง จะลำบากขึ้นแน่ๆ - -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 02:02:31 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 23:07:59 »
เห็นด้วยว่าควรปล่อยไปตามกลไกราคา ถ้ารัฐรับไว้ก็มีแต่เป็นภาระของประชาชนในอนาคต

แต่ผมไม่ได้ใช้ 91 แต่ยังไงก็มี E10 นิครับ

- ปรับราคา  taxi
ผมใช้บริการบ่อย ถ้าจาก 35 เป็น 50 อันนี้เว่อร์ไป
ราคาเดิม NGV มัน 8.50 บาท เขาเพิ่มที่ล่ะ 0.50 บาท ก็ประมาณ 5% กว่าใช่มั้ยครับ นี่คุณเพิ่มจาก 35 บาท เป็น 50 บาท มันตั้ง 40% กว่าเลยนะ
พูดจริง ถ้าขึ้น 50 จริง ผมก็ขับรถตัวเองเหมือนเดิมแหละ  :) :) แต่ถ้าขึ้นตามราคาแก้สอันนี้ไม่ว่ากัน

อันนี้รวมถึง E และ B ด้วยหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 23:51:22 »
ในความคิดของผมถ้ายุคของรถไฟฟ้ามาถึง เมื่อประเทศเต็มไปด้วยรถไฟฟ้าแล้ว

ผมคิดว่าอาจจะเกิดวิกฤตด้านพลังงานไฟฟ้าในประเทศเราได้

เนื่องจากไม่มีโรงงานไฟฟ้าที่จะผลิตไฟฟ้าได้เพียงพอต่อความต้องการ

การสร้างโรงไฟฟ้าเพิ่มก็จะถูกชาวบ้านในพื้นที่ต่อต้าน จะต้องซื้อไฟฟ้าจากประเทศเพื่อนบ้าน

ค่า ft จะสูงขึ้น ค่าไฟฟ้าก็จะสูงขึ้น อาจจะมีปัญหามากกว่าราคาน้ำมันแพงเสียอีก

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:10:23 »
ระบบขนส่งมวลชล เราดีพอแล้วหรือ

ถึงมาบีบ ประชาชนกันแบบนี้ ??????
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:00:38 »
ในความคิดของผมถ้ายุคของรถไฟฟ้ามาถึง เมื่อประเทศเต็มไปด้วยรถไฟฟ้าแล้ว

ผมคิดว่าอาจจะเกิดวิกฤตด้านพลังงานไฟฟ้าในประเทศเราได้

เนื่องจากไม่มีโรงงานไฟฟ้าที่จะผลิตไฟฟ้าได้เพียงพอต่อความต้องการ

การสร้างโรงไฟฟ้าเพิ่มก็จะถูกชาวบ้านในพื้นที่ต่อต้าน จะต้องซื้อไฟฟ้าจากประเทศเพื่อนบ้าน

ค่า ft จะสูงขึ้น ค่าไฟฟ้าก็จะสูงขึ้น อาจจะมีปัญหามากกว่าราคาน้ำมันแพงเสียอีก

ไม่ต้องห่วงหรอกครับ แผนของกระทรวงพลังงานก็มีการเพิ่มกำลังการผลิตทุกปี โดยเน้นไปที่โรงงานที่ใช้วัตถุดิบจำพวกพืช จะทำโรงไฟฟ้าไว้ในโรงงาน โดยใช้พวกชีวมวล เศษซากวัตถุดิบ ผลิตไฟฟ้าขายการไฟฟ้าอยู่แล้วครับ ไปโหลดมาอ่านดูได้ครับ พร้อมสถิติย้อนหลัง จะได้ไม่กังวล ก่อนหน้านี้ซัก10ปี เราก็ใช้ไฟน้อยกว่าทุกวันนี้มหาศาลเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:04:01 »

รู้สึกว่าฐานผลิตไฟฟ้า ที่ลาวมีกำลังการผลิตมากพอสมควร

อนาคต อาจเป็นได้ว่าจะมีการสร้างพลังงาน นิวเคลียส ประเทศไทย มีโอกาส เกิดแผ่นดินไหวน้อยมาก อาจเอามาเป็นเหตุผลในการสรางก็ย่อมได้

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 08:37:09 »
อ่านทุกความเห็นเเล้ว ไม่อยากมีลูกเลย

อยากมีเเต่เมียเมีย  - -"

มองไม่เห็นอะไรเลย สำหรับ นโยบายพลังงาน ดูสับสนยังไงไม่รู้

ถ้าเอารถไฟฟ้ามาขาย ปลั๊กชาร์จพอเหรอ NGV ยังคิวยาวเหยียด

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 08:40:20 »
มันควรจะลอยตัวทั้งหมดอยู่แล้ว

ออฟไลน์ jittakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 08:44:13 »
แล้วทำไมต้องเอาเิงินจาก เบนซิน มาอุ้มทั้งก็าซ กับดีเซลด้วย

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 08:52:44 »
เรื่องพลังงานไฟฟ้าถ้าไม่มีนิวเคลียร์ก็ยากหน่อย ตอนนี้ไฟฟ้าต้องรับจากลาวกี่% แก๊สจากพม่าอีกกี่%

แค่พม่าไม่จ่ายแก๊สมาให้เราผลิตไฟฟ้า เราก็ต้องตัดไฟในหลายๆจุดแล้วครับ  :(

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 08:59:41 »
อ่านทุกความเห็นเเล้ว ไม่อยากมีลูกเลย

อยากมีเเต่เมียเมีย  - -"

อิอิ  ;D ผมว่าอะไรก็อย่าอุ้มเลยไม่ใช่เด็ก อุ้มเอาอุ้มเอาแล้วไม่โตสักที เอาอันนี้โป๊ะอันนั้นเอาอันนั้นโป๊ะอันนี้ มัันก็ปุปะไม่เรียบสักที ผมว่าน่าจะหาวิธีดี ๆ อย่างอื่นที่ลดค่่าครองชีพให้คนจน ชนชั้นกลางมากกว่า มากกว่ามาอุ้มนะครับ แต่ผมก็คิดไม่ออกเหมือนกันว่าทำอย่างไร  :)
ถ้ารถส่วนบุคคลก็คงต้องพึ่ง  lpg ไปดีกว่ายังไงก็ถูกกว่าน้ำใันกว่าครึ่ง หาเติมง่ายกว่า ผมยังสงสัยเหมือนกันว่า ngv มันเหมาะกับรถยนต์นั่งส่วนบุคคล หรือรถบรรทุกส่วนบุคคลจริงหรือ lpg มันอันตรายขนาดนั้นจริงไม่ แต่ถ้าเป็น rpg อันนี้อันตรายจริง  :)

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:03:33 »
หัวชาร์จไฟ ผมว่ายังไงก็ไม่น่าแพงเท่าการทำปั๊ม CNG แน่นอน
ไม่ต้องขนส่ง ไฟฟ้าก็มีกระจายทั่วไปอยู่แล้ว  ดูแล้วเป็นไปได้มากกว่า ทำท่อเพิ่มปั๊ม CNG เยอะเลยครับ

ส่วนเรื่องไฟฟ้าแพงขึ้น ผมว่ายังไงคนส่วนหนึ่งก็ไม่ซีเรียสมากครับ
ถ้าเค้ายังนึกถึงโลกใบนี้มากกว่าเงินในกระเป๋าตัวเอง

ไฟฟ้าเท่านั้นครับ ในอีก 10 ปีข้างหน้า

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:05:04 »
คุยกับรมต. กระทรวงพลังงาน ครับ

ผู้สั่งลดราคาเบนซินธรรมดา ให้เท่าๆกับโซฮอลฯ ตอนรับตำแหน่งใหม่ๆ

ผู้ที่เอานโยบายรถคันแรก มาให้คนด่าเล่นๆ

และผู้ที่โดนกล่าวถึงในเรื่องการเอาเรื่องแปลกๆมาให้เราได้ด่าเล่นกันบ่อยๆ ครับ

;)อ่อ และเป็นผู้ที่คุยกับใครก็ไม่รู้เรื่อง ทั้งปตท. แท็กซี่ บริษัทขนส่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 10:59:37 โดย NineKlao »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:34:04 »
เฉยๆ รถผมใช้น้ำมัน และ แต่ละวันแค่ขับไปกลับที่ทำงาน ออกไปแรดบ้างนิดหน่อย

รถผมคันนี้ตั้งแต่วันที่ออกมาจากโชว์รูมเติมแกสโซฮอลตลอด

- ปรับราคา  taxi
เดี๋ยวนี้ไปไหนใกล้ๆ ใช้รถเมล์ ไปไกลหน่อยขับรถไป ไกลมากๆไม่ไป

OTL

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 11:50:47 »

ไม่ต้องห่วงหรอกครับ แผนของกระทรวงพลังงานก็มีการเพิ่มกำลังการผลิตทุกปี โดยเน้นไปที่โรงงานที่ใช้วัตถุดิบจำพวกพืช จะทำโรงไฟฟ้าไว้ในโรงงาน โดยใช้พวกชีวมวล เศษซากวัตถุดิบ ผลิตไฟฟ้าขายการไฟฟ้าอยู่แล้วครับ ไปโหลดมาอ่านดูได้ครับ พร้อมสถิติย้อนหลัง จะได้ไม่กังวล ก่อนหน้านี้ซัก10ปี เราก็ใช้ไฟน้อยกว่าทุกวันนี้มหาศาลเหมือนกันครับ

เรื่องแผนของกระทรวงพลังงานผมเห็นแล้วครับ แต่ถ้าความต้องการพลังงานพัฒนาแบบก้าวกระโดดก็หวังว่าจะมีพลังงานเพียงพอ และเป็นไปตามแผน

เรื่องนิวเคลีย ผมคนนึงที่คัดค้าน ไม่ใช่ว่าโรงไฟฟ้านิวเคลียมันไม่ดีนะครับ แต่ระบบราชการไทยนั่นแหละครับที่แย่

ถ้าสร้างขึ้นมาจริงๆ ก็คงจะเกิดคอรัปชั่นกันมหาศาล เนื่องจากเทคโนโลยีนิวเคลียมันไม่ใช่เทคโนโลยีราคาถูก

อีกทั้งมาตรการ การกำจัดกากของยูเรเนียมที่เผาไหม้หมดแล้ว จะต้องทำอย่างถูกต้อง และรัดกุม

ซึ่งผมเชื่ออีกว่าจะต้องเหตุการณ์ประเภทที่ นำกากของเสียไปกำจัดไม่ถูกวิธี เพื่อหาประโยชน์เข้าตัวอีกแน่นอน

อาจารย์ของผมกล่าวไว้ว่า ถ้าจะเกิดโรงงานไฟฟ้านิวเคลียในประเทศไทย ของให้เกิดหลังจากท่านตายไปก่อนแล้วกัน แก่ตายยังดีกว่าตายด้วยยูเรเนียม มันทรมานครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 11:56:33 »
ควรลอยตัวโดยไม่มีเงื่อนไขได้นานแล้ว คนใช้น้ำมันโดนเอาเปรียบทุกครั้งที่เติมเพื่อเอาไปให้คนใช้แก๊สผลาญเล่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย