ผู้เขียน หัวข้อ: เย้ๆ เมืองไทยมีรถทัวร์ชั้นเดียว15เมตร วิ่งเหมือนยุโรปแล้วครับ(มีรูปข้างใน)  (อ่าน 22887 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ออกวิ่งฉลองปีใหม่ไปแล้วครับเจ้าแรกในเมืองไทย scania 15 เมตร ของสมบัติทัวร์สายเชียงราย ผมนั้นสุดแสนจะดีใจเพราะผมเกลียดรถ2ชั้นมากเบื่อตะกายบันไดขึ้น

สมบัติทัวร์กำลังทะยอยต่อออกมาเรื่อยๆครับ คาดว่าไม่เกิน5ปี รถ2ชั้นในบริษัททั้งหมดจะถูกโล๊ะทิ้ง

ปล. รถทัวร์ผมเกลียดรถ2ชั้นที่สุดเลย คว่ำง่าย แต่คนไทยมันบ้า ชอบรถ2ชั้นเพราะมันมีที่นั่งเล่นไพ่ข้างล่าง ชอบเล่นไพ่แต่ไม่กลัวตายเจริญจริงๆ

ออฟไลน์ templeboy

มันเหมือนรถนครชัยแอร์ VIP มั้ยครับ เห็นเป็นชั้นเดียวมานานมากแล้ว
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ H.

แล้วคันนี้มีลูกเล่นอะไรบ้างครับเช่น จอ เพลง หนัง บลาๆๆ ของบรรเทิงแก้เบื่อ
H.

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
สูงใหญ่ดีครับ เทียบกับคนยืนแล้ว บะละฮึ่มจริงๆ ;D
ผมเป็นคนนึงครับที่ไม่ชอบการนั่งรถสองชั้นเลย มันรู้สึกน่ากลัวยังไงไม่รู้
ถ้าเลือกที่นั่งได้ ขอชั้นล่างดีกว่า ถึงจะได้เหยียดขาไม่เต็มที่ก็เหอะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ น่าสนใจ อาจได้ใช้ แต่ขอให้คนขับมีคุณภาพด้วยนะครับ ตอนขับลงมาก็ไม่ได้สังเกตหรอกว่าเจ้าไหนเป็นอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ Fly to dream

เคยเห็นอีกคัน อีกสายนึงล้อหลังเลี้ยวได้ด้วยในเว็บรถทัวร์ไทย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
15 เมตร นี่วัดแนวไหนอะครับ

ความสูงผมว่าดูยังไงก็ไม่เกิน 5 เมตร

ออฟไลน์ shando

ความสูงผมว่าดูยังไงก็ไม่เกิน 5 เมตร

เอ่อก็ต้อง ยาว15เมตรสิครับ รถที่ไหนมันจะสูง15เมตรกันล่ะ= =

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
^
^
15 เมตรนี่หางเครื่องบินแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 16:00:02 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ishida

เจ๋งจริงครับ อยากลองนั่งดูสักครั้ง
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

เคยเห็นอีกคัน อีกสายนึงล้อหลังเลี้ยวได้ด้วยในเว็บรถทัวร์ไทย

คันนี้ล้อหลังก็เลี้ยวได้ครับ รถ 15 เมตรล้อหลังเลี้ยวได้หมดทุกคันครับ

ความยาวสิครับ รถรุ่นนี้ถ้าจำไม่ผิดสูงแค่ 3.6 เมตรเอง

ออฟไลน์ eaowpj

ไปรถไฟสบายกว่าครับ (สโลแกนรถไฟครับ) แต่ก็มีตกรางครับ ผมกลัวยิ่งกว่าเจ้าของกระทู้อีกครับ แทบไม่นั่งรถทัวร์เลย นั่งแต่รถไฟและเครื่องบิน ผมว่ายังไงรถทัวร์ก็ไม่ปลอดภัยสักเท่าไหร่ คิดดูสิครับรถส่วนบุคคลปกติ ยังมีเข็มขัดนิรภัย แล้วทำไมรถทัวร์ถึงไม่มี แอร์แบ็คก็ไม่มี และยิ่งอันตรายเพิ่มขึ้นหากเป็นรถ 2 ชั้น ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  :)

ออฟไลน์ ballbadm

• Newbie
  • *
เข็มขัดนิรภัยมีครับ....แต่ไม่เคยเห็นใครใช้...

เวลาผมโดยสารรถทัวร์ ผมใช้ตลอดครับ

อย่างน้อยก็ไม่กระเด็นไปเรี่่ยราดนอกรถ สงสารคนเก็บครับ ^^

ออฟไลน์ Terng

ไปรถไฟสบายกว่าครับ (สโลแกนรถไฟครับ) แต่ก็มีตกรางครับ ผมกลัวยิ่งกว่าเจ้าของกระทู้อีกครับ แทบไม่นั่งรถทัวร์เลย นั่งแต่รถไฟและเครื่องบิน ผมว่ายังไงรถทัวร์ก็ไม่ปลอดภัยสักเท่าไหร่ คิดดูสิครับรถส่วนบุคคลปกติ ยังมีเข็มขัดนิรภัย แล้วทำไมรถทัวร์ถึงไม่มี แอร์แบ็คก็ไม่มี และยิ่งอันตรายเพิ่มขึ้นหากเป็นรถ 2 ชั้น ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  :)

รถทัวร์ ถ้าไม่ใช่ชั้น 3 ที่เก่าๆแย่ๆจริงๆ มันก็มีให้ครับ สำคัญว่าใช้กันหรือเปล่า

แอร์แบ็ก ปกติในรถยนต์นั่งเค้าเอาไว้ใช้ป้องกันคนไปกระแทกพวงมาลัยหรือคอนโซล แต่ข้างหน้าคุณเป็นเบาะนั่งที่ไม่ได้รับแรงปะทะจากการชนด้านหน้าจังๆเหมือนพวงมาลัยหรือคอนโซลรถที่มันจะยุบตัวเข้าใส่คุณ ดังนั้นการมีแอร์แบ็กที่เบาะนั่ง(สมมติถ้ามี) แทนที่จะช่วย มันจะกลายเป็นช่วยฆ่าคุณให้คอหักตายแทนครับ เขาถึงไม่ใส่มาให้ ส่วนด้านข้างแอร์แบ็กใส่ไม่ได้เพราะพื้นที่มีแต่กระจกครับ และรถบัสเองก็โอกาสที่จะหมุนคว้างไปฟาดอะไรจังๆมีไม่มากครับ ส่วนใหญ่จะพลิกคว่ำเสียมากกว่า แอร์แบ็กข้างจึงไม่ได้ใส่มาเพราะเข้าใจว่ามันไม่ค่อยช่วยครับ

นั่งรถไฟ ก็ตกรางได้ เข็มขัดนิรภัยส่วนใหญ่ก็ไม่มี เครื่องบินก็ตกได้ เข็มขัดมี ไม่มีแอร์แบ็ก แบบนี้ผมว่าก็น่ากลัวเท่าๆกับรถบัสแหละครับ ถ้าจะเอาแค่อุปกรณ์เหล่านี้เป็นเครื่องวัดความปลอดภัยนะครับ

ผมเพิ่งเคยนั่งนครชัยแอร์มา ทำให้รู้ว่า มันดูปลอดภัยมากๆจริงๆ พนักงานขับรถไม่เร็ว และไม่ขับอันตราย มีเปลี่ยนกะสองคนด้วย ลองโดยสารดูแล้วจะชอบครับ  ;D (แต่รถไฟก็ไม่เวียนหัวเท่านะ ถ้าได้ตู้นอนผมเลือกไปรถไฟแม้จะจ่ายแพงกว่าด้วยเอ้า!  :D)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ mearmaShece

• Newbie
  • *
  • http://www.spyderskijacketssales.net - spyder ski jackets down jackets as component of some soft-shell jacketInsulation wrapped chest as early as 750 fill
    • spyder kids
spyder jackets
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 09:30:45 »
the buyer truly feel a great deal much more humid within the cold temperature then tense chilly spyder ski a clump of reflectors on themWhich suggests they can be repercussion bountiful systems amazingly twinkling also
spyder jackets sale dies a goose may possibly take a further partner but in some conditions they just locate a flock to fly with and don't come across

ออฟไลน์ delete

ผมเพิ่งเคยนั่งนครชัยแอร์มา ทำให้รู้ว่า มันดูปลอดภัยมากๆจริงๆ พนักงานขับรถไม่เร็ว และไม่ขับอันตราย มีเปลี่ยนกะสองคนด้วย ลองโดยสารดูแล้วจะชอบครับ  ;D (แต่รถไฟก็ไม่เวียนหัวเท่านะ ถ้าได้ตู้นอนผมเลือกไปรถไฟแม้จะจ่ายแพงกว่าด้วยเอ้า!  :D)

รถทัวร์สายเหนือปัจจุบันมีพขร. 2 คน เปลี่ยนกะกันที่ครึ่งทางทุกคันแล้วล่ะครับ สายอื่นๆก็น่าจะมี 2 คนเหมือนกัน เว้นแต่สายใกล้จะมีคนเดียว

รถทัวร์มีเข็มขัดนะครับ แต่คนไม่ยอมใช้กันเอง บางคันเป็นแบบ3จุดเหมือนรถยนต์เลยล่ะ ผมนั่งทีไรถ้ามีเข็มขัดคาดตลอด บางทีโดนคนมองเป็นตัวประหลาดซะด้วยซ้ำ ทั้งคันมีผมคาดอยู่คนเดียวเหอๆ

เดินทางในประเทศผมไม่ชอบนั่งเครื่องบินเลย รำคาญตอนเช็คอิน ถ้าเครื่องออก9โมง อย่างน้อยก็7โมงควรถึงสนามบิน แต่รถทัวร์หรือรถไฟไปถึงซัก 10 นาทีก่อนรถออกก็ยังทันเพราะมันไม่มีพิธีการมากมายเหมือนเครื่องบินครับ

รถไฟเดี๋ยวนี้ผมว่ากากมากครับ ความสะอาดไม่ได้เรื่อง แต่ก็เข้าใจว่ารถไม่พอใช้ทำให้มีเวลาบำรุงรักษากันน้อยมาก

ออฟไลน์ Fly to dream

รถทัวร์ไม่ได้เกิดอุบัติเหตุแบบรถไฟไทยนะครับดูสายใต้เลย 140-160 ถ้าขับรถลงใต้แซงรถทัวร์ไม่ค่อยได้นะครับตรงๆเลยขับเร็วมาก แต่อุบัติเหตุกลับน้อยที่มีก็พวกรถทัวร์เช่า นำเที่ยวพวกนั้นมักไม่คุ้นทาง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
รถทัวร์เวลาผมคาดก็แอบกกลัวเป็นตัวประหลาด ห่มผ้าห่มก่อนแล้วค่อยคาด ^^'

ส่วนรถไฟนี่กากจริง เหอะๆ ตอนปี 1-2 บ้ารถไฟมาก นั่งเกือบตลอด ไปเล่นเวบ รถไฟไทย ประจำ   เล่นไปเล่นมา ก็เริ่มรู้สึกว่า เอ....มันจะอวยรถไฟกันมากไปหรือเปล่า
ใอ้เรื่องการพัฒนา เด็กสร้างก็จะมาพูดแนว รัฐบาลไม่มีงบ ไรพวกนั้น    

อีกอย่างคือเรื่องเวลา  ขนาดผมนั่ง ข.1 หรือ ข.11 มาเชียงใหม่   ก็ยังมีแถมเวลากันทีละเล็กทีละน้อย
เคยนั่ง ข.69 ไปหนองคาย ถึงซะตอน 11 โมงกว่า  เลทกันไป 3 ชม.

ถ้าใจไม่รักจริง หรือถ้าไม่ได้มีเวลาว่างจริงๆ คงทำใจขึ้นลำบากครับ  

ออฟไลน์ banch

ตั้งแต่มีรถตู้โดยสารมาวิ่งร่วม

ผมว่ารถทัวร์ดูปลอดภัยขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ H.

อ้าวผมเป็นตัวประหลาดไปแล้วหรอเนี่ย 55+
ขึ้นรถทัวร์ทีไรมีเข็มขัดก็คาดตลอด  ;D
H.

รถทัวร์เวลาผมคาดก็แอบกกลัวเป็นตัวประหลาด ห่มผ้าห่มก่อนแล้วค่อยคาด ^^'

ส่วนรถไฟนี่กากจริง เหอะๆ ตอนปี 1-2 บ้ารถไฟมาก นั่งเกือบตลอด ไปเล่นเวบ รถไฟไทย ประจำ   เล่นไปเล่นมา ก็เริ่มรู้สึกว่า เอ....มันจะอวยรถไฟกันมากไปหรือเปล่า
ใอ้เรื่องการพัฒนา เด็กสร้างก็จะมาพูดแนว รัฐบาลไม่มีงบ ไรพวกนั้น    

อีกอย่างคือเรื่องเวลา  ขนาดผมนั่ง ข.1 หรือ ข.11 มาเชียงใหม่   ก็ยังมีแถมเวลากันทีละเล็กทีละน้อย
เคยนั่ง ข.69 ไปหนองคาย ถึงซะตอน 11 โมงกว่า  เลทกันไป 3 ชม.

ถ้าใจไม่รักจริง หรือถ้าไม่ได้มีเวลาว่างจริงๆ คงทำใจขึ้นลำบากครับ  

รฟท.เนี่ยต้องรื้อทั้งระบบใหม่ทั้งหมดครับ การบริหารจัดการเข้าขั้นไม่ได้เรื่่อง โกงกินงบกันมหาศาลตั้งแต่หัวยันหาง เรื่่องโกงนี่ยืนยันได้เพราะเคยมีญาติทำงานอยู่ รฟท. แกยังบอกผมเลยว่าต้องล้างบางพวกสหภาพฯให้เกลี้ยง แปรรูปไปเลยเค้าสนับสนุนที่มันกลัวแปรรูปเพราะผลประโยชน์จะได้น้อยลง รฟท.กับขสมก.ผมสนับสนุนเต็มที่เลยให้แปรรูปเพราะมันไมใช่กิจการผูกขาด แต่ส่วนนึงผมก็ยอมรับว่ารัฐบาลผลักภาระมาให้ รฟท. เยอะมากแต่ไม่ให้เงินอุดหนุนมันจะรอดไหมล่ะนั่น

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
เยี่ยมครับ คุ้มค่ากว่ารถ 2 ชั้น

ออฟไลน์ ArmMoTo

ผมนั่งรถทัวร์ประจำครับ เวลากลับบ้าน  ;D

แต่จริงๆถ้าเอาความปลอดภัย ผมว่าเครื่องบินนะครับ

ลองดูจากข่าว ข่าวเครื่องบินตกแทบไม่มี มีทีก็ตายเลย  ::)

แต่รถไฟส่วนมากจะเลทป่ะครับ

รถทัวร์ มีบ่อยๆ แต่ถ้าเลือกบริษัทดีๆ ผมว่าก็ไว้ในได้ไปเปราะนึงนะครับ  :D

ออฟไลน์ tokyo

บางทีรถไฟก็คงเอามาเทียบรถทัวร์ไม่หลอกมั้งครับ
เพราะอย่าลืมว่ารถไฟต้องสร้างทางเอง และซ่อมทางเองนะครับ
กำไรมันจะไปเหลืออะไร
07 mazda 3

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทัวร์มีเข็มขัดนะครับ แต่คนไม่ยอมใช้กันเอง บางคันเป็นแบบ3จุดเหมือนรถยนต์เลยล่ะ ผมนั่งทีไรถ้ามีเข็มขัดคาดตลอด บางทีโดนคนมองเป็นตัวประหลาดซะด้วยซ้ำ ทั้งคันมีผมคาดอยู่คนเดียวเหอๆ
ในกรณีนี้น่าจะมีแค่ถูก กับผิดนะครับ ซึ่งคุณทำถูก ก็อย่าได้หวั่นไหวอะไร

ช่วยกันรายงานบอทด้วยนะครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

รถทัวร์ดี ๆ ก็ปลอดภัยครับ สายนครพนม กทม. วีไอพี มีคนขับสองคน มีจอดเช็คเวลาเรื่อย ๆ ประมาณว่าขับเร็วไปก็ไม่มีประโยชน์ คนขับเลยขับประมาณ 100 ตลอดเส้นทาง

คนขับ ขับเส้นทางนี้ประจำ คุ้นเส้นทางทำให้ปลอดภัยกว่ารถบัสเหมาเยอะครับ

ส่วนเครื่องบินนั่งตอนแรก ๆ ตอนหลังนั่งไม่ไหว ไป-กลับเกือบหกพัน แพงที่สุดในประเทศแล้วมั๊งเนี่ย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เดี๋ยวนี้ผมเองยอมรับว่ารถทัวร์มีพัฒนาการขึ้นเยอะครับ อย่างน้อยๆก็ได้เห็นรถรุ่นใหม่ๆเยอะขึ้นเหมือนกัน

ส่วนรถไฟ ละไว้ในฐานที่เข้าใจละกันครับ เฮ้อออ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ส่วนตัวผมชอบรถเตี้ย นครชัยแอร์มากกว่าคับ มันเตี้ยเรี่ยพื้นดี  ;D ;D ;D

เพราะเคยนั่งรถสูงๆ ขึ้นเขาลงเขาแล้วผวา นอนไม่หลับ เหมือนจะพลิก!

ปล. เข็มขัดมีคาดก็ดี แต่ขอฐานยึดแข็งแรงกว่านี้ได้มะ กลัวจะติดไปกะเบาะหน้าไถลไปกะพื้น ^ ^

ออฟไลน์ eaowpj

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องเข็มขัดนิรภัยทุก ๆ ท่านครับ ว่าแต่เข็มนิรภัยมันมีมานานหรือยังครับ รถทัวร์ผมนั่งครั้งสุดท้าย เมื่อ 2 ปีกว่า ผมก็ไม่เคยเห็น (หรือมันจะซ่อนใต้เบาะหว่า) ผมนั่งของ บขส vip เป็นรถลงใต้ กับรถป.1 (ป.2เคยนั่งสุดท้ายเมื่่อ 8-9 ปีก่อน เพราะตกรถทัวร์) เคยจะได้นั่งรถทัวร์ vip เมื่อ ประมาณ 8 เดือนที่แล้วแต่ทางน้ำ่ท่วมจึงต้องคืนตั๋ว เท่าทีเคยนั่งรถทัวร์ เขาก็ขับน่าจะไม่เิกิน 80 นะครับ แต่ผมยังหาเข็มขัดนิรภัยไม่เจอเลย ผมเคยได้ยินจากรุ่นน้อง, เพื่อนว่ารถสายเหนือ อีสาน จากที่ฟังผมคิดว่ามันดีกว่ารถทัวร์สายใต้อันนี้ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า ส่วนรถไฟมันก็มีตกรางแหละครับ แต่ลักษณะการวิ่งมันจะไม่เจอรถหรอกครับ แต่ถ้าสับรางผิดชนกันเองไอนี้ตายแน่ ถ้าชนรถอันนี้รถไฟอันนี้รถพังแต่รถไฟในส่วนหัวรถจักรกับโบกี้ข้างหน้าอาจตกราง เรื่องเสียเวลาสำหรับสายใต้น่าจะไม่เกินครึ่งชั่วโมงครับ เรื่องความสะอาดคุณภาพรถ อันนี้ผมมักจะนั่งชั้น 2 ตู้นอนแอร์ ผมว่ารถไฟเราไม่ค่อยสะอาด ชอบไปซื้อตู้นอนเกาหลี ญี่ปุ่นเก่ามาใช้ ส่วนตู้แอร์เดิม ๆ ก็ค่อนข้างเ่ก่า แต่ปลอดภัยสุดคงเครื่องบิน เข็มขัดต้องคาดตอนเครื่องขึ้นลง และตอนเจอสภาพอากาศแปรปรวน แต่ถ้าตกรอดยาก เอาเป็นว่าถ้าคนมันจะตายนั่งในบ้านก็มีคนขับรถทะลุมาชนได้ครับ ขอบคุณทุกคนอีกครั้ง  :)