ผู้เขียน หัวข้อ: <<< TOYOTA ALPHARD 2.4V "พี่ใหญ่ประจำบ้าน" >>>  (อ่าน 83154 ครั้ง)

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
<<< TOYOTA ALPHARD 2.4V "พี่ใหญ่ประจำบ้าน" >>>
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 19:20:49 »
หลังจากห่างหายจากการ Review รถมาพอสมควร

วันนี้เลยขออนุญาตินำพี่ใหญ่ประจำบ้าน มา Review ให้เพื่อนๆ ชาว HLM อ่านกัน

เผื่อมีท่านใด กำลังสนใจรถรุ่นนี้อยู่ Review นี้ อาจจะเป็นประโยชน์ ไม่มากก็น้อย ครับผม

เอาละครับ สำหรับพี่ใหญ่ประจำบ้านคันนี้ คือ TOYOTA ALPHARD 2.4 V

ซึ่งก่อนหน้า ที่จะซื้อเจ้ารถคันนี้ มาเป็นรถครอบครับประจำบ้าน  ก็ได้ทำการบ้านมาพอสมควร

รวมถึง ผมได้เคยตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆ ชาว HLM ไปด้วย

และ แน่นอน คำถามสุด Classsic ที่แทบจะทุกคน ที่สนใจเจ้า Alphard อยู่ ก็คือ ......???

- ออกระที่ไหนดี ?

- ออก Grey หรือ ออกกับศูนย์ ??

- รถ Grey กับ รถศูนย์ ต่างกันอย่างไร ???

- ราคาและ Options ต่างกัน มากน้อยแค่ไหน ????

- Alphard และ Vellfire ต่างกันอย่างไร ????

และ อื่นๆ อีกมากมาย

หลังจากหาข้อมูลอยุ่พอสมควร ก็หาข้อสรุปได้ว่า ออกกับศูนย์ TOYOTA นี่แหละ

สบายใจเรื่องศูนย์ บริการ แถมตัวรถมีรับประกัน 3 ปี 100,000 กิโล

ถึงแม้ราคาแพงกว่า Grey Market นิดหน่อย แต่ก็สบายใจกว่า

Re: <<< TOYOTA ALPHARD 2.4V "พี่ใหญ่ประจำบ้าน" >>>
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 19:25:40 »
ข้อแต่กต่าง อันดับแรก ของรถศูนย์ toyota กับ รถ Grey คือ

รถศูนย์ จะมี Skirt รอบคัน 6 ชิ้น ติดมา เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน ประกอบด้วย ด้านหน้า 2 ชิ้น ด้านข้าง 2 และ หลังอีก 2

ส่วนกระจกข้าง เป็นแบบมีไฟเลี้ยว ซึ่งน่าจะเหมือนกันกับ รถ Grey Market

ประตูด้านข้างเปิดแบบ Slide ได้ทั้งสองฝั่ง ให้ความสะดวก สบายเวลาขึ้นลงเป็นอย่างมาก

Re: <<< TOYOTA ALPHARD 2.4V "พี่ใหญ่ประจำบ้าน" >>>
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 19:30:03 »
ส่วนล้อ จะเป็นล้อ 16x6.5 รัดมากับยาง TOYO 215/65/16

ซึ่งถ้าเป็นรถ Grey ส่วนใหญ่ จะให้ล้อ 18" ที่เป็นสี Hyper มา สวยมาก

ประตูจับ โครเมี่ยม  ปุ่มสีดำ เอาไว้กดปิด เวลา lock ประตู

ส่วนเวลาเปิด เพียงแค่สัมผัสไปที่จับประตู รถก็จะเปิดเองโดยไม่ต้องกดปุ่ม Remote  เหมือนรถรุ่นใหม่ๆ ทั่วๆไป

ส่วนประตูหลัง มีปุ่มเปิดปิด อัติโนมัติ เพียงแค่กดประตูก็จะยกเปิด

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 19:34:39 »

Logo นี้ หมายถึงอะไรก็ไม่รู้ 555 ใครรู้บ้าง ช่วยบอกที

มาดูภายในกันบ้าง  ภายในเบาะแบ่งเป็น 3 ตอน  2+2+3  นั่งได้ทั้งหมด 7 คน

โดยเบาะตอน 3 จะเลื่อนไปได้ หน้า-หลัง เท่านั้น พับยกเก็บเข้าข้างไม่ได้ ซึ่งจะต่างกับรถ Grey บางเจ้า ที่พับยกเก็บข้างได้

ทำให้มีพื้นที่เก็บของเยอะขึ้น

ส่วนตอนกลาง เป็นเบาะ VIP ที่สามารถปรับได้ ซ้าย ขวา หน้า หลัง รวมถึงมีปุ่มปรับนวดตัวด้วย 555

ซึ่งเบาะของ รถ Grey Market ส่วนใหญ่ จะเป็นเบาะหนัง Acantara

ส่วน sunroof หรือ Moonroof มีสองตอน ตอนหน้า และ ตอนกลาง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 19:39:36 »
คอนโซลด้านหน้า ดูเรียบๆ ไม่หวือหวา ไม่ต่างอะไรมากนักกับ TOYOTA CAMRY ตัว TOP

วัสดุ และ การประกอบ ยังเทียบชั้นกับรถยุโรปหรูๆ ไม่ได้ แต่ก็ถือ ว่าโอเคแล้ว

มีจอ และ Navigator มาให้เป็นอุปกรณ์ มาตรฐาน

ส่วนพวงมาลัย ถ้าเป็น รถ Grey จะมีปุ่ม Multi function มาให้เยอะกว่านี้ ครับ

ตอนสอง จะมีจอ TV มาให้ดู เด็กๆ ชอบ อิอิ

ปุ่ม push start

สำหรับเกียร์ของรุ่นนี้ เกียร์เป็น CVT อัติโนมัติ 6 speed

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 19:52:49 »
สำหรับเบาะคนขับ ขัดใจนิดหน่อย ที่ไม่ยอมทำเบาะปรับไฟฟ้ามาให้

กับรถราคาขนาดนี้ ให้มาเถอะ ถึงแม้ทาง TOYOTA จะมีเหตุผลว่า รถรุ่นนี้ส่วนใหญ่ จะมีคนขับรถขับ

แต่รถมันคันละ 3ล้าน ติดมาให้หน่อยเหอะ  

สำหรับเครื่องยนต์ ถ้าจำไม่ผิด ใช้เครื่องยนต์ตัวเดียวกับ TOYOTA CAMRY

ซึ่งคือ เครื่อง 2400 CC แรงม้าสูงสุด 170 แรงม้า แรงบิดสูงสุดที่ 224 NM ที่ 4,000 รอบ

ถือว่าพละกำลังมีให้ใช้ พมสมควร กับรถครอบครัวที่ส่วนใหญ่ไม่ได้ขับเร็วอะไรกันมากนัก

เหยียบกันเต็มที่ก็ไม่เกิน 140 Feeling นุ่มนวล นั่งสบายตามสไตล์ TOYOTA  

ส่วนอัตรการสิ้นเปลือง ถือ ว่ากินเอาการอยู่ น่าจะอยู่ในระดับเฉลี่ย 9-10 กิโลเมตรต่อลิตร

บทสรุป

เป็นรถครอบครัว ที่สร้างความสุขให้กับทุกคนในครอบครัว เหมาะสำหรับครอบครัวใหญ่ที่มีสมาชิกหลายคน

หรือ ผู้ใหญ่ ที่ไม่ได้ขับรถเอง เน้นนั่งซะมากกว่า จะเหมาะมาก เพราะเบาะนั่งตอนสองสบายมาก กว้างขวางไม่อึดอัด

ส่วนเรื่องการขับขี่ รุ่น 2.4 V ถือว่าขับไปได้เรื่อยๆ ชิลๆ สบายๆ มีพละกำลังบ้าง เวลาต้องการ แต่ไม่ได้รุนแรง

options ถือว่ามีมาให้พอประมาณ

มันเกือบจะเป็นรถที่ Perfect อยู่แล้ว

แต่จุดที่อยากให้ปรับปรุงก็ คือ ขอเบาะคนขับปรับไฟฟ้าติดมา

และ วางเครื่อง 2.4 Hybrid ที่อยู่ใน Camry Hybrid มา เพื่อให้ประหยัดเชื้อเพลิงกว่านี้อีกนิด

รวมถึงใส่ล้อ 17" มาให้ จากโรงงาน เพราะตัวรถค่อนข้างใหญ่ ล้อ 16 นิ้วมันดูเล็กเกินไป  

เพิ่ม 3 อย่างนี้เข้าไป มัน Perfect  กว่านี้ครับ

ส่วนเบาะนวด อันที่จริงไม่ต้องให้มาก็ได้

เอาไปใส่ในรุ่น 3.5 V และ 3.5 Qก็พอ

ส่วนจะซื้อรุ่นไหนดี

รุ่น 2.4 V = 3,199,000

รุ่น 3.5 V = 3,999,000

รุ่น 3.5 Q = 4,489,000

อยากจัดรุ่นไหน ก็จัดไปตามงบเลยครับ

แต่ความเห็นส่วนตัว รุ่น 2 .4 V ก็เพียงพอแล้ว  กับรถครอบครัว ที่ไม่ได้เน้นความแรงมากมาย

และยอดขายของ Toyota เชื่อว่า มากกว่า 80% จะเป็นรุ่นนี้

Options ที่ให้มา ถือว่าเหมาะสม เพราะรุ่นนี้ทาง Toyota ต้องการนำมาสู้กับ Grey Market โดยเฉพาะครับ

สุดท้าย หวังว่า review จะเป็นประโยชน์กับคนที่สนใจกำลังจะซื้อ Alphard ครับผม

ขอบคุณครับที่ติดตาม

simcity
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 01:05:27 โดย simcity »

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 20:19:07 »
ล้อ 16 นิ้งนี่อาจจะใส่มาเพราะให้มีความนุ่มนวลเวลาขับ หรือว่า 17 นิ้วก้ไม่แตกต่างกันมากครับ  ???

รถสวยมากเลยครับ ผมก้สนใจเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าเบาะหลัง VIP นั่งสบายมากไหมครับ เพราะคุณพ่อผมเวลานั่งรถแล้วปรับเอนนอน ท่านจะบ่นว่าไม่เคยนั่งปรับเอนนอนรถคันไหนแล้วนอนสบายเลย ขนาด BMW 525d ที่เป็นเบาะของ 7-series แล้วนะ คุณพ่อก้ยังบอกว่าไม่สยาบอยู่เลย เหอๆ ไม่รู้จะว่ายังไง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 21:46:29 »
ขอบคุณครับ จุดตินั้นจริงๆเป็นเรื่องที่ง่ายมากเลยแหละ และโตโยต้ามีอยู่แล้ว คือขาย Alphard Hybrid โดยมีเบาะไฟฟ้า เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 22:00:45 »
เบาะไฟฟ้าสงวนไว้สำหรับ 3.5Q เท่านั้นครับ

และที่ติเรื่องเดียว รถราคาขนาดนี้ไม่มีที่คุมเพลงให้
โอ้จ๊อดเวรกรรม!!! แต่ก็ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 00:57:51 »
^
^
ที่เป็นเยี่ยงนั้น เพราะระบบ Entertainment ทั้งหมด (เบาะนั่งด้วยกระมัง ไม่แน่ใจ)ติดตั้งในบ้านเราครับ มันเลยโล้น ;D

โดยรวมผมชอบรุ่นนี้มากครับ ดูลงตัวทันสมัย งานออกแบบที่ทำให้ไม่ดูใหญ่เทอะทะ ทั้ที่มิติจากตัวเลขนั้นจะใหญ่มากก็ตาม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 07:51:22 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ สนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน  ;)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 18:21:11 »
   นอกเรื่องรถนะครับ

หมู่บ้านดูสะอาด  กว้าง  สวยดีครับ  หมุ่บ้านอะไรเหรอครับ  ถ้าบอกไม่ได้ไม่เป็นไรนะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 22:23:30 »

หมู่บ้านดูสะอาด  กว้าง  สวยดีครับ  หมุ่บ้านอะไรเหรอครับ  ถ้าบอกไม่ได้ไม่เป็นไรนะครับ

หมู่บ้านสีวลี ถนนราชพฤกษ์ครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 08:52:04 »
   ขอยคุณครับ   ที่แท้สิวลีเอง  เมื่อสามปีก่อนเคยไปดู  ตอนนั้นกำลังเลือกบ้านอยุ่  จำได้ช่วงทางเข้ามีแต่บ้านหลังใหญ่สวยๆทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 12:20:07 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ

เคยมีโอกาสได้ขับAlphard 2.4 เหมือนกันแต่เป้นตัวเก่านะครับ ขึ้นไปกูดูหรูแล้วนะ ตัวนี้ดูหรูกว่าซะอีกครับ
การขับขี่ ผมว่าแถบไม่ต่างจากขับเก่งเลยนะครับยกเว้นเวลาถอย ขับยาวๆชิวๆครับ สบายจริงๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 13:47:40 »
 ;D

เห็น Alphard MC ใหม่ ที่ Toyota เอาเข้ามาขาย ล้อเป็น17" แล้ว

ส่วนรูปโลโก้ที่กระจังหน้า เป็นรูป งู  ;D

ออฟไลน์ ugly...

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 18:33:50 »
มาขอช่วยเสริมละกันนะครับ

รถเกรย์ มี 2 รุ่น เบาะหนังสีครีม และเบาะกำมะหยี่ดำ
เบาะหนังครีมจะมีระบบไฟฟ้าคู่หน้ามาให้ด้วย
ส่วนเบาะกำมะหยี่จะเป้นรุ่นสปอตร์จะเหมือนกับที่ทางโตโยต้าเอามาขายครับ

รถเกรย์คุ้มมากๆกับเบาะหลังพับเก็บด้านข้างได้
เพราะผมใช้งานบ่อยมากๆเวลาขนของเยอะๆ
สามารถพับด้านเดียวก็ได้ ก็ยังนั่งได้ 5 คนสบายๆ

เบาะนั่งแถวสองนี่ดีมากๆครับ สะบายมากๆ
แต่สำหรับผม ผมยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ เนื่องจากที่พักเท้าสั้นเกินไป
วางแล้วก็เมือยอยู่ดี แต่เบาะใหญ่มาก นั่งขัดสมาธิสะบายเลยครับ
เดินทางไกลๆไม่เมื่อย ส่วนแถวสามนี่ก็สามารถยัดผู้ใหญ่ตัวควายๆได้เลยโดยไม่อึดอัดเท่าไหร่
ยิ่งถ้าตัวไม่ใหญ่มากนี่ยิ่งสบายสุดๆ ผมชอบนั่งหลังสุดคนเดียว นอนได้สบายแฮ...
แต่ข้อดีของรถที่ออกโตโยต้าคือ แถวสามมีที่วางแขน เวลานั่งก็สบายขึ้นอีกนิดหน่อย

รถเวลาขับเร็วๆนั่งแถวสามแล้วโคลงมาก อยากจะอ๊วก
เซลล์บอกว่าส่วนใหญ่เขาจะไปเปลี่ยนช่วงล่างให้แข็งมากขึ้น

ผมขับขึ้นลง ตจว บ่อยมากๆ เฉลี่ยนอกเมืองกินน้ำมัน 7.5-8.5 ครับ
แต่ผมอาจจะตีนหนักหน่อย กดจนมิดเกจ์ทะลุ 180 เลยครับ
แต่มันก็ไม่เห็นจะตัดนะ ขับเร็วๆทางตรงก็พอใช้ได้ เพราะรถมันหนัก ทำให้ไม่โคลงเคลง
แต่ถ้ามีหักหลบอะไรละก็ สวรรค์รำไรแน่ๆ

มีครั้งนึงแฟนขับประมาร 120 แล้วเจอหมาตายพอดีหักหลบแบบกระชั้นชิน รถแทบคว่ำครับ
น่ากลัวมากๆ เตือนพี่ๆน้องๆว่า รถสูงๆแบบนี้ ให้ระวังเป็นอย่างมากครับ

ส่วนเครื่องไม่ใช่ตัวเดียวกะ camry นะครับ
แต่บล็อคเดียวกัน

แต่ระวังเรื่องความสูงให้ดีนะครับ เพราะหลายๆที่รถคันนี้เข้าไม่ได้ครับ
ผมเหงื่อแตกมาหลายรอบแล้วครับ บางที่เขียนว่ารถสูงเกิน 2 เมตร ห้ามเข้า
ตอนเข้า เข้าได้ แต่พอเข้าไปข้างใน สายไฟ ท่อแอร์ ท่อน้ำ ต่ำมากๆ ขับไปแทบร้องไห้ไป

ผมซื้อมาตอนปีที่แล้วที่เกรย์แห่งหนึ่ง ราคาพร้อมออปชั่นครบๆ
วิทยุ โทรทัศน์ กล้องมองหลัง อยู่ที่ 3150000 ครับ ถ้าไม่เอาพวกวิทยุลดไป 50000
แต่ล่าสุด เย็นแข้ง ราคาเกรย์น่าจะไปที่ 3300000 แล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 18:25:14 »
ชอบมากครับ จริงๆ แต่ไม่ค่อยชอบออฟชั่น tmt เท่าไร

Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 18:36:22 »
;D

เห็น Alphard MC ใหม่ ที่ Toyota เอาเข้ามาขาย ล้อเป็น17" แล้ว

ส่วนรูปโลโก้ที่กระจังหน้า เป็นรูป งู  ;D
เป็นตัว α ครับ (เหมือนว่าสงวนเฉพาะ RHD เท่านั้น)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 18:44:29 »
ชอบเบาะของ alphard เฉพาะ 3.5 q เท่านั้น แต่ราคาไม่สบอารมณ์เท่าไร

ผมสมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะะครับ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 17:01:06 »
มาขอช่วยเสริมละกันนะครับ

รถเกรย์ มี 2 รุ่น เบาะหนังสีครีม และเบาะกำมะหยี่ดำ
เบาะหนังครีมจะมีระบบไฟฟ้าคู่หน้ามาให้ด้วย
ส่วนเบาะกำมะหยี่จะเป้นรุ่นสปอตร์จะเหมือนกับที่ทางโตโยต้าเอามาขายครับ

รถเกรย์คุ้มมากๆกับเบาะหลังพับเก็บด้านข้างได้
เพราะผมใช้งานบ่อยมากๆเวลาขนของเยอะๆ
สามารถพับด้านเดียวก็ได้ ก็ยังนั่งได้ 5 คนสบายๆ

เบาะนั่งแถวสองนี่ดีมากๆครับ สะบายมากๆ
แต่สำหรับผม ผมยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ เนื่องจากที่พักเท้าสั้นเกินไป
วางแล้วก็เมือยอยู่ดี แต่เบาะใหญ่มาก นั่งขัดสมาธิสะบายเลยครับ
เดินทางไกลๆไม่เมื่อย ส่วนแถวสามนี่ก็สามารถยัดผู้ใหญ่ตัวควายๆได้เลยโดยไม่อึดอัดเท่าไหร่
ยิ่งถ้าตัวไม่ใหญ่มากนี่ยิ่งสบายสุดๆ ผมชอบนั่งหลังสุดคนเดียว นอนได้สบายแฮ...
แต่ข้อดีของรถที่ออกโตโยต้าคือ แถวสามมีที่วางแขน เวลานั่งก็สบายขึ้นอีกนิดหน่อย

รถเวลาขับเร็วๆนั่งแถวสามแล้วโคลงมาก อยากจะอ๊วก
เซลล์บอกว่าส่วนใหญ่เขาจะไปเปลี่ยนช่วงล่างให้แข็งมากขึ้น

ผมขับขึ้นลง ตจว บ่อยมากๆ เฉลี่ยนอกเมืองกินน้ำมัน 7.5-8.5 ครับ
แต่ผมอาจจะตีนหนักหน่อย กดจนมิดเกจ์ทะลุ 180 เลยครับ
แต่มันก็ไม่เห็นจะตัดนะ ขับเร็วๆทางตรงก็พอใช้ได้ เพราะรถมันหนัก ทำให้ไม่โคลงเคลง
แต่ถ้ามีหักหลบอะไรละก็ สวรรค์รำไรแน่ๆ

มีครั้งนึงแฟนขับประมาร 120 แล้วเจอหมาตายพอดีหักหลบแบบกระชั้นชิน รถแทบคว่ำครับ
น่ากลัวมากๆ เตือนพี่ๆน้องๆว่า รถสูงๆแบบนี้ ให้ระวังเป็นอย่างมากครับ

ส่วนเครื่องไม่ใช่ตัวเดียวกะ camry นะครับ
แต่บล็อคเดียวกัน

แต่ระวังเรื่องความสูงให้ดีนะครับ เพราะหลายๆที่รถคันนี้เข้าไม่ได้ครับ
ผมเหงื่อแตกมาหลายรอบแล้วครับ บางที่เขียนว่ารถสูงเกิน 2 เมตร ห้ามเข้า
ตอนเข้า เข้าได้ แต่พอเข้าไปข้างใน สายไฟ ท่อแอร์ ท่อน้ำ ต่ำมากๆ ขับไปแทบร้องไห้ไป

ผมซื้อมาตอนปีที่แล้วที่เกรย์แห่งหนึ่ง ราคาพร้อมออปชั่นครบๆ
วิทยุ โทรทัศน์ กล้องมองหลัง อยู่ที่ 3150000 ครับ ถ้าไม่เอาพวกวิทยุลดไป 50000
แต่ล่าสุด เย็นแข้ง ราคาเกรย์น่าจะไปที่ 3300000 แล้วมั้งครับ

ขอบคุณครับพี่เค

ของพี่เคเป็นตัว Vellfire ใช้มั้ยครับ

ปล. เท้าหนักเหมือนเดิมเลยนะพี่  ขนาด Alphard ยังเหยียบถึง 180 ฮ่าฮ่าฮ่า

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 00:45:46 »
อย่าไปเรียกเบาะสีดำเค้าว่ากำมะหยี่สิคับ มันคืออัลคันทาร่าอันสุดแสนจะไฮโซ พี่โชคดีแล้วที่ได้นั่งเบาะหนังกลับนุ่มๆทำความสะอาดไม่ยากเหมือนกำมะหยี่ด้วย

ถ้าไม่ชอบเอามาแลกกะเบาะเอสติม่าได้นะคับอู้อี้

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:41:14 »
อย่าไปเรียกเบาะสีดำเค้าว่ากำมะหยี่สิคับ มันคืออัลคันทาร่าอันสุดแสนจะไฮโซ พี่โชคดีแล้วที่ได้นั่งเบาะหนังกลับนุ่มๆทำความสะอาดไม่ยากเหมือนกำมะหยี่ด้วย

ถ้าไม่ชอบเอามาแลกกะเบาะเอสติม่าได้นะคับอู้อี้

ที่เลือกซื้อกับ Toyota เพราะอยากได้เบาะหนังกลับ ทำความสะอาดง่ายๆ นี่แหละครับ

ส่วนเบาะกำมะหยี่ อัลคันทาร่า ผมเรียกไม่ค่อยถูกครับ เพราะผมมันเซาะกราวน์ขนาดหนัก 555

ออฟไลน์ ugly...

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 20:46:49 »
ผมว่าไอ้อะคันทาร่า มันก็กำมะหยี่ขนสั้นกว่าปกตินี่แหละครับ
ทำเรียกชื่อให้มันดูสวยหน่อย

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 17:36:04 »
ราคาพอกับ volk caravelle เลย

ออฟไลน์ kraiwit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 15:38:56 »
สำหรับเบาะคนขับ ขัดใจนิดหน่อย ที่ไม่ยอมทำเบาะปรับไฟฟ้ามาให้

กับรถราคาขนาดนี้ ให้มาเถอะ ถึงแม้ทาง TOYOTA จะมีเหตุผลว่า รถรุ่นนี้ส่วนใหญ่ จะมีคนขับรถขับ

แต่รถมันคันละ 3ล้าน ติดมาให้หน่อยเหอะ  

สำหรับเครื่องยนต์ ถ้าจำไม่ผิด ใช้เครื่องยนต์ตัวเดียวกับ TOYOTA CAMRY

ซึ่งคือ เครื่อง 2400 CC แรงม้าสูงสุด 170 แรงม้า แรงบิดสูงสุดที่ 224 NM ที่ 4,000 รอบ

ถือว่าพละกำลังมีให้ใช้ พมสมควร กับรถครอบครัวที่ส่วนใหญ่ไม่ได้ขับเร็วอะไรกันมากนัก

เหยียบกันเต็มที่ก็ไม่เกิน 140 Feeling นุ่มนวล นั่งสบายตามสไตล์ TOYOTA  

ส่วนอัตรการสิ้นเปลือง ถือ ว่ากินเอาการอยู่ น่าจะอยู่ในระดับเฉลี่ย 9-10 กิโลเมตรต่อลิตร

บทสรุป

เป็นรถครอบครัว ที่สร้างความสุขให้กับทุกคนในครอบครัว เหมาะสำหรับครอบครัวใหญ่ที่มีสมาชิกหลายคน

หรือ ผู้ใหญ่ ที่ไม่ได้ขับรถเอง เน้นนั่งซะมากกว่า จะเหมาะมาก เพราะเบาะนั่งตอนสองสบายมาก กว้างขวางไม่อึดอัด

ส่วนเรื่องการขับขี่ รุ่น 2.4 V ถือว่าขับไปได้เรื่อยๆ ชิลๆ สบายๆ มีพละกำลังบ้าง เวลาต้องการ แต่ไม่ได้รุนแรง

options ถือว่ามีมาให้พอประมาณ

มันเกือบจะเป็นรถที่ Perfect อยู่แล้ว

แต่จุดที่อยากให้ปรับปรุงก็ คือ ขอเบาะคนขับปรับไฟฟ้าติดมา

และ วางเครื่อง 2.4 Hybrid ที่อยู่ใน Camry Hybrid มา เพื่อให้ประหยัดเชื้อเพลิงกว่านี้อีกนิด

รวมถึงใส่ล้อ 17" มาให้ จากโรงงาน เพราะตัวรถค่อนข้างใหญ่ ล้อ 16 นิ้วมันดูเล็กเกินไป  

เพิ่ม 3 อย่างนี้เข้าไป มัน Perfect  กว่านี้ครับ

ส่วนเบาะนวด อันที่จริงไม่ต้องให้มาก็ได้

เอาไปใส่ในรุ่น 3.5 V และ 3.5 Qก็พอ

ส่วนจะซื้อรุ่นไหนดี

รุ่น 2.4 V = 3,199,000

รุ่น 3.5 V = 3,999,000

รุ่น 3.5 Q = 4,489,000

อยากจัดรุ่นไหน ก็จัดไปตามงบเลยครับ

แต่ความเห็นส่วนตัว รุ่น 2 .4 V ก็เพียงพอแล้ว  กับรถครอบครัว ที่ไม่ได้เน้นความแรงมากมาย

และยอดขายของ Toyota เชื่อว่า มากกว่า 80% จะเป็นรุ่นนี้

Options ที่ให้มา ถือว่าเหมาะสม เพราะรุ่นนี้ทาง Toyota ต้องการนำมาสู้กับ Grey Market โดยเฉพาะครับ

สุดท้าย หวังว่า review จะเป็นประโยชน์กับคนที่สนใจกำลังจะซื้อ Alphard ครับผม

ขอบคุณครับที่ติดตาม

simcity

ของผมออกที่เกรย์ครับ เบาะคู่หน้าจะเป็นปรับไฟฟ้าเด้อครับ เบาะข้างคนขับจะมีที่รองน่องด้วย อิอิ พร้อมกับที่คนขับจะมีเมมโมรี่ แต่ไม่ใช้ ฮ่าๆๆ
แล้วก็ของผมจะเป็นตัวG ครับ ตัวS ถึงจะเป็นล้อ18 ลายสวยบาดใจมากๆ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 16:04:43 »

หมู่บ้านสีวลี ถนนราชพฤกษ์ครับ
อยู่ใกล้กับผมเลยครับ ผมอยู่บางกอกบูเลอวาร์ด ตรงข้ามhome work