ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟซีนอล เดิมจากโรงงาน แต่มากับโคมธรรมดา ไม่แสบตาเหรอครับ  (อ่าน 8914 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
คือเห็น อัสติส ตัว TOP ก็มีไฟซีนอน ให้จากโรงงาน  แต่โคมก็เป็นโคมธรรมดา ไม่ได้โปรเจคเตอร์
แจ๊สก็อีกละ  ตัวนำเข้า ก็โคมธรรมดา ไม่ได้ ใช้โคมโปรเจคเตอร์เช่นกัน  จึงสงสัยว่า   ทำแบบนี้  แสงไฟมันจะไม่ฟุ้งกระจาย
และแสบตาเพื่อนร่วมทางเหรอครับ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
Reflector ภายในโคมมันต่างกันครับ แถมยังมีหมวกครอบช่วยลดการฟุ้งแสง รถอย่าง Accord, civic 2.0 ก็เป็นไฟ HID ในโคม multi reflector ธรรมดา

ออฟไลน์ Arado_kung

ตัว reflector โคม HID มันไม่เหมือนกับโคมธรรมดาครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมว่าการบังคับและรับแสงของโคมมันต่างกันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
โคมเดียวกันก็ได้ครับ

แต่ 

ตำแหน่งที่หลอดไฟ Xenon ที่จะไปแทนที่ต้องอยู่ตำแหน่งเดิม (ซึ่งเป็นไปได้ยากกับไฟซีนอนแต่ง)

โคมอะไรก็ได้ แต่ขอให้ต่ำแหน่งตัวกระจายแสงอยู่ตำแหน่งเดิมเป็นใช้ได้ ไม่แยงตาชาวบ้าน

ที่มันแยงเพราะไฟซีนอนแต่ง จะมีต่ำแหน่งยื้นมาทางหน้ารถมากกว่าหลอดเดิมเลยทำให้มุมกระจายแสงจ้า

และฟุ้งไปรอบๆ โคม (มุมสะท้อนจะคล้ายๆ ต่ำแหน่งไฟสูง แต่สูงกว่าครับ)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เป็นโคมคนละตัวกันครับ

Xenon เขียนว่า "ซีนอน" นะครับ

ออฟไลน์ Newhang

คิดเหมือนคุณ nineklao เลย

เลือกของมาใส่พยายามดูให้ oem หน่อยครับ พวกนั้นเค้าคำนึงรอบด้านแล้ว

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
กรณีรถรุ่นเดียวเดียวอย่าง ALTIS รุ่น 2.0V ขึ้นไปเท่านั้นจะได้ไฟหน้า HID
ไฟหน้าตอนยังไม่เปิดไฟ ดูผ่านๆ ก็เหมือนรุ่น 1.6 หรือ 1.8 ทั่วไปๆ แทบไม่แตกต่าง
แต่ถ้าสังเกตดูดีๆ จะพบความแตกต่างอยู่บ้างครับ

- ลวดลายบนจานฉายไม่เหมือนกัน
- หมวกครอบหลอดไฟมีทั้งคู่ แต่ไม่เหมือนกัน

ถ้ารุ่น 1.6/1.8 ไปติดตั้งไฟซีนอนเพิ่มทีหลัง แสงน่าจะฟุ้ง เพราะโคมไม่ได้ถูกออกแบบมาเฉพาะ
อีกทั้งรุ่นที่ให้ไฟหน้า HID มาจะมีระบบปรับระดับสูงต่ำอัตโนมัติมาเสริมด้วย
ที่สำคัญค่าอุณหภูมิสีของหลอด OEM จะอยู่ที่ประมาณ 4,300K เท่านั้น

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
รถผมคันนึงไฟซีน่อนโรงงานบวกโคมรีเฟล็กเหมือนกัน สังเกตง่ายๆ ของแท้โรงงานนะครับ ว่าทำไมมันไม่ไปแยงตาคนอื่น
ให้ยิงไฟใส่กำแพง จะเห็นได้ชัด ช่วงเลนส์ที่เค้าทำมา cutoff เราจะเห็นเส้นขอบเขตของไฟอย่างสวยงาม ตัดเปนเส้นชัดเจน

ไม่เหมือนรถแต่งโคมรีเฟล็กธรรมดาไปใส่ไฟซีน่อนเอง แบบนั้นส่วนมากฟุ้งแน่นอน ไม่ดีซักอย่าง พอมันฟุ้ง หน้ารถเราเรามองไม่เหนแถม
ยังกระจายไปใส่ตาคนอื่นอีก ซวยสองเด้ง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Camry 2.4Q acv30 แสบครับ
คือมันปรับสูงต่ำออโต้ แล้วระดับที่ตั้งมาจากโรงงานมันงี่เง่า มันสูงไปนิดนึง ปรับก้มเองไม่ได้ โดนรถที่ขับสวนทางเปิดไฟสูงใส่หลายครั้ง
ไปตั้งที่0หลายที ถึงจะได้ระดับที่พอดี กว่าจะได้ระดับคงโดนแช่งถึงบรรพบุรุษไปหลายที

ส่วน Sunny Neo ติด Xenon 6000K  สีขาวนวล โคมแท้เดิมๆมีหมวกครอบไฟ แสงไม่ฟุ้ง ยิงแสงใส่กำแพงบ้านแสงตัดเป็นเส้นตรง
ติดเองที่บ้าน ปรับระดับองศาก้มลงเยอะอยู่ ลองขับรถอีกคันนำหน้าตอนกลางคืน ไม่แยงตามากอย่างที่กังวล (แต่สว่างกว่าหลอดhalogen เดิมๆพอควร)
ส่วนโคมเทียม จะรวมแสงไม่ดีเท่า ลองเปิดไฟฉายใส่กำแพงบ้านดูครับ
หรือ Vios S limited ที่มี Xenon จากโรงงานจะมีหมวกครอบไฟให้ครับ ตัวอื่นจะไม่มี
หรือเห็นพวก Vios J แต่ง Xenon แสบตาคอตๆๆๆ (แสบตา แต่ไม่สาปแช่งบรรพบุรุษ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:09:26 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MC Stradale

แล้วตกลงว่าพวกไฟ HID หรือ Xenon เนี่ยมันดีกว่าไฟ Halogen ที่ว่ามันสว่างกว่าใช่ไหมครับ แล้วมันดีกว่าในด้านอื่นอีกไหมครับ

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
คุณภาพแสงที่ได้จากหลอด HID ที่ได้มาตรฐาน จะมีประสิทธิภาพสูงกว่าหลอดฮาโลเจนทั่วไป
หลอด HID นอกจากจะให้ค่าความส่องสว่างและความเข้มของแสงสูงกว่าแล้ว ยังมีอายุการใช้งานสูงกว่าด้วย
อีกทั้งกินไฟต่ำกว่าหลอดฮาโลเจนเกือบ 2 เท่า (35 watt for HID, 55 watt for halogen) ความร้อนสะสมที่ผิวโคมจึงน้อยกว่า

ทั้งนี้แรงดันไฟฟ้าในกล่องบัลลาสต์จะสูงมากประมาณ 20,000V (กล่องของ OEM จะบางมากและมีป้ายสีเหลืองเตือนไว้)
เนื่องจากแก๊สซีนอนที่บรรจุในหลอดมีความต้านทานไฟฟ้าสูงมาก จึงควรระวังตรงจุดนี้ด้วยครับ

ผิดถูกยังไงรอผู้รู้มาเสริมอีกทีนะครับผม    ;)