ผู้เขียน หัวข้อ: "Mu7 VS Prius" ถ้ามีโจทย์ต่อไปนี้ เป็นคุณ คุณจะเลือกรถคันไหนครับ  (อ่าน 10965 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
กระทู้นี้ เป็นเหตุการณ์สมมุตินะครับ โดยเอาราคารถเป็นเกณฑ์

สมมุติว่ามีงบให้ 1.2 ล้าน บวก ลบ ได้นิดหน่อย ไม่เกิน 1.4 ล้าน
ให้ตัดสินใจซื้อรถคันนึง ซึ่งมีความต้องการดังนี้

- ครอบครัว ขนาด ผู้ใหญ่(แต่ตัวไม่ใหญ่) 4 คน เด็ก 1 คน
- เป็นรถคันเดียวในบ้าน เพราะคนอื่นในบ้านขับรถไม่เป็น
- ใช้รถนาน ใ้ช้เป็น 10 ปี ต้องการความทน ไม่จุกจิก ดูแลง่ายๆ
- ขับเร็วพอสมควร เดินทางไกลข้ามจังหวัง 120-140 มี 160 ยาวๆบ้างถ้ารถโล่ง
- ขอให้กินน้ำมันไม่น่าเกลียด
- แอบซิ่งบ้างบางเวลา มุดบ้างแต่พองาม

ถ้าสุดท้ายแล้ว บ้านคุณเหลือตัวเลือกแค่ Mu7 และ Prius
ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม เหลือแค่ 2 ตัวเลือกนี้เท่านั้น (ผบ. สั่ง หรืออะไรก็ตามแต่)
เป็นคุณ จะเลือกคันไหนครับ...

เนื่องจาก Mu7 เห็นราคา+ส่วนลดแล้วล่อใจเหลือเกิน ได้รถใหญ่ ในราคาล้านนิดๆ
เครื่อง 3.0 ดีเซล แรง ทนทาน กว้าง นั่งสบาย นั่งได้หลายคน อเนกประสงค์
ด้วยเหตุผลต่างๆเหล่านี้ เป็นคุณ คุณจะสอย Mu7 มั้ยครับ??

ออฟไลน์ [J]e[w]

ในเมื่อใจมาหา อีผุผุแล้วก็จัดไปครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ถ้าชอบไปเที่ยวไหนมาไหนเป็นครอบครัวบ่อยไปหา MU-7
ถ้าไปเที่ยวไม่ค่อยบ่อย ใช้งานในเมืองประจำไป Prius
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
MU7 เพราะนั่ง 5 คนครับ  ;)

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
Mu7 เป็นรถประจำตำแหน่งคนญี่ปุ่นที่ทำงานในไทย เยอะรองจาก Camry ครับ

ผมมีร้านอาหารญี่ปุ่นอยู่ มาจอดเยอะจนงงครับ

คาดว่าอเนกประสงค์ แบกถุงกอลฟ์ได้ นั่งหลังน่าจะพอได้อยู่
เพราะคนญี่ปุ่นนั่งหลังกันครับ

ดังนั้นผมว่ามันไม่ธรรมดาเลยทีเดียว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อ่านตรงที่ใช้รถเป็น 10 ปี ไม่อยากได้รถจุกจิก เป็นรถคันเดียวในบ้าน
ก็เลือก MU7 แล้วล่ะ
สำหรับ Prius บอกไม่ได้ว่าจุกจิกหรือเปล่า แต่ทนทานสู้ MU7 ไม่ได้แน่ๆ
ใช้รถ 10 ปี แบตจะเจ๊งก่อนรึเปล่า ยังไม่รู้
ใช้รถ 10 ปี เด็กคนนั้นโตแล้ว นั่งอัด Prius 5 คน ทางไกล คงไม่สบายเท่าไหร่
เป็นรถคันเดียวในบ้าน อืม ถ้าน้ำท่วมล่ะ จะเอาไง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ beerrl

ผู้ใหญ่ 4 เด็ก 1 ระยะยาวก็กลายเป็น ผู้ใหญ่ 5 Prius ไม่เหมาะแน่
Mu-7 น่าจะเป็น choice ที่ดูแล้วระยะยาวดี ทนทาน นั่งได้ 6 คนสบายๆ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ TTL

Mu7 เลยครับ ตอบโจทย์ได้คลุมได้เกือบทั้งหมดครับ ความทนทานให้ไปเลยครับ ISUZUมีชื่อครับใช้ได้จนผุ..  ;D

ยิ่งขนคนอีก รถPPVได้เปรียบครับ นั่งสบายกว่า เพดานโล่งกว่าครับ แต่สิ่งนึงคือขับความเร็ว160ยาวๆ สำหรับผมเคยขับนะ
สำหรับMU7 แต่ว่าเวลาช่วงที่ถนนมันไม่เท่ากัน หรือเป็นคลื่นอยากบอกว่าขับแล้วไม่สุนทรีย์เลยครับสัก 120-140 ผมว่าMU7
ยังพอไว้ครับ แต่ต้องทำใจกับช่วงล่างที่นิ่มไป แต่ในเมืองสบายสุดๆครับ เครื่องยนต์ไม่มีปัญหา เหยียบเป็นมาติดเท้าพร้อมทะยานครับ

Start รถระวังลูกตื่นนะครับ ยังไงมันก็คือเครื่องดีเซลที่เสียงดัังอยู่ดีครับ ...

ออฟไลน์ shando

ไปmu7เลยครับ เหมาะกว่ากันมาก
-พรีอุสเบาะหลังนั่งไม่สบายเลย เบาะสั้น ที่รองหัวก็แข็ง นั่งนานๆทีพอได้ แต่นั่งทุกวันคงไม่ไหว
-จุกจิกรึเปล่าไม่รู้ แต่อะไหล่ไม่ถูกแน่ๆ แบต12v 5,200 เปลี่ยนทุก3-4ปี อะไหล่ตัวถังก้แพง โคมไฟหน้าข้างละ22,000 ฝาครอบล้อโง่ๆวงละ2,000
แถมไม่ค่อยมีสต็อคอีกด้วย ผมเคยซ่อมทีนึงรออะไหล่เกือบ3wk

ออฟไลน์ vuthtichai

ขนของเยอะเดินทางไกล นั่งเต็มคัน เครื่องดีเซลไม่จุกจิก เครื่องอึด ช่วงล่างพอรับได้ พวกนี้มันก็มิวหมดแล้ว ครับ หะๆ

ออฟไลน์ Chris Evn

จากทุกข้อ ก็ต้องเป็น Mu7

ออฟไลน์ MC Stradale

mu7 อีกเสียงครับ จริงๆ prius เรื่องช่วงล่างถึงจะดี ประหยัดน้ำมัน แต่ไม่รู้สิ ผมว่ามันไม่ได้เหมาะสำหรับการออกไปเที่ยวต่างจังหวัดเท่า mu7 นะ
ของเยอะก้ mu7 นั่งเยอะก้ mu7 ซิ่งได้เครื่องแรงอยู่ ไม่จุกจิกมา หาอะไหล่ซ่อมง่าย มันก้ตอบโจทย์อยู่หลายๆข้ออ่านะครับ แต่ตัวถังมันใหญ่กว่า prius เพราะฉะนั้นเรื่องมุดๆมันก้อาจจะทำได้ไม่ดีเท่า prius ประกอบกับช่วงล่างที่ยวบยาบไปหน่อยด้วยครับ

ออฟไลน์ prai

Isuzu MU 7 Choiz เลยครับ ภายนอกสวยดีนะครับ แต่ภายในก็โบราณอยู่ดีครับ  :) :)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แค่เรื่องจำนวนคน ก็ Mu-7 แล้วครับ

จะด้วยเหตุผลกลใดก็แล้วแต่ พ่อแม่ผมบ่นเบาะหลัง Prius ระงม โดยไม่ทราบสาเหตุ ทั้งๆ ที่มันก็กว้างดีนี่นา???

แล้วเท่าที่ได้ยินมา ค่าอะไหล่ และ service อีผุผุ ก็ไม่แพงด้วย จึงน่าจะเหมาะกับการใช้รถนานๆ

แต่เรืองอัตราบริโภคอืม.... อันนี้คิดไม่ออกครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ HYDE--

MU-7 จะแพ้เรื่องอัตราสิ้นเปลือง แทบจะขาดลอยเลยทีเดียว แต่ก็ยังพอรับไหวอยู่
เครื่อง น่าจะไม่อืด แต่คงแรงสู้ Fortuner ไม่ได้ เอาเป็นว่ารวมๆแล้ว Prius ขับดีกว่าเยอะ
ความสบาย MU-7 กินขาด
ความทนทาน การซ่อมบำรุง MU-7 กินขาด ถ้าจะใช้กันเป็นสิบปี Isuzu เหมาะมากๆ
มีรถคันเดียว นั่ง 5 คน บางทีไป ตจว ต้องขนของเยอะอีก MU-7 น่าจะเหมาะที่สุดละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ห้าคน ผมว่ายังไงพริอุสก็เพียงพอครับ ถึงน้องโตขึ้นมาก็เถอะ และความปลอดภัยก็ให้มาเต็มเปี่ยม จุดนี้มีความสำคัญกับครอบครัวในการเดินทางมากนะครับ
และพี่ไม่ได้ขับเร็วพอสมควรหรอกครับ แต่ขับเร็วเกินสมควรด้วยซ้ำ ถึงกระนั้นพริอุสก็สามารถรองรับการขับขี่ได้ครับ

ออฟไลน์ Buffy

Prius เบาะหลังนั่งไม่สบายครับ ยิ่ง 5 คน ผมว่าเล่น Mu 7 ดีกว่า

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
เป็นรถคันเดียวในบ้าน ไปเที่ยว 5 คน + สัมภารกอีก
แค่นี้ก็ต้อง Mu7 แล้ว
Prius ถึงนั่ง 5 ได้ แต่ของล่ะ จะใส่พอไหม

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
MU7  ครับ  เครื่องแรงที่สุดแล้วใน พิกัด 3.0  (แรงกว่า D4D แน่นอน) 

แต่เวลาขับมุดไปมุดมา มันไม่สนุกเลยครับคันนี้ เหมาะกับทางตรงยาวๆ เรื่อยๆมากกว่า 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Prius จะแพงตรงที่ค่าอะไหล่เมื่อหมดประกันtoyota ครับ

10ปี เลือก MU7

ออฟไลน์ Nyquist

MU7 คือคำตอบเลยครับ อิอิ

ปล.แถวสนามไดร์กอล์ฟผมเห็นแทบทุกวัน MU7 จอดเรียงกันเป็นตับ 5-6 คัน
ไอ้ผมก็งงว่ามาตีกอล์ฟหรือชมรมรัก MU7 กันแน่เนี่ย
คนขับก็นั่งเมาส์รอเจ้านายตีกอล์ฟกันเพลินๆ   ;D

ออฟไลน์ Despinaauto

โจทย์ lock  spec  มาแล้วครับ  เป็น MU7

ออฟไลน์ baeyongcai

MU-7 จะแพ้เรื่องอัตราสิ้นเปลือง แทบจะขาดลอยเลยทีเดียว แต่ก็ยังพอรับไหวอยู่
เครื่อง น่าจะไม่อืด แต่คงแรงสู้ Fortuner ไม่ได้ เอาเป็นว่ารวมๆแล้ว Prius ขับดีกว่าเยอะ
ความทนทาน การซ่อมบำรุง MU-7 กินขาด ถ้าจะใช้กันเป็นสิบปี Isuzu เหมาะมากๆ
มีรถคันเดียว นั่ง 5 คน บางทีไป ตจว ต้องขนของเยอะอีก MU-7 น่าจะเหมาะที่สุดละครับ

ที่บ้านไม่มีมิว7 นะ แต่นั่งบ่อยกว่ารถตัวเองอีก ผมไม่เชื่อว่า4JJ VGS แรงน้อยกว่า 1KD FTV   ;D

ออฟไลน์ myalexxp

ที่บ้านไม่มีมิว7 นะ แต่นั่งบ่อยกว่ารถตัวเองอีก ผมไม่เชื่อว่า4JJ VGS แรงน้อยกว่า 1KD FTV   ;D

3.0 VGS แรงโหดมากครับ

ผมขับ ยังตกใจเลย