ผู้เขียน หัวข้อ: ปตท. ปลื้มโกยรายได้ 2.2 ล้าน ลบ. ฟันกำไร 1.05 แสน ล. สูงสุดเป็นประวัติการณ์  (อ่าน 26003 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ยังงั้นก็ไปเติม ปิโตรนาส สิครับ
จะได้ช่วยมาเลเซีย  :D

ใช้ๆโดนใจจริงๆ  เติมอะไรก็ได้ที่มันไม่ใช่ ปตท. ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมก็งงเช่นกันที่หลายๆคนด่าปตทกันเหลือเกิน ที่จริงน่าด่ารัฐบาลและบรรดานักการเมืองมากกว่าที่ทำอะไรเพื่อผลประโยชน์ของตนเอง ปตทก็เป็นเพียงอีกหนึ่งเครื่องมือที่ใช้แสวงหาผลประโยชน์

สำหรับนักการเมืองที่พยายามเรียกตัวเองว่าผู้ทรงเกรียรติ  ผมไม่เคยคิดเช่นนั้นเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
อาจจะเก่าไปหน่อยแต่ลองอ่านดูนะครับ
http://outboxes.blogspot.com/2009/11/blog-post.html

ยังไงส่วนตัวก็รู้สึกดีกับ ปิโตรนาสมากกว่า ปตท.นะครับ
อย่างน้อยเค้าก็ช่วยคนของเค้าเอง อยากเห็นอย่างนั้นบ้างครับ แม้มันจะน้อยนิดที่ช่วยได้ก็เถอะครับ
ไม่จำเป็นต้องราคาถูกขนาดเค้าหรอกครับ

อาจมองว่าเห็นแก่ตัวก็ได้ แต่ก็มีคนที่เค้าเดือดร้อนจริงๆจากราคาน้ำมันที่ขึ้นตลอดนะครับ

ปล.ลองลดงบโฆษณาลงบ้าง แล้วเอามาช่วยตรงนี้ ก็คงช่วยได้นิดดดดดนึงนะ ;)

(ความเห็นส่วนตัวครับ อาจอวดโง่ไปหน่อย ชอบคิดง่ายๆครับ)

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
อาจจะเก่าไปหน่อยแต่ลองอ่านดูนะครับ
http://outboxes.blogspot.com/2009/11/blog-post.html

ยังไงส่วนตัวก็รู้สึกดีกับ ปิโตรนาสมากกว่า ปตท.นะครับ
อย่างน้อยเค้าก็ช่วยคนของเค้าเอง อยากเห็นอย่างนั้นบ้างครับ แม้มันจะน้อยนิดที่ช่วยได้ก็เถอะครับ
ไม่จำเป็นต้องราคาถูกขนาดเค้าหรอกครับ

อาจมองว่าเห็นแก่ตัวก็ได้ แต่ก็มีคนที่เค้าเดือดร้อนจริงๆจากราคาน้ำมันที่ขึ้นตลอดนะครับ

ปล.ลองลดงบโฆษณาลงบ้าง แล้วเอามาช่วยตรงนี้ ก็คงช่วยได้นิดดดดดนึงนะ ;)

(ความเห็นส่วนตัวครับ อาจอวดโง่ไปหน่อย ชอบคิดง่ายๆครับ)

สมัยก่อน ปตท เราก็เหมือน ปิโตรนาส ครับ รัฐ สั่งได้พอขายออกไปก็อย่างที่เห็น :>
แต่ที่แน่ๆ ปท. เราผลิด น้ำมัน ได้มากกว่าความต้องการในประเทศหน่อยนึง ถึงแม้แท่นขุดเจาะส่วนใหญ่จะเป็นของไอ้บุชก็ตามทีแต่ก็ขายกันในราคาตลาดเท่ากันกับปิโตรนาส - หากสงสัยว่าผมเอาข้อมูลมาจากไหนก็หาเอาใน net นี้แหละครับ เยอะแยะ แต่ต้องไปหาในข้อที่เกี่ยวกับความมั่นคงและทหารนะครับ แล้วจะรู้อะไรดีๆเยอะ ฮิฮิ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แต่รถผมเติม ปตท. มันกินน้ำมันมากขึ้นครับ ทำไมกันหนอ :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

อยากให้ลองไปดู เมียงซอน กันจัง จะได้รู้ว่าความคิดง่ายๆนี้ ทำให้ประเทศล่มสลายได้ง่ายๆนะครับ หลายประเทศไม่เฉพาะเกาหลี ในอดีตรวมชาติให้เป็นปึกแผ่น พัฒนาบ้านเมืองให้เจริญได้ ก็เพราะวิธีที่ประชาชน คิดว่า โหดร้าย งี่เง่า เอาเปรียบเหมือนกันครับ (ต้องไม่ลืมว่า การที่คนไทยถูกเอาเปรียบเยอะ เพราะคนไทยยังมีนิสัยที่ว่า โกงนิดโกงหน่อย ก็ปล่อยมันไป)

กำไรประมาณ5% เอาง่ายๆแค่ว่า ถ้าเกิดอุบัติเหตุอะไรร้ายแรงขึ้นมาหน่อย ขาดทุนเอาง่ายๆเลยเช่นกันนะครับ แถมไม่เห็นปั๊มอื่นจะน้ำมันถูกกว่าตรงไหน ก็ฟันคนไทยเละเหมือนกัน

ดูอย่าง V-Power ต้นทุนเพิ่มจากธรรมดาเท่าไรกัน ราคาแพงกว่าลิตรละ 3 บาท  เบนซิน 95 CALTEX ก็แพง (ถึงแม้จะเสียภาษีแพงกว่าโซฮอล์)เพราะโครงสร้างราคาน้ำมันประเทศไทยมันเป็นของมันแบบนี้ ทุกปั๊มก็เลยต้องขายราคาอย่างนี้ และนโยบายก็ออกโดยรัฐบาล ไม่ใช่ ปั๊มใดครับ

น้ำมันแพงขึ้น สิ่งที่เราควรทำคือ ใช้รถให้น้อยลง หรือ ขับให้ช้าลง ให้มันประหยัดมากขึ้นครับ หรือไม่ก็หันไปใช้พลังงานทางเลือก ไม่ใช่คิดแต่จะให้ราคามันลงครับ
เพราะรัฐบาลชุดนี้ก็มาจากการ "เลือกตั้ง" ของคนส่วนใหญ่นั่นเอง ต้องทำใจ (ผมก็เอือมเต็มทน) -.-
ถ้าคนไทยใช้น้ำมันน้อยลง จนปตท. มีน้ำมันเหลือพอจะส่งออกขายต่างประเทศ ได้กำไรเละเทะได้แบบปิโตรนาสเมื่อไหร่ ถึงควรด่า ว่าปตท.ขายน้ำมันแพงครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

หนึ่งแสนล้านบาทลดค่าน้ำมันได้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ denudatum

• Newbie
  • *
วันนี้ มัน กำไร  ไม่เป็นไร  ผมจะคอยดูวัน มันล่มจม  เหมือน การบินไทย ตอนนี้ ที่กำลังมีปัญหาทั้งภายใน และสภาพคล่อง..

ผมไ่ม่ได้หวังให้ มัน ต้องกำหนดราคาตลาดน้ำมันในประเทศ ผมหวังแค่มันมีจิตสำนึก ในการช่วยเหลือ คน ในประเทศ ให้เหมือนกับที่มันช่วยเหลือผู้ถือหุ้น

ไม่ใช่แค่ช่วยปลูกป่า แทนที่พื้นที่ที่ มันได้รับอนุญาติให้ บุกรุก..

ไม่ใช่แค่ช่วยเป็นหน้าตาของประเทศ เพราะหน้าตา กินไม่ได้..จับต้องไม่ได้.

ผมอยากให้ ผู้มีอำนาจ ช่วยกำหนดผลกำไรของ มัน ไปเลย ว่าปีนึง กำไรได้เท่านี้ ส่วนเกินทั้งหมด ต้องเอามาพัฒนาประเทศ.

เพราะมันเป็น บริษัท ที่ได้รับอนุญาติ ให้ทำลายทรัพยากรของประเทศได้..

ลองดูซิ  ว่าจะมี นอมินี อยากเข้ามาถือหุ้นมันรึเปล่า..

ผมอาจจะใจแคบไปหน่อย  แต่ผมหวังอย่างงั้นจริงๆ..

ทุกวันนี้ ผมก็ยังคง เข้าไปใช้บริการ ห้องน้ำ ของมัน อยู่ทุกครั้งที่มีโอกาส...

เสียงส่วนใหญ่ที่ได้มาจากการเลือกตั้งไม่ได้หมายความว่าต้องจำยอมเสมอไปนะครับ เสียงส่วนใหญ่แต่มีคุณภาพหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:23:09 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mamaman

แล้ว ค่ากองทุนน้ำมัน กับ ภาษี สรรพสมิต ต่อลิตร  14 บาท รัฐบาลว่าไงครับ
ต้นทุนน้ำมันกลั่นแล้ว 17 บาทนะคับ
ราคา น้ำมันแพงเพราะรัฐบาลนะคับไม่ใช่ ปตท

คนที่แดก เงินเราไปคือรัฐบาล

ออฟไลน์ Newhang

เสียงส่วนใหญ่ที่ได้มาจากการเลือกตั้งไม่ได้หมายความว่าต้องจำยอมเสมอไปนะครับ เสียงส่วนใหญ่แต่มีคุณภาพหรือเปล่า

ยกตัวอย่าง ผมเรียนจบปริญญาตรี ทำงานในบริษัทเอกชนรายได้ในระดับนึง ช่วยเหลือสังคมบ้างตามสมควร เสียภาษีตามโครงสร้าง มีบ้าน มีรถ มีครอบครัวที่อบอุ่น มีศักยภาพที่จะส่งเสียลูกให้มีการศึกษาที่ดีเพื่อเป็นคนดีของสังคมและมีส่วนในการพัฒนาชาติ พอมีการเลือกตั้งผมมีหนึ่งเสียงที่ไม่สามารถโน้มน้าวได้ง่ายๆ (ซื้อเสียงไม่ได้นั่นเอง) แต่กับบางกลุ่มที่การศึกษาอาจไม่มากไม่ค่อยคำนึงอนาคตเท่าไหร่ หนี้เยอะจนไม่สามารถมีคุณภาพชีวิตที่ดีกว่านี้ได้มากๆแต่ก็ไม่ได้ใส่ใจเพราะไม่ได้คิดถึงอนาคตนัก เวลามีการเลือกตั้งเงินแค่สองพันบาทก็สามารถได้เสียงจากคนกลุ่มนี้แล้วสี่เสียง ผมยังให้คำตอบที่ตัวผมเองพอใจได้เลยว่าทำไมหนึ่งเสียงของผมต้องมาแพ้สี่เสียงนี้ด้วย

ป.ล.แค่โฆษณาก็น่าจะรู้แล้ว      พลังไทย เพื่อไท........       ยิ่งตอนช่วงเลือกตั้งยิ่งโฆษณาหนัก

เห็นด้วยอย่างมาก

ออฟไลน์ valent

ไปกันใหญ่

ส่วนผม ทำงานกินเงินเดือนเล็กๆ น้อยๆ
แต่ความสุขมหาศาล
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ mandize

• Full Member

ยกตัวอย่าง ผมเรียนจบปริญญาตรี ทำงานในบริษัทเอกชนรายได้ในระดับนึง ช่วยเหลือสังคมบ้างตามสมควร เสียภาษีตามโครงสร้าง มีบ้าน มีรถ มีครอบครัวที่อบอุ่น มีศักยภาพที่จะส่งเสียลูกให้มีการศึกษาที่ดีเพื่อเป็นคนดีของสังคมและมีส่วนในการพัฒนาชาติ พอมีการเลือกตั้งผมมีหนึ่งเสียงที่ไม่สามารถโน้มน้าวได้ง่ายๆ (ซื้อเสียงไม่ได้นั่นเอง) แต่กับบางกลุ่มที่การศึกษาอาจไม่มากไม่ค่อยคำนึงอนาคตเท่าไหร่ หนี้เยอะจนไม่สามารถมีคุณภาพชีวิตที่ดีกว่านี้ได้มากๆแต่ก็ไม่ได้ใส่ใจเพราะไม่ได้คิดถึงอนาคตนัก เวลามีการเลือกตั้งเงินแค่สองพันบาทก็สามารถได้เสียงจากคนกลุ่มนี้แล้วสี่เสียง ผมยังให้คำตอบที่ตัวผมเองพอใจได้เลยว่าทำไมหนึ่งเสียงของผมต้องมาแพ้สี่เสียงนี้ด้วย

ป.ล.แค่โฆษณาก็น่าจะรู้แล้ว      พลังไทย เพื่อไท........       ยิ่งตอนช่วงเลือกตั้งยิ่งโฆษณาหนัก

ก็ออกกฏหมายไปเลยซิ ว่า คนที่เสียภาษีเงินได้ให้รัฐเท่านั้น ที่มีสิทธิ์เลือกตั้ง

ออฟไลน์ pk71

• **
ฟังละเพลีย...

ผมทำงาน ปตท ครับ แม้ไม่ได้อยู่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการขายน้ำมัน

เพิ่งมาได้ 4 เดือน เห็นอะไรพอตัวแล้วครับ ข้างในการเมืองมากมาย ไม่ใช่การเมืองในที่ทำงานที่เราคิดแค่นั้นนะครับ การเมืองแบบนักการเมืองจริงๆ มาเองเลย แม่งน่าเบื่อมากครับ ไม่ได้มีความสุขกับเรื่องเทือกนี้อยู่แล้ว

ไม่รักไม่เกลียดปตท แต่ทำที่นี่เพราะเนื้องาน ค่าตอบแทน และใกล้บ้านแค่นั้น  มองปตท แต่ในฐานะแค่นายจ้างคนนึง เมื่อไหร่ไม่พอใจ ผมก็ลาออกแบบไม่มีเยื่อใยเหมือนกัน

เข้าใจว่ากำไรจากการขายน้ำมันปลีกให้เราๆนั้นกะจิ๊ดริด ผมว่ามันก็ถูกแล้วที่ราคาน้ำมันมันควรจะขึ้นตามราคาตลาด จะได้เห็นความจริง

ถ้าปล่อยให้รัฐบาลอุ้ม ซับ เลี้ยงกันไปเรื่อยๆ เราก็คงเห็นแต่ภาพลวงตา ใช้น้ำมันกันอย่างสบายใจ เพราะคิดว่ายังไงๆ ก็มีรัฐช่วย คนเดือดร้อนก็คนอย่างเราๆ คนเดิม (รวมถึงคนที่ไม่ได้ใช้น้ำมัน) นี่แหล่ะครับ ที่จ่ายภาษีมาซับให้ตรงนี้แทน ไม่เสียตรงนี้ื ก็เสียอีกทาง ไม่ใช่ว่าเสกเงินมาช่วยตรงนี้แล้วจบ อุดตรงนี้มันก็ไปปูดอีกทางอยู่ดี

ไม่ใช่ว่าผมเห็นด้วยที่ราคาน้ำมันมันขึ้นแบบนี้ ใครๆ ก็ไม่อยากซื้อของแพง แต่เพื่อให้กลไกตลาดมันสะท้อนความจริง จ่ายไปเถอะครับ แค่นี้เค้าก็ซับกัน ยอมขาดทุนกันอยู่แล้ว พอใจในสิ่งที่เป็นอยู่ สิ่งที่มันพอจะเป็นไปได้  ไม่งั้นก็ต้องลดการใช้น้ำมันให้เหลือเท่าที่จำเป็นและหันไปหาทางออกอื่นแทนตามกลไก มีเงินซื้อรถก็ต้องมีเงินเติมน้ำมัน รับความเสี่ยงเอาให้ได้ครับ

จะรับได้เหรอครับถ้าวันนึงไม่มี ปตท ปล่อยให้นายทุนต่างชาติ (หรือชาติเดียวกัน) มาขูดรีดประชาชนอย่างอิสระ (กว่านี้) สมัยจะเอาสาธารณูปโภคอื่น หรือจะเอามหาลัยรัฐให้เป็นของเอกชนดำเนินการแข่งขันกันเองก็ยังด่ากันจะตาย ท้ายที่สุดก็ยังกลัวและทำใจไม่ได้กับกลไกตลาดที่แท้จริงที่ไม่มีคนอุ้มชูและคุ้มครองอยู่ดี ใช่มั้ยครับ?

ออฟไลน์ MandM

• **

ความเห็นแบบนี้นอกจากไม่ช่วยอะไรแล้ว ยังทำให้คนแตกแยกอีก เห็นแล้วเซงจิต
พอเถอะครับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
ความคิดเห็นส่วนตัวจริงๆผมน้ำมันขึ้นเนี่ย คนจะไม่หงุดหงิดเลยถ้ารถไม่ติด แล้วรถติดเพราะอะไร

ก็เพราะ TAXI มันเยอะเกินไปจริงๆ พวก TAXI ไร้คุณภาพน่ะครับ จอด ออตามป้ายรถเมล์  ชลอรถ ถามสาวๆหน้ามหาลัยว่าไปไหม(พวกหม้อ)

พวกนี้มันเยอะมาก เรียกไปไหนก็ไม่ค่อยยอมไป  เรียกว่ามาผลาญแก๊สเล่นเพลินๆเลย  พอตอนบ่ายๆ ก็ไปออกันเข้าปั๊มแก๊ส

รถก็ติดอีก พวกนี้รกถนนมากๆ

ออฟไลน์ kan.kom

แล้ว"เค้า"จะให้กระทรวงการคลังขายหุ้นซัก 2% เพราะอะไรรู้มั้ยครับ

ตอนนี้กระทรวงการคลังถือหุ้นอยู่ 51กว่า%
หายไป 2% เกิดอะไรขึ้นหว่า

คิดเอาเองเด้อ

ออฟไลน์ csamabat

ทุกวันนี้ขับรถคันที่ยังใช้น้ำมันก็แทบจะคลานนนอยุ่แล้วครับ :)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ขออภัยด้วยที่ทำให้หลายคนรู้สึกไม่ดีและก็อาจทำให้เกิดการแตกแยกเพิ่มขึ้นไปอีก ผมเพียงแต่หมายความถึงเรื่องการซื้อเสียงมันไม่ได้หมายถึงความมีคุณภาพของเสียงส่วนใหญ่ที่มักกล่าวอ้างถึงโดยยกตัวอย่างรอบๆตัวผมแต่ก็ไม่ได้หมายถึงทั้งหมดหรอก เพราะรอบๆตัวผมก็เป็นแค่เศษเสี้ยวเล็กๆ

ข้อความท้ายผมขอตัดออกแล้วกันครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไปสมัครที่ ปตท. กันเถอะ

จะได้ๆเงินเดือน โบนัสจากกำไรเหล่านี้ครับ  ;)

555 คงไม่หล่ะครับ ระวังจะเจอคำถามที่เพื่อนผมเจอนะ ถามว่ารู้มั๊ยปล่องไฟของปตทสีอะไร เพื่อนผมก็ตอบแบบงงๆว่าสีดำครับ ม่ายช่าย ปล่องไฟที่นี่สีชมพู จากนั้นก็รู้แล้วหล่ะว่าเป็นยังไง

ออฟไลน์ arpore

• **
  • ?????????????????????...
กำไรบนความทุกข์ยากของประชาชน...

ดูแค่เรื่องNGVเรื่องเดียว ก็รู้ซึ้งสันดานมันแล้ว...

ออฟไลน์ Ruksadindan

555 คงไม่หล่ะครับ ระวังจะเจอคำถามที่เพื่อนผมเจอนะ ถามว่ารู้มั๊ยปล่องไฟของปตทสีอะไร เพื่อนผมก็ตอบแบบงงๆว่าสีดำครับ ม่ายช่าย ปล่องไฟที่นี่สีชมพู จากนั้นก็รู้แล้วหล่ะว่าเป็นยังไง
เคยเจอเพื่อนพูดแบบนี้เหมือนกันครับ สงสัยเว็บเราต้องส่งตัวแทนไปทำงานในฐานะผู้ทดลองสมรรถนะผลิตภัณฑ์กับรถแบบแข่งนะครับ  :)

ออฟไลน์ jones

1.05 แสนล้านนี่แทบจะไม่มีเงินของผมรวมอยู่ในนั้นแน่นอนครับ เพราะโดยปกติแล้วผมจะใช้บริการปตท นี้แค่เข้าห้องน้ำ พักรถ เข้าเซเว่น แค่นั้นครับเวลาออกตจว. ไม่เติมน้ำมันๆเด็ดขาด นอกจากจะหมดจริงๆเท่านั้น น้ำมันอะไรก้ไม่รู้ หมดก้เร็วกว่า วิ่งก้อืดกว่าแบบรู้สึกได้ ผมจะใช้วิธีเติมน้ำมันจากเชลล์หรือคาวเท็กแล้วขับรถไปพักรถ เข้าห้องน้ำอยู่ปตท

เพราะกำไรเยอะขนาดนี้ไงล่ะ ไอ้คนบางคนมันถึงพยายามที่จะให้กระทรวงการคลังขายหุ้น2% ไม่อยากจะคิดภาพเลยถ้าสำเร็จจะโดนขูดเลือดขูดเนื้อขนาดไหน >:( >:( >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 18:39:58 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ pk71

• **

ไม่เคยได้ยินของปตท นะครับ เคยแต่ได้ยินเรื่องปล่องไฟปูนปล่อยควันสีอะไร อันนั้นคลาสสิค บอกว่าควันสีชมพู แต่ยังไม่เคยได้ยินฝั่งปตท ครับ

ผมเคยทำงานที่ปูน และตอนนี้ทำอยู่ปตท ครับ ทั้งสองที่ไม่เห็นมันจะควันชมพูอะไรขนาดนั้น ผมว่ามันก็มีทั้งจุฬาทั้งธรรมศาสตร์พอๆ กันนะครับ คงยกเว้นก็แต่สายวิศวะ ที่คงจะเน้นจุฬามากกว่า สายอื่นๆ พอๆ กันครับ นอกจากจุฬา มธ แล้ว เกษตร เอแบค ก็พอมี ม.ต่างจังหวัด หรือเอกชนอื่่นๆ ก็เข้ามาบ้าง แต่อาจจะไม่ได้เป็นพนักงานปกติเท่านั้นเอง

เข้าใจว่าเป็นความเชื่อของคนสมัยก่อน ลูกหลานใครได้ทำงานปูน ปตท นี่สุดยอด เด็กๆ หลายคนเลยมีความเชื่อตามๆ กันมาว่าทั้งสองที่ดีจริงๆ เลยมากันสมัครเข้ามา อยากอยู่ที่นี่กันสุดขีด HR เค้าก็เลยจะถือตัวกันนิดนึงครับ เพราะยังไงๆ ก็มีผู้สมัคร profile ดีๆ เข้ามาให้เลือกกันไม่หวาดไม่ไหวทุกวัน ในเมื่อมาให้เลือกแล้ว เงินเดือนก็จ่ายเท่ากัน เค้าก็เลยมักจะเลือกเอาจุฬา มธ เท่านั้นเอง ไม่ได้ถึงขนาดถ้าไม่จบจากนี่จะไม่รับเด็ดขาด ถ้าเด็กเจ๋งจริง (หรือเส้นใหญ่จริง) ยังไงก็รับได้ครับ

แม่ผมก็เคยมีความเชื่อว่าปูน ปตท ชนะเลิศครับ แต่หลังจากที่ท่านได้เห็น ได้ฟังจากลูกสองคน ตอนนี้ก็เริ่มเข้าใจแล้วครับว่าโลกใบนี้มีอะไรมากกว่าแค่ 2 องค์กรไทยนี้ องค์กรอื่นๆ หลายที่ ค่าตอบแทนมากกว่าหลายเท่า ดูแลพนักงานดีๆ ก็มีอีกเยอะ เดี๋ยวนี้ท่านก็ลดๆ อาการเห่อไปมากละครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

เป็นมหาชน ก้เอาเงินไปเลียงผู้ถือหุ้น ถ้าเป็นของรัฐบาล รัฐบาลก้กินซะไม่เหลือชิ้นดี ประเทศไทยนี่ไม่รู้จะเอาไงจริงๆนะครับ จะทำให้มันดีก้ไม่ได้ ประเทศของตัวเองแท้ๆ เงินเป็นแสนล้านถ้าเอาไปพัฒนาประเทศนะ โหยยย ไปไกลแล้วครับ แถมเอาไปใช้หนี้ได้อีก

ไม่เคยได้ยินของปตท นะครับ เคยแต่ได้ยินเรื่องปล่องไฟปูนปล่อยควันสีอะไร อันนั้นคลาสสิค บอกว่าควันสีชมพู แต่ยังไม่เคยได้ยินฝั่งปตท ครับ

ผมเคยทำงานที่ปูน และตอนนี้ทำอยู่ปตท ครับ ทั้งสองที่ไม่เห็นมันจะควันชมพูอะไรขนาดนั้น ผมว่ามันก็มีทั้งจุฬาทั้งธรรมศาสตร์พอๆ กันนะครับ คงยกเว้นก็แต่สายวิศวะ ที่คงจะเน้นจุฬามากกว่า สายอื่นๆ พอๆ กันครับ นอกจากจุฬา มธ แล้ว เกษตร เอแบค ก็พอมี ม.ต่างจังหวัด หรือเอกชนอื่่นๆ ก็เข้ามาบ้าง แต่อาจจะไม่ได้เป็นพนักงานปกติเท่านั้นเอง

เข้าใจว่าเป็นความเชื่อของคนสมัยก่อน ลูกหลานใครได้ทำงานปูน ปตท นี่สุดยอด เด็กๆ หลายคนเลยมีความเชื่อตามๆ กันมาว่าทั้งสองที่ดีจริงๆ เลยมากันสมัครเข้ามา อยากอยู่ที่นี่กันสุดขีด HR เค้าก็เลยจะถือตัวกันนิดนึงครับ เพราะยังไงๆ ก็มีผู้สมัคร profile ดีๆ เข้ามาให้เลือกกันไม่หวาดไม่ไหวทุกวัน ในเมื่อมาให้เลือกแล้ว เงินเดือนก็จ่ายเท่ากัน เค้าก็เลยมักจะเลือกเอาจุฬา มธ เท่านั้นเอง ไม่ได้ถึงขนาดถ้าไม่จบจากนี่จะไม่รับเด็ดขาด ถ้าเด็กเจ๋งจริง (หรือเส้นใหญ่จริง) ยังไงก็รับได้ครับ

แม่ผมก็เคยมีความเชื่อว่าปูน ปตท ชนะเลิศครับ แต่หลังจากที่ท่านได้เห็น ได้ฟังจากลูกสองคน ตอนนี้ก็เริ่มเข้าใจแล้วครับว่าโลกใบนี้มีอะไรมากกว่าแค่ 2 องค์กรไทยนี้ องค์กรอื่นๆ หลายที่ ค่าตอบแทนมากกว่าหลายเท่า ดูแลพนักงานดีๆ ก็มีอีกเยอะ เดี๋ยวนี้ท่านก็ลดๆ อาการเห่อไปมากละครับ

น่าจะใช่แหละครับ เพราะเพื่อนผมก็วศวะไฟฟ้า ตอนสอบแทบตายสอบหลายรอบมาก ผมเองก็ไปสอบเช่นกันผ่านมาได้แค่สองรอบ มีทั้งหมดราวๆสี่รอบ ตอนผมไปสอบรอบที่สามได้ยินผู้คุมสอบพูดกันว่าสงสารคนมาสมัครจังต่อให้ผ่านถ้าไม่มีเส้นก็ยาก เผอิญรอบนั้นผมไม่ผ่านแล้วก็ไม่ยื่นเรื่องขอสอบใหม่อีกเลยแต่เพื่อนผมก็ผ่านนะครับสัมภาษณ์เรียบร้อยตกลงกันเรียบร้อยว่าให้ลงไปปักซ์ใต้ก่อสร้างเขื่อนแต่เกิดเหตุการณ์ทางการเมืองเสียก่อนโครงการนั้นเลยถูกยกเลิกก็เลยไม่ได้เข้า ปตท จากนั้นเป็นต้นมาเพื่อนผมก็ไม่สนใจอีกเลย อาการประมาณเซ็งสุดๆ

สำหรับคุณเต้ถ้าสนใจจริงก็อย่าเพิ่งท้อนะครับ มีรุ่นน้องผมกลายคนก็เข้าได้เพียงแต่ความสามารถต้องดีหน่อยเข้าไปก็ต้องเป็นผึ้งงานแต่ก็คุ้มครับ ผมเองเคยเป็นแค่เด็กฝึกงานซับของ ปตท อีกทีด้านระบบเครื่องมือวัด (SCADA มั้ง) ข้างในระบบดีมากซะจนบางทีคนเข้าไปไม่ต้องทำอะไรมาก แค่ทำตามระบบก็ไม่มีปัญหาแล้วเพราะถ้ามีอะไรมันก็จะแจ้งแตอนและแนะนำว่าจะให้ทำอะไรต่อไป

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

;D ;D ตะเองอย่าอ้างว่าอิงตามกลไกโลกน๊า เค้าเห็นตะเองลักไก่หลายที่เเล้ว ราคาตลาดโลก ลด 2-3รอบ รวมเเล้ว หลายดอลล่า เเต่ตะเองนิ่งเลย

เเต่พอตลาดโลกขยับขึ้นนิดเดียว ตะเองดันขึ้นอีก 80 กะตัง เค้าเห็นน๊า จุ๊ๆๆ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ช่างกล้าหยิบเอาความภาคภูมิใจออกมาพูด
ในขณะที่คนเกือบทั้งประเทศลำบากจะแย่

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
น้ำมันแพง ผมไม่ว่า ถ้ามันสะท้อนมาจากต้นทุนจริงๆ ไม่ใช่ภาษีซ้ำซ้อน

โดนเก็นภาษีน้ำมัน ผมทนได้ ถ้าภาษีผมเข้ารัฐ ไม่ใช่ช่วย คนใช้แก๊ส

ปตท. มีกำไรเยอะ ผมเข้าใจ ทำธุรกิจ ยังไงๆ ก็ต้อง แสวงหาผลประโยชน์

ปตท. เป็นมหาชนนั่นแหละดีแล้ว เป็นรัฐวิสาหกิจ ก็ขาดทุดอยู่ร่ำไป เหมือน รถไฟไทย

ปตท. เป็นมหาชน ผู้ถือหุ้นใหญ่ เป็น รัฐ รายได้ส่วนใหญ่เข้ารัฐ

ถ้าคุณอยากรู้ว่าเงินปันผลที่เหลือไปไหน คุณก็ซื้อหุ้น ปตท. สิครับ เค้าก็ซื้อขายกันอยู่

จะไปนั่งนับ เปอร์เซ็น NOMINEE กันทำไม ในเมื่อคุณก็มีสิทธ์ซื้อตามกำลังทรัพย์ของคุณ

สิ่งที่มันทำให้เราต้องใช้น้ำมันแพงกันอยู่นี่ก็คือ โครงสร้างภาษี ครับ