ผู้เขียน หัวข้อ: ปตท. ปลื้มโกยรายได้ 2.2 ล้าน ลบ. ฟันกำไร 1.05 แสน ล. สูงสุดเป็นประวัติการณ์  (อ่าน 26120 ครั้ง)

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
น้ำมันแพง ผมไม่ว่า ถ้ามันสะท้อนมาจากต้นทุนจริงๆ ไม่ใช่ภาษีซ้ำซ้อน

โดนเก็นภาษีน้ำมัน ผมทนได้ ถ้าภาษีผมเข้ารัฐ ไม่ใช่ช่วย คนใช้แก๊ส

ปตท. มีกำไรเยอะ ผมเข้าใจ ทำธุรกิจ ยังไงๆ ก็ต้อง แสวงหาผลประโยชน์

ปตท. เป็นมหาชนนั่นแหละดีแล้ว เป็นรัฐวิสาหกิจ ก็ขาดทุดอยู่ร่ำไป เหมือน รถไฟไทย

ปตท. เป็นมหาชน ผู้ถือหุ้นใหญ่ เป็น รัฐ รายได้ส่วนใหญ่เข้ารัฐ

ถ้าคุณอยากรู้ว่าเงินปันผลที่เหลือไปไหน คุณก็ซื้อหุ้น ปตท. สิครับ เค้าก็ซื้อขายกันอยู่

จะไปนั่งนับ เปอร์เซ็น NOMINEE กันทำไม ในเมื่อคุณก็มีสิทธ์ซื้อตามกำลังทรัพย์ของคุณ

สิ่งที่มันทำให้เราต้องใช้น้ำมันแพงกันอยู่นี่ก็คือ โครงสร้างภาษี ครับ

อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ และอยากทราบจริงๆ ว่าการไฟฟ้าและการประปาที่เค้าเป็นรัฐวิสาหกิจ เค้าขาดทุนหรือกำไรน่ะครับ

ถ้ากำไรก็แสดงว่าถ้ามีการบริหารและการจัดการที่ดี รัฐวิสาหกิจก็ไม่จำเป็นต้องขาดทุนเสมอไปนะครับ (แต่การรถไฟก็ไม่เคยเปลี่ยนจริงแหล่ะครับ)

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
น้ำมันแพง ผมไม่ว่า ถ้ามันสะท้อนมาจากต้นทุนจริงๆ ไม่ใช่ภาษีซ้ำซ้อน

โดนเก็นภาษีน้ำมัน ผมทนได้ ถ้าภาษีผมเข้ารัฐ ไม่ใช่ช่วย คนใช้แก๊ส

ปตท. มีกำไรเยอะ ผมเข้าใจ ทำธุรกิจ ยังไงๆ ก็ต้อง แสวงหาผลประโยชน์

ปตท. เป็นมหาชนนั่นแหละดีแล้ว เป็นรัฐวิสาหกิจ ก็ขาดทุดอยู่ร่ำไป เหมือน รถไฟไทย

ปตท. เป็นมหาชน ผู้ถือหุ้นใหญ่ เป็น รัฐ รายได้ส่วนใหญ่เข้ารัฐ

ถ้าคุณอยากรู้ว่าเงินปันผลที่เหลือไปไหน คุณก็ซื้อหุ้น ปตท. สิครับ เค้าก็ซื้อขายกันอยู่

จะไปนั่งนับ เปอร์เซ็น NOMINEE กันทำไม ในเมื่อคุณก็มีสิทธ์ซื้อตามกำลังทรัพย์ของคุณ

สิ่งที่มันทำให้เราต้องใช้น้ำมันแพงกันอยู่นี่ก็คือ โครงสร้างภาษี ครับ

อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ และอยากทราบจริงๆ ว่าการไฟฟ้าและการประปาที่เค้าเป็นรัฐวิสาหกิจ เค้าขาดทุนหรือกำไรน่ะครับ

ถ้ากำไรก็แสดงว่าถ้ามีการบริหารและการจัดการที่ดี รัฐวิสาหกิจก็ไม่จำเป็นต้องขาดทุนเสมอไปนะครับ (แต่การรถไฟก็ไม่เคยเปลี่ยนจริงแหล่ะครับ)
การประปา และ การไฟฟ้า ถูกมองว่าเป็น monopoly นะครับ ทำการผูกขาดตลาด ไม่มีการแข่งขัน

ถึงจะมีคู่แข่งบ้าง แต่ก็จะเป็นแค่ ในส่วนที่ supply ให้ ภาคอุตสาหกรรม เช่น ตามนิคมอุตสาหกรรมต่างๆ

ตามครัวเรือนทั่วไป ก้มหน้า ก้มตา จ่าย ค่ามิเตอร์ ให้ การประปา และ การไฟฟ้าครับ จะตั้งค่าน้ำ ค่าไฟ ยังไงก็คงไม่ขาดทุนหรอกครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
 :-\ :-\ ปตท. ผูกขาด ก๊าซ ? 

น้ำมันถึงมีคู่เเข่งเเต่ก็กึ่งผูกขาด ตัวเองคุมราคา ?

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *
น้อยจังปตท.กำไรแค่แสนล้าน
สู้ปิโตรนาสก็ไม่ได้ กำไรปีละ4-5แสนล้านบาท

แล้วแบบนี้ปตท.จะเอาอะไรไปแข่งกับปิโตรนาสได้
คนไทยหลายคนก็ยังพยายามไม่เติมปตท. ฟังแล้วเศร้า
ใจผมน่ะอยากให้ปตท.กำไรสัก2-3แสนล้านต่อปีก็ยังดี
ยังไงเจ้าของใหญ่ก็คือรัฐบาลไทย และยังสามารถมีเงินไปวิจัย ลงทุนแข่งกับบริษัทน้ำมันยักษ์ใหญ่ทั่วโลกได้อีก

ผมเองน่ะไม่ได้เติมปตท.เพราะปตท.ดันไม่ขายเบนซิน95
แต่ถ้าปตท.ขายเบนซิน95ด้วยนะ รับรองว่าจะเติมแต่ปตท.เจ้าเดียวเลย
ชาตินิยมกันทำให้ผมไม่แม้แต่จะซื้อของในร้านขายของในปั๊มปิโตรนาส
ปั๊มต่างชาติอื่นๆก็จำใจเติมน้ำมันเพราะไม่มีทางเลือกอื่น
แม้จะรู้เต็มอกว่ากำไรก็ต้องส่งกลับไปอเมริกา อังกฤษ นอร์เวย์ ...

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *
เสียงส่วนใหญ่ที่ได้มาจากการเลือกตั้งไม่ได้หมายความว่าต้องจำยอมเสมอไปนะครับ เสียงส่วนใหญ่แต่มีคุณภาพหรือเปล่า

มีหรือไม่มีคุณภาพ คุณก็ต้องยอมรับครับเพราะมันคือวิถีทางที่ประเทศไทยได้เลือกระบอบนี้แล้ว
ถึงจะไม่มีคุณภาพสำหรับบางคนแต่ถ้าทำให้สิ่งที่ให้ประโยชน์ที่เป็นตัวเงิน กินได้ มีอนาคต สำหรับประชาชนส่วนใหญ่
นั่นก็หมายถึงดีต่อคนส่วนใหญ่นั่นเอง
องค์ประกอบใดๆมันจะปรับตัวเพื่อเลือกสิ่งที่ดีที่สุดต่อสัดส่วนที่มากที่สุดของหน่วยนั้นๆเสมอ
มันอาจจะไม่ดีสำหรับองค์ประกอบส่วนน้อย แต่ถ้ามันดีสำหรับองค์ประกอบส่วนใหญ่
ทางเลือกนั้นก็คือทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับหน่วยนั้นอยู่ดี

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เสียงส่วนใหญ่ที่ได้มาจากการเลือกตั้งไม่ได้หมายความว่าต้องจำยอมเสมอไปนะครับ เสียงส่วนใหญ่แต่มีคุณภาพหรือเปล่า

มีหรือไม่มีคุณภาพ คุณก็ต้องยอมรับครับเพราะมันคือวิถีทางที่ประเทศไทยได้เลือกระบอบนี้แล้ว
ถึงจะไม่มีคุณภาพสำหรับบางคนแต่ถ้าทำให้สิ่งที่ให้ประโยชน์ที่เป็นตัวเงิน กินได้ มีอนาคต สำหรับประชาชนส่วนใหญ่
นั่นก็หมายถึงดีต่อคนส่วนใหญ่นั่นเอง
องค์ประกอบใดๆมันจะปรับตัวเพื่อเลือกสิ่งที่ดีที่สุดต่อสัดส่วนที่มากที่สุดของหน่วยนั้นๆเสมอ
มันอาจจะไม่ดีสำหรับองค์ประกอบส่วนน้อย แต่ถ้ามันดีสำหรับองค์ประกอบส่วนใหญ่
ทางเลือกนั้นก็คือทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับหน่วยนั้นอยู่ดี

ยอมรับสิครับเพราะมาจากการเลือกตั้งที่ถูกกติกา ประเทศที่เป็นประชาธิปไตยส่วนใหญ่ในโลกนี้ก็เป็นอย่างนี้

แต่ไม่ใช่ว่านโยบายที่ออกมาต้องยอมรับไปเสียทุกอย่างแล้วอ้างถูไถว่ามาจากเสียงส่วนใหญ่ ผมกลับไม่มองว่าเป็นประชาธิปไตยนะ พวกลากมากไปเสียมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *

ยอมรับสิครับเพราะมาจากการเลือกตั้งที่ถูกกติกา ประเทศที่เป็นประชาธิปไตยส่วนใหญ่ในโลกนี้ก็เป็นอย่างนี้

แต่ไม่ใช่ว่านโยบายที่ออกมาต้องยอมรับไปเสียทุกอย่างแล้วอ้างถูไถว่ามาจากเสียงส่วนใหญ่ ผมกลับไม่มองว่าเป็นประชาธิปไตยนะ พวกลากมากไปเสียมากกว่า

คำว่าพวกมากลากไป ผมมองว่าเป็นข้ออ้างของคนที่คิดว่าไม่อยากเป็นไปตามที่เสียงส่วนใหญ่อยากได้
เพราะจริงๆประชาธิปไตยก็คือพวกมากกำหนดทิศทางและสิ่งที่จะทำ ไม่ได้ลากไปอย่างที่นัยยะของคำศัพท์มีอยู่แต่อย่างใดหากไม่ผิดกฎหมาย
และเป็นสิ่งที่พูดไว้ก่อนจะเลือกกันเข้ามา

ออฟไลน์ H.

ปัญหาเรื่องการกิน ไม่ได้ขึ้นกับว่าของรัฐหรือเอกชนหรอกครับ มันก็กินกันได้ทุกที่แหละ

แต่บางทีมันก็มีทางเลือกแค่ว่า จะแตกหัก แดกดัน เปิดสงคราม เอาปืนไล่ยิงมัน
หรือจะหยวนๆไปบ้าง ทำเป็นไม่รู้ ไม่เห็น และอยู่กันอย่างสงบ
H.

GreenG

• บุคคลทั่วไป

สำหรับคุณเต้ถ้าสนใจจริงก็อย่าเพิ่งท้อนะครับ มีรุ่นน้องผมกลายคนก็เข้าได้เพียงแต่ความสามารถต้องดีหน่อยเข้าไปก็ต้องเป็นผึ้งงานแต่ก็คุ้มครับ ผมเองเคยเป็นแค่เด็กฝึกงานซับของ ปตท อีกทีด้านระบบเครื่องมือวัด (SCADA มั้ง) ข้างในระบบดีมากซะจนบางทีคนเข้าไปไม่ต้องทำอะไรมาก แค่ทำตามระบบก็ไม่มีปัญหาแล้วเพราะถ้ามีอะไรมันก็จะแจ้งแตอนและแนะนำว่าจะให้ทำอะไรต่อไป

ขอบคุณครับ สนใจจริงๆ แต่ ม.เราเรียนเปิด เกรดน้อย เสียเปรียบมากครับ ;)

คำว่าพวกมากลากไป ผมมองว่าเป็นข้ออ้างของคนที่คิดว่าไม่อยากเป็นไปตามที่เสียงส่วนใหญ่อยากได้
เพราะจริงๆประชาธิปไตยก็คือพวกมากกำหนดทิศทางและสิ่งที่จะทำ ไม่ได้ลากไปอย่างที่นัยยะของคำศัพท์มีอยู่แต่อย่างใดหากไม่ผิดกฎหมาย
และเป็นสิ่งที่พูดไว้ก่อนจะเลือกกันเข้ามา

ถ้าสมมุติว่ามีคนกระทำผิดกฏหมายคนนึงแต่ไม่ต้องการรับผิดแล้วให้เสียงส่วนใหญ่เหล่านี้มาช่วยกันแก้กฎหมายหรือหาวิถีทางเพื่อไม่ให้ตัวเองต้องรับผิดหล่ะครับ ประชาธิปไตยหรือเปล่า เสียงส่วนใหญ่นะ คำว่าพวกมาลากไปสำหรับผมคือเสียงส่วนใหญ่ที่นำไปในทางที่ไม่ถูกต้องหรือเพียงผลประโยชน์ของตัวเองโดยส่งผลเสียในระยะยาว งั้นถ้าสิ่งที่ทำนั้นไม่ถูกต้องแล้วมาอ้างเสียงส่วนใหญ่ควรจะเรียกอะไรดีหล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

สำหรับคุณเต้ถ้าสนใจจริงก็อย่าเพิ่งท้อนะครับ มีรุ่นน้องผมกลายคนก็เข้าได้เพียงแต่ความสามารถต้องดีหน่อยเข้าไปก็ต้องเป็นผึ้งงานแต่ก็คุ้มครับ ผมเองเคยเป็นแค่เด็กฝึกงานซับของ ปตท อีกทีด้านระบบเครื่องมือวัด (SCADA มั้ง) ข้างในระบบดีมากซะจนบางทีคนเข้าไปไม่ต้องทำอะไรมาก แค่ทำตามระบบก็ไม่มีปัญหาแล้วเพราะถ้ามีอะไรมันก็จะแจ้งแตอนและแนะนำว่าจะให้ทำอะไรต่อไป

ขอบคุณครับ สนใจจริงๆ แต่ ม.เราเรียนเปิด เกรดน้อย เสียเปรียบมากครับ ;)

ลองติดตามทางเว็ปของ ปตท. เขาดูครับ จะเปิดรับเรื่อยๆนานๆทีอยู่ครับ เพราะรับทีเป็นชุดเยอะๆเหมือนกัน ตอนผมไปสมัครเนี่ยคนสมัครเป็นพันเลย ถ้าสนใจก็ต้องลองเปิดโอกาสให้ตัวเองหล่ะครับ ในเมื่อเราเป็นคนเดินดินธรรมดาก็ต้องวิ่งหาโอกาส หรืออาจจะต้องหางานที่เกี่ยวข้องกันหน่อยเช่นงานในเครือ บริษัทลูก หรือบ.ซับของ ปตท. ไปก่อนแล้วค่อยหาโอกาสขยับขยาย เอาใจช่วยครับ

ส่วนใหญ่เค้าจะรับเด็กจบใหม่มากกว่า แต่ถ้ามีประสบการณ์มาแล้วก็จะเลือกคนที่เคยทำงานใกล้เคียงกับงานที่เขาจะรับหน่ะครับ

ออฟไลน์ pon

• Newbie
  • *
ถ้าความผิดที่ว่านั้นจริง ก็คงไม่มีใครยินยอมให้กลายเป็นไม่ผิดหรอกครับ
ปัญหาคือคนส่วนใหญ่เขาเชื่อว่าไม่ได้ผิดจริง แต่ถูกกลั่นแกล้งต่างๆนาๆให้ผิด
แบบที่คนทั้งโลกก็งงงวยๆ หรือใช้กำลังเข้ามาเปลี่ยนกฎเพื่อให้คนๆนั้นผิด ทั้งที่ก่อนหน้านั้น
การกระทำแบบนั้นไม่ผิด แบบนี้ก็ควรต้องแก้กฎให้ยุติธรรมล่ะครับ

อย่างไรก็ตาม การแก้กฎย่อมทำได้อยู่แล้วหากคนส่วนใหญ่อยากแก้
เพราะกฎก็เป็นสิ่งที่คนกำหนดขึ้นมา และคนที่มีสิทธิกำหนดก็คือคนส่วนใหญ่
จะเอาเรื่องศาสนาหรืออะไรมาแย้งก็ทำไม่ได้ ไม่งั้นก็คงเป็นระบอบธรรมาธิปไตยไม่ใช่ประชาธิปไตย
หรือไม่ก็เป็นรัฐศาสนาเหมือนกับอิหร่านที่ถือหลักศาสนาใหญ่กว่าประชาชน แต่ไทยเราไม่ใช่
จึงต้องเอาให้แน่ว่าจะเอายังไงแล้วยอมรับกับมัน

ขอหยุดกันเท่านี้ก่อนนะครับคุณ pon รู้สึกว่าเราจะมากันไกลไปหน่อยผิดจากที่ผมตั้งใจเข้าเว็ปนี้เพื่อเรื่องรถแล้วก็จุดประสงค์ของเว็ปนี้ที่ไม่อยากอิงเรื่องการเมือง

ยินดีนะครับที่ได้มีโอกาสแสดงความคิดเห็นกับคุณ pon ซึ่งบางอันผมก็ลองแกล้งแหย่ดูว่าคุณ pon จะตอบอย่างไร ปรากฎว่า คุณ pon ใจเย็นมากเลยทีเดียว ทำให้การแสดงความคิดเห็นของเราไม่ได้เป็นการโต้แย้งหรือเถียงกันหรือไม่ได้ไม่ให้เกียรติกันถึงแม้ความคิดบางอย่างเราจะไม่ได้ตรงกัน เพียงแต่พื้นที่ตรงนี้ไม่เหมาะที่เราจะสนทนากันในเรื่องนี้

สารภาพเลยว่าผมลืมตัวว่าจะไม่คุยเรื่องการเมืองนะเนี่ย พลาดไปจริงๆ

ออฟไลน์ korkongzz

ขอหยุดกันเท่านี้ก่อนนะครับคุณ pon รู้สึกว่าเราจะมากันไกลไปหน่อยผิดจากที่ผมตั้งใจเข้าเว็ปนี้เพื่อเรื่องรถแล้วก็จุดประสงค์ของเว็ปนี้ที่ไม่อยากอิงเรื่องการเมือง

ยินดีนะครับที่ได้มีโอกาสแสดงความคิดเห็นกับคุณ pon ซึ่งบางอันผมก็ลองแกล้งแหย่ดูว่าคุณ pon จะตอบอย่างไร ปรากฎว่า คุณ pon ใจเย็นมากเลยทีเดียว ทำให้การแสดงความคิดเห็นของเราไม่ได้เป็นการโต้แย้งหรือเถียงกันหรือไม่ได้ไม่ให้เกียรติกันถึงแม้ความคิดบางอย่างเราจะไม่ได้ตรงกัน เพียงแต่พื้นที่ตรงนี้ไม่เหมาะที่เราจะสนทนากันในเรื่องนี้

สารภาพเลยว่าผมลืมตัวว่าจะไม่คุยเรื่องการเมืองนะเนี่ย พลาดไปจริงๆ

ก็ดีแล้วครับที่พี่หยุด เพราะพี่ลากเข้ามาเองนะ ปล คนเราวัดกันที่อะไรว่ามีคุณภาพหรอ การศึกษา ต้นทุนชีวิต ความร่ำรวย บลาๆๆๆ

ก็ดีแล้วครับที่พี่หยุด เพราะพี่ลากเข้ามาเองนะ ปล คนเราวัดกันที่อะไรว่ามีคุณภาพหรอ การศึกษา ต้นทุนชีวิต ความร่ำรวย บลาๆๆๆ

พี่เค้า สเเดงวุฒิภาวะของผู้ใหญ่เเล้วขอหยุดดีๆ  ยังไม่จบยังหมัดเเถมอีกหรอ พอเหอะคุณ 

คุณถามว่าคนเราวัดกันที่อะไร คนเราวัดกันที่วุฒิภาวะนี่หละคือคำตอบ  อย่าสักเเต่พูดว่าเรียกร้อง ประชาธิปไตย เเต่ใครเห็นต่าง จะต้องตั้งเเง่เถียงเอาชนะกับคนนั้นเอาเป็นเอาตาย เก็ทมั้ย

อืม ปกติผมเป็นคนที่ให้เกีรยติผู้สนทนาด้วยกันนะครับนอกจากลืมตัวจริงๆ กับคุณ pon แม้เราจะโต้แย้งกันบ้าง แต่ก็แค่แสดงความคิดเห็นที่แตกต่างและในกรณีนี้ผมก็ยอมรับว่าผมไม่ควรจะคุยเรื่องที่เกี่ยวกับการเมืองเพราะไม่ใช่สิ่งที่ผมต้องการจากเว็ปนี้และไม่ใช่จุดประสงค์ของเว็ปนี้แล้วผมก็ขอได้ยุติการสนทนาเรื่องนี้ไปเพราะรู้ตัวดีว่าไม่เหมาะสม นอกจากนี้ผมยังได้ชื่นชมคุณ pon ด้วยว่าใจเย็นและสุขุมมากในการตอบคำถามกัน ซึ่งแตกต่างจากหลายๆความเห็นด้วยซ้ำที่พูดเหน็บแนม เสียดสีกัน

ทุกสิ่งทุกอย่างสามารถสร้างขึ้นมาได้ ปู่ย่าตายายผมไม่เคยเรียนหนังสือ พ่อแม่ผมจบแค่ ป.4 แต่สามารถส่งเสียผมและน้องสาวจบปริญญาตรี น้องสาวอีกคนกำลังเรียนเอก น้องชายคนสุดท้องกำลังจบโทกลางปีนี้แล้วจะมีโครงการจะต่อเอกอีกคน แต่เชื่อมั๊ยพ่อผมหาเงินได้มากกว่าผมเดือนนึงหลายเท่า อาผมก็จบแค่ป.4 เช่นกันแต่มีร้านสะดวกซื้อที่ใหญ่ที่สุดในตำบล อาผมอีกคนจบปวส.แต่ขายเครื่องใช้ในครัวกำไรได้เดือนไม่ต่ำกว่า 1.5 แสนที่สำคัญทุกคนเป็นคนดีรักครอบครัวกันหมด เป็นผู้ใหญ่ที่เป็นแบบอย่างที่ดีได้ สิ่งเหล่านี้ไม่ได้หมายความว่าการศึกษาจะแบ่งแยกว่าใครดีกว่าใครไปได้ทั้งหมด  สิ่งสำคัญที่สุดคือวุฒิภาวะต่างหาก แต่บางทีการศึกษามันก็เป็นสิ่งที่จับต้องได้ง่ายกว่า วัดกันได้ง่ายกว่า เช่น การสมัครงาน

ลองพิจารณาดูดีๆนะครับ ถ้าเห็นว่าความเห็นของผมเป็นประโยชน์ก็รับไว้พิจารณาเผื่อเอามาปรับปรุงใช้ได้แต่ถ้าเป็นว่าไม่ได้เรื่องก็เอาไว้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีแล้วกันจะได้ไม่ต้องทำตาม

ออฟไลน์ korkongzz

พี่เค้า สเเดงวุฒิภาวะของผู้ใหญ่เเล้วขอหยุดดีๆ  ยังไม่จบยังหมัดเเถมอีกหรอ พอเหอะคุณ  

คุณถามว่าคนเราวัดกันที่อะไร คนเราวัดกันที่วุฒิภาวะนี่หละคือคำตอบ  อย่าสักเเต่พูดว่าเรียกร้อง ประชาธิปไตย เเต่ใครเห็นต่าง จะต้องตั้งเเง่เถียงเอาชนะกับคนนั้นเอาเป็นเอาตาย เก็ทมั้ย

ขอบคุณนะครับที่ชม Thank you so much แต่ผมไม่ได้เลือกเพื่อไทยนะครับ อย่ามองแบบตั้งแง่ลบขนาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 20:43:21 โดย korkongzz »

คำว่าเรียกร้องประชาธิปไตยผมคงใช้ผิดเอง ต้องเรียกว่า "การอยู่ในสังคมประชาธิปไตย"

ผมไม่ได้เหมารวม เเต่การใช้คำผิดมันอาจจะทำให้คนอ่านสื่อไปเเบบนั้น เรียกว่าเข้าใจผิด เพราะผมสื่อสารไม่ดีเอง

ตอนเเรก ตัวคุณ เองยังมาทิ้งทวนถามพี่เค้าอยู่หยกๆว่าคุณค่าของคนวัดกันที่อะไร เเต่ตอนนี้มาถากถาง การศึกษาของผมสะเเล้ว ถึงคุณพยายามจะใช้คำเลี่ยงเเต่อย่าบอกว่าไมได้ดูถูกครับ เพราะรูปประโยคมันชัดเจน