ผู้เขียน หัวข้อ: โมโหแท้ ทำไมวีออสที่มีไฟตัดหมอกหลังชอบเปิดกันจังนะ  (อ่าน 16747 ครั้ง)

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
คือเปิดทำไมไม่ทราบ เจอบ่อยมากอะครับ จากบางใหญ่ ไปถึง จุฬา ทั้งขาไปขากลับ ถนนก็สว่างรถก็ขับไม่เร็ว(05.30)เปิดกันยิก รู้ไหมมันแสบตามากหรือท่าท่านมีเหตุผล
ที่เปิดไฟตัดหมอกหลังก็บอกด้วยนะครับอยากทราบ หรือว่าสวยแค่นั้น แซงไม่ได้รถหนาแน่นขับตามไปเรื่อยๆเห้อ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ผมก็เจอบ่อยครับ บางคนอาจปิดกันไม่เป็น(มั้ง) ก้านสวิตซ์มันชวนสับสนเบาๆ
แสบตามาาาก มันไม่ได้เท่เลยนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

ประเด็นบ่นยอดนิยม....เชื่อเถอะ มันไม่หายไปง่ายๆหรอกครับ

ออฟไลน์ MoLee

ต้องการป้ายแบบนี้มาติดในรถทุกยีห้อ ที่มีไฟตัดหมอก ครับ(แบบนิสสันสมัยก่อน เป็นเรื่องที่น่าชื่นชมมากๆทำไมนะสมัยนี้ถึงไม่มี ::) )

ผมก็เจอบ่อยครับ บางคนอาจปิดกันไม่เป็น(มั้ง) ก้านสวิตซ์มันชวนสับสนเบาๆ
แสบตามาาาก มันไม่ได้เท่เลยนะครับ

ใช่ครับมันไม่เท่เลยชวนให้แสบตา ยิ่งเช้าๆนี่สุดยอกอะครับ ช่วง 05.30 - 06.00 เนี่ย ตาผมเนี่ยถึงกับพร่า คือผมก็เก็บกดมาหลายๆครั้งแต่เมื่อเช้านี่สุดทนครับ

ผมว่ามันชวนให้เกินอุบัติเหตุมากกว่านะฝนก็ไม่ได้ตกหมอกก็ไม่มีเปิดแล้วหล่อ - -*

ประเด็นบ่นยอดนิยม....เชื่อเถอะ มันไม่หายไปง่ายๆหรอกครับ

แสดงว่ามีคนเดือดมาก่อนผมเยอะเลยละซิครับ 5555555

ต้องการป้ายแบบนี้มาติดในรถทุกยีห้อ ที่มีไฟตัดหมอก ครับ(แบบนิสสันสมัยก่อน เป็นเรื่องที่น่าชื่นชมมากๆทำไมนะสมัยนี้ถึงไม่มี ::) )
เห็นด้วยครับน่าจะติดมันไว้ทุกคนที่มีคือผมก็ไม่เข้าใจคนเปิดนะเพื่ออะไร ทางที่ดีต้องติดไว้ตรงหน้าปัดอ่านชัดๆเห็นเต็ม  ท่าเห็นแล้วยัเปิดก็ เออเองเท่

ออฟไลน์ Fly to dream

ไฟตัดหมอกหลังเสรือกไปอยู่ที่ก้าน ไม่ทำให้มันเปิดยากๆเหมือนรถยุโรป หรือให้มันตัดเวลาดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ก็ปิดแบบรถยุโรปแค่นี้ก็ตัดปัญหาแล้ว เคยเห็นพวกเฟียสต้าเปิดแบบวิออสมั้ย น้อยมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
1. คิดว่าเท่ห์
2. ไม่รู้เรื่อง มีกี่ดวงเปิดให้หมด

อย่าว่าแต่ Vios เลยครับ เดี๋ยวนี้เห็นพวก Honda เอามาติดกันเองตรงกันชน แล้วเปิดเอาเท่ห์ ไอ้พวกนี้ยิ่งน่าอนาถหนักเลยครับ

ติดน่ะติดได้ แต่กรุณาเปิดตามความเหมาะสมด้วยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ shando

เห้ย มันเริ่ดมากอะ

แต่เค้าว่าคนไทยอ่านหนังสือเฉลี่ยปีนึงไม่เกิน7บรรทัด นี่ก็2บรรทัดเข้าไปแล้วคนอาจจะไม่อ่านกันก้ได้

ไฟตัดหมอกหลังเสรือกไปอยู่ที่ก้าน ไม่ทำให้มันเปิดยากๆเหมือนรถยุโรป หรือให้มันตัดเวลาดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ก็ปิดแบบรถยุโรปแค่นี้ก็ตัดปัญหาแล้ว เคยเห็นพวกเฟียสต้าเปิดแบบวิออสมั้ย น้อยมาก
เฟียสต้าผมยังไม่เจอแบบนี้เลยครับ ^_^  

1. คิดว่าเท่ห์
2. ไม่รู้เรื่อง มีกี่ดวงเปิดให้หมด

อย่าว่าแต่ Vios เลยครับ เดี๋ยวนี้เห็นพวก Honda เอามาติดกันเองตรงกันชน แล้วเปิดเอาเท่ห์ ไอ้พวกนี้ยิ่งน่าอนาถหนักเลยครับ

ติดน่ะติดได้ แต่กรุณาเปิดตามความเหมาะสมด้วยครับ

ผมเจอนะไอ่ไฟดวงใหญ่ๆเหลี่ยมๆแสบตาพอตัวครับ มันน่าจะโดนตำรวจไถจริงๆไอ่พวกนี้เอาเท่

ออฟไลน์ Satanic za'

พวกนี้แม่มต้องเจอสีสเปรย์พ่นปิดทับไฟตัดหอก หึึึๆ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
รวมถึง ฟีโน่ ที่คนแต่งเอาไปติดไฟซีนอนเถื่อนด้วยครับ เด็กแวนท์พวกนี้แต่งไฟแรงยิ่งกว่าสปอตไลท์ซะอีก แต่ไอ้บางคันเขาให้เปิดไฟ แม่ร่งก็ปิดไฟขี่ อย่างที่มีข่าวแวนท์ปิดไฟขี่แล้วชนประสานงากันเอง มีแต่คนสมน้ำหน้า

สำหรับวีออส ถึงปิดไฟหลักมันก็จะเด้งกลับไปในตำแหน่งปิดให้ครับ (เฉพาะไฟตัดหมอกหลัง) แปลว่าถ้ามันติด มันตั้งใจบิดสุดให้เปิดครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แสดงว่าคนที่เปิดไฟ "สาดท้าย" นี่ตั้งใจเปิดทุกคัน -*-
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สำหรับวีออส ถึงปิดไฟหลักมันก็จะเด้งกลับไปในตำแหน่งปิดให้ครับ (เฉพาะไฟตัดหมอกหลัง) แปลว่าถ้ามันติด มันตั้งใจบิดสุดให้เปิดครับ

ถูกต้ม เอ้ย!!! ถูกต้องครับ

ตัว switch เนี่ย ต้องเปิืดไฟหน้าให้สุดก่อน ถึงจะเปิดไฟตัดหมอกได้ครับ และเวลาปิดไฟหน้า ลูกบิดไฟหน้า มันจะไปดันให้ลูกบิดไฟตัดหมอกปิดไปด้วยครับ

สรุป เวลาเปิด ต้องตั้งใจเปิด เพราะต้องเปิดไฟหน้าก่อน ถึงจะหมุนไฟตัดหมอกได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ book350

• Full Member
จริงครับ
ไฟตัดหมอกหน้า ปรกติมันจะส่องลงพื้น เพิ่มความสว่างด้านข้าง ผมไม่ว่าเลยว่าใครจะเปิด
แต่ไฟตัดหมอกหลังนี่ไม่รู้ว่าจะเปิดหาพระแสงอะไร ทั้งรถยุโรปพวก BMW Benz รถอเมกา Chevy รถยุ่น Honda Toyota เดี๋ยวนี้ให้มากันหมด คือถ้าหมอกลง เข้าไปในกลุ่มควัน ฝนตกหนัก แนะนำให้เปิดเลยครับ ให้มองเห็นกันจะได้ไม่ชน แต่ไอ้วันธรรมดาเนี่ยจะเปิดกันไปทำไม
คิดว่าเท่เหรอ เปิดไปมีแต่ให้คนด่าพ่อด่าแม่มัน ใช้ผิดวัตถุประสงค์มากๆ แล้วรบกวนผู้คนใช้ถนนรอบข้างด้วย สมควรประนามครับ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ PONGPOL

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเจอ ผมก็เปิดไฟสูงสวนไป แค่นั้นครับ ...ผลัดกันแสบตา (ไม่อยากเป็นคนไม่ดี แต่ทนไม่ไหวจริงๆ)  :P

ออฟไลน์ polarman

• **

ไม่ได้ปิดยากเลยครับ เวลาปิดไฟ้หน้ามันจะบังคับปิดในตัวเลย

ตั้งใจเปิดเลยละครับ นึกว่าเท่ห์ บอกได้เลย ห่วยสุดๆ สร้างความรำคาญ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
ช่วยิวยอีกเสียง

สงสัยคิดว่าเปิดแล้วจะทำให้รถดูแพงขึ้น ยี่สิบเปอร์เซนต์

มีปัญญาซื้อรถ แต่ไม่มีปัญญาอ่านคู่มือ

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
เขาอยากให้คนข้างหลังเห็นเขาชัดๆ ผมเจอก้อเปิดไฟสูงใส่ จะได้ยิ่งเห็นชัดขึ้น - -*

ออฟไลน์ redsun

รถพี่เท่ห์(หรือเปล่า?)คันเดียว แต่คันอื่นแสบตาเป็นแถวครับ

ไม่จำเป็นอย่าเปิดเลยครับ
แค่มองแว๊บๆตายังเบลอกันทีเดียว

ออฟไลน์ myalexxp

ถ้าเจอก็จะพยายามแซงไปครับ ถ้าแซงไม่ได้ก็ขับช้าลง ให้พี่ไปไกลๆก่อน

ถ้าติดไฟแดง ก็ขับเข้าไปชิดๆ ไฟจะได้ไม่แยงตา

หลายคนไม่รู้ตัวว่าเปิดไฟตัดหมอกก็มีนะครับ

มีทั้งคนแก่และผู้หญิง

ถ้าไปเปิดไฟสูงแล้วจี้ตามเค้าอันตรายนะครับ

ออฟไลน์ Sammy_

เห็นด้วยครับ และไฟตัดหมอก Dmax รุ่นใหม่ๆ(ตั้งแต่ที่เป็นไฟกลม) แสบตามากกกกกกกกกกกกก ไฟตัดหมอกก็บอกอยู่แล้วว่าเอาไว้ตัดหมอก เห้อออออ  ผมอยากจะมีป้ายไฟขอบคุณสำหรับท่านที่ไม่เปิดไฟตัดหมอก!!!!!

ส่วนไฟตัดหมอกหลัง ผมเคยถามเพื่อนผมบางคนว่าทำไมถึงเปิด เค้าตอบผมว่า ไม่รู้ดิ เห็นมันมีสวิทก็กด แต่ไม่รู้ว่ามันคือไฟอะไร เห็นเป็นสัญญาลักเหมือนไฟหน้า

ออฟไลน์ Ongszaa

เจอทีก็บ่นที แล้วก็หาทางแซงให้ได้ ไท่ก็ดิฟไฟให้เค้ารู้หน่อย บางครั้งไม่ไหวจิงๆ บางคันแต่งให้สว่างมากๆด้วย
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ Silverliner

• **

เจอรายการวิทยุรายการหนึ่งครับ

คนจัดรายการเขาเคยตอบคำถามแบบนี้ว่า

รถยนต์มันถูกขับด้วยคนหรือไม่ก็ "ควาย" ขับครับ

พวกชอบเปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อนี่น่าจะเป็น

"ควายขับรถ" ครับ

ว่าไปแล้วพวกนี้ก็ไม่ต่างไปจากกากเดนสังคมอื่นๆ เช่น

พวกรถซิ่งท่อดัง  ไม่ติดทะเบียนหลัง  เด็กแว๊นซ์

ผมไม่ให้ราคาความสำคัญให้รกสมองหรอกครับ

หากพวกนี้มาอ่าน  มันก็หัวเราะครับ

ชอบให้คนเขาด่าถึงบุพการีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 09:01:55 โดย Silverliner »

ผมอยากจะมีป้ายไฟขอบคุณสำหรับท่านที่ไม่เปิดไฟตัดหมอก!!!!!

ปรากฎว่าป้ายไฟไปรบกวนสายตาชาวบ้านเขาเสียเอง 5555555

อีกวิธีที่ไฟตัดหมอกหลังมีประโยชน์ คือหาทางไปอยู่ด้านหน้าคนที่เปิด แล้วลองเปิดใส่ให้รู้สึกบ้าง ผมเคยทำ มันก็ปิดนะครับ พอมันผ่านไปเราก็ปิดให้เรียบร้อย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ปวดตับเวลาเจอ ถ้าเจอคงขับห่างๆ หรือถ้าห่างไม่ได้ก็จี้ให้ชิดไว้ก่อน ถ้าตอนนั้นขับกระบะยกสูงก็คงเปิดไฟสูงใส่กลับบ้าง

อยากได้กระบะยกสูงเลยพับผ่าสิ เวลาที่เจอวีออสเปิดไฟตัดหมอกหลังเนี่ย

ออฟไลน์ yod artstu

vios 2004 รุ่น S ตัดหมอกหลัง มีปุ่มแยกออกมาตะหากเลย
และต้องเปิดตัดหมอกหน้าก่อนด้วย ไม่มีบังเอิญแน่ๆ  :)
: )

NgoH

• บุคคลทั่วไป

จริงครับ เฟียสต้า ไม่ค่อยได้เปิดเลย เพราะแยก ไฟตัดหมอกหน้า ตัดหมอกหลัง อยู่ละที่กับไฟใหญ่หน้า

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ขอรูปเดียว

ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ