ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพ rendering " new Nissan Sylphy ( L12F ) "  (อ่าน 47652 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Re: ภาพ rendering " new Nissan Sylphy ( L12F ) "
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 22:53:23 »
อยากเห็นตัวเป็นๆ เร็วๆจัง ขอให้สวยอย่างในรูปเถอะ สาธุๆ

ผมว่าเรื่องดีไซน์น่าจะหมดห่วงนะครับ คือสวยแน่ แต่จะถูกจริตหรือเปล่าแค่นั้นล่ะครับ

บางคนเขาก็ไม่ชอบไฟหน้า L shape ก็มีนะ

ผมว่ามาดูรายละเอียดออพชั่น กับเครื่องยนต์แล้วล่ะครับ

แต่เชื่อมั่นลึก ๆ ว่าดีไซน์ L12F นั้นผู้หญิงน่าจะชอบใจกันมากและผู้ชายก็ชอบในความสปอร์ตปราดเปรียวแบบหรู ๆ
ตลาด C-segment กลุ่มที่เลือกซื้อคือกลุ่มผู้หญิงร้อยละ 70-80 เลยทีเดียว
เพราะเหตุนี้ Lancer EX จึงแป้กแบบเริ่มแรกกันเลย

ถ้านิสสันไทยถึงขั้นเลือกชื่อ Sylphy ในไทย แสดงว่าจะขอกินส่วนแบ่งกลุ่ม ญ แบบหมดตลาด
เพราะ Civic 2HC ภายในก็มาเส้นแมนมาก ๆ

เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่า 70-80% C-Segment คือผู้หญิง แปลกจังครับ นึกว่าผู้หญิงชอบรถเล็กๆ เสียอีก

(หรือเพราะเขาคิดว่ารถใหญ่ปลอดภัยกว่าหรือเปล่าหว่า?)

จนป่านนี้ Lancer EX ยังกู้ยอดขายให้มากกว่า 400 คันต่อเดือนไม่ได้เลยนะ

ตอนนี้ก็รอดูปฏิกริยาของ Ciivic ใหม่เหมือนกันว่ากลุ่มผู้หญิง อันเป็นกลุ่มหลัก
จะชื่นชอบภายในห้องโดยสารหรือเปล่า เพราะตัวใหม่มันดูแมนจนทิ้งกลุ่มเดิมเหมือนกัน

ออฟไลน์ mooindy

• Full Member
Re: ภาพ rendering " new Nissan Sylphy ( L12F ) "
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 23:05:00 »
ไฟหน้า และกระจังหน้า น่าจะดูแนว new altima 2013 ได้มั๊ยครับ
ส่วนไฟท้าย แบบยาวๆก็พอไหว แต่ถ้าได้ไฟท้ายแบบ altima จะใกล้ L12F มากๆ
พื้นที่ห้องผู้โดนสาร ถ้าบอดี้กว้างกว่าอัลติส ก็สุดยอดเลย ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2012, 23:08:11 โดย mooindy »

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 23:07:45 »
ไฟหน้า และกระจังหน้า น่าจะดูแนว new altima 2013 ได้มั๊ยครับ
ส่วนไฟท้าย แบบยาวๆก็พอไหว แต่ถ้าได้ไฟท้ายแบบ altima จะใกล้ L12F มากๆ
พื้นที่ห้องผู้โดนสาร ถ้าบอดี้กว้างกว่าอัลติว ก็สุดยอดเลย ;)

ไฟท้ายทรงคงจะคล้าย altima แต่ไม่ออกตัว L ชัด ๆ แบบนั้นนะคิดว่า

ส่วนความกว้างห้องโดยสาร นิสสันเองก็สม่ำเสมอว่าเป็นสิ่งที่ต้องเน้น

ขนาดรถเฉี่ยว ๆ แบบ elantra ยังมีห้องโดยสารกว้างกว่า Altis นิด ๆ  เลยนะครับ

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 23:32:08 »
พื้นที่ห้องผู้โดนสาร ถ้าบอดี้กว้างกว่าอัลติว ก็สุดยอดเลย ;)

ไฟท้ายทรงคงจะคล้าย altima แต่ไม่ออกตัว L ชัด ๆ แบบนั้นนะคิดว่า

ส่วนความกว้างห้องโดยสาร นิสสันเองก็สม่ำเสมอว่าเป็นสิ่งที่ต้องเน้น

ขนาดรถเฉี่ยว ๆ แบบ elantra ยังมีห้องโดยสารกว้างกว่า Altis นิด ๆ  เลยนะครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าภายในห้องผู้โดยสารตกแต่งใกล้เคียง (น้อยกว่า) altima ก็ดูจะโอเคกว่า sentra 2012
รอชมรถคันจริง ;)

ออฟไลน์ PSY-Q

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:55:49 »
ถามอีกสักครั้งเถอะครับ จะมีโอกาศเห็นภาพหลุดก่อนไหม
ก่อนที่จะเปิดตัวอย่างเป็นทางการ
(ขออภัยหากใจร้อน)

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 17:44:08 »
ถามอีกสักครั้งเถอะครับ จะมีโอกาศเห็นภาพหลุดก่อนไหม
ก่อนที่จะเปิดตัวอย่างเป็นทางการ
(ขออภัยหากใจร้อน)

คงขึ้นอยู่กับความใจกล้า (หน้าไม่ด้าน แต่โดนไล่ออกเลย อิอิ)

ของคนในโรงงานและความเข้มงวดในโรงงานที่ประกอบ Sylphy L12F

คุณลองคิดดูว่าประเทศจีนเป็นเจ้าพ่อแห่งการหลุด spyshot ตอนนี้ยังแทบไม่เห็นเนื้อหนังคันจริงเลยแม้แต่น้อยเลย

ผมว่านี่จะเข้าเดือนเมษายนคงจะได้เห็นภาพหลุดจริง ๆ จัง ๆ ตอนกลางเมษามากกว่าหรือ
ก่อนเปิดงาน Beijing Autoshow 2012 วันนึง ก็ได้

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 19:25:07 »
จริงๆ ตอนนี้ก็ปะติดปะต่อ ด้านหน้าประมาณ maxima 2011
ด้านหลังคล้าย new teana/altima 2013
เหลือภายใน ยังนึกไม่ออก

แต่สุดท้าย ต้องรอคันจริงเผยโฉม และลองขับดู ...ได้เสียตังค์หรือไม่ก็งานนี้แหล่ะ ;)

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 19:41:29 »
design ภายในไม่มีใครสามารถพรรณนาได้สักคน

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 19:52:14 »
ท่าทางจะไม่สวยแค่ภายนอกเพียงอย่างเดียวซะแล้ว ;)
ถ้าภายในออกแนว lighting แบบ ellure งานนี้มีเฮ

น่าสนใจ ...ไปโม้คนอื่นไว้เยอะ ว่านี่คือรถที่รอคอยมานาน ฮาๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 19:55:27 โดย mooindy »

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 20:39:45 »
ท่าทางจะไม่สวยแค่ภายนอกเพียงอย่างเดียวซะแล้ว ;)
ถ้าภายในออกแนว lighting แบบ ellure งานนี้มีเฮ

น่าสนใจ ...ไปโม้คนอื่นไว้เยอะ ว่านี่คือรถที่รอคอยมานาน ฮาๆๆ

ไม่กลัวหน้าแตกหรอครับ ฮ่าๆ

แต่คันจริงผมว่าคงไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 20:41:19 »
ขออนุญาตขอความรู้ว่า
การทำ benchmark คืออะไร ทำไม เมื่อไหร่ ยังไง โดยใคร?
แล้วผู้บริโภคจะได้รับรู้ผลไหม? ผมไม่เคยได้ยินเลย

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 21:13:05 »
ขออนุญาตขอความรู้ว่า
การทำ benchmark คืออะไร ทำไม เมื่อไหร่ ยังไง โดยใคร?
แล้วผู้บริโภคจะได้รับรู้ผลไหม? ผมไม่เคยได้ยินเลย

Benchmark คือการตั้งโจทย์เป้าหมายครับ

เช่น Pajero Sport ต้องการทำมาแข่ง Fortuner ก็เลย เอา Fortuner มาเป็นมาตรฐาน
แล้วทำให้มันดีกว่าหรือตอบสนองลูกค้าได้ดีกว่า

กรณีของ L12F ที่มี D-segment เข้ามาร่วม benchmark ด้วย
ก็คงเพราะต้องการขยายขีดความสะดวกสบาย หรือการเก็บเสียง
จาก D-segment เข้ามาร่วมด้วย เพื่อยกระดับการแข่งขันให้สู้กับคู่แข่งได้

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 21:52:17 »
แล้วคันนี้จีนทำ benchmark. แล้วไทยได้ทำด้วยไหมครับ?

ออฟไลน์ rarehunters

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 22:49:38 »
ได้ครับ ในการทำ benchmark จะเริ่มทำตั้งแต่ stage แรกๆ ของการ develop เลยครับ

PS. L12F ห้องโดยสารหรูหรา นะ ผมว่าวัสดุมันดีจนจะเป็น d-segment ย่อส่วนลงมานิดนึง นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 22:54:05 โดย rarehunters »

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 00:57:05 »
แล้วคันนี้จีนทำ benchmark. แล้วไทยได้ทำด้วยไหมครับ?

ได้ครับ ในการทำ benchmark จะเริ่มทำตั้งแต่ stage แรกๆ ของการ develop เลยครับ

PS. L12F ห้องโดยสารหรูหรา นะ ผมว่าวัสดุมันดีจนจะเป็น d-segment ย่อส่วนลงมานิดนึง นะครับ

จะบอกว่าตอนทำวิจัยขั้นตอนแรก ๆ ทีม R&D บินมาไทยเลยนะจากญี่ปุ่น

ก็ได้ฟังความต้องการ C-segment จากปากคนไทย "จริง ๆ"  เพราะรถกลุ่มนี้นิสสันทำมาไม่โดนใจตลาดโลกมาเป็น 10 กว่าปีแล้ว
ถ้ามาสำรวจตลาดไทย ที่อื่นในโลกก็ต้องขายดีตามเช่นกัน

แน่นอนว่ามีความเห็นของผมด้วยแน่นอนครับ (เพราะมีคนโทรมาขอข้อมูล)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 01:02:54 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ xroma83

• **
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 13:54:38 »
ถ้าคุณใช้๋ J32 แล้วคุณกำลังรอซื้อ J33
ถ้า L12F ออกมาสวยและใหญ่ ออปชั่นครบ น้องๆ D-seg
คุณจะลังเลไหม

ออฟไลน์ Blanco

• **
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 00:27:28 »
http://www.nissan.com.my/vehicles/sylphy_ps/#highlights/premium/0
ใช่อันนี้รึเปล่าครับ??
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 00:34:39 »
http://www.nissan.com.my/vehicles/sylphy_ps/#highlights/premium/0

ชื่อน่ะใช่

แต่ตัวรถไม่ใช่เลยยย
นั่นมันตัวเก่าครับ

ออฟไลน์ Aek_CM

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 23:18:01 »
เมื่อไหร่จะมีภาพตัวจริงหลุดมาซักที  อยากเห็นจัง

ออฟไลน์ Blanco

• **
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 21:08:05 »

ชื่อน่ะใช่

แต่ตัวรถไม่ใช่เลยยย
นั่นมันตัวเก่าครับ

อุ๊ย ...เขิลเลย ปล่อยไก่ทั้งเล้า เอาเป็นว่า ทำเป็นไม่เห็นแล้วกันนะคับ 5555
รอลุ้นข่าวอยู่ทุกวัน เลย เหอๆ
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:07:51 »
อุ๊ย ...เขิลเลย ปล่อยไก่ทั้งเล้า เอาเป็นว่า ทำเป็นไม่เห็นแล้วกันนะคับ 5555

ฮ่าๆๆ ตลกดี
ผมเองก็พยายามหาข้อมูลเองอยู่นาน แต่ก็สูญเปล่า
เชื่อมือคุณ HOMY นี่สุดยอด ไม่รู้ว่าสืบมาได้ยังไง  และรอคุณ rarehunters แอบมาบอกข้อมูลเรื่อยๆ

นี่ก็เหลือเวลาการรอคอยแค่ 1 เดือน ผมนับวันถอยหลังอยู่
นิสสันปล่อยภาพจริงมาวันไหน ก็ขึ้นกระทู้ใหม่ ปิดกระทู้นี้ไปได้เลย

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:57:50 »

ฮ่าๆๆ ตลกดี
ผมเองก็พยายามหาข้อมูลเองอยู่นาน แต่ก็สูญเปล่า
เชื่อมือคุณ HOMY นี่สุดยอด ไม่รู้ว่าสืบมาได้ยังไง  และรอคุณ rarehunters แอบมาบอกข้อมูลเรื่อยๆ

นี่ก็เหลือเวลาการรอคอยแค่ 1 เดือน ผมนับวันถอยหลังอยู่
นิสสันปล่อยภาพจริงมาวันไหน ก็ขึ้นกระทู้ใหม่ ปิดกระทู้นี้ไปได้เลย

ดูภาพ all new teana ไปพลางก่อนนะครับ

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 00:11:04 »
ครับ... พี่ teana ก็เอาเส้นข้างรถจาก Ellure ไปแล้ว สวยมาก

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 14:15:05 »
ตอนนี้ก็รอดูครับ

อย่าไปคาดหวังมาก

เดี่ยวจะเหมือน Trailblazer ทั้งที่มันก็เหมือนกับรถต้นแบบมาก ๆ แล้วนะ
ยังมีคนผิดหวังเลย อิอิ

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 23:31:44 »
ถ้าผมจะได้เป็ฯเจ้าของรถคันนี้มันต้องโชว์ตัวเป็น ๆ ก่อนสิ้นเดือนนี้ไม่งั้นผมเสร็จเจ้า ex แน่

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 00:38:07 »
วันเวลาแห่งการรอคอยที่จะได้เห็นภาพตัวจริงเต็มๆพร้อมข้อมูลรายละเอียดใกล้จะจบสิ้นแล้ว
อีก 20 วันหรือน้อยกว่า

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:36:05 »
ชุดภาพหลุดล่าสุด เทียบกับรถต้นแบบ Ellure
ในแง่รูปทรง ผมว่าเพี้ยนไปพอสมควรเลยนะ

ยังไงก็อดใจรออีกนิด ผ้าคลุมจะหลุดแล้ว (คันซ้ายสุด)

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 17:06:24 »
อีกไม่เกิน 15 วัน ..... ..... .....

ออฟไลน์ Korns

• **
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 17:47:09 »
2 ตัวที่เข้ามาแย่งตลาดเซ็กเม้น C คือ Ford Focus และ Nissan L12F

ทั้งสองรุ่นจัดเต็มมาให้เนื่องจากไม่มีทางเลือกต้องสร้างโปรดักส์ให้ดี เด่น กว่าคู่แข่งก่อนเท่านั้นจึงจะเกิด

ซึ่งถ้าผู้นำตลาดไม่ไหลตามเกมส์นี้ ส่วนแบ่งตลาดลดลงแน่นอน

ผู้บริโภคเลือกกันเอาเองครับ ซิวิคเปิดมาแล้ว ออฟชั่นระดับนี้ โดน focus แย่งตลาดผู้หญิงไปเยอะแน่นอน
ซิวิคอาจจะรักษาตำแหน่งได้ แต่ส่วนแบ่งตลาดหายแน่ๆ โปรดักส์ออฟชั่นน้อยกว่าคู่แข่ง
รอลุ้นอัลติสใหม่จะเปิดมาระดับไหน
Ford Focus และ Nissan L12F น่ากลัวสุดๆ มีอาวุธในมืออีกเยอะ
ถ้าสองค่ายนี้ปรับบริการหลังการขาย ไทยแลนด์จะกลายเป็ฯทะเลเลือดชัดเจน