ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ Eco Car แต่เดินทางบ่อย คุ้มกันไม๊ครับ  (อ่าน 18521 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaja

• Newbie
  • *
ด้วยความจำเป็นที่จะต้องซื้อรถ แต่งบ ยังคงจำกัด เพราะงานใหม่ ต้องใช้รถบ่อยมาก ผมเลยคิดว่าอยากจะมีรถประหยัดไว้ใช้ น่ะครับ -ประหยัดน้ำมัน -ราคาประหยัด -ช่วงล่างโอเค -เร่งแซง ก้อไม่ต้อง ผวามากนัก ด้วยงานแล้ว มีความจำเป็นที่จะต้องใช้รถครับ อย่างน้อย เดินทาง ไป-กลับ ก้อ ประมาณ 140 กม. แล้ว ก็เลยอยากทราบว่า ถ้าจะซื้อ อีโค่คาร์ จะคุ้ม หรือไม่ครับ มีงบ แค่ 4แสนปลาย รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
Re: ซื้อ Eco Car แต่เดินทางบ่อย คุ้มกันไม๊ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 20:48:50 »
ก็คุ้มนะ แต่ถ้าเดินทางบ่อยๆรอ Suzuki Swift 1.2 ดีกว่า เพราะช่วงล่างน่าจะเฟิร์มกว่าEco ตัวอื่นๆ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: ซื้อ Eco Car แต่เดินทางบ่อย คุ้มกันไม๊ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 20:55:02 »
แนะนำให้รอ Swift ใหม่ดีกว่าครับ ช่วงล่างเฟิร์มๆ เผื่อเวลารถเสียการทรงตัว จะได้มีช่วงล่างดีๆคอยช่วยผ่อนหนักเป็นเบา

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:04:04 »
เดินทางบ่อย เลือกรถ Eco car ที่ประหยัดน้ำมันกว่า ก็คุ้มแน่นอนครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:07:04 »
เหตุผลเดียวที่ Eco Car ไม่เหมาะ ก็คือกรณีที่ขับออกต่างจังหวัดบ่อยๆ และเป็นต่างจังหวัดที่สวนกัน 2 เลนครับ เพราะอัตราเร่งที่น้อย อาจทำให้แซงสิบล้อยาก

นอกนั้น Eco Car ก็ไม่ได้เลวร้ายครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ jaja

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:11:34 »
แนะนำให้รอ Swift ใหม่ดีกว่าครับ ช่วงล่างเฟิร์มๆ เผื่อเวลารถเสียการทรงตัว จะได้มีช่วงล่างดีๆคอยช่วยผ่อนหนักเป็นเบา
ก็คุ้มนะ แต่ถ้าเดินทางบ่อยๆรอ Suzuki Swift 1.2 ดีกว่า เพราะช่วงล่างน่าจะเฟิร์มกว่าEco ตัวอื่นๆ
แล้วงบ 4แสน ปลาย พอจะจับ เจ้าสวิฟ มาไว้ในมือผมได้ไม๊ครับ ??? เพราะผมก็สนใจอยู่ เช่นกัน ครับ :-\

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:12:55 »
หา viosโฉมแรก ในราคา ช่วงอัลเมร่าตัวล่าง ผมว่าน่าจะเวิรก์กว่า แต่ถ้าไม่อยากเล่นรถมือสองก็จบที่ Eco car ได้เลยครับเพราะอัตตร่าเร่งที่จริงก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรหากไม่ใช่คนเท้าหนักมากๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:16:19 »
แล้วงบ 4แสน ปลาย พอจะจับ เจ้าสวิฟ มาไว้ในมือผมได้ไม๊ครับ ??? เพราะผมก็สนใจอยู่ เช่นกัน ครับ :-\

ราคาไม่ยอมออกเสียที เงียบมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:18:25 »

น่าจะพอได้อยู่นะ แต่ราคาทางการยังไม่ออกเลย รออีกไม่เกินสองอาทิตย์น่าจะรู้แล้ว มอเตอร์โชว์ปีนี้คนน่าจะล้นงานเลย เพราะมีรถใหม่ๆเพียบ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:27:22 »
เหมือนกันเลยครับ เล็งเจ้าสวิฟอยู่ แต่ไม่แน่ใจว่าใช้วีออสติดแก๊สจะถูกกว่ารึเปล่าด้วยเนี่ยสิครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 21:41:32 »
ecoCar ผมว่าจริงๆแล้ว มันไม่ค่อยเหมาะกับการวิ่งต่างจังหวัดเลยนะครับ

ประหยัดนะจริง แต่กำลัง แรงม้า มันน้อยนะ

จริงๆ ผมว่ามันถูกออกแบบมาให้เป็นรถยนต์วิ่งในเมืองซื้อกับข้าวชิวๆ มากกว่าครับ

อีกอย่าง รถเล็ก วิ่งต่างจังหวัดมันเหนื่อยนะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 22:18:14 »
ด้วยความจำเป็นที่จะต้องซื้อรถ แต่งบ ยังคงจำกัด เพราะงานใหม่ ต้องใช้รถบ่อยมาก ผมเลยคิดว่าอยากจะมีรถประหยัดไว้ใช้ น่ะครับ -ประหยัดน้ำมัน -ราคาประหยัด -ช่วงล่างโอเค -เร่งแซง ก้อไม่ต้อง ผวามากนัก ด้วยงานแล้ว มีความจำเป็นที่จะต้องใช้รถครับ อย่างน้อย เดินทาง ไป-กลับ ก้อ ประมาณ 140 กม. แล้ว ก็เลยอยากทราบว่า ถ้าจะซื้อ อีโค่คาร์ จะคุ้ม หรือไม่ครับ มีงบ แค่ 4แสนปลาย รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ  ;D

-ประหยัดน้ำมัน
-ช่วงล่างโอเค
-เร่งแซงก็ไม่ต้องผวามากนัก
-มีงบแค่4แสนปลาย

ถ้าจากทั้งหมดที่ว่ามานี้
อีโคคาร์ตอบโจทย์คุณได้แค่ข้อเดียว คือประหยัดน้ำมัน
อีกสองข้อผมไม่มั่นใจว่ามันจะตอบโจทย์คุณได้ เพราะคุณยังไม่ได้บอกว่าปกติขับรถแบบไหน
ใจร้อนมั้ย ชอบแซงชอบมุดหรือเปล่า หรือว่ารถติดๆก็ตามๆกันไป แต่โล่งๆก็ซัดมิดไมล์เหมือนกัน
ดังนั้นถ้าจะตอบแบบเผื่อๆไว้ก่อน ผมว่าคุณขยับมามองB-Segmentรุ่นล่างๆที่ได้ออปชั่นค่อนข้างครบๆจะดีกว่าครับ
ราคาทุกค่ายน่าจะป้วนเปี้ยนแถวๆ550,000-580,000 แล้วคุณพยายามออกรถให้ได้ก่อนสิ้นปีนี้ ก็จะได้ส่วนลดภาษีอีกแสนนึง
เท่ากับคุณจะได้รถซับคอมแพกต์แบบใช้งานกำลังดี กับราคาที่งบประมาณของคุณ"เอาอยู่"
หรือถึงจะ"เอาไม่อยู่"ก็แตกแล้ว เอ๊ย ก็เกินงบไปไม่กี่หมื่นหรอก
และผมคิดว่าถ้ารอได้ ฮอนด้าแจ๊ซหรือซิตี้น่าจะตอบโจทย์คุณได้ดีที่สุด ทั้งเรื่องความประหยัด(ถ้าเท้านิ่งๆขับเรื่อยๆ)
อัตราเร่งแซงที่ไว้ใจได้ที่สุดในรถพิกัดเดียวกัน รวมทั้งช่วงล่างที่ว่าถ้าหากไม่ได้เอาไปซัดหรือไปเชงกับใคร ก็นับว่าเป็นรถที่ขับได้สนุกและอุ่นใจได้ในวิสัยของมัน

อีโคคาร์มันก็ขับไปได้ทุกที่เหมือนๆกัน แต่ไม่ใช่รถครอบจักรวาลนะครับ ถ้ารีดเค้นมันไปจนถึงจุดๆหนึ่ง มันก็จะให้คุณได้เท่านั้นล่ะ   :)

.-_-.

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 22:31:25 »
ผมขับรถกระบะที่อัตราเร่งไม่ดีผมว่ามันก็ไม่ได้อันตรายนะ
ทำไมeco carที่อัตราเร่งดีกว่าจะไม่คุ้มล่ะ
ผมว่าเมื่องบจำกัดอย่างอื่นก็ต้องลดทอนลง แซงไม่ได้ก็เผื่อๆเยอะๆครับ ใจเย็นๆ เราคนแซงเองเรารู้จักรถครับ
แต่คนที่แซงไม่พ้นคือที่ไม่รู้จักรถตัวเองครับ  ผมคิดแบบนี้นะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 22:40:04 »
อีโค้คาร์ เกาะถนนกว่ากระบะหรือรถตู้แน่ๆ

กระบะ รถตู้ ขับกันทั่วบ้านทั่วเมือง ไปได้ทุกที่
ทั้งเด้ง ทั้งร่อน ทั้งโคลง ทั้งย้วย ยังขับกันได้
ถ้ากระบะหรือรถตู้ทำได้ อีโค้คาร์ที่มีพื้นฐานเป็นรถเก๋ง ระบบช่วงล่างดีกว่า เบรคดีกว่า ก็ทำได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 00:28:58 »
eco car ก้โอเคนะครับ.....

แต่ถ้าอยากได้ประหยัดจริงๆ ก้ลองคิดถึงรถมือสองติดแก๊สไว้เป็นอีกทางเลือกก้ดีนะครับ

หรือถ้าอยากได้รถใหม่ก้ไป eco car โลดครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 00:42:12 »
อีโค้คาร์ เกาะถนนกว่ากระบะหรือรถตู้แน่ๆ

กระบะ รถตู้ ขับกันทั่วบ้านทั่วเมือง ไปได้ทุกที่
ทั้งเด้ง ทั้งร่อน ทั้งโคลง ทั้งย้วย ยังขับกันได้
ถ้ากระบะหรือรถตู้ทำได้ อีโค้คาร์ที่มีพื้นฐานเป็นรถเก๋ง ระบบช่วงล่างดีกว่า เบรคดีกว่า ก็ทำได้เหมือนกัน

เสริมให้ด้วยว่า มีนิสสันมาร์ชขึ้นเขาไปจุดชมวิวทะเลหมอกหยุนไหลที่ปายมาแล้วด้วยครับ ใครที่เคยไปมาจะทราบว่าปกติเค้าจะมีรถกระบะชาวบ้านเหมาขึ้นไปกัน ไม่งั้นก็เป็นพวกฟอจูนเนอร์หรืออะไรพวกนี้ แต่วันนั้นผมตะลึงที่เห็นเจ้ามาร์ชจอดอยู่บนยอด และคลานลงไปหน้าตาเฉยเลย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 00:45:36 »
วันนึงไป-กลับ 140 กม.

ไปหารถเครื่อง 1.5-1.8 ติดแก๊สเลยไป๊

เลือก Eco car เครื่อง 1.2 รุ่นไหน ยี่ห้อไหน วิเศษแค่ไหน ค่าเชื้อเพลิงก็ไม่มีทางถูกกว่าแก๊ส LPG แน่

อีกทั้ง กำลังเร่งแซง วิ่งทางไกล ก็สู้รถเครื่องใหญ่กว่าไม่ได้

เช่น
vios มือสองสภาพดี ติดแก๊ส หัวฉีด วิ่งกิโลละ ไม่ถึงบาท อย่างนี้ชอบไหม
อะไหล่ หาง่าย ศูนย์บริการเพียบ ช่างอู่นอกศูนย์บานตะไท
เมื่อได้งานดีๆ เงินดีๆ อยากเปลี่ยนรถ ราคาก็ไม่ตก จนคิดมาก

หรือจะเอา Eco Car รุ่นประหยัด วิ่งน้ำมัน กิโลละเกือบ 2 บาท ตามกระแสก็ได้ ถ้าพอมีเงินเติมน้ำมัน

วิ่งเดือนนึง 4,000 กม. ค่าน้ำมันเกือบ 8 พัน หรือจะจ่าย ค่าแก๊ส 3 พัน
ปีหนึ่ง ค่าน้ำมัน เกือบแสน ถ้าเป็นแก๊สจ่าย 4 หมืน
ไปลองคิดดูเองนะ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:39:49 »

ไปหารถเครื่อง 1.5-1.8 ติดแก๊สเลยไป๊

เลือก Eco car เครื่อง 1.2 รุ่นไหน ยี่ห้อไหน วิเศษแค่ไหน ค่าเชื้อเพลิงก็ไม่มีทางถูกกว่าแก๊ส LPG แน่

อีกทั้ง กำลังเร่งแซง วิ่งทางไกล ก็สู้รถเครื่องใหญ่กว่าไม่ได้

เช่น
vios มือสองสภาพดี ติดแก๊ส หัวฉีด วิ่งกิโลละ ไม่ถึงบาท อย่างนี้ชอบไหม
อะไหล่ หาง่าย ศูนย์บริการเพียบ ช่างอู่นอกศูนย์บานตะไท
เมื่อได้งานดีๆ เงินดีๆ อยากเปลี่ยนรถ ราคาก็ไม่ตก จนคิดมาก

หรือจะเอา Eco Car รุ่นประหยัด วิ่งน้ำมัน กิโลละเกือบ 2 บาท ตามกระแสก็ได้ ถ้าพอมีเงินเติมน้ำมัน

วิ่งเดือนนึง 4,000 กม. ค่าน้ำมันเกือบ 8 พัน หรือจะจ่าย ค่าแก๊ส 3 พัน
ปีหนึ่ง ค่าน้ำมัน เกือบแสน ถ้าเป็นแก๊สจ่าย 4 หมืน

ผมเห็นด้วยกับ 1.6-1.8 มือสองสภาพดีติดแก๊ซครับ

แนะนำ altis 1.6 ตัวก่อน minor change แล้วติดแก๊ซ น่าจะพออยู่ในงบหรือเกินนิด ๆ แต่ความรู้สึกต่างกันเยอะกับ eco car(ป.ล. เคยลองแต่ March) ครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:56:40 »
ชีวิตผม 80% อยู่กับถนน 2 เลนสวนนี่แหละ
ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร  เมื่อก่อนขับกระบะเครื่องZ16   0-100 ราวๆ30วิได้เลยมั้ง

ผมก็ขับได้ทุกวี่วัน รู้จังหวะสักหน่อย ก็แซงได้

ส่วนมาก ที่ชอบแซงไม่พ้น จะเป็นกระบะ คอมมอนเรล ซะมากกว่า คือประมาณว่าคิดว่าแรง แซงจริงไม่พ้น

เมื่อวานขับไปห้าง พายุดันถล่มซะอีก ผมขับแซงคันอื่นมากกว่าคันอื่นแซงผมอีกนะ 2 เลนสวนเนี่ย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 08:57:45 »

ขับแบบไม่คิดมากก็คุ้มครับ  ;D

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 09:11:03 »

เช่น

ใช้คำพูดแรงไปนิด แต่ก็เห็นด้วยว่าจริงครับ ถ้าทำใจเล่นมือสองได้ เอามาติดแก๊สคุ้มกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:01:06 »
ถ้าซื้อมาใช้ คุ้มแน่ๆครับ ปกติผมขับอยู่ที่ความเร็ว 100-110 เห็นพวก eco แซงผมออกบ่อย

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:07:59 »

อีโคคาร์ตอบโจทย์คุณได้แค่ข้อเดียว คือประหยัดน้ำมัน
อีกสองข้อผมไม่มั่นใจว่ามันจะตอบโจทย์คุณได้ เพราะคุณยังไม่ได้บอกว่าปกติขับรถแบบไหน
ใจร้อนมั้ย ชอบแซงชอบมุดหรือเปล่า หรือว่ารถติดๆก็ตามๆกันไป แต่โล่งๆก็ซัดมิดไมล์เหมือนกัน
ดังนั้นถ้าจะตอบแบบเผื่อๆไว้ก่อน ผมว่าคุณขยับมามองB-Segmentรุ่นล่างๆที่ได้ออปชั่นค่อนข้างครบๆจะดีกว่าครับ
ราคาทุกค่ายน่าจะป้วนเปี้ยนแถวๆ550,000-580,000 แล้วคุณพยายามออกรถให้ได้ก่อนสิ้นปีนี้ ก็จะได้ส่วนลดภาษีอีกแสนนึง
เท่ากับคุณจะได้รถซับคอมแพกต์แบบใช้งานกำลังดี กับราคาที่งบประมาณของคุณ"เอาอยู่"
หรือถึงจะ"เอาไม่อยู่"ก็แตกแล้ว เอ๊ย ก็เกินงบไปไม่กี่หมื่นหรอก
และผมคิดว่าถ้ารอได้ ฮอนด้าแจ๊ซหรือซิตี้น่าจะตอบโจทย์คุณได้ดีที่สุด ทั้งเรื่องความประหยัด(ถ้าเท้านิ่งๆขับเรื่อยๆ)
อัตราเร่งแซงที่ไว้ใจได้ที่สุดในรถพิกัดเดียวกัน รวมทั้งช่วงล่างที่ว่าถ้าหากไม่ได้เอาไปซัดหรือไปเชงกับใคร ก็นับว่าเป็นรถที่ขับได้สนุกและอุ่นใจได้ในวิสัยของมัน

อีโคคาร์มันก็ขับไปได้ทุกที่เหมือนๆกัน แต่ไม่ใช่รถครอบจักรวาลนะครับ ถ้ารีดเค้นมันไปจนถึงจุดๆหนึ่ง มันก็จะให้คุณได้เท่านั้นล่ะ   :)

.-_-.
เห็นด้วยกับกระทู้นี้เลยนะครับ อีกอย่างนึง ถ้าเราใช้รถวิ่งระยะทางวันละร้อยกว่าโลอย่างนี้ ทางเลือกอีกทางที่น่าจะพิจารณาด้วยก็คือ รถขนาดกลางแล้วติดตั้งแก๊ส น่าจะตอบโจทย์ไ้อีกทางหนึ่งครับ หามือสองสภาพดี ๆ ในงบประมาณที่คุณมีอยู่ก็น่าจะหาไม่ยากครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:14:36 »

.-_-.
เห็นด้วยกับกระทู้นี้เลยนะครับ อีกอย่างนึง ถ้าเราใช้รถวิ่งระยะทางวันละร้อยกว่าโลอย่างนี้ ทางเลือกอีกทางที่น่าจะพิจารณาด้วยก็คือ รถขนาดกลางแล้วติดตั้งแก๊ส น่าจะตอบโจทย์ไ้อีกทางหนึ่งครับ หามือสองสภาพดี ๆ ในงบประมาณที่คุณมีอยู่ก็น่าจะหาไม่ยากครับ

ไม่ค่อยเห็นด้วยครับ  วิ่งทางไกล เสียข้างทาง กินข้าวลิงอิ่มเลยครับ
เสียการเสียงานพอดีครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:46:23 »
เคยขับ March ของเพื่อน  140 นี่เบาหวิวๆมีเสียวเหมือนกัน  ลมแรงๆพัดด้านข้างนี่ส่ายเลย
แต่ก็ยังดูจะหนึบกว่า Vios นิดหน่อย   ดูจากความต้องการและงบประมาณแล้ว
เล่นมือ 2 C-Segment ติดแก๊สคุ้มกว่าครับ  ตัวที่แนะนำก็มี Altis ปี 2002, Lancer Cedia  วิ่งยาวๆสบายใจ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:53:00 »
รถอะไรไม่ว่าจะเล็กจะใหญ่

ถ้าเราเรียนรู้นิสัยของรถ

มันก็ไปได้ทุกที่แหละครับ

รถมือหนึ่งคันเล็กหน่อยใช้อย่างสบายใจ

รถมือสองคันใหญ่หน่อย

ถ้าไม่ซ่อมให้จบตั้งแต่ทีแรก

อาจจะมีกินข้าวลิงข้างทางได้

มันจะค่อยๆ ทะยอยเสียตามลำดับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 12:19:41 »
ออกทางไกลบ่อย เอาใหญ่หน่อยดีกว่ามั้ง เกาะถนนดีกว่ารถเล็ก แต่ตามงบที่บอกว่า4แสนกว่า คงต้องหันไปที่ สวิฟ ตัวใหม่ละ เพราะมันใหญ่กว่าใคนในeco car หรือจะเอาอัลเมลลา แต่ผมว่า สวิฟเครื่องแรงกว่านะ จังหวะแซง จังหวะเร่งคงดีกว่า

ออฟไลน์ aonono

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 13:03:59 »
vios มือสองปี2007ขึ้นมา ติดแก๊ส หัวฉีด ;)

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 13:56:09 »
ถ้าขับรถไม่เร็วนัก (ไม่เกินร้อยยี่สิบ)

ผมว่าคุ้มครับ สำหรับอีโคคาร์

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 15:34:31 »
ถ้าขับรถไม่เร็วนัก (ไม่เกินร้อยยี่สิบ)

ผมว่าคุ้มครับ สำหรับอีโคคาร์

เห็นด้วยครับ ถ้าขับให้ eco car แสดงประสิทธิภาพได้มากสุด ก็คุ้มแน่นอนครับ 20 กม./ลิตร ขับ 140 กม. ไปกลับ ใช้น้ำมัน 14 ลิตร เติม E20 ก็ ประมาณ 5xx บาทเองครับ

เพียงแต่ว่า อาจจะถึงที่หมายช้านิดนึง (เร่งแซงน้อย ขับแบบค่อยๆไป)