ผู้เขียน หัวข้อ: รถราคาประมาณ8แสน+/- คันไหนมี handling เทพๆบ้างครับ  (อ่าน 15856 ครั้ง)

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
นั่งดูone2carทุกวัน คิดเล่นๆว่าอยากเอาaltis 1.8e mc ของผม ไปแลกe46 แต่ไม่กล้าครับ กลัวซ่อมไม่จบ ผมขับรถค่อนข้างเร็ว แต่ไม่ชอบมุด/ปาดชาวบ้าน แต่แรงตอนถนนโล่ง ชอบเล่นกับโค้ง ชอบขับขึ้นเขา ทางเลี้ยวลดคดเคี้ยวจะชอบมาก อารมณ์ประมาน japanese touge

งั้นขอถามเล่นๆหน่อยว่ามีตัวเลือกอะไรบ้างครับในงบ8แสน จะมือหนึ่งมือสองได้หมดครับ

คุณสมบัติ (เยอะไปไหน ;D)
-เข้าโค้งได้เทพมาก ต้องเกาะ
-ทางตรงความเร็วสูงต้องนิ่ง ไว้ใจได้
-พวงมาลัยต้องหนัก แน่น แม่น เป็นไฮดรอลิคเลยยิ่งดี
-ช่วงล่างสามารถปรับแต่งได้ง่าย  อย่างเช่นหาสตรัทปรับเกรียวใส่ตรงรุ่นได้
-ซ่อมแล้วจบๆ ไม่จุกจิก ทนทานในระดับนึง
-สามารถขับวันละ100โลทุกวันได้ เพราะต้องใช้รถเยอะครับ
-อัตราสิ้นเปลืองที่รับได้ หรือไม่ก็สามารถติดแก๊สได้ก็จะดีมากครับ
-รูปลักษณ์ภายนอกที่สวยงาม คลาสสิค ข้อนี้ผมนึกถึงแต่ e46

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: รถราคาประมาณ8แสน+/- คันไหนมี handling เทพๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 13:24:59 »
ถ้ารถพึงตกรุ่นไปล่ะครับ

ดูมาสด้า สาม 2.0 ที่พึ่งตกรุ่นไป ราคาได้อยู่ หาที่ขายด่ว์ แล้วผ่อนต่อน่าจะสบายกว่า

ผมพึ่งขาย 2.0 5d  ปี08 ไป590,000 เอง ถ้าปีใหม่กว่าก็ไม่น่าถึง800,000 หาได้ครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
Re: รถราคาประมาณ8แสน+/- คันไหนมี handling เทพๆบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 13:25:57 »
BMW E39

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 13:40:53 »
EVO VII ครับ เริ่มที่ 6.9 แสนก็มี ได้ตามต้องการทุกอย่าง ยกเว้นภายนอกไม่สวยแบบ E46

NgoH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 13:43:56 »
ป้ายแดง
เฟียสต้า 1.6 S

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 13:48:20 »
Ford focus 2.0
849,000 บ แถมประกันชั้น 1

Ford focus TDCi มือสอง ปี 2010
8xx,xxx บาท

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 13:57:11 »
ที่ดูๆอยู่ก็มี focus tdci ซึ่งน่าจะหาไม่ได้แล้ว  mazda3ขับบ่อยแล้ว ชอบเหมือนกันครับแต่ไม่ได้เป็นเจ้าของ ตอนนี้มีmazda2 กับ altis 1.8mc อยู่ในครอบครองซะงั้น

ส่วนe39 ยอมรับว่ามันขับดีจริงๆครับ หนักแน่น เกาะมาก นิ่งมาก มีทุกอย่างที่ต้องการ เสียดายซ่อมบำรุงมันดูถ้าจะหนัก ถ้าโชคร้ายจริงๆ ซื้อมาคงต้องเก็บอีก 1-2แสน ผมเลยมองไปที่e46 ซึ่งอาจจะจุกจิกพอกัน แต่ราคาและรายการซ่อมอาจจะน้อยกว่า

ออฟไลน์ kritcc

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 14:12:22 »
ผมว่าใช้รถคันเดิมต่อไปดีกว่าครับ เพราะคุณใช้รถเยอะถ้ารถเอาไปซ่อม ไม่มีรถใช้คงลำบาก และ รถที่คุณใช้อยู่ตอนนี้ ก็ค่อนข้างใหม่มากเชื่อใจได้มากกว่าว่าจะไม่ตายกลางทาง อัตราเร่งก็ใช้ได้ ช่วงล่างไม่ได้ดีเลิศแต่ก็ไม่ได้แย่ รถที่คุณอยากได้น่าจะ มีค่าบำรุงรักษาและจุกจิก มากกว่าเยอะ

และได้ยินมาว่า E46 นี่จุกจิกกว่า E39 อีกนะครับ เมื่อ 5 ปีก่อน เพื่อนซื้อ E39 มาหมดเงินค่าซ่อม ไปประมาณ 2 แสน ภายในเวลาไม่กี่เดือน (ซ่อมอู่นอก) ที่มีปัญหามากสุดคือ ระบบไฟฟ้า เดี่ยวไฟโน่นขึ้น นี่ขึ้น  Sensor แต่ละตัวราคาไม่ถูกครับ เพื่อนคนนี้ใช้ไปได้สัก 2 ปีก็ขายไปซื้อรถญี่ปุ่นบ้านๆมาใช้แทน ถ้าคิดจะเล่น BMW จริงๆ คงต้องทำการบ้านเรื่อง ซ่อมบำรุงไว้มากๆ ครับเวลาเกิดปัญหาจะได้ไม่เครียด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 14:25:18 โดย kritcc »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 14:34:47 »

Lancer ตัวเก่า

อยากแรงยก 4G63T ใส่ 

อยากหนึบ โอยของเล่นเพียบ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 14:38:04 »
ถ้าใจรัก BMW ไม่ลองหา E90 ไปเลยล่ะครับ

ตอนนี้ต่ำกว่าล้าน หาได้แล้ว

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 15:20:07 »
ถ้ามือ 2 เล่น E46 ก็โอเค  ทำการบ้านเรื่องซ่อมบำรุงหน่อย  หาอะไหล่ไม่ได้ก็รอหน่อยพอไหว
จะบอกว่ามีรุ่นให้เลือกเยอะมากสำหรับมือ 2 ถ้าศึกษามาดีและซ่อมบำรุงเสมอโอกาสเสียจอดข้างทางก็น้อยหน่อย

ถ้ามือ 1 ป้ายแดง Handling ดีๆในงบนี้มีแต่
Mazda 3 1.6 830,000 บาท   -- หนึบหนับสุดเวลาเข้าโค้ง  เครื่องไม่ค่อยแรงแต่ก็โออยู่ถ้าไม่เร่งแซงมาก
Lancer EX 1.8 GLX 794,000 บาท  -- หนึบ+นุ่มไม่กระด้าง ขับสนุกมุดมันส์ เดิมๆไม่ค่อยแรง จูน ECU แล้วพุ่งแรงอย่างกับคนละคัน
Ford Focus 2.0 เบนซิน 849,000 บาท -- หนึบพอประมาณ อัตราเร่งโอเค แต่ส่วนใหญ่เค้าเล่น TDCI เวิร์คกว่า(แพงกว่าหน่อย)
Cruze 1.6 LS AT  832,000 บาท -- หนึบ+นุ่ม ใช้ได้ แต่คนละอารมณ์กับ Mazda 3 และ Lancer EX เครื่องเล็กหน่อยพอไหว

ส่วนที่เหลือไม่มีตัวไหนมาเปรียบแล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 16:55:28 »
fiesta s ผมว่าจบโดยแทบไม่ต้องแต่งช่วงล่างเลย มันเป็นรถที่ช่วงล่างดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 16:59:44 »
เท่าที่เคยขับ fiesta S ถือว่าเกาะดีในรถขนาดเล็ก แต่ไม่ได้ดีขนาดนั้นนะครับ....
ไม่เคยเทียบกะ focus mazda3 lancer ex เพราะยังไม่เคยขับอ่ะ แต่คิดว่าสามคันหลังนี่น่าจะดีกว่า
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

NgoH

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 17:21:12 »
เท่าที่เคยขับ fiesta S ถือว่าเกาะดีในรถขนาดเล็ก แต่ไม่ได้ดีขนาดนั้นนะครับ....
ไม่เคยเทียบกะ focus mazda3 lancer ex เพราะยังไม่เคยขับอ่ะ แต่คิดว่าสามคันหลังนี่น่าจะดีกว่า

เฟียสต้า S sedan ของผมเกินตัว ขับมาปีเดียว 5หมื่นกว่าโล ให้ประการณ์ดีๆเยอะแยะครับ ผมชอบเล่นโค้งบนเขาใหญ่ ขับมาจากฝั่งโคราชมานครนายก สนุกหลายเด้อ ยางหน้าระเบิดก็เคยมี หักพวงมาลัยกระทันหันก็บ่อย เบรคกระทันหันก็ไว้ใจได้ แถมไฟกระพริบเตือนรถตามมาข้างหลัง เข้าโค้งบนทางกลับรถ ก็หนึบไม่อาย รถราคาแพงๆ แถมราคาเบาๆ
อยากแรงลง ECU ใหม่ สามารถขับหนี เทียน่า แคมรีก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 17:30:37 โดย NgoH »

ออฟไลน์ suttiruk

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 17:32:10 »
นั่งดูone2carทุกวัน คิดเล่นๆว่าอยากเอาaltis 1.8e mc ของผม ไปแลกe46 แต่ไม่กล้าครับ กลัวซ่อมไม่จบ ผมขับรถค่อนข้างเร็ว แต่ไม่ชอบมุด/ปาดชาวบ้าน แต่แรงตอนถนนโล่ง ชอบเล่นกับโค้ง ชอบขับขึ้นเขา ทางเลี้ยวลดคดเคี้ยวจะชอบมาก อารมณ์ประมาน japanese touge

งั้นขอถามเล่นๆหน่อยว่ามีตัวเลือกอะไรบ้างครับในงบ8แสน จะมือหนึ่งมือสองได้หมดครับ

คุณสมบัติ (เยอะไปไหน ;D)
-เข้าโค้งได้เทพมาก ต้องเกาะ
-ทางตรงความเร็วสูงต้องนิ่ง ไว้ใจได้
-พวงมาลัยต้องหนัก แน่น แม่น เป็นไฮดรอลิคเลยยิ่งดี
-ช่วงล่างสามารถปรับแต่งได้ง่าย  อย่างเช่นหาสตรัทปรับเกรียวใส่ตรงรุ่นได้
-ซ่อมแล้วจบๆ ไม่จุกจิก ทนทานในระดับนึง
-สามารถขับวันละ100โลทุกวันได้ เพราะต้องใช้รถเยอะครับ    *** ขับเยอะไปครับไม่น่าเอา BMW.
-อัตราสิ้นเปลืองที่รับได้ หรือไม่ก็สามารถติดแก๊สได้ก็จะดีมากครับ
-รูปลักษณ์ภายนอกที่สวยงาม คลาสสิค ข้อนี้ผมนึกถึงแต่ e46

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 18:05:56 »

เฟียสต้า S sedan ของผมเกินตัว ขับมาปีเดียว 5หมื่นกว่าโล ให้ประการณ์ดีๆเยอะแยะครับ ผมชอบเล่นโค้งบนเขาใหญ่ ขับมาจากฝั่งโคราชมานครนายก สนุกหลายเด้อ ยางหน้าระเบิดก็เคยมี หักพวงมาลัยกระทันหันก็บ่อย เบรคกระทันหันก็ไว้ใจได้ แถมไฟกระพริบเตือนรถตามมาข้างหลัง เข้าโค้งบนทางกลับรถ ก็หนึบไม่อาย รถราคาแพงๆ แถมราคาเบาๆ
อยากแรงลง ECU ใหม่ สามารถขับหนี เทียน่า แคมรีก็ได้

คุณ NgoH ครับ

ที่บอก Fiesta s ตัว s นี่คือ รุ่น Sport หรือ Sedan ครับ

เคยอ่านบทความนึง ไม่แน่ใจว่าใน HLM หรือปล่าว เขาบอกกันว่ารถทรง 5 ประตู [Hatchback] การออกแบบ หรือ Balance มันจะดีกว่ารุ่น Sedan ไม่รู้ว่า คุณ NgoH ใช้ Sedan แล้วเคยได้ลองรุ่น Hatchback มั้ยครับ อยากรู้ว่ามันต่างกันมากมั้ย อะไรดีกว่ากันครับ

NgoH

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 18:11:41 »
Fiesta 1.6 S 4 ประตู ครับ
คุณจิมมีบอกว่าซีดาน และหลายคนในคลับ บอกว่าที่ความเร็วสูง ซีดาน นิ่งกว่า อาจเป็นเพราะว่าท้ายยาว และน้ำหนักมากกว่าด้วย
แต่อยากได้นิ่งมากๆ ใส่หน้ายาง 215  เดิมมันแค่ 195
ผมออกต่างจังหวัดบ่อย ความเร็วปลายก็บ่อบครับ 180 ชิวๆ และ เคยไต่ไปถึง 200 กลัว ครับ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 18:15:46 โดย NgoH »

popdemonic

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 18:55:45 »
E39 ตอนนี้สวรรค์ของคนใช้แล้วครับ อะไหล่นอกมือสอง เทียบ เทียม เสมือนแท้มีเยอะแยะเลยครับ

เป็นหนึ่งในรถที่ผมชอบแฮนด์ลิ่งมากที่สุดทั้งช่วงล่าง เบรค ทุกอย่าง ยกเว้นเครื่อง ที่มีมาแค่พอใช้งาน

ถ้าใครขับรถเทอร์โบบูสต์สูงๆบ้าพลัง อาจจะรู้สึกหงุดเงี๊ยวได้บ้าง หาปีใหม่ๆก็โอเค เพื่อนผมมีตัวปี2001

อยู่ ปีนึงก็เข้าอู่ไม่บ่อยครับ 4เดือนเข้าทีนึง

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 19:04:50 »
MAZDA3 2.0 ครับ  :) :) :) รุ่นเก่านะ... ในบรรดารถ Compact ยุคเดียวกัน ผมให้ MAZDA3 กับ FORD FOCUS ครับ ที่ Handling ดี

แต่แอบเชียร์ Mazda เพราะ แอแบคเยอะดี มี Sunroof ด้วย แต่งง่าย ไม่แต่งก็สวย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 19:14:11 »
ถ้าใจรัก BMW ไม่ลองหา E90 ไปเลยล่ะครับ

หาให้หน่อยได้เปล่าครับ สนใจ ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 19:21:11 »

หาให้หน่อยได้เปล่าครับ สนใจ ;D

น่าจะเป็นตัวแรกๆ น่ะครับ 320i น่ะ ปี 05 ได้ เพราะเคยดูปีที่แล้ว ล้านนิดๆ ครับ

ต้องให้ F30 ออกก่อน ราคาจะลงไปอีกครับ  ;D

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 19:56:48 »
งั้นผมรอ e90 เลยละกัน ไม่ทราบว่าตัวนี้มีจุดอ่อนอะไรบ้าง เกียร์ ระบบไฟทนขึ้นมาบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 20:28:55 »
เอาเงินไปทำช่วงล่างเพิ่มดีกว่าครับ+ยางดีๆสักชุด เอาอยู่แน่นอน ;D ;D หรือกล่องจูน ท่อ น่าจะช่วยได้ประหยัดงบไปได้เยอะเหมือนกัน

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 20:45:50 »
เอาเงินไปทำช่วงล่างเพิ่มดีกว่าครับ+ยางดีๆสักชุด เอาอยู่แน่นอน ;D ;D หรือกล่องจูน ท่อ น่าจะช่วยได้ประหยัดงบไปได้เยอะเหมือนกัน

ผมทำไปแล้วครับ ยาง215-45-17 ค้ำโช๊คsummit, rigid collars, tein super street ผลก็คือดีขึ้นกว่าเดิมพอสมควร แต่มันกระแทก โดยเฉพาะคนนั่งด้านหลัง แต่ถ้าปรับอ่อนมันก็ย้วยเกิน ทอร์ชั่นบีมมันทำสุดก็ได้เท่านี้มั้งครับ จะให้มันนุ่มหนึบคงเป็นไปไม่ได้ ลองเทียบกับมาสด้าสาม ซีวิค มันก็ยังไม่กระด้างขนาดนี้ แถมรู้สึกมันจะเกาะกว่าด้วย พวงมาลัยก็อารมณ์เดิมๆ เหมือนขับเรือ ส่วนเรื่องความแรงผมไม่ต้องการครับ ;D  ขอcontrolอย่างเดียวไม่เอาpower ฮาๆ

ป.ล. หลายคนอาจงงว่าทำไมซื้อtoyotaเพราะที่บ้านเป็นสาวกโตโยต้า พอจะซื้อทีนึง ต้องเป็นยี่ห้อนี้เท่านั้น ปลูกฝังกันมาเลยครับ ผมไม่ได้ชอบเท่าไหร่ แต่ก็ต้องตามใจกันครับ

Chariot

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 21:26:29 »
ผมขอแนะนำ Cruze เลยครับ เพิ่งลองขับเมื่อไม่กี่วันนี่เอง รู้สึกว่ามันเข้าโค้งหนึบเกินหน้าเกินตา C-seg จากญี่ปุ่นไปมากเลย

ที่สำคัญ ไม่น่าเชื่อว่ามันเป็นคานแข็ง ซึ่งทนทาน ดูแลรักษาง่ายอีกด้วย

ยิ่งได้ตัว 1.8 MT ยิ่งขับสนุก สับเกียร์ลากกันมันส์เลย  ;)

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 21:49:14 »
สปริงโหลด โชคแต่ง ล้อ 18 นิ้ว ยางนำเข้าดีๆซักชุดครับ น่าจะเอาอยู่
ถ้าไม่งั้นก็ลองหา mazda3 2.0 ปีใหม่ๆน่าจะได้ครับ ลงตัวเลย รูปหล่อ ช่วงล่างดี เครื่องแรงใช้ได้ ไม่จุกจิกเหมือนรถยุโรปด้วย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 00:01:13 »
คำแนะนำของผม

BMW Series 5 ตัวถัง E39 ปี 2000 ขึ้นไป

1.สมัครเข้าเป็นสมาชิกเว็บ e39thailand.com
2.ขอคำปรึกษาในการเลือกซื้อรถจากเว็บ
3.เลือกซื้อรถ+เตรียมงบไว้เก็บรายละเอียดอีกสัก 2 แสน
4.ค้นหาคำแนะนำในการใช้งานเมื่อเกิดปัญหา จากเว็บ

แล้วจะรู้สึกว่า อยากขอบคุณผม จังเลย
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 00:47:38 »
E39 ถ้าเป็นเครื่อง 3000 น่าจะแจ่มครับ  :D

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 01:32:31 »
ขอแนะนำ im 4wd gcราคาประมาณ4-5แสนเเล้วแต่ของเเต่ง ส่วนตัวไม่เคยขับ แต่อยากลองขับเหมือนกัน ตัวคอขาวหรือแดงก็ได้ รูปทรงใส่ชุดแต่งยังสวยเลย แต่อะไหล่อีกเรื่อง ต้องถามพี่แพน เซียนsubaru

ออฟไลน์ oun

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 03:04:44 »
Nissan 200sx ครับ วางเครื่อง sr มาแล้วนะ