ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจ สามารถเก็บเงินซื้อรถ 3 ล้านได้มั้ยครับ  (อ่าน 22669 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ผมยืนยันว่าทำได้ครับ แต่มีข้อแม้
ไม่ซื้อของที่ไม่จำเป็น ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เลี้ยงเด็กหลายคน ไม่เที่ยวอ่าง ไม่เที่ยวต่างประเทศ ไม่หน้าใหญ่ ไม่ให้ใครยืมเงิน ไม่เถลไถลหลังเลิกงาน ไม่ซื้อของเกินตัว ไม่โทรศัพท์ทั้งวัน ไม่มีงานอดิเรกอื่นๆเช่นเล่นกล้อง เครื่องเสียง เกม และคอมพิวเตอร์
สรุปว่าถ้าขยัน อดออม และไม่สุรุ่ยสุร่าย ฝันเป็นจริงแน่ครับ ป้ายแดง อาจจะไม่ใช่รุ่นที่ท๊อปที่สุด แต่เป็นไปได้ครับ :)
ง่ายๆเลยครับ อยู่ที่การบริหารจัดการเงินเอง และในเมื่อเป็นอาชีพสุจริต ซื้อรถแบบไหนก็ได้ ภูมิใจครับ
อยากยุโรปไม่ต้องราคาขนาดนั้นก็ได้ครับ สโกดะ ล้านเศษ หรือเจ็ตต้า ที่โดนไอ้กันด่านักหนา ก็คงราคาต่ำกว่าครับ

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
เช่าขับเถอะ

ภาระมันเยอะไป

ประกันก็แพงกว่า อะไหร่ก็เฮ้อ

ค่าซ่อมก็เฮ้อ

ขนาดของผมรถยุโรปขับมาเกือบ20ปีแล้ว

อะไหร่มือสองยังเฮ้อ

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
Re: เป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจ สามารถเก็บเงิŨ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 03:14:11 »
ถ้าจะลงทุนให้ได้ปีละ 5-8% ไม่พอแน่ครับ ควรได้มากกว่า10%ต่อปีครับ ถ้าซื้อหุ้นอย่าซื้อหุ้นปันผลครับ เพราะมันไม่ได้มีส่วนนำไปใช้พัฒนาธุรกิจหรือเพิ่มมูลค่าหุ้นให้เราเท่าไร บริษัทที่ซื้อหุ้นคืนยังดีเสียกว่า
ฝันจะมีรถยุโรป แต่จะเป็นแต่ลูกจ้างอย่างนี้ไม่ได้แน่ พิจารณาเอาว่าจะเป็นนักลงทุน ทำธุรกิจไปด้วยได้หรือไม่ หรือเลิกเป็นลูกจ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 03:26:30 โดย Appenzell Swiss »
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ mamaman

รถยุโรษ มันต่างกับ ยี่ปุ่นเรื่องความหรูหรากับระบบเทคโนโลยีเรื่องความปลอดภัย
ซึ่ง คุณสามารถหาได้ในรถระดับ SUV และ D-segment รุ่น TOP ของญี่ปุ่นก็เพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
   ถ้ามีครอบครัว  มีลูก  ซื้อบ้านอีก  ยากครับ  ต้องมีเมียรวย

ขับพวก accord/camry  ไม่ต่างจากพวก Benz  หรอกครับ  รถผมคันแรกเป็น E Class  ปัจจุบัน ก็มี w212 อยู่  รถ accord  ก็ใช้

ไม่ต่างกันครับ  ข้อดี เสียต่างกันไป  ลองมีรถยุโรปซักคันแล้วจะรู้ว่ามันเปลืองครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เรื่องได้หน่ะได้แน่นอนความถ้ามีความตั้งใจยังไงก็ไปถึง ตั้งเป้าหมายเอาไว้แล้วก็หาทางไป แต่ก็เอาให้พอดีนะครับไม่ใช่ว่าอยู่อย่างกระเบียดกระเสียนทรมานตัวเองไป 20 ปี เพื่อความสุขในการขับรถในฝัน กับทนเหนื่อยซัก 5 ปี แล้วขับรถญี่ปุ่นผ่อนสบายๆมีความสุขเล็กน้อยแต่ทุกวัน กระจายความสุขบ้างนะครับ

วัยรุ่น         - มีแรง มีเวลา ไม่มีตัง
     วัยทำงาน   - มีแรง มีตัง ไม่มีเวลา
     วัยชรา        - มีตัง มีเวลา ไม่มีแรง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ poonshop

อยากจะบอกว่า หัวหน้ายาม(รปภ.)ที่เขื่อนสิริกิตร์

เงินเดือน 110,000 บาทถ้วน....(หนึ่งแสนหนึ่งหมื่นบาทถ้วน)

ส่วนยาม ที่อายุงานเยอะๆก็ 4-5 หมื่นบาทครับบบบบบบ

ออฟไลน์ adis

รู้จักเก็บออม หาอาชีพเสริม ถึงเวลาที่ต้องการจะมีรถค่อยมาตัดสินใจดูอีกทีดีกว่าครับ
ว่าเราต้องการใช้รถเพื่ออะไร ลักษณะที่ใช้เป็นอย่างไร แล้วค่อยมาเลือกอีกทีครับ
รถยุโรปราคาไม่ถึงสองล้านก็มีนะ
 ถ้าจะให้ดีนะครับ  หาภรรยาสักคนก่อน หาคนที่รู้จักเก็บออม ไม่สุรุ่ยสุร่าย และคุมเราอยู่ด้วยครับ
สองคนช่วยกันเก็บออม สร้างฐานะ ฝันเป็นจริงได้ง่ายขึ้นครับ ( อันนี้ประสบการตัวเองนะครับ ภรรยาให้ตังค์ผมใช้วันละ 20 บาท 55555 )
จากเมื่อก่อนเป็นโสด ผมมีหนี้สินร่วมล้านกว่า ๆ แต่มาได้ภรรยาคุมครับ ปัจจุบันมีบ้านเล็ก ๆ มีรถสองคัน ถึงแม้จะไม่ใช่รถยุโรป
แต่ก็สมรรถนะไม่แพ้กันหรอกครับ

ออฟไลน์ sicviewth

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ได้อะไรดีๆ มาเยอะเลย

ออฟไลน์ sicviewth

• **
เยี่ยมมากเลยครับ  ผมเห็นด้วยและอยากจะพยายามทำให้ได้เหมือนกัน

อย่างที่ rep ด้านบนบอกครับ  ความอดทนต้องสูงจริงๆ  ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เที่ยวกลางคืน ฯลฯ
ทั้งหมดผมทำได้หมดแล้ว  แต่ติดเรื่องกินจุนี่แหละ  ^^  เลี่ยง Buffet ไม่ได้เลย
ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้ลองงานเสริมอื่นๆ เพิ่มเติม  งานอะไรก็ได้ที่เราไม่จำเป็นต้องไปใช้เวลาทั้งหมดทำกับมัน  และไม่กระทบกับงานหลัก

ผมขออนุญาตแชร์ประสบการณ์สักหน่อย

ส่วนตัวก็เกิดมาในฐานกลางๆ  ที่บ้านไม่เคยมีเงินมากพอที่จะซื้อรถยุโรปมาใช้
ทุกวันนี้ผมยังไม่มีรถเป็นของตัวเองเลย  ขณะที่เดี๋ยวนี้จะเดินไปที่มหาวิทยาลัยไหนๆ
ก็เห็นพวกเด็กปี 1 ขับรถหรูๆ กันแล้ว  เข้าใจว่าที่บ้านคงมีตังค์  

ถามว่าอิจฉาไหม ???  ผมบอกเลยครับว่ามีอิจฉาบ้าง  แต่ก็ไม่ได้อะไรมากมาย  
(แม้ว่าในใจอาจจะออกแนวด่าๆ ล่ะ ประมาณว่า  พ่อแม่เอ็งรวย ก็โชคดีไป  แต่ถ้าให้หาเองจะทำได้ไหมล่ะฟะ...)
ความอิจฉาที่มีก็แค่เอามันมาเป็นแรงบันดาลใจให้ตัวเราเอง  ทั้งอดทน  เก็บออม  หรือหาโอกาสในเรื่องของรายได้ทางอื่น (ที่มันสร้างสรรค์)
รวมถึงใช้เป็นแรงบันดาลใจในการเรียนต่อ  เพื่อโอกาสในการทำงานที่ดีขึ้น

ตอนนี้ผมภูมิใจที่ทำเว็บไซด์แห่งหนึ่ง ในสิ่งที่ตัวเองชอบ  จนพอมีรายได้เก็บออม  พอใช้พอจ่าย  (เป็นงานรอง เพราะว่างเมื่อไหร่ก็ค่อยทำ ส่วนอนาคตทำงานหลัก  ก็ยังสามารถทำควบคู่กันไปได้)
จนวันนี้ผมแทบไม่ได้ขอเงินค่าใช้จ่ายจากทางบ้านเลยแม้แต่บาทเดียว  ทั้งๆ ที่คนที่ยังมีภาระในการเรียน  พ่อแม่จะยังต้องส่งค่าใช้จ่ายให้อยู่
แม้ว่าวันนี้ผมเข้าไปนั่ง BMW , Benz ตามที่เขาโชว์รถ ตามห้าง  พอเจอ Sale ถามว่าทำไรอยู่... ตอบไปว่า "เรียนโท"  ปุ๊บ  ดูออกเลยว่าเขากร่อยๆ
แถมยังบอกผมว่า "เดี๋ยวพอเรียนจบก็ขอให้พ่อซื้อให้เป็นของขวัญสิคะ"  .................... ก็เอาเถอะครับ ไม่ได้ว่าเขาอะไรหรอก  มันก็คงเป็นแบบนี้ทุกคนแหละนะ

ดังนั้นอยากให้กำลังใจ จขกท. ครับ  เปลี่ยนทุกอย่างให้เป็นแรวบันดาลใจ  โดยเฉพาะความอิจฉาและความอยากได้  
แล้วอดทนอดกลั้น  แล้วสุดท้ายผมเชื่อว่าจะได้ในสิ่งที่เราอยากได้เองครับ

สู้ ๆ  ๆ

ปล. อ้อ  อีกแรงบันดาลใจก็คือ Headlightmag เนี่ยแหละครับ  ยอมรับเลยว่า  ผมนำต้นแบบของพี่จิมมี่  ในการเขียนรีวิวรถยนต์
เอาไปเขียนรีวิวสินค้าในทางของผมบ้าง  จนวันนี้ได้รับการยอมรับจากในวงการเป็นอย่างมากแล้ว ^^

ชอบความคิดมากเลยครับ สู้ ๆ เหมือนกันครับพี่

มีเพื่อนคุณพ่อผม รับราชการเหมือนกัน เคยไปลองนั่งๆ จับๆ Benz BMW ตามงาน แกแต่งตัวบ้านๆ เพราะเป็นคนต่างจังหวัด พนักงานถามทำอะไร บอกรับราชการเดินหนีทันที

หารู้ไม่ว่าแกเป็นเศรษฐีมรดกที่ดินแถวรัชดา และเจ้าของตลาดสดแห่งหนึ่ง แกเลยเปลี่ยนใจไปออก Audi A5 แทน ทั้งที่ใจชอบ Benz BMW เพราะบอกเซลล์มันหยิ่ง

ผมไปนั่งคุยกับแกยังขำๆ อยู่เลย แกซื้อรถเพราะอารมณ์จริงๆ  :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ทำงานรัฐวิสาหกิจสวัสดิการดีกว่าราชการแยะ
start 15,000 ปีหน้าก็เกือบ 20,000 ละมั้ง จากนั้นต่อไป  มันก็ต้องขึ้นอีก
ประหยัดค่าใช้จ่ายหน่อย ทำไมจะซื้อไม่ได้
แต่ถ้า
สามารถหาแฟนรวยๆได้ยิ่งทำให้ฝันเป็นจริงได้เร็วขึ้นครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ chamanow88

เอ่อ...........หาเมียรวยครับ......จบข่าว ;D

ออฟไลน์ novic

• **
เป็นไปไม่ได้ครับ ถ้าต้องรอเก็บเงิน20ปีเพื่อซื้อรถยุโรปตูมเดียว ทำงานไปก่อนซัก 2-3ปี แล้วกู้เงินซัก 1ล้าน
มาลงทุนขายอะไรก็ได้ที่มันไม่ตกรุ่นเร็ว ไม่บูด ไม่เน่า เปิดร้านให้พอดูได้กำไร
ไม่ต่ำกว่า20% ไม่ถึงปี ก็ดาวรถยุโรปได้แล้วครับ เรื่องผ่อนไหวหรือเปล่า อีกเรื่องนึง 8)

ออฟไลน์ jdai

• **
 ;) ;) แสดงว่าน้องได้สูตรมาแล้วคำนวนเป็นอย่างดีแล้วนิี่ครับ หากเงินเดือนขึ้นอีกปีล่ะ 5-10% หลังหักภาษีแล้วประกันสังคมแล้วน่าจะได้เกินนะครับ 3 ล้านกับเงินเก็บที่ว่านี่ แต่ต้องใช้ชีวิตเต็ม 100% จริงๆ เลยน่ะคือไม่กินไม่เที่ยวไม่บ้าวัตถุ สังคมฟุ้งเฟ้อไม่ต้องมีเหมือนกับวัยรุ่นปัจจุบันนี้ เต็มร้อยเลยมีสิทธิ์ครับ ผมบอกในฐานะตอนนี้อายุเท่าที่คุณบอกมาและเคยคิดเหมือนคุณ เอาชีวิตจริงมาบอกครับ ว่าคุณต้องเต็มร้อยจริงๆเลยกับการเก็บเงินอย่างที่ว่าและหลายกระทู้เขาได้แนะนำมานะ

สิ่งสำคัญที่จะบอกต่อนี่สิ ว่าเงินเฟ้อทุกปี ปีละ 4-5% เมื่อถึง 3 ล้านแล้วรถที่ได้ไม่น่าจะเป็นรถยุโรปครับ อาจะเป็นยุโรปมือสองเสียแล้ว แต่สิ่งที่สำคัญไปกว่านั้นครับ เมื่อคุณมีรถราคา 3 ล้านแล้วค่าใช้จ่ายในการดูแลต่อเดือนละครับ ไหวเปล่าปัจจุบันนี้หากซื้อรถเงินสดราคา 3 ล้านแบบไม่ผ่อนนะครับ ใช้รถสักเดือนละ 4-5000 โล ค่าดูแลค่ายาง ค่าประกัน ค่าบำรุงรักาา ค่าน้ำมัน ค่า,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,, ตกราวเดือนละประมาณ ขั้นต่ำ 70,000-120,000 นี่เป็นค่าใช้จ่ายในปัจจุบันประมาณนี้แบบไม่ได้ผ่อนครับ และมีอีกทางคือหากเป็นแบบในปัจจุบันนี้คือ ถอยรถมาแล้วจอดแบบขับน้อยๆ แบบทรมารใจตรงนี้ต่างหากครับว่าคุณเองรับได้หรือเปล่าครับ น้ำมันวิ่ง กม.ละกี่บาทครับ ประกันปีล่ะเท่าไหร่ ยางรถยนต์ละครับ ค่าถ่ายน้ำม้ันเครื่อง ซ่อมแซม ดูแล และยังไม่รวมหน้าตาอีกต่างหากเมื่อขับรถระดับนี้แล้ว ก็ จมไม่ลงล่ะ

ประเด็นสำคัญอยู่ที่เมื่อถึงเวลาแล้วจะเป็นอย่างไรต่างหาก ว่าจะอยู่แบบไหนแล้วรักษามันไว้ได้หรือเปล่า  แต่หากใช้ชีวิตเป็นผมเห็นคนที่มีเงินรวมหลักทรัพย์ หลายสิบจนถึงร้อยล้าน ยังใช้ D-segment ค้มรี่ เทียน่า แอคคอร์ด มีเพียง แต่ไม่ใช้ชีวิตแบบ .............รันทด.............หดหู่...............น่าสงสาร..............น่าสมเพศ....................แล้วจะมีคิดว่าชีวิตทำไมลำบากเช่นนี้

มีอีกทางครับ เพราะเงินเดือนผู้จัดการแบงค์เดือนก็ไม่ถึงแสน ทำไงล่ะ คุณต้องเปลี่่ยนงานครับ หรือหารายได้เพิ่มเติมอีกสัก 2-3 เท่าตัวจากนี้รับรองครับ สมศักดิ์ศรี และอยู่ดีแน่นอนครับ  แต่สำหรับคนที่มีความฝัน ก็ขอให้สำเร็จนะครับ.....หากเริ่มเปลบี่ยนแปลงเสียแต่วันนี้ครับ เพราะงานที่ทำดีแต่คิดเอาต่อละกันครับ??????

ออฟไลน์ suttiruk

• **
ตอนนี้ผมอายุ 24 กำลังจะเข้าทำงานที่ธนาคารรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง เงินเดือนเริ่มต้น + ค่าต่างๆ ประมาณ 15000 มีโบนัสทุกปี

ไม่มีภาระทางบ้าน หนี้สิน บ้านก็มีของพ่อ แม่อยู่ วางแผนเก็บเงินให้ได้เดือนละ 30% แล้วนำไปลงทุนให้ได้ปีละ 5-8%

อยากถามพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ถ้าผมอายุสัก 45 จะสามารถเก็บเงินออกรถราคาสัก 3 ล้านได้มั้ย ชีวิตนี้อยากขับรถยุโรปสักครั้งครับ  :)
[/

คุณมีจุดมุ่งหมายและมีแรงบรรดาลใจแบบนี้แล้วไม่มีปัญหาหรอกครับที่เหลือคือวินัยแต่อย่างหั้ยตั้งเป้าหมายเรื่องหน้าที่การงานด้วยครับอีก3ปี 5ปี 10ปีจะต้องเป็นอะไรในองกรค์ของคุณซึ่งมันจะเป็นตัวทำหั้ยคุณถึงเป้าหมายเร็วขึ้นครับ

โชคดีครับ

ออฟไลน์ mick

ปตท ก็รัฐวิสาหกิจนะครับ ถ้าอยู่ แพงกว่าก็ซื้อได้ครับ

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
เงินเดือนหักค่าใช้จ่ายต่างๆ แล้วเหลือเท่าไร ซื้อทองให้หมดครับ พอคุณอายุ 45 บางทีอาจซื้ออะไรได้หลายอย่างกว่าที่คุณคิด ครับ

เพราะว่าผมจบ ปวส.ตอนอายุ 20 ทำงานได้เงินเดือนๆแรก 8,500 บาท(ไม่คิดค่าสวัสดิการต่างๆ โบนัสต่างๆ คิดแค่เงินเดือนเฉยๆ)
จนตอนนี้ ทำมา 7 ปีแล้ว เงินเดือน 27,000 บาท     ใน 2 ปีแรกส่งตัวเองเรียนจนจบ ป.ตรีวิศวะม.บูรพา (เรียนเสาร์-อาทิตย์) ตอนเรียนได้ครึ่งปีแรก คุณพ่อก็เสียชีวิต ผมนี่ช๊อคไปเกือบปีเลยครับ หัวหน้าครอบครัวหลักตายก่อนวัยอันควร  ผมก็เริ่มเก็บตังค์ ซื้อทองเก็บไว้ตลอด อย่างน้อยๆ ตั้งเป้าไว้ให้ได้ปีละ 5 บาทครับ (คุณพ่อสั่งเสียไว้ก่อนตาย) ผมก็ซื้อไม่ได้ปีละ 5 บาทหรอกครับ ซื้อวันสำคัญๆ วันเกิดแม่ซื้อให้แม่ 1 บาท วันเกิดแฟน 1 บาท วันเกิดตัวเอง 1 บาท ปีนึง 3 บาท 4 บาท บางทีก็ได้ 5 บาท (ปีแรกๆที่ทำงานตอนนั้นทองบาทละ 8,200 บาทครับ) ปัจจุบันนี้ น้องชายผมก็ยังเรียนอยู่ พึ่งขึ้น ปวส1 ในปีนี้   ส่วนคุณแม่ก็อยู่บ้านเป็นแม่บ้านไม่ได้ทำงานอะไร ผมก็รับภาระเป็นหัวหน้าครอบครัวแทนคุณพ่อ ก็เรื่อยๆมาครับ ไม่รวย ไม่จน แต่ต้องมั่นคง และ ผมอยากบอกว่าคุณมีโอกาสอีกมาก และความฝันของคุณจะเป็นจริงครับ ถ้าคุณตั้งใจจริง ผมเป็นกำลังใจให้ครับ  เพราะผมก็มีความฝันว่าก่อนตายอยากขับเบนซ์ป้ายแดงด้วยน้ำพักน้ำแรงของตัวเองครับ เวลาตายไป จะได้ไปคุยกับคุณพ่อได้ว่าได้ขับเบนซ์ป้ายแดงมาแล้ว ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ YenChar

เงินเดือนหักค่าใช้จ่ายต่างๆ แล้วเหลือเท่าไร ซื้อทองให้หมดครับ พอคุณอายุ 45 บางทีอาจซื้ออะไรได้หลายอย่างกว่าที่คุณคิด ครับ

เพราะว่าผมจบ ปวส.ตอนอายุ 20 ทำงานได้เงินเดือนๆแรก 8,500 บาท(ไม่คิดค่าสวัสดิการต่างๆ โบนัสต่างๆ คิดแค่เงินเดือนเฉยๆ)
จนตอนนี้ ทำมา 7 ปีแล้ว เงินเดือน 27,000 บาท     ใน 2 ปีแรกส่งตัวเองเรียนจนจบ ป.ตรีวิศวะม.บูรพา (เรียนเสาร์-อาทิตย์) ตอนเรียนได้ครึ่งปีแรก คุณพ่อก็เสียชีวิต ผมนี่ช๊อคไปเกือบปีเลยครับ หัวหน้าครอบครัวหลักตายก่อนวัยอันควร  ผมก็เริ่มเก็บตังค์ ซื้อทองเก็บไว้ตลอด อย่างน้อยๆ ตั้งเป้าไว้ให้ได้ปีละ 5 บาทครับ (คุณพ่อสั่งเสียไว้ก่อนตาย) ผมก็ซื้อไม่ได้ปีละ 5 บาทหรอกครับ ซื้อวันสำคัญๆ วันเกิดแม่ซื้อให้แม่ 1 บาท วันเกิดแฟน 1 บาท วันเกิดตัวเอง 1 บาท ปีนึง 3 บาท 4 บาท บางทีก็ได้ 5 บาท (ปีแรกๆที่ทำงานตอนนั้นทองบาทละ 8,200 บาทครับ) ปัจจุบันนี้ น้องชายผมก็ยังเรียนอยู่ พึ่งขึ้น ปวส1 ในปีนี้   ส่วนคุณแม่ก็อยู่บ้านเป็นแม่บ้านไม่ได้ทำงานอะไร ผมก็รับภาระเป็นหัวหน้าครอบครัวแทนคุณพ่อ ก็เรื่อยๆมาครับ ไม่รวย ไม่จน แต่ต้องมั่นคง และ ผมอยากบอกว่าคุณมีโอกาสอีกมาก และความฝันของคุณจะเป็นจริงครับ ถ้าคุณตั้งใจจริง ผมเป็นกำลังใจให้ครับ  เพราะผมก็มีความฝันว่าก่อนตายอยากขับเบนซ์ป้ายแดงด้วยน้ำพักน้ำแรงของตัวเองครับ เวลาตายไป จะได้ไปคุยกับคุณพ่อได้ว่าได้ขับเบนซ์ป้ายแดงมาแล้ว ขอบคุณครับ  ;)

ประโยคสุดท้ายพี่เท่มากๆ
สู้ๆนะครับ ทุกๆคน

ออฟไลน์ Newhang

ได้ครับ แต่ผมว่าถึงเวลานั้นอยากจะได้ขนาดนั้นจริงๆเหรอครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมก็ว่าได้นะครับ ตามที่คุณ Bier ว่ามา

แต่ประเด็นคือ คุณจะยอมเสียเงินที่เก็บมาทั้งชีวิต ไปซื้อรถรึเปล่า ในตอนนั้น เพราะอายุมากขึ้น คนเราก็เห็นความสำคัญของเงินมากขึ้นครับ อาจจะอยากใช้เงินกับอย่างอื่นมากกว่า หรือเก็บไว้ให้ลูก ไว้เป็นค่าพยาบาล ฯลฯ

ออฟไลน์ nikraman

• **
ผมก็คนหนึ่งทำงานรัฐวิสาหกิจ จากเงินเดือนเริ่มต้นที่ 2,xxx บาท จนบัดนี้อายุเกือบจะ 50 แล้ว แต่งงานตอนอายุ 20 กว่าปี มีลูก 3 คน ภรรยาอาชีพรับราชการ ตอนอายุยังน้อยไม่เคยคิดเลยว่าจะได้มีรถยนต์ราคาล้านกว่าบาทขับเมื่ออายุใกล้ 50 แต่ถ่าเรามีความขยันอดทน ใช้จ่ายอย่างเป็นระบบ มีการวางแผนค่าใช้จ่ายเป็นอย่างดี ตั้งแต่เริ่มทำงาน อนาคตเป็นไปได้ครับที่จะมีรถยุโรปอย่าง BMW หรือ เบนซ์ ขับเมื่อผ่านไปอีก 20 ปี รัฐวิสาหกิจเขามีระบบสวัสดิการสามารถกู้ซื้อได้ถ้าเรามีรายได้หักพอ

รภมันก็แค่ ยานพาหนะ ที่พาเราไปถึงจุดหมายได้อย่างปลอดภัยขับบี่แล้วสบาย

แต่มันไม่ใช่ สิ่ง ๆ ที่จะใช้มัน แสดงถึงฐานะ ของตัวเองหรือครอบครัว

ออฟไลน์ MC Stradale

เรื่องอย่างนี้ไม่ต้องถามครับ ต้องทำอย่างเดียวถึงจะได้ ตั้งหน้าตั้งตาทำ ถ้ามัวแต่ถามตัวเองว่าจะทำได้ไหม ไม่มีทางได้ครับ

ถ้าเก็บเงินก้อย่าลืมนะครับว่าซักวันเราอาจจะต้องใช้เงินเก็บไปกับสิ่งที่จำเป็นมากๆจริงๆเหมือนกัน

ผมว่าคงไม่ได้เกี่ยวกับว่าคุณเก็บเงินได้สม่ำเสมอแค่ไหนหรอกครับ แต่อยู่ที่ว่าคุณขยันกับงานของคุณอย่างสม่ำเสมอแค่ไหนมากกว่า

ปล. ไม่ได้จะสอนนะครับ แต่ผมอ่านหนังสือเยอะไปหน่อย ก้เลยเอามาแบ่งปันกันครับ

ออฟไลน์ tew

ผมเข้าทำงานปี44เงินเดือน7พันนิด ฝันว่าจะมีsuvหรูๆสักคันหนึ่ง ตอนนี้เงินเดือนแค่สองหมื่นตอนปลาย ยังขับแค่วีโก้ พอถึงจุดหนึ่งมันจะเริ่มมองรถเป็นสิ่งที่เอาใช้งานมากกว่าเอามาอวด เลยเอาเงินไปซื้อที่ ทำสวนยาง ทำไร่อ้อย ทำฟาร์มเป็ด(ตัวนี้เจ้ง) ปลูกบ้าน ให้มันถึงอีกจุดหนึ่งค่อยมองหารถที่เอามาอวด ก็คงจะอายุซัก40เหมือนน้องว่านั้นแหละ แต่ตอนนี้ 37 แล้วว่ะ มีหนี้ เกือบสามล้าน

ผมเข้าทำงานปี44เงินเดือน7พันนิด ฝันว่าจะมีsuvหรูๆสักคันหนึ่ง ตอนนี้เงินเดือนแค่สองหมื่นตอนปลาย ยังขับแค่วีโก้ พอถึงจุดหนึ่งมันจะเริ่มมองรถเป็นสิ่งที่เอาใช้งานมากกว่าเอามาอวด เลยเอาเงินไปซื้อที่ ทำสวนยาง ทำไร่อ้อย ทำฟาร์มเป็ด(ตัวนี้เจ้ง) ปลูกบ้าน ให้มันถึงอีกจุดหนึ่งค่อยมองหารถที่เอามาอวด ก็คงจะอายุซัก40เหมือนน้องว่านั้นแหละ แต่ตอนนี้ 37 แล้วว่ะ มีหนี้ เกือบสามล้าน

สู้ๆ ครับ พี่ ผมมีหนี้เพราะรถกับบ้าน แต่ยังไม่ถึงล้าน

promt

• บุคคลทั่วไป

เหอๆ พอกันเลย ตอนนี้ผมมีหนี้เกือบ 2 ล้าน คิดแล้วเหนื่อย ไปไหนทีต้องวางแผนดี ๆ ไม่ให้มีช็อตปลายเดือน

ถ้าเก็บเงินได้ 3 ล้านเมื่อไหร่ ผมคงไม่ซื้อเบนซ์ป้ายแดงขับนะครับ

ถึงตอนนั้นคงยั้งคิดมากขึ้น ว่าเงินแต่ละส่วนจะเอาไปใช้อะไรบ้าง เราไม่มีกำลังและเวลาเหลือมากพอให้เสี่ยง

"40 ปี มีกำลัง แต่ไม่มีเงินให้กับความเสี่ยง (มีหนี้เกือบ 2 ล้าน)"
"50 ปี มีเงินบ้าง แต่ไม่มีกล้าเต็มร้อยให้กับความเสี่ยง"
"60 ปี มีเงิน 3 ล้าน แต่ไม่มีเวลาให้กับความเสี่ยง"

ตอนนั้นก๋วยเตี๋ยวคงชามละ 100 บาท เงินเก็บ 3 ล้าน คงใช้เป็นค่ากินอยู่ ซื้อทองให้เหลน และใช้เงินในบั้นปลายชีวิต

ส่วนรถคงซื้อ ECO hybrid, ECo plugin ราคา 5 แสนใช้ เงินที่เหลือ จะพาแฟนไปซื้อที่เลี้ยงวัว ปลูกผัก ได้ออกกำลัง มีผักปลอดสารพิษ

ตอนนี้ทำงานด้วย เล่น Headlightmag ด้วย

ฝันอย่างเดียว

ตอนนี้เพื่อนทำงานที่ ปตท. เงินเดือนมัน 5 หมื่นกว่าบาท สวัสดิการ เต็มร้อย มีหุ้น มีปันผล มีโบนัส
เพื่อนอีกคนทำงานที่ SCG เงินเดือน 7 หมื่นกว่าบาท สวัสดิการ ไม่แพ้กัน
ส่วนผม ข้าราชการจนๆ เงินเดือน ไม่กี่หมื่น ทำงาน 3 ปี จึงจะได้เงินเท่ากับเพื่อน 1 ปี

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ผมว่าได้นะ พ่อผมก็ทำรัฐวิสาหกิจ(ธนาคาร) ตอนแรกทำตำแหน่งสินเชื่อ
แล้วก็ขยับขยายตำแหน่งมาเรื่อยๆ (ย้ายจังหวัดบ่อยมาก) ตอนนี้พ่อผมอายุ 50 เป็นผู้จัดการแล้ว
ของใหญ่ๆที่ซื้อเห็นชัดๆก็ บ้านสามล้าน ตกแต่งอีกเท่าไหร่ไม่รู้
ซีวิคเกือบล้าน  ปิ๊กอัพกี่แสนไม่รู้จำไม่ได้ รถผมอีก 6 แสน ส่งผมเรียนจบกำลังต่อโท
อาจมีอย่างอื่นอีกที่ผมไม่รู้ หลังๆมาเงินเดือนเป็นแสน โบนัสปีนึงได้ราวๆ 5 แสน (หักภาษีเยอะมาก)
มีการลงทุนเรื่องหุ้นลดหย่อนภาษี(สำคัญมาก) หุ้นระยะยาวก่อประโยชน์ด้วย
ตอนนี้เท่าที่แม่เล่า เงินเก็บพ่อมีเกือบ 8 ล้าน ผมฟันธงว่าพี่ซื้อรถ 3 ล้านได้แน่นอนครับ !!
แต่พอเก็บมาแบบสมบุกสมบัน มันจะไม่ค่อยกล้าใช้เงินครับ พ่อผมชอบ BM จะตายยังไม่ซื้อเลย
**ตำแหน่งถ้าอยากเป็นหัวหน้า ก็ย้ายออกมารอบนอกครับ เรื่องบ้านยังไงก็ต้องซื้อเองวันยันค่ำ
ผมยังมองเลยว่า กรุงเทพไม่เหมาะกับชีวิตบั้นปลาย รอบนอกค่าครองชีพถูกกว่า สังคมอยู่ง่าย
โอกาสเก็บเงินได้เยอะกว่า ผมคิดงี้อะครับ ผมตอบเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นไม่มีเจตนาอย่างอื่นนะครับ

เห็นด้วยครับ ย้ายออก ตจว. โตเร็วมากผมเพิ่งไปซื้อที่ดินแถวสุราษฎร์มา เจอ ผจก.สาขาของออมสิน อายุประมาณสี่สิบต้นๆก็ได้เป็น ผจก แล้วครับรายได้ก็ดี โบนัสก็เยอะ ผมว่ามีโอกาสได้เป็นเจ้าของรถดีๆที่อยากได้แน่นอนครับ (แต่พอถึงตอนนั้นแฟคเตอร์ในการตัดสินใจอาจจะเพิ่มขึ้นแบบผม) ;D

ส่วนตัวผม ชอบ F10 มากครับ BMW เป็นรถในฝันตั้งแต่เด็กๆ ตอนนี้อายุ 33 มีรายได้ปีละประมาณ 4.5 M มีเก็บประมาณ 4 M และผ่อนบ้านกับตึกอีกอย่างละหลัง ปลายปีที่แล้วอยากได้รถเพิ่มอีกคัน ไปด้อมๆมอง 520d F10 อยู่พักใหญ่แต่สุดท้ายก็ได้ Accord 2.4 MC Naviมา เพราะตอนนี้ผมไม่ได้ตัดสินใจคนเดียว ต้องเอาครอบครัวมาเกี่ยวด้วย "เก็บตังค์ไว้ให้ลูกดีกว่า" เป็นคำเดียว ที่ทำให้ผมยอมปล่อย 520d เป็นความฝันต่อไป ::) (แต่ก็ยังอยากอยู่ครับ ทุกวันนี้เซลล์ BMW ยังโทรมาเสนอเรื่อยๆเลยครับ) ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 22:48:09 โดย Nighthawk »

เมื่อไหร่จะรวยแบบเค้าเนี่ย  :o