ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนมีฐานะต้องขับรถหรู?  (อ่าน 33099 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ทำไมคนมีฐานะต้องขับรถหรู?
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 14:27:00 »
สังเกตทั้งละครทั้งเรื่องจริง ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องขับรถหรูๆ วันนี้ลงกระทู้ได้เพราะเห็นคนมีฐานะคนหนึ่งซึ่งแกเป็นลูกค้าของผมเอง(ซื้อขายกันมานานแล้ว)แกขับแค่วีออสธรรมดาเอง ซึ่งเท่าที่จำได้ เมื่อก่อนลูกค้าคนนี้ขับกระบะธรรมดาจนขับวีออส ที่ผมมาพูดนี่คือ ประสบการณ์จริงเพราะ ผมเลยไปงานขึ้นบ้านใหม่ งานแต่งลูกสาว งานฟังเทศน์ และอีกหลายๆงาน ซึ่ง บ้านลูกค้าของผมเขาอยู่หมู่บ้านสาริน โครงการอะไรก็ไม่รู้เป็นคฤหาสน์ ที่โรงจอดรถไม่มีเบนซ์หรือบีเอ็มติดบ้านเสียเลย ช่วยไขข้อข้องใจทีครับว่า ทำไมคนมีฐานะระดับรวยๆต้องขับรถหรู๊หรู!!!!!

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: ทำไมคนมีฐานะต้องขับรถหรู?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 14:31:48 »
ผมว่ามันคือเครื่องแสดงฐานะทางสังคมอย่างหนึ่งคับ

เหมือนเครื่องประดับ,มือถือแพงๆ,พระฯ,สร้อยทอง ฯลฯ

จำเป็นหรือป่าวผมว่าก็ไม่คับ

แต่เป็นสิ่งที่บางคนต้องการมาครอบครอง ด้วยเหตุผลบางอย่าง

ผมเองก็อธิบายไม่ถูกคับ  ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 14:34:19 »
โห คำถาม? เป็นสิ่งที่อธิบายยากมากครับ
คนมีฐานะ เขาก็ต้องการมีรถหรูเพื่อตอบสนองความต้องการของเขา
ตามกำลังทรัพย์ที่เขามี
เช่น เขาต้องการรถที่ตอบความสบายได้
เขาต้องการรถที่สามารถบ่งบอกรสนิยมของเขาได้
เขาต้องการรถที่สามารถเทียบชั้นทางสังคมได้
มันบอกไม่ได้หรอกครับ ความจำเป็น ความต้องการ กำลังทรัพย์ของคนเรามันต่างกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 14:35:27 »
บางคนเขาก็ทำงานสร้างฐานะจนร่ำ่รวย ก็อยากหารางวัลให้ตัวเองครับ บ้างนะครับ

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 14:35:42 »
แล้วทำไมแกต้องอยุ่บ้านระดับ คฤหาส์นหรู้หรูด้วยละครับทำไมไม่อยู่บ้านเล็กๆธรรมดาๆ  ;D อ่ะล้อเล่นครับ
ผมว่ามันอยู่ที่รสนิยมในความชอบมากกว่านะ แกอาจจะไม่ชอบเรื่องรถละมั้ง
แถวบ้านผมคนระดับเสี่ยอยู่บ้านอาคารพาณิชย์3ชั้นครึ่ง
แต่มี benz s คลาส อัลพาร์ด ซีวิค
อีกคนนึงมีธุรกิจใหญ่โต หลายสิบล้าน แต่แกขับมาชกะฮอนด้าคลิก
คนสุดท้ายเป็นหมอ แกปั่นจักรยาน ครับ สลับกะเชฟอาวิโอ ทั้งที่ระดับหมอนี่เบ้นก็ไม่ยากเกินไปนะ
ผมเลยคิดว่าน่าจะอยู่ที่รสนิยมส่วนบุคคลมากกว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2012, 14:37:24 โดย grev »

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 14:36:03 »
ต้องถามว่า ถ้าตัวท่านเองมีเงินมีฐานะแล้วจะซื้อรถหรูๆแพงๆหรือเปล่า คำตอบมันอยู่ในตัวท่านเองละครับ  ;D ;D

บางทีก็ต้องใช้เพื่อให้เหมาะสมกับ ฐานะ และหน้าที่การงานหรือทางสังคม ไม่ผิดหรอกครับที่มีเงินแล้วจะซื้อรถแพงๆหรือรถธรรมดาทั่วไปขับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2012, 14:59:53 โดย O_o" »

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 14:36:42 »
รถหรูน่าจะใช้ได้กับสังคมเมืองนะครับ

คนข้างบ้านพ่อตาผม มีไร่อ้อยแตะๆ พันไร่ รถพ่วง+รถไถ+ทรัพย์สิน เกิน 50 ล้านแน่ๆ

ขับกระบะ อีสุ มังกรครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 14:39:10 »
ถ้าผมมีตังมากๆผมเน้นบ้านหรูก่อนครับเพราะผมใช้เวลาอยู่บ้านมากกว่าอยู่ในรถแน่ๆ ส่วนรถก็คงกลางๆซีวิคกำลังดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

gunz13096

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 14:40:51 »
ก็ไม่อยากจะว่าคนร่ำรวยน่ะครับ ไม่พอเพียงเอาซะเลยหนอ...... อย่างว่าเราเอาอะไรกับเขาไม่ได้เพราะค่านิยมเราต่างกันนนนนน

ออฟไลน์ Everlast

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 14:40:59 »
เค้าไม่ขับรถหรู แต่ก็มีบ้านหรูนี่ครับ ก็ยังมีการใช้เงินสนองความต้องการเหมือนกัน แต่คนละอย่าง

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 14:47:49 »
หลากหลายครับ บางคนชอบที่ตัวรถมีเงินก็ซื้อ หรือใช้แสดงฐานะทางสังคมหน้าที่การงาน
แต่คนรวยๆหลายคนก็ไม่ได้สนใจนะครับขับรถธรรมดาบ้านๆเยอะไป

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 14:51:21 »
Rewarded your life!!!!!
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:00:31 »
บ้างคนคุณค่าในตัวเขาสูงกว่ามูลค่ารถอีกก็มี นะ เขาต้องการความปลอดภัยสูงสุด ซึ้งก็มีในรถหรูๆ อาจเรียกว่าซื้อความปลอดภัยให้ตัวเอง หรือบริษัทนั้นๆซื้อความปลอดภัยให้กับพนักงานอันทรงคุณค่า ครอบครัวซื้อให้เพราะมองเห็นความปลอดภัย :)

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:07:12 »
ก็เป็นบางคนมั้งครับ

อย่างญาติผมแกเป็นเจ้าของโรงแรมทางภาคใต้ แกก็ขึ้น รถเมล์ ลงเรือ ต่อ BTS  8) 8) 8)

ทั้งที่บ้านแกมี ทั้ง BENZ BMW VOLVO งงเหมือนกันว่าทำไมมีรถแต่ไม่ขับ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:11:19 »
คือบางครั้งเค้าก็อยาไม่ได้มองที่ความหรูหราหรอกครับ แต่มองว่ารถที่ซื้อสามารถให้อะไรเค้าได้มากกว่า เหมือนคุณไปซื้อของน่ะ เพิ่มเงินอีกหน่อยได้ของที่ทำอะไรได้มากกว่าแต่ในกรณีนี้เป็นรถยนต์ มูลค่าจึงเพิ่มมากกว่าก็เท่านั้นเองครับ อย่างที่บ้านผมเองก้เลือกที่จะซื้อรถยุโรปมากกว่าไม่ใช่เพราะรวยแต่มันตอบสนองความต้องการได้มากกว่าเช่นเรื่องการเกาะถนน การทรงตัวที่ความเร็วสูง อันนี้ขอเปรียบเทียบรถเดิมๆนะครับ

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:14:21 »
บางคนมีไว้เพื่อการทำธุระกิจการค้าขาย
บางครั้งมันสามารถทำให้ประผลสำเร็จกับคู่ค้าใหม่ๆ
ส่วนคู่ค้าเก่าขาประจำก็กระบะนั้นแหละ รู้ๆกันอยู่แล้ว

ส่วนเหตุผลอื่นก็แล้วแต่คน เช่น เจ๋ง ไม่เหมือนใคร  ความฝันในวัยเด็ก บลาๆๆๆ
เหตุผล 108 อย่าคิดมาก

popdemonic

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:17:23 »
เพิ่มเติมให้ครับ คนฐานะร่ำรวย ส่วนหนึ่งก็ทำการค้า การใช้สิ่งของ ส่วนหนึ่งมันช่วยเกี่ยวกับเรื่องความน่าเชื่อถือด้วยส่วนหนึ่ง

และเหตุผลอีกมากมาย บางคนใช้รถหรูราคาแพงในเมื่อ เค้ามีปัญญาซื้อ ใครๆก็อยากได้รถที่มันปลอดภัยมากขึ้นเป็นธรรมดา

และเหตุผลอีกมากมาย ถ้าคนมีเงินขับรถหรูหนะไม่สงสัย แต่ถ้ามีเงินแล้วขับรถถูกนี่ชวนสงสัยมากกว่า

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:28:50 »
คำว่าพอเพียงของแต่ละคนมันต่างกันครับมีน้อยใช้น้อย มีมากใช้มาก อันนั้นผมว่าถูกต้องนะครับแต่ไม่ใช่
คนมีล้านนึงซื้อรถไป9แสนอันนี้เกินตัวใหม แต่ถ้าคนมี100ล้านเขาซื้อรถคันนึง10ล้านอันนี้เกินตัวใหม
บางครั้งพวกคนเหล่านี้เขาคงคิดว่า หามาเหนื่อยยาก ตายไปก็เอาไปไม่ได้ ก็ใช้มันบ้าง ลูกหลานก็เก็บไว้ส่วนนึง
ธุรกิจก็มั่นคง จะใช้เงินตัวเองที่หามาซื้อรถแพงๆก็คงไม่แปลกหลอกเนอะ

ออฟไลน์ pinggiyam

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:34:46 »
เสี่ยใหญ่หน้าราม เจ้าของร้านขายชีทลูกพ่อขุน  ถือหุ้นของบริษัทในตลาดหลักทรัพย์จนติดอันดับผู้ถือหุ้นรายใหญ่
มูลค่าหุ้นตัวนี้ที่แกถืออยู่ตัวเดียว ประมาณ300ล้านบาท ถ้าร่วมธุรกิจทั้งหมด คงร่วม พันล้าน
แต่เชื่อไหมครับ เวลาแกไปประชุมผู้ถือหุ้น แกนั่งTaxiไป เพราะแกขับรถไม่เป็นและไม่คิดจะฝึกขับด้วย แกบอกนั่งTaxiสบายกว่าตั้งเยอะ

อีกคน เสี่ยใหญ่ผู้รับเหมา สินทรัพย์ครึ่งหมื่นล้าน ซื้อเบนซ์มาใช้
 ใช้ไปสักพักเอาไปติดแก๊ส ติดแก๊สไปสักพักขายทิ้ง แกบ่นเปลืองค่าเชื้อเพลิง ซื้อรถญี่ปุ่นขับสบายกว่า

สรุปง่ายๆ ถ้ามีคนฐานะและชอบรถเป็นทุนอยู่แล้วเขาก็ซื้อมาใช้อยู่แล้วครับเป็นรางวัลชีวิต   ส่วนพวกทีซื้อรถเงินผ่อนมาอวดฐานะผมว่าโคตรปัญญาอ่อน

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:39:35 »
ผมไม่สามารถตอบในมุมมองของคนมีรถหรูได้ เพราะผมไม่มีรถหรู ๆ ขับ แต่ผมสามารถตอบมุมมองของคน ๆ หนึ่งที่เห็นรถหรูได้ครับ แน่ ๆ แหละมันแสดงได้ว่าเขาต้องรวยแน่ และแน่ ๆ แหละมันสะดุดตาแน่ ถ้าิคิดในแง่ร้าย คนมีรถหรูอวดรวย ขี้โอ่ ถ้าคิดในแง่ดีก็เขามีเงินแต่อยากใช้รถดี ๆ อยากขับรถที่มีสมรรถนะสูง แต่ทุกอย่างมาจบที่นิสัยของเจ้าของรถหรู ๆ ถึงจะเดาได้ว่าเขาซื้อรถหรูทำไมกัน  :)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:41:35 »
แล้วงี้พวกใส่นาฬิกา Patek เรือนละ8ล้าน จะว่าเค้ายังไงดีละเนี่ย

คือมีปัญหาทำมาหากิน สุจริต หาเงินได้เยอะ จะใช้ยังไงก็ไม่ได้ไปเดือนร้อนใครนิครับ ปล่อยๆเค้าไปเถอะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:45:00 »
ก็มีคนไทยเท่านั้นที่ โง่ คิดแบบนี้ไม่ใช่หรือครับ

-มันก็จริงที่รถแพงของยุโรป ดูดี แต่...

ถ้ารัฐบาลเรา เิลิกเก็บภาษีแพงขนาดนี้ BMW หรือ Mercedes ราคาคันละ 1 ล้านบาท คิดซะว่า Toyota ที่เห็นเยอะแยะบนถนนกลายเป็น Mercedes หมด ทุกอย่างจบมั้ยครับ ? ก็จะกลายเป็นว่าคนมีตังค์ ขับแต่ Ferrari แล้วครับ

-ผมอยู่ UK คนรวยที่โน่น คือคนขับ Toyota ไม่ก็แบรนด์ที่เป็นรถยุ่น กับอเมริกันครับ เพราะกำแพงภาษีเขาไม่เก็บรถยุโรปด้วยกัน แต่มาเก็บรถนอกเขต EU ครับ

รวยจริงแค่ Porsche ไม่พอครับ ต้อง Ferrari ไม่ก็ Lambo ครับ

-จบ-

ผมไม่เคยดูถูกคนขับ Toyota หรือรถยุ่นอื่นๆเลย เพราะเขาขับมาบางทีที่บ้านอาจมีอีก 10 คันให้เลือกขับครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:47:54 »
พอเพียงคือใช้เท่าที่มี  การใช้รถหรูตัดสินไม่ได้หรอกว่าไม่พอเพียง

ออฟไลน์ Bier

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:48:47 »
คำถามนี้ตอบง่ายมากครับ  

เราต้องถามตัวเองก่อนว่า       เมื่อเรามีฐานะดีแล้ว เราจะซื้อรถหรูๆมาขับหรือป่าว     จบครับ  ;)

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:50:43 »
ผมว่าไม่งั้นก็ ทำไมคนต้องขับรถ? ทำไมไม่ใช้บริการBTS? ทำไมไม่ขึ้นTaxi? ทำไมไม่ขึ้นรถปอ.?
ทำไมไม่ขึ้นรถขสมกธรรมดา? ทำไมไม่ขี้มอเตอร์ไซค์? ทำไมไม่ขี่จักรยาน? ทำไม่ไม่เดิน? .....

คำตอบน่าจะเหมือนกันนะผมว่า  ;D

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:51:39 »
แล้วทำไม คนรวยจะต้องขับรถธรรมดา ราคาไม่แพง ด้วยล่ะครับ
คนรวยทุกคนไม่ได้มีเหตุผล หรือความต้องการเหมือนกันหมดครับ
บางคนต้องการความปลอดภัย บางคนต้องการสร้างความน่าเชื่อถือในการทำธุรกิจ บางคนแค่อยากอวดก็มี

คนจน แต่อยากขับรถหรู ก็มีเยอะแยะไป เพียงแต่ว่าเลือกไม่ได้
ในขณะที่คนรวยต่างกัน เลือกซื้อรถได้มากกว่า แบบไหนก็ได้ จะอยู่บ้านหลังเล็ก หรือหลังใหญ่ก็ยังได้
บางคนมีเงินร้อยล้าน ขับกะบะ มันไม่ได้หมายความว่าเขาเป็นคนดีมีน้ำใจมาก
คนขับเฟอรารี่ อาจจะเป็นคนใจบุญ ทำประโยชน์ให้สังคมมากมายก็ได้ แต่บางคนกลับพยายามจะมองว่าเขาเป็นคนไม่ดี เพียงเพราะความอิจฉาริษยาลึกๆในใจที่ไม่ทันรู้ตัว ปล่อยให้ทิษฐิทำให้หลงว่าเป็นเหตุเป็นผล นี่คือเรื่องจริง
นั่นเงินของเขา เรื่องของเขานะครับ แค่รถมันบอกไม่ได้หรอกว่าทำไม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2012, 16:33:42 โดย Appenzell Swiss »
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:52:15 »
ก็ไม่อยากจะว่าคนร่ำรวยน่ะครับ ไม่พอเพียงเอาซะเลยหนอ...... อย่างว่าเราเอาอะไรกับเขาไม่ได้เพราะค่านิยมเราต่างกันนนนนน

ชอบใจความคิดเห็นนี้มากเลยครับ

วันก่อนพาลูกค้าคนนึงไปดูรถ แกมีเงินสด + ทรัพย์สินเทียบเท่าเงินสดอยู่ประมาณ 800 ล้านบาท แกตัดสินใจออกรถราคา 11 ล้านบาท เทียบกับเพื่อนผมคนนึง มีเงินในบัญชีแสนสองกว่าๆ แต่ออกรถ Teana ราคา 1.3 ล้าน อันไหนไม่เพียงพอ หรือ พอเพียงกว่ากันครับ

คำว่าเพียงพอ ตามคำสอนของในหลวง ไม่ใช่ประหยัดนะครับ หลายๆ คนเข้าใจผิด คำว่า เพียงพอ ในคำสอนของพ่อหลวง คือใช้จ่ายให้สมฐานะ ใช้จ่ายอะไรก็ได้เพื่อความสุข ตราบใดที่เราไม่ไปเบียดเบียนใคร หรือ ทำให้ต้วเองต้องลำบากทีหลัง

เวลาผมให้คำแนะนำลูกค้า มักจะแนะว่าอย่าใช้เงินเกิน 3% ของสินทรัพย์ที่มี สำหรับเรื่องรถยนต์ สำหรับลูกค้าคนนั้น แกสามารถใช้ได้จนถึง 24 ล้านบาทในการซื้อรถครับ ซึ่งผมมองว่าออกรถ 11 ล้านบาทก็ถือว่าสมคาร ไม่เกินพอครับ

gunz13096

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:55:30 »
ก็มีคนไทยเท่านั้นที่ โง่ คิดแบบนี้ไม่ใช่หรือครับ

-มันก็จริงที่รถแพงของยุโรป ดูดี แต่...

ถ้ารัฐบาลเรา เิลิกเก็บภาษีแพงขนาดนี้ BMW หรือ Mercedes ราคาคันละ 1 ล้านบาท คิดซะว่า Toyota ที่เห็นเยอะแยะบนถนนกลายเป็น Mercedes หมด ทุกอย่างจบมั้ยครับ ? ก็จะกลายเป็นว่าคนมีตังค์ ขับแต่ Ferrari แล้วครับ

-ผมอยู่ UK คนรวยที่โน่น คือคนขับ Toyota ไม่ก็แบรนด์ที่เป็นรถยุ่น กับอเมริกันครับ เพราะกำแพงภาษีเขาไม่เก็บรถยุโรปด้วยกัน แต่มาเก็บรถนอกเขต EU ครับ

รวยจริงแค่ Porsche ไม่พอครับ ต้อง Ferrari ไม่ก็ Lambo ครับ

-จบ-

ผมไม่เคยดูถูกคนขับ Toyota หรือรถยุ่นอื่นๆเลย เพราะเขาขับมาบางทีที่บ้านอาจมีอีก 10 คันให้เลือกขับครับ

*สุดยอดครับ   Thailand only ภาษีโหด

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 15:58:16 »
ผมว่าในที่สุดคนที่มีฐานะ ยิ่งมาจากการหาเงินของตัวเอง ก็สามารถเลือกได้ครับ บางคนเลือกบ้านดีๆ บางคนเลือกเครื่องเสียง บางคนเลือกการใช้ชีวิต เพียงแค่ฐานะเอื้ออำนวย ก็สามารถเลือกได้  ก็เหมือนที่เพื่อนๆ ว่า ทำไมคุณไม่ถามว่าคนที่คุณรู้จักทำไม อยู่บ้านหรูๆ ไม่ไปอยู่ห้องแถวธรรมดา ที่สุดแล้วมันก็กลับมาอยู่ที่ความพึงพอใจครับ

ผมว่าใช้ชีวิตอย่าให้มันเอียงมาก ก็พอ ไม่ใช่ขับรถดีๆ แต่ต้องอดมื้อกินมื้อ หรือ ต้องอยู่บ้านโทรมๆ ที่ไม่มีความปลอดภัยต่อทรัพย์สินหรือชีวิต อะไรแบบนี้

อย่าไปคิดเลยครับว่าทำไมเค้าใช้รถหรูๆ คิดดีกว่าว่าทำอย่างไร เราถึงจะมีโอกาสได้ขับบ้าง

เมื่อก่อนผมก็นั่งรถเมล์ไปเรียน จนกระทั่งทำงานหาเงินได้ ได้เงินมาก็ซื้อรถก่อนเลยครับ เพราะว่าอยากได้มาก พอซื้อรถคันแรกได้แล้ว ก็เอาเงินมาปรับปรุงบ้าน ให้แม่ ให้น้อง เงินส่วนที่เหลือก็เอามาซื้อรถอีก แต่ก็มีเหลือเก็บเยอะนะครับ ก็ว่าจะเปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ก่อนที่จะหมดแรงขับครับ ชอบขับรถมากๆ อยากใช้ชีวิตให้คุ้มครับ

ทำงานหนัก ก็ใช้ให้คุ้มครับ  ;D

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 16:02:18 »
ตจว บ้านผมคนรู้จักมีสวนยางและปาล์ม เป็นพันไร่ รับเหมาถมที่ด้วยผมว่าแกมีเงินไม่ต่ำกว่าร้อยล้านในมือแน่ แต่ขับ isuzu
เก่าๆ สุดท้ายหลับในชนเข้ากับ หลักกิโล ตายคาที่ครับ ผมว่าถ้าแกซื้อ range rover มือ2 มาใช้หรือ toyota vx80 ไม่เกินล้านมาใช้
แกไม่ตายแน่นอนครับ รถมันซื้อชีวิตได้นะ ไม่ต้องหรูแต่เหมาะกับงานและฐานะ ::)