โพลล์

ได้หรือไม่

ได้
31 (31.3%)
ไม่ได้
68 (68.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 92

ผู้เขียน หัวข้อ: ++ คุณคิดว่า Honda Civic โฉมใหม่จะขายได้มากกว่า Civic FD หรือไม่ ++  (อ่าน 16410 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
ตัวเลือกเยอะเดียวนี้ hyundai ยังมีelentraมาเลย หน้าตาเห่ยอะ เป็นผมขอfd type rrติดlpgดีกว่าครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
ที่เคยคุยกับคุณโฮมมี่ใน FB มาแล้วเรื่องราคาเปิดสูง

3 ครั้งแล้วกับกิมมิคการตั้งราคาของฮอนด้า ซึ่งยังไม่เข็ดเสียที
ยังไม่รู้ตัวอีกว่าแบรนด์ตัวเองจริงๆไม่ได้แข็งแรงอย่างที่คิดหรอก
1. Freed
2. Brio
3. Civic

ตั้งเป้าขายได้+ส่งออก 180000 คัน ผมให้ 2 วิธี

รอลุ้นโคโรล่าใหม่รูปทรงแบบในหน้าข่าว กับ ยอมลดทิฐิ ออกซีวิควันนี้ ฟรีประกันชั้น 1  ::)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Brio ตายครับ เดือนนึงถึง1,000 คันเปล่า

Jazz ขายได้เรื่อยๆ ตามเป่า ถ้าผลิตทัน เพราะยอดจองล้นอยู่

City อันนี้ผมว่าถ้าผลิตทัน มันจะทะลุเป้าไปไกล จี้Vios ได้ ถ้ามีรถส่งน่ะ ยอดจอง เยอะมากกก

Freed ตอนนี้กลับมาแล้ว และน่าจะทะลุเป้า เพราะราคาและตัวรถมันเอง

Civic ขายน่ะได้ แต่ไม่เท่าเดิม แข่งกับ 3 แทน

CR V ตัวใหม่ จะขายได้พอๆ กับเดิม

Accord จะพลาดเป้า เพราะชาวบ้านออกของมาดีกว่า รอตัวใหม่ดีกว่า

อื่น CR Z , SW , Odessey จะขายได้ ดี ถ้าราคาตามที่เปิดมา ตามเป้า

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
ส่วนตัวแล้วถ้าเป็นตัว Si 2.4 เทียบกับตัวก่อน 2.0 รู้สึกมันแย่ลงอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ จากในคลิปผู้บรรยายยังบ่นๆอยู่เลย
แต่ถ้าเป็นตลาดเมืองไทยและรุ่นที่มีขาย น่าจะยังพอไปได้เพราะไม่ได้มีการแข่งขันในตลาดรุนแรงเหมือนเมกา ที่ Elantra, Cruze เป็นตัวเลือกที่มีอิทธิพลสูงครับ ทั้งนี้เชื่อว่าในไทย จะมีการยอมรับยี่ห้ออื่นนอกจากบิ๊กทูมากขึ้นนะ
(คนคิดว่าฮอนด้าคือเบนซ์ญี่ปุ่น)
ถ้างั้นจริงๆมันต้อง Acura นะครับ แต่ไอ้พวกที่เอาตรามาแปะ ก็กลับหัว เอาด้านกว้างขึ้นข้างบน กลายเป็นฮอนด้าอยู่ดี ไม่ค่อยมีความรู้กัน  :-\

ได้ข่าวว่า Civic 2.0 จะใช้เครื่องตระกูล R ตัวเดียวกับ Accord 2.0 บ้านเราคงไม่ได้เห็นเครื่องตระกูล K ใน Civic อีกต่อไปครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
น่าจะขายดี แต่ไม่เท่าตัวเดิมครับ :D

ออฟไลน์ balliblue

ต้องมานั่งวิเคราะห์กันยาวๆครับ อย่างเช่น จริงๆแล้วที่หลายๆคนคิดว่ามีตัีวเลือกเยอะขึ้นใช้ครับ เยอะขึ้นแน่แต่ที่ผมคิดว่าจะแย่งลูกค้าจาก H ได้จริงตอนนี้มีเพียง
1. chevy cruze ครับ ด้วยราคา ความสวยงาน ศูนย์บริการเยอะขึ้นแล้ว
2. Lancer ex ไม่ไหว ด้วยดีไซน์ที่ไม่ล้ำยุค และ ดีไซน์ต้องใจคุณผู้ชาย (บางครั้งผู้ชายก็โดนผู้หญิงเลือกให้เพราึะคุมกระเป๋าตังค์ 55)
3. nissan sylphy ซึ่งดูจากรูปแล้วน่าจะสวยพอสมควรเลยทีเดียว
4. altis ถ้าดีไซน์ออกมาอย่างที่เห็นจริงๆก็เตรียมตัวพบกับความช้ำใจที่เกิดกับตัวหลังหน้าหมู (หน้าแบน) ที่ขนาดเอารถแท๊กซี่มารวมยังแพ้ FD ไปมากโข
5. Mazda 3 ครับ รูปลักษณ์งาม แต่ถ้าไม่มี 1.6 มามันก็ยังแพงไปอยู่ดี คนยังไม่ซื้อ ไม่รู้มาเมื่อไหร่ถ้ามาแล้วสมรรถนะดี ก็เป็นคู่แข่งสำคัญ

3 ตัว ตอนนี้ คือ cruze sylphy และ altis ครับที่เป็นคู่แข่งตัวจริงๆ ส่วน elantra ฯลฯ นั้นจริงอยู่ดีไซน์ดีแต่ส่วนใหญ่คนที่ซื้อก็ยังคิดถึงเรื่องศูนย์บริการและซ๋อมบำรุงเป็นสำคํญ

- จะขายสู้ FD ได้ไหม ขอบอกว่า เป็นไปไม่ได้ เพราะดีไซน์ไม่ได้ดูดีไปกว่าเดิมแบบเปรี้ยงปร้างเหมือนตอนเปิดตัว FD ซึ่งตอนนั้นคู่ืแข่งก็ไ่ม่ค่อยมี แถม altis ยังแป๊กสนิท  ยกเว้นลดแลกแจกแถมกันสุดฤทธิ์
- ต้องยอมรับความจริงว่า ขนาด FD ที่มี deflect ตัวรถเยอะทั้ง ต๊อก ฯลฯ แต่มันก็ยังคงขายได้ด้วยความเป็น FD ของมัน ซึ่งจะเห็นได้ว่าไปที่ไหนก็มีและเจอทั้งวันจริงๆ ตลอดจนกระทั้งปิดไลน์การผลิต ก็ยังคงขายดี

อย่างว่าแหละครับ การมาทดแทนสิ่งที่ดีเลิศมันก็ต้องดีเลิศๆ มิงั้นก็แป๊ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2012, 10:28:46 โดย iceball FD »

ออฟไลน์ joufo

เท่าที่เม้าท์แตกมากกับเพื่อนฝูง

Civic ตัวใหม่ ก็มีคนจองมาเรื่อยๆ นะครับ
ถึงแม้ว่าจะไม่มีอะไรออกมาให้เห็นก็ตาม

ส่วนมากลูกค้าที่จองก็ใช้ Honda อยู่แล้ว แล้วถึงรอบที่ต้องเปลี่ยนรถพอดี

ผมว่า อาจจะขายดี จนกว่า อัลติส ตัวใหม่จะมานั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมว่าน่า่จะขายดี แต่ไม่ได้ดีกว่า FD ครับ
เนื่องจากตอนนี้ ตลาดรถบ้านเรามีคู่แข่งเยอะขึ้น ถ้าพูดถึงสมัยก่อน C-segment คนไทยก็จะนึกถึงอยู่ 2 รุ่น คือ อัลติส กับซีวิค ทั้งๆที่ยังมีทั้งทิด้า มาสด้า3 โฟกัส ออปตร้า

แต่มาวันนี้มันไม่ใช่แล้วครับ คู่แข่งมันเยอะเหลือเกิน ทั้งทีด้าใหม่ แลนเซอร์ ex ครูซ นิวมาสด้า3 นิวโฟกัส

อีกทั้งฮอนด้ายังกั๊กของแถมอีกด้วย แน่นอนอยุ่แล้ว บางคนซื้อรถเนื่องจากส่วนลดและของแถมก็มีนะครับ

ส่วนเรื่องของดีไซน์ ผมว่ามันก็สวยอยู่ในระดับนึงนะ แต่ไม่พอที่จะดึงดูดให้ลูกค้าของรถเจ้าอื่นๆจะเปลี่ยนใจมาซื้อซีวิคแทนค่ายรถที่เขาใช้อยู่

สรุปส่วนตัวนะครับ ฮอนด้า ต้องอัดออปชั่นให้เยอะ และกดราคาให้ถูก เพื่อดึงลูกค้าจากค่ายอื่น ให้หันมาสนใจในตัวซิวิคนี้
แถมของแถมให้เยอะ อย่างน้อยก็ประกันชั้น 1 เพื่อดึงดูดลูกค้ากลุ่มที่ชอบความคุ้้มค่าจากราคารถ

มั๊ยงั้นไม่น่าจะขายดีกว่าตัว FD นะครับ (แต่คิดว่ายังไงก็คงยังเป็นเบอร์ 2 ในตลาด C seg รองจากอัลติสอยู่ดี คงไม่ถึงกับตกไปอันดับ 3 -4 หรอกเนอะ)

ออฟไลน์ 380Z

เดือนแรกๆอาจได้ครับ แต่ก็ยาก

ออฟไลน์ crucifixzz

NEW civic ในยุโรปมีการรีวิวว่าเป็นรถที่นั่งสบาย ความเงียบในห้องโดยสารดีมาก ต่างจากตัวก่อนอย่างเห็นได้ชัด นั่งนุ่มขึ้น เน้นความหรูหรา ดิบน้อยลง

ออฟไลน์ MoLee

ยอมให้เอามาทำtaxi ซิก็ไม่แน่ ;D

ออฟไลน์ FyGI

ผมว่า ชะตากรรมน่าจะมีเค้าคล้ายๆ ตัว FD

ที่เปิดตัวมาตอนแรกขายไม่ค่อยดี

พอเปิดตัวสีขาวเท่านั้นแหละ

กระจุยและกระจาย

ส่วนเรื่องยอดขายผมว่ายากที่จะสู้ FD ได้

คนที่จองตอนนี้ผมว่าน่าจะคล้ายๆ กรณี Swift

จองก่อนเพื่อเอาคิว ถ้ารถออกมาไม่โดนก็ถอน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Civic Fd คือ Civic ที่สวยที่สุดในสายตาผม และคิดว่าตัวใหม่คงขายได้ไม่ดีเท่าแต่แค่ขายได้เรื่อยๆ

ออฟไลน์ 2k

ยากมากเพราะกลุ่มลูกค้าในตอนนี้ไม่เหมือนแต่ก่อนและคู่แข่งในตอนนี้ก็แข็งแกร่งขึ้นมากทั้งในแง่ของตัวรถเองและยี่ห้อรถทั้งหมด ไหนจะกระแสอีโคคาร์ที่กำลังมาแรงซึ่งเหมาะสมกับความต้องการคนไทยที่อยากเสียค่าน้ำมันน้อยๆๆๆๆอีก ศึกใหญ่หลวงขนาดนี้แต่ซีวิคกลับอ่อนแอลงและสูญเสียความโฉบเฉี่ยวที่เป็นจุดดึงดูดที่สุดสำหรับตลาดขนาดใหญ่ในบ้านเรา ถ้าฮอนด้ายังทำการตลาดซี้ซั้วแบบในฟรีดและบริโออีกขุนศึกคนสำคัญจะโดนโค่นแล้วตามคู่แข่งไม่ได้อีกเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ boymoreubon

• Jr. Member
  • **
ถ้านับที่ Product ล้วนๆ Civic เปิดตัวแล้ว ผมยังเลือก Cruze ครับ งามกว่าทุกๆแง่มุม