ผู้เขียน หัวข้อ: " รถที่ไม่ชอบ แต่ไม่เป็นหนี้ " กับ " รถที่โคตรชอบ แต่เป็นหนี้ "  (อ่าน 16401 ครั้ง)

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
สมมติคุณขับซิตี้ แล้ววิ่งตามครูซสีขาวคันหน้า เป็นทุกข์ไหม
ถ้าเป็น ซื้อครูซเถอะครับ

ทุกวันนี้ ผมยังนั่งมองรถตัวเอง แล้วเคลิ้มอยู่เลย เพราะผมชอบมัน

ยิ่งเป็นรถคันแรก และคันสุดท้ายด้วย
ตัดประเด็นเรื่องราคาขายต่อไปเลย เลือกที่ชอบเถอะครับ ต่างกันสองแสนเอง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
ลองฟังเรื่องของผมหน่อยไหมครับ

มีเกมอยู่เกมนึง เป็นซีรี่ย์ที่ทำลงเครื่องเล่น Playstation Portable (PSP)
เป็นเกมที่อยากเล่นมากๆ แต่จะมาซื้อ PSP เพื่อเกมนี้เกมเดียวไม่ได้
แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจพูดกับตัวเองว่า
"เงินไม่ตายก็หาไหม่ได้ แต่ถ้าไม่ได้เล่นเกมที่ชอบที่สุดในโลก กูขอตายดีกว่า"

แล้วก็ซื้อมาจนได้

คงไม่ต้องบอกนะครับว่าจะให้คุณเลือกข้อไหน

ออฟไลน์ mick

City ครับ cruze ราคาตกมากแน่นอน ค่าซ่อมคงแพงกว่า เรื่องความสวยถูกใจ เดี๋ยวก็เบื่อครับ เอารถที่เราใช้แล้วสบายใจดีกว่าครับ
ผมว่า city ก็สวยนะ

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
ให้เลือกคันที่ โคตรชอบ ครับ  ไม่อย่างนั้นจะนึกถึงคันนี้ตลอดครับ  เงินทองไปเที่ยว เดี๋ยวเดียวก็มา ^^

ออฟไลน์ mamaman

Cruze ห้องโดยสารไม่ได้ใหญ่กว่า CiTY เท่าไหร่ครับ
ความนิ่มนวล เท่าที่ผมลองขับมาก้ไม่ได้ต่างกันมาก
แต่ Cruze ก้ขับมั่นใจ

แต่แนะนำให้เลือกรถที่ชอบ
แต่สำหรับผมมีประสบการณ์กับ กับรถที่ไม่ชอบมาแล้ว สุดท้ายคอยแต่จะซื้อใหม่ตลอด

แต่ถ้าจะเอา อนาคต และมองแค่รถคือ ยานพหานะเท่านั้น
ก้เลือก City ครับ
เพราะ หากต้องการเปลี่ยนรถในอนาคตอันใกล้ จะสบายใจกว่า

ตอนนี้ ผมอเห็นมีกลุ่มคนซื้อรถ ได้สองกลุ่ม

1.ซื้อเพื่อนำมาใช้สอย และ คำนึงถึงผลประโยชน์ที่คุ้มค่าจริงๆ
2.ซื้อตามกำลังทรัพย์
3.ซื้อเพื่อสนองความต้องการ ( ผมอยุ่ในกลุ่มนี้) ดังนั้นผมจริงไม่เคยแคร์เรื่องพื้นฐานที่ คนทั่วไปใช้ตัดเสินใจ

เช่น

ราคาขายต่อ ไม่มีข้อด้อย
ปัญหาเล้กน้อย ไม่คอยอะไหล่
บริการถึงใจ  ศูนย์มีทั่วไทย

ผมเลือกตาม
ความชอบ ความรู้สึกที่ใช่
นั่งแล้วได้ใจ ไม่ต้องคอยมองตาม
เพราะพอเราได้รถที่เราชอบแล้ว ยากที่เราจะตัดใจขายมัน บางคนใช้กันไป 10-10 ปี

ทั้งนี้ทั้งนั้น อย่าซื้ออะไรที่เกินตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 09:51:44 โดย mamaman »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมไม่ค่อยเชื่อครับ ว่าจะเป็นคันแรก และเป็นคันสุดท้าย เพราะผมก็เคยบอกตัวเองแบบนี้หลายครับ

รถ ชือมัน คือ "ลด" ครับ

ไม่ต้องคิดมาก ผมเลือก City เพราะ ผมไม่เชื่อว่าเราจะใช้มันเป็นคันสุดท้าย เพราะต่อไป เรามีการเปลียนแปลง

มันสามารถช่วยเราได้ในหลายเรื่อง เช่นขายได้ราคาดีกว่า ค่าบำรุงรักษาถูกกว่า ศูนย์บริการมาตรฐานมีเยอะกว่า

แค่ส่วนต่าง 200,000 บาทในตอนนี้ แต่พอครับ 5 ปี ผมว่า  Cruze จะมีค่าใช้จ่ายมากกว่าที่เห็นอยู่นี้อีก  หรือถ้าคุณมีปัญหากับมัน

และคิดจะปล่อยมันออก คุณจะรู้สึกเสียดายเงินที่คุณได้ลงมานั้น มันศูนย์เปล่าครับ และการไม่มีหนี้ในตอนนี้

หากต่อไปคุณไปซื้อบ้าน คอนโด คุณเอาสำเนาเล่มว่าคุณเป็นเจ้าของ City ที่คุณซื้อสดไปขอเป็นเครดิตในการขอเงินกู้อื่นๆ ได้

แต่ถ้าหากคุณกำลังผ่อนเจ้า Cruze อยู่ธนาคารผู้อนุมัติก็จะเห็นว่าคุณยังมีภาระผ่อนรถอยู่ โดยไม่สนว่าคุณผ่อนกี่ปี แต่ติดแค่คุณมีภาระอยู่

การทำธุรกรรมต่างๆก็จะมีปัญหาตามมาครับ

ตรงนี้ผมอยากให้คุณซื้อรถไว้ใช้ครับ และเก็บเครดิตคุณไว้เผื่อฉุกเฉินในอนาคตดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ MoLee

ผมขอเลือกที่จะมีความสุขกับสิ่งที่ผมชอบ ถ้าตอนนั้นผมมีงานที่มั่นคงเงินเดือนเหลือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2012, 11:52:04 โดย Moza@135!!! »

ออฟไลน์ Nioka

ถ้าเป็นผม

ใช้รถ 700,000

และนำเงินที่จะผ่อนครูซ  เดือนละประมาณ 4,000 ( ดาว700,000 ผ่อน 5 ปี)

ลงทุน เท่ากันทุกๆเดือน เดือน4,000 5 ปี กับ อีก 100,000 ที่ได้คืนจากรถคันแรก

เมื่อครบ 5 ปี แล้ว จขกท น่าจะมีเงินจากการลงทุน 5 ปีเดือนละ 4,000 ผลตอบแทน 10% มีเงิน 322,000 บาท

บวกกับ เงิน100,000 ที่ได้คืนนำไปลงทุนด้วยได้เงิน 146,000

รวมเป็นเงิน 460,000 บาท และขายcity เมื่อครบ5 ปีตัวท๊อปน่าจะได้เงินประมาณ 500,000 บวกลบ(ราคาเทียบกับ vios ปี 2007)

รวมแล้วอีก 5 ปีข้างหน้า จขกท จะมีเงิน 946,000 บาท จากการเก็บเงินที่จะผ่อนรถและขายรถคันเก่า

ถ้าจขกท เก็บเงินเพิ่มอีก เดือนละ 4,000 บาท ก็จะมีเงินเป็นล้านไปเอา พวก Camry accord tenna ได้เลย

สรุปผมเลือก City ครับ มีเงินเหลือๆ อีก 5 ปีเปลี่ยนรถใหม่ไม่ต้องซ่อมบำรุงรถเก่า ได้เปลี่ยนรถใหม่สดในอนาคต

ออฟไลน์ adis

คำว่า จะเป็นรถคันแรกและคันสุดท้าย  นี่คิดเหมือนผมเป๊ะเลยนะครับ แต่ที่ผ่านมา ผมใช้รถเปลี่ยนรถไปทั้งหมด 8 คันแล้วครับ
คำ ๆ นี้ก็ยังคิดในใจอยู่เสมอไม่เคยเปลี่ยน  แต่ ณ ขณะนี้
ผมกำลังตัดสินใจเปลี่ยนรถใหม่ ที่ทางเลือกที่จะต้องตัดสินใจคล้าย ๆ กับคุณเลยล่ะครับ ( และตอนนี้ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจจองอะไรเลย รอให้ตกผลึกเสียก่อน )

ถ้าอย่างนี้เอางี้ดีกว่านะ ผมอยากให้ จขกท. ช่วยตอบโจทย์ในเคสของผมดู และเชื่อว่าถ้าคุณตอบโจทย์นี้ได้ คุณก็จะตอบโจทย์ตัวคุณเองได้เช่นกัน
เรามาช่วยกันครับ

ผมมีรถใช้อยู่สองคันนะ คันนึงเป็น SUV.ที่ตัดสินใจซื้อมาใช้เพราะมีความจำเป็นต้องเดินทางไกล และต้องเข้าไปในเส้นทางออฟโรดหรือกึ่งออฟโรดบ่อย

อีกคันเป็น honda city ที่ใช้มา 10 ปีแล้ว สำหรับใช้ในเมืองขับไปทำงาน เดินทางไกลบ้างนิดหน่อย แต่ระยะไม่ไกลเกิน 300 กิโล
( ที่จริงไปทำงานนี่ขับมอไซด์ไปก็ได้นะครับ เพราะไม่ไกลจากบ้าน แต่ผมอยู่ในพื้นที่ไม่สงบ กลัวโดนลูกหลงจากระเบิดหรือกราดยิง )

และตอนนี้ ผมกำลังตัดสินใจอยู่ 3 ทางเลือกครับ เพราะหลานสาวจะขอซื้อ city ทางเลือกผมมีดังนี้ครับ

1. ไม่ขาย city เก็บเอาไว้ใช้ต่อ ไม่มีภาระเพิ่มอะไรทั้งสิ้น มีเงินเก็บออมตามปกติ
และแนะนำให้หลานออกป้ายแดง eco car ( swift or almera ) ที่มีสมรรถนะสามารถเดินทางไกลได้ เพราะหลานต้องขับทางไกลด้วย

2. ขายให้หลานไป แล้วผมซื้อ ecocar ( swift )ภาระผ่อนนิดหน่อย เพราะ city สภาพยังดีมากอยู่ และให้เดินทางไกลได้ดีกว่า eco car
ให้หลานไปใช้ก็ดีสำหรับหลานที่เพิ่งได้งานทำ ภาระหลานก็ไม่มากเหมือนออกรถป้ายแดง

3. ขาย city ให้หลานเช่นกัน แต่ผมซื้อ honda freed "ด้วยใจชอบ และหลงรัก' '  เอาไว้ขับไปทำงานและวิ่งทางไกลบ้างสลับกับ SUV
แต่ภาระผ่อนเพิ่มขึ้นอีกเยอะ

เลือกข้อไหนดีครับ...

ออฟไลน์ Sappe!

เก็บตังค์เก่งจังเลยครับ  :)

สำหรับผมคิดว่าถ้าจะเป็นคนสุดท้ายจริงๆ ผมคงจะเลือกที่ชอบครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ eddie

ถ้าเลือกข้อสอง อย่าคิดเฉพาะส่วนต่างของราคากับส่วนได้คืนภาษี1แสนนะครับ ต้อบบวกด้วย ส่วนต่างค่าเบี้ยประกันตลอดอายุการใช้งาน ส่วนต่างค่าน้ำมัน ส่วนต่างค่าเสื่อมราคาเมื่อต้องขายมันไป ค่าดอกเบี้ยของเงินที่ต้องผ่อน และค่าเสียโอกาสของส่วนต่างของรายจ่ายทั้งหมดที่กล่าวมาลองบวกดูครับผมว่ามันมากกว่าที่คุณคิดตอนแรกแน่ๆ ถ้าคิดว่ารับได้ก็จัดเลยครับ ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นบนๆครับว่า ไอ้ที่ว่าคันสุดท้ายเป็นไปได้ยาก เพราะ1.ทุกๆปีรถรุ่ยใหม่ๆก็จะพยายามออกมาเพิ่มฟังชั่นต่างๆดีขึ้นเรื่อยๆเพื่อเรียกเงินจากกระเป๋าเรา 2.รูปทรงรถที่คุณว่ามาทั้งสองยี่ห้อนี้เป็นรูปทรงรถตามสมัยนิยม ไม่ได้ดูอมตะ อยากรู้ว่ารถตอนเก่าเป็นยังไงลองดู ซีวิคเตารีดหรือโอเปิลคาเดตตอนนี้ดูได้ 3.รถยนต์ปัจจุบันไม่ได้มีความทนทานมากนักไม่ได้ซ่อมใช้ได้นิรันดร์กาล 4.พลังงานหลักที่ใช้ในรถยนต์กำลังอยู่ในยุคที่มีโอกาสเปลี่ยน รถที่ใช้ไฟฟ้าล้วนหรือใช้ระบบPlugin hybrid ดูจะมีบทบาทมากขึ้น ในขณะที่น้ำมันในเทรนใหญ่ยังไงก็แพงขึ้นเรื่อยๆ เพราะมันมีแต่จะน้อยลงทุกวัน  ลองพิจารณาดีๆครับ

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าคุณคิดว่าจะซื้อคันนี้เป็นคันสุดท้ายของชีวิตจริงๆ ซื้อ Chevrolet Cruze ที่คุณชอบเลยครับ
แต่ถ้าคิดว่าคันนี้ไม่ใช่คันสุดท้ายของชีวิต แต่กะจะใช้ยาวประมาณ 12 ปีถึงจะเปลี่ยน
ซื้อ Honda City ไปก่อนครับ ถึงเวลานั้นก็ค่อยขายแล้วไปซื้อคันใหม่ครับ

ออฟไลน์ decptt

เห็นด้วย กับ City ครับ (และจากบทสรุปของหลายๆท่าน --ทุกความเห็น ที่เหมือนกันกับผม)
1. ไม่เป็นหนี้ โล่งใจสุด
2. เงินที่เตรียมสำหรับผ่อน ครูซ  ให้นำไป ฝาก/ลงทุน หุ้น/สลากออมสิน/เงินฝากทวีทรัพย์(ฝากเท่ากันทุกเดือน) แล้วแต่จะเลือกครับ
3. ยังไงก็ต้องซื้อ รถใหม่ครับ เพราะ รถ ไม่ใช่เมีย มันเปลี่ยนได้บ่อยๆครับ ;D ;D ;D ตามความสามารถที่เรามี
4. รถ เกิน 5ปี ใช้แล้วต้องซ่อม ควรหาค่าอะไหล่ที่ถูกๆ หรือ อะไหล่เทียบที่ไม่แพงเท่าแท้
6. ถ้าคุณซ่อมจนเบื่อ ผมเชื่อครับ ว่า "ขายทิ้ง" แน่นอน ขนาดพนักงานที่ร้าน เปลี่ยนรถมาแล้ว 3 คัน ในเวลา 12 ปี Big-M ==> VIGO ==> VIGO Champ
7. เงินเก็บ ต้องมีไว้สำรองตอนฉุกเฉินครับ ดังนั้น ถ้าเราผ่อน การที่เราจะเก็บเงินไว้ตอนฉุกเฉิน มันคงยากครับ

ในตอนนั้น 2ปีที่แล้ว ผมมีเงินเก็บอยู่ 5 แสน กำลังเล็งรถอยู่ เผอิญแม่ผมต้องทำรากฟันเทียม ทั้งหมด 11 ซี่ เป็นเงิน 520,000 บาท ทำให้ผมต้องนำเงินสำรองนี้มาใช้ก่อน และทนขับมอเตอร์ไซด์ มาอีก 2 ปี จนวันนี้ ถึงได้ออกรถมา 1 คัน

กรณีนี้ เป็นกรณีศึกษา สำหรับเรื่อง เงินสำรองฉุกเฉินนะครับ เพราะว่า เราไม่ทราบว่าอนาคต จะเกิดอะไรขึ้น อย่าลืมเรื่องเงินฉุกเฉินนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ขึ้นอยู่กับรายได้ต่อเดือนกะ ภาระที่รองรับอยู่ ณ ตอนนี้ครับ

เช่น ถ้ามีรายได้เดือนละ 70,000 ครอบครัวก็ยังไม่มี เงินก็ยังเหลือใช้ เงินเก็บก็มี ผมก็ไป Cruze แบบไม่คิดมาก คนที่ซื้อรถ เค้าก็ผ่อนกันเป็นเรื่องธรรมดา
แต่ต้องดูความเหมาะสมว่า มันสมกับรายได้เรารึป่าว

แต่ถ้ามีภาระ ลูกก้มี บ้านก็ผ่อนอยู่ เงินเก็บก็ยังต้องเผื่อ ถ้าเป็นผม จะไม่สร้างหนี้เพิ่มจนกว่าจะมีความมั่นคงมากกว่านี้ ก็คงไป City

ออฟไลน์ AFA

• Jr. Member
  • **

ในตอนนั้น 2ปีที่แล้ว ผมมีเงินเก็บอยู่ 5 แสน กำลังเล็งรถอยู่ เผอิญแม่ผมต้องทำรากฟันเทียม ทั้งหมด 11 ซี่ เป็นเงิน 520,000 บาท ทำให้ผมต้องนำเงินสำรองนี้มาใช้ก่อน และทนขับมอเตอร์ไซด์ มาอีก 2 ปี จนวันนี้ ถึงได้ออกรถมา 1 คัน

กรณีนี้ เป็นกรณีศึกษา สำหรับเรื่อง เงินสำรองฉุกเฉินนะครับ เพราะว่า เราไม่ทราบว่าอนาคต จะเกิดอะไรขึ้น อย่าลืมเรื่องเงินฉุกเฉินนะครับ

OMG  :o
11 ซี่ 520,000  ซี่ล่ะเกือบ 50000 เลยหรอครับ  เกิดมาเคยทำทั้งรักษาราก ทั้งครอบ ทั้งใส่เดือย ยังไม่เคยโดนราคา ซี่ล่ะเกือบ 50000 เลยครับ
ที่สำคัญทำแค่ 3-4 ซี่ ยังเข็ดไปนานเลย นี่ 11 ซี่ แทบจะครึ่งปาก .... ยกนิ้วให้เลยครับ ทนทำไปได้ :P

โดยความเห็นผมถ้ามีปัญหาและไม่มั่นใจเรื่องรายได้ในอนาคต คงต้องยอมเลือก city ครับ .... แต่ถ้ามีปัญหาเช่นนี้จริงๆ ส่วนตัวผมยอมเลือกขยับต่ำลงไปที่ eco car อีกครับ ไหนๆไม่อยากเป็นหนี้แล้ว ก็ให้มันมีเหลือเก็บมากขึ้นนิดนึงซ่ะเลย ;D

ออฟไลน์ gttle

เป็นผมเลือกคันที่ชอบครับเรื่องอื่นไม่สนไม่งั้นมันจะอยากได้อยู่ตลอด

ออฟไลน์ superden

ถ้าใช้นาน ยาวๆ ผมว่า ฮอนด้า คุ้มว่า เชฟโลเล็ต ไม่ทน อะไหล่แพง ราคาตก  และน้ำมันคงแพงเรื่อยๆ ครูซเครื่องใหญ่กว่ากินน้ำมันมากแน่ๆ  เศรษฐกิจไทยจะไปทางไหนยังเดายาก เอาปลอดภัยไว้ก่อน เลือก ซิตี้ ครับ

ออฟไลน์ beercs

เชียร์ให้ซื้อ cruze ครับ  เพราะเป็นรถที่เราชอบ
การได้อยู่กับสิ่งที่ตัวเองชอบก็มีมูลค่านะครับ

ทำไมเวลาเราไปโรงแรม  เราเลือกห้องที่เห็นทะเลล่ะครับ   ไม่เอา
ห้องวิวสวนล่ะ  ถึงแม้จะแพงกว่ากัน 

ส่วนต่าง 200000 บาท  จะว่าเยอะก็เยอะ  แต่จะคิดว่ามันน้อยก็ได้
อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ 2C-T

• **
"ไปจอง city ไว้ตั้งแต่เดือนธค.ปีที่แล้วด้วยเหตุผลที่ว่า ได้คืนภาษี 1 แสน"

จากประโยคนี้ ก็เน้นเรื่องเงินเป็นหลัก จัดซิตี้ครับ ตัดสินใจไปตั้งแต่ปีที่แล้ว

อีกอย่างถ้าตัดสินใจCruze ในสิ่งที่ชอบ แล้วจะมั่นใจมั้ยถ้าเจอรถรุ่นใหม่ในอนาคตแล้วไม่เปลี่ยนใจไปจากCruze ?

เหมือนกับคนเราเลือกที่จะคบกับใครสักคนเราตัดสินใจไปแล้วคนนี้นี่แหละใช่เลยที่จะอยู่ไปกับเราไปตลอด
จึงตัดสินใจที่จะแต่งงานอยู่ด้วยกันแล้วหาฤกษ์ เตรียมเข้าพิธีเรียบร้อย

แต่แล้วโชคชะตาเล่นตลกได้ไปเจออีกคนนึงในวันตัดชุดเจ้าสาวที่ทำให้ความรู้สึกในใจนั้นเปลี่ยนไปแค่เพียงสบตาก็รู้สึกดีแต่เราไม่ได้รู้จักเขาอย่างเพียงพอแต่เหมือนเวลาที่จะทำความรู้จักนั้นน้อยเหลือเกิน

สรุปเลยละกัน

-เน้นเงินคืน100K อยู่อย่างไม่เป็นหนี้ ดูแลรักษาไม่แพง จัดซิตี้ไปครับ
-เน้นสิ่งที่ชอบ ต้องมีภาระเพิ่มอีกนิด ไม่เน้นเงินคืน ดูแลรักษาแพงกว่าซิตี้ ไม่เปลี่ยนใจในอนาคตเมื่อมีรถรุ่นใหม่ออกมา Cruze ครับ

ออฟไลน์ SiGSaG

• Newbie
  • *
"ความชอบ" นี่แหละ ทำให้เหตุผลหลายๆอย่างมันถูกหักล้างไปได้เกือบหมด ถึงแม้มันจะมีข้อเสียอยู่มากก็ตาม

"ความชอบ" นี่แหละ ที่มันคาใจตลอด ทำให้เราเะป็นทุุกข์คิดและมองสิ่งนั้นตลอดว่าทำไม ๆ เราไม่เลือก ณ วันนั้น

"ความชอบ" นี่แหละ จะทำให้เรารักและดูแลมันเป็นอย่างดีและมีความสุขกับมันทุกวันที่ได้อยู่กับเรา

"ความชอบ" นี่แหละ  ที่ประเมินค่าไม่ได้ทางจิตใจของคนเรา ..............

ออฟไลน์ balliblue

ตอบได้ 2 กรณี ตามอารมณ์ไม่อิงเหตุผลเลือกที่ชอบครับ เหมือนเหตุการณ์ตอนที่ผมจะซื้อ civic FD เลย ปัญญากับเงินเดือนมีปัญญาผ่อนได้แค่ city ยังไงก็ยังอยากได้ FD อยู่ดี แต่ไม่อยากเสียตังค์เพิ่มมาก ไม่มีปัญญาผ่อนก็ไปเอา FD มือสองสภาพแจ่มมาขับ ทุกวันนี้ก็โอเคดีไม่มีปัญหา

ที่เลือกเพราะอยากได้ตั้งแค่สมัยเรียนมหาลัยแล้ว และ อายุก็ยังน้อย งานก็มั่นคงดี เงินเดือนพอใช้ได้ ก็เลยตัดสินใจ แม้จะได้มือสองและจ่ายเพิ่มอีกนิดก็ได้รถที่รักแล้ว ก็เลยยอม

แต่ กรณี จขกท มีเงินขนาดนั้น ถ้าการงานมั่นคง อายุไม่มาก สุขภาพดี อีกแค่ 2 แสนเองครับ แปป เดียว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เชียร์ Cruze สุดใจ ตรงคำว่า ''โครชอบ" นั่นแหละ   ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 2k

การที่คุณมาถามที่นี่ก็แปลว่าจริงจังด้านการขับในระดับนึงแล้ว คำตอบในใจก็รู้อยู่แล้วครับว่าอยากจะเลือกอะไร เชฟโรเล็ทเค้าก็พยายามปรับปรุงอยู่นี่นะ บางครั้งการให้รางวัลกับชีวิตบ้างก็เป็นเรื่องที่น่าทำนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ novic

• **
เป็นผม เล่น swift ตัวถูกสุดคับ ดาวซัก 2แสน ผ่อนๆสบายๆ
เงินเหลือเอาไปลงทุนซื้อของ ขายได้กำไร 20% ดีกว่า
แบบบว่าขับรถใน กทม นี่ไม่รู้จะหาวิ่งแรงๆได้ที่ไหนแล้ว ;D

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
 ข้อ 2 คือคำตอบที่ถูกต้อง สำหรับผม ง่ายๆครับ ออกจากบ้านขอหล่อไว้ก่อน

ออฟไลน์ BiGPanG

• Newbie
  • *
  • ซักวันจะเอา M3 มาขับให้ได้เอ้า!!
ไม่เป็นหนี้ดีกว่า วันนี้คุณจะชอบ Cruze ยังไง ผมว่าอีกหน่ยก็ต้องมีรถที่คุณชอบมากกว่ามันอยู่ดี

พอได้มาใช้ก็จะเริ่มเห็นข้อเสีย อะไรที่เรายังไม่พอใจกับมันจนได้ ความรักความชอบที่เคยมีมันก็จะลดลงครับ

เพราะงั้นผมจะเลือก City ครับ

แล้วจะรัก City!!

OMG  :o
11 ซี่ 520,000  ซี่ล่ะเกือบ 50000 เลยหรอครับ  เกิดมาเคยทำทั้งรักษาราก ทั้งครอบ ทั้งใส่เดือย ยังไม่เคยโดนราคา ซี่ล่ะเกือบ 50000 เลยครับ
ที่สำคัญทำแค่ 3-4 ซี่ ยังเข็ดไปนานเลย นี่ 11 ซี่ แทบจะครึ่งปาก .... ยกนิ้วให้เลยครับ ทนทำไปได้ :P

แม่ผม ตอนนั้น(อายุ 70)เคี้ยวอะไรไม่ค่อยได้เลยครับ เคยบอกให้ไปหาหมอฟันแล้ว ก็ไม่ยอมไป จนถึงที่สุด ทานได้แต่อาหารนิ่มๆเละๆ
จนที่สุด เลยพาไปหาหมอ ทำรากฟันเทียม (ราคามีตั้งแต่ 20000-50000) ทำยกปากเลย เกือบจะซี่เว้นซี่ เพราะแม่ผมตอนแรกกลัวเสียเงิน ไม่ยอมไปหาหมอฟัน (เตือนตั้งแต่ อายุ 65 แล้วครับ)

พอทำเสร็จ ปัจจุบัน ทานอาหารได้ทุกอย่างครับ กัดของแข็งได้สบาย เห็นแล้วดีใจมากครับ ที่แม่ทานข้าวได้อร่อย คุ้มครับ เงินแค่นี้ แต่แม่ทานได้ทุกอย่าง ดีใจมาก ไม่เสียดายเงินเลยครับ  ;D (ตอนนี้ท่านอายุ 72 แล้ว 8) )

สำหรับ จขกท ครับ
เรื่อง รถโคตรชอบ
แรกสุด เริ่มมองรถยนต์
ผม โคตรชอบ   300E (ปัจจุบันก็ยังอยากได้อยู่)
ต่อมา หลายปีมากกกก ผมชอบ Altima ประมาณ ปี 2003 (เห็นตัวจริงแล้วครับ)
จนมาช่วง Teana J32 ออกใหม่ๆ ผมก็ยังแค่ชอบธรรมดา (แต่แฟน โคตรรรรรชอบบบบ ครับ ถึงแม้กำลังจะตกรุ่น ก็ยังซื้อเลยครับ ทั้งๆที่บอกไปแล้วให้รอ J33 ชีก็ไม่เอา)

ผมว่า รถมันออกมาใหม่ตลอด ทำให้ผมเชื่อว่า รถโคตรชอบ คงไม่ได้มีคันเดียวนะครับ  8)

ปล. ตอนนี้เห็นรูป A-Class ใหม่ กำลังถึงขั้น ชอบมากกกกก ยังไม่โคตะระชอบนะ อิอิ

ออฟไลน์ Sepa

• Newbie
  • *
ต้องดูว่าเจ้าของกระทู้ มีรายได้เดือนละเท่าไหร่ครับ ผ่อนได้เท่าไหร่

แต่ผมแนะนำว่า อย่าเอาเงิน 700,000 ไปซื้อรถหมดครับ

ให้ดาวน์แค่ 2-3 แสน แล้วเก็บเงินที่เหลือไว้ (เอาเงินก้อนนี้ไปซื้อทองแล้วเก็บไว้ในเซฟธนาคาร)

การเป็นหนี้ ไม่ใช่เรื่องแย่ครับ ถ้าเรามีกำลังจะส่งไหวแบบไม่ลำบาก

ส่วนเรื่องรถ 2 คันนี้ เจ้าของกระทู้ ต้องดูครับว่า รัก ครูซ มากขนาดไหน ถ้าอยากได้มากก็ต้องเอาครูซละครับ

เพราะถ้าเอาซืตีมาแล้ว ใจยังอยู่ที่ครูซ ไม่ช้าเจ้าของกระทู้ก็คงจะขาย แล้วเอาเงินไปซื้อครูซอยู่ดี

เรื่องรถ มันเป็นความสุข ความสบาย ทั้งทางกายและใจนะครับ

ค่าใช้จ่ายในการมีมันสูงอยู่แล้ว เพราะฉะนั้น บางทีอย่าคิดแต่เรื่องเงินอย่างเดียว

เพราะถ้าคิดแบบนั้น ผมแนะนำว่านั่งแท็กซี่ครับ คุ้มกว่า จริงๆ 

ออฟไลน์ E_Limited

• Newbie
  • *
เลือกที่ชอบแต่เป็นหนี้ แต่ทำให้คุณอยากขับมันทุกวัน (ถ้าคิดว่ารับหนี้ก้อนนั้นได้) เลือกที่ไม่ชอบ จะทำให้คุณไม่มีความสุข อยากขายจะทิ้งทีหลัง