ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ล้อแม็กซ์ยี่ห้อไหนดี  (อ่าน 113125 ครั้ง)

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: ใช้ล้อแม็กซ์ยี่ห้อไหนดี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 02:00:51 »
ล้อญี่ปุ่นแท้ๆ เบาๆบางครั้งก็ไม่ถึกมากนะครับ ขับๆไปเจอหลุมใหญ่ๆลึกๆหน่อยนี่มีดุ้งได้
ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ สำหรับมือใหม่หัดแต่ง ล้อไทยไปก่อนดีที่สุดครับ
ล้อไทยยี่ห้อดีๆถึงจะไม่เบาขั้นเทพ แต่ความถึกทนทานเชื่อถือได้ ถึงจะหนักกว่าแต่ก็แข็งแรงไม่น้อยกว่ากันนัก
ขับไปไม่ระวัง ล้อดุ้งล้อคดขึ้นมา ก็ยังเบิกง่ายหาซื่้อง่ายตามร้านแม็กทั่วๆไปที่พอจะเชื่อถือได้
ล้อญี่ปุ่นแท้มือสองถ้ามีปัญหาทีละล้อ กว่าจะหาซื้อล้อลายเดิมสีเดิมออฟเซตเดิมได้ก็คงเหนื่อยแน่ๆ
ไม่งั้นหนักๆเข้าหาเศษล้อวงเดียวไม่ได้ ก็ต้องขายทิ้งเป็นล้อสามวงไม่ครบชุดไปให้เสียราคาอีก
แต่ถ้ารักจะเล่นของยุ่นแท้มือสองจริงๆ แนะนำให้ดูร้านที่น่าเชื่อถือครับ ราคาแรงหน่อยแต่เอาชัวร์

ถ้าจะใส่กับสวิฟต์ ล้อขอบ17"ยาง205/45พอใส่ได้ครับ เส้นDiameterไม่เพี้ยนมาก

.-_-.

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 02:34:52 »
แนะนำให้ใส่ ADV.1 เลยครับ ลายไหนก็ได้ ใส่แล้วเปิ๊ดสก๊าต ปู๊ดสเก็ต เป๊ดดดดสกู๊ตตตตตต มันจี๋ดดดมากกกก !!

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 07:33:14 »
ขอบคุณ ทุกๆคนมากค่ะ  ;D ;D

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 07:34:54 »
ขอทราบด้วยได้มั้ยครับ ว่าจะใส่รถอะไร ขนาดล้อที่อยากได้เท่าไหร่
จะได้ตอบให้ตรงประเด็น

เพราะถ้าพูดถึงล้อ 17" เจอค่ายางดีดีเข้าไปก็ 20,000 แล้วครับ
ดังนั้น ล้อแม็กต้องเลือกของ Lenso อะไรพวกนี้แน่นอน

แต่ถ้าล้อ 15" อาจจะพอไปเล่นพวก Enkei ใหม่ได้ วงละ 6,000 อะไรแบบนี้
ใส่สวิฟ 1.25 สีขาวค่ะ
ยาง กะใช้ ดันลอป เพราะได้ส่วนลดประมาน 30-40%
เลยพอไหวค่ะ แม็ก สักวงละ 5-6 พัน ก็ไหวอยู่ค่ะ

ถ้าตามนี้ ลองถาม RPF1 16" ของแท้ดูครับ ได้ล้อคุณภาพดีและเบาด้วย ถ้า 17" ราคามันจะเด้งไปวงละ 8-9 พันบาท
นอกนั้นคงต้องหา Enkei Tuning ซึ่งเป็นซีรีส์ต่ำกว่า Racing แต่ก็ยังได้คุณภาพดี ราคาต่ำกว่าหน่อยนึง

http://enkei.com/Enkei_Wheels_2012_Catalog.pdf

ลองดาวน์โหลดมาดูเล่นเล่นก่อนก็ได้ครับ มีบอก Spec ที่ผลิตไว้เรียบร้อย

หรืออีกทางนึง ถ้าได้ราคายางลดมาเกือบครึ่ง จะลองหาเซียงกงเล่นของญี่ปุ่นแท้มือสองก็ได้ครับ
อันนี้หาได้จาก RacingWeb หรือต้องลำบากไปเดินดูเอง วิธีดูว่าแท้หรือไม่ก็ตามที่บอกไปครับ
ถ้าพวกขอบ 16" น่าจะหาจบชุดละ 30,000 ได้ไม่ยากอะไร ถ้า 17" อาจจะตึงมือหน่อยนึง
ทั้งนี้ทั้งนั้น แล้วแต่ลาย ยี่ห้อ และความนิยมด้วยครับ อย่างพวก TE37 นี่ 15" ก็ชุดละ 60,000 แล้ว

ขอบคุณมากๆค่ะ

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 12:26:47 »
ขอยืมกระทู้ถามด้วยเลยครับ พอดีตอนนี้กำลังอยากได้ล้อ Forged แท้ สวย เบา แข็งแรง ซักชุด
spec ที่ต้องการ 17นิ้ว กว้าง7 et42 4/100
ลายที่เล็งไว้ TE37 (ทำใจกับราคาไว้แล้ว  ;D)

คำถามก็คือ
1. ล้อ spec ที่ผมต้องการข้างต้นอยากทราบว่าน้ำหนักมันจะหนักซักกี่โลครับ จะแตกต่างกับพวก Lenso Light Weight ที่เค้าโฆษณาน้ำหนักแค่ 6 โลกว่าๆ มากมั้ย
แล้วเป็นไปได้มั้ยที่มันจะมีน้ำหนักเทียบเท่าขอบ 15 ทั่วไปที่ไม่ใช่ Forged

2. ผมจะไปหาแหล่งซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ลองหาในเวปหลายๆที่แล้วไม่มีลายและ spec ที่ต้องการเลยครับ หายากมาก ถ้าจำเป็นต้องเบิกใหม่จริงๆก็ทำใจไว้แล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 13:06:33 »
ขอยืมกระทู้ถามด้วยเลยครับ พอดีตอนนี้กำลังอยากได้ล้อ Forged แท้ สวย เบา แข็งแรง ซักชุด
spec ที่ต้องการ 17นิ้ว กว้าง7 et42 4/100
ลายที่เล็งไว้ TE37 (ทำใจกับราคาไว้แล้ว  ;D)

คำถามก็คือ
1. ล้อ spec ที่ผมต้องการข้างต้นอยากทราบว่าน้ำหนักมันจะหนักซักกี่โลครับ จะแตกต่างกับพวก Lenso Light Weight ที่เค้าโฆษณาน้ำหนักแค่ 6 โลกว่าๆ มากมั้ย
แล้วเป็นไปได้มั้ยที่มันจะมีน้ำหนักเทียบเท่าขอบ 15 ทั่วไปที่ไม่ใช่ Forged

2. ผมจะไปหาแหล่งซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ลองหาในเวปหลายๆที่แล้วไม่มีลายและ spec ที่ต้องการเลยครับ หายากมาก ถ้าจำเป็นต้องเบิกใหม่จริงๆก็ทำใจไว้แล้วครับ

ขอบคุณครับ

17" 4x100 ลายค้นข้างหายากครับ

เพราะ 4x100 จะเป็นพวกรถเล็ก Fit Yaris Mz2 พวกนี้ครับ ซึ่งขนาดที่เหมาะคือ16" มากกว่าครับ

เพียงแต่มันไม่สวยเต็มเท่า17" เท่านั้น

17" 4x100 ต้องค่อยๆหาครับ

เห็น Enkei RPF1 17" x7 Off43 ใหม่วงล่ะ 9,500 ตัวนี้เขาว่าเบาแต่ผมว่ามันก็หนักอยู่ดี

ลงดู WWork S1 , TE37 ก็น่าพอสู้ราคาได้บ้างน่ะครับ

ถ้า16" จะหาง่ายกว่าเยอะครับอย่างเบาๆ ก็SSR TypeC ที่ผมว่าเบามากกก Mugen MF8  ที่เบามากแต่แพงมากอยู่

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 18:24:07 »
ลองไป WHEEL FITTING ได้ครับ
http://www.fujicorporation.com/eng/shop/default.aspx

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2012, 18:34:42 โดย redsun »

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 00:22:25 »
30k หน่อยก็ได้ 17 แล้วครับ พร้อมยาง แถมยังเทินล้อเก่าได้อีกครับ แต่เป็นยาง อินโดเกาหลีนะครับ ถ้าดีๆหน่อยก็เพิ่มอีกไม่เท่าไหร่
dbx