ผู้เขียน หัวข้อ: ยิ่งใกล้กำหนัดวันรับ Cruze เท่าไหร่ ก็ยิ่งปวดกบาล !  (อ่าน 34798 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
เป็นผม ผมเลือก Cruze แน่นอนครับ

ช่วงที่บ้านผมใกล้ๆจะออก Fiesta ผมก็เจอสถานการแบบเดียวกะ จขกท เลยครับ
มีญาติผู้ใหญ่หลายท่าน เพื่อนๆของพ่อ ไม่เห็นด้วยอย่างรุนแรง จนมีวันนึง พ่อผมถึงกับเดินเข้ามาบอกว่า

"เลือกเอานะ ว่าจะเอา Jazz หรือ Yaris"

แต่เนื่องจากผมเทใจให้เฟียสต้าหมดแล้ว หรือถ้าจะมีการเปลี่ยนแปลง ก็จะเปลี่ยนเป็น มาสด้า 2
ก็ใช้ความพยายาม ในที่สุดก็ได้ใช้ เฟียสต้า ใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไร

เพื่อนผมก็ใช้ Cruze 1.8 LTZ อยู่ ไอนี่มันขับรถ โคตตตตตร เร็ว ประมานว่า ทางโล่งมะไหร่ เหยียบหมดไมล์เมื่อนั้น
ก็ไม่เห็นมันจะมีปัญหาอะไร

ผมก็คิดง่ายๆครับ ถ้าบอกว่าจะซื้อ Chev Mitsu Mazda Ford แล้วห่วงเรื่องศูนย์บริการ
คนใช้พวกยุโรปมือสอง เค้าไม่ยิ่งตายกว่าหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 22:58:58 โดย boombyz »

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
สำหรับผม ชอบ Cruze ก็จบที่ Cruze เลยครับ  ;D

คำเดียวสั้นๆ..."ชอบอ่ะ"  ;D

คิดเยอะปวดกะบาล

ในสมองผม ไม่มี T/H ในหัวเลยแม้แต่นิดเดียว

มีแค่ Nisan Ford Mazda Mitsu แค่นี้

ถ้าจะไป T/H ก็คงเพราะผมไม่ชอบไอ้ 4 ยี่ห้อข้างบนนี้เท่านั้น  :D

ปล. แต่ถ้าเป็น พี่โตแนวใหม่ แบบที่เว็ปนี้นำเสมอมาเมื่อสักพัก ผมอาจจะกลับไปหาพี่ T นะครับ  :-\

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
เข็ดกับแบรนด์ Opel ค่ะ ที่บ้านเคยใช้รุ่น Astra เมื่อนมนานมาแล้ว
มันเสียจุกจิกเหมือนกัน โดยเฉพาะเรื่องความร้อน & ราคาขายตกมาก

ต่างกับการที่ใช้ฮอนด้า city , civic , vios ไม่ค่อยเห็นมีอะไรเสีย

ไม่รู้ว่าตอนนี้เชฟ หรือ cruze มีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า คงต้องถามคนที่ใช้อยู่

ถ้าไม่รีบ รอดูซีวิค หรือนิสสันที่จะออกใหม่เร็วๆนี้เป็นอีกตัวเลือก

ส่วนตัวไม่ชอบดีไซต์โตโยต้าเลย ยกเว้นพรีอุส

ออฟไลน์ Alcatraz

เห็นบางคนบอกทำไมต้องเลือกแต่ Toyota Honda อยากจะบอกว่ากว่าจะมาถึงขั้นนี้ต้องสะสมชื่อเสียง ความไว้วางใจมามากมาย ถึงจะมาถึงจุดนี้เป็นเจ้าตลาดได้ ไม่เหมือน chev  หรือ ford ที่ถึงแม้ว่าจะคุณภาพ product อาจจะดีกว่าของเจ้าตลาดแต่ ชื่อเสีย ต่างๆที่สะสมมาหลายปีมันเลยเป็นตัวกลับมาทำให้ customer ลังเลใจว่าจะเลือกยี่ห้อนี้ดีหรือไม่ ถ้าคุณภาพหลังการขายดีจะมีคำถามหรือว่า ทำไมไม่เลือก Toyota Honda

สำหรับเจ้าของกะทู้ อยากให้ตังคำถามว่าซื้อไปเพื่ออะไร ถ้าเพราะช่วงล่างดี เข้าโค้งแน่น เป็นคนขับรถสาดใส่โค้งตลอดเวลา ขับเร็ว160+ไม่ร่อน หรือคิดจะชนหนักแบบขายซากแต่ชีวิตอยู่รอด (เพราะถ้าชนเบาซ่อมนานชัวร์สำหรับยี่ห้อนี้) ซื้อCruzeเลยครับ

แต่ถ้าซื้อแค่ขับในเมืองทั่วไปออกต่างจังหวัดบ้าง ขับประมาณไม่เกิน120 ผมว่าซื้อ altis ดีกว่าครับ
นี่เอาแค่ตัวรถยังไม่พูดถึงศูนย์หรือขายต่อนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เลือกรถที่คุณรัก   ......

แล้วรถจะรักคุณ  ......

ที่บ้านผมเรียกว่ารถรักเจ้าของครับเพราะว่าจายต่อไม่ได้ราคา หาคนซื้อไม่ได้หรือได้ราคาน้อยสุดๆจนทำใจขายไม่ได้ต้อใช้ต่อไป 555
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ซื้อรถซักคันขอแค่มีที่ซ่อมซักที่ทีเราใว้ใจได้จริงๆ ผมว่าแค่นั้นก็อุ่นใจได้แล้วครับ

ผมซื้อ Hyundai H1มาใช้ ความจริงครอบครัวไปไหนมาไหนแค่2คน ผมกับแฟน นานนนนทีจะไป3-4คน แล้วก็เอาใวขนของที่บริษัทผมเดือนละไม่กี่ครั้ง
เลยเอาแถวหลังสุดออก

ที่จริงมีตัวเลือกอื่นที่ดูน่าใว้ใจกว่ามาก แต่ H1ตรงกับการใช้งานมากสุด ผมศึกษาดู มีศูนย์ใหญ่ที่ลาดพร้าวเข้าไปจบได้ทุกปัญหา เครื่องดีเซล แรง น้ำมันถูกสุด เร่งดี นั่งได้6-8คนสบาย ผมเลยลองดูซักครั้ง ณ ตอนนี้ถือว่ายังไม่ผิดหวังครับ

ผมคิดในใจว่าถ้าให้โอกาสบริษัทรถที่ไม่ใช่เจ้าตลาดได้โตบ้าง ณ จุดนึงเมื่อเกิดการแข่งขันประโยชน์จะตกกับผู้บริโภคครับ ;)

ออฟไลน์ apiwattu67

ผมก็ชอบ Cruze นะ feeling การขับ การเกาะถนน เหนือกว่า Toyota Honda เยอะ อย่าไปเชื่อคนอื่นมากถ้าเค้าไม่ได้ออกเงินให้เรา เราชอบอะไรก็ซื้ออย่างนั้นแหละ เพราะรถก็รถเรา คนขับก็เราขับ คนจ่ายตังก็เรา แล้วคนที่บอกไม่ให้่เอา Cruze เคยลองขับบ้างรึยัง มีความรู้เรื่องรถแค่ไหน

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
เข้าใจความรุ้สึก จขกท เลยแต่ของผมดีกว่า ตรงที่ครอบครัวผมเข้าใจ มั่นใจว่าสิ่งที่ผมเลือกแล้วมันต้องดี

แต่พวก น้าๆ ผู้ใหญ่ที่รุ้จัก ก็มา ถามทำไม ไม่เอานั้นไม่เอานี้ ขายต่อได้ราคาอย่างนั้นอย่างนี้

ผมก็ประมาณว่า ชีวิตเป็นของเรา  ถ้าซื้อมาแล้วจะดีหรือไม่ดี ก็ต้องดูแลมันต่อไป และไม่เสียใจที่ตัดสินใจเลือกไป

เพราะอย่างน้อย ผมคงดูแลมันดีที่สุด

เลือกในสิ่งที่ใจบอกว่าใช่ เถอะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เป็นกระทู้ที่ยาวมากกกก  หลังจากไม่ค่อยมียาวๆ แบบนี้เท่าไหร่ ;D

สำหรับผม คงเลือกรถที่ชอบครับ ถ้า น่ะ ถ้า เงินเรา ไม่ไปขอเงินใคร มีเงินจ่ายค่าน้ำมันให้มัน ค่าซ่อมให้มัน ไม่ไปเดือดร้อนใคร

แต่ผมเคยเจอน้องที่เขาซื้อ CRUZE 1.8 มาขับโดยความชอบ เขามีความสุขดีอยู่เพราะ เขาชอบไม่สนเรื่องใครว่าไง

ขับแล้วมีความสุข ถึงมันจะกินน้ำมัน ค่าซ่อมแพง อะไหล่รอนาน ศูนย์ฯ ดีๆ หาไม่เคยเจอ มีคนกระแน่ะกระแหน่ตลอด

แต่เธอก็ไม่สนใจ เพราะสำหรับผู้หญิง ส่วนใหญ่ขอสวยและถูกใจไว้ก่อน เรื่องอื่นไว้ที่หลังครับ

;)ส่วนตัวผมที่ลองนั้งดูแล้ว ผมชอบน่ะข้างนอกมันน่ะ แต่ข้างในเหมือนจะดูดีแต่วัสดุผมว่างั้นๆ น่ะครับ ราคารถเท่านี้สำหรับผมคงไปเอาคันอื่น

(อ่อความเห็นส่วนตัวน่ะ)

ออฟไลน์ swan

ใครบอกว่ารถพี่ยุ่นซ่อมถูกล่ะครับ ของผม civic fd เมื่อปีที่แล้วซ่อมไปตลอดทั้งปี 7x,xxx คับ พอรถหมดประกันได้สองเดือนเท่านั้นแหละ รายการเสีย รายการซ่อมยาวเหยียด มันเสียได้ทั้งปี ทั้งๆที่ตอนมีประกันมีแค่กระจกตกร่องอย่างเดียว เราก็อุตสาห์ดีใจว่าเราได้รถที่ไม่ค่อยมีปํญหา นี่ยังไม่หมดนะครับ หากต้องยกเครื่องเพราะเสียงต็อกด้วยล่ะก็ คงเกินแสน

ผมว่าเชฟก็เป็นรถที่ดีคันนึง เท่าที่คุยกับเพื่อนๆที่ใช้มา และเคยลองนั่งรถของเพื่อน ผมว่าช่วงล่างต่างจาก รถฝากญี่ปุ่นค่อนข้างชัดเจน หากเทียบกับรถในพิกัดเดียวกัน

ออฟไลน์ 2k

รถคันนึงไม่มีใครใช้ไปตลอดชีวิตครับคิดง่ายๆ แต่ราคาขายต่อที่ต่างกันไม่เกินสองแสนมันเทียบไม่ได้กับความรื่นรมย์นับพันๆชั่วโมงที่คุณจะได้อยู่กับสิ่งที่ชอบรถที่อยากได้มานาน ขายยาก? ต้องถามก่อนว่าไปขายที่ไหนครับ? ถ้าขายที่เต๊นท์มันก็อ้างไปเรื่อยว่าสภาพไม่ดี สีไม่สวย แต่งมาแล้ว อย่างโน้นอย่างนี้กดราคาต่อให้เป็นโตโยต้าฮอนด้าก็โดนกดราคา อยากขายรถให้ออกขายให้ถูกที่ครับ เว็บฝากประกาศขายรถมีมากมาย ขายต่อให้กับคนในเว็บใหญ่เชฟโรเล็ทก็ได้ มีเชฟโรเล็ทในมือแต่เอาไปขายคนที่สนใจแต่โตโยต้าฮอนด้าก็เมหอืนเอาน้ำตาลไปขายคนอยากได้เกลือ  :P

ถ้าใครที่เป็นห่วงเรื่องราคาขายต่อ มีภาระทางบ้านเยอะ สู้ค่าอะไหล่แท้ไม่ไหวซื้อรถมือสองสิครับ มีรองรับในตลาดบ้านเรามากมายก่ายกอง อยากได้รุ่นไหนเอาเลย ไม่ใช่มาซื้อรถมือหนึ่งแล้วบอกต้องยี่ห้อตลาดเท่านั้น ปั่นป่วนกลไกการค้าตัดโอกาสเจริญเติบโตยี่ห้ออื่นๆแบบนี้ สมดุลย์การค้าที่สมบูรณ์แบบคือทุกฝ่ายมีสิทธิที่จะแข่งกขันกันในตลาด แต่หากว่าผู้ซื้อกระจุกกันอยู่แค่ยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งบอกได้เลยว่าบรรลัย!!! เพราะสิ่งที่จะตามมาคือการบิดเบือนกลไกราคา คุณภาพกับราคาจะสวนทางกันอย่างเด่นชัดอย่างที่กำลังเห็นอยู่ในตอนนี้แล้วอย่างเช่นการตัดคานกันกระแทกในประตู วัสดุซับเสียง คานกันชนหลังที่เจ้าตลาดไม่มีแต่ยี่ห้อรองทั้งหลายให้มากันหมด  :-X

อยากจะฝากข้อคิดไว้อย่างหนึ่งอาจจะแรงไปหน่อย หากว่าคนๆหนึ่งเค้าอยากได้อะไรสักอย่างจงอย่าไปบังคับเค้าเพราะเค้าได้ตัดสินใจที่จะเลือกมันมาแล้ว การที่ไปบงการเค้าด้วยเหตุผลว่าราคาขายต่อ อะไหล่ปลอมหายากพวกนี้คุณอาจลืมมองไปก็ได้ว่าคนที่กำลังจะไปเกลี้ยยกล่อมเค้าน่ะเค้ามีเงินถุงเงินถังเยอะกว่ามากมายนัก บอกเป็นข้อมูลได้แต่อย่าถึงขั้นบังคับ  ;)

รถจะดีไม่ดีอยู่ที่การดูแลรักษาของเจ้าของรถเอง ก่อนที่จะไปโทษว่ายี่ห้อนี้แม่งห่วยแม่งกระจอกไม่ทนกลับมาประเมินตัวเองก่อนดีกว่าทำตัวยังไง? ผมเห็นคนส่วนใหญ่มักจะงก เขียมไม่เข้าท่าทั้งๆที่ไม่มีความรู้พื้นฐาน อะไหล่ต่างๆต้องรอให้มัน"เสีย"ก่อนถึงจะเปลี่ยนใหม่แทนที่จะเปลี่ยนตามอายุขัยการใช้งานที่มีการระบุไว้ว่า"ควรเปลี่ยนก่อนที่จะเกิดปัญหา" ดื้อใช้มันไปโดยคิดเอาเองว่ายังไม่เสียๆๆๆๆจนมันไปตายกลางทางขึ้นมาแบบนี้ใครผิดครับ? ไม่เชื่อประโยคนี้ของผมลองนึกย้อนไปช่วงสงกรานดูก็แล้วกันว่ามันจริงไหม ของผมไปจันทบุรีมาวันที่15ตามข้างทางรถที่จอดเสียเปิดฝารถดูมีแต่โตโยต้า ฮอนด้า อีซูสุทั้งนั้น มีแอคคอร์ดคันนึงไปเสียเอาโค้งสุดท้ายก่อนที่จะถึงด่านสุดท้ายคืนบัตรของทางด่วนบางนาชลบุรี ใครเข้าโค้งซ้ายสุดมาเร็วๆชนแน่ๆ ซึ่งชัดเจนเลยว่าคนไทยไม่ชอบรับผิดชอบตัวเองแต่หวังแต่จะให้คนอื่นทำให้  รถก่อนใช้งานทางไกลควรที่จะตรวจสภาพความพร้อมก่อนที่จะใช้งานมัน แต่คนส่วนใหญ่ไม่รอให้มันเสียขึ้นมาแล้วไปหวังตายเอาดาบหน้าให้ศูนย์ต่างจังหวัดซ๋อมให้ ที่นั่นคงจะมีอู่โตโยต้าข้างทางให้เราใช้ หวังว่าคงจะมีใครสักคนที่คุ้นเคยเครื่องอัลติสขี่มอเตอไซมาช่วยชีวิตพวกเราได้..................ทำไมไม่ดูแลให้ดีตั้งแต่มีโอกาสดูจากอู่/ศูนย์ใกล้ๆบ้านกัน? แบบนี้ผิดที่ยี่ห้อรถหรือคนครับ?  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nuzz

ผมเองก็จอง Cruze ไว้เหมือนกันครับ ง่ายๆเลยก็คือ เลือกเพราะว่าสวย ถูกใจ รวมกับอ่านรีวิวปลากรอบมามันก็ไม่ได้แย่อะไร ดีกว่าที่คิดไว้ด้วยซ้ำ พอลองไปขับก็รู้สึกดีเลยทีเดียว

ผมเห็นด้วยกับที่หลายๆคนบอกว่า ถ้ายังใช้แต่ T / H แล้วเจ้าอื่นจะลืมตาอ้าปากได้ยังไง ผมค่อนข้างมั่นใจว่า ต่อจากนี้อีก 5-7 ปี เจ้าอื่นๆจะค่อยพัฒนาศักยภาพการให้บริการและศูนย์บริการให้ดีขึ้นได้เพราะดูแล้วคนรุ่นใหม่ๆก็เริ่มจะไม่ยึดติดแต่ T / H แล้วล่ะ ถ้า demand มันเริ่มเยอะขึ้นเค้าก็คงจำเป็นจะต้องพัฒนาเรื่องอื่นๆควบคู่กันไปเป็นธรรมดาครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมหละเบื้อเบื่อ ตรรกะคนรอบข้างเนี่ย
ตอนจะซื้อน้องโฟกัสก็เหมือนกัน
พูดกันซะอย่างกะว่า รถมันต่ำเตี้ยเรี่ยดิน ซื้อมาแล้วเป็นตราบาปติดตัวซะอย่างงั้น
ยกยี่ห้อหรือรุ่นที่เค้าเล่นๆกันบนถนนมาเปรียบเทียบ ว่าดีงั้น ดีงี้
แต่นี่มันรถเรา เราใช้เอง ขับเอง จ่ายเงินเอง
คนที่ตำหนิ ติเตียน เขาไม่ได้มาใช้กะเรา
ศึกษาข้อมูลให้รอบด้าน แล้วเลือกตามที่เรามองว่าเหมาะสมที่สุดครับ

ผมพิจารณาจาก
1. ความคุ้มค่ากับราคาที่จ่าย
2. ความสวยงาม
3. สมรรถนะ
4. ความปลอดภัย
5. คะแนนเสียงโหวตจากครอบครัว

ออฟไลน์ superden

แม่ผมก็เพิ่งจอง new swift ไปเมื่อเดือนที่แล้ว พอคนแถวบ้านรู้ก็มารุมประนามใหญ่ ว่าทำไมไม่ซื้อ city/vios
Suzuki Swift คืออะไรไม่รู้จัก ซื้อมาทำไม
แต่แม่ผมบอกว่าก็ชั้นชอบของชั้นยังงี้อ่ะ แล้วก็ไม่สนใจข้อครหา

ผมว่าถ้าไม่ชอบก็อย่าเอาเลยครับ ต้องฝืนขับรถที่ตัวเองไม่ชอบ 7-10 ปี ทนได้เหรอครับ? เวลาเห็น cruze วิ่งผ่าน ไม่รู้สึกทรมานใจเหรอครับ?
เป็นผม ผมไม่สนใจครับว่าใครจะว่าไง ผมชอบคันไหนก็จะเอาคันนั้น เรื่องราคาขายต่อผมไม่สนว่าจะตกมากตกน้อยในเมื่อผมไม่คิดจะใช้คันนั้นต่อแล้ว
เรื่องอะไหล่ แต่ละชิ้นแต่ละเบรนด์ก็ถูกบ้างแพงบ้าง

สุดท้ายก็แล้วแต่คุณจะตัดสินใจครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ ^_^
ในทางกลับกัน ชอบมาก รักมาก แต่ถ้าค่าซ่อมแพง อะไหล่แพง  เวลาขายต่อยากเย็นแสนเข็ญ ไม่ค่อยมีใครกล้าเอา  โดนกดราคา  จะรับได้ไหม คิดตรงนี้ด้วยนะครับ  ไม่มีรถอะไรที่เรารักได้ตลอด  ไม่เชื่อผมอีก2-3ปี มันจะมีรถที่คุณชอบโผล่มาอีก แล้วคุณก็จะคิดว่า "อยากไ้ด้จัง  สวยดี" ไม่ต่างจากครูซ  ตอนนี้

ออฟไลน์ mongolias

เป็นกระทู้ที่ยาวมาก
ว่าแต่ จขกท ไปลองขับ Cruze มาแล้วใช่ไหมครับ
ซื้อรถอย่าดูแต่รูปโฉมอย่างเดียวนะครับ มันต้องลองขับด้วยครับ

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
ลองอ่านกระทู้ปักหมุดซักนิด  ช่วยตัดสินใจได้เยอะครับ  พื้นๆแต่ตรงใจ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,194.0.html

ออฟไลน์ digda

• Newbie
  • *
เป็นคนหนึ่งที่ชอบ ครูซแล้วเจอเสียงรอบข้าง สุดท้ายก็ออก civicfd ทุกวันนี้ ก็นั่งแอบเศร้าใจ แต่ของผมยังมีเหตุผลคือ ต้องการรถเอาไปติดแก็ส เรื่องทนไม่ทน ไม่สนใจครับ แค่ช่วงนั้นครูซติดแล้วมีปัญหาเยอะ เพราะยังใหม่ ตอนนี้ไม่แน่ใจว่า มีไหม แต่ตอนนี้ ซีวิคผมวิ่งมาหมื่นหกโลยังไม่เอาไปติดแก็ส เรื่องเปลื้องน้ำมันตอนนั้นก็คิดว่าเปลื้องครับ ถ้าวิ่งในเมืองรุ่นไหนก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ ไกลๆๆครูซก็ทำได้สิบห้าโลลิตรอยู่นะ เรื่องอะไหล่ไอ้ที่บอกถูกๆๆๆๆๆๆ ของรถญี่ปุ่นผมเข้าใจว่ามันเป็นอะไหล่เทียบเคียงครับ ถ้าของศูนย์ราคาพอกันหมด ค่าบำรุงรักญา ครูซเค้าให้ที่ 15000 สำหรับการตรวจสภาพนะครับ

ออฟไลน์ gundam126

ต้องถามเจ้าของกระทู้ว่ากลัวเจ็บเรื่องราคาขายต่อหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ผมชอบครูซแต่ถ้าใช่ไปเอาเจ้าตลาดเถอะครับ ผมเคยใช้รถของเชฟคือเจ้าซาฟิร่า2.2LT มันเป็นรถที่ดี ขนคนขนของได้เยอะ ซดน้ำมันในระดับที่รับได้ แอร์เย็นเร็ว เจอศูนย์ดีที่ถ.สุขา2 เวลาใช้มันผมมีความสุข แต่เวลาผมเลิกใช้มันแล้วผมเศร้ามากเพราะราคาขายต่อเข้าขั้นตกแบบดิ่งเหวนรกลึกเชียวล่ะครับ แต่นั่นมันก็นานมาแล้ว ปัจจุบันราคาของรถเชพอาจจะไม่ได้ตกมากก็ได้ครับแต่ครูซที่ผมเคยนั่งของเพื่อนมา(ไปกลับกรุงเทพ-หัวหิน)เบาะหลังแข็งจังเลย นั่งแล้วปวดก้น แต่สิ่งหนึงที่ชอบคือรูปร่างโดนใจ วัสดุดีกว่าพี่โต ส่วนของพี่ฮอนเจอรถรุ่นน้องเข้าไปก็มีปัญหาทั้งเครื่องมีเสียงต๊อกๆ กระจกตกร่อง แอร์เหม็น เสียงยางดังเข้าห้องโดยสารมาก ถามน้องมันว่าจะขายแล้วเปลี่ยนไปเอาคันอื่นหรือเปล่า มันก็บอกนะว่ารถมันก็เหมือนแฟน มีทั้งดีและเสียอยู่ที่ว่าจะปรับจูนให้เข้ากันได้หรือเปล่า...

ออฟไลน์ Sparkling☆Point

• Newbie
  • *
ขอสวนกระแสหน่อยครับ

จขกท.ทุกข์เพราะอะไรหรอครับ

1. ทุกข์เพราะคนรอบข้างคอยพูดตลอดเวลา เศร้าทุกๆเวลาที่เจอคำพูด
2. ทุกข์เพราะไม่ได้ขับรถที่เราชอบ เศร้าทุกครั้งที่เห็นครูซ

คุณว่ารับแบบไหนได้มากกว่ากัน

เป็นผมจะเลือกซื้อ อัลติสครับ เหตุผลง่ายๆ ถ้าซื้ออัลติสผมเจอครูซวันนึงแค่สองสามรอบก็เศ้ราปลงๆ
 แต่ถ้าซื้อครูซแล้วเจอคนรอบข้าง ที่หนักคือคนในบ้านพูดตลอดเวลา ยิ่งเกิดมีปัญหาตามที่หลายๆท่านได้บอกไว้ จากเศร้า จะกลายเป็นแย่มาก จะกลายเป็นทะเลาะกันในบ้านไปอีก

เป็นไปได้ไหมคับที่ ถ้าเลือกครูซ มาแล้ว คนที่บ้านได้่เจอตัวจริง ได้ลองสัำมผัส ได้ใช้ชีวิตร่วมกับมันแล้ว มีใจเป็รกลาง จะเปลี่ยนใจเปลี่ยนความรู้สึก รักมันขึ้นมาบ้าง เพราะถ้ารถมีสิ่งดีๆ อยู่ในตัวแล้ว น่าทำให้ใจอ่อนลงได้บ้าง

เหมือนคนเรายังไม่รู้สึกกัน ก็ไม่มีความรู้สึกอะไร แต่เมื่อได้ลองคบ ทำความรู้จักกัน ได้รู้จักข้อดีข้อเสียแล้ว
อาจจะถูกใจ เกิดเป็นความรักขึ้นมาก็ได้นะคับ  :)

ผมก็ชอบ Cruze นะ ติดตามมาตั้งแต่แรกๆ ที่เปิดตัว ก็ยังอยากได้สักคันเลยคับ  ;)

ออฟไลน์ Sammy_

Re: ยิ่งใกล้กำหนัดวันรับ Cruze เท่าไหร่ ก็ยิ่ง$
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 12:22:27 »

1. ทุกข์เพราะคนรอบข้างคอยพูดตลอดเวลา เศร้าทุกๆเวลาที่เจอคำพูด
2. ทุกข์เพราะไม่ได้ขับรถที่เราชอบ เศร้าทุกครั้งที่เห็นครูซ

เป็นผมจะเลือกซื้อ อัลติสครับ เหตุผลง่ายๆ ถ้าซื้ออัลติสผมเจอครูซวันนึงแค่สองสามรอบก็เศ้ราปลงๆ
 แต่ถ้าซื้อครูซแล้วเจอคนรอบข้าง ที่หนักคือคนในบ้านพูดตลอดเวลา ยิ่งเกิดมีปัญหาตามที่หลายๆท่านได้บอกไว้ จากเศร้า จะกลายเป็นแย่มาก จะกลายเป็นทะเลาะกันในบ้านไปอีก

เป็นไปได้ไหมคับที่ ถ้าเลือกครูซ มาแล้ว คนที่บ้านได้่เจอตัวจริง ได้ลองสัำมผัส ได้ใช้ชีวิตร่วมกับมันแล้ว มีใจเป็รกลาง จะเปลี่ยนใจเปลี่ยนความรู้สึก รักมันขึ้นมาบ้าง เพราะถ้ารถมีสิ่งดีๆ อยู่ในตัวแล้ว น่าทำให้ใจอ่อนลงได้บ้าง

เหมือนคนเรายังไม่รู้สึกกัน ก็ไม่มีความรู้สึกอะไร แต่เมื่อได้ลองคบ ทำความรู้จักกัน ได้รู้จักข้อดีข้อเสียแล้ว
อาจจะถูกใจ เกิดเป็นความรักขึ้นมาก็ได้นะคับ  :)

ผมก็ชอบ Cruze นะ ติดตามมาตั้งแต่แรกๆ ที่เปิดตัว ก็ยังอยากได้สักคันเลยคับ  ;)
ผมเห็นด้วยกับท่านนะ เพราะเคยเจอมาแล้ว ตอนที่ ที่บ้านออก Nissan A33 มือ 2
พ่อให้ผมหาโดยมีโจทย์
-อยากได้รถเก๋ง Sedan ติกแกส
-อยากได้ราคา ช่วง 400000-500000 บาท

ผมเอามาคิดโดยหลักการของผมคือ
-หารถที่อายุน้อนที่สุดในราคา ตามที่พ่อกำหนด

สุดท้ายดูไปดูมา A33 ราคาถูกที่สุดในกลุ่ม แล้วรถอายุน้อยที่สุด ครั้งแรกพ่อบอกผมว่าพ่อไม่ชอบ รถ Nissan มันไม่ดี เครื่องพังง่าย นู้นนี้นั่น สาระพัดจะอ้าง
ผมพูดกับว่า""พ่อไปลองดูรถก่อนว่าดีไม่ดีถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องเอา""สุดท้ายไปถึ้งเต้น ไปนั่ง ไปขับ ซื้อวันนั่นเลยครับ แล้วทุกวันนี้พ่อผมพูดเสมอ ""แต่ก่อนไม่ชอบ Nissan เลยจริงๆ ไม่คิดเลยว่ารถมันจะดีขนาดนนี้"" ทุกวันนี้เวลาไปเช็ก ระยะตามกำหนด เข้า 0 บริการ ไปทดลองขับคันนู้นทีคันนี้ที กลายเป็นว่า ทั้งบ้านผมรัก รถยี้ห้อ Nissan และเปิดใจว้างกับรถทุกยี้ห้อ พอเราเปิดใจกว้างทำให้บ้านเราไม่ชอบ Honda Toyota Isuzu ไปโดยปริยาย

อย่าไปสนใจครับ เราชอบคันใหน รักคันใหนก็ซื้อคันนั่น มันรถเรา เงินเรา อย่างที่หลายๆท่านว่าไว้ครับ เยี่ยมที่สุด

ปล.ออกทะเลไปหน่อยแต่ตรงประเด็นนะจะบอกให้ ฮาๆๆ

ออฟไลน์ TDCI

ผมว่าไม่ยากนะ ว่าจะเลือกอะไร!
ขอให้คุณคิดว่ารถคือแฟน(สามี)
ก่อนคุณจะคบกับแฟนคุณต้องรู้จักเค้าใช่มั๊ย?
ต้องศึกษาเค้า  ดูว่า ขี้เหล้าเมายารึ๊ปล่าว รึ๊ว่า
ชอบแอบมีกิ๊กมั๊ย
ศึกษาเสร็จคุณถึงจะเดินหน้าต่ิอใช่มั๊ย
คนรอบข้างอาจพูดให้ได้ยินบ้างว่า อย่าไป
คบมัน "ไอ้นี่มัีนเลว"  ก็เป็นเรื่องดีถือว่าเป็น
ข้อมูลในการตัดสินใจ
ไอ้เลวบางทีมันอาจจะดีก็ได้  อยู่ที่ว่าคุณมีข้อมูล
ไอ้เลวมากน้อยแค่ไหน
บางทีเขาอาจมีความดีที่คนอื่นมองไม่เห็น
ยกเว้นคุณ

สรุป เลือกในสิ่งที่คุณมั่นใจ ด้วยการตัดสินใจของคุณเอง
บนข้อมูลที่ครบถ้วนเพียงพอ  
แต่เชื่อเถอะ! ไม่มีรถยนต์ยี้ห้อไหนดีเลิศประเสริฐศรี จนทำให้
ยี้ห้ออื่นกลายเป็นเศษเหล็กแน่นอน

และถ้าำไม่เ้จอแจ็คพอร์ตจริงๆแบบรถหลุด QC  ไม่น่ามีปัญหาอะไร
ได้รถมาแล้ว ขอให้รู้ว่า รถก็ต้ิองการ การดูแลเิอาใจใส่เหมือนแฟน
นั่นแหละครับ

อย่าทำเหมือนกำลังเข้าประตูวิวาห์ แล้วกล้าๆกลัวๆไม่แน่ใจว่า
เจ้าบ่าวเป็นคนที่ใช่รึ๊ปล่าว  เพราะนั่นแสดงว่าคุณยังไม่รู้จัก
เจ้าบ่าวดีพอ

สาธุ! อย่าเครียด ขอให้เพลิดเพลินกับการหาเจ้าบ่าวครับ!!!

อีกอย่างข้ิอควรระวังอย่างยิ่ง หากรถคันไหนที่คุณใช้นานเป็น 10 ปี
และชอบมันมาก หากต้องขาย วันนั้นน้ำตาคุณจะร่วง ไม่ต่างจากเสีย
แฟนเลยทีเดียว เพราะคุณจะรู้สึกผูกพันกับมันมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 14:11:00 โดย TDCI »

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
CRUZE มือจับเเปิดประตูภายในก็โครเมี่ยม ขอบแอร์ก็ประดับโครเมี่ยม
 ดูเขาใส่ใจในการออกแบบและไม่ลดต้นทุนแบบ toyota

แต่อิAltis เกลื่อนถนนมาก ภายในก็มีแต่พลาสติกรีไซเคิล มือจับก็พลาสติกธรรมดา  เกลียดด

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ยิ่งใกล้กำหนัดวันรับ Cruze เท่าไหร่ ก็ยิ่ง$
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 16:30:35 »

ผมเห็นด้วยกับท่านนะ เพราะเคยเจอมาแล้ว ตอนที่ ที่บ้านออก Nissan A33 มือ 2
พ่อให้ผมหาโดยมีโจทย์
-อยากได้รถเก๋ง Sedan ติกแกส
-อยากได้ราคา ช่วง 400000-500000 บาท

ผมเอามาคิดโดยหลักการของผมคือ
-หารถที่อายุน้อนที่สุดในราคา ตามที่พ่อกำหนด

สุดท้ายดูไปดูมา A33 ราคาถูกที่สุดในกลุ่ม แล้วรถอายุน้อยที่สุด ครั้งแรกพ่อบอกผมว่าพ่อไม่ชอบ รถ Nissan มันไม่ดี เครื่องพังง่าย นู้นนี้นั่น สาระพัดจะอ้าง
ผมพูดกับว่า""พ่อไปลองดูรถก่อนว่าดีไม่ดีถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องเอา""สุดท้ายไปถึ้งเต้น ไปนั่ง ไปขับ ซื้อวันนั่นเลยครับ แล้วทุกวันนี้พ่อผมพูดเสมอ ""แต่ก่อนไม่ชอบ Nissan เลยจริงๆ ไม่คิดเลยว่ารถมันจะดีขนาดนนี้"" ทุกวันนี้เวลาไปเช็ก ระยะตามกำหนด เข้า 0 บริการ ไปทดลองขับคันนู้นทีคันนี้ที กลายเป็นว่า ทั้งบ้านผมรัก รถยี้ห้อ Nissan และเปิดใจว้างกับรถทุกยี้ห้อ พอเราเปิดใจกว้างทำให้บ้านเราไม่ชอบ Honda Toyota Isuzu ไปโดยปริยาย

อย่าไปสนใจครับ เราชอบคันใหน รักคันใหนก็ซื้อคันนั่น มันรถเรา เงินเรา อย่างที่หลายๆท่านว่าไว้ครับ เยี่ยมที่สุด

ปล.ออกทะเลไปหน่อยแต่ตรงประเด็นนะจะบอกให้ ฮาๆๆ

ไม่ทะเลครับ ใช้ได้เลย

คล้ายๆที่บ้านใช้Datsan มา ก็ซื้อแค่Nissan มีผมนี้แหละมาเอาHonda แต่ก็ไม่มีใครบ่นเพราะรถมันคุ้มดี

ต่อมาผมก็มาเอาMazda ที่บ้านก็เตือนแต่พอรถมาจริงที่บ้านชอบเพราะมันปลอดภัยและประกอบดีมาก

แต่ที่ยังรับไม่ได้ก็พี่โตเนียล่ะ ที่บ้านไปนั่งของเพื่อนๆมากไม่มีใครอยากได้ซักคนรวมทั้งผมด้วย

;D

ออฟไลน์ diefun

• Newbie
  • *
ผู้ใหญ่บ่นไม่นานหรอกครับ เหมือนเราไปสักอะ สักแล้วก็จบ แก้ไขไม่ได้

ออฟไลน์ deelifes

• Newbie
  • *
เข็ดกับแบรนด์ Opel ค่ะ ที่บ้านเคยใช้รุ่น Astra เมื่อนมนานมาแล้ว
มันเสียจุกจิกเหมือนกัน โดยเฉพาะเรื่องความร้อน & ราคาขายตกมาก

ต่างกับการที่ใช้ฮอนด้า city , civic , vios ไม่ค่อยเห็นมีอะไรเสีย

ไม่รู้ว่าตอนนี้เชฟ หรือ cruze มีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า คงต้องถามคนที่ใช้อยู่

ถ้าไม่รีบ รอดูซีวิค หรือนิสสันที่จะออกใหม่เร็วๆนี้เป็นอีกตัวเลือก

ส่วนตัวไม่ชอบดีไซต์โตโยต้าเลย ยกเว้นพรีอุส

Civic ใหม่ไม่สวยอย่างแรง ชอบตัวเก่ามากกว่าค่ะแต่เค้าไม่ผลิตแล้ว  ส่วนนิสสัน จริงๆชอบ Tiida ใหม่อยู่แต่เห็นว่าจะออกปีหน้านู่นก็เลย แบบว่าต้องใช้รถทำงานค่ะ เลยอยากได้เร็วๆ   แหะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 17:17:08 โดย deelifes »

ออฟไลน์ deelifes

• Newbie
  • *
เป็นกระทู้ที่ยาวมาก
ว่าแต่ จขกท ไปลองขับ Cruze มาแล้วใช่ไหมครับ
ซื้อรถอย่าดูแต่รูปโฉมอย่างเดียวนะครับ มันต้องลองขับด้วยครับ

ยังไม่เคยลองขับเลยค่ะ  :-[   เลือกเพราะความสวยทั้งภายนอกและภายในอย่างเดียวเลย และเก็บข้อมูลจากในคลับเอาค่ะ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

เรื่องนี้มันก็พูดยากนะ..
มันก็อาจจะใช่ตามเหตุผลที่ทางบ้านเขาพูดมา
แต่ใช้รถ 7-10 ปี ผมว่าครูซสบายๆครับ.. ถ้าใช้เป็นและถนอมๆหน่อย อาจจะซ่อมเพียงไม่กี่ชิ้นในระยะเวลาที่ว่า
ถ้าเกิดอุบัติเหตุเฉี่ยวชน ต้องสั่งต้องเปลี่ยนอะไหล่ ตรงนี้ก็จะหนักกว่าอัลติสแน่ๆ
และเมื่อเลิกใช้แล้ว ต้องการขายอีก 7-10 ปีข้างหน้า ราคาขายจะตกกว่าอัลติสครับ

ชี้แนะได้พอคร่าวๆได้ ที่เหลือต้องตัดสินใจเองครับ..

เรื่องราคาของครูซใน 7-10 ปีเนี๊ย มันตกหนีรถยี่ปุ่นใน Segment เดียวกันไม่มากหรอกครับ เรื่องอะไหล่แน่นอน เชียงกงยังไม่มีแน่ สู่รถยี่ปุ่นไม่ได้ แต่ผมมั่นใจครับว่าอะไหล่รถใหม่ๆนอก 0 หายากทุกยี่ห้อครับ คนที่ใช้ EX, M3, Focus มันก็ไม่แตกต่างหรอกครับ ใช้ของที่ชอบ ชอบของที่ใช่ ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Yangyang

แม่ผมก็เพิ่งจอง new swift ไปเมื่อเดือนที่แล้ว พอคนแถวบ้านรู้ก็มารุมประนามใหญ่ ว่าทำไมไม่ซื้อ city/vios
Suzuki Swift คืออะไรไม่รู้จัก ซื้อมาทำไม
แต่แม่ผมบอกว่าก็ชั้นชอบของชั้นยังงี้อ่ะ แล้วก็ไม่สนใจข้อครหา

ผมว่าถ้าไม่ชอบก็อย่าเอาเลยครับ ต้องฝืนขับรถที่ตัวเองไม่ชอบ 7-10 ปี ทนได้เหรอครับ? เวลาเห็น cruze วิ่งผ่าน ไม่รู้สึกทรมานใจเหรอครับ?
เป็นผม ผมไม่สนใจครับว่าใครจะว่าไง ผมชอบคันไหนก็จะเอาคันนั้น เรื่องราคาขายต่อผมไม่สนว่าจะตกมากตกน้อยในเมื่อผมไม่คิดจะใช้คันนั้นต่อแล้ว
เรื่องอะไหล่ แต่ละชิ้นแต่ละเบรนด์ก็ถูกบ้างแพงบ้าง

สุดท้ายก็แล้วแต่คุณจะตัดสินใจครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ ^_^
ในทางกลับกัน ชอบมาก รักมาก แต่ถ้าค่าซ่อมแพง อะไหล่แพง  เวลาขายต่อยากเย็นแสนเข็ญ ไม่ค่อยมีใครกล้าเอา  โดนกดราคา  จะรับได้ไหม คิดตรงนี้ด้วยนะครับ  ไม่มีรถอะไรที่เรารักได้ตลอด  ไม่เชื่อผมอีก2-3ปี มันจะมีรถที่คุณชอบโผล่มาอีก แล้วคุณก็จะคิดว่า "อยากไ้ด้จัง  สวยดี" ไม่ต่างจากครูซ  ตอนนี้
จริงอย่างที่คุณบอกเลยครับ ^_^ ผมซื้อ new lancer มาเมื่อปี 09 ทั้งๆที่มึศูนย์ TOYOTA อยู่หน้าปากซอยบ้าน (ห่างจากบ้านผม 200 เมตร)
ตอนซื้อมาก็โดนคนแถวบ้านรุมประนาม ว่าทำไมไม่เอา T/H
แต่พอตอนนี้ผ่านมา 2-3 ปี อยากได้ lancer ex หรือไม่ก็ Focus ขึ้นมาอีกละ
กะว่าจะเก็บตังซื้อใหม่ปีหน้า ส่วนคันเก่าก็เก็บไว้ครับ ไม่ขาย

ออฟไลน์ HYDE--

ผมนึกย้อนไป ถ้าปีที่แล้วออก Jazz มา

ผมคงโคตตตตรรร อิจฉาเพื่อนผมที่ออก Fiesta เลยอะครับ

บ้ายบาย รถตลาด ม่ายเอาอีกแล้วววว เบื่อสุดๆ

ออฟไลน์ apinui

ขอฝอยบ้าง จากที่เคยตอกหน้า พวกสาวก T และ H ที่โจมตียี่ห้ออืนว่า "อะไหล่หายาก"

มีเพื่อนผมคนนึงบอกผมตอนที่มันรู้ว่ามาถอยมาสด้า 3 มันบอกว่า "มาสด้า ช่วงล่างก็ดีนะ แต่ระวังอะไหล่นะ หายาก"

ผมบอกมันว่า "อะไหล่หายาก มึงหาหรอ ?? รถเสีย ใครหาอะไหล่วะ ... มันหน้าที่อู่ หรือศูนย์ ไม่ใช่หน้าที่มึงจะต้องไปหาอะไหล่"

มันบอกอีก ราคาขายต่อไม่ดี ....

ผมเปิด one2car ดูราคาเลย มันไม่หนีกันเลย  มันบอก"แล้วแต่สภาพ" ... ผมบอก"ก็เออ ดิ แล้วแต่สภาพ .... เกี่ยวอะไรกับยี่ห้อวะ ... "

หลังจากนั้นมันไม่คุยเรื่องรถกับผมเลย  ;D ;D