ผู้เขียน หัวข้อ: ขยาดครับ.. ศูนย์เยอรมัน ออโต้ บางนา  (อ่าน 49432 ครั้ง)

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ขยาดครับ.. ศูนย์เยอรมัน ออโต้ บางนา
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:15:28 »
ดอกเบี้ยเงินกู้ครับ ไม่ใช่เงินฝาก
ปัจจุบัน MLR อยู่ราวๆ 7% นิดๆครับ

มันคือการคิดว่าถ้าเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นแล้วได้ผลกำไร อย่างน้อยต้องได้ผลกำไรเท่ากับ หรือมากกว่าดอกเบี้ยกู้แบงค์ครับ เช่น ถ้าผมเอาเงินแสน แทนที่จะไปจองรถ ไปลงทุนซื้อทองซื้อหุ้น return อาจจะได้เป็นส่วนต่างของราคา,ปันผลกำไร ฯลฯ แทนที่จะเอาไปให้คนอ่ืนหมุนฟรีๆครับ

ผมทราบครับว่า MLR อยู่ที่ 7% แต่กำลังคิดว่า ในกรณีนี้ ถ้าจะเรียกค่าเสียหายเพิ่มเติม ไม่น่าเอาดอก MLR มาคิดครับ เพราะไม่ใช่เป็นการกู้ บริษัทถ้าจะรักษาน้ำใจ จริงๆน่าจะคิดดอกฝากออมทรัพย์ของแบงค์ เช่นเวลาเราเอาเงินไปวางค้ำประกันอะไร ทั่วไปยังคิดค่าดอกเบี้ยให้เท่ากับเงินฝากธนาคาร ไม่ใช่เงินกู้เลยครับ ผมเข้าใจว่านี่เป็นธรรมเนียมปฏิบัติครับ เลยถามคุณซิม ไปว่าดอกฝาก ที่ไหนให้ 7% บ้างน่ะครับ  เพราะว่าผมทำงานการเงินอยู่เหมือนกัน บลจ ที่ติดต่อด้วย ไม่มีที่ไหนคิดค่าเสียเวลาของการวางเงินค้ำ ให้ตามดอก MLR เลยครับ หรือว่าผมเข้าใจผิด ช่วยแนะนำด้วยครับ

[/quote]

MLR ก็ดีเท่าไหร่ครับ เขาเหมือนกู้เงินเราไปหมุนน่ะครับ

ถ้าโหดกว่านี้เอา MRR น่าจะดีกว่าครับ 8% up

ออฟไลน์ simcity

Re: ขยาดครับ.. ศูนย์เยอรมัน ออโต้ บางนา
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 10:39:05 »
งค
ดอกเบี้ยแบงค์คิดเล่นๆ 7% ต่อปี  

เท่ากับเงินเราหายไปเกือบห้าพัน แล้วนะครับ

ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ ตอนนี้มีดอกเบี้ยฝากแบงค์ไหนเหรอครับที่ให้ได้ 7% ครับ ขอบคุณครับ

ถ้าฝากแบงค์คงไม่มีครับ ส่วนใหญ่ 1-3%

แต่ผมมองในแง่ของเงินกู้ ซึ่งคนทำธุรกิจส่วนใหญ่ ก็กู้เงินแบงค์อยู่ทั้งนั้นครับ

ดอกเบี้ยเงินกู้แบงค์ตอนนี้ 7% กว่า แถมไม่ได้ของ่าย ต้องมีหลักทรัพย์ไปค้ำ

ส่วนนอกระบบ ปล่อยกัน 20% กว่าๆ

1 แสนแทนที่จะเอาไป ลงทุน กลับต้องมาจมอยู่ตรงนี้ ผมเลยคิดเล่นๆ ว่า ดอกเบี้ยตรงนี้ก็เกือบ 5 พันแล้วครับ

แต่ไม่ได้บอกว่าให้ไปเรียกร้องค่าเสียหายกับศูนย์นะครับ เพราะ แค่คืนเงินจองยังยึกยักเลย

ส่วนถ้าใครมีเงินเย็นเหลือๆ มาฝากกับผมได้ครับ

ผมให้ 6.5 % ต่อปี

อันนี้พูดจริงนะครับ ใครเงินเหลือๆ ติดต่อมาหลังไมค์ได้ครับ

ขอก้อนใหญ่ๆ นะครับ 7 หลักขึ้นไป รับหมดครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:37:06 »
ถ้านอกระบบก็จริงครับ รายวัน 20%  :o

ส่วนฝ่ายผลิต BMW TH ไม่รู้เมื่อไหร่จะแก้ปัญหานี้ได้ คงไม่เคยขายดีแบบนี้มาก่อน
รับมือไม่ทัน แก้เกมไม่ได้ สงสัยคนหนีกันหมด

รถสวย รถดี แต่ไม่มีขาย  :D

ออฟไลน์ Azxellab

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:50:53 »
ไม่แปลกใจว่าทำไม Gray Market ถึงขายดิบขายดี แม้ว่า BMW นั้นเป็นรถที่มีปัญหาจุกจิกเยอะแต่ก็มีคนไปออกกับ Gray บริการนี่ต่างกันราวฟ้ากับเหว รอรถเหมือนคนท้องลูก 8 เดือนยังไม่ได้ขับ ราคาก็ไม่ได้หนีกันเท่าไหร่(รึปล่าว) อย่างนี้ไปออกกับ Gray มันจะต่างอะไรกับศูนย์แค่ ประกันน้อยกว่า 3 ปี

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:08:46 »
ผมทำรับจำนำอยู่ครับ..ร้อยละ10ต่อเดือน....
1แสน9เดือน.....
ได้ดอกเบี้ยสบายๆครับ..9หมื่นนนนนนนนนน

แทบจะคืนเงินต้นแล้ว..อิอิอิ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 13:04:20 »
เห็นใจเจ้าของกระทู้ ครับ ผมว่า ทำถูกในทุกเรื่องครับ

แต่ผมสงสัย กลยุทธ์การตลาดของ BM ผมก็เข้าใจนะครับว่ามันยากที่จะบอกว่าลูกค้าตามตรงว่าจองรถ 1 ปีได้คงต้องมีคนส่ายหน้าหนีทันที่ นี่แหละครับ ปัญหาของรถศูนย์

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 13:14:50 »
ผมปล่อยกระทู้นี้มานานมากไปแล้ว
และ นี่คือสิ่งที่ผมอยากจะบอกเจ้าของกระทู้

ข้อ 1 การพูดจากัน ไม่ว่ากับใคร ก็ไม่ควรขึ้นมึงขึ้นกู ถ้าไม่ได้สนิทสนมกัน

การที่เซลส์ ถึงขั้นพูดจากับคุณขนาดนี้ แสดงว่า ต้องเหลืออดมากแล้ว

คุณเล่าความจริงมาไม่หมดเลย ว่าไปด่าอะไรเขาบ้าง เขาด่าอะไรคุณบ้าง
แล้วมาประจานแบบนี้ ผมว่า ไม่ถูกต้อง คุณแค่ต้องการใช้เว็บไซต์ของเรา
เป็นเครื่องมือในการโจมตีผู้อื่น แต่คุณกลับไม่บอกเรื่องราว "โดยละเอียดกว่าที่คุณเขียนมา"
แล้วอย่างนี้ ผมจะช่วยคุณได้อย่างไรกันครับ? เปิดเว็บมา ส่วนหนัึ่ง ก็ตั้งใจจะช่วยลูกค้า
เวลาเจอเรื่อง แต่พอเป็นเรื่องแบบนี้ ผมก็ไม่รู้จะทำอะไรได้บ้างเลยละ

2. คุณได้อ่านกฎของเว็บเราก่อนหรือเปล่า? ว่า เรามีกฎอยุ่ว่าเราไม่รับการประจานในเรื่องแบบนี้
ถ้าไม่มีหลักฐานใดๆแน่ชัด มาถึง ใส่ๆ กันแบบนี้ ถ้าเว็บผมโดนฟ้องขึ้นมา คุณไม่ได้ซวย

แต่ผมนี่แหละ ที่จะเป็นคนซวย

ดังนั้น ต่อให้เรื่องมันจะเป็นเรื่องจริง มีตัวตน มีพยาน
แต่ถ้าเมื่อไหร่ ที่เจอเคสแบบนี้ ก่อนจะลงโพสต์ในเว็บ กรุณาส่งหลังไมค์มาคุยกันก่อน
จะได้เตรียมตัวเตรียมการกันได้ ไม่ใช่มาถึง ใส่ทุกอย่างไว้ซะครบถ้วน
พร้อมต่อการถูกดำเนินคดีข้อหาหมิ่นประมาทกันสบายเลย

3. เคสนี้ เพื่อป้องกันปัญหา Drama บานปลายไปมากกว่านี้
ผมคิดว่า ทางเดียวที่จะช่วยคุณได้ดีที่สุดคือ
ผมจะส่งเรื่องให้ทาง BMW Thailand เขาเอาไปช่วยดูแลให้เลยแล้วกันครับ

เพราะผมคิดว่า ต่อให้เป็นผม ก็คงทำให้เรื่องนี้จบลงง่ายๆ ไม่ได้อีกต่อไปแล้ว

และตอนนี้ ได้ส่งเมล์ให้ผู้เกี่ยวข้องไปแล้วครับ

---------------------------------///-----------------------------

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 13:21:29 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 17:18:23 »
BMW แนะนำศูนย์จรัญฯ ครับ กับพารากอน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 17:54:02 »
เห็นใจครับที่ จขกท. รอรถนาน

เซลล์เอง ก็ผิด ที่ไม่เคยติดต่อลูกค้าก่อน ตอน Test Drive ก็ดันฝากเซลล์คนอื่นอีก (แถมโดนหักหลัง ไม่มาดูให้)

แต่อีกมุม การจะออกเช็คจากบริษัท ก็คงต้องมีการอนุมัติ ตรวจสอบ กันหลายขั้นตอน ซึ่งเซลล์และ ผจก. ก็ไม่เคยอธิบายให้ จขกท. ฟัง ว่ามีขั้นตอนไหนบ้าง ใช้เวลาเท่าไหร่ นัดวันมาส่งๆ พอไม่ทันก็แค่โทร.มาเลื่อนนัด แบบนี้ก็ไม่ถูก

แต่ก็อยากรู้ว่า ไปพูดแบบไหน ให้เซลล์ตามจิกไม่ปล่อยแบบนี้ ดูเซลล์จิกแบบ ไม่มีอะไรจะเสียแล้ว แสดงว่าต้องเหลืออดสุดๆ
ผมว่าไม่ใช่แค่ "guซวยเองที่มาเจอศูนย์นี้ บริการเลวจริงๆ" หรอกครับ เพราะประโยคนี้ไม่ได้มีชื่อเซลล์มาเกี่ยวเลย

หรืออีกมุม ก็ ผจก. โทร.ไปบอกเซลล์ แต่ใส่ไฟ ว่า จขกท. ไปว่าเซลล์ อย่างนู้นอย่างนี้

แต่ตอนนี้ พี่จิมมี่ก็ส่งเรื่องไปแล้ว จะรอดูบทสรุปการแก้ปัญหาของ BMTH แล้วกันครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 18:27:12 »
ถ้าเป็นผม ผมจะเปลี่ยนยี่ห้อหรือไม่ก็ศูนย์บริการแทนครับ ไม่ต้องไปทะเลาะกับเค้าด้วย เราเองจะเสียเปรียบครับ ในเมื่อเค้าไม่สนใจที่จะตามรถให้เรา ไม่สนใจที่จะโทรมา เผ็นผมจะไม่สนใจเลยครับ ต่อให้รอมานานแปดเดือนก็เถอะ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 01:33:32 »
BMW Th ได้รับอีเมล์ของผมแล้ว และกำลังส่งต่อให้กับผู้เกี่ยวข้อง
ก็คงต้องรอดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ Ake Silom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:18:40 »
ขอขอบคุณทุกท่านสำหรับทุกความคิดเห็น รวมถึงการร่วมแชร์ประสบการณ์ที่ได้เป็นลูกค้า BMW กันครับ

เมื่อวานนี้ กระผมได้รับการโอนเงินมัดจำคืนเป็นที่เรียบร้อย

.. แต่เหมือนเดิม ไม่มีการโทรบอกกันเลย ไหนบอกแล้วว่าจะโทรแจ้งเมื่อโอนเงินคืนให้ ก็เงียบอีก
หากกระผมไม่บังเอิญต้องไปโอนเงินที่ธนาคาร ก็คงไม่รู้หรอกครับ แล้วนี่ก็รู้แต่เพียงว่าโอนมาจากธนาคาร สาขาซีคอนสแควร์ ก็เดาเอา ว่าเป็นเงินค่ามัดจำ

มีผู้หลักผู้ใหญ่ที่กระผมเคารพอยู่ แนะนำให้กระผมยื่นเรื่องนี้ได้ทาง สคบ เพราะว่ากฎหมายก็มีระบุไว้

มาตรา 39 แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองผู้บริโภค พ.ศ. 2522 เกี่ยวกับการละเมิดสิทธิของผู้บริโภค

การกระทำอันเป็นการละเมิดสิทธิของผู้บริโภค หมายถึง กรณีผู้ประกอบธุรกิจเป็นฝ่ายผิดสัญญาเท่ากับกระทำการละเมิดสิทธิของผู้บริโภค และรวมถึงกรณีผู้ประกอบธุรกิจกระทำ การละเมิดสิทธิของผู้บริโภค อย่างหนึ่งอย่างใดหรือหลายสิทธิก็ได้ ทั้งนี้ตามที่บัญญัติไว้ในกฎหมายอื่นและกฎหมายว่า ด้วยการคุ้มครองผู้บริโภค

ตอนนี้กระผมยังไม่คิดฟ้องร้องใด ๆ แต่หาก BMW ยังคงละเมิดสิทธิกันอีก ก็ต้องว่ากันไปตามขั้น ตามตอนล่ะครับ

สุดท้ายนี้ ต้องขออภัยคุณ J!MMY และทีมงานเวปไซท์ทุกท่านอีกครั้ง ที่กระผมโพสกระทู้โดยไม่ได้แจ้งเรื่องราวกันก่อน ซึ่งอาจทำให้ทางเวปเดือดร้อนได้
อย่างไร กระผมขอรับผิดชอบต่อข้อความที่กระผมโพสไว้ทั้งหมดแต่เพียงผู้เดียวครับ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 14:36:59 »
นี่มันอะไรกันอีก!

ตกลงแล้ว คุณต้องการอะไรครับ?

จะมาใช้เว็บบอร์ดผมในการข่มขู่ใครเขาแบบนี้ ใช้ได้ที่ไหน? นี่ชัดเจนมาก ว่านี่คือการข่มขู่

แต่คุณจะข่มขู่เขาเพื่ออะไร? ผมได้แจ้งคุณไปทางหลังไมค์ไปแล้ว ว่า ภายในวันที่ 23 เมษายนนี้
คุณจะได้รับการคืนเงิน

คุณจะมาบอกว่าคุณรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียวไม่ได้
เพราะในทางกฎหมาย พรบ คอมพิวเตอร์ แล้ว ผมจะต้องติดร่างแหไปกับคุณด้วย
ในฐานะเจ้าของพื้นที่ มันชัดเจนมากๆครับ

แยกให้ออกนะครับ ใครคือคนที่ละเมิดคุณกันแน่ ระหว่าง BMW Thailand
German Auto หรือ พนักงานขายคนนั้น ไม่ควรเหมารวมครับ

อย่าเอาอารมณ์เป็นที่ตั้งอย่างนี้ แล้วคิดว่า ฉันอยากจะเล่นงานใคร
ฉันก็จะเล่น ฉันไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหมเลยเถอะ! เพราะสุดท้ายแล้ว
ในเมื่อทุกฝ่ายพยายามหาทางให้มันจบลงด้วยดีแล้ว แต่คุณยังไม่จบ
สุดท้าย คนที่เจ็บช้ำจิตใจ โดยที่ไม่มีใครช่วยอะไรได้ ก็คือตัวคุณเองนะครับ

แล้วถ้าพูดกันตรงๆ ในเมื่อ คุณได้รับเงินมัดจำคืนเรียบร้อย เรื่องนี้ก็ควรจะจบได้แล้ว
เขาจะติดต่อกับคุณหรือไม่ ผมไม่ทราบ ไม่ได้มองเรื่องนั้น เพราะจุดประสงค์ของผม
เพียงแค่ ต้องการให้คุณได้เงินคืน

แต่นี่ ถ้าได้เงินคืนแล้ว ยังจะไปฟ้องร้องอะไรเขาอีกหรือครับ?
มีประเด็นอะไรที่ยังค้างคาใจคุณอยู่อีก?

ใจเย็นก่อนเถอะครับ!
ไปมองหารถยี่ห้ออื่น ที่คุณต้องการ ดีกว่าจะมานั่งเสียอารมณ์และเสียความรู้สึกซ้ำซ้อนแบบนี้เถอะครับ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2012, 14:39:30 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 14:38:28 »
 ;D ;D บ่ายๆ ท้องว่าง เลยหิวมาม่า

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 14:41:18 »
ผมจะล็อกกระทู้นี้แล้ว เพื่อไม่ให้มีการแสดงความห็นต่อความยาวสาวความยืดมากกว่านี้

ถ้ายังไม่ได้รับเงินคืน  ติดต่อมาทีผมอีกที จะประสานงานให้ครับ

แต่ถ้าคิดจะฟ้องร้องกัน และใช้พื้นที่เว็บของผม ในการข่มขู่ใคร ฟ้องร้อง ใคร

เชิญที่เว็บอื่นครับ!