ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วจ้าภาพของ l12f  (อ่าน 35765 ครั้ง)

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
Re: มาแล้วจ้าภาพของ l12f
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:17:04 »
มันไม่สวยอย่างที่คุยไว้เลยครับ แบบนี้มันจะมาฆ่า civic ได้ยังงัย งง
แล้วมันคล้าย ตัวนี้ตรงไหนอะ ผิดหวังสุดๆ

จริงๆครับ!!!
มันเหมือนตรงไหนไม่ทราบ ?????????

แล้วจะมาเป็น civic killer ! Model Change รอบหน้าก็ไม่ทันครับ
ออกมาแบบนี้.. เหมือนตัวแจก Level ใน DotA มากกว่านะ! จะโดน kill ได้ง่ายๆ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:20:42 »
ผมงง ไปหมดแล้ว

ดูคลิปวิดีโอ press release ของญี่ปุ่นสวยกว่าที่จีนถ่ายภาพนิ่งแฮะ

ของจีนเป็นแบบนี้หลายรุ่นแล้ว

ขอชมคลิปวิดีโอ press release ของญี่ปุ่นหน่อยซิทัน จะได้ไปร้านยาถูกว่าจะสั่งแค่ยาดมหรือเอายาหอม    ;D

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:24:18 »

ดูคลิปวิดีโอ press release ของญี่ปุ่นสวยกว่าที่จีนถ่ายภาพนิ่งแฮะ

ขอชมคลิปวิดีโอ press release ของญี่ปุ่นหน่อยซิทัน จะได้ไปร้านยาถูกว่าจะสั่งแค่ยาดมหรือเอายาหอม    ;D

จัดไปครับ

http://link.brightcove.co.jp/services/player/bcpid64459653001?bckey=AQ~~%2CAAAADwMxuiE~%2CnsqpOWVtHY3THhhmlkPDrQevJdSt2JDb&bctid=164575432002

เห็ฯด้วยกับหลายคนว่าผิดหวังมาก. คือมันไม่ใช่อะ หรือ เพราะเดือนเมษา

นี่ผมกำลังถูกอำอยู่ใช่ไหม  :'(

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:25:59 »
ผิดหวัง...เหมือนกัน....

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:27:13 »
ปั๊ดโธ่เอ๊ยยย!!! ไฟหน้ากับไฟหลังลากปลายให้ยาวกว่านี้ให้เหมือนกับในตัวตั้นแบบก็สวยงามจบเรื่องแล้ว!!!! ดันในมาใจฝ่อหหดระยะติ่งลงแบบนี้กลายเป็นรถทรงโบราณไปเลย นิสสันนี่ยังไงนะ??!!! ทำเหมือนตอนทีด้าเด๊ะเลยที่ตัวต้นแบบดูดีสวยมากๆแต่ตัวรถจริงจืดมากๆๆ   :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:28:29 »
ซีวิคใหม่ ดูหมองไปเลย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:28:57 »
มาไทยเป็นผมจะตั้งกลุ่มลูกค้าไว้ เป็นคนที่อยากได้รถD-segแต่งบถึงแค่C-seg

เป็นคนที่มีครอบครับแล้ว อายุมากพอสมควร มีเงินเก็บปานกลางหรืออยากเอาเงินไปลงทุนกับเรื่องอื่นมากกว่าซื้อรถราคาเกินล้าน

แต่ก้ยังได้รถที่หรูนิดๆ ดูภูมิฐานเหมือนรถD-segไม่ดูวัยรุ่นเหมือนcivic หรือm3

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:30:42 »

จัดไปครับ

http://link.brightcove.co.jp/services/player/bcpid64459653001?bckey=AQ~~%2CAAAADwMxuiE~%2CnsqpOWVtHY3THhhmlkPDrQevJdSt2JDb&bctid=164575432002

เห็ฯด้วยกับหลายคนว่าผิดหวังมาก. คือมันไม่ใช่อะ หรือ เพราะเดือนเมษา

นี่ผมกำลังถูกอำอยู่ใช่ไหม  :'(

ได้ข่าวว่าเลย April's Fool มาหลายวันแล้ว
ถ้าไม่โดนอำ ก็ช้ำใจ เหมือนคน....

อกหัก

ครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:34:03 »
คนอกหักที่สุด 2 คนในเวปเรา...
คงไม่พ้นท่าน

HOMY_DEMIO กับท่านผู้การ ComanderCHENG

ผมอีกคนนึง ตั้งคำถามกับตัวเองว่า
"กรูรอทำด๋อยไรวะ??? ถอยครูซ 2,000 ซะจบเรื่อง!!!"

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:36:15 »
งั้นไม่เป็น sylphy ก็ได้.. เป็น pulsar ที่จะมาขายเป็นเบอร์หนึ่งของออสเตรเลียแทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 10:43:00 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:37:53 »
จริงเหรอ ถ้าจริงสงสัยว่าแนวทางของนิสสันคือเน้นแนวหรู ใช้ในครอบครัว ไม่เน้นแนวสปอร์ตเลย ตั้งแต่เทียน่า ทีด้า มาร์ช อัลมีร่า แล้วหล่ะ คาดว่าคงเน้นหรูแล้วก็คันใหญ่เกือบเท่า D-Segment ของค่ายอื่น ไม่งั้นเดี๋ยวโดนเทียบกับอัลมีร่าที่เกือบเท่า C-Segment ของค่ายอื่นๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:40:34 »

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:41:02 »
สงสัยว่าตัวเองจะแก่ซะแล้ว เพราะว่าพอเปิดลิ้งมาดู
เห็นภาพด้านข้างกับภาพด้านหลังมุมเฉียงแล้วใจสั่นเหมือนเจอสาวในสเป๊กยังไงก็ไม่รู่สิ
แต่ไฟหน้าใหญ่ไปหน่อยมั้ยเนี่ย

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:43:14 »
งั้นไม่เป็น sylphy ก็ได้.. เป็น pulsar ที่จะมาขายเป็นเบอร์หนึ่งของออสเตรเลียแทน

ดูดีขึ้นอีกนิดครับ
โครงสร้างเดิม ปรับรายละเอียด
คอนโซลกลาง แอร์ แผงแดชใหม่ สีดำล้อมกรอบเงิน ดูดีขึ้น

แต่...
ก็ยังฟัดกะใครไม่ได้

ทำได้แค่ดูดีกว่า "อัลเมรา"

ตราบใดที่นิสสันยังออกแบบเอาใจตลาดจีน หรือเอาใจนายคนญี่ปุ่น
อย่า"ริอาจ".. โปรโมทว่าออกแบบในสหรัฐ หรือว่าจะออกแบบมาสวยบาดใจ

ถ้าสร้างกระแส แล้วมันด้อยกว่ากระแส
รถคุณก็จะกลายเป็นแค่ "ตัวตลก" ในสายตาคนนั่งดูและคนที่เกือบจะเป็นลูกค้่า

นิสสันไทย! ถ้าคุณอยากขายได้... ปรับอายุเป้่หมายลงมาเป็น 25-35 แล้วกำหนดทิศทางตัวเอง
เลือกของมาลงในรถให้มันไม่ด้อยไปกว่า mazda3 หรือ cruze
ไม่งั้นก็แบ่งสายการผลิตนิสสันในไทยให้ฟอร์ดโฟกัสไปเลยครึ่งนึง

จบข่าว!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 10:55:33 โดย il Rewki' N. li »

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:05:22 »
ผิดหวังมากกก คำเดียวเลย คิดว่า ออกมาจะสปอต สวยอะไร เล่นปิดไม่มีข่าวเลย ทำให้น่าตื่นเต้นเปิดตัวออกมา อึ้งเลย แก่มาเลยอะ

คิดภาพใน concept ไว้สปอตมากก

ผมว่า new civic ยังจะสปอตสวยกว่าหน่อยนะ 555

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:06:48 »
ผมไมไ่ด้ตามลุ้นรุ่นนี้ พึงเคยเห็น ผมว่ามันสวยมากนะ  ;D

ผมว่าถ้ามีชุดแต่ง สปอร์ตออกมามันจะสวยขึ้นอีกเยอะเลย   ;D

โดนรวมผมชอบครับ  8)

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:09:28 »
Teana ย่อส่วน แต่แก่กว่าเยอะเลย

ผมแอบผิดหวังกับภายนอกนะ

ถ้ามาแนว Ellure Sport นี่ฆ่า Civic ได้เลย

แต่ถ้ามาตามนี้ผมว่าคู่แข่งมันคือ Altis มากกว่านะ

ส่วนภายในนี่ Nissan เอาหน้าจอของ Fortuner มาใส่ ?

--------------------------------------------------------------------

เพิ่งสังเกตทีท้ายรถ

Nissan เอาท้ายของ Altis มาแปลง ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 11:17:21 โดย integra »

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:11:31 »
ไฟล์ท้ายตัวนี้มันสมควรไปอยู่ใน New Teana สิครับ หือๆ มันสวยมาก  ;D

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:12:38 »

ดูดีขึ้นอีกนิดครับ
โครงสร้างเดิม ปรับรายละเอียด
คอนโซลกลาง แอร์ แผงแดชใหม่ สีดำล้อมกรอบเงิน ดูดีขึ้น

แต่...
ก็ยังฟัดกะใครไม่ได้

ทำได้แค่ดูดีกว่า "อัลเมรา"

ตราบใดที่นิสสันยังออกแบบเอาใจตลาดจีน หรือเอาใจนายคนญี่ปุ่น
อย่า"ริอาจ".. โปรโมทว่าออกแบบในสหรัฐ หรือว่าจะออกแบบมาสวยบาดใจ

ถ้าสร้างกระแส แล้วมันด้อยกว่ากระแส
รถคุณก็จะกลายเป็นแค่ "ตัวตลก" ในสายตาคนนั่งดูและคนที่เกือบจะเป็นลูกค้่า

นิสสันไทย! ถ้าคุณอยากขายได้... ปรับอายุเป้่หมายลงมาเป็น 25-35 แล้วกำหนดทิศทางตัวเอง
เลือกของมาลงในรถให้มันไม่ด้อยไปกว่า mazda3 หรือ cruze
ไม่งั้นก็แบ่งสายการผลิตนิสสันในไทยให้ฟอร์ดโฟกัสไปเลยครึ่งนึง

จบข่าว!

คาดการเก่งจริง พูดเอง เออเอง 555+

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:15:06 »
ดูแก่อะครับ เป็นผมรอ teana 2013สวยกว่าอีก มันเหมือนalmera + teana เยอะหน่อยอะครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:15:22 »
ไอ้เราก็นึกว่าจะมาแนวนี้อย่างเซง

ออฟไลน์ VVC_77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:18:53 »
ผิดหวังมากๆ ขอบอกครับ

จากที่ใจจดจ่อ รอคอย ว่าจะออกมาได้งามหยดอย่างที่คนในนิสสันล่ำลือขนาดไหน
ผลปรากฎว่า ยิ่งดูโบราณ ไม่เอาดีเอ็นเอสปอร์ตจาก Ellure มาเท่าที่ควร

ไฟหน้าใหญ่เกินไป ไม่พลิ้วไหว กั๊กไฟ LED กระจังหน้าเล็กและรกด้วยโครเมียม
กันชนหน้า โบราณ ไม่มีมิติเท่าที่ควร ดูเก่าง่ายมาก

ท้ายรถดูเผินๆก็โอเค... แต่โดยรวมยังมีกลิ่น bluebird sylphy มากกว่า Ellure
รู้สึกผิดหวังชอบกล เหมือนโดนหลอกให้รอยังไงไม่รู้

ภายใน... หมดกัน FD ยังดู สวย หรู สปอร์ตกว่านี้เยอะ
อะไรจะดูหรู ดูดี ไม่ใช่แค่ยัดลายไม้ลงไปเฉยๆหรอก การเลือกใช้คอนโซล 2 ชั้น แต่สีวัสดุ สีภายในดูไม่จืด
เลือกมาสีเดียว วัสดุยูริเทน นั้นไม่โอเคอย่างแรง
พวงมาลัยยิ่งดู.... โคตรจีน ทรงแบบ 370z ทำไมไม่เอามาใส่???
ช่องแอร์กลางจะเอา Fluid Sculpture ของฮันแดมาใส่ทำไม ไม่มั่นคง ไม่หรูหรา และไม่สปอร์ท
ลายไม้มแผงประตูาต่อเนื่องกับช่องแอร์  แต่ดันใช้โครเมียมตรงแผงแอร์กลาง.. ดูแล้วขัดกัน
ตรงช่วงที่วางแขน ดูเหมือนรถยุคปี 2000

ทั้งหมดนี้หรือผมคาดหวังมากเกินไป???
ภายในไม่หัดดู mazda3 / 3series / focus / c-class /  s60 / scirocco / cruze มาบ้างเลย
ไม่รู้เอารถอะไรมาเป็น benchmark
จะทำ Global Compact Car ทั้งที เอาใจแค่ตลาดจีนๆ หน้าตาจีนๆ ก็ไม่ไหวนะ

ถ้ามาไทย ยังไม่ขัดเกลาให้ดีกว่านี้
ไม่ปรับให้ดูดึงดูดกว่านี้ ทั้งเปลือกกันชน รายละเอียดโคมไฟหน้่า และภายใน
รวมทั้งภายในสีดำ และส่วนอื่นๆ
ต่อให้ดันจนสุดพลังนิสสัน. ยังไงก็ขายสู้โตต้่ กับ 2HC ยาก! Cruze ก็จะมาสอยเอานะ รายนั้นภานในเจ๋ง ภายนอกเยี่ยม

นอกจากนี้สมรรนะ ถ้ามาแบบอ่อนๆ ซดแหลก เครื่องไม่แรง ราคาแรงเหมือนเดิม....
จะเอาอะไรไปสู้เค้่าครับ นิสสัน????

ขอวิจารณ์ในฐานะ แฟนคลับนิสสันคนนึง ที่รอ Ellure เป็นจริง
และคาดหวังคุณภาพ L12F มากกว่านี้

การออกแบบรถยนต์  มันเป็นธรรมดา ที่มี  ชอบ และ ไม่ชอบ

แล้วที่คุณบอกว่า
"ถ้ามาไทย ยังไม่ขัดเกลาให้ดีกว่านี้
ไม่ปรับให้ดูดึงดูดกว่านี้ ทั้งเปลือกกันชน รายละเอียดโคมไฟหน้่า และภายใน
รวมทั้งภายในสีดำ และส่วนอื่นๆ"

แสดงว่า คุณยังมองไม่ออกว่า สินค้ารถยนต์ เป็นสินค้า Commodity ไม่ใช่แกะสลักหรือ ปั้นน้ำแข็งให้เป็นตัว ตามรสนิยมของคนแต่ละประเทศ

ปรับแนวคิดใหม่เถอะครับ

สินค้า Commodity  น่าตาจะเหมือนกันทั้งสามโลก
แต่อาจจะปรับเปลี่ยนสเปค และฟีเจอร์  ให้ตามรสนิยมของลูกค้าแต่ละประเทศ  

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:22:10 »
การออกแบบรถยนต์  มันเป็นธรรมดา ที่มี  ชอบ และ ไม่ชอบ

แล้วที่คุณบอกว่า
"ถ้ามาไทย ยังไม่ขัดเกลาให้ดีกว่านี้
รวมทั้งภายในสีดำ และส่วนอื่นๆ"

แสดงว่า คุณยังมองไม่ออกว่า สินค้ารถยนต์ เป็นสินค้า Commodity ไม่ใช่แกะสลักหรือ ปั้นน้ำแข็งให้เป็นตัว ตามรสนิยมของคนแต่ละประเทศ

ปรับแนวคิดใหม่เถอะครับ

สินค้า Commodity  น่าตาจะเหมือนกันทั้งสามโลก
แต่อาจจะปรับเปลี่ยนสเปค และฟีเจอร์  ให้ตามรสนิยมของลูกค้าแต่ละประเทศ  

ยอมรับครับ.. ว่าธรรมดาเรื่อง ชอบ และ ไม่ชอบ
แล้วก็ยอมรับครับ... เรื่องสินค้า commodity

แต่... บอกไว้เป็นแนวทางครับ  เล่นปิดซะนาน เปิดตัวออกมามันผิดคาด
ถ้ามาบ้านเราแล้วปรับได้  ให้มันดูดีได้  ถ้าทำได้มันก็โอเคคับ
ไม่ได้เกี่ยวกับจะ  commodity อะไรคับ

ศักยภาพนิสสันบ้านเรา ... ถ้าทำได้  ก็ขายได้  แค่นั้นครับ
วิเคราะห์ตลาดเอาครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:26:38 »
เวอร์ชัน US ครับผม

ออฟไลน์ lostmember

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:27:30 »
ใครเก่ง PS ลองจัดแบบที่ชอบมาชื่นชมหน่อยครับ  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:31:22 »
งงว่า define คำว่า commodity กันว่าอย่างไรครับ

รถยนต์เป็นของที่ผลิตขึ้นมาซับซ้อน และแบรนด์ของผู้ผลิตมีส่วนอย่างมากต่อการตัดสินใจซื้อ
มันไม่เหมือนกระดาษทิชชู่ที่เดินเข้าไปจะซื้อ Kleenex แต่หมด เลยคว้า Cellox ออกมาแทน ใช้ได้เหมือนกันนี่ครับ

รถยนต์แต่ละภูมิภาคที่ได้มีการออกแบบหน้าตาให้ต่างกันออกไป การตกแต่งต่างกัน ออพชันต่างกัน
เครื่องยนต์ต่างกัน ช่วงล่างต่างกัน ตำแหน่งทางการตลาดต่างกัน ฯลฯ มันมีรายละเอียดเยอะเกินกว่าจะเป็น commodity
ที่พยายามลด หรือยุบรวมรุ่น มันคือการพยายามลดต้นทุน เพื่อสร้าง Economy of scale เพราะตอนนี้ปัญหาทั่วโลกก็คือ
เมื่อมันมีรุ่นเยอะแล้ว มันจะทำให้ใช้กำลังการผลิตได้ไม่คุ้มค่า บางที่ขาด บางที่เกิน ต้นทุนพัฒนาก็สูงตามไปด้วย

ผมคิดว่า การที่บอกให้ขัดเกลาเปลือกกันชน ตกแต่งภายใน โคมไฟใหม่ นั่นก็คือรายละเอียดที่ปกติบริษัทรถยนต์
ก็จัดการปรับปรุงให้เข้ากับรสนิยมของกลุ่มลูกค้าในแต่ละประเทศอยู่แล้วครับ เพียงแต่มันเกิดอะไรขึ้นกับ L12F
ที่พยายามทำตัวสปอร์ต และคุยมาตลอดว่าเหมือน Ellure Concept มาก เปิดตัวออกมาโครมเดียวจอดกลายเป็นรถเชยเชย
มันก็ทำให้คนผิดหวังเป็นธรรมดา และยิ่งตัวนี้ตำแหน่งการตลาดจะมาสูงกว่า Tiida 2013 อีก ผมไปต่อไม่ถูกครับว่านิสสันคิดอะไรอยู่
เห็นชอบสร้างรถข้าม segment เหลือเกิน March เอาให้เท่า B-Segment, Almera จะให้เท่า C-Segment, นี่ Sylphy มาจะไปชน D อีก
แล้วใส่เครื่องเล็กเล็กมาทุกรุ่น แต่จะโปรโมทว่ารถตัวเองมีภาพลักษณ์สปอร์ตหรู ฟังแล้วมันดูไม่เข้ากันยังไงไม่ทราบครับ

แต่จะว่าไปก็ไม่น่าแปลกใจนะ...เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่สมัย Sunny B11, Sentra หรือยุค Presea, Primera, Cefiro แล้ว
เอาเข้ามาขายพร้อมกัน ทับไลน์กันให้มั่วซั่วไปหมด แย่งยอดขายกันเอง เจ็บเอง จบเอง

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:32:52 »
เวอร์ชัน US ครับผม

Teaser เปิดตัวมาแนวเดียวกับ Altima เลย
แต่เลือกสีน้ำเงิน ให้ดูเก๋ และเด็กลง...

รอดูครับว่าภายในจะออกมาดูดีกว่าที่เป็นอยู่มั๊ย

ขออย่าเอาเวอร์ชันจีนมาขายคนไทยละกันครับ
เดี๋ยวได้เป็นรถ เจ้าของร้านทอง แบบสมัย Sunny 2004 (รุ่นสีทอง) กันพอดี!

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:35:22 »
งงว่า define คำว่า commodity กันว่าอย่างไรครับ

รถยนต์เป็นของที่ผลิตขึ้นมาซับซ้อน และแบรนด์ของผู้ผลิตมีส่วนอย่างมากต่อการตัดสินใจซื้อ
มันไม่เหมือนกระดาษทิชชู่ที่เดินเข้าไปจะซื้อ Kleenex แต่หมด เลยคว้า Cellox ออกมาแทน ใช้ได้เหมือนกันนี่ครับ

รถยนต์แต่ละภูมิภาคที่ได้มีการออกแบบหน้าตาให้ต่างกันออกไป การตกแต่งต่างกัน ออพชันต่างกัน
เครื่องยนต์ต่างกัน ช่วงล่างต่างกัน ตำแหน่งทางการตลาดต่างกัน ฯลฯ มันมีรายละเอียดเยอะเกินกว่าจะเป็น commodity
ที่พยายามลด หรือยุบรวมรุ่น มันคือการพยายามลดต้นทุน เพื่อสร้าง Economy of scale เพราะตอนนี้ปัญหาทั่วโลกก็คือ
เมื่อมันมีรุ่นเยอะแล้ว มันจะทำให้ใช้กำลังการผลิตได้ไม่คุ้มค่า บางที่ขาด บางที่เกิน ต้นทุนพัฒนาก็สูงตามไปด้วย

ผมคิดว่า การที่บอกให้ขัดเกลาเปลือกกันชน ตกแต่งภายใน โคมไฟใหม่ นั่นก็คือรายละเอียดที่ปกติบริษัทรถยนต์
ก็จัดการปรับปรุงให้เข้ากับรสนิยมของกลุ่มลูกค้าในแต่ละประเทศอยู่แล้วครับ เพียงแต่มันเกิดอะไรขึ้นกับ L12F
ที่พยายามทำตัวสปอร์ต และคุยมาตลอดว่าเหมือน Ellure Concept มาก เปิดตัวออกมาโครมเดียวจอดกลายเป็นรถเชยเชย
มันก็ทำให้คนผิดหวังเป็นธรรมดา และยิ่งตัวนี้ตำแหน่งการตลาดจะมาสูงกว่า Tiida 2013 อีก ผมไปต่อไม่ถูกครับว่านิสสันคิดอะไรอยู่
เห็นชอบสร้างรถข้าม segment เหลือเกิน March เอาให้เท่า B-Segment, Almera จะให้เท่า C-Segment, นี่ Sylphy มาจะไปชน D อีก
แล้วใส่เครื่องเล็กเล็กมาทุกรุ่น แต่จะโปรโมทว่ารถตัวเองมีภาพลักษณ์สปอร์ตหรู ฟังแล้วมันดูไม่เข้ากันยังไงไม่ทราบครับ

แต่จะว่าไปก็ไม่น่าแปลกใจนะ...เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่สมัย Sunny B11, Sentra หรือยุค Presea, Primera, Cefiro แล้ว
เอาเข้ามาขายพร้อมกัน ทับไลน์กันให้มั่วซั่วไปหมด แย่งยอดขายกันเอง เจ็บเอง จบเอง

เห็นด้วยอย่างรุนแรงครับคุณเนย
นิสสันสร้างภาพลักษณ์ พยายามสื่อสารการตลาดออกมามากมาย

แต่ท้ายที่สุดมันก็ไม่ได้เป็นอย่างที่สื่อสาร
แล้วนิสสันจะกลับไปสู่ยุคมืดอีกครั้งหรอ? รอดูละกันครับ
หน้าตารถแต่ละรุ่นไม่ถูกใจเอาเสียเลย

เพราะเราคาดหวัง  Ellure มากไป
Altima (Teana) กับ Sylphy ใหม่... มันเลยไม่สวย  ใช่มั๊ยครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 11:37:41 โดย il Rewki' N. li »

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:37:12 »
ลองเทียบกันดู

ผมว่าteanaใหม่ดูเด็กกว่านะ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:40:16 »
มันก็ดูดีกว่า TIDA มากแล้วหนิครับ
แล้วก็มาแนวซันนี่ตัวเก่าที่เอามาแต่งไม่ออก แต่งไม่ขึ้น
แต่ขับเดิมๆ ก็สวยและก็พอใช้ คุ้มราคาและ ออพชั่น

คนไทยมองความคุ้มค่าเป็นหลัก รถแบบนี้ถือว่าเพียงพอแล้วครับ.......