โพลล์

ผมคนอกหักจาก L12F .. แล้วท่านจะเลือกรถอะไร? C-Segment 1ล้านบวกแสน หรือต่ำกว่านั้นได้ ในประเทศไทย

Honda Civic 2HC โฉมปากห้อย
22 (13.3%)
Toyota Altis 2014 (อาจจะตัวถังโฉมป้าแบบญี่ปุ่น)
1 (0.6%)
Nissan Sylphy 2012 นั่นแหละ
39 (23.5%)
Mazda 3 หน้าหล่อ.. แต่เครื่องใหม่เมื่อไรจะมาไทย?
17 (10.2%)
Chevrolet Cruze พระเอกอเมริกัน
5 (3%)
Mitsubishi LancerEX ฉลามดุ ยอดขายไม่ดุ
12 (7.2%)
Ford Fucus .. TDCi รีบๆมาหน่อยจะซื้อแล้ว
42 (25.3%)
Hyundai Elantra จะลื่นไหลไปไหน
7 (4.2%)
Toyota Prius แพงจะเท่า Camry อยู่แล้ว
13 (7.8%)
Toyota Prius-C ประกอบใน รอราคาอยู่
6 (3.6%)
รถคันอื่นๆ ในงบ 1 ล้าน บวกลบแสน
2 (1.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 162

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อ L12F คลอดแล้ว... ท่านจะเลือกซื้ออะไรเป็น Compact คันต่อไป???  (อ่าน 20544 ครั้ง)

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
มาทำโพลล์สำรวจชาว HeadlightMag กันหน่อยครับ

หลังจากที่ใจจดใจจ่อ รอแล้วรอเล่า เจ้า L12F หรือ Nissan Sylphy
(โซฟี แบบไม่มีปีกและบินไม่ได้)

หลายๆคน "อกหัก" "รักคุด" กินไม่ได้ นอนไม่หลับกันเป็นแถว แต่แล้วก็ต้องตกม้า "ตาย" ในที่สุด
ช้ำใจเป็นอย่างมาก กับแนวทางการออกแบบของนิสสัน  ที่แนวทางดี  แต่ผลิตภัณฑ์ไม่มาตามแนวทาง

จากตัวเลือกที่มีในปัจจุบัน...
ตามโพลล์ที่ตั้งไว้ข้างต้น..  ท่านช่วย "กดจิ้ม" หน่อยครับ และร่วมแสดงความคิดเห็นกัน
ว่าถ้าเป็นเช่นนี้แล้ว.. เหตุการณคล้ายจะดุเดือดเลือดพล่านในครั้งนี้

ท่าน... จะเลือกใครมาอยู่เคียงข้างกาย

โดยมีข้อแม้ ข้อจำกัดว่า
ราคา 1 ล้าน บวก 1 แสนบาท  หรือต่ำกว่านั้นได้
ใครมีรถใหม่อะไรเสนอแนะ... เต็มที่เลยครับ

แชร์กันหน่อย.. นอยมากจากอาการอกหักจากน้อง "โซฟี"
ตอนแรกคิดว่าอกหักจากเทียน่าแค่คันเดียว
ไปดูปลากรอบ

นิสสันยุคนี้... ผมกลัวจะซ้ำรอยจริงๆ

ด้านบั้นท้าย  คันสีน้ำเงินจากคลิป เมกา

ภาพจากคลิบเปิดตัวในจีน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 13:09:41 โดย il Rewki' N. li »
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
ดูprius น่าจะดีสุดเเหละ mazda รอ skyactive focus รอ tdci แค่นี้จริงๆ

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
ดูprius น่าจะดีสุดเเหละ mazda รอ skyactive focus รอ tdci แค่นี้จริงๆ

เสียดายราคา Prius แพงไปนิด ถ้าราคาดร๊อปมาสูสีกะ C-Seg คันอื่นในตลาดได้... แจ่มครับ
ขายดีเป็นเทน้ำเทท่าแน่เลย  รถดีอยู่แล้ว  ติดแค่แผงประตูจะแข็งไปไหน  กับภายในไม่ค่อยเรียบร้อยบางจุดเท่านั้น

ส่วน Mazda แค่เครื่องใหม่ในญี่ปุ่นยังมาไม่ถึงบ้านเราเลย  ,,, SkyActive คงรอกันยาวๆ อาจจะ 2015 รอเปลี่ยนโฉมไปเลย
แค่เอาเครื่องญี่ปุ่นมาวางไทยได้ ก็เก่งแล้วครับ  คงขายดีขึ้น เพราะตัวเก่าอืดและซดมาก

Ford ถ้ารีบเอา TDCi มา  ขายได้แน่นอน  คนรอกันเยอะ  รถดี เครื่องดี ออฟชันครบๆ
เป็นตัวเลือกที่น่าคบหาจริงๆ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
รอดู Altis 2014 และ Civic Minorchange ครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

Sylphy  หวังไว้สูงจริงๆด้วย เส้นสาย ความเท่หายไปหมดเลย ดูดีแค่ไฟท้ายเท่านั้น
กระจังหน้าใหญ่ไป ไฟหน้าสั้นไป มือจับประตูต่ำไป

New Focus , M3, Cruze  ตอนนี้ ดูดีสุดใน C-Seg ละครับ สำหรับคหสต.

ปล. ผมเริ่มชอบ New Civic ภายนอก มากกว่าตัว FD ละครับ  ดูไปดูมามันดูแข็งแรงขึ้น ตัว FD หวานไปหน่อย

ออฟไลน์ BlueMan69

ทุกคันมีจุดเด่นจุดด้อย (เดิมผมหวังหว่า l12f จะมาลบจุดด้อยที่ผมต้องการใน design ที่โฉบเฉี่ยว แต่ตอนนี้มันจบไปแล้วครับ)

สำหรับผม ex ตอบโจทย์สุดที่

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

ผมเลือก civic อ่ะคับผม ผมว่ามันเป็นอะไรที่แบบ ดูกลางๆดี ไม่ได้สวย แต่ก็ไม่ได้แย่ไรมาก น่าจะเป็นรถที่สวยได้นาน ไม่ใช่พอหมดรุ่นก็ดูเก่าดีอ่ะคับผม

กระแส L12F จะดีขึ้นมั๊ยครับ?
ถ้ารื้อคอนโซล และพวงมาลัยออก เปลี่ยนเป็นสีดำ ทำภายในใหม่เอาให้เข้าใกล้ 370z
ภายนอกไฟหน้ายาวขึ้น ไฟท้ายยาวขึ้น เส้นข้างตัวพลิ้วขึ้น....

เห้อออออ....... เสียใจที่รอ  มันไม่เหมือน Ellure เลย

หลังจากที่เห็น Toyota ออกรถ concept มาใหม่ (เห็นแค่ไฟ) ... ก็ยังแอบหวังว่าจะดูดีกว่า L12F ณ ตอนนี้

ส่วน Civic ยังรู้สึกว่ามันไม่ลงตัว ต้องรอมันไมเนอร์เชนจ์จริงๆ... หน้ามันยื่น คางย้อย ปากห้อย ภายในขัดกันอีรุงตุงนัง

Cruze, M3, New Focus หน้าตาดูดีที่สุดในกลุ่ม ณ เวลานี้จริงๆครับ  และยอมรับเลยว่าซื้อแน่

ส่วน EX ควมชอบส่วนตัวมองว่าโดดเด่นที่หน้าตา ภายนอก แต่อาจไม่ถูกใจสาวๆ และภายในที่โบราณเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ VVC_77

• Jr. Member
  • **
ยังไม่ทันได้สัมผัส ตัวเป็นๆ  ได้ลองขับ  ก็จะเปลี่ยนใจแล้วหรอครับ

ลองก่อนไหมครับ  แล้วค่อยตัดสินใจ  

อย่าเพิ่งเชื่อในสิ่งที่เพียงแค่ตาเห็น  แต่ยังไม่ได้สัมผัสผ่านโสตประสาท  หู  ตา จมูก และ มือ และ เท้า

ภาษาญี่ปุ่น  รู้จักเปล่า  "GENBA"

ออฟไลน์ Emission-Tester

คำตอบของผมครับ  ;)
EX ใช้ยาวๆ ค่อยๆ แต่ง
ภายในกว้าง นั่งสบาย

ข้อดี ที่ผมชอบ คือ มันเท่ห์ และดิบ กว่าเพื่อนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 11:57:07 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ udis

ถ้าให้ซื้ออีกคงเลือก Lancer EX 2.0 เหมือนเดิม เพราะตรงกับความต้องการ ดังนี้
1. ช่วงล่างนุ่ม หนึบ เข้าโค้งมั่นใจ
2. พวงมาลัยหนักแน่น มั่นคงดีมาก ไม่ต้องประคองมากเมื่อเดินทางไกล
3. เบาะหนังสบาย ภายในกว้าง สบาย ขับทางไกลสบาย ไม่เมื่อย ทั้งเบาะคู่หน้าและหลัง
4. เรื่องศูนย์บริการ ผมเข้าเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ก็เรียบร้อยดี
5. ความน่าเชื่อถือของระบบปลอดภัยและแข็งแรงของโครงสร้างตัวรถ ผมลองแล้วว่าดี ชนมาแล้ว ค่ายอื่นก็น่าจะใกล้เคียงกัน แต่ผมเชื่อมั่นคันที่ผมชนมาแล้วมากกว่า
6. หน้าตาสวยถูกใจมาก ยังไม่มีรถคันไหนที่สวยกว่าในสายตาผม
7. ออฟชั่นมีมาครบเพียงพอกับการใช้งาน
8. ใช้ New lancer มา 7 ปีและยังใช้อยู่ ใช้ EX มา 2 ปี ไม่เจอปัญหาอะไรจุกจิกกวนใจ ก็เลยมั่นใจครับ

ข้อเสีย
1. ก็เรื่องเรียงรบกวนในรถ ซึ่งผมรับได้ ไม่ได้รำคาญอะไร
2. กินน้ำมันกว่า Altis แต่ผมใช้รถทุกวันระยะทางใกล้ๆ 12 กิโลเมตรต่อวันจึงไม่เห็นความแตกต่างชัดเจน

ส่วน L12F ผมว่าโดยรวมน่าจะดีกว่า EX นะครับ แต่ผมไม่ชอบหน้าตาและภายในก็แค่นั้นครับ ภายในผมชอบเรียบๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ผมว่า new civic ครับ แม้มันจะไม่โดดเด่นไรมากแต่ ผมว่า ดีไซน มันอยู๋ได้นานอะครับ สวยแบบเรียบๆ แฝง สปอตนิดนึง  ;D

ยังไม่ทันได้สัมผัส ตัวเป็นๆ  ได้ลองขับ  ก็จะเปลี่ยนใจแล้วหรอครับ

ลองก่อนไหมครับ  แล้วค่อยตัดสินใจ  

อย่าเพิ่งเชื่อในสิ่งที่เพียงแค่ตาเห็น  แต่ยังไม่ได้สัมผัสผ่านโสตประสาท  หู  ตา จมูก และ มือ และ เท้า

ภาษาญี่ปุ่น  รู้จักเปล่า  "GENBA"

ผมก็รอดูตัวจริงอยู่นะครับ ไม่ใช่ไม่รอ  หรือไม่อยากสัมผัส

แต่รู้ๆอยู่ว่า.. ถ้าหน้าตา รูปลักษณ์ เราพยายามมองแล้วเรายังไม่ชอบ

เมื่อสัมผัสตัวจริง  อาจจะรู้สึกดีขึ้น  แต่มันก็คงไม่พอที่จะเปลี่ยนความรู้สึกโดยรวมได้ครับ

แต่ก็ยังรออยู่

ออฟไลน์ kris-lack

ดิฉันแฟนนิสสันมานานมากแล้วค่ะ ขอเลือกนิสสันแล้วกันค่ะ

ออฟไลน์ beerrl

ณ ตอนนี้ยังไม่เห็น spec กับ ราคา ของทั้ง civic และ Sylphy เลยยังตัดสินยากครับ
แต่ผมคงมองที่ รุ่นกลางๆ ของทั้ง 2 ตัว เพราะ ตัว top ของทั้ง civic และ Sylphy อาจจะมีให้เห็นเกินล้าน ในกรณีเครื่อง 2000cc. ของทั้ง 2 ยี้ห้อ ซึ่งสูงเกินกว่ารถระดับ C-segment ควรจะขาย

ถ้า option พอๆกัน ราคา Nissan ถูกกว่ามากกว่า 50kขึ้นไป ผมว่า Sylphy น่าสนกว่า เพราะราคาขายต่อที่แย่กว่าคือราคาที่ถูกกว่าครับ ส่วนเรื่องการขับขี่ผมว่าไม่น่าจะต่างกัน และ อุปกรณ์ที่ Nissan ให้ต้องมีอะไรที่ดีกว่า civic ความคุ้มค่า Sylphy ดีกว่าแน่ แต่หน้าตาแล้วแต่คนชอบ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ BlueMan69

ชอบ tiida 2013 มากกว่านะครับ. แต่คงรอไม่ได้แล้ว นานเกินไปครับ.

ออฟไลน์ Fly to dream

นิสสันตัวใหม่ผมว่าตัวจริงสวยกว่าในรูปแน่ๆ  แต่ในตัวเลือกถึง Focus TDCi ยังไม่มาแต่ 2.0TI-VCT Titaniam+ มันก็น่าเล่นนะ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ขอให้ออกมาสวยกว่ารูปนี้...
และไม่อ้วน ไม่ลิเก แบบรูปที่งานเปิดตัวในจีน

ผมเสียดายจริงๆ C-seg ตอนนี้..​ไม่หวือหวา ไม่น่าจับต้องเลย

Sylphy คงคันใหญ่แน่ๆ... รอดูตัวจริงนะเนี่ยยยย

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Aek_CM

จริงๆผมว่า มีแต่คนพูดและอธิบาย ไปต่างๆนาๆ ว่ามันมีรูปร่างหน้าตาคล้าย  Ellure  เลยทำให้เราคนอ่าน
คาดหวังไปเองว่ามันจะออกมา สวยคล้ายกับ  Ellure  แต่พอตัวจริงออกมา มันไม่มีความ คล้าย  Ellure  เลย
เลยทำให้คนที่คาดหวังไว้ เซงไปตามๆกัน  อันที่จริง ถ้า nissan ทำรถรุ่นนี้ให้สวยเหมือน  Ellure ได้ละก็รับรอง
แค่ขายรถรุ่นนี้ก็กำไร บานแล้ว ไม่รู้ผู้บริหาร nissan คิดอะไรอยู่  คงกลัวว่ารถตัวเองจะขายดีกว่าคู่แข่งละมั้ง
ถึงทำให้รถ ต้นแบบสวยๆแบบ  Ellure  ออกมาขายจริงได้แค่นี้  เซง...ขับ vigo ต่อดีกว่า ไม่ต้องได้เสียเงิน...555

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเลือก CIVIC 2HC ครับ.. >:(
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

รูปตัวจริง http://www.chexun.com/2012-04-23/100734967.html

อ้วน กลม พองๆ เหมือนน้อง อัลเมรา
ไม่เพรียวลม เฉี่ยวแบบอัลติมา

เอาเป็นว่าอยากเห็นตัวจริงๆจริงๆ
แต่แค่ดูรูป ก็ตัดสินใจได้เบอะแล้วครับ

ขอบคุณครับ

จริงๆผมว่า มีแต่คนพูดและอธิบาย ไปต่างๆนาๆ ว่ามันมีรูปร่างหน้าตาคล้าย  Ellure  เลยทำให้เราคนอ่าน
คาดหวังไปเองว่ามันจะออกมา สวยคล้ายกับ  Ellure  แต่พอตัวจริงออกมา มันไม่มีความ คล้าย  Ellure  เลย
เลยทำให้คนที่คาดหวังไว้ เซงไปตามๆกัน  อันที่จริง ถ้า nissan ทำรถรุ่นนี้ให้สวยเหมือน  Ellure ได้ละก็รับรอง
แค่ขายรถรุ่นนี้ก็กำไร บานแล้ว ไม่รู้ผู้บริหาร nissan คิดอะไรอยู่  คงกลัวว่ารถตัวเองจะขายดีกว่าคู่แข่งละมั้ง

ถึงทำให้รถ ต้นแบบสวยๆแบบ  Ellure  ออกมาขายจริงได้แค่นี้  เซง...ขับ vigo ต่อดีกว่า ไม่ต้องได้เสียเงิน...555

ถูกใจตรงข้อความตัวสีมาก+++

ออฟไลน์ BrownCony

รอเห็นตัวจริงก่อนมั้ยครับ แล้วค่อยตัดสินว่ามันไม่ดี อย่าพึ่งตีโพยตีพายไปมากมาย
อย่าง J32 ที่บอกว่าแก่ แต่ทำไมยังขายดี?

ใจเย็นๆ อย่าพึ่งรู้สึกเยอะ ณ ตอนนี้เลยครับ

รอเห็นตัวจริงก่อนมั้ยครับ แล้วค่อยตัดสินว่ามันไม่ดี อย่าพึ่งตีโพยตีพายไปมากมาย
อย่าง J32 ที่บอกว่าแก่ แต่ทำไมยังขายดี?

ใจเย็นๆ อย่าพึ่งรู้สึกเยอะ ณ ตอนนี้เลยครับ

อะเคร
รอ ครับ รอ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เลือก "Best in Class" ไปละนะครับ
แต่ท่านครับ พริอุส C มันเป็น ซับคอมแพคท์ ไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ balliblue

5555 รู้สึกประวัติ sylphy จะซ้ำรอย civic นะครับ แต่ต่างกันตรงที่ civic fd สวยมากคนเลยคาดหวังให้ FE (รหัสตัวใหม่แทน 2HC) สวยยิ่งกว่าขั้นเทพ

ส่วน sylphy รูปต้นแบบ ellure สวยขั้นเทพ แต่พอออกมาจริงกลายเป็นแก่งั้ม เลยผิดหวัง

ส่วนตัวผมชอบนะตัวนี้ เมื่อดูจากประวัติการออกแบบของนิสสัน แล้วผมว่าเป็น C segment ที่สวยที่สุดละ ชอบไฟท้ายมาก ถ้าเอามาแปะใน civic จะเยี่ยมมาก

ออฟไลน์ menglovekai

• **
ผมว่ามันก็สวยดีนะ

แต่ถ้าอกหัก ผมขอ new ford TDCI minorchange  :D :D

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอให้ราคาน้ำมันอย่าแพงมากก็พอ รถอะไรก็ได้

ออฟไลน์ mjoke1462

• **
เชื่อว่านิสสัน จะขายกลุ่มวันกลางคน40-50 ได้ดีทีเดียว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เลือก Prius เพราะใช้อยู่ 5555
ถ้ายังไม่ได้ใช้ Sylphy -> Focus -> Altis

ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ