ผู้เขียน หัวข้อ: [[Compare]] Shot by Shot! 3 รถ C-Segment ที่กำลังจะบุกเมืองไทย! Civic, Focus, Sylphy  (อ่าน 22141 ครั้ง)

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
สวยทุกคันครับ ;D

ออฟไลน์ baddream11

แหม อยากบอกว่าไม่โดนทั้ง 3 ตัวเลย ถ้าให้เลือกคงเป็น focus....

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
อยากได้หน้า Civic
ไฟหน้า Sylphy
กระจกข้าง Sylphy
ตัวถัง Focus
ประตู Civic
ท้าย Sylphy
ไฟท้าย Focus
หลังคา Sylphy
ล้อ Civic
ภายใน Focus

มีใครสนใจผลิตให้บ้างมั๊ยครับ
 ::)

ลองโทรไปหาไทยรุ่ง ให้เขาตีราคาตามแบบที่ท่านเสนอ  ;D

ออฟไลน์ slumberland

• Newbie
  • *
คิดอย่างเดียวว่า  ทั้งสามคันนี้  ถ้าจัดมารุ่น Top ราคาเหยียบล้านกันหมดแน่ๆ 

เฮ้อ  C-Segment ราคาจะตบเท้าพร้อมเหยียบหลักล้านเหมือนรุ่นพี่ๆ พวกมันกันหมดแระ

//นับเหรียญในกระเป๋าไปซื้อก๋วยเตี๋ยว

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **
CIVIC

ออฟไลน์ !LiLo!

รู้สึกCivic ทำออกมาได้ดีพอสมควร พอแต่งหน้าทาปากแบบนี้ สิ่งที่ไม่ชอบในซีวิคคือโทนสีภายใน ผมว่าสีเบจทำให้ภายในสไตลนี้ดูจืดลง ผมว่าถ้าเป็นสีดำจะดูสวยกว่านี้ และไฟท้ายที่คิดว่าทำให้ดูดีกว่านี้ได้แน่ๆ

ส่วนFocus ผมว่าทรงซีดานมันยังดูขาดๆเกินๆ อยู่ แต่ถ้ามองหน้ามองท้าย นี่สวยดีครับ ภายในออกแนวเยอะไปหน่อย แต่คนชอบเยอะก็คงโอเคครับ สรุปเวิคแล้วแต่ มองด้านข้างแล้วแอบหมดอารมณ์นิดนึง ชอบตัวHBมากกว่า

นิสสันโซฟีแบบกระชับนี่รู้สึกว่าออกแบบสวยดีครับ เวิคเลยแหละ ภายในก็สมกับภายนอกดีแล้ว ทีนี้รอดูรูปแบบไทยๆแล้วก็ ตัวไทยดีกว่า =3=

สำหรับผม ผมรู้สึกชอบCivicมากกว่า ทั้งภายนอก และภายใน ยังมีความวัยรุ่นอยู่ให้พอชื่นใจ แต่ขอภายในสีดำหน่อยเถอะพรีสสสสสสสส

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2012, 21:39:35 โดย !LiLo! »
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ SP

รู้สึกCivic ทำออกมาได้ดีพอสมควร พอแต่งหน้าทาปากแบบนี้ สิ่งที่ไม่ชอบในซีวิคคือโทนสีภายใน ผมว่าสีเบจทำให้ภายในสไตลนี้ดูจืดลง ผมว่าถ้าเป็นสีดำจะดูสวยกว่านี้ และไฟท้ายที่คิดว่าทำให้ดูดีกว่านี้ได้แน่ๆ

ส่วนFocus ผมว่าทรงซีดานมันยังดูขาดๆเกินๆ อยู่ แต่ถ้ามองหน้ามองท้าย นี่สวยดีครับ ภายในออกแนวเยอะไปหน่อย แต่คนชอบเยอะก็คงโอเคครับ สรุปเวิคแล้วแต่ มองด้านข้างแล้วแอบหมดอารมณ์นิดนึง ชอบตัวHBมากกว่า

นิสสันโซฟีแบบกระชับนี่รู้สึกว่าออกแบบสวยดีครับ เวิคเลยแหละ ภายในก็สมกับภายนอกดีแล้ว ทีนี้รอดูรูปแบบไทยๆแล้วก็ ตัวไทยดีกว่า =3=

สำหรับผม ผมรู้สึกชอบCivicมากกว่า ทั้งภายนอก และภายใน ยังมีความวัยรุ่นอยู่ให้พอชื่นใจ แต่ขอภายในสีดำหน่อยเถอะพรีสสสสสสสส

เห็นด้วยครับ Civic ยังมีอารมณ์วัยรุ่นหลงเหลืออยู่  Focus หน้าตาแบบนี้ดูจืดๆยังไงไม่รู้ ตัว HB สวยกว่า ส่วน Sylphy นั้นดูแก่ไปนิดนึง แต่รูปที่มาจากจีนมักไม่ได้เรื่อง ต้องรอดูตัวจริง แต่สรุปจากรูปคือ Civic สวยสุดครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ชอบหน้า Sylphy
ชอบข้าง Civic
ชอบท้าย Focus
ประตูคู่หน้า Focus
ประตูคู่หลัง Civic
ภายใน Focus
แนวหลังคา Civic
Mag Civic

ผสมกันหมดนี่จาออกมาเป็นไงหว่า 555
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
เห้ยย civic มันสวยขึ้นมาได้อะ สุดยอด 5555

ผมว่า civic กลางสุดอะ ลงตัวหน่อย มีความเป็นวัยรุ่นมากกกกว่าทุกคัน  ;D  ผมชอบสปอตอยู๋แล้วเลยชอบ สองคันมันแก่ไปอะ

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member

หนูสวย หนูหรู หนูเป็นคุณหนู ชอบหนูมั้ยคะ :)

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าด้านหน้าของ sylphy มันดูปลาดุกๆ เหมือน teana เลยครับ
ไฟท้าย focus detail หยาบมากครับ อันนี้ sylphy ดีสุด >civic>focus

ภายใน
focus ตอนดูรูปมันก็เยอะน่าสนใจดี แต่ตัวจริงมันวุ่นวายยุ่งเยิงไปหมด นั่งไม่กี่นาทีก็มึนๆ ปวดหัวแล้วครับ ไม่ได้เป็นคนเดียวเพื่อนก็เป็นเหมือนกัน
Civc ดูเรียบๆ ต้องรอดูตัวจริงว่า friendly หรือเปล่า
Sylphy ดูเรียบๆ เหมาะกับคนแก่ดี

ออฟไลน์ buggle01

ผมว่าด้านหน้าของ sylphy มันดูปลาดุกๆ เหมือน teana เลยครับ
ไฟท้าย focus detail หยาบมากครับ อันนี้ sylphy ดีสุด >civic>focus

ภายใน
focus ตอนดูรูปมันก็เยอะน่าสนใจดี แต่ตัวจริงมันวุ่นวายยุ่งเยิงไปหมด นั่งไม่กี่นาทีก็มึนๆ ปวดหัวแล้วครับ ไม่ได้เป็นคนเดียวเพื่อนก็เป็นเหมือนกัน
Civc ดูเรียบๆ ต้องรอดูตัวจริงว่า friendly หรือเปล่า
Sylphy ดูเรียบๆ เหมาะกับคนแก่ดี

ช่ายครับ ไปนั่งมาแล้วมึนจริงๆครับ ได้ขับที่เมกา จะบอกว่า รุ่นยิ่งถูกยิ่งสบายตา เพราะมันเรียบง่ายกว่าเยอะ
ส่วนซีวิค นี่ผมว่ามันเบี้ยวบูดไปหมด

รอแต่ซิลฟี่นี่แหละ ภายในสีดำ เบาะสีชานมหรือดำ ลายไม้อัลติสท๊อปนะ แจ่ม!!! (หวังว่าจะมีให้เลือก)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
โดยรวม ผมถือหาง Sylphy ครับ

อาจเพราะ Focus ดูเปลี่ยนไปไม่มาก และภายในไม่ต่างจาก Fiesta เลยไม่รู้สึกตื่นเต้น

ส่วน Civic ผมว่าหน้าตาผมไม่ให้ผ่าน (ยกเว้นให้ชุดแต่ง Modulo ที่โชว์ใน Motor Show เป็นของ standard)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอรอดูตัวจริงก่อน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ tspeed

• **
ไฟท้าย focus กับ slyphy แค่กลับหัว ก็เหมือนกันแปะ

ออฟไลน์ murcielago

• Newbie
  • *
ไฟหน้า sylphy ที่มี DRL คล้ายๆ ไฟหน้า Lexus GS350 เลยนะ .. ชอบๆ

ออฟไลน์ boymoreubon

• **
Civic ดูเห่ยอย่างบอกไม่ถูกโดยเฉพาะไฟท้าย ถ้ารุ่นนี้มาก่อน FD น่าจะwork

ออฟไลน์ vellcap

1.Civic
2.Focus
3.Civic
4.Focus
5.Civic = Focus
6.Focus = Sylphy
7.Focus

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
Sylphy L12F ผมก็รู้สึกตั้งแต่เปิดตัว ไฟหน้าค่อนข้างคล้าย Lexus GS
แต่ใล่เอกลักษณ์มามากกว่า และหน้าตาโดยรวมไม่รก
จินตนาการว่าถอดกระจังหน้าออก แล้วใส่เปลือกกันชนแต่งแบบ GTR
ฝาท้ายโล่ง แปะตรานิสสัน ทะเบียนไปอยู่ที่กันชนใต้ฝากระโปรง
คงโหดไม่ใช่เล่น...

ส่วน Civic ผมว่าความสด ใหม่ มันหายไป แจ่มสู้ FD ไม่ได้ คหสต.คือมันไม่แหล่มอย่างแรง
ทั้งภายนอกที่หน้าคล้ายซิตี้ ปากห้อย ไม่เข้าที่เข้าทาง  บั้นท้ายก็แก่ อวบ อ้วน ดูเทอะทะไม่สมส่วน
ไฟท้ายน่าจะยังคงไฟท้ายสไตล์โดนัท แต่กลายเป็นติ่งแปลกๆ
ภายในที่พลาด ออกแบบมาได้ไม่สมส่วน ตัวจริงก็ดูงั้นๆ
เมื่อเทียบกับความล้ำใน FD แล้ว 2HC มัน "ห่วย"ลงอย่างชัดเจน

Focus ภายนอกยังไม่ดึงดูดเท่าไร ทรง Sedan ยังสั้นๆ ยาวๆไม่สมส่วน
แต่รูปร่างดีกว่าตัวเก่าชัดเจน ภายในเยอะ สวย แต่บางจุดก็มากไป

ถามผม ผมให้ความชอบดังนี้ Sylphy L12F > Focus > Civic
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ Chris Evn

Sylphy ชนะขาด  ;)

ออฟไลน์ Schnitzel

รอ โฟกัส ดีเซล ไม่ก็ มาสด้า3 สกายแอคทีพ เท่านั้น

ออฟไลน์ ssk30868

• **
ผมว่า sylphy หน้าตาประมาณนี้ท่าจะขายดีนะ
นิสสันเดี๋ยวนี้ฉลาดในการตั้งราคาหลายชอทแระ ราคาน่าจะถูกกว่า ฮอนด้ากะโตโยต้าอยู่นิดหน่อยให้พอสังเกตุได้
หน้าตาและวัสดุหรูหราเกินราคา น่าจะเป็น คอนเซปท์ของตัวนี้

ผมว่าน่าจะขายดีเลยแหละ ที่ทางเว็บนี้ผิดหวังกับมันเพราะคิดไปว่ามันจะสปอร์ท
ไปอ่านเว็บอื่น มันได้รับคอมเม็นท์ดีกว่าที่คิดนะ เอาให้เพื่อนดูก็บอกว่าสวยดูดี พาลนึกไปว่าเป็นเทียน่าโฉมใหม่

ทำราคากับออปชั่นๆดีๆ ผมว่าดีไม่ดีขายดีกว่าซีวิคที่ทิ้งตลาดวัยรุ่นมาฟัดกะตลาดคนแก่
กับโตโยต้า กับนิสสันที่ฟัดกันมาตั้งแต่ก่อนหน้านี้แล้ว
เราอาจจะเห็นแท็กซี่ยุคใหม่ เป็นซิลฟี่มากขึ้นๆ ก็ได้นะเออ น่าสน ถ้าทำรุ่นต่ำสุดเกียรธรรมดามาจับตลาดแท็กซี่

เพราะเดี๋ยวนี้เห็นแท็กซี่เป็นลาติโอ้ก็เยอะอยู่
ต้องดูโพซิชั่นการตลาดตัวนี้ของนิสสันไทยหน่อย อย่าไปกลัวตลาดแท็กซี่เลย
มาฟัดกะอัสติสให้เต็มตัวเลยดีกว่า

ออฟไลน์ Tan Int

งั้น ขอคอมเมนต์เรียงคันเลยนะครับ

1. Honda Civic 2HC
ทำผลงานออกมาได้ดี แม้จะไม่เท่าคู่แข่ง(ในสายตา)ก็เถอะ แต่เชื่อเถอะนะ ถ้า โปรโมทดีๆ จัดรุ่นย่อยให้ดี ชุดแต่งสวยๆ
ราคาพองาม ได้เกิดแน่ครับ
อ้อ กลุ่มอายุลูกค้า ไม่ใช่วัยรุ่นแบบ FD แบบเดิมแล้วนะ ต้องเป็นกลุ่มที่ผู้ใหญ่ขึ้นมาหน่อย อายุราวๆ 25-35 ปีนะ

2. Ford Focus
ถ้าอยากต่อกรกับ Toyota,Honda,Nissan ได้ ต้องสร้างจุดเด่นให้ได้ เช่น เครื่อง TDCi ระบบช่วยจอด ไฟ DRL พวกนี้
รถน่ะ ทำออกมาดี ดีมากๆ ด้วยครับ เหลือแค่ลบภาพลักษณ์ศูนย์บริการที่แย่(บางที่)ออก และราคา+ออปชันที่เหมาะสมด้วย(อย่าเขี้ยวมากนัก)
เพราะแพงแบบ Cruze 2.0LTZ ก็ไม่มีใครซื้ออยู่ดี ถึงรถจะดีขนาดไหนก็เถอะนะ
กลุ่มลูกค้า คงจะต้องเป็นหนุ่มสาวที่เริ่มสร้างฐานะได้ คือประมาณ 25-35 ปีอะนะ(ฟาดกะ Civic ไปเลย!!)

3. Nissan Sylphy
ตัวรถน่ะ ทำออกมาได้ดีพอสมควร ชื่อชั้นแบรนด์ก็โอเค ไม่น่าจะยากมากนัก แต่ต้องทำใจว่า อาจจะไม่สามารถดึงลูกค้ากลุ่มเดียวกับ
Civic,Focus,3,Cruze,LancerEX หรือกระทั่ง Altis ได้ เพราะดูมีอายุมากไปนิดนึง(เผลอๆ จะสลับกลุ่มอายุลูกค้ากับ Teana ใหม่แทนนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 22:53:11 โดย Nuay Paul R. »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Hokkaido

ทีแรกผมก็มองว่า New Civic มันออกแบบได้เห่ยกว่า FD มาก แต่พอมองเพื่อนๆในเซกเม้นต์เดียวกันผมว่ามันดูลงตัวสุดละครับ
ใจจริงผมก็รอดูเจ้า Sylphy มาอย่างใจจดใจจ่อ คิดว่ามันจะทําได้เฉียบขาดกว่านี้ พอเอาเข้าจริงผมว่ามันดูแก่เกินไปเยอะเลยครับ
(สาวกนิสสันไม่ว่ากันนะครับ) ส่วน Focus ผมมองว่ามันเป็นรถที่มีอรรถประโยชน์สุดยอดที่สุดแล้วครับ แต่สําหรับผมมัน"ไม่โดน" ครับ

ช่วงเปิดตัวใหม่ๆ ภายในดําคงมีเฉพาะรุ่น 2.0 ตามฟอร์มฮอนด้าแหละครับ :P

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คหสต. ผมว่า Civic รุ่นนี้ "ถ่ายรูปไม่ขึ้น"

ออฟไลน์ Dr.Pop

SYPHY สวยมากๆครับ  ;D

ออฟไลน์ NST

• Newbie
  • *
    • nissan
Re: [[Compare]] Shot by Shot! 3 รถ C-Segment ที่กำลังจะบุกเมืองไทย! Civic, Focus, Sylphy
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 19:28:01 »
อยากได้หน้า Civic
ไฟหน้า Sylphy
กระจกข้าง Sylphy
ตัวถัง Focus
ประตู Civic
ท้าย Sylphy
ไฟท้าย Focus
หลังคา Sylphy
ล้อ Civic
ภายใน Focus

มีใครสนใจผลิตให้บ้างมั๊ยครับ
 ::)

ลองจิตนาการดูแล้ว มันคงจะ สวยเวอร์เลย