ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาอมตะของ Civic FD ได้รับการแก้ไขอย่างถาวรในรุ่น FB 2012 นี้หรือยังครับ  (อ่าน 41429 ครั้ง)

Schnitzel

• บุคคลทั่วไป
 เช่น
- เรื่องแอร์เหม็น
  ยืนยันว่าเรื่องแอร์เหม็นไม่ใช่เรื่องปกติผมขับรถมาห้าคัน รวมๆ เป็นล้านกิโลเมตรแล้ว ไม่มีคันไหนแอร์เหม็นเลยถึงแม้จะเก่า
  ถ้ามันเป็นมาจากสาเหตุตั้งแต่ออกแบบ เช่นช่องระบายน้ำจากคอยล์เย็นไม่ดี ไม่ไว ขังตัวนาน แก้ยังไงมันก็ปลายเหตุ ถ้าไม่เปลี่ยนดีไซน์วางแนวตู้แอร์ใหม่
- ต็อกๆ
- กระจกตกร่อง

เพราะผมกำลังจะไปจองรุ่นนี้ ไม่อยากเสียอารมณ์กับปัญหาสืบทอดจากรุ่นสู่รุ่นของยี่ห้อนี้เลย
ผมไม่เคยใช้รถญี่ปุ่นในขนาด C Segment ยี่ห้อใดๆมาก่อนทั้งสิ้น
ทุกอย่างสำหรับรถญี่ปุ่นยังเป็นโลกหวานแหวแห่งสีชมพูอยู่ ไม่อยากเจอฝันร้ายให้ฝังใจใดๆ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ต้องรอ lot แรกส่งมอบให้ลูกค้าก่อน

และต้องรอดูการใช้งานสักระยะครับ

ปัญหาจะไม่เจอในเร็ววันนี้แน่นอน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ต๊อกๆ ผมคาดว่าเจอแน่ แต่ในจำนวนที่น้อยลงเยอะ
ชิ้นส่วนเครื่องยนต์มันมีเยอะ ถึงจะระวังและแก้ไขยังไง
มันก็ต้องมี defects เกิดขึ้นได้บ้าง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

DR Hua

ผมว่าเสียงเครื่องเขก คงหมดไปแล้วครับ

ออฟไลน์ adis

อ่า...รบกวนถามหน่อยนะครับ ต็อก ๆ มันคืออะไรเหรอครับ ผมไม่รู้จริง ๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมว่าคุณไปหาคำตอบในcivic club น่าจะเร็วกว่าน่ะ รถเขาพึ่งเปิดตัวคุณจะถามเพื่ออะไรหรือครับ :)

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ผมว่าเสียงเครื่องเขก คงหมดไปแล้วครับ
ต๊อกๆ คนละอย่างกับเสียงเขกนะครับ

FD ปัญหาอมตะคือมันต๊อกๆ ครับ เสียงเขกไม่น่ามีนะ (รึมีแต่ผมไม่รู้??)

Schnitzel

ผมว่าคุณไปหาคำตอบในcivic club น่าจะเร็วกว่าน่ะ รถเขาพึ่งเปิดตัวคุณจะถามเพื่ออะไรหรือครับ :)

ถามเพื่อจะซื้อนะซิถามได้

ผมก็หาข้อมูลจากทุกแหล่งที่เป็นไปได้ เผื่อจะได้คำตอบหรือความรู้ที่เป็นประโยชน์บ้าง civic club ก็ไปมาแล้ว

raytum03

ใช้มา 6 ปี  ไม่เคยมีปัญหาอย่างที่ว่าครับ

เป็นรถที่แอร์เย็นเร็วที่สุด  ตั้งแต่ใช้รถมา 20 ปีครับ  accord  กับ  benz  เทียบไม่ได้ในความรู้สึกของผมกับที่บ้านนะครับ  ไม่มีกลิ่นด้วยครับ

ออฟไลน์ pongrsu

• Jr. Member
  • **

ขำอ่ะ

methus zaa

คนเค้าจะซื้อรถน่ะครับ เค้าก็มาถามเพราะอยากรู้บางทีไปถามในคลับแล้วอาจจะไม่ทราบเลยมาที่นี่ เพื่อถาม ใจร่มๆสักนิดนึงครับ

ผมว่าน่าจะได้รับการปรับปรุงมากแล้วหละ เพราะเครื่องยนต์รุ่น2.0 เป็นบล็อกใหม่แต่แรงม้าเท่าเดิมแล้วก็ 1.8 เป็นบล็อกเดิมแต่ได้รับการพัฒนาขึ้นมาใหม่

ส่วนเรื่องแอร์เหม็น ไปลองขับดูก่อนครับ ว่าแอร์รถที่เราขับอ่ะ เป็นไงบ้าง เหม็นไหม กลิ่นมีอะไรแฝงหรือเปล่า แค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ shando

ผมก็หาข้อมูลจากทุกแหล่งที่เป็นไปได้ เผื่อจะได้คำตอบหรือความรู้ที่เป็นประโยชน์บ้าง civic club ก็ไปมาแล้ว

5555ขำอะ

ออฟไลน์ Eddy5659

ยังไม่มีข้อมูลเลยครับ พึ่งเปิดตัวในบ้านเรา แต่คาดว่าน่าจะได้รับการแก้ไขไม่มากก็น้อยแหละครับ
เพราะเป็น chief complaint เหมือนเวลาคนไปหาหมอเลย เพราะหากพูดถึง FD ก็เสียงสับหมู Honda ก็น่าจะทำอะไรบ้างแหละ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ archian

เยี่ยมครับ  ผมชอบคำตอบของคุณ  ....

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมว่ารอดูอาการรถซักหน่อยดีไหมครับ ถึงอาการต๊อกๆจะหาย

ทางฮอนด้าหยุดสายการผลิตไปนาน แถมตัว 2HC พึ่งจะเริ่มประกอบ อะไรๆก็ยังใหม่อยู่สำหรับทั้งโรงงานและทั้งตัวโมเดลนี้่เองก็ด้วย

ผมไม่ได้ดูถูกระบบควบคุมคุณภาพ QC ของทางฮอนด้านะครับ แต่มันก็มีความเป็นไปได้เสมอเพราะ error มันมีได้จากทุกแผนกของไลน์ประกอบ

ถึงจะมี check list ให้เชคทุก process ก็เถอะตั้งแต่ต้นจนจบ  defect มันเกิดขึ้นได้กับทุก part และทุก process ครับ

รอซักหน่อยรอดูปัญหาจาก ตัวรถเอง และจากงานประกอบ รอซื้อล๊อตสองล๊อตสามก็ได้ครับ แต่ก็อย่างว่าซื้อก่อนขับก่อนหล่อก่อน

โชคดีครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

ต๊อก ๆ คือ เสียงร้านขายบะหมี่ รถ เข็นครับ. คือคนขับ civic นี่มันจะเจอกับร้านขายบะหมี่ประจำ ทำให้ต้องแวะกิน กินแล้วก้อ้วน อ้วนแล้วก็ป่วย.

ป.ล. มั่วโคด ๆ  ;D

Schnitzel

หยุดดราม่ากันเถอะ..เพราะผมจะอาสา ดราม่าเอง ;D ;D ;D

คือไปจองมาแระ ดี /ไม่ดี มีปัญหาหรือเปล่า เดี๋ยวก็รู้
 และก็เจาะจง เอารุ่นเกียร์ธรรมดา ด้วย เพราะผมจะขับ เอามัน จริงๆอยากได้ของแรง ในเครื่อง2000 เกียร์ธรรมดา
แต่ไม่มี ถามศูนย์แล้วว่าทำให้สักคันได้ไม๊ สั่งเครื่อง สั่งเกียร์ มาประกอบให้ผมแบบ custom made สักคันเขาบอกทำไม่ได้
เอาก็เอา 1800 ก็ได้

methus zaa

หยุดดราม่ากันเถอะ..เพราะผมจะอาสา ดราม่าเอง ;D ;D ;D

คือไปจองมาแระ ดี /ไม่ดี มีปัญหาหรือเปล่า เดี๋ยวก็รู้
 และก็เจาะจง เอารุ่นเกียร์ธรรมดา ด้วย เพราะผมจะขับ เอามัน จริงๆอยากได้ของแรง ในเครื่อง2000 เกียร์ธรรมดา
แต่ไม่มี ถามศูนย์แล้วว่าทำให้สักคันได้ไม๊ สั่งเครื่อง สั่งเกียร์ มาประกอบให้ผมแบบ custom made สักคันเขาบอกทำไม่ได้
เอาก็เอา 1800 ก็ได้

ยินดีด้วยนะครับ

Schnitzel

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับทุกความเห็นครับ ;D

ออฟไลน์ mckyparty

ยินดีด้วยกับรถใหม่ :D
ว่าแต่ ยังมีท่านผู้นี้ที่ยังชอบโยกเกียร์มือแฮะ เรื่องชอบเปลี่ยนเกียร์เองใครๆอาจจะชอบ
แต่ผมว่าเกียร์ธรรมดานี่จุกจิกกว่าออโต้ครับ แต่ราคาทำทีอาจจะไม่มากเท่า อย่างวิ่งๆไปนี่
-ครัชท์หมด
-ปั้มครัช ตัวบน ตัวล่าง
ไม่รู้ว่ารถสมัยนี้เค้าเปลี่ยนกันทุกปีเหมือนสมัยก่อนมั้ยครับ

tspeed

ว่าแต่ ยังมีท่านผู้นี้ที่ยังชอบโยกเกียร์มือแฮะ เรื่องชอบเปลี่ยนเกียร์เองใครๆอาจจะชอบ
แต่ผมว่าเกียร์ธรรมดานี่จุกจิกกว่าออโต้ครับ แต่ราคาทำทีอาจจะไม่มากเท่า อย่างวิ่งๆไปนี่
-ครัชท์หมด
ไม่รู้ว่ารถสมัยนี้เค้าเปลี่ยนกันทุกปีเหมือนสมัยก่อนมั้ยครับ

ผมใช้ FD เกียร์ธรรมดา มา 3 ปีละ ไ่ม่มีปัญหาเรื่องเกียร์เลยครับ ขับมันส์มากๆ

ออฟไลน์ udis

ปัญหาเดิมๆที่ต้องเจอแน่ๆ รถผลิตไม่ทัน รถยอดนิยมแน่ๆครับรุ่นนี้
 ;D ;D ;D

Schnitzel

-ครัชท์หมด

ไม่ขนาดนั้นครับเรื่องคลัทนี่ยังไม่เคยยกตั้งแต่เปลี่ยนมาเลยครับ
เนื่องจากผมใช้งานต่างจังหวัดมาก ในกรุงเทพน้อย เลยคิดว่าเหมาะดี ขับมันดี

ออฟไลน์ mothsan

คือยังไม่มีใครได้รถใหม่ เคยใช้ก็เปล่า มาถามเพื่ออะไร ถามมาแล้วใครจะตอบได้ครับ
ที่ตอบก็สมมติทั้งนั้น ยังเชื่อถือไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Deaw

FD 2006 ไม่มีต๊อกๆ นะครับ
FD 2006 แอร์เหม์นถ้าใช้กรองแอร์ศูนย์ ถ้าใช้ของข้างนอกไม่เหม็นครับ

mikio

ว่าจะไปดูตัวจริงอยู่เหมือนกัน ถึงหน้าตาจะไม่ค่อยโดน แต่ รุ่น MT ให้ออฟชั่นไม่กั๊กแบบนี้มันโดนใจมาก

mikio

ไปดูมาแล้ว จบข่าว ไม่ไหวจะเคลียร์

ออฟไลน์ balliblue

ยินดีด้วยนะครับ ขอให้รถไวๆครับ ถ้ายังไงมา review ใ้ห้เพื่อนๆอ่านสักเล็กน้อยก็เยี่ยมเลยครับ  สำหรับผม ก็ยัีงคงขับ fd แต่รถผมไม่มีปัญหาไรเลยครับ ซักกะอย่างเดียว ทั้งกระจก แอร์ ต๊อก ไม่มีเลย คิดว่า civic ตัวใหม่คงแก้ปัญหาได้แล้ว แหละครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าแอร์เหม็นมันน่าจะแก้ได้แล้วนะครับ

ขนาดมาสด้า2 ยังแก้ได้แล้วเลยครับ ถ้าไม่ได้นี่ฮอนด้าแย่มากๆเลยล่ะครับ

ส่วนเรื่องเกียร์ธรรมดา ผมไม่เคยเห็นว่ามันจุกจิกอะไรนะครับ หรือผมไม่ได้อัดหนักๆก็ไม่รู้- -

Schnitzel

ยินดีด้วยนะครับ ขอให้รถไวๆครับ ถ้ายังไงมา review ใ้ห้เพื่อนๆอ่านสักเล็กน้อยก็เยี่ยมเลยครับ  สำหรับผม ก็ยัีงคงขับ fd แต่รถผมไม่มีปัญหาไรเลยครับ ซักกะอย่างเดียว ทั้งกระจก แอร์ ต๊อก ไม่มีเลย คิดว่า civic ตัวใหม่คงแก้ปัญหาได้แล้ว แหละครับ

จะพยายามครับ