ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้จะดิสเครดิต แต่อยากเตือนคนที่กำลังจะออกรถล๊อตแรกของฟอร์ดครับ ลองอ่านดู  (อ่าน 50596 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
รถใหม่ หรือ รถมือแปดครับนี่

เกินไปมากเลยครับ. คือถ้าให้โอกาสซ่อมแล้วมันไม่หายก็ต้องเปลี่ยนคัน.

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
เป็นกำลังใจให้ครับ...
ยังไงเจอแบบนี้ก็สุดจะทนจริงๆครับ 23 รายการ ของผมA33 ใช้ไป8-9ปี ยังไม่เยอะขนาดนี้เลย เป็นผมเจอสัก5-6รายการนี้ก็โคตรเซ็งเเล้วนะครับเนี่ย
โดยส่วนตัว ชอบเรนเจอร์ใหม่มากคุณพ่อก็ชอบ เจอแบบนี้แล้วคิดหนักจริงๆครับ เหมือนมีความรู้สึกว่ารถดี แต่ถ้าออกมาเจอศูนย์ห่วยๆ เจอรถที่มีDefect
ตอนนี้ก็อยู่เชียงใหม่ ถ้ามีปัญหาอะัไรจะทำยังไง ศูนย์ก็น้่อย ตอนนี้ เครื่องหมายคำถามเต็มหัวเลย น่าเสียดายรถดีๆ แต่เจอการบริหารการจัดการทั้งงานและบริการห่วยๆแบบนี้
ดูแล้วคิดหนัก ออกไปในแนวที่ไม่อยากเก็บไว้เป็นตัวเลือกเลย ถ้าดูจากตัวแปรที่เกียวกับงานบริการและประกอบ ...ติดตาม จขกท. มานานเหมือนกันครับ เคยอ่านรีวิว
ที่เป็นCityกับFiesta เหมือนกันครับ แล้่วก็ปัญหาต่างๆเกี่ยวกับFiestaคันนี้ ..ยังไงขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ

ออฟไลน์ st_citroen

หอนดังวี้ดดด ๆ หรือเปล่าครับ ถ้าใช่รถผมก็เป็น แต่ผมคิดว่ามันเป็นเสียงมาจากเครื่องซะอีก ตกลงมันปกติไหมอ่า

มีเรื่องให้เครียดมาอีกแล้ว เป็นเรื่องที่ผมซีเรียสที่สุด
คือ
เรื่องอัตรากินน้ำมัน ปกติรถผมเติมเต็ม 1 ถังวิ่งได้ประมาณ 400 กิโล
หลังจากทำเกียร์มาถังแรกเหลืออยู่แค่ 320 กิโล (เส้นทางเดิม ขับเหมือนเดิม) ถ้าถังสองยังเป็นอยู่ ผมรับไม่ได้แน่นอน สำหรับเรื่องนี้

หอน ดังวิ๊ดๆ ผมสังเกตุว่า ดังมาจากเครื่องเล่นครับ เราปุ่ม AUX ไว้และ เสียบไว้ แต่ไม่ใช้งาน ตอนแรกงงรถเป็น ดังตามจังหวะเร่งเครื่อง
ลอ
ของผมดังจากคอมแอร์แน่นอนครับ ลองเร่งเครื่องค้างดูเลยก็ได้ครับ เมื่อตอนคอมแอร์ทำงานจะมีเสียงหอน เมื่อคอมแอร์หยุดทำงานเสียงจะหายไป

ออฟไลน์ st_citroen

โครงการ "One Ford" ก็เงี่ยแหละครับ ใช้คันเดียว เลิกเลย - -"
one ford จริงๆครับ ;)

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
เพิ่งเห็นกระทู้ ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

ประมาณปี 53 (ถ้าจำไม่ผิด) ผมนั่งหาข้อมูลฟอร์ด เฟียสต้า มาหลายเดือน ช่วงนั้น รถยังไม่เปิดตัว แต่เว็บคลับ เปิดแล้ว

ผมได้เข้าไปหาข้อมูล และพอได้คุยหาความรู้กับน้าโป้งบ้าง (เว็บนี้ น่ารัก คุยกันเขาเรียกกัน "น้า") เคยไปลงชื่อสมาชิกคลับด้วยนะครับ

หาข้อมูลมาเกือบปี รักเฟียสต้ามากๆ จนรถเปิดจอง แต่ผีผลักให้ผมไปซื้อสวิฟ ซะงั้น... เพราะ...

ในงาน มอเตอร์ เอ็กซ์โปร ปี 53 ประมาณเดือน ธ.ค. ผมถือเงินสดไป 7 แสน (ใส่ถุงย่าม) แต่เผอิญ ผมนุ่งกางเกงขาสั้น และรองเท้าอีแตะ + เสื้อยืดตราห่าน คอกลมสีขาว...

เข้าบูธ ฟอร์ด... ไม่มีใครมาต้อนรับผมเลย (แม้แต่โปรชัวร์รถ ก็ไม่ให้ผมสักใบ) หน้าตาผม คงไม่มีราศีคนซื้อรถ

เลยเดินออกจากบูธฟอร์ด ไปเจอบูธ ซูซูกิ สวิฟ (ณ ตอนนั้น เขาเปิดบูธอยู่ข้างๆ กัน)

ต่างกันราวฟ้ากับเหว แค่ผมเดินเฉียดบูธ ซูซูกิ เชลส์เขาเชิญผมไปนั่ง มีเครื่องดื่ม ขนม โปรชัวร์รถ แถมคุยดีมาก น่ารักด้วย
(เลยควักตังค์ ซื้อสด สวิฟ ไปเลย)

ไม่นึกเลย ว่า ฟอร์ด จะเป็นเอามากถึงเพียงนี้ ยังไงก็ขอให้น้าโป้ง หายจากเรื่องปวดหัวเหล่านี้เร็วๆ วันนะครับ  :) :)

ปล. เพราะคุณโป้ง วิเคราะห์ฯ ในเว็บคลับเฟียสต้า... ทำให้ผม ซื้อที่ล๊อครถ ล๊อคล้อ Happy Lock นะครับ... (ทุกวันนี้ยังใช้อยู่) ท่านแนะนำดีมากครับ

ออฟไลน์ mkuski

กลับมาแล้ว วันนี้ต้องขอ แสดงความเห็นบ้างมันเกิดจะทน

หลังจากมองดูเพื่อนๆบ่น วันนี้มีเหตุการณ์ที่เกินจะทน ผมคงต้องขอบ้าง

ฟอร์ดเฟียสต้า ล๊อตแรก รุ่น  รุ่น 1.6 sport 5ประตู ซื้อรถมาประมาณต้นเดือนสิงหาคม
ใช้มาปีกว่าๆ เข้าศูนย์บริการเกือบทุกเดือน เยี่ยงรถ โบราณ จุกจิกกวนใจที่สุด เท่าที่รู้ความตั้งแต่เกิดมา

1 ซื้อมาไม่ถึงสามเดือนที่เปิดประตู บานที่5 เสีย เครม
2 เปลี่ยนยอยพวงมาลัย ขณะนี้กำลังสั่งเครมรอบสอง  เครมครั้งแรกรอไป10เดือน
3 มีไฟลงทางชัน และระบบกันลื่นป้องกันท้ายปัดโชว์ที่หน้าปัด สาเหตุ หัวเทียนบอด เครมหัวเทียนสูบที่4
4 มือจับประตู ลอก ใช้รถมาปีเดียวก็ลอกแล้ว เวงกรรม
5 เบาะคนขับปรับระดับแล้วไม่อยู่ในตำแหน่ง   ผมต้องตั้งใหม่ทุกเช้า เครมไปแล้ว1ครั้ง ได้มาก็เป็นคราวนี้ต้องรอสั่งเครม
 ศูนย์ยังไม่ยอมรับ บอกตรวจแล้วไม่เจอความผิดปรกติ -*-
6 เซ็นเซอร์ ประตูคนขับ และ ประตูหลังคนขับเสีย เปิดและปิดรถจะไม่รับรู้ ทำให้รถlock เอง เกือบซวยคราวครั้งแล้วดีที่ lockเองตอนรถอยู่ในบ้าน
7 กล่องควบคุณระบบภายในเสีย เรื่องนี้ต่อสู่มาตั้งแต่รับรถใหม่ จนสุดท้ายเพิ่งได้เครมเมื่อเดือนที่แล้ว
อาการที่เป็นคือ เมื่อเปิดประตู ที่ไม่ใช่ประตูคนขับ ไฟโชว์ระบบ lock ที่คอนโซนกลางก็ยังสว่าง อยู่ทั้งๆที่เปิดประตูไปแล้ว ทำให้นึกรถยังlock
อยู่ทุกบาน เกือบซวยที่จะมีคนมาเปิดตอนติดไฟแดง กรณีนี้เครียดมานานกลุ้มจริง กว่าจะรู้ว่าอะไรเสีย และได้เครมในที่สุด
8 ใบปัดน้ำฝนด้านหน้า ปีเดียวก็ ปัดเป็นเส้นแล้ว อืมมมมมม  หรือมันปรกติ
9 เคลมปั๊มหม้อน้ำ เพราะมีเสียงดัง และน้ำระบบหล่อเย็น ลดลงผิดปรกติ
10 เลียเบรคแล้วมีเสียงดัง   แก้ปัญหา เจียร จานเบรค ปรับตั้งระบบใหม่  เหมือนจะดี แต่สิ่งที่ตามมาคือ
มีเสียงดัง วิงๆๆ เบาๆๆ ตลอดเวลา เอาไปแก้แล้วก็ไม่หาย บอกมันก็ปรกติ  สงสัยหูผมจะดีไป   ตอนนี้ทำใจอยู่
11เรื่องนี้ ไม่ไหวแล้ว น้ำมันเครื่องรั้วซึมจนลดลงเหลือระดับต่ำสุด ไม่รู้จะโกรธยังไงแล้วเพิ่งเกิดวันนี้เลย วันนี้เลยต้องเอาไปเติมก่อนที่autobacsก่อน เสียเงินอีก เด่วพรุ่งนี้จะเอารูปลงให้ดู

คือจะบอกว่า ไม่มีเดือนที่ใช้รถแล้วไม่มีอะไรมากวนใจ  มันยังมีเล็กๆน้อยเกี่ยวกับการประกอบ ที่ผมไม่ได้เล่า เหนื่อยใจที่สุด

ใครจะใช้รถFord ผมก็รู้สึกเหมือนน้าโป้งเลย คิดหนักๆเลยครับ ว่าจะลองของ ดีไหม  :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 01:41:15 โดย mkuski »

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
อยากรู้จริง ๆ ครับ ว่าสาเหตุที่รถมีปัญหามากมายและเป็นปัญหาคล้าย ๆ กัน มันเกิดจากอะไร
และที่สำคัญ เหตุใด ford ถึงไม่ recall ทั้ง ๆ ที่มีปัญหาเกิดขึ้นกับรถ lot นี้ เป็นส่วนใหญ่

-*- เห็นแล้วเครียดเพิ่งใช้รถมาไม่ถึงสองปี

ออฟไลน์ Ws pattaya

เคยคิดว่ารถคันต่อไปอาจเป็น ฟอร์ด แต่ตอนนี้เริ่ม.............กลัวล่ะ  เป็นกำลังใจไห้  จขกท ครับ ขอไห้จบด้วยดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 10:21:40 โดย suomi pattaya »

ออฟไลน์ drugprofile

กลับมาแล้ว วันนี้ต้องขอ แสดงความเห็นบ้างมันเกิดจะทน

หลังจากมองดูเพื่อนๆบ่น วันนี้มีเหตุการณ์ที่เกินจะทน ผมคงต้องขอบ้าง

ฟอร์ดเฟียสต้า ล๊อตแรก รุ่น  รุ่น 1.6 sport 5ประตู ซื้อรถมาประมาณต้นเดือนสิงหาคม
ใช้มาปีกว่าๆ เข้าศูนย์บริการเกือบทุกเดือน เยี่ยงรถ โบราณ จุกจิกกวนใจที่สุด เท่าที่รู้ความตั้งแต่เกิดมา

1 ซื้อมาไม่ถึงสามเดือนที่เปิดประตู บานที่5 เสีย เครม
2 เปลี่ยนยอยพวงมาลัย ขณะนี้กำลังสั่งเครมรอบสอง  เครมครั้งแรกรอไป10เดือน
3 มีไฟลงทางชัน และระบบกันลื่นป้องกันท้ายปัดโชว์ที่หน้าปัด สาเหตุ หัวเทียนบอด เครมหัวเทียนสูบที่4
4 มือจับประตู ลอก ใช้รถมาปีเดียวก็ลอกแล้ว เวงกรรม
5 เบาะคนขับปรับระดับแล้วไม่อยู่ในตำแหน่ง   ผมต้องตั้งใหม่ทุกเช้า เครมไปแล้ว1ครั้ง ได้มาก็เป็นคราวนี้ต้องรอสั่งเครม
 ศูนย์ยังไม่ยอมรับ บอกตรวจแล้วไม่เจอความผิดปรกติ -*-
6 เซ็นเซอร์ ประตูคนขับ และ ประตูหลังคนขับเสีย เปิดและปิดรถจะไม่รับรู้ ทำให้รถlock เอง เกือบซวยคราวครั้งแล้วดีที่ lockเองตอนรถอยู่ในบ้าน
7 กล่องควบคุณระบบภายในเสีย เรื่องนี้ต่อสู่มาตั้งแต่รับรถใหม่ จนสุดท้ายเพิ่งได้เครมเมื่อเดือนที่แล้ว
อาการที่เป็นคือ เมื่อเปิดประตู ที่ไม่ใช่ประตูคนขับ ไฟโชว์ระบบ lock ที่คอนโซนกลางก็ยังสว่าง อยู่ทั้งๆที่เปิดประตูไปแล้ว ทำให้นึกรถยังlock
อยู่ทุกบาน เกือบซวยที่จะมีคนมาเปิดตอนติดไฟแดง กรณีนี้เครียดมานานกลุ้มจริง กว่าจะรู้ว่าอะไรเสีย และได้เครมในที่สุด
8 ใบปัดน้ำฝนด้านหน้า ปีเดียวก็ ปัดเป็นเส้นแล้ว อืมมมมมม  หรือมันปรกติ
9 เคลมปั๊มหม้อน้ำ เพราะมีเสียงดัง และน้ำระบบหล่อเย็น ลดลงผิดปรกติ
10 เลียเบรคแล้วมีเสียงดัง   แก้ปัญหา เจียร จานเบรค ปรับตั้งระบบใหม่  เหมือนจะดี แต่สิ่งที่ตามมาคือ
มีเสียงดัง วิงๆๆ เบาๆๆ ตลอดเวลา เอาไปแก้แล้วก็ไม่หาย บอกมันก็ปรกติ  สงสัยหูผมจะดีไป   ตอนนี้ทำใจอยู่
11เรื่องนี้ ไม่ไหวแล้ว น้ำมันเครื่องรั้วซึมจนลดลงเหลือระดับต่ำสุด ไม่รู้จะโกรธยังไงแล้วเพิ่งเกิดวันนี้เลย วันนี้เลยต้องเอาไปเติมก่อนที่autobacsก่อน เสียเงินอีก เด่วพรุ่งนี้จะเอารูปลงให้ดู

คือจะบอกว่า ไม่มีเดือนที่ใช้รถแล้วไม่มีอะไรมากวนใจ  มันยังมีเล็กๆน้อยเกี่ยวกับการประกอบ ที่ผมไม่ได้เล่า เหนื่อยใจที่สุด

ใครจะใช้รถFord ผมก็รู้สึกเหมือนน้าโป้งเลย คิดหนักๆเลยครับ ว่าจะลองของ ดีไหม  :'( :'( :'(

ข้อ 11 นี่ หลังจากได้เห็นรูป เป็นผม ก็คงโมโหมากๆ รถใช้ไม่นานด้วย ทำไมถึงเป็นแบบนี้นะ ไม่ปลื้มเลย

ข้อ 11 นี่ หลังจากได้เห็นรูป เป็นผม ก็คงโมโหมากๆ รถใช้ไม่นานด้วย ทำไมถึงเป็นแบบนี้นะ ไม่ปลื้มเลย
ไม่ปลื้มเลยครับงานนี้

ออฟไลน์ CRO

-_- mazda ผม 17 ปีกว่ายังไม่ขนาดนี้เลย ขอให้รถของท่าน จขท หายๆไวๆนะครับ เอิ๊กๆ

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจครับ
ผมก็หวังว่าทั้งรถผม และรถน้าโป้งจะหายป่วยไวๆครับ