ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้จะดิสเครดิต แต่อยากเตือนคนที่กำลังจะออกรถล๊อตแรกของฟอร์ดครับ ลองอ่านดู  (อ่าน 50737 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ เพื่อนๆที่เล่นบอร์ดนี้มานาน อาจจะรู้อยู่แล้วว่ารถผม ฟอร์ดเฟียสต้า ล๊อตแรกมีปัญหามาตลอด

พอดีช่วงนี้เห็นคนสนใจโฟกัสเยอะ ผมเลยอยากจะเตือนเพื่อนๆที่คิดจะซื้อรถล๊อตแรกของฟอร์ด ว่าต้องตรวจเช็คให้ดีกันนิดนึงนะครับ และปัญหาที่ผมเจอส่วนใหญ่มาจาก part ที่มีปัญหา ไม่รู้ว่าเป็นอะไร แต่ส่วนตัวผมคิดว่าคุณภาพค่อนข้างไม่ดีนัก อายุค่อนข้างสั้น ลองอ่านกันดูละกันนะครับ (ขออนุญาตแอดมินด้วยนะครับ ถ้าเห็นไม่เหมาะสม สามารถลบได้นะครับผม)

ผมได้ทำการซื้อรถฟอร์ด เฟียสต้า รุ่น 1.6 sport มาเมื่อประมาณวันที่ 18 กันยายน 2010 ได้ทำการซื้อของแต่งรถเป็นของแท้ทั้งหมดจากศูนย์ฟอร์ด ชลบุรี ทอปคาร์ (ไม่มีของเทียมเลยแม้แต่ชิ้นเดียว)
หลังจากใช้มาประมาณ 1 อาทิตย์ พบว่ารถเริ่มมีปัญหาหลายๆอย่าง ดังนี้
1.มีปัญหาเรื่องสีแตก บริเวณประตูด้านหลังซ้าย (เป็นปัญหามาจากการผลิต)
2.มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์มีเสียงดัง ลักษณะน่าจะมาจากลูกรอกสายพาน หรือจุดหมุนอะไรซักอย่าง เสียงดังวี้ๆดังมากจนคนใกล้ๆต้องหันมามอง และจะเป็นเฉพาะเวลาที่เครื่องร้อนแล้วเท่านั้น (สตาร์ทใหม่ๆไม่เป็น)
3.ปัญหางานประกอบต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นประตูซ้ายขวา แกปไม่เท่ากัน กาบตัวถังต่างๆระยะห่างซ้ายขวาไม่เท่ากัน
4.ปัญหายางขอบประตูหลังซ้ายหลุด (ส่วนที่ติดกาวมาจากโรงงาน)

ผมจึงได้ทำการแจ้งเรื่องไปยังศูนย์ฟอร์ดชลบุรี และเข้าทำการเปลี่ยนอะไหล่ครั้งแรก ประมาณวันที่ 10/10/10 โดยเข้าไปทำการเปลี่ยนยางขอบประตูด้านหลังซ้าย และได้ชี้ให้ช่างดูเกี่ยวกับปัญหาสีที่แตกในวันนั้น
หลังจากนั้น วันที่ 19/10/10(ประมาณนะครับ ขอกล่าวไว้ก่อนว่า วันที่ผมได้ทำการจดเอาไว้แต่ไม่แน่ใจว่าถูกต้องเป๊ะๆหรือเปล่า) ได้ทำการเข้าตรวจเช็คปัญหาเสียงดังมาจากหน้าเครื่องยนต์ ทางช่างบอกว่าเสียงมาจากปั๊มน้ำครับ
ต่อมาวันที่24/10/10 รถผมมีปัญหาเพิ่มเติมดังนี้ครับ
5.มีปัญหาเรื่องแตรดังเอง เวลาหักเลี้ยวพวงมาลัยไม่ว่าจะซ้ายหรือขวา แตรจะดังเองตลอดเวลา
6.ปัญหาเสียงมาจากเสาบีด้านขวา(ฝั่งคนขับ)

(อาจจะสงสัยกันว่า แตรมันดังเองแล้วผมขับไปได้ยังไง คือผมได้ทำการเปิดคู่มือและทำการถอดฟิวส์ตัวแตรออกครับ ระหว่างนั้นก็ใช้รถที่ไม่มีแตรไปก่อน กำลังคิดอยู่ว่า ถ้าเป็นผู้หญิงที่ไม่มีความรู้ด้านนี้ เขาจะทำอย่างไร อันตรายมากๆนะครับ ผมโดยวัยรุ่นแถวนั้นมาเคาะกระจกแล้วถามว่า มึงบีบแตรทำไม ก็เลยอธิบายให้เขาฟัง เรื่องนี้เกิดขึ้นในวันแรกที่แตรผมดังเอง เกือบไปแล้วมั๊ยล่ะ -_-'')

http://www.clipmass.com/movie/แตรดังเอง---460107936251838

ออฟไลน์ Qvixote

• Jr. Member
  • **
ขอแสดงความเห็นในส่วนที่สีแตกนะครับ
ผมว่าตรงนั้นคือ อีพ็อกซี่นะครับ ที่เอาไว้ปิดตะเข็บของการประกอบประตูครับ
เพื่อป้องกันสนิมที่อาจจะเกิดจากความชื้นที่เข้ามาตามตะเข็บครับ
ถ้าไม่ซีเรียส ก็เอาสีกระป๋องแต้มเอาได้เลยครับ

ส่วนอื่นไม่มีความรู้เพียงพอครับ ขอให้แก้ไขรถได้โดยไวนะครับ เอาใจช่วยครับ

ซึ่งปัญหาทั้งหมด ได้รับการแก้ไขในวันที่ 4/11/10 โดยวิศวกรจาก AAT มาทำการแก้ไขให้
ยกเว้นเรื่องเสียงปั๊มน้ำ อยู่ๆมันก็หายไปเอง เค้าเลยไม่ได้ทำการเปลี่ยนให้ แต่แจ้งว่าถ้ามีเสียงอีกให้เข้ามาทำการเปลี่ยน และยกเว้นในเคสเรื่องของสีแตก ช่างบอกว่าต้องทำสีบานประตูใหม่ ผมจึงบอกว่าจุดนี้ผมไม่ซีเรียส เพราะไม่มีผลกับการใช้งาน ส่วนนึงเพราะกลัวว่าทำสีแล้วจะออกมาไม่เหมือนเดิม เลยตัดสินใจไม่ทำครับ
หลังจากเอารถออกมาใช้งาน พบว่าปัญหาเสาบีก็ไม่หายครับ ยังดังอยู่ แต่ไม่ได้ซีเรียสมาก แค่รู้สึกรำคาญเฉยๆ
หลังจากใช้ไปสักพัก ก็มีปัญหาเคลมต่างๆ แต่เป็นปัญหาที่มาจากการติดตั้งของช่างศูนย์ เช่น เคลมฟิล์มกรองแสง เคลม กันสาดที่ช่างศูนย์ติดให้ แต่ขับๆอยู่แล้วมันหลุดเอง (เคสเหล่านี้ผมไม่นับว่าเป็นความผิดของ AAT นะครับ แต่มันเสียงเวลาที่ผมต้องลางานเข้าไปแก้ไข
หลังจากนั้น วันที่ 25/8/11 รถใช้ไป 14300 กิโลเมตร ได้นำรถเข้าศูนย์เพื่อทำการเช็คปัญหาเพิ่ม
ซึ่งมีปัญหาเพิ่มเติมดังนี้
7.มีเสียงดังมาจากด้านหลังรถ บริเวณประตูบานที่ 5
8.เสียงเสาบีกลับมาอีกแล้ว มามาดใหม่ ดังกว่าเดิม
9.มีเสียงดังกึ๊กๆ เวลาหักเลี้ยว(ปัญหายอยพวงมาลัย)

หลังจากนั้นช่างทำการนัดช่างเข้าทำการ เปลี่ยนชิ้นส่วนใหม่ ในวันที่ 1/9/11 ซึ่งทำการแก้ไขดังนี้
-   เปลี่ยนยอยพวงมาลัย แก้ไขปัญหาข้อ9
-   ตั้งประตูบานที่ 5 ใหม่ ช่างแจ้งว่าเสียงมาจากประตูมันหลวม และต้องเปลี่ยนลูกยางที่ใช้ประตูประตูใหม่ด้วย
-   ปัญหาเสาบี แต่ก็แก้ไม่หายเหมือนเดิม
หลังจากนั้น เคสของประตูบานที่ 5 ผมก็ยังดังอยู่เหมือนเดิม จึงเข้าไปทำการปรับตั้งใหม่อีกรอบ และทำการเปลี่ยนลูกยางใหม่(จำวันที่ไม่ได้ เสียเวลามากๆเข้าๆออกๆศูนย์ทั้งปีเลย)

หลังจากนั้นปัญหาก็หายไปครับ

อนิจจา มันยังไม่จบ ผมได้ทำการดูดฝุ่นในรถและยกพรมในรถออก ปรากฎว่ามีกลิ่นเหม็นมาจากในรถซึ่งพบว่าพรมบริเวณหน้าซ้ายเปียกมาก และผมมั่นใจว่าไม่มีใครทำน้ำหกแน่ๆ เพราะรถผมใช้อยู่คนเดียว ฝั่งคนนั่งก็มีแค่แฟนผมเท่านั้น จึงได้นำรถเข้าศูนย์ เพื่อทำการเช็ค

ช่างได้แจ้งว่า น่าจะมีจุดที่มีน้ำรั่วเข้ารถ ต้องทำการทิ้งรถไว้ประมาณ 1 -2 อาทิตย์เป็นอย่างน้อยเพื่อตรวจเช็ค ระหว่างนั้นฟอร์ดก็ไม่มีรถให้ใช้ ผมจึงต้องนั่งรถกลับไปกทม ไปเอาฮอนด้าซิตี้(ซึ่งออกหลังเฟียสต้า 1 เดือน ใช้มาจนบัดนี้ ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย) ไปเอารถมาใช้ชั่วคราวก่อน
สรุปช่างแจ้งว่า
10.ปัญหาน่าจะมาจากเสาเอบริเวณหน้าซ้าย ตัวถังน่าจะมีจุดที่น้ำเข้าได้(คาดว่าน่าจะเป็นจุดที่ใช้การ spot welding แล้วซีลพวกร่องมาไม่ดี)
ช่างแจ้งว่าจะต้องทำการเปลี่ยนพรมใหม่ทั้งคัน และรื้อรถใหม่ทั้งหมด (เห้อ) เพื่อติดตั้งพรม และแผ่นสีดำๆที่ใช้แปะตัวถัง (ผมไม่รุ้คืออะไร น่าจะเป็นพวกแผ่นแดมป์ที่เหมือนแผ่นยางมะตอยอะครับ มันจะเหนียวๆเหมือนยาง แต่มันเน่าจนมันเปื่อยหมดแล้ว)

และนี่ล่ะครับ สภาพรถผม ใช้ไปแค่ 1 ปี แต่ต้องโดนรื้อแบบเนี้ย

ออฟไลน์ Lertvarit

เอ... ผมคุ้นๆ เหมือนจะเป็นรถของสมาชิกในเว็ปเราท่านนึงนะครับ

หากไม่ใช่ขออภัย
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ H.

รถใช้ไปปีเดียวโดนรื้อรอบคันยังกะรถมือ 2 - -"
H.

รถผมนี่แหละคับ ผมเคยโพสไปแล้วครั้งนึงครับ แต่ตอนนี้เคลมไปซักประมาณ 10 เคส

ล่าสุดนี้ ปาไป 23 แล้วครับ 5555 มันส์พ่ะยะค่ะ

heracrase

• บุคคลทั่วไป
ขอให้แก้ไขให้หายไวไวนะครับ ;)

วันที่ 27/9/11
ช่างได้ทำการเปลี่ยนพรมให้ใหม่ทั้งคัน ผมจึงขับรถกลับไป กทม เอารถซิตี้ไปเก็บที่บ้าน และนั่งรถตู้มายังศูนย์ฟอร์ด ชลบุรี เพื่อรับรถคืน
วันที่19/10/11
หม้อน้ำมีปัญหาเรื่องน้ำลดจนถึงระดับ min ผมจะทำการเปิดฝาหม้อน้ำ พบว่า seal ที่ติดอยู่กับฝาหม้อน้ำ มันหลุดติดอยู่กับหม้อน้ำ ทำให้ผมไม่สามารถเติมน้ำได้ จึงไปทำการเคลมปัญหานี้กับศูนย์
หลังจากนั้น เมื่ออะไหล่มา ผมก็ต้องลางานเพื่อขับรถไปศูนย์ เพื่อเปลี่ยนฝาหม้อน้ำ

11.claim ฝาหม้อน้ำมีปัญหาเรื่อง seal หลุดออกมาจากฝา และเติมน้ำในหม้อน้ำเนื่องจากน้ำลดถึงระดับต่ำสุด

ออฟไลน์ adis

เคยใช้รถมือสองมาหลายคัน ซ่อมน้อยกว่านี้อีกครับ

ออฟไลน์ shoojai

• **
ขอแสดงความเสียใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ เป็นผมผมก็คงเซ็งมากๆเลย

ส่วนตัวผม จะว่าโชคดีก็คงจะว่าได้ ล็อตแรกเหมือนกันครับ พฤจิกายน 2010 1.6Sport 4door ตั้งแต่ใช้มายังไม่เคยเจอปัญหาใดๆเช่น

ยอยพวงมาลัย ยางบวม สีลอก หรือปัญหาแย่ๆทั้งหลายที่หลายๆท่านเจอใน Lot แรก

ผมถือว่าโคตรโชคดีเลยครับ กำลังจะเข้าปีที่สองแล้ว

ยังไงก็สู้ๆนะครับ ยอมรับจริงๆว่าไม่มั่นใจในการประกอบ ล็อตแรกของฟอร์ดเลย เพราะเห็นมาเยอะมากครับ แต่ล็อตหลังๆที่เพื่อนผมซื้อก็ลดน้อยลงไปเยอะเลยครับ

หลังจากนั้นวันที่ 28/11/11
12.เคลมปั๊มหม้อน้ำ เนื่องจากมีปัญหาเสียงดังมาจากเครื่องยนต์ ผมต้องนำรถเข้าศูนย์เพื่อทำการเปลี่ยนปั๊มหม้อน้ำ

ขออนุญาตแปะคลิปครับ

หลังจากนั้น วันที่ 29/11/11 รถมีปัญหาเรื่องไฟที่หน้าปัทม์โชว์รูปของรถลื่นไถล (ESP) และรูปรถขึ้นเขา (hill launch assist)
และนอกจากนั้นเวลาขับรถผ่านทางขรุขระ รถจะมีเสียงขุกๆๆมาจากหน้ารถด้วย แต่ยังไม่ทราบว่ามาจากสาเหตุใด และรถเริ่มมีปัญหาเวลาหักเลี้ยวแล้วดังกุกๆๆอีกครั้ง
7/12/11 ผมได้นำรถเข้าศูนย์อีกครั้ง โดยครั้งนี้ ทางฟอร์ดได้นำรถยกจากบริการ ford assistance มายกรถผมไปจากที่บริษัท และได้ทำการเช่า Toyota vios มาให้ผมใช้แทนชั่วคราว (ทางศูนย์ได้โทรมาขอโทษแล้วว่า ไม่สามารถหารถฟอร์ดให้ได้จริงๆ อันนี้ไม่ว่ากันครับ)
สรุปนะครับ
13.ทำการเปลี่ยนยอยพวงมาลัย แก้ไขปัญหาเสียงกุกๆกักๆเวลาเลี้ยว
14.ทำการปรับตั้งเซนเซอร์ เรื่องของไฟ alarm ที่ขึ้นที่หน้าปัทม์
15.ทำการปรับตั้ง เช็คช่วงล่างให้ใหม่ แก้ไขปัญหาเสียงขรุๆขรักๆ เวลาผ่านทางขรุขระ(ช่างบอกว่าปกติดี)

10/12/11 ผมได้รับรถคืนกลับมาไว้ในอ้อมกอดครับ บอกตรงๆว่าเหนื่อยมากๆ

คิดว่ามันจะจบแล้วใช่ไหมครับ

ยังครับ 5555

วันที่ 12/3/12 ผมได้ทำการเอารถเข้าเช็คระยะ 18 เดือน (20400 กิโล)
ช่างได้ทำการแจ้งว่า มีปัญหาที่ต้องเคลมเพิ่มคือ
16.ปัญหาเสียงที่มาจากด้านหน้า สรุปแล้วมาจากแรคพวงมาลัย ต้องเปลี่ยนแรคพวงมาลัย
17.ช่างตรวจพบว่ามีน้ำมันเกียร์ซึมมาจากเกียร์จะต้องทำการเปลี่ยนซีลตัวใหญ่ (ตัวไหนผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับ)
18..เนื่องจากข้อ 17 ต้องทำการเปลี่ยนซีลอีกตัว เป็นซีลตัวเล็ก(ผมก็ไม่รุ้อีกนั่นแหละ ว่ามันคืออะไร)
19.เนื่องจากข้อ 17 มีน้ำมันเกียร์รั่วออกมา ทำให้ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่
20.ยางขอบกระจกหน้าขวาหลุด อันนี้จริงๆมันเป็นมาสักพักแล้วครับ มีปัญหาเวลาที่ขับเร็วๆมันจะหลุดออกมาเกือบทั้งเส้นเลย (ไม่รุ้นึกออกกันไหม เป็นยางขอบกระจกที่พาดไปตามเสาเอน่ะครับ) แต่ยังดีที่ด้านบนๆยังแน่นอยู่ มันเลยไม่หลุดหายไปครับ เวลามันหลุดนี่ตกใจมากๆ เพราะส่วนใหญ่จะหลุดเวลาที่ขับเร็ว ตกใจคิดว่าจะไรมาฟาดกับหน้ากระจก

ขอเล่าให้ฟังอีกเรื่องครับ วันนั้น ผมได้ทำการสั่งซื้อกรองอากาศแอร์ไปด้วย
ซึ่งพอผมรับรถกลับมา ไม่รู้นึกยังไงลองเปิดดู ปรากฎว่ายังเป็นของเก่าอยู่ (ผมจ่ายเงินซื้อไปแล้วนะครับ ได้ใบเสร็จแล้ว แต่กรองแอร์ไม่ได้รับ และไม่ได้เปลี่ยนให้ด้วย)
ผมจึงทำการโทรไปแจ้งศูนย์ เค้าก็ได้ขอโทษกลับมา จุดนี้ ผมไม่ได้ซีเรียสมาก แต่ลองคิดดูว่า ถ้าเป็นลูกค้าที่ไม่ได้เปิดเพื่อเช็ค ศูนย์ก็ฟันไปเลยนะครับ สำหรับกรองแอร์ 406.60 บาทตัวนี้น่ะ)

อุปกรณ์พวกนี้เช็คกันให้ดีนะครับ ถ้าเป็นไปได้ ขอของเก่าคืนด้วย จะดีที่สุด

ลองดูในรูปนะครับ ดำปึ๊ด ตอนแรกคิดว่าได้กรองคาร์บอนมา 5555

ออฟไลน์ nong99

• **
เห็นใจเจ้าของรถจริงๆๆครับ เอาใจช่วยให้ปัญหาได้แก้ไขให้หมอครับ :-[

วันที่7/5/12 ผมต้องนำรถเข้าศูนย์ครับ เพื่อทำการเปลี่ยนซีลเกียร์ และเปลี่ยนแรคพวงมาลัย (พ่วงด้วยเสาบีเจ้าเก่า แก้ยังไงก็ไม่หาย ดังจนรำคาญเพราะมันอยู่ข้างหู) โดยศูนย์แจ้งว่าผมจะต้องทิ้งรถไว้ประมาณ 3 วัน แต่ไม่มีรถสำรองให้นะครับ

ระหว่างนั้นผมก็ต้องนั่งรถสองแถวไปทำงาน (ผมอยู่ชลบุรีครับ รถโดยสารหาใช้บริการยากมาก ไม่ได้อยู่กรุงเทพนะครับ) กว่าจะเสร็จใช้เวลาไป 5 วัน

วันที่ 11 /5/12 ผมรับรถกลับมา พบว่ามีปัญหาเพิ่มเติมดังนี้ครับ
21.เวลาเปลี่ยนเกียร์จากเกียร์ P > R > N > D หรือ จาก D > N > R > P จะมีเสียงดังปั๊ก(ดังจนสะเทือนจนรู้สึกได้ครับ) น่าจะมาจากที่เกียร์ครับ
และเวลาเปลี่ยนจาก R > N > D หรือ D > N > R ก็จะดังปั๊ก เช่นกัน
22.เวลาขับรถโดยใช้เกียร์ D เวลารถเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 หรือ 2 กลับมา 1 จะมีเสียงดังครืดด เหมือนเสียงเฟืองรูด หรือขบกันไม่สนิท อะไรประมาณนั้นด้วย รำคาญมากๆครับ (แต่ไม่ได้ดังเหมือนข้อ 20)
23.เสียงเสาบีที่ผมแจ้งเคลมมาตลอดเป็นที่ด้านขวา แต่ล่าสุดมีเสียงแก๊กๆๆมาจากฝั่งซ้ายด้วย ไม่แน่ใจว่าเสียงอะไร แต่เหมือนจะเป็นเสียงของกระจกฝั่งคนโดยสาร เพราะเวลาที่มันดัง ถ้าเลื่อนกระจกลงเล็กน้อย(ลงแค่นิดเดียวนะครับ) เสียงจะเงียบไป แต่ถ้าเอาลงเยอะหน่อย มาอย่างดังเลยครับ แก๊กๆๆๆ รำคาญมาก

ลงคลิปให้ฟัง 2 อันละกันครับ
อันแรก

จะมีเสียงลากเกียร์จาก P ไป D (ดัง กึกๆ 3 ที ติดกัน เพราะลากจาก P>R>N>D) เสียงลากเกียร์จะดังวินาทีที่ 3 และ 9-10 ลองสังเกตุดูครับ ถ้าเข้าเกียร์ d จะมีเสียงดังวี้ๆๆ ด้วย แต่เสียงเกียร์กระชากจะดังวินาทีที่4 และ 11

อีกคลิปครับ ชัดๆ เดี่ยวจะหาว่าโม้

จะมีเสียงลากเกียร์จาก P ไป D (ดัง กึกๆ 3 ที ติดกัน เพราะลากจาก P>R>N>D) เสียงลากเกียร์จะดังวินาทีที่ 2 และ 7-8 ลองสังเกตุดูครับ ถ้าเข้าเกียร์ d จะมีเสียงดังวี้ๆๆ ด้วย แต่เสียงเกียร์กระชากจะดังวินาทีที่3 และ 9 และ 12 (ดังปั๊กเลย ชัดมากที่วินาทีที่ 12)

ส่วนเรื่องวิดีโอ ต้องขอโทษด้วยทีต้องถ่ายลงไปใต้ท้องรถ เพราะถ้าอัดจากในรถ มันไม่ค่อยได้ยินเสียงอะครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เอ... ผมคุ้นๆ เหมือนจะเป็นรถของสมาชิกในเว็ปเราท่านนึงนะครับ

จขกท. เปลี่ยนชื่อล็อคอินครับ

เอาใจช่วยจขกท.นะครับ ผมเป็นแฟนคลับตั้งแต่จขกท.เล่นอยู่ในเวปเฟียสต้าตอนเปิดตัวใหม่ๆ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะได้ตำแหน่งพี่เบิ้มในคลับนั้นด้วยนะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เจ้าของรถ โคตรรรรใจเย็นเลยครับ ซื้อมาซ่อมเลย

แต่ในความโชคร้าย ก็ยังเจอความโชคดี ที่ ศูนย์บริการทำงานโคตรประทับใจเลย เคลมโลดจริงๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ใช้น้องต้าอยู่เหมือนกันดูแล้วเสียวมากๆ เสียงเสาบีฝั่งคนขับผมก็เป็นครับ เสียงเหมือนสายไฟตีกันด้านใน(เดา)
เอาใจช่วยครับ

ถึง ณ เวลานี้ ผมกำลังหาข้อตกลงกับทางฟอร์ดอยู่

แต่ทางฟอร์ดไทยบอกว่า "ยินดีจะดูแลลูกค้าอย่างเต็มที่ครับ"
ผมเลยถามว่า แล้วถ้าเสียอีก ผมทำไงดีครับ >> "สามารถเอาเข้าเช็คที่ศูนย์ได้เลยครับ"  ป๊าดดดด
ผมเลยถามอีกว่า แล้วถ้าเสียหลังหมดประกันล่ะครับ >> " เราไม่ทอดทิ้งลูกค้าอย่างแน่นอนครับ" ป๊าดดด (ใช้ซี้ ตรูเสียเงินซ่อมเองนี่ 555)
ผมเลยถามอีกว่า จะให้ผมซ่อมไปเรื่อยๆหรอคับ >> "เงียบไปพักนึง แล้วตอบว่า ถ้ามีปัญหา สามารถเอาเข้าเช็คที่ศูนย์ได้เลยครับ"

เห็นไหมครับ ของเค้าดีจริง ไม่มีทอดทิ้งลูกค้าแน่นอน ยินดีซ่อมให้ตลอดชีวิตเลยครับ 5555

ทั้งหมดนี้ ผมไม่ได้ต้องการที่ดิสเครดิตอะไรนะครับ เพียงแต่อยากจะมาเตือนเพื่อนๆชาว HLM นิดนึงครับ ว่าถ้าคิดจะซื้อล๊อตแรกจากฟอร์ด ผมว่ารอสักนิดดีกว่านะครับ

แต่ถ้าโอเค คิดว่าชอบจริง และไม่น่ามีปัญหาอะไร ผมก็สนับสนุนครับ สำหรับออปชั่นของรถนั้นดีจริงๆครับ ยอมรับ แต่ถ้าวันใดมันเกิดเป็นแบบผมขึ้นมา
จะ หา ว่า ผม ไม่ เตือน ไม่ ได้ นะ ครับ << กวนสุดๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
confirm ใช้ล็อต 2 ต่อจากน้าโป้ง  ;D

คือจะบอกว่า ไม่ได้เคลมเหนื่อยน้อยกว่าล็อตแรก ปัจจุบันปัญหายังมีอยู่ แต่เหนื่อยแระ มันวิ่งได้พอ จบ  :'(

edit: เพิ่มข้อความ

สุดท้ายแล้วครับ

ขออนุญาตคุณ Teerawat Thamrongwatana จากเฟียสต้าแฟนเพจนะครับ เค้าโพสไว้ในคอมเม้นผมว่า

"โฟกัสส่งรถเมื่อไร รอดูตำนานโฟกัสได้เลย พนักงานจะซ่อมเป็นไหมเนี่ย
เคยนั่งคุยกับช่างตอนเอารถออกไปวิ่งเทสหลังเช็คปัญหา คุยเพลินๆ
-ช่างบอก Ranger ถ้าจะเล่นขอเวลาสัก 6เดือนครับ
ผมถามทำไมอะพี่
-ช่างบอก ล็อตแรกๆก็อย่างที่รู้ปัญหามันเยอะ ที่สำคัญผมซ่อมไม่เป็นครับ
ผมอ้อพี่ต้องไปอบรมก่อนใช่ป่ะ
-ช่างบอก ใช่แล้วครับ บอกตรงๆเลยโฟกัสผมยังเรียนรู้ไม่หมดเลย - -"
ผมถาม แล้วเฟียสต้าอะครับ
-ช่างบอก เฟียสต้านี่รถขายออกไปเยอะ ก็เลยเจอปัญหามาหลายแบบ ก็ได้เรียนรู้มาเยอะ แต่เคสน้องเนี่ยพี่ไม่เคยเจอถึงต้องมาวิ่งเทสกันไง
ผมตอบ 55555+
--------
ช่างที่ออกมาเทสรถกับผมเป็นช่างที่อาวุทโสระดับต้นๆในศูนย์แห่งนึง ช่างบอกเองเลยว่า ทุกวันนี้ยังเรียนรู้ได้ไม่หมดเลย ตายละกู ใครเป็นเคสศึกษาก็เหนื่อยหน่อยละกันฮะ
--------------ว่าแต่ยุงเข้าไปในไฟท้ายได้ไงฟ่ะ 55555+ [เพิ่งเจอเมื่อ3วันก่อน]"

15 องศาขึ้นมาทันทีเลยครับ (หนาว)  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ johnlee

ยอมรับเลย เจ้าของรถ โคตรใจเย็น

เป็นผมตบะแตกไปนานละ

ซื้อมาซ่อม ซื้อป้ายแดง????
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ H.

บ้านเราน่าจะมีกฏ รถไหม่ใช้ไม่ถึงปี ซ่อมเกินเท่านั้นเท่านี้ เปลี่ยนคันไหม่โลด  :D
H.

จขกท. เปลี่ยนชื่อล็อคอินครับ

เอาใจช่วยจขกท.นะครับ ผมเป็นแฟนคลับตั้งแต่จขกท.เล่นอยู่ในเวปเฟียสต้าตอนเปิดตัวใหม่ๆ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะได้ตำแหน่งพี่เบิ้มในคลับนั้นด้วยนะ

ช่ายแล้วจ้า ผมเปลี่ยนชื่อ log in นิดหน่อยครับ

ขอบคุณนะครับผมที่ติดตาม แต่พักหลังๆนี้งานค่อนข้างเยอะ ส่วนใหญ่จะไม่ได้ร่วมกิจกรรมอะไรกับเขาหรอกครับ

แต่ส่วนใหญ่ผมจะเข้าไปช่วยตอบปัญหาให้เพื่อนๆมากกว่า เจอมาเย๊อะ เจ็บมาเย๊อะ  55

ส่วนพี่เบิ้มอะไรนั่นผมไม่สนใจเท่าไหร่คับ ผมเองก็คิดว่าผมเป็นสมาชิกธรรมดาๆนี่แหละครับ ส่วนตัวที่ยังเล่นเวปเฟียสต้า (.net นะครับ ไม่ใช่ .com) เพราะเพื่อนๆค่อนข้างนิสัยดีมากๆครับ ก็เลยเหมือนเข้าไปคุยกับเพื่อนๆมากกว่า

แต่หลังๆนี่มันจะคุยกันในเฟซบุคและในมือถือมากกว่าครับ เวปนั้นนานๆจะเข้าทีนึงจ้า :D

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
ขอเเชร์ด้วยคน
ถ้าเทียบกับเจ้าของกระทู้ ผมขี้ติ๊ดมาก
ออกเดือนปลายเดือนกุมภาพันธ์ 2011

เคลมโคมไฟหน้า        
- น้ำเข้า ทำเรื่องเคลม 4 วันติดต่อกลับให้มาเปลี่ยนโคมใหม่

เคลมยอยพวงมาลัย      
- เสียงดัง กุ๊กๆ กักๆ ทำเรื่องเคลม 4 วันติดต่อกลับให้มาเปลี่ยนอะไหล่ใหม่

เคลมสปอยเล่อร์            
- ร้าวตรงรอยต่อ ตัวพุ๊กยืดกับรถแน่นไป 2 อาทิตย์ได้เปลี่ยนชิ้นใหม่
***อยู่ดีดี AUX Voice Control ไม่ทำงาน เอาเข้าศูนย์ รอ 2-3 ชม. เเค่ปลั๊กหลุด  :P
2012
เปิดศักราชด้วยปั้มติ๊กเสีย      
- วันนั้นรถสตาร์ทไม่ติด แบตไม่หมด ศูนย์หยุดปีใหม่ โทรเข้าFord Roadside Assistance
  ช่างในสายให้ผมสตาร์ทรถเหยียบคันเร่ง แล้วไปดมแถวท่อไอเสีย มีกลิ่นน้ำมันมั้ย “ไม่มี”
  ช่างสันนิษฐานว่า “ปั้มติ๊กเสีย” ก็มายกรถที่บ้านไปศูนย์ วันนั้นเป็นวันหยุดปีใหม่รถจอดทิ้งไว้
  วันรุ่งขึ้นทางศูนย์โทรมาแจ้งตอน 11 โมง ปั้มติ๊กเสียจริงๆ เป็นที่อะไหล่ครับ
  ขอทำเรื่องเบิกอะไหล่ แล้วพรุ่งนี้มารับช่วง 5 โมงเย็น

สถานการณ์ล่าสุด        
แร๊ค/ยอยพวงมาลัย  ของมาเเล้วยังไม่ว่างไปเปลี่ยนที่ศูนย์    

เอามาเเชร์ ไม่ได้ ดิสเครดิต เเต่มันเป็นเรื่องจริง ที่ชาวไทยควรรับรู้ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 12:21:22 โดย THEKHAM »

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
อ่านคราวๆนะคับ  ออกรถใหม่ต้องหลัง 6 เดือน เป็น ความรู้ใหม่สำหรับผมเลยนะเนี้ย  ;D

แต่ 0 เค้าก็รับเครมทุกอย่างไม่ยุ่งยากดี 

ไม่ทราบว่ามีรถยี้ห้ออะไร หรือ 0 ไหน ที่ทาง 0 โบยความผิดให้ ลุกค้า หรือ ปัดการเครม  ยือ รอเวลา บ้างรึเปล่าคับ จะได้ห่างๆไว้

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ adis

เอ....น้องผู้หญิงที่ทำงานผมใช้อยู่คันนึง
เมื่อกี้เค้าขับออกไปทานข้างข้างนอก ผมเลยลองสังเกตุเวลาเค้าเลี้ยวกลับรถ
มีเสียงกุก ๆ ๆ จริง ๆ ด้วย มันอันตรายมั้ยครับ