ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้จะดิสเครดิต แต่อยากเตือนคนที่กำลังจะออกรถล๊อตแรกของฟอร์ดครับ ลองอ่านดู  (อ่าน 50739 ครั้ง)

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เมื่อผมได้อ่านแล้ว

*วิ่งไปเอายาดมมาดมรัวๆ*

คือปัญหาเป็นหางว่าวมากกกกกกก จนสงสัยว่า QC ของ Ford Thailand มัวทำอะไรอยู่ ทั้งๆที่การคุมคุณภาพให้ดีได้กับของแบบนี้ มันทำได้นะครับ.....

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ RisTwY

• Jr. Member
  • **
อ้าว พี่โป้งนี่เอง หายไปนานเลยนะครับพี่ ติดตามกระทู้พี่อยู่บ่อยๆ ตั้งแต่น้องซิ+ต้า
สงสาร และก็นับถือพี่จริงๆ พี่อดทนมากเลยอ่ะ เป็นผมนี่ ออกป้ายแดงมา เจอแบบนี้เข้าไปคงช้ำใจมากๆแน่ๆเลย แต่ว่าศูนย์เค้าโอเคอยู่ไหม๊ครับ ในด้านการดูแล?

มีประสบการณ์อ้อมๆมาแชร์เหมือนกัน

เรื่องปัญหาของฟอร์ดนี่ ใช่ย่อยจริงๆครับ ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นไรหนักหนา สนใจเฟียสต้าตั้งแต่ยังไม่มีรถใช้ แต่ได้ยินปัญหามาบ่อยๆ พอเวลาผ่านไป จนพี่ที่หน้าบ้านซื้อก่อน

วันหนึ่ง ตกลงปลงใจจะซื้อจริงๆ ไปลองขับมา รักเลยล่ะ รถดีมาก แต่การบริการตั้งแต่เข้าโชว์รูม ผมยืนยันครับ ว่าแย่ในระดับนึงเลย พนักงานแลไม่สนใจเลย พ่อกับแม่ผมนี่ไม่ปลื้มเลยล่ะ แม่ว่า ก่อนเป้นลูกค้า เขายังไม่สนใจขนาดนี้ แล้วถ้าเป้นลูกค้าล่ะ ไม่แย่กว่านี้หรอ แต่ใจก็ยังอยากเสี่ยง ภาวนาในใจว่า อย่าให้เจอไรเลย พอคิดได้ว่า ว่า จะเอาแหละ จะจองแหละ เลยกลับมาสอบถาม ผู้ใช้งานจริงก่อน
พอกลับมาคุยกะพี่หน้าบ้านที่ซื้อ โหหหหห แกเล่น เล่าให้ฟังยาวหนังเป็นม้วนๆเลย ตั้งแต่การมีปัญหา จนถึงการแก้ไข ผมเลย งง ว่า อ้าว เห็นพี่ใช้ออกจะโอเค ไม่นึกว่ามีไร แกว่า แล้วผมเคยถามแกป่ะล่ะ555555 ผมเลยเขว เป๋ เลยล่ะ ช่วงนั้น ก็พยายามเข้าเว็ปคลับ เช็ก ติดตามคร่าวคราว ปัญหา การแก้ไขต่างๆ แต่ก็ยังมีอยู่เรื่อยๆ แล้วเท่าที่ผ่านมา ฟอร์ด หรือบรรดาผู้เกี่ยวข้อง ผมว่า แก้ไขไม่ประทับใจเลย เหมือนไม่ค่อยสนใจลูกค้าเท่าไหร่ เสียดายอ่ะ ฟอร์ดตกม้าตายตรงนี้มาก

ยิ่งพอถลำลึก ได้คุยกะพี่ๆหลายท่าน เกือบทุกคนบอกผมเป็นเสียงเดียวกันว่า รถคันแรก คันเดียวของเรา อย่าเสี่ยงกับฟอร์ดเลย เลี่ยงได้ก็เลี่ยงไว้ก่อน จนในที่สุด เพื่อนผมก็ไปออกเฟียสต้ามาอีก (คิดดูว่า ตัดสินใจ หาข้อมูลนานมาก จนพี่หน้าบ้าน เพื่อน ออกไปก่อน) เพื่อนผมนี่ตัวดีเลย ปัญหาบางอย่างเล็กๆน้อยๆครับ แต่มันบอกเองเลยว่า ไม่ประทับใจ ในการดูแล แก้ไขปัญหา ผมเลยใจถอดแหละ มองหาตัวอื่น ต้องยอมตัดใจด้วยประการละฉะนี้  ยิ่งพอผมประโยคนี้จากพี่ท่านหนึ่ง "ลืม Fiesta ไปได้เลยครับ ไม่งั้น อาจปวดกบาลกับคนของ ฟอร์ด ทั้งดีลเลอร์ และสำนักงานใหญ่" ผลเลยแป้วไปเลย เสียใจมากๆ รถดีๆคันนึง

ยังไงก้สู้ๆนะครับพี่โป้ง เป็นกำลังใจให้ ให้น้องเฟียส แข็งแรงๆ อย่าเป็นไรอีก ท่านไหนที่จะซื้อก็ดูดีๆ ฟังหูไว้หูด้วย บางอย่างเราเจอ แต่คนอื่นอาจจะไม่เจอ แต่บางคนไม่เจอ เราอาจจะเจอก็ได้ ถามตัวเอง เถ้าเกิดไรขึ้นเรายอมรับได้หรือเปล่า กล้าเสี่ยงไหม๊

ล่าสุด พี่ญาต สนใจโฟกัส เอ่อ ผมก้ไม่กล้าพูดไรมาก แต่ก็เตือนๆไว้บ้าง แต่ก็นะ เข้าใจคนอยากได้ ไม่อยากขัดใจแกมาก แต่อย่างน้อยเราก็ได้เตือนไว้ก่อน ถ้าเป้นไรมา จะได้ว่าเราไม่แนะนำ ไม่รู้ว่าโฟกัสยิ่งล๊อตแรกๆจะเป็นไรป่าว ปัญหาอะไร จะแก้ไขได้ถึงไหนอะไรยังไง เทคโนโลยีตัวนี้ยิ่งมากมายก่ายกองอยู่

ขอร้องเถอะครับฟอร์ด ปรับปรุงพัฒนาด้วยด่วนๆ ตั้งแต่ผลิตภัณฑ์ ยันการดูแลหลังการขาย รถคุณดีมากเลยนะ แต่หลายอย่างเพลีย ไม่ไหวจริงๆ แก้ไขเหอะ ก่อนที่จะเป็นกระแส ปากต่อปากไปมากกว่านี้ ทุกวันนี้ก็เยอะมากพออยู่แล้ว ก่อนที่จะสาย.....

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
เฟียตผมอายุกว่า 30 ปี ยังซ่อมไม่เท่านี้เลยครับ

น่าเห็นใจจริงๆ เป็นผมคงเซ็งเป็ด วันๆไม่ต้องทำอะไรกิน = = "
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Chris Evn

รถมีอุปกรณ์เสีย ยาว 23 รายการ แย่จิงๆ เป็นผม ทนได้ไม่เกิน 5

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
ซ่อมเยอะกว่าซื้อรถมือสองอีกล่ะมั้งเนี่ย ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับคุณโป้ง ขอให้ได้รับสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับตัวคุณเองนะครับ ;)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมซื้อรถมือสอง มาแล้ว 3 คัน ไม่เคยต้องซ่อมเท่านี้ น่ะ

ส่วนมือหนึ่งที่ซื้อมาแล้ว 5 คัน ใน 5 ปี ซ่อมใหญ่ 1-2 ครั้ง เท่านั้น ;D

อ่อ ในนี้ ไม่มี ชื่อ Ford  ขนาดใช้ mazda ก็ไม่เคยนอนอู่น่ะครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
รถ vios คันเก่าของผมก็อายุ 7 ปี ยังไม่เคยเจออาการเท่า Fiesta คันนี้เลยครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

ขออนุญาตเเฉ...เอ้ยเเชร์บนเฟซบุคนะครับ  ::)

ออฟไลน์ Satanic za'

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกกำลังใจ  :) :)

ตอนนี้รู้สึกดีที่มีเพื่อนๆคอยให้กำลังใจ ผลจะออกมายังไงก็ช่างมัน ผมแอบทำใจไว้นิดนึงครับ แต่ก็จะทำให้ดีที่สุด

ส่วนเรื่องรถเก่า ก่อนผมจะซื้อเฟียสต้า ผมใช้มิตซูบิชิ ซิกม่า กาแลนท์รุ่นปี 1979 (ใช้มา 30 กว่าปี)

ก็ยังไม่ซ่อมเท่านี้เลยครับ

ออฟไลน์ Nuzz

มารอฟังตอนจบอยู่ครับ กระทู้นี้ผมว่ามีประโยชน์มากเลยนะครับ จะได้รู้ว่าถ้ารถเรามีปัญหาหนักๆบ้าง(กับ FORD) เราจะได้การชดเชยอะไรบ้าง ถ้าปักหมุดนี่จะผิดกฎของเวบบอร์ดมั๊ยครับ ผมไม่อยากให้กระทู้มันตกไปน่ะครับ ตอนจบจะได้รู็ๆกันไปเลยว่า Happy หรือไม่ Happy.

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกกำลังใจ  :) :)

ตอนนี้รู้สึกดีที่มีเพื่อนๆคอยให้กำลังใจ ผลจะออกมายังไงก็ช่างมัน ผมแอบทำใจไว้นิดนึงครับ แต่ก็จะทำให้ดีที่สุด

ส่วนเรื่องรถเก่า ก่อนผมจะซื้อเฟียสต้า ผมใช้มิตซูบิชิ ซิกม่า กาแลนท์รุ่นปี 1979 (ใช้มา 30 กว่าปี)

ก็ยังไม่ซ่อมเท่านี้เลยครับ

น้าโป้งเอ่ยมาเเบบนี้ ทำให้ผมเสียดายเหมือนกัน ผมเอาเงินสดที่ออกรถคันนี้ไป บิ้ว คุณปู่คันข้างล่างดีกว่า

2 เเสนจบๆ เลย ทุกวันนี้เป็นรถ จ่ายตลาด รับส่ง-น้อง ของคุณเเม่ไปและ  :P

น้าเขม
รถสวยคับ
แต่ background นี่เอ่ออ   5555

ออฟไลน์ burutrad

บ้านผมจองโฟกัสไปรอรถอยู่...ชักหนาวเหมือนกันครับ ??? ???

น้าเขม
รถสวยคับ
แต่ background นี่เอ่ออ   5555

5555 พอดีเอามาจอดนอกบ้านครับ

คันนี้ซื้อมือ 2 มาเมื่อ 12 ปีที่เเล้ว ยกเครื่อง ดมแก๊สไปราว 7ปี เเล้ว ใช้งานใน กทม. สบายๆ

เเละคุณเเม่รักมาก  สักวันผมจะพยายามเก็บเงิน ร่วมกับน้อง รีเเพร์ชุดใหญ่ทั้งคันเป็นของขวัญคุณเเม่

ส่วนเฟียสต้านั้น ขอดูอาการภายใน ระยะประกันให้ครบ 3 ปีก่อน เเล้วอนาคตไว้ว่ากันต่อไป

ออฟไลน์ kimjung

ผมก็เจอไปหลายข้อเหมือนกันครับ ขนาดว่าเพิ่งซื้อนะครับ ปัญหาที่เจอก็ยังคล้ายๆกับที่ล๊อตแรกๆเจอกัน

ทำให้เข้าใจได้ว่าฟอร์ดแทบจะไม่ปรับปรุง ระบบควบคุมคุณภาพในการผลิตเลย

ถ้าต่อไปยอดขายฟอร์ดจะไม่โตเท่าที่ควร จะนิ่ง จะหด จะตก ก็คงต้องบอกได้ประโยคเดียวว่า

"สมน้ำหน้า" เพราะตัวเองทำตัวเองแท้ๆ

ออฟไลน์ mkuski

แถมให้ 1 รูป เจอปัญหาอื่นกันมาเยอะแล้ว อันนี้อาจจะเป็นของใหม่
รูปถนนลื่น กับเตือนอะไรอีกซักอย่างไม่รู้ เหมือนรถขึ้นทางชัน แต่ไม่ใช่ไฟแสดงเกียร์ขึ้นทางชัน
วิ่งๆอยู่ ขึ้นซะงั้น แต่นานๆมาที เจอมาแค่ 2 ครั้งตั้งแต่ขับมา ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ก็หาย แต่ดีหน่อยที่ไม่มีผลต่อการขับขี่ ไม่มีการเข้า safemode อะไร แค่มันเอ๋อ อยากโชว์ก็โชว์ขึ้นมาซะงั้น ถนนไม่ได้ลื่นอะไรทั้งนั้น
แต่ถ้าหมด warranty แล้วพัง ไม่รู้จะ ECU อะไรต่อมิอะไรแน่เลย

ขี้เกียดเอาเข้าไปเช็ค เพราะสตาร์ทใหม่ก็หาย เอาเข้าไปศูนย์ฯเสียเวลาเปล่า คงสเต็บเดิมจนจำคำพูดได้
ถ่อเอารถไปศูนย์ฯ
พนักงาน: เดี๋ยวยังไง ทิ้งรถไว้ตรวจสอบก่อนครับ เดี๋ยวแจ้งให้ทราบ
ฟาย: ครับ
พนักงาน: รถเสร็จเรียบร้อยแล้วนะครับ มารับกลับได้เลย ไม่มีค่าใช้จ่าย
ถ่อไปเอารถกลับ
ฟาย: แล้วสรุปว่าเป็นอะไรครับ
พนักงาน: หัวหน้าช่างบอกไม่เจออาการครับ
ฟาย: ตูว่าแล้ว

น่าจะเป็นอาการเดียวกับผม เห็นว่าเซ็นเซอร์มีปัญหาหรืออะไรนี่แหละครับ
กรณีนี้ของผมเป็นที่หัวเทียน  ช่างแจ้งว่า หัวเทียนสูบที่สี่ บอด เปลี่ยนแล้วก้หาย  -*- ใช้รถมา 29,XXX km หัวเทียนก็บอดแระ
ของผมก็รถล็อตแรกเหมือนกัน เด่วจะกลับมาเล่าเจออะไรบ้าง -*- เอารถเข้าศูนย์ เกือบทุกเดือนเหมือนกัน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ

แถมให้ 1 รูป เจอปัญหาอื่นกันมาเยอะแล้ว อันนี้อาจจะเป็นของใหม่
รูปถนนลื่น กับเตือนอะไรอีกซักอย่างไม่รู้ เหมือนรถขึ้นทางชัน แต่ไม่ใช่ไฟแสดงเกียร์ขึ้นทางชัน
วิ่งๆอยู่ ขึ้นซะงั้น แต่นานๆมาที เจอมาแค่ 2 ครั้งตั้งแต่ขับมา ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ก็หาย แต่ดีหน่อยที่ไม่มีผลต่อการขับขี่ ไม่มีการเข้า safemode อะไร แค่มันเอ๋อ อยากโชว์ก็โชว์ขึ้นมาซะงั้น ถนนไม่ได้ลื่นอะไรทั้งนั้น
แต่ถ้าหมด warranty แล้วพัง ไม่รู้จะ ECU อะไรต่อมิอะไรแน่เลย

ขี้เกียดเอาเข้าไปเช็ค เพราะสตาร์ทใหม่ก็หาย เอาเข้าไปศูนย์ฯเสียเวลาเปล่า คงสเต็บเดิมจนจำคำพูดได้
ถ่อเอารถไปศูนย์ฯ
พนักงาน: เดี๋ยวยังไง ทิ้งรถไว้ตรวจสอบก่อนครับ เดี๋ยวแจ้งให้ทราบ
พนักงาน: รถเสร็จเรียบร้อยแล้วนะครับ มารับกลับได้เลย ไม่มีค่าใช้จ่าย

ถ่อไปเอารถกลับ
ฟาย: แล้วสรุปว่าเป็นอะไรครับ
พนักงาน: หัวหน้าช่างบอกไม่เจออาการครับ
ฟาย: ตูว่าแล้ว

อาการแบบนี้ทั่นติดแก๊สมาหรือ เป็นกันทุกคัน จูนแก๊สใหม่ให้สมดุล ก็หายครับ

ขอบคุณมากครับ รถผมติด LPG ครับ เดี๋ยวได้ระยะเวลาบำรุงแก๊สแล้วจะให้ช่างแก๊สเช็คให้อีกทีครับ
ดีใจที่ไม่ใช่ปัญหาใหม่ 555
อาการนี้รถผมก็เป็นครับ จูนแก๊สใหม่ให้เนียนๆ ก็จะหายครับ :D

ออฟไลน์ Eddy5659

ขออนุญาตแชร์ใน FB นะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Eddy5659

ไม่อยากจะบอกเลย ว่า ชิ้นส่วนที่มีปัญหา และคุณภาพนั้น มาจาก ฝีมือคนไทย ด้วยกัน :-\

ค่ายอื่นๆ เขาก็ใช้ชิ้นส่วนที่ผลิตรในประเทศ รถเขาก็ไม่มีปัญหามากขนาดนี้
เพราะยังไงผมว่าฝีมือคนไทยไม่ได้ด้อยเลย แต่ที่ด้อยขนาดนี้คงจะหลายปัจจัย
แต่ที่แย่ยิ่งกว่าคงจะเป็นคนของฟอร์ดแหละครับ จัดมาแบบทุกระดับประทับใจ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ชิ้นส่วนเท่าที่ผมทราบ เหมือนจะมี local น้อยนะครับ ส่วนใหญ่เห็นเป็น part มาจากยุโรปซะเยอะนะครับ อย่างไฟหน้าที่มีปัญหาน้ำเข้าเหมือนจะมาจากเช็ค เกียร์มาจากเกียร์แทรค (เยอรมันป่าวหว่า)
ปั๊มหม้อน้ำก็รู้สึกจะมาจากนอก แอร์ก็มาจากวาลีโอ (ไม่รู้สั่งจากนอกหรือวาลีโอไทยแลนด์) ยางคอนติเทพเจ้าแห่งการบวม ก็มาจาก มาเลย์ และอีกหลายชิ้นเลยครับ ที่ไม่ได้ made in thailand

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้า part ไทย น่าจะปัญหาน้อยกว่านี้นะ อาจจะเป็นเพราะบางตัวมันไม่เหมาะกับสภาพอากาศในไทยหรือเปล่า

ออฟไลน์ st_citroen

พูดถึงเรื่องแอร์ ลองสังเกตดูครับลูกปืนคอมแอร์มันจะมีเสียงหอนหน่อยๆ ยิ่งเร่งเครื่องยิ่งดังขึ้นนิดหน่อย ไม่รู้ใช่คอมซันเด้นหรือเปล่าเพราะผมเคยเจออาการนี้กับคอมซันเด้น

ออฟไลน์ 6162002

อย่าว่างั้นงี้เลยครับ ผมเคยถาม Instructor ตอนไปลองขับมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา ก็คุยเล่นๆแหละว่า "ผมชอบเฟียสต้านะพี่ แต่ที่บ้านอยากให้ซื้อโตโยต้า เพราะเป็นตังที่บ้าน"

พี่ Instructor เขายังบอกเลยครับว่า "รถคันแรก เรายังหาเงินไม่ได้ เลือกรถที่ดูแลรักษาง่าย ปัญหาน้อย ค่าใช้จ่ายต่ำดีกว่าครับ ถ้าหาเงินได้แล้ว ค่อยซื้อตามที่เราชอบ แล้วเราก็รับผิดชอบเอง"   ผมล่ะซึ้ง *-* 

ออฟไลน์ applebees

คุณเจ้าของกระทู้ Satanic za' ครับ

เป็นผม นอนดิ้นให้รถตัวเองทับตายตั้งแต่ เคสแรกๆแล้วครับ 555+

คุณทำผมเครียดมากๆๆๆเลยครับ ผมจองไปแล้ว VIP เลย แต่ไม่สนหรอกไอ้ลูกค้า VIP อะไรนี่ ผมอยากได้รถไม่มีปัญหาครับ  :( :(

แต่เนื่องจากไม่อยากรอรถอะไรใดๆอีกต่อไป ผมก็คงเอารถแหละครับ ถ้าได้ test drive แล้วทุกอย่างโอเคสำหรับผม

เอาเป็นว่าถ้าลอตแรกผมมีปัญหา ผมคงไม่ยอม ยังไงก็จะเปลี่ยนรถ อาจจะคิดว่าถ้ามีเรื่องต้องเคลมเกิน 2 ปัญหาภายใน 3 เดือนแรกที่ออกรถ

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ผมจะรบกวนขอคำปรึกษาคุณเจ้าของกระทู้ และคนอื่นๆด้วยนะครับ

หอนดังวี้ดดด ๆ หรือเปล่าครับ ถ้าใช่รถผมก็เป็น แต่ผมคิดว่ามันเป็นเสียงมาจากเครื่องซะอีก ตกลงมันปกติไหมอ่า

มีเรื่องให้เครียดมาอีกแล้ว เป็นเรื่องที่ผมซีเรียสที่สุด
คือ
เรื่องอัตรากินน้ำมัน ปกติรถผมเติมเต็ม 1 ถังวิ่งได้ประมาณ 400 กิโล
หลังจากทำเกียร์มาถังแรกเหลืออยู่แค่ 320 กิโล (เส้นทางเดิม ขับเหมือนเดิม) ถ้าถังสองยังเป็นอยู่ ผมรับไม่ได้แน่นอน สำหรับเรื่องนี้

คุณเจ้าของกระทู้ Satanic za' ครับ

เป็นผม นอนดิ้นให้รถตัวเองทับตายตั้งแต่ เคสแรกๆแล้วครับ 555+

คุณทำผมเครียดมากๆๆๆเลยครับ ผมจองไปแล้ว VIP เลย แต่ไม่สนหรอกไอ้ลูกค้า VIP อะไรนี่ ผมอยากได้รถไม่มีปัญหาครับ  :( :(

แต่เนื่องจากไม่อยากรอรถอะไรใดๆอีกต่อไป ผมก็คงเอารถแหละครับ ถ้าได้ test drive แล้วทุกอย่างโอเคสำหรับผม

เอาเป็นว่าถ้าลอตแรกผมมีปัญหา ผมคงไม่ยอม ยังไงก็จะเปลี่ยนรถ อาจจะคิดว่าถ้ามีเรื่องต้องเคลมเกิน 2 ปัญหาภายใน 3 เดือนแรกที่ออกรถ

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ผมจะรบกวนขอคำปรึกษาคุณเจ้าของกระทู้ และคนอื่นๆด้วยนะครับ

ถ้ามีปัญหา ปรึกษาได้ครับ ผมแก้มาค่อนข้างหลายปัญหาแล้ว และได้ช่วยเพื่อนๆไปหลายเคสแล้วเช่นกัน

NgoH

• บุคคลทั่วไป
หอนดังวี้ดดด ๆ หรือเปล่าครับ ถ้าใช่รถผมก็เป็น แต่ผมคิดว่ามันเป็นเสียงมาจากเครื่องซะอีก ตกลงมันปกติไหมอ่า

มีเรื่องให้เครียดมาอีกแล้ว เป็นเรื่องที่ผมซีเรียสที่สุด
คือ
เรื่องอัตรากินน้ำมัน ปกติรถผมเติมเต็ม 1 ถังวิ่งได้ประมาณ 400 กิโล
หลังจากทำเกียร์มาถังแรกเหลืออยู่แค่ 320 กิโล (เส้นทางเดิม ขับเหมือนเดิม) ถ้าถังสองยังเป็นอยู่ ผมรับไม่ได้แน่นอน สำหรับเรื่องนี้

หอน ดังวิ๊ดๆ ผมสังเกตุว่า ดังมาจากเครื่องเล่นครับ เราปุ่ม AUX ไว้และ เสียบไว้ แต่ไม่ใช้งาน ตอนแรกงงรถเป็น ดังตามจังหวะเร่งเครื่อง
ลอ

ใช่ครับ เหมือนจะดังตามจังหวะเร่งเครื่อง ดังวี้ด

เหอๆ วันนี้เปิดสมุดรับประกันเพื่อ scan เอกสารต่างๆเก็บไว้ เจอความชุ่ยของศูนย์อีกแล้ว

ลองดูในรูปครับ มีใบเสร็จเช็คระยะ 18 เดือน แต่ไม่สแตมป์ให้ผมว่าผ่านการเช็คแล้ว เดี๋ยวพอมีปัญหาก็มาอ้างว่าผมไม่เข้าเช็คแน่ๆ

โชคยังดีที่มีใบเสร็จอยู่ พิจารณากันเอาเองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2012, 12:19:55 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ panyoyee

• Jr. Member
  • **
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

Ford น่าจะรีบแก้ปัญหาให้จบสำหรับลูกค้าที่คุยง่ายแบบนี้   ไม่ใช่ไปตามใจลูกค้าที่ เป็นแบบแค้นฝังหุ่น โวยวายเสียงดัง แล้วข่มขู่ต่างๆนาๆ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
โครงการ "One Ford" ก็เงี่ยแหละครับ ใช้คันเดียว เลิกเลย - -"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0