ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้จะดิสเครดิต แต่อยากเตือนคนที่กำลังจะออกรถล๊อตแรกของฟอร์ดครับ ลองอ่านดู  (อ่าน 50603 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member

แถมให้ 1 รูป เจอปัญหาอื่นกันมาเยอะแล้ว อันนี้อาจจะเป็นของใหม่
รูปถนนลื่น กับเตือนอะไรอีกซักอย่างไม่รู้ เหมือนรถขึ้นทางชัน แต่ไม่ใช่ไฟแสดงเกียร์ขึ้นทางชัน
วิ่งๆอยู่ ขึ้นซะงั้น แต่นานๆมาที เจอมาแค่ 2 ครั้งตั้งแต่ขับมา ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ก็หาย แต่ดีหน่อยที่ไม่มีผลต่อการขับขี่ ไม่มีการเข้า safemode อะไร แค่มันเอ๋อ อยากโชว์ก็โชว์ขึ้นมาซะงั้น ถนนไม่ได้ลื่นอะไรทั้งนั้น
แต่ถ้าหมด warranty แล้วพัง ไม่รู้จะ ECU อะไรต่อมิอะไรแน่เลย

ขี้เกียดเอาเข้าไปเช็ค เพราะสตาร์ทใหม่ก็หาย เอาเข้าไปศูนย์ฯเสียเวลาเปล่า คงสเต็บเดิมจนจำคำพูดได้
ถ่อเอารถไปศูนย์ฯ
พนักงาน: เดี๋ยวยังไง ทิ้งรถไว้ตรวจสอบก่อนครับ เดี๋ยวแจ้งให้ทราบ
ฟาย: ครับ
พนักงาน: รถเสร็จเรียบร้อยแล้วนะครับ มารับกลับได้เลย ไม่มีค่าใช้จ่าย
ถ่อไปเอารถกลับ
ฟาย: แล้วสรุปว่าเป็นอะไรครับ
พนักงาน: หัวหน้าช่างบอกไม่เจออาการครับ
ฟาย: ตูว่าแล้ว

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ถามว่าอันตรายมั๊ย ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ ว่ามันมีผลถึงกับอันตรายเลยหรือเปล่า
แต่ถ้าเป็นแค่เบื้องต้นก็อาจจะแค่รำคาญเฉยๆ

แต่อะไหล่ที่เกี่ยวข้องกับพวงมาลัย แนะนำให้เปลี่ยนดีกว่าครับ ผมถือว่าเป็น safty part ตัวนึงครับ

แต่ยอยนี่ เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีกจริงๆ บางคนเปลี่ยนไป 3 ตัวแล้ว -_-'' เห็นแล้วเซ็งแทน (ของผม 2 )

ออฟไลน์ adis

ถามว่าอันตรายมั๊ย ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ ว่ามันมีผลถึงกับอันตรายเลยหรือเปล่า
แต่ถ้าเป็นแค่เบื้องต้นก็อาจจะแค่รำคาญเฉยๆ

แต่อะไหล่ที่เกี่ยวข้องกับพวงมาลัย แนะนำให้เปลี่ยนดีกว่าครับ ผมถือว่าเป็น safty part ตัวนึงครับ

แต่ยอยนี่ เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีกจริงๆ บางคนเปลี่ยนไป 3 ตัวแล้ว -_-'' เห็นแล้วเซ็งแทน (ของผม 2 )

ขอบคุณครับ เดี๋ยวน้องเค้ากลับมาจะบอกน้องไปเคลมครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดังนั้นผมจึงซื้อแต่รถตลาดมือสองต่อไป ยังไม่เคยซื้อป้ายแดงกะเข้าศูนย์เล้ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
จากที่ได้อ่านแล้ว คิดว่าทุกๆจุดที่มีการซีลขอบ จะมีปัญหาแทบทุกที่เลย เป็นกำลังใจให้ จขกท นะครับ ขอให้ปัญหาหมดไวๆ

อยู่ชลเหมือนกัน :D

ออฟไลน์ redsun

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ของผม ปลายเดือนมกราคม 2011
เคลมยอยพวงมาลัย ไป1ครั้งหาย เลี่ยวไม่มีเสียงดังแล้ว
แต่ เวลาวิ่งทางขลุกขลัก เสียง กักๆ คงจะเป็นที่แร็คพวงมาลัย ยังไม่ได้เคลม คาดว่าน่าเป็นกันหลายคัน หรือปกติ ทุกคัน แต่วิ่งทางดีดี ไม่มีเสียง
ไฟเป็นคราบ เคลมไป1ครั้งหายไปนาน แต่กลับมาเป็นอีก ผมว่าเบ้าไฟมันถอดง่ายเกินน้ำอาจเลตลอดเข้าไป

เอ....น้องผู้หญิงที่ทำงานผมใช้อยู่คันนึง
เมื่อกี้เค้าขับออกไปทานข้างข้างนอก ผมเลยลองสังเกตุเวลาเค้าเลี้ยวกลับรถ
มีเสียงกุก ๆ ๆ จริง ๆ ด้วย มันอันตรายมั้ยครับ

อ่า...รถของน้องเค้าตกลงไม่ใช้ ford ครับ เป็น mazda 2
เพิ่งเปลี่ยนเป็นป้ายขาวมาไม่ถึงอาทิตย์  ผมลองขับดูเมื่อกี้เอง มีเสียง กุก ๆ ๆ  ตอนเลี้ยว
มันเป็นอาการเดียวกับ ford ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ MoLee

ว่ากันว่าFD มีปัญหาเยอะสุด เจอFord ล็อตแรกๆเข้าไปตกทางเลย เริ่มเข้าใจล่ะตำนานfordไทย

ท่านจขกท.ทนได้ไงเนี้ย!?!? :o น่าจะส่งเรื่องเคลมเปลี่ยนรถหรือคืนเงินดีกว่ามั้งครับนั้น เพราะถ้าหมด3ปีไปสงสัยจะต้องจ่ายยาว(แต่โชคดีจขกท.นะได้เจอศูนย์ดี)

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
ผลิตโรงงานเดียวกะ Mazda 2

แต่ Mazda 2 กลับมีน้อยกว่ากันเยอะเลยฮะ

NgoH

ผลิตโรงงานเดียวกะ Mazda 2

แต่ Mazda 2 กลับมีน้อยกว่ากันเยอะเลยฮะ

ฟอร์ดเลย แยกโรงงานแห่งใหม่ไงครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

โอ้ว....ซื้อมาเคลม ???

เอาใจช่วยให้แก้ทุกปัญหาได้หมดไวๆนะครับ :)

ออฟไลน์ Qvixote

• Jr. Member
  • **
อย่างนี้ต้องเรียกว่า Serial Defect (บกพร่องต่อเนื่อง) หรือป่าวเนี่ย ???
น่าเห็นใจ จขกท. มากมาย
ผมว่าถ้า Ford ไม่รีบแก้ไขเรื่องคุณภาพ ผมว่าไม่มีลูกค้าคนไหนซื้อซ้ำผลิตภัณฑ์ของ ford อีกแน่ๆ และจะไม่มีการซื้อครั้งแรกด้วย
เมื่อ Word of Mouth ของผู้ใช้ที่ประสบปัญหาก็จะกระจายออกไป ทำลายภาพลักษณ์สินค้าที่ถึงจะดูทันสมัย สวยงามน่าใช้ไปจนหมดสิ้น

ผมยอมรับว่าชอบ Ranger มากมาย แต่มาเจอเคสสยองแบบนี้ ถึงจะเป็นคนละรุ่นก็เถอะ ผมก็ไม่กล้าที่แม้แต่คิดซื้อ Ford แล้วล่ะครับ

ขอให้กำลังใจ จขกท. ครับ ผมว่าถ้าปัญหามันมากมายขนาดนี้แล้ว น่าจะยื่นเรื่อง สคบ. นะครับ
เพราะไม่อยากจะนึกเลย เมื่ออายุการใช้งานไปล่วงเลยไปเป็น 4-5 ปี มันจะก่อความยุ่งวุ่นวายอีกมากมายขนาดไหน

ออฟไลน์ 7777777

เป็นกำลังใจให้จขกท.ครับ ขอให้แก้ปัญหาจุกจิกหมดโดยไวครับ

แต่ศูนย์ที่เจอผมว่าก็โอเคครับ ไม่มีอิดออด ขอชื่นชมตรงนี้ (บางแห่งปัญหาเห็นเต็มๆแต่บอกปกติ)

แต่ที่จะขอด่าคือ คุณฟอร์ด... รถก็ดี แต่ทำไมในตลาดไทยคนใช้ถึงเจอปัญหาเยอะขนาดนี้

คือการตลาดก็ห่วย ผลิตก็ห่วย คุณเจ้าของฟอร์ดไทยให้คนอื่นมาtake over เถอะครับ

คนไทยควรได้ใช้ของดี บริการที่ดี จากคนไทยด้วยกันนะครับ ไม่ใช่โยนอุจจาระให้คนไทยกันเอง :-\ :-\ :-\

แถมให้ 1 รูป เจอปัญหาอื่นกันมาเยอะแล้ว อันนี้อาจจะเป็นของใหม่
รูปถนนลื่น กับเตือนอะไรอีกซักอย่างไม่รู้ เหมือนรถขึ้นทางชัน แต่ไม่ใช่ไฟแสดงเกียร์ขึ้นทางชัน
วิ่งๆอยู่ ขึ้นซะงั้น แต่นานๆมาที เจอมาแค่ 2 ครั้งตั้งแต่ขับมา ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ก็หาย แต่ดีหน่อยที่ไม่มีผลต่อการขับขี่ ไม่มีการเข้า safemode อะไร แค่มันเอ๋อ อยากโชว์ก็โชว์ขึ้นมาซะงั้น ถนนไม่ได้ลื่นอะไรทั้งนั้น
แต่ถ้าหมด warranty แล้วพัง ไม่รู้จะ ECU อะไรต่อมิอะไรแน่เลย

ขี้เกียดเอาเข้าไปเช็ค เพราะสตาร์ทใหม่ก็หาย เอาเข้าไปศูนย์ฯเสียเวลาเปล่า คงสเต็บเดิมจนจำคำพูดได้
พนักงาน: เดี๋ยวยังไง ทิ้งรถไว้ตรวจสอบก่อนครับ เดี๋ยวแจ้งให้ทราบ
พนักงาน: รถเสร็จเรียบร้อยแล้วนะครับ มารับกลับได้เลย ไม่มีค่าใช้จ่าย
พนักงาน: หัวหน้าช่างบอกไม่เจออาการครับ

น่าจะเป็นอาการเดียวกับผม เห็นว่าเซ็นเซอร์มีปัญหาหรืออะไรนี่แหละครับ

ออฟไลน์ mathician

ร้อยคัน จะเป็นสัก 1 คันแบบนี้หรือเปล่า
ถ้าเป็นแบบนี้หลายๆคัน น่ากลัวแหะ
ต้องรอดูก่อนแระงั้น

เอ....น้องผู้หญิงที่ทำงานผมใช้อยู่คันนึง
เมื่อกี้เค้าขับออกไปทานข้างข้างนอก ผมเลยลองสังเกตุเวลาเค้าเลี้ยวกลับรถ
มีเสียงกุก ๆ ๆ จริง ๆ ด้วย มันอันตรายมั้ยครับ

อ่า...รถของน้องเค้าตกลงไม่ใช้ ford ครับ เป็น mazda 2
เพิ่งเปลี่ยนเป็นป้ายขาวมาไม่ถึงอาทิตย์  ผมลองขับดูเมื่อกี้เอง มีเสียง กุก ๆ ๆ  ตอนเลี้ยว
มันเป็นอาการเดียวกับ ford ใช่มั้ยครับ

เท่าที่ทราบมา มาสด้าก็มีปัญหากับอะไหล่ตัวนี้เช่นกันครับ
ยังไงก็รีบทำเรื่องเคลมเอาไว้ก่อน เพราะอะไหล่อาจจะมาช้านิดนึงครับ

ออฟไลน์ YenChar

ดูจากโพสแล้ว คงเป็นสมาชิคเก่าแก่

ผมค่อนข้างเชื่อ เข้าใจ และเห็นใจครับ
ยอมรับว่าคุณใจเย็นมากๆ

ขอให้แก้ไขปัญหาได้โดยเร็วครับ

เท่าที่ทราบมา มาสด้าก็มีปัญหากับอะไหล่ตัวนี้เช่นกันครับ
ยังไงก็รีบทำเรื่องเคลมเอาไว้ก่อน เพราะอะไหล่อาจจะมาช้านิดนึงครับ

ครับ ขอบคุณมากครับ

ว่ากันว่าFD มีปัญหาเยอะสุด เจอFord ล็อตแรกๆเข้าไปตกทางเลย เริ่มเข้าใจล่ะตำนานfordไทย

ท่านจขกท.ทนได้ไงเนี้ย!?!? :o น่าจะส่งเรื่องเคลมเปลี่ยนรถหรือคืนเงินดีกว่ามั้งครับนั้น เพราะถ้าหมด3ปีไปสงสัยจะต้องจ่ายยาว(แต่โชคดีจขกท.นะได้เจอศูนย์ดี)

ตอนนี้ผมไม่ทนแล้วครับ จริงๆแจ้งเรื่องไว้กับทาง สคบ ตั้งแต่เมื่อปลายปีที่แล้ว เค้าได้รับเรื่องไว้แล้วครับ
เมื่อวานนี้ก็ส่งไปอีกรอบ

กะว่าจะไม่เล่าแล้ว ขอซักหน่อย 555
ผมได้ทำการขอเสนอเปลี่ยนรถมา 3 ครั้งแล้วครับ ครั้งแรก วันที่ผมออกรถมาแล้วเจอแตรดังเอง (เป็นเคสที่ผมปวดหัวที่สุด เพราะขับไปไหนไม่ได้เลย ขับไประแวงไป) แต่ทางศูนย์บอกว่าขอโอกาสได้ดูแลก่อน ผมก็โอเค ตอนนั้นคิดว่ารถล๊อตแรกก็ต้องมีปัญหาบ้าง เลยพอทำใจ

ครั้งที่ สองเมื่อปลายปีที่แล้ว ได้เสนอเรื่องไปทางฟอร์ดไทย ได้รับคำตอบกลับมาว่า "ทางบริษัทฟอร์ดไม่มีนโยบายที่จะรับซื้อหรือเปลี่ยนรถให้ลูกค้า"<<จำคำนี้กันเอาไว้ให้ดีนะครับ สำหรับคนที่จะออกรถกับฟอร์ด ผมเลยได้ทำการแจ้งเรื่องไว้กับทาง สคบ และทางฟอร์ดได้ยื่นข้อเสนอบางอย่างมาให้ ผมเลยบอกเค้าว่า สิ่งที่ผมอยากได้ไม่ใช่ข้อเสนอ แต่เป็นรถที่ไม่มีปัญหา ผมจึงขอแจ้งเรื่องไว้กับทาง สคบ ถ้ายังมีปัญหาอีก ผมจะขอเปลี่ยนรถเท่านั้น

มาครั้งนี้ ผมได้ทำการแจ้งเรื่องไปอีกรอบ โดยยื่นคำขาด 2 อย่าง
1.ถ้ายังอยากเป็นลูกค้ากันต่อไป รบกวนเปลี่ยนรถให้ผมเท่านั้น
2.ถ้าไม่อยากเป็นลูกค้ากันอีก ช่วยซื้อรถกลับไปเลยครับ

คำตอบที่ได้รับ คือ "ทางบริษัทฟอร์ดไม่มีนโยบายที่จะรับซื้อหรือเปลี่ยนรถให้ลูกค้า"

โอเค ในเมือไม่คิดจะรับผิดชอบอะไรกันเลย ตอนนี้ผมกำลังทำอะไรบางอย่างอยู่ครับ เรื่องของ สคบ ได้แจ้งเรื่องไว้แล้วเมือวานนี้ ส่วนการพึ่งศาล น่าจะเป็นทางเลือกสุดท้าย
ตอนนี้ได้รับคำแนะนำดีๆจากพี่ๆหลายคน แต่ผมไม่ขอเอ่ยแล้วกันว่าเป็นใครบ้าง ยังไงผมต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ

ถ้าได้ความอย่างไร จะมาอัพเดทให้ฟังอีกที (ถ้าสามารถทำได้นะครับ)

สรุปก็คือผมไม่ทนแล้วครับ ตอนนี้ปรึกษาทางบ้านและญาตแล้ว พร้อมลุยครับ

NgoH

อาการแบบนี้ทั่นติดแก๊สมาหรือ เป็นกันทุกคัน จูนแก๊สใหม่ให้สมดุล ก็หายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 13:49:05 โดย Negrito »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ใจเย็นๆ

เคสนี้ ผมรับทราบมาต่อเนื่องตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ เขียนให้รู้กันไว้เลย ว่าอยู่ในสายตานะเคสนี้
ใคน ฝ่ายไหน จะมาทำอะไรลับๆล่อๆ มีเล่ห์เพทุบายหนะ ไม่มี และไม่ได้

ดังนั้น

ทำตามคำแนะนำของ คุณหลุยส์ก่อน

อย่าเพิ่งวู่วาม

บอกตรงๆนะ...เป็นพี่  จะไม่ทนตั้งแต่เคสที่ 10 แล้ว...

23 เคส บ้าไปแล้ว...อะไรกันวะเนี่ย?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 13:51:18 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
น้าโป้งเค้าเป็นสมาชิกเก่ากึ๊กนี่แหละครับ แต่เปลี่ยนชื่อ แล้วก็รูปกะลายเซ็นหายไปก็เลยนึกอยู่พอสมควรถึงจำได้

สามห่วงผมยังไม่จุกจิกเลยเสียอาการไหนก็ซ่อมแล้วหายขาด ได้รับรู้เรื่องราวคันนี้มาตั้งแต่แรกๆล่ะเพราะก่อนหน้านี้สนใจเฟียสต้ามากจนเกือบได้มาครองแล้ว (มือสอง) ไม่นึกเลยว่าที่เค้าว่ากันว่าซื้อป้ายแดงไปเล้ยไม่ต้องกังวลใจไปหลายปี ผมว่าไม่ใช่ทุกกรณีแล้วหล่ะ มือสองสำหรับผมสบายใจกว่าต่อให้จุกจิกบ้างก็ทำใจล่วงหน้าไว้ก่อนแล้ว (ความคาดหวังต่ำกว่า) ผมเชื่อเสมอว่าซื้อรถมาเพื่อใช้ ไม่ใช่เพื่อซ่อมหรือเคลม รถหน่ะใช้เพื่อความสะดวกสบาย เพื่อเพิ่มความสุขไม่ใช่เอามาให้ทุกข์ใจ เอาใจช่วยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
คุณพี่นี่อดทนจริงๆ.. เป็นผมนี่มีโวยไปแน่ๆ หลายเคสขนาดนี้.. >:(
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
บางทีก็ต้องรอให้ enduser ใช้จนเกิด defect เพราะบางที designer หรือ engineer ก็คิดไม่ถึงหรือถ้าไม่ใช้จากหลายๆ user report feedback ก็ไม่มีทางรู้ครับ

ทัั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องเป็นกรณี case by case เพราะในบางกรณ๊ปัญหาจากการออกแบบมันไม่ได้ถูกกำหนดมาจากการออกแบบครับว่าจุดอ่อนของการออกแบบนั้นๆคืออะไร จุดอ่อน process ในการผลิตคืออะไร

จุดเด่นคืออะไร จุดอ่อนของ product คืออะไร การเริ่มเซตอัพระบบใหม่ คนใหม่ operator ใหม่ต่อให้มี การควบคุมคุณภาพดีแค่ไหนยังไงมันก็มีหลุดออกมาได้อยู่แล้วครับ

ยังไงมันก็สู้โรงงานที่รันมาเป็น 10ปีๆ หรือระบบดีๆ เซตอัพทุกอย่างนิ่งๆไม่ได้อยู่แล้วครับ ระบบโรงงาน ระบบคุณภาพมาตรฐานแต่ละยี่ห้อ แต่ละบริษัทก็ต่างกัน

ถ้า production process รันกันนิ่งๆ defect น้อยๆ  end user อย่างเราๆก็ไม่ต้องกังวลว่าจะมีปัญหาหมกเม็ดที่แม้แต่บริษัทเองก็ยังไม่รู้อยู่หรือปล่าว

งานจะเนี้ยบไม่เนี้ยบอยู่ที่ระบบคุณภาพล้วนๆ ซึ่งมันก็บ่งบอกถึงลักษณะขององค์กรณ์ ผู้บริหารขององกรณ์นั้นๆ คนในองกรณ์นั้นๆ ด้วยเช่นกัน

เอาใจช่วยทุกฝ่าย ทุกคนครับสู้ๆ  :D

ออฟไลน์ Nuzz

เห็นใจ จขกท. จริงๆครับ ขอให้เรื่องจบแบบ Happy นะครับ

แต่เรื่องรถ Lot แรก ผมว่าไม่ใช่แค่ FORD หรอกครับ ทุกค่ายก็น่าจะเหมือนกันหมด แต่จะหนักจะเบาต่างกันเท่านั้นเองครับ กว่าจะปรับจูน Process กับ Part ของ 100 พ่อ 1000 supplier ได้นี่ก็คงต้องรอกันซัก ปีนึงล่ะครับ

อย่างรถ PROTON ตัวใหม่ที่กำลังจะเปิดตัว Model P3 (น่าจะแทน Persona เดิมมั้งครับ) ลูกค้าผมที่ MY บอกว่า PROTON ต้องเลื่อนเปิดตัวไปเพราะ 2 อาทิตย์ก่อนกำหนดเปิดตัว Part จาก supplier ยังมีปัญหาอยู่มากกว่า 90%  ???

ออฟไลน์ NOTTO

อาการแบบนี้ทั่นติดแก๊สมาหรือ เป็นกันทุกคัน จูนแก๊สใหม่ให้สมดุล ก็หายครับ

ขอบคุณมากครับ รถผมติด LPG ครับ เดี๋ยวได้ระยะเวลาบำรุงแก๊สแล้วจะให้ช่างแก๊สเช็คให้อีกทีครับ
ดีใจที่ไม่ใช่ปัญหาใหม่ 555

ใจเย็นๆ

เคสนี้ ผมรับทราบมาต่อเนื่องตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ เขียนให้รู้กันไว้เลย ว่าอยู่ในสายตานะเคสนี้
ใคน ฝ่ายไหน จะมาทำอะไรลับๆล่อๆ มีเล่ห์เพทุบายหนะ ไม่มี และไม่ได้

ดังนั้น

ทำตามคำแนะนำของ คุณหลุยส์ก่อน

อย่าเพิ่งวู่วาม

บอกตรงๆนะ...เป็นพี่  จะไม่ทนตั้งแต่เคสที่ 10 แล้ว...

23 เคส บ้าไปแล้ว...อะไรกันวะเนี่ย?

ครับผม ตอนนี้ ก่อนที่ผมจะทำอะไร ผมก็จะปรึกษาพี่หลุยส์กับพี่จิมมี่ก่อนอยู่แล้วครับ
เพราะรู้ว่าถ้าทำอะไรผิดขั้นตอนไป คงจะต้องลำบากแน่ๆ แต่ยังดีที่มีพี่จิมมี่กับพี่หลุยส์คอยให้คำปรึกษา

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
น่าเห็นใจ จขกท นะครับอดทนเอามากๆและขอเอาใจช่วยให้เรื่องจบด้วยดีนะครับ

ออฟไลน์ st_citroen

เรื่องเกียร์เห็นเป็นกันเกือบทุกคัน ระหว่างเกียร์ 1ไป2 จะมีเสียงดังแคร๊กๆๆ(ประมาณนั้น)เหมือนเสียงคลัตช์จับยังไม่สนิท เป็นอาการยอดฮิตของเกียร์ตัวนี้เลยละครับ ของผมก็เป็นแต่ไม่ได้ไปสนใจมันเท่าไหร่ แต่ที่รำคาญคือบางจังหวะมันแอบกระตุกกระชาก ล่าสุดผมก็ได้เคลมยอยไป ใช้สักพักมันก็กลับมาดังเหมือนเดิมอีก
สุดท้ายนี้คันต่อไปของผมคงไม่ใช่ฟอร์ดละครับ รถน่ะมีความดีอยู่บ้าง แต่คุณภาพวัสดุ+QC+ศูนย์บริการไม่ได้เรื่องเลย การวิเคราะห์ปัญหาต่างๆทำได้ไม่ดีเท่าที่ควร