ผู้เขียน หัวข้อ: Photo Review : ครอบครัวอุลตร้าแมนเยือนเมืองไทยอย่างเป็นทางการ Stepwgn Spada  (อ่าน 36075 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
เนท ture มีปัญหา ขอสั้นๆไปก่อนนะครับ ขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี้ เซงจริงๆ

็Honda Stepwgn Spada 2012 (JP) ประกอบญี่ปุ่นจริง แต่ไม่ใช่ Spec ญี่ปุ่นซะทีเดียว

พูดง่ายๆก็คือเหมือน Accord JP , Jazz JP เป็น Version ส่งขายนอกญี่ปุ่น

จึงทำให้มีหลาย Option ที่ถูกตัดออกไป (Spec JDM บ้านเรามีวิ่งเหมือนกัน นำเข้าโดย Grey หลายเจ้า ราคาแพงกว่านี้ 5-6 แสนบาทโดยประมาณ

หน้าตาดูดีกว่าโฉมที่แล้ว เพื่อมาทวงแชมป์จาก Nissan Serena (ที่ญี่ปุ่นเค้าว่าอย่างนั้น)
เปลือกกันชนหน้ารุ่น Spada จะเป็นแนวนี้ Stepwgn ปกติ จะเป็นอีกลาย

ไฟท้ายมาแบบใส เฉพาะไฟเบรคเป็น LED มาพร้อม Spoiler หลังแบบ Spada
Stepwgn ปกติจะเป็นอีกแบบครับ

ไฟหน้าแบบ Multi Reflector นะครับ+ไฟ Halogen ธรรมดา ... ตัว M/C รู้สึกจะเป็น Projector แล้ว

ล้อ 17 นิ้ว กว้าง 6 มาพร้อมลายชวนปวดหัว..เวลาล้าง ใครล้างรถเองจะทราบดี
ว่าลายแนวนี้ มันล้างยากที่สุดใน 3 โลก แถมหน้าแค้บ แคบ 6 นิ้วเอง อนาคตอาจมีเปลี่ยนล้อ.....
รัดด้วยยาง สะพานหิน ER370 made in japan ขนาด 205/55/17

กระจกมองข้างฝั่งคนนั่ง..มีลูกเล่นด้วยการเอาโครเมี่ยมเงาแปะไว้ เพื่อสะท้อนเข้าไปยังกระจกหูช้างด้านในบริเวณเสา A
สะท้อนไว้ทำไม ? เดี๋ยวตอนท้ายจะมาเฉลย

ตอนนี้เนทผมมีปัญหาสุดๆ จะทยอยลงเรื่อยๆนะครับ ขออภัยทุกท่านด้วย

มาต่อครับ ขออภัยที่ให้รอ ...

ตอนแรกจะจองสีน้ำเงินครับ (ผมเบื่อรถสีขาวมากถึงมากที่สุด) ..แต่ทางเซลทั้ง 2 ที่..ที่ผมไปติดต่อ
แจ้งว่าอาจจะไม่มีกำหนดรับรถเลย !....(แล้วใส่มาในโบรชัวร์ทำไมเนอะ) สีขาวลูกค้าไทยชอบ ก็น่าจะขายมันสีเดียวไปเลย
แบบนี้ถ้าผมเห็นใครขับสีน้ำเงิน คงกรี๊ดดด สลบเป็นแน่ สวยจริงๆ น้ำเงินโคบอลต์+ชุดแต่ง mugen ลองไปหาดูตาม google นะครับ

มาต่อกันที่ภายในครับ

ฝั่งคนขับขึ้นลงสะดวกครับไม่มีปัญหาอะไร เบาะคนขับนั่งสบายดี(ลองขับทางไกลแล้วจะมาเล่าอีกที)
ไม่มีปรับไฟฟ้านะครับ น้องนางทั้ง 5 เจ้าเก่า  ;D (ราคานี้น่าจะใส่มาให้ฝั่งคนขับก็ยังดีนะ)
ลายผ้าและวัสดุกำมะหยี่ดูดีมากๆแบบไม่ต้องเรียกร้องหาเบาะหนัง ! ...เข้าใจว่าลูกค้าชาวไทยคงชื่นชอบเบาะหนังมากกว่า
แต่สำหรับผมถ้าหนังไม่แท้กึ่ง pvc เทือกนั้น...ผมกลับชอบเบาะผ้าแนวนี้มากว่า (ท่านใดรับรถแล้วจะเปลี่ยนเบาะหนัง อย่าพึ่งเลยครับ เสียดายนะ จริงๆ)

ฝั่งคนนั่งขึ้นลงปกติ กว้างดีครับ ปรับมืออีกเช่นกัน ผ้ายางของ Mazda ผมเอามาใส่ไว้ชั่วคราวกันพรมเลอะ
อาจต้องไปหาพรมกระดุมมาตัดเข้ารูปอีก ถามหลายที่แล้วไม่มีตรงรุ่นเลย
บริเวณชายบันได โล้นไปหน่อย คิดว่าอาจจะสั่งของแต่ง Honda Access จากญี่ปุ่นมาใส่ (อย่าหวังว่า Honda Thai จะเอาเข้ามาขาย  ;D คงจะยาก)

ประตูไฟฟ้าทั้ง 2 ฝั่ง ควบคุมการเปิด-ปิดได้ด้วย Remote หรือที่แผงควบคุมด้านขวาของพวงมาลัย

ขึ้นลงสะบายครับ มี Jam Protection ป้องกันการหนีบด้วยนะ ถ้ามีสิ่งกีดขวาง ประตูจะดีดกลับทันที !

คอนโซลด้านหน้า ทัศนวิสัยดีมาก กระจกบังลมหน้าใหญ่โตที่สุดเท่าที่เคยขับรถมาเลยครับ
ความรู้สึกผมเหมือนขับรถไฟฟ้า BTS อะไรแบบนั้นเลย

พวงมาลัย 3 ก้านจับถนัดใช้ได้ มี Paddle หลังพวงมาัลัยโหมด + - ไว้ให้เล่น
พร้อมปรับระดับสูง-ต่ำ และระยะห่างได้ พร้อม Screen Logo "Spada" ไว้ที่ก้านด้านล่างของพวงมาลัยตำแหน่งเกียร์ โอเค ... Front หน้า รูปร่างและปุ่มเหมือนใน Civic FB เลย เล่น MP3 DVD Navi ของ Garmin มาให้และทำงานร่วมกับกล้องถอยหลังเมื่อเข้าเกียร์ R

แผงควมคุมแอร์ครับ..ไม่แยกฝั่งนะ เย็นเร็วดีมาก
ใต้แผงแอบซ่อนลิ้นชักสำหรับวางแก้วน้ำได้อีก 2 แก้ว

ช่องเก็บของ 2 ชั้นครับ ชั้นบนใส่อะไรไม่ค่อยได้ เพราะเล็ก ชั้นล่างก็ใหญ่กว่าชั้นบนหน่อยนึง
พร้อมที่วางแก้วน้ำตื้นๆ 1 หลุม...วางขวดยาวๆน่าจะมีหลุด
แผ่นกรองแอร์งัดออกมาดูเรียบร้อยใช้ของ Accord โฉมปลาวาฬ ร่วมทั้งโฉมใหม่ก็ใส่ได้เช่นกัน

แผงควบคุมประตู Slide ไฟฟ้าด้านซ้าย-ขวา และปุ่มควบคุมการทรงตัว VSA เปิดปิดโดยการกดค้างไว้
และปุ่มปรับระดับไฟหน้ารถ ระดับเรียงจากต่ำไปสูง 0-3
และปุ่ม Econ การขับขี่แบบประหยัด !!! (ผมเรียกมันว่าปุ่มถั่วเขียว) ที่ทุกท่านจะได้พบกันใน Honda Civic FB ที่พึ่งเปิดตัวไปนั่นแหละครับ...จะประหยัดได้จริง หรือ ไอ้ยุ่นโม้ เดี๋ยวต้องขอลองดูครับ

Start รถไม่ต้องใช้กุญแจครับ พกติดตัวไว้ หรือวางไว้แถวๆคอนโซลรถ แล้ว กด-บิด-สตาโต่ะ ได้เลย ! แจ๋ว ผู้หญิงน่าจะชอบ

เฉลยครับ โครเมี่ยมบริเวณที่อยู่ตรงกระจกมองข้างด้านคนนั่ง...จะเข้ามาสะท้อนที่กระจกอันนี้

ประเดิม..แกะ Sticker อธิบายออก จะมองเห็นด้านหน้าซ้ายมือของตัวรถ
รูปนี้ผมถ่ายตรงฝั่งคนนั่งนะครับ..ฝั่งคนขับจะเห็นเป็น ระนาบด้านล่างๆของหัวรถฝั่งซ้ายมือทั้งหมด
ช่วยตอนจอดเทียบ..ดูจุดบอดเวลาเลี้ยวอะไรประมาณนี้

เบาะนั่งแถว 2 จุดนี้ ผมลงความเห็นว่า จะเป็นส่วนที่น่าจะนั่งสบายที่สุดปรับเบาะแบบปกติ Leg Room เหลือเยอะจัดๆ ผู้ใหญ่นั่งสบาย
มีราวจับสำหรับผู้สูงอายุ..รวมถึงผู้ที่ข้อเข่าไม่ค่อยดีไว้ให้ด้วย จะได้จับพยุงสะดวกเวลาขึ้น-ลงครับ
เวลานั่งต้องยกหมอนรองศีรษะเอาไว้แบบนี้นะครับ...เพราะถ้าให้มันเก็บแบบปกติ จะนั่งไม่สบายเลย เพราะมันจะมาดันช่วงแผ่นหลังแนวหัวไหล่

จุดพับเบาะเพื่อเข้าไปนั่งแถว 3 ครับ ดึงเชือกด้านหลัง พร้อมประคองไว้เล็กน้อย ก็จะดีดกลับมาข้างหน้าเลย

เบาะนั่งแถวสาม เวลานั่งต้องยกหมอนรองศีรษะเอาไว้แบบนี้ เหมือนแถว 2 เช่นกันไม่งั้นดันหลังเหมือนเดิม ปลอดภัยกับต้นคออีกด้วย
แต่ความสะบายอาจจะน้อยกว่าแถว 2 อยู่พอสมควร .... ควจจะพึ่งสงวนไว้ให้สาวๆหรือคนรูปร่างเล็กๆจะดีกว่า แต่พอนั่งได้อยู่ครับ ไม่แคบ
เพียงแต่เบาะรองนั่งสั้นไปบ้าง....
Leg Room เหลืออยู่พอควร แต่น้อยกว่าแถว 2 (ผมสูง 172 cm. ลองนั่งแล้ว เข้าไม่ติด หัวไม่ชนเพดานครับ) แต่นั่งไกลๆยังไม่รู้เหมือนกัน
มีที่วางขวดน้ำให้ทั้งฝั่งซ้าย-ขวา และลำโพงหลังอีก 2 ตัวเช่นกัน

แผงควบคุมความเร็วลมแอร์แถว 2...ทำงานร่วมกับแผงควมคุมด้านหน้า
มีช่องแอร์ให้ครบนะครับทั้งแถว 2 และ 3

ฝาท้ายไม่มีไฟฟ้านะครับ พึ่งมือเหมือนเดิม....พยุงไว้ด้วย ช้อคอัพฝากระโปรงไว้ 2 ต้น
ลองยืนตัวตรงดูแล้วไม่ติดฝาครับ (ผม 172 สูง 180 up อาจมีติด ไม่แน่ใจ)
เวลาเปิด-ปิด ระวังคนข้างๆ รวมถึงลูก-หลานไว้ก็ดี เพราะฝาท้ายผมว่ามันค่อนข้างยาว
อาจมีสับหัวคนข้างๆได้  :o ต้องดูให้ดี

ที่เก็บสัมภาระด้านท้าย กรณีใช้งานเบาะแถว 3 ด้วย ก็จะเป็นหลุมๆแบบนี้ครับ
(ไม่มียางอะไหล่นะครับ...มีชุดปะยางให้แทนซ่อนอยู่ที่ด้านซ้าย..แม่แรงอยู่ด้านขวา)
กระเป๋าเที่ยว ใบเล็กๆถึงกลางๆน่าจะเอามาซ้อนกันได้ 4-6 ใบ...พรมดูแล้วมีถลอกแน่นอน
ผมอาจต้องหาผ้ายางมาตัดใส่เอา....
(จุดนี้ Honda Access ของญี่ปุ่นมีขายกล่องใส่เข้ารูปกับหลุมนี้แปะๆ
รับน้ำหนักของหนักทับได้ตั้ง 50 Kg....สนนราคา 25,000 Yen...ค่าของไม่กลัว กลัวที่ค่าส่งนี่แหละ  :P)
ใครว่างๆลองเข้าไปดู Honda Access สำหรับ Stepwgn ของ Honda Japan ดู....ผมสารภาพว่าอยากได้ทุกอย่างเลยจริงๆ

จุดขาย ! มาแล้วครับเวลาพับ...ดึงหูเชือกสีเทา ด้านบน ซ้าย-ขวา

ก็จะลงไปแบบนี้ อันนี้พับ 60:40 ....จะเอาลงหมดก็ดึงทั้ง 2 ฝั่งครับ พนักพิงก็จะลงไปทั้ง 2 ด้าน
จะเก็บลงทั้งหมด ก็ให้ดึงเชือกอันที่เห็นเป็นยาวๆ ....พร้อมกับดึงที่จับที่เห็นเป็น Plastic สีดำๆเข้าหาตัว

จับไปเกี่ยวกับจุด Lock ตรงหูเชือกสีแดงๆก็เรียบร้อย...ก็จะราบสุดแบบนี้ครับ...(ท่านใดชอบปั่นจักรยาน คงจะขนจักรยานกันสนุก)
เวลาจะเอาขึ้น...ก็ให้ดึงเชือกสีแดงพร้อมกดไปที่ตัวเบาะพอประมาณ ให้มันพ้นตัวล๊อค ...แล้วทำสวนทางกับตอนเอาลงครับ

Honda Smart Key  System ครับ...(มีลูกกุญแจซ่อนอยู่ในตัว เผื่อถ่านหมด)
มีปุ่มเปิด-ปิดประตูไฟฟ้าบานซ้าย-ขวา ได้ด้วย
เวลา Lock รถก็กดที่ Remote หรือ ปุ่มสีดำบริเวณมือจับครับ
เวลาจะขึ้นรถหรือเปิด Lock ก็พกกุญแจไว้เข้าใกล้จุดรับสัญญาณประมาณ 80 cm. ก็ดึงมือจับเปิดประตูได้เลยครับ

เครื่องหน้าตาคุ้นเคยครับ ... แต่คราวนี้มาจับเช้งกับเกียร์ CVT
R20A SOHC i-VTEC
1,997 cc
150PS/6200
193 Nm/4200
....เอามาลากอุลตร้าแมนคันเคื่องขับเคลื่อนล้อหน้า ...(ญี่ปุ่นจะมี Version ขับเคลื่อน 4 ล้อด้วยนะครับ)
น้ำหนักเปล่า 1.6 ตัน อย่าหวังเรื่องอัตราเร่ง
เท่าที่ลองขับ พอให้ใช้งานได้เท่านั้น แหงล่ะครับ..จุดขายเค้าไม่ได้น่าจะอยู่ที่เครื่องยนต์ซะเมื่อไหร่
มันไปเน้นที่ความสบายของห้องโดยสารล้วนๆ
(นี่ถ้าได้ K24A Block เก่าที่เคยวางอยู่ใน Stepwgn โฉมก่อน น่าจะสนุกกว่านี้)

ขับเกียร์ CVT แบบใช้งานจริงๆ ชีวิตนี้เป็นครั้งที่ 2 ครับ....
ครั้งแรกกับ Jazz โฉมแรก ... โอ้โห..ผมโคตรจะไม่ชอบเลยครับ เลยอคติกับ CVT ไปเลยตั้งแต่นั้นมา
พอมาหนนี้.....อืมมมต้องคิดใหม่แหะ  ;D พัฒนาไปเยอะมากๆ
ยังไม่ได้ลองวิ่งยาวๆ ไว้วิ่งยาวๆมาว่ากันใหม่อีกรอบ

กล่อง แปะในห้องเครื่องอีกแล้ว
..ตอนนี้ผมปวดหัวกับตัวกรองอากาศ ...จะหาของ K&N แบบใส่แทนของเดิม โอ้งานเข้า..ไม่มีเลยครับ
แม้กระทั้ง Block R20A ของ Honda รุ่นอื่นก็ไม่ใช่แหะ  :P
เดี๋ยวจะถ่ายรูปกรองอากาศมาให้ดูครับ...เผื่อท่านใดสันทัดกว่าผม อาจจะช่วยได้บ้าง

คู่มือครับ ภาษาไทยด้วยแหะ !....ตอนแรกถามเซลได้ความว่าภาษาอังกฤษ
ดีแล้วที่เป็นไทย ขี้เกียจเปิด Dict
ชุดกุญแจให้มา 2 ชุดแบบนี้เลยครับ
พร้อมระบุเกรดน้ำมัน ออกเทน 91 ขึ้นไปครับ..และ แก๊สโซฮอล91/95 ...E10 เท่านั้น !!!
ผมยังไม่ได้เปิดอ่านอย่างละเอียด มีเวลาต้องลองอ่านดูให้ครบๆ

จบครับผมสำหรับอุลตร้าแมนน่ารักคันนี้ ขอบคุณที่ติดตาม....นึกอะไรออกจะมาเพิ่มทีหลังครับ
สำหรับผมตอนนี้ข้อเสียเท่าที่นึกออกคือ....ไหนๆนำเข้ามาแล้วน่าจะจัดหลังคาแก้วเหมือน JDM มานะ
แพงกว่านี้อีกซัก 1.5 - 1.8 แสน ก็โออยู่ ! ไม่น่าจะโดดราคาไปเท่าเกรย์
ไม่งั้น สุนทรียภาพตอนขับขี่ออก ตจว. จะต่างกันราวสุดขอบฟ้ากับผืนน้ำคำ เลยทีเดียวเชียวล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2012, 09:21:59 โดย Jae_156JR »

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
สวยงามอะครับ ;D
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Aun Noi

• aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
สวยมากครับ วัสดุดูดีกว่า Freed หลายขุม เคยลูบๆ คลำๆ ที่เกรย์เจ้านึง สัมผัสมือเปิดประตู ปุ่มต่างๆ ดูเฟริมกว่าฟรีดมาก

แล้วเจ้าโครเมี่ยมที่กระจกมองข้างนั่น มันสะท้อนกับกระจกที่เสา A ภายในรถ ให้มองเห็นจุดบอดเวลาออกซอยใช่มั้ยครับ ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ Biggie

• Jr. Member
  • **
รอดูต่อครับผม อยากรู้จังว่าโครเมียมตรงกระจกมองข้างมีไว้ทำไม

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
นอนสบายมากๆครับ ยืนยัน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ beebird

ออฟไลน์ domo24

รอดูรูปต่อ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ Bier

สวยมากกกก ครับ   :D

ออฟไลน์ 12ay13an

โครเมี่ยมตรงกระจกเอาไว้สะท้อนเวลาเข้าจอดริมฟุตบาทหรือเปล่าครับ เดาเอา ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 12:33:09 โดย 12ay13an »

ออฟไลน์ tatanoi

• Newbie
  • *
ยินดีด้วยคับได้รถแล้ว ของผมเซลล์บอกว่าได้ภายในอาทิตย์นี้โทรไปเร่งรถมาทั้งอาทิตย์แล้วยังไม่ได้รถเลยคับ
ไม่ทราบว่าออกที่ไหนคับ ;D

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

สวยยยงามมมมากกกกก ;D ;D ;D
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สวยมาก!!
ขำตรงที่เหมือนขับ BTS  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

สวยมากครับ วัสดุดูดีกว่า Freed หลายขุม เคยลูบๆ คลำๆ ที่เกรย์เจ้านึง สัมผัสมือเปิดประตู ปุ่มต่างๆ ดูเฟริมกว่าฟรีดมาก

แล้วเจ้าโครเมี่ยมที่กระจกมองข้างนั่น มันสะท้อนกับกระจกที่เสา A ภายในรถ ให้มองเห็นจุดบอดเวลาออกซอยใช่มั้ยครับ ฮ่าๆๆๆ

ผมไม่เคยจับ Freed ซะด้วยครับไม่รู้ว่าดีกว่าหรือเปล่า ส่วนที่ทายมาเกือบๆถูกแระครับ เจาะจงอีกนิดนึง แหะๆ

นอนสบายมากๆครับ ยืนยัน
ยังไม่เคยนอนเลยครับ คงต้องหาคนมานอนเป็นเพื่อน แต่เห็นครอบครัวญี่ปุ่นชอบรถแนวนี้ ไปดึกที่ไหนนี่ พับเบาะ นอนกันเลย

โครเมี่ยมตรงกระจกเอาไว้สะท้อนเวลาเข้าจอดริมฟุตบาทหรือเปล่าครับ เดาเอา ;D
แป๊ะ !!  ;D

ยินดีด้วยคับได้รถแล้ว ของผมเซลล์บอกว่าได้ภายในอาทิตย์นี้โทรไปเร่งรถมาทั้งอาทิตย์แล้วยังไม่ได้รถเลยคับ
ไม่ทราบว่าออกที่ไหนคับ ;D
ผมออกแถวๆพระรามสามอ่ะครับ  ใช้เวลาจอง รถมา ก็ประมาณ 1 เดือน ไม่เกินครับ 0 นี้เห็นเซลแจ้งมาว่า จองกันมา 3 คันครับ
ผมเป็นคันแรกของที่เค้าเลย...ได้รถมาแล้วก็อย่าลืมมาอวดกันบ้างครับ อย่าบอกว่าสีน้ำเงินนะครับ ไม่งั้นกรี๊ดสลบแน่นอน

• Newbie
  • *
แล้วฟิลม์ติดของอะไรคับ แล้วความเข้มอยู่ที่เท่าไรบ้างคับเห็นติดมาสีสวยดีคับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
ไปนั่งๆนอนเจ้า WGN มาหลายหนที่ศูนย์แถวบ้าน
รวมถึงเอาตลับเมตรไปวัดให้หายสงสัย
ภายในห้องโดยสารดูกว้างขวาง แต่....
พอเอาตลับเมตรวัด ความกว้างมากกว่า1.5นิ้ว (ฟรีดกว้างกว่า)แปลกอ่ะ
วัดไป2รอบ เออ จริง
แต่เพดานนี่ซิ สูงจากพื้นรถมากกว่าฟรีดถึง 5นิ้ว (จากที่ใต้ท้องต่ำกว่าฟรีด)

และชอบมาก กับเบาะแถวสองที่ยกไปข้างหน้า และแถวสามที่พับเรียบสนิท

สรุปรวมค่าตัวสมราคา แต่ผมเบี้ยน้อย ใช้ฟรีดนะก็มากมายเยอะแล้ว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ตามมารอชมครับ

ชอบจริงๆ รถอะไรมีไฟที่กระจังหน้าด้วยอ่ะ

แล้วฟิลม์ติดของอะไรคับ แล้วความเข้มอยู่ที่เท่าไรบ้างคับเห็นติดมาสีสวยดีคับ

พี่เชค PM นะครับผมรายละเอียดศูนย์ไปแล้วเรียบร้อย

ส่วน Film ครึ่งคันหน้า Lamina L75 ครึ่งคันหลัง 3M FX20 ครับ

ใจอยากติด V Kool ครึ่งคันหน้า VK55 ครึ่งหลังเป็น VK15 แต่งบประมาณหมด เลยต้องยอมผ่านครับ

พี่ติด V Kool เบอร์ที่ผมบอกข้างบนดีกว่าครับ สวยมากๆเลย ตัวนอกสุดๆ (ผมว่ากระจกมันใหญ่ รับแดดเต็มๆหา ฟิมล์ดีๆหน่อยดีกว่าครับ)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Laminan L75 เป็นฟิมล์ใส ไม่กันร้อนครับ ใช้อยู่ แสบตามาก  >:( เพิ่มอีกพันนึงได้ VK70 แล้วครับ

บานหน้าน่าจะ DOT 20 เฉยๆ  บานหน้าผมแนะนำ VK55 ราคาประมาณ 7,000 ได้

อ่อ ไปดูที่กระจกคู่หน้าน่ะครับ ว่าเป็น DOT -20 uVs เปล่า (เพราะ Jazz JP มี)  สีจะออกเขียวอ่อนๆ และกัน UV แล้วด้วย

ชอบแถว 3 มากครับ ที่พับได้แบบนัั้น (เหมือน Odessey เลย) แต่แถวสอง Freed แบงซ้ายขวา ผมว่าสะดวกในการ

เดินจากแถวแรก ไปแถวหลังสุดมากกว่า และอีกอย่าง ชอบแอร์ แถว2, 3 มาก อยากให้ Freed ทำได้มั่งจัง

อ่อ จกท. ลืมถ่ายช่องแอร์ แถว 2,3 ในดู หน่อยน่ะครับ  ;D

สำหรับน้ำมัน สำหรับ HONDA JP ผมลองแล้ว เติม โซ 95 เร่งแซงดีสุดครับ แต่ถ้าอยากประหยัดเงิน โซ 91 กินเท่า โซ 95 ครับ

ส่วน V-Kool ใสสุดคือ VK70 > VK55* >VK40 >  VK30* >VK15     * คือตัวใหม่

กันร้อน ดีสุด VK30 = VK40 >VK15 > VK55 >VK70  กัน UV 98% ขึ้นหมด ต่างกันที่ IR (ตัวแสบร้อน) ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 16:20:39 โดย NineKlao »

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
รถสวยมาก อเนกประสงค์ด้วย ชอบเบาะแถว3พับได้

ถ้าได้ไฟโปรเจคเตอร์ กับ มูนรูฟ จะแหล่มมาก

แอบอยากได้แต่ขับคนเดียวคงไม่เหมาะ  ;D

ออฟไลน์ Ben_BEnz

ขอบคุณครับ รถน่าใช้มากเลย

ปล. ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกิน อยากรบกวนขอรูปตอนพับเบาะแถวสอง เพื่อเดินไปเบาะแถวสามหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Login error

• Jr. Member
  • **
ถูกใจมากครับ โดยเฉพาะ การพับเบาะแถวที่3

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่าตอนเปิดไฟหน้า  ตัวที่hondaนำเข้ามามีไฟหรี่ในกระจังหน้ารึปล่าวคับ

ออฟไลน์ popeye

• Newbie
  • *
อยากได้สีดำอะครับ เเต่ sales บอกว่ามันเป็นดำเเบบม่วง เลยไม่เเน่ใจว่าจะสวยไหม ไม่ก็ออกเป็นสีน้ำเงินไปเลย :) ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รอรีวิวตอนขับทางไกลอยู่นะครับ

ออฟไลน์ simcity

ขอบคุณมากครับ

เป็นรถที่น่าใช้มากๆ

เสียดาย น่าจะให้เบาะหนังมาด้วย

รถจะดูหรู และ มีราคามากกว่านี้เยอะเลย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

การขับขี่ การทรงตัว เป็นยังไงบ้างครับ  :)

ออฟไลน์ kiddee

• Newbie
  • *

ผมได้รับรถแล้ว ขาดแต่ไอ้ด้ามจับที่สตาร์ทเครื่องนี้แหละ.....น้องพนักงานขายกำลังตามเรื่องให้อยู่
คันอื่นๆได้กันครับรึเปล่าครับ

รถสวยมาก อเนกประสงค์ด้วย ชอบเบาะแถว3พับได้

ถ้าได้ไฟโปรเจคเตอร์ กับ มูนรูฟ จะแหล่มมาก

แอบอยากได้แต่ขับคนเดียวคงไม่เหมาะ  ;D

ไฟโปรเจคเตอร์ ตัว m/c ที่ญี่ปุ่นมีแล้วนะครับ ...น่าเสียดายถ้ามี Sky roof จะน่าขับกว่านี้สุดๆ
ขับคนเดียวก็ได้นะครับ เท่ห์อย่าบอกใครครับถ้าจับยัดล้อ 19 หล่อค่อดๆ

Tommykaira ครับอันนี้เป็น Version II
ขอบคุณครับ รถน่าใช้มากเลย

ปล. ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกิน อยากรบกวนขอรูปตอนพับเบาะแถวสอง เพื่อเดินไปเบาะแถวสามหน่อยครับ ขอบคุณครับ
รอ Full review จากทาง HLM เลยดีกว่าครับ คงละเอียดดดกว่าผมถ่ายเยอะ เห็นว่าไม่เกินสิ้นเดือน

ไม่ทราบว่าตอนเปิดไฟหน้า  ตัวที่hondaนำเข้ามามีไฟหรี่ในกระจังหน้ารึปล่าวคับ
ไม่มีครับ แต่มีแผงทับทิมสีขาวอยู่ในกระจัง แต่ไม่ยักมีไฟแหะ

อยากได้สีดำอะครับ เเต่ sales บอกว่ามันเป็นดำเเบบม่วง เลยไม่เเน่ใจว่าจะสวยไหม ไม่ก็ออกเป็นสีน้ำเงินไปเลย :) ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รอรีวิวตอนขับทางไกลอยู่นะครับ
ใช่ครับ มันเป็นดำม่วงๆ ผมว่าสีน้ำเงินสวยสุดแล้ว ตอนแรกว่าจะจองแต่ทาง เซล บอกว่าอาจได้รถช้ากว่าขาว ก็เลยต้องเอา
ขับทางไกล วิ่งไปหัวหินมา อัตราเร่งพอไปเรื่อยๆครับ การทรงตัวโอเค ลมปะทะด้านข้างเยอะหน่อย ตามแนวรถทรงนี้
วิ่งไม่เกิน 140 ดีกว่าครับ เกินกว่านี้ ดูทรงเริ่มลอยๆแล้ว

ขอบคุณมากครับ

เป็นรถที่น่าใช้มากๆ

เสียดาย น่าจะให้เบาะหนังมาด้วย

รถจะดูหรู และ มีราคามากกว่านี้เยอะเลย
รอให้เก่าหน่อยครับ เดี๋ยวค่อยไปหุ้ม เสียดายผ้าเดิมครับ ยังไม่อยากรื้อ

การขับขี่ การทรงตัว เป็นยังไงบ้างครับ  :)
คล่องตัวครับในเมือง วงเลี้ยวแคบดี เกียร์ CVT ต่อเนื่องดี อัตราเร่งมีลุ้นบ้าง ต้องเผื่อให้เยอะๆเลยครับ
การทรงตัววิ่งทางไกล โอเคครับ มีลมปะทะด้านข้างให้รู้สึกเล็กน้ิอย
ไม่เิกิน 140 ผมว่าดีนะ เกินกว่า่นี้ ไม่กล้าเหยียบ
อนาคต ว่าจะหา KYB New SR ใส่ซักชุด

ผมได้รับรถแล้ว ขาดแต่ไอ้ด้ามจับที่สตาร์ทเครื่องนี้แหละ.....น้องพนักงานขายกำลังตามเรื่องให้อยู่
คันอื่นๆได้กันครับรึเปล่าครับ

ทำไมถึงไม่มีอ่ะครับ แปลกดี เพราะมันก็ต้องติดรถให้มาจากโรงงานอยู่แล้ว สงสัยมาหล่นหายที่ไทยหรือเปล่า

• Newbie
  • *
มีใครเปิด thailand stepwgn club บ้าง

สอบถาม......ชุดแต่งรอบคันของ MUGEN ใครสั่งเข้ามาติดแล้วบ้างครับ [หาที่สั่งอยู่]

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
แอบขำ ความเห็นที่บอกว่าวัสดุดูดีกว่าฟรีด
ลองไม่ดีกว่าซิ แหม๋ราคาเกือบซื้อฟรีดได้3คัน เน๊าะ 555
 ;D ;D ;D

• Newbie
  • *

แบบนี้เด็ด....สั่งที่ไหนดี ใครมีที่แนะนำบ้างครับ