ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้รถVolkswagen ในต่างประเทศมั่งครับ...อยากทราบว่าคุณภาพห่วยเหมือนที่ขายในประเทศไทยมั้ยอ  (อ่าน 17558 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
ใครเคยใช้รถ Volkswagen  ในต่างประเทศมั่งครับ

คือเห็นว่าขายดี มากๆ

เลยอยากทราบว่าคุณภาพห่วยเหมือนที่ขายในประเทศไทยมั้ยอ่ะครับ

สงสัยว่าทำไมคุณภาพมันต่างกันยังไง

เพราะที่ขายในไทยก็นำเข้ามาจากต่างประเทศนี่ครับ

หรือเป็นเพราะผู้ผลิตคนไทยและศูนย์บริการในไทยเท่านั้น อ่ะครับ

>:(

Tor_AAS

• บุคคลทั่วไป
ใครเคยใช้รถ Volkswagen  ในต่างประเทศมั่งครับ

คือเห็นว่าขายดี มากๆ

เลยอยากทราบว่าคุณภาพห่วยเหมือนที่ขายในประเทศไทยมั้ยอ่ะครับ

สงสัยว่าทำไมคุณภาพมันต่างกันยังไง

เพราะที่ขายในไทยก็นำเข้ามาจากต่างประเทศนี่ครับ

หรือเป็นเพราะผู้ผลิตคนไทยและศูนย์บริการในไทยเท่านั้น อ่ะครับ

>:(

ขอตัวอย่างความห่วยได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ห่วยไม่ห่วยไม่รู้น่ะคับ

แต่ต่างประเทศ VW ก็คือรถธรรมดาๆบ้านๆ เหมือนรถตลาดบ้านเรานี่แหละคับ

ไม่ได้อยู่ในระดับพรีเมียร์อะไร

เช่น flat 500 บ้านเรา 1,800,000  เมืองนอกคัน 4แสนกว่าน่ะคับ  ;D

ถ้าขับ flat 500 ไปที่มีฝรั่งเยอะๆเค้าก็คิดว่ารถคุณคือ march ดีๆนี่เอง 

altis ฝรั่งยังจะว่าแพงกว่าด้วยซ้ำ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Ruksadindan

เพื่อนฝรั่งที่ขับ Jetta บ่นบ่อยมากครับว่าห่วยอย่างนู้นอย่างนี้

ห่วยไม่ห่วยไม่รู้น่ะคับ

แต่ต่างประเทศ VW ก็คือรถธรรมดาๆบ้านๆ เหมือนรถตลาดบ้านเรานี่แหละคับ

ไม่ได้อยู่ในระดับพรีเมียร์อะไร

เช่น flat 500 บ้านเรา 1,800,000  เมืองนอกคัน 4แสนกว่าน่ะคับ  ;D

ถ้าขับ flat 500 ไปที่มีฝรั่งเยอะๆเค้าก็คิดว่ารถคุณคือ march ดีๆนี่เอง 

altis ฝรั่งยังจะว่าแพงกว่าด้วยซ้ำ
ที่ว่ามาก็จริงแหละครับ แต่คนไทยยังไม่ค่อยทราบอะไรกันมากนัก

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

ออฟไลน์ FyGI

เคยมีโอกาสได้สัมผัส ที่จีน ครับ

พอได้ม๊ะ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ต่างประเทศมันคลาสเดียวกับโตโยต้าครับ ขอเล่านิดหนึ่ง ช่วงบอลโลกที่แอฟริกาใต้ ผมอยู่ที่นั่น ได้เพื่อนที่สนิทเป็นชาวแอฟริกาใต้ แต่เค้าไม่ใช่คนดำเหมือนที่เราเห็นในทีวี เค้าผิวเหมือนคนไทย หรือคนมาเลย์ เค้าเรียกคนผิวแบบนี้ว่า คัลเลอร์ด ซึ่งแอฟริกาใต้มีหลายเชื้อชาติมาก พอคุยกันเรื่องรถ ซึ่งแอฟริกาใต้ ฝรั่งหรือแขกขาวก็เยอะ ผมถามว่าทำไมรถส่วนใหญ่ในแอฟริกาใต้ ที่ขับกันมากสุดเป็นโตโยต้ากับโฟล์ค เพื่อนบอกว่า มันเป็นรถที่ไว้ใจได้ เครื่องทน ไม่จุกจิก (Reliable) ถ้าใครได้ไปดูบอลโลก จะเห็นครับ ว่าทำไมพี่โตกับโฟล์ค เกลื่อนเมืองแอฟริกาใต้ ยิ่ง Golf GTi นี่ ละแวกที่ผมพัก เกลี่อนครับ ไปที่อื่นก็เจอ อารมย์เหมือนเราเจอแคมรี่บ่อยๆในไทย แต่ก็เป็นประเทศที่รถโดนขโมยมากกว่าไทยซะอีก ซึ่งรถที่โจรที่นั่นชอบนักชอบหนาก็ 2 ยี่ห้อนี้แหละ อยากให้ลองนึกภาพ ว่ากอล์ฟในต่างประเทศ เหมือนที่เราเห็นโตโยต้าในไทยแหละครับ ส่วนประเทศอื่นผมไม่รู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 21:26:59 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
สำหรับ VW ในบ้านเราผมไม่เคยมองว่าห่วยเลยนะครับ

คนส่วนมากชอบพูดว่า VW Audi รถดีแต่ศูนย์บริการห่วย แต่มีซักกี่คนที่เคยลองใช้และเคยลองพบจริง
สมัยนี้ไม่เป็นแบบนั้นแล้วทั้งทางด้านศูนย์บริการ และเซอรวิสต่างๆ ไม่อยากให้คนที่ไม่เคยลองใช้พูดปากต่อปากกันไปแบบนั้น
ทั้งๆที่ไม่เคยใช้ แต่แค่อาศัย คำว่า "เห็นเค้าพูดกัน" "เห็นเค้าเล่าว่า" ผมว่าไม่แฟร์ต่อศูนย์ซักเท่าไร

ผมกล้าพูดเลย คนที่บอก VW Audi ห่วย ยี่สิบคนมีคนใช้เองประมาณไม่เกินสองคน

ส่วน Fiat 500 กับ March เปรียบเทียบแบบนั้นก็เกินไป เหมือนคุณอวยตัวเองในใจว่ารถราคา 1.8m คุณภาพก็เท่ารถฉันที่ราคา 400k

สำหรับ VW ในบ้านเราผมไม่เคยมองว่าห่วยเลยนะครับ

คนส่วนมากชอบพูดว่า VW Audi รถดีแต่ศูนย์บริการห่วย แต่มีซักกี่คนที่เคยลองใช้และเคยลองพบจริง
สมัยนี้ไม่เป็นแบบนั้นแล้วทั้งทางด้านศูนย์บริการ และเซอรวิสต่างๆ ไม่อยากให้คนที่ไม่เคยลองใช้พูดปากต่อปากกันไปแบบนั้น
ทั้งๆที่ไม่เคยใช้ แต่แค่อาศัย คำว่า "เห็นเค้าพูดกัน" "เห็นเค้าเล่าว่า" ผมว่าไม่แฟร์ต่อศูนย์ซักเท่าไร

ผมกล้าพูดเลย คนที่บอก VW Audi ห่วย ยี่สิบคนมีคนใช้เองประมาณไม่เกินสองคน

ส่วน Fiat 500 กับ March เปรียบเทียบแบบนั้นก็เกินไป เหมือนคุณอวยตัวเองในใจว่ารถราคา 1.8m คุณภาพก็เท่ารถฉันที่ราคา 400k

แน่ใจหรอคับว่าเกินไป ;D ดูราคาเมืองนอกดีกว่าคับ

ผมประมาณเอาว่า $1 = 32 บาทน่ะคับ

ตัว Pop $15,500 X 32 บาท = 496,000 บาท  ::) ::) ::)

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
ผมไม่รู้ครับ ไม่มีตังซื้อใช้ แต่รู้แค่ว่าที่เมืองจีนเค้าใช้ VW ทำรถ taxi ผมเลยคิดว่ามันก็น่าจะคุณภาพพอๆกันกับ altis ป่ะครับ  ???

ออฟไลน์ lostmember

• Newbie
  • *
ไม่รู้ใครอวยใคร ที่แน่ๆ M&M อวย... แน่นอน

;D ;D

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
จากชื่อ Volkswagen = folks wagon
เป็นรถที่ให้คนทั่วไปเอาไว้ใช้ อุปกรณ์ที่ให้มาก็เท่าที่จำเป็นต้องใช้
ดู Golf รุ่นเก่าบางคันยังไม่มีวัดรอบเครื่องยนต์เลยด้วยซ้ำไป
ถ้าต้องการอะไรเพิ่มก็เพิ่มตังซื้อได้

แต่สมัยนี้เปลี่ยนไปเยอะเหมือนกัน กลายเป็นรถราคาแพงไปซะงั้น

ออฟไลน์ Tyde

แน่ใจหรอคับว่าเกินไป ;D ดูราคาเมืองนอกดีกว่าคับ

ผมประมาณเอาว่า $1 = 32 บาทน่ะคับ

ตัว Pop $15,500 X 32 บาท = 496,000 บาท  ::) ::) ::)

เงิบส์   ;D

ผมก็ว่าVWไม่ห่วยครับ  แต่ส่วนตัวผมรู้สึกว่าราคาที่่ขายอยู่มันไม่ใช่ราคาของรถจริงๆ  แต่เป็นราคาที่โดนภาษีไปมาก  ทำให้ราคาแพงไปทับกับsegmentที่สูงกว่าผลิตในประเทศได้เลย   

รถที่นำเข้ามาในไทย ที่ไม่ได้นำเข้ามาจากอาเซียนก็อย่างที่เรารู้กัน คือราคาจริงเท่าไร คูณภาษีไปอีกสามเท่า อยากรู้ราคาในเมืองนอกก็เอาราคารถนำเข้านั้นๆ หารด้วย 3 อย่าง นิวบีทเทิ่ล ขายในไทยล้านเก้า หารสาม ก็หกแสนกว่าบาท

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ผมจะพูดอย่างนี้นะครับ จริงอยู่ในต่างประเทศ vw เป็นรถบ้านๆทั่วๆไปที่ใครๆก็สามารถใช้กันมันก็เหมือนๆกับโตโยต้าบ้านเราน่ะแหละครับ แต่ที่ยังไงยังไงก็ไม่เหมือนก็คือ คุณภาพรถ+สมรรถนะ ให้ตายยังไง ก็สู้ vw ไม่ได้ครับ คุณลองหา toyota ที่มันวิ่งได้เท่า gti ดูสิ ไปหามาให้ดูหน่อย อ่ะมีอยู่รุ่นนึง gt-86 แล้วราคาเท่าไหร่ล่ะเอาป้ายแดงนะ ราคาสูสีกันนะ  เพราะฉะนั้นถ้าถามว่า vw ห่วยไหม ตอบได้เลยว่าไม่ห่วยแล้วคนที่บอกว่าราคาเมืองนอกเท่าโน้นเท่านี้ เวลาคุณซื้อคุณก็ต้องมาซื้อในไทยอยู่ดีน่ะแหละครับ คุณจะซื้อที่ต่างประเทศแล้วยัดกระเป๋ามาก็ไม่ได้ อ้อๆๆอีกอย่างขึ้นอยู่กับว่าจะมีปัญญาซื้อรึเปล่าก็อีกประการนึง เพราะในไทยราคา vw ก็สูงพอสมควร

ออฟไลน์ gabfigo

• Newbie
  • *

ตัว Pop $15,500 X 32 บาท = 496,000 บาท  ::) ::) ::)

ออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ได้จะเถียงแทนใคร volkswagen เป็นรถระดับเดียว กับ toyota ในเครือของ volkswagen group ที่มีแบรนด์ในมือมากมาย ตั้งแต่ Bentley Audi Porche Volkswagen skoda etc.
ผมมองว่าถ้าเทียบกันแบบนั้นผมเกรงว่าจะไม่ถูกนะครับ เอาราคา US * 32 แล้วแปลงเป็นเงินไทย

เทียบกันก็ต้องเทียบว่า fiat 500 ราคา เริ่มที่ประมาน 15000 us dollar
nissan versa--หรือ almera บ้านเรา เริ่มที่ประมาน 10000 us dollar
ซึ่งราคามันก็ต่างกันประมาน 50% ผมว่าต่างเยอะมาก เกินกว่าที่จะเป็นรถที่เอามาเทียบชั้นกัน
แค่ไปจับต้องวัสดุภายในผมว่ามันคนละเรื่องกันเลยครับ

ตอบกระทู้นะครับ ผมเคยลอง passart cc(test driveมา) และ passart wagon(ได้ดู option อย่างเดียว) ตัวปัจจุบัน ใช่คำว่าห่วยนั้นคงไม่ได้นะครับ
มันดีมากเลยสำหรับตัว cc เป็นตัวที่ได้ลองขับ นะ ผมว่า ทั้ง option และการขับขี่เนี่ยระดับเดียว c-class , 3-series เลย  

อยากทราบว่าที่ จขกท ว่าห่วยนี่ห่วยแบบไหนครับ ศูนย์บริการม จุกจิก หรือสมัยก่อนนานมาแล้ว เพราะผมเคยได้ยินลุงๆป้าๆพูดถึงvolk ในแง่นั้นมาเหมือนกันครับ

ผมจะพูดอย่างนี้นะครับ จริงอยู่ในต่างประเทศ vw เป็นรถบ้านๆทั่วๆไปที่ใครๆก็สามารถใช้กันมันก็เหมือนๆกับโตโยต้าบ้านเราน่ะแหละครับ แต่ที่ยังไงยังไงก็ไม่เหมือนก็คือ คุณภาพรถ+สมรรถนะ ให้ตายยังไง ก็สู้ vw ไม่ได้ครับ คุณลองหา toyota ที่มันวิ่งได้เท่า gti ดูสิ ไปหามาให้ดูหน่อย อ่ะมีอยู่รุ่นนึง gt-86 แล้วราคาเท่าไหร่ล่ะเอาป้ายแดงนะ ราคาสูสีกันนะ  เพราะฉะนั้นถ้าถามว่า vw ห่วยไหม ตอบได้เลยว่าไม่ห่วยแล้วคนที่บอกว่าราคาเมืองนอกเท่าโน้นเท่านี้ เวลาคุณซื้อคุณก็ต้องมาซื้อในไทยอยู่ดีน่ะแหละครับ คุณจะซื้อที่ต่างประเทศแล้วยัดกระเป๋ามาก็ไม่ได้ อ้อๆๆอีกอย่างขึ้นอยู่กับว่าจะมีปัญญาซื้อรึเปล่าก็อีกประการนึง เพราะในไทยราคา vw ก็สูงพอสมควร

;D ;D ;D ;D

ผมก็ไม่ได้บอกหนิคับ ว่าจะเอามาใช้ในไทย ผมเน้นการเปรียบเทียบตัวรถตรงๆโดยที่ไม่เอาราคาที่ขายในเมืองไทยมาให้เห็นก็เท่านั้น

ตามที่คุณ M&M ว่ามาเท่านั้น

อ้างถึง

ผมก็แค่สื่อว่าถ้า march ขาย 400K เมืองนอก flat 500 มันก็แค่ รถราคา 400K ดีๆนี่เอง

เพราะงั้นรถ 400K ไม่ว่าคุณจะเปรียบเทียบให้มันดีแค่ไหน ในเมืองนอกมันก็คือรถราคา 400K เหมือนในบ้านเรานี่เอง

ผมเน้นแต่ราคารถที่ขายในประเทศนั้นๆ ผมไม่สนว่าบ้านเรามันขายเท่าไหร่ รถบ้านเราแพงเพราะอะไรคุณรู้ๆอยู่

คุณอย่าเอาการที่ flat 500 ขาย 1.8 มาเทียบสิคับ(มันเหมือนคุณเทียบ march กับ teana แล้วถามว่าอะไรดีกว่ากัน?ซึ่งมันเทียบกันไม่ได้คับ)

คุณลองเอา march กับ flat 500 เทียบกันในประเทศที่ราคาเท่ากันสิคับ ฝรั่งคงจะตั้งกระทู้ว่า march กับ flat 500 อะไรคุ้มกว่า

เหมือน brio กับ march บ้านเรานี่แหละ

อ้างถึง
อ้อๆๆอีกอย่างขึ้นอยู่กับว่าจะมีปัญญาซื้อรึเปล่าก็อีกประการนึง เพราะในไทยราคา vw ก็สูงพอสมควร

::) ::) ::) ::) ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 23:21:09 โดย kimmeng21 »

ออนไลน์ choomodify

บ้านเมืองอื่นอาจเป็นแค่รถบ้านๆ อยู่ระดับเด๊ยวกับโตโยต้า แต่คุณภาพในการขับขี่มันต่างกันจริงๆครับ  ไปลองขับ GTi แล้วจะรู้ว่ารถบ้านๆของ VW มันเป็นอะไรที่รถบ้านๆทั่วไปให้ไม่ได้ในราคาที่เท่าๆกันแน่นอน

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ที่เจ้าของกะทู้ถามคือ vw ต่างประเทศ ห่วยเหมือน vw ในประเทศไหม ตอบคือ เหมือนกันทุกประการยกเว้นออฟชั่นบางตัว แต่ถ้าถามว่าห่วยไหมตอบได้เลยว่าไม่

หรืออาจจะเป็นเพราะผู้ผลิตในไทยหรือศูนย์ในไทย ศุนย์ไทยนำเข้ามาครับไม่มีโรงงานผลิตในไทยแต่ถ้าถามเรื่องศูนย์บริการดีไหม ก็อีกเรื่องนึง เพราะมันมีคละๆกันไป

อันนี้เสริมนะครับ ศูนย์บริการยังน้อยอยู่+ดีๆก็ไม่ค่อยมี ความจริงก็มีแต่น้อย อะไหล่แพงและต้องรอเพราะบริษัทแม่ไม่ให้สต็อคอะไหล่ไว้บางตัวนะ  แต่ที่ดีหน่อยมีโปร5ปี+แสนโล บำรุงรักษาฟรี รัปประกัน5ปีแสนโล แต่ที่หายห่วงปัญหารถน้อยครับเพราะรถค่อนข้างทน อีกอย่างคุณภาพการประกอบผมว่ายังไง vw ก็ทำได้ดีกว่าเจ้าตลาดบ้านเราทุกเจ้าอย่างแน่นอนอ่ะ

ปล.ที่คำนวนค่ารถจากเวปอ่ะครับ ลองมามองดู mb+bmwดู ขนาดผลิตในประเทศราคามันยังพุ่งปรี๊ดขนาดนั้น เพราะฉะนั้นมันเอามาวัดกันไม่ได้หรอกครับว่าราคาอย่างโน้นอย่างนี้วัดกันไม่ได้เลย ตัวอย่าง  ทำไมออฟชั่นรถแต่ละประเทศไม่เหมือนทั้งที่รุ่นเดียวกัน แต่ออฟชั่นไม่เหมือนกัน เพราะก่อนที่เขาจะขายรถแต่ละรุ่นเขาก็ต้องเชคแล้วแหละว่ารุ่นนี้ควรราคาเท่านี้ รุ่นนั้นควรมีออฟชั่นนี้ อย่างเช่นในไทยออฟชั่นที่อุ่นเบาะนี่ตัดไปได้เลยร้อนตายห่า

ออฟไลน์ PAN

รู้สึกเหมือนจะเริ่มได้กลิ่นมาม่า  ::) แต่งงว่าห่วยยังไงหว่า ผมว่ามันดูดีออก วัสดุก็ดููดี แล้วถ้า TOYOTA ที่ไทยวัสดุห่วย อย่างงี้ที่เมืองนอกวัสดุจะดีกว่าหรือเปล่าครับ อยากรู้มากๆ

ออฟไลน์ baddream11

เบื่อหน่ายคนที่ชอบพูดว่ารถต่างประเทศมันถูกอย่างนั้นอย่างนี้
เอามาเปรียบเทียบกับเวลานำเข้ามาขายบ้านเรา ไทยเรามีอุตสาหกรรม
รถยนต์นะ ถ้ารถนำเข้าทั้งคันมันถูก ใครเขาจะมาลงทุนสร้างฐาน
การผลิตที่ไทยล่ะ ผลิตบ้านเค้า จ้างงานคนบ้านเค้าแล้วขึ้นเรือมาขาย
ไม่ดีกว่ารึ เราก็ต้องปกป้องอุตสาหกรรมของเราก็เพื่อคนไทยได้มีงานทำ
แต่ถึงเป็นรถที่มาผลิตในไทยยังไงมันก็เป็นบริษัทข้ามชาติ ขายได้เงินก็
ออกไปนอกประเทศอยู่ดี ชิ้นส่วนอะไหล่หลายรายการก็ต้องนำเข้า
 เราก็ต้องเก็บภาษี เอาไว้ประมาณนึง เพื่อไม่ให้มันขายง่ายเกินไป
เพราะรถจะวิ่งต้องใช้ถนน ใช้น้ำมันและสร้างมลภาวะด้วย
เอาเงินที่ไหนมาดูแลจัดการส่วนนี้ล่ะ

ออฟไลน์ ceberos

ดูแนวแล้ว น่าจะจบยากแน่นอน - -" ของแบบนี้อยู่ที่ความพึงพอใจในการจ่าย ผมว่าไม่แน่ toyo เมืองนอก อาจจะซ่อมง่ายเหมือนแท๊กซี่บ้านเราก็ได้ เรื่องอุปกรณ์ไม่เท่ากันผมว่าคำตอบมันอยู่ในตัวนะครับ ท่านก็เห็นได้จาก เรียก Recall มาแก้ปัญหาในไทยยังไม่เคยเห็นเลย มีแค่ ex1.8 มั้ง ที่เรียกมาเคลมลูกลอยกันให้หมด ประเทศไทยรถมีปัญหาดิ้นรน ไป สคบ.เขายังแทบจะไม่สนเราเลย ต่างจากเมืองนอกถ้าเขาฟ้องบริษัทต้องแย่แน่ ต้องรักษาคุณภาพให้มากที่สุด ผมว่ารถยุ่นที่มีดีก็มีหลายรุ่น แต่ด้วยทุนนิยมหรือเปล่าว่าต้อง ของ ฝรั่ง ยุโรป ถึงดูมีราคา ราศี  :D

ออฟไลน์ Fly to dream

VW รถบ้านปกตินี่ครับ  แล้วในไทยมันห่วยยังไง หรือว่าซื้อมือ 2 มาใช้แล้วรถพังเลยคิดว่าห่วย :-* :-* :-* :-*
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

พักคลายเครียด มาดู เจ้ากอล์ฟ จีทีไอ ที่ผมชอบกันดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 23:56:13 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ M&M

• **

เงิบส์   ;D

ผมก็ว่าVWไม่ห่วยครับ  แต่ส่วนตัวผมรู้สึกว่าราคาที่่ขายอยู่มันไม่ใช่ราคาของรถจริงๆ  แต่เป็นราคาที่โดนภาษีไปมาก  ทำให้ราคาแพงไปทับกับsegmentที่สูงกว่าผลิตในประเทศได้เลย   

ไม่ได้เงิบส์ หรอกนะครับแต่พิมไปมันก็จะแนว สีซอซะมากกว่า

ออฟไลน์ 6162002

ความเห็นไม่ตรงกัน ถ้าอยากจะสื่ออะไรก็เอาหลักฐานที่พอหาได้ มาวัดกันสิครับ มันจะใช้ได้ไม่ได้ เหมาะสมไม่เหมาะสม เพื่อนๆก็ช่วยกันดูเองแหละครับ

แต่ไม่ใช่พูดเสียดสีกันไปมาแบบนี้ มันไม่มีใครได้ประโยชน์อะไรเลย  พูดโจมตีไปมาลอยๆ หลักฐานไม่มี แบบนี้มันก็ไม่ต่างกับพันธ์ทิพย์ที่ได้ไปลงดราม่าประจำนะครับ

ส่วนเรื่องราคามันพูดยากนะครับ มันต้องดูว่าผลิตที่ไหน ขายที่ไหนด้วย ในหลายๆประเทศ Toyota ก็ขายดีกว่า VW ส่วนเรื่องห่วยไม่ห่วยผมว่าต้องพูดเป็นเรื่องๆไปครับ
ถ้าพูดเรื่องว่าตัวรถมี Defect อันนี้ผมว่าต้องดูด้วยว่าประกอบที่ไหน  อย่าง Jazz ประกอบไทย กับ ญี่ปุ่น ก็เห็นๆกันอยู่ว่าคุณภาพต่างกันครับ
เวลาไปดูราคาต่างประเทศ เทียบๆกันหลายๆยี่ห้อ ก็ต้องดูด้วยนะครับว่ารถมันประกอบในประเทศนั้นๆ หรือนำเข้า  หรือนำเข้าจากที่ไหนอีก

แต่ผมว่า VW ไม่ห่วยหรอกครับ    ถ้าจะห่วยจริงๆ มันต้องพวกรถจีนโน่น  ยี่ห้ออื่นๆ เขามีมาตรฐานของเขา อาจจะมีหลุด QC บ้าง แต่โดยมาตรฐานแล้วผมว่าเป็นรถที่ดีนะครับ แต่ไม่ต่างจาก Toyota เท่าไรหรอก ยกเว้นเอาแต่ช่วงล่างมาพูดกัน เพราะVW แกมีเทคโนโลยีช่วงล่างเยอะแยะ ผมว่าไม่น่าแปลกที่จะมีรถขับดีๆอย่าง GTi ครับ

ออฟไลน์ Action

กลิ่นอายดราม่ามาแต่ไกลแล้ว :-\

บางครั้งรถไม่ได้ห่วย ศูนย์ไม่ได้แย่ แต่การใช้งานในชีวิตประจำวันบางคนบางครั้ง มีการใช้งานผิดประเภท(ซึ่งมีกันบ่อยๆ) พอหลังจากนั้นก็เกิดปัญหาส่วนมากก็โทษรถบ้าง ศูนย์บ้าง แบรนนี้ไม่ดี แบรนนั้นแย่ ถามทีเถอะ มีรถคันไหน ยี่ห้อใดสมบูรณ์ 100% มั้ง สิ่งเหล่านี้มีดีย่อมมีเสีย อยู่ที่ว่าจะดีจะเสียมากน้อยเท่าไหร่ครับ

ขออภัยนะหากข้อความนี้ไม่เข้าตาใคร ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Monstruo

ตอนเด็กๆ ที่บ้านเคยใช้ครับ
มั่นใจว่าไม่ห่วย ไม่งั้นคงไม่ใช้ถึงสามคันหรอกครับ

VW Santana (Stationwagon) '86
VW Passat (Stationwagon) '94
VW Polo '96

และถ้า VW ในเมืองไทยราคาไม่แพงขนาดนี้ก็คงจะใช้ต่อไป

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมไม่ค่อยชอบการตั้งกระทู้ในลักษณะนี้เท่าไหร่นะครับ
และอยากจะบอกทุกทุกท่านที่กำลังปะทะคารมกันอยู่ให้ใจเย็นนิดนึง
แล้วลองถอยออกมามองดูว่าเรากำลังทำอะไรกันอยู่?

ที่ผมตั้งคำถามแบบนี้ไม่ใช่อะไรหรอกครับ แต่ผมคิดว่ากระทู้แบบนี้
ตั้งขึ้นมาเพื่อล่อเป้า ก่อดราม่า ลากคนหลายคนมาทะเลาะกัน
ส่วน จขกท. ก็มาแค่ตั้งกระทู้ หลังจากนั้นก็หายเงียบไปไม่มาแสดงความคิดเห็นใดใดอีก
ตัวเนื้อหากระทู้เอง ก็ไม่ได้มีข้อมูลอะไรมากไปกว่าการพูดลอยลอยว่า รถค่ายนี้ห่วย
ซึ่งก็ไม่รู้ว่าที่บอกว่าห่วยนั้น ไปเจออะไรมา เจอจริงหรือเปล่า หรือต้องการจะสื่ออะไร
ผมว่าเราใจเย็นกันนิดนึง และอย่าตกไปเป็นเครื่องมือของ จขกท. จะดีกว่าครับ

และเรื่องที่กำลังเถียงกันอยู่ VW เป็นรถระดับทั่วไปเหมือน Toyota สำหรับญี่ปุ่นเนี่ยแหละครับ
แต่ถ้าวัดกันเรื่องคุณภาพรถแล้วคงไม่ต้องพูดถึง เพราะรู้กันดีอยู่ว่า VW ดีกว่า Toyota ในระดับเดียวกันอยู่หลายขุม

เรื่อง Fiat 500 ก็ใจเย็นกันนิดนึง ใช่ครับราคาถูก เมืองไทยนำเข้ามาเป็นของพรีเมียมราคาแพง
แต่รถ Fiat 500 จะเอาไปเทียบกับมาร์ชก็คงไม่ตรงหมัดกันเท่าไหร่นัก เพราะ March เกิดมาเป็น
City Car ที่อยากจะพรีเมียม อยากจะมีสไตล์กับเค้าบ้าง แต่ต้นกำเนิดคือรถประหยัดคันเล็กใช้ในเมือง
ในขณะที่ Fiat 500 รุ่นนี้ สร้างขึ้นมาเพื่อสืบทอดตำนาน เพื่อแสดงถึงความมีสไตล์ที่แตกต่างจาก City Car อื่น
มันก็เหมือน Mini นั่นแหละครับ เมืองไทยขายกัน 2-3 ล้าน เมืองนอกราคาเท่าไม่ต่างจากรถเล็กทั่วไป
แต่เหตุผลของคนที่ควักเงินจากกระเป๋าเพื่อถอยมินิ มันก็คนละกลุ่มกับคนที่ควักกระเป๋าเพื่อซื้อ Civic อยู่แล้ว
แล้วเราจะมาเถียงกันเรื่องคุณภาพรถกับราคากันทำไมล่ะครับ ในเมื่อรถสองคันถึงแม้ราคาจะเท่ากัน
แต่เหตุผลของคนซื้อมันไม่เหมือนกันตั้งแต่แรกอยู่แล้ว

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• **
  • I wasn't me!!
อืมมม์ ดึกๆหิวๆ ก็หาบะหมี่สำเร็จรูปมาต้มกินแก้หิวกันหรอคราบบ  ;D

สรุปจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ แยกเป็นเรื่องๆ นะครับ
1. สมรรถนะ, Performance // ไม่ห่วยนะครับ ไม่ต้อง GTi หรอก รุ่นน้องผม Golf3 VR6 6-speed manual+LPG นี่ E90 320d หนีไม่ออกนะครับ แล้วถึงจะเดิมๆ ผมขับ Passat TDi ก็ไม่ใช่ธรรมดานะครับ ช่วงล่าง อัตราเร่งนี่ ใช้ได้เลย
2. ภายใน // หากมองไปถึงตัวเก่าหน่อย ก่อนปี 2000 ก็ยอมรับว่าวัสดุมันห่วยจริง พลาสติกกรอบ สีซีด แข็ง กระแทกนิกนึงก็แตกแล้ว (วันก่อนรถที่บ้าน caravelle เปิดประตูไม่กางให้มันเข้าล็อก มันหนีบมาโดนก้น แตกยับเลย  :-[)
3. ศูนย์บริการ // ต่างกรรม ต่างวาระ บางทีเพื่อนไปแล้วจบ พอเราไปดันไม่จบ แถมโดนหนักอีก ปกติ ทำใจ (ต้องหาอู่ที่ไว้ใจได้จริงๆ)

เลยไม่รู้ว่า จขกท หมายถึงพวกวัสดุภายในรึป่าว ที่ว่าห่วยน่ะครับ แต่ตัวใหม่ๆ ก็ดีขึ้นแล้วนะครับ โดยเฉพาะ Class ที่มันสูงๆหน่อย
ส่วนเรื่องการบำรุงรักษา เข้าใจว่ารถยุโรป ต้องพิถีพิถันกันมากกว่ารถญี่ปุ่น อยู่เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว พวกน้ำยาเฉพาะ น้ำมันเฉพาะ อะไรอย่างนี้ ก็ต้องเข้าใจเค้านิดนึง

อีกอย่างนึง Golf นี่ มันเป็นเรือธง ของค่ายนี้นะครับ มันก็มีตั้งแต่รุ่นจ่ายกับข้าว ไปยังรุ่นลงสนาม บางครั้งคนเค้าก็ไม่ได้พิจารณากันอย่างละเอียดน่ะครับ

สรุป... อย่าทะเลาะกันเลยครับ เพื่อนกันทั้งนั้น ต่างคนต่างจิตต่างใจ ถ้าชอบ Pepsi เหมือนกันหมด Coke จะขายได้ไงล่ะ  ;D
แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ