ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้รถVolkswagen ในต่างประเทศมั่งครับ...อยากทราบว่าคุณภาพห่วยเหมือนที่ขายในประเทศไทยมั้ยอ  (อ่าน 17560 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
ผมไม่ขอร่วมวงกินมาม่านะคับ
ผมอยู่ลิเวอร์พูล นั่งแทกซี่ passat บ่อยๆครับ น่าจะตัวก่อนปัจจุบัน ตัวปัจจุบัน สงสัยยังไม่ค่อยมีใครเอามาเป็นแทกซี่
ยังไม่เคยขับเองคับ มีโอกาสจะเช่าขับไปเที่ยวแล้วมาเล่าให้ฟัง

ห่วยนี่ไม่ทราบ จขกท หมายถึงด้านไหนนะครับ แต่ที่ผมสัมผัสได้ในจุดที่ไม่ค่อยประทับใจคือ วัสดุภายในครับ
อาจเป็นเพราะคันที่ผมนั่ง มันรุ่นต่ำหน่อย เพราะวัสดุธรรมดามากกกกก พลาสติกแข็งๆเต็มไปหมด กระจกอัตโนมือหมุนเอง
แต่โทษที บางคันกระจกหมุนแต่กลับมี Sunroof! ไม่เข้าใจเหมือนกันคับ ^^
แต่การขับขี่ไม่น่าจะห่วยแน่นอนคับ ถึงจะเป็นคนนั่งแต่ก็รับรู้ได้ ช่วงล่างดีทีเดียว

อยากจะเทียบกับแทกซี่แบรนด์หรูที่เคยนั่ง c-class, E90 หรือ A6 พวกนี้ส่วนใหญ่จะออกแนวหรูหมด ถึงจะเป็นแทกซี่ที่เขาอาจเอาตัวราคาไม่แพงมาทำก็เหอะ

งั้นผมคิดว่า VW ที่นี่คงมีรถหลากหลายแบบให้เลือก ตั้งแต่ราคาต่ำเป็นรถจ่ายตลาด ไปจนถึงเอาหรูเอาแรงได้ตามราคาที่เพิ่มขึ้นน่ะคับ
แต่การขับขี่น่าจะเยี่ยมทุกย่านราคานะ  ;)

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
ผมใช้อยู่ตอนอยู่ UK ครับ VW Golf GTI MK4, Audi A4  B6 1.8T  ราคาที่โน่นถูกแบบเด็กไทยเห็นแล้วอดใจไม่ไหว แต่เจอค่าใช้จ่ายย่อยพวกประกัน ภาษี ขายทิ้งกันหมด  ผมชอบนะผมว่าคุณภาพก็ไม่ต่างจากที่ไทยหรอกครับ แต่แค่แต่ก่อนศุนย์บริการแก้ปํญหาไม่ขาดช่างเก่งๆออกไปเปิดอู่เองซะหมด  แต่ปัจจุบันการบริการก็โอเคขึ้นนะ ราคาอะไหล่ก็รถยุโรปทั่ไปในระดับเดียวกัน รถที่บ้านผมใช้มาก็มีแต่ตระกูลนี้ทั้งนั้น ทั้ง Audi A3, A4, A8 VW Caravelle,, Scirocco, Skoda Octavia ไม่จุกจิกแต่ว่าถึงเวลาหรือระยะทางอะไหล่ตัวไหนต้องเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนครับ ไม่งั้นมันแบบว่าไม่จบซะที แต่เปลี่ยนแล้วใช้ยาวตามระบะทาง  ผมว่ารถตระกูลนี้ใช้ทนกว่า Benz นะครับยิ่งรุ่นใหม่ ปวดหัวมาก  

ถ้าชอบแล้วไปขับแล้วมีความสุขกับมันก็ซื้อครับ เงินเรา ตัวเรา อย่าไปสนใจกระแสครับ ผมยังอยากได้ Renault Magane Cup เลยแต่ไม่มีตัวแทนเลยกลัวเรื่องอะไหล่ กับ Service ;D ;D ;D รถดีแต่ไม่มีในไทย

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
ได้กลิ่นไม่ดีมากแต่ไกลเลยสำหรับกระทู้นี้....

ว่าแต่ทำไมคนตั้งไม่่มาตอบละครับ ว่า นิยามคำว่า "ห่วย" ของคุณมีขอบเขตยังไง ?

งั้นผมขอถามกลับได้มั๊ย ? ( หวังว่าจะตอบนะ )

1. คุณถามเพราะคุณจะซื้อ VW หรือ คุณแค่ถามเพื่อต้องการความรู้ ?

2. นิยามความ "ห่วย" มีองค์ประกอบอะไรบ้าง ?

ผมถามแค่ 2 คำถาม คุณถามได้เพราะเป็นบอร์ดเสรี แต่ก็ควรรับผิดชอบกับกระทู้ที่คุณตั้งด้วยรึเปล่า ?

ส่วนเรื่องเทียบราคาไทยกับเมืองนอกก็ใจเย็นๆนะครับ มันมีองค์ประกอบของแต่ละประเทศไม่เหมือนกันทั้งค่าครองชีพและอื่นๆอีกมาก

อารมณ์เหมือนคนที่ทำงาน Mc ไทย กับ บินไปทำงาน Mc USA มันทำ Mc เหมือนกันแต่รายได้ไม่เท่ากัน นั้นแหละ

จากคนใช้ VWคนนึง

ออฟไลน์ chean

พอมีคำว่า "ห่วย" กระทู้นี้ดูหนักขึ้นมาทันที

น่าจะมีคำอื่นที่ดูเบากว่านี้นะ

ออฟไลน์ wanarat7777

ผมใช้อยู่ก็ไม่ ห่วย นะครับ รถเก่าแล้ว Golf MK3 มาลองรถที่ราคา 1 ล้านบาทขณะนี้ดูก็ยังมั่นใจในการขับได้มากกว่า คันอื่นๆของใหม่ในราคาเท่ากันนะครับ ส่วนเรื่อง ศูนย์ห่วยไม่รู้ครับ เพราะช่างให้ซ่อมเองตลอด จนสามารถช่วยเหลือตัวเองและผู้อื่นได้ถ้ามีปัญหา ผมว่า Volks ถ้ามีเวลาอยู่กับมัน มันก็สามารถแข็งแรง วิ่ง 200 กว่าๆแม้จะติดแก๊ส วิ่งทางไกล ที่การใช้งาน เครื่อง 2.0 วิ่งทางไกล น้ำมัน 15 โลลิตร แก๊ส 12 โลลิตร ได้ผมว่ามันก็โอนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
บ้านเมืองอื่นอาจเป็นแค่รถบ้านๆ อยู่ระดับเด๊ยวกับโตโยต้า แต่คุณภาพในการขับขี่มันต่างกันจริงๆครับ  ไปลองขับ GTi แล้วจะรู้ว่ารถบ้านๆของ VW มันเป็นอะไรที่รถบ้านๆทั่วไปให้ไม่ได้ในราคาที่เท่าๆกันแน่นอน
GTI คงไม่ใช่รถบ้านล่ะครับคุณพี่ เป็นรถซิ่งจริงๆเลย

ออฟไลน์ MILD

ออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ได้จะเถียงแทนใคร volkswagen เป็นรถระดับเดียว กับ toyota ในเครือของ volkswagen group ที่มีแบรนด์ในมือมากมาย ตั้งแต่ Bentley Audi Porche Volkswagen skoda etc.
ผมมองว่าถ้าเทียบกันแบบนั้นผมเกรงว่าจะไม่ถูกนะครับ เอาราคา US * 32 แล้วแปลงเป็นเงินไทย

เทียบกันก็ต้องเทียบว่า fiat 500 ราคา เริ่มที่ประมาน 15000 us dollar
nissan versa--หรือ almera บ้านเรา เริ่มที่ประมาน 10000 us dollar
ซึ่งราคามันก็ต่างกันประมาน 50% ผมว่าต่างเยอะมาก เกินกว่าที่จะเป็นรถที่เอามาเทียบชั้นกัน
แค่ไปจับต้องวัสดุภายในผมว่ามันคนละเรื่องกันเลยครับ

ตอบกระทู้นะครับ ผมเคยลอง passart cc(test driveมา) และ passart wagon(ได้ดู option อย่างเดียว) ตัวปัจจุบัน ใช่คำว่าห่วยนั้นคงไม่ได้นะครับ
มันดีมากเลยสำหรับตัว cc เป็นตัวที่ได้ลองขับ นะ ผมว่า ทั้ง option และการขับขี่เนี่ยระดับเดียว c-class , 3-series เลย  

อยากทราบว่าที่ จขกท ว่าห่วยนี่ห่วยแบบไหนครับ ศูนย์บริการม จุกจิก หรือสมัยก่อนนานมาแล้ว เพราะผมเคยได้ยินลุงๆป้าๆพูดถึงvolk ในแง่นั้นมาเหมือนกันครับ

คิดเลขผิดครับ

แก้ให้ครับ ราคาต่างกัน 5000 ดอล หรือคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ได้ 33.33% จ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 20:17:51 โดย mine kub »

ออฟไลน์ beebird

ได้กลิ่นไม่ดีมากแต่ไกลเลยสำหรับกระทู้นี้....

ว่าแต่ทำไมคนตั้งไม่่มาตอบละครับ ว่า นิยามคำว่า "ห่วย" ของคุณมีขอบเขตยังไง ?

งั้นผมขอถามกลับได้มั๊ย ? ( หวังว่าจะตอบนะ )

1. คุณถามเพราะคุณจะซื้อ VW หรือ คุณแค่ถามเพื่อต้องการความรู้ ?

2. นิยามความ "ห่วย" มีองค์ประกอบอะไรบ้าง ?

ผมถามแค่ 2 คำถาม คุณถามได้เพราะเป็นบอร์ดเสรี แต่ก็ควรรับผิดชอบกับกระทู้ที่คุณตั้งด้วยรึเปล่า ?

ส่วนเรื่องเทียบราคาไทยกับเมืองนอกก็ใจเย็นๆนะครับ มันมีองค์ประกอบของแต่ละประเทศไม่เหมือนกันทั้งค่าครองชีพและอื่นๆอีกมาก

อารมณ์เหมือนคนที่ทำงาน Mc ไทย กับ บินไปทำงาน Mc USA มันทำ Mc เหมือนกันแต่รายได้ไม่เท่ากัน นั้นแหละ

จากคนใช้ VWคนนึง
รอ จขกท.มาตอบอยู่เหมือนกันครับ
บ้านเมืองอื่นอาจเป็นแค่รถบ้านๆ อยู่ระดับเด๊ยวกับโตโยต้า แต่คุณภาพในการขับขี่มันต่างกันจริงๆครับ  ไปลองขับ GTi แล้วจะรู้ว่ารถบ้านๆของ VW มันเป็นอะไรที่รถบ้านๆทั่วไปให้ไม่ได้ในราคาที่เท่าๆกันแน่นอน
GTI คงไม่ใช่รถบ้านล่ะครับคุณพี่ เป็นรถซิ่งจริงๆเลย
หมาป่า ในคราบลูกแกะครับ ^ ^ 

เวลาลาเจอคนใช้ VW โดยเฉพาะรุ่นที่ดีๆ GTI / Scirocco ผมกลับจะชื่นชมเค้านะ เออช่างเลือกใช้รถดีแฮะ ไม่ธรรมดา ... ส่วนยี่ห้อที่ใช้แล้วใครๆก็มองว่าดูดีมีฐานะ ผมกลับเฉยๆล่ะ แต่ถ้ารถมันสวยก็ว่าไปว่าสวย แต่ไม่ได้ชื่นชมคนขับเท่าไหร่ ไม่รู้คนอื่นเป็นมั่งเปล่าเอ่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 20:57:29 โดย beebird »

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• Jr. Member
  • **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
 ::) เห็น จขกท ออนไลน์อยู่นี่ค๊ะ ไม่เห็นมาตอบอะไรเลย พ่อลูกตาลบอกว่ารถเยอรมันเป็นรถที่ดีที่สุดยี่ห้อนึง อุปกรณ์เครื่องมือเครื่องใช้จากเยอรมันก็ไม่เป็นสองรองใครนะค๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 21:35:10 โดย luktal_wangpha »

ออฟไลน์ sakano

เอ่อ...พึ่งอ่านหมดอ่ะครับ

ผมพึ่งกลับถึงบ้านอ่ะครับ  ไม่ได้ตั้งใจให้เกิดดราม่าอ่ะครับ

คือสงสัยว่า รถที่ลุงของผมใช้ทำไมมันเสียจุกจิกจังอ่ะครับ

ซ่อม/เปลี่ยนที่นั้น ต่อมาก็มาเสียที่นี่

ซ่อม/เปลี่ยนที่นี่ ต่อมาก็มาเสียที่โน่น

วัสดุภายในก็ดูเสื่อมสภาพเร็วจัง ทั้งๆที่ก็ไม่ได้จอดตากแดดมากนัก

ทั้งๆที่ผลิตจากต่างประเทศ

ผมคิดว่าทุกคนก็พอทราบว่า toyota ที่ผลิตในต่างประเทศ QC ดีกว่าที่ขายในไทย

แต่ก็เป็นเพราะกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคในต่างประเทศเขาดีกว่า เอาจริงกว่าในไทย (สื่อต่างประเทศก็ไม่ได้มีผลประโยชน์จากค่ายรถเหมือนในบ้านเรา)

ผมเลยอยากทราบว่าในต่างประเทศ มันเป็นอย่างไร ?

::)

แต่เรื่องประสิทธิภาพในการขับขี่ เครื่องยนต์

การใช้งาน ความสะดวกสบาย

การออกแบบ ทุกๆด้าน ยอดเยียมมากๆ

เบาะนั่งสบายในทุกๆจุด ไม่ว่าเบาะหน้าหรือเบาะหลัง

ดีกว่ารถญี่ปุ่นทุกอย่างครับ :)

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าเรื่องเสียจุกจิกเนี่ยมันอยู่ที่คนซ่อมด้วยนะครับ ถ้าหาช่างเก่งๆ ซ่อมทีเดียวจบ ก็ไม่มีปัญหาครับ ลองหาร้านดีๆจากคลับดูครับ
ส่วนเรื่องวัสดุเสื่อมเร็ว ไอ่นั่นไอ่นี่เสียง่าย ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะเขาออกแบบมาใช้กับเมืองหนาวมั้งครับ เจอประเทศไทยเข้าไป เจ๊งหมด

ส่วนเรื่องที่ QC ไทยไม่ค่อยดี ผมว่าส่วนหนึ่งมันเป็นที่จิตสำนึกคนไทยด้วยครับ ยังขาดความรับผิดชอบ และสำนึกต่อส่วนรวม +กับ เงินเดือนก็งั้นๆ ก็เลยเป็นเช่นนี้ครับ

ผมว่าเรื่องเสียจุกจิกเนี่ยมันอยู่ที่คนซ่อมด้วยนะครับ ถ้าหาช่างเก่งๆ ซ่อมทีเดียวจบ ก็ไม่มีปัญหาครับ ลองหาร้านดีๆจากคลับดูครับ
ส่วนเรื่องวัสดุเสื่อมเร็ว ไอ่นั่นไอ่นี่เสียง่าย ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะเขาออกแบบมาใช้กับเมืองหนาวมั้งครับ เจอประเทศไทยเข้าไป เจ๊งหมด

ส่วนเรื่องที่ QC ไทยไม่ค่อยดี ผมว่าส่วนหนึ่งมันเป็นที่จิตสำนึกคนไทยด้วยครับ ยังขาดความรับผิดชอบ และสำนึกต่อส่วนรวม +กับ เงินเดือนก็งั้นๆ ก็เลยเป็นเช่นนี้ครับ

QC ไม่ดี นี่เพราะเขาลด cost ครับ

เครื่องจักร อุปกรณ์ สำหรับงาน QC ก็ซื้อมาใช้งานให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้

ระยะเวลาและแรงงานที่ใช้ในการทำ QC ก็ลดให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้

เพื่อจะได้ผลิตได้มากขึ้น  (จำนวนคันต่อปี)

เพราะถ้าเจอคันที่ต้องแก้ไขเยอะ ...ก็จะต้องนำไปเข้า line ให้แก้ไข => หมายถึง cost ต่อ คัน ก็จะมากขึ้นครับ

;D

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *
ผมอยู่ลิเวอร์พูล นั่งแทกซี่ passat บ่อยๆครับ น่าจะตัวก่อนปัจจุบัน ตัวปัจจุบัน สงสัยยังไม่ค่อยมีใครเอามาเป็นแทกซี่
ยังไม่เคยขับเองคับ มีโอกาสจะเช่าขับไปเที่ยวแล้วมาเล่าให้ฟัง

ห่วยนี่ไม่ทราบ จขกท หมายถึงด้านไหนนะครับ แต่ที่ผมสัมผัสได้ในจุดที่ไม่ค่อยประทับใจคือ วัสดุภายในครับ
อาจเป็นเพราะคันที่ผมนั่ง มันรุ่นต่ำหน่อย เพราะวัสดุธรรมดามากกกกก พลาสติกแข็งๆเต็มไปหมด กระจกอัตโนมือหมุนเอง
แต่โทษที บางคันกระจกหมุนแต่กลับมี Sunroof! ไม่เข้าใจเหมือนกันคับ ^^
แต่การขับขี่ไม่น่าจะห่วยแน่นอนคับ ถึงจะเป็นคนนั่งแต่ก็รับรู้ได้ ช่วงล่างดีทีเดียว

อยากจะเทียบกับแทกซี่แบรนด์หรูที่เคยนั่ง c-class, E90 หรือ A6 พวกนี้ส่วนใหญ่จะออกแนวหรูหมด ถึงจะเป็นแทกซี่ที่เขาอาจเอาตัวราคาไม่แพงมาทำก็เหอะ

งั้นผมคิดว่า VW ที่นี่คงมีรถหลากหลายแบบให้เลือก ตั้งแต่ราคาต่ำเป็นรถจ่ายตลาด ไปจนถึงเอาหรูเอาแรงได้ตามราคาที่เพิ่มขึ้นน่ะคับ
แต่การขับขี่น่าจะเยี่ยมทุกย่านราคานะ  ;)

รบกวนสอบถามครับคุณ Mark_UK พอดีช่วงนี้ดูซีรี่ย์อังกฤษจะเห็นรถที่คุณ Mark_UK ใช้เป็นรูปแสดงตัว (เรียกไม่ถูกครับ) บ่อยๆมาก เป็นยี่ห้ออะไรหรือครับ ขออภัยไม่เกี่ยวกับกระทู้ครับ

heracrase

• บุคคลทั่วไป
VW ไม่เคยขับแต่เคยสำผัสวัสดุการประกอบมันดูมีราคามากๆเลยนะครับ อย่าง Passat รุ่นล่าสุดนี่
ผมว่าวัสดุและคุณภาพ มันดูดีกว่าแคมรี่พอควรเลยนะครับ ::)

รบกวนสอบถามครับคุณ Mark_UK พอดีช่วงนี้ดูซีรี่ย์อังกฤษจะเห็นรถที่คุณ Mark_UK ใช้เป็นรูปแสดงตัว (เรียกไม่ถูกครับ) บ่อยๆมาก เป็นยี่ห้ออะไรหรือครับ ขออภัยไม่เกี่ยวกับกระทู้ครับ

ออ เป็น Vauxhall Astra ครับ ตัวเดียวกันกับ Opel Astra แต่ที่ UK ใช้ชื่อ Vauxhall Astra เป็นรถยอดนิยมของที่นี่อีกคัน อารมณ์เหมือนวีออสบ้านเรา ผมเช่าขับไปเที่ยว ขับดีทีเดียวคับ

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *

ออ เป็น Vauxhall Astra ครับ ตัวเดียวกันกับ Opel Astra แต่ที่ UK ใช้ชื่อ Vauxhall Astra เป็นรถยอดนิยมของที่นี่อีกคัน อารมณ์เหมือนวีออสบ้านเรา ผมเช่าขับไปเที่ยว ขับดีทีเดียวคับ

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ
ในฐานะคนชอบรถ เวลาเห็นรถในต่างประเทศจะเกิดข้อสงสัยโน่นนี่ตลอดเวลาครับ แต่ไม่รู้จะถามใคร น่าจะมีคอลั่มภ์เล่าเรื่องรถในต่างแดนนะครับ ผมพบว่า web นี้มีคนไทยในต่างแดนก็เยอะ คนที่เขียนบทความเก่งๆก็มาก

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ
ในฐานะคนชอบรถ เวลาเห็นรถในต่างประเทศจะเกิดข้อสงสัยโน่นนี่ตลอดเวลาครับ แต่ไม่รู้จะถามใคร น่าจะมีคอลั่มภ์เล่าเรื่องรถในต่างแดนนะครับ ผมพบว่า web นี้มีคนไทยในต่างแดนก็เยอะ คนที่เขียนบทความเก่งๆก็มาก
ยินดีครับ (ขออนุญาติใช้พื้นที่กระทู้นี้ตอบคำถามเพิ่มอีกนิดครับ) มีอะไรถามมาได้ตลอดครับ ถ้าผมพอจะตอบได้ ผมก็ชอบรถแต่ไม่ค่อยจะมีความรู้เชิงเทคนิดเท่าไร
พอดีคันนี้ ผมเคยทำรีวิวสั้นๆตอนเช่ารถไปเที่ยว และแถม Hyundai i30 ไว้ด้วย
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15174.0.html ลองเข้าไปอ่านดูได้ครับ ไว้มีโอกาสผมจะเช่ารถแปลกๆที่เมืองไทยไม่ค่อยมีมาเล่าให้ฟังอีกครับ Astra คันนี้การขับขี่ผมค่อนข้างชอบ แต่รูปลักษณ์ไม่ค่อยโดนครับ ตัวใหม่สวยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ D3Z

• Newbie
  • *
หากจะเทียบจากราคาแล้ว ผมว่าเทียบกันไม่ได้หรอกครับ เมืองไทยกับต่างประเทศนะครับ ถ้าคุณจะเทียบอย่างนั้นจริงๆ mini ที่อเมริการาคาเริ่มต้นราวๆ19000-20000usนะครับ ตีเป็นเงินไทยก็ไม่เกิน7แสน งั้นแสดงว่าก็เทียบกันhonda jazzได้นะสิครับ แล้วminiนั้นคุณว่าห่วยรึครับ??? แต่หากเทียบกันตามสมรรถนะแล้ว ผมว่าแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง ทั้งทางด้านสมรรถนะเครื่องยนต์ ช่วงล่าง เทคโนโลยีที่มีมาให้ จะเห็นว่ารถทางฝั่งยุโรป จะดีกว่านะครับ ทางหากต้องการเทียบราคาจากทางฝั่งต่างประเทศ แต่ที่รถทางฝั่งต่างประเทศมีราคาถูกเพราะส่วนใหญ่มาจากกำแพงภาษีครับ ทางหากเป็นรถที่ผลิตในยุโรปด้วยกัน ราคาก็จะยิ่งถูกครับ เพราะกำแพงภาษีมันต่ำมากครับ  ทีนี้กลับมาที่บ้านเรา ที่รถhondaกับtoyotaในบ้านเรามีราคาถูกกว่าพวกรถยุโรปส่วนใหญ่ก็เพราะ มีการประกอบในประเทศครับ ทางภาครัฐจึงจัดเก็บภาษี ของราคารถในระดับที่ถูกกว่าครับ และเดียวนี้ก็มีรถยุโรปทำการประกอบที่บ้านเราหลายรุ่นแล้วครับ มันก็จะทำให้ราคาdropลงมาอีก แต่ถ้าจะมาเถียงอีกว่า รถเค้าก็ยังแพงตั้งหลายล้าน คุณก็โปรดใช้วิจารณญาณ นิดนึงนะครับ ว่าอุปกรณ์ที่ใช้ของรถแต่ละยี่ห้อนั้น มันต้นทุน + คุณภาพต่างกันเท่าไหร่ครับ

ปล.โดยส่วนตัวผมไม่เคยมองvolkเลยครับ แต่golf gtiตัวใหม่และsciroccoทำให้ผม รู้สึกหลงรักเลยครับ แต่ที่บ้านเราไม่ค่อยมีคนใช้volkจริงๆแล้ว ผมคิดว่าคงอยู่ที่ศูนย์บริการซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการในประเทศไทยมากกว่าครับ ลองคิดดูว่าคุณออกรถราคาเฉียด3ล้านมา เมื่อหากมีปัญหาขึ้นมาแล้วต้องไปซ่อมอู่นอก เท่ากับว่าคุณไม่ได้รับwarranty อะไรจากศูนย์ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายเลยนะครับ เลยมีแต่คนไปออกgrayกันซะเยอะเลย

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ หากทำให้ท่านใดไม่พอใจก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ _/|\_