ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันลงเหลือ USD 83 ต่อ บาเรล ถ้าพรุ่งนี้ปตทไม่ประกาศลง 2 บาท ผมว่าสมควรบุกไปหน้าสนงครับ  (อ่าน 26124 ครั้ง)

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
นานๆที ขอแจมบ้างละกัน ประเด็นอยู่ที่ว่า น้ำมันดิบตลาดโลกตั้งแต่คืนวันพุธบ้านเรา

จนถึงคืนวันศุกร์ ราคามันลงไปประมาณ 7 ถึง 8 เหรียญต่อบาร์เรล ตีซะประมาณ 8%(อันนี้ทำห้น้ำมันถูกลง)

ค่าเงินบาทอ่อนลงไป น่าจะประมาณ 40 ถึง 50 สตางค์ต่อ 1 ดอลลาร์ ตีซะประมาณ 1.5 ถึง 2% (อันนี้ทำให้น้ำมันแพงขึ้น)

กบง ปรับการนำส่งเงินเข้ากองทุน ดีเซล 30 สตางค์ เบนซิน (ไม่รวมโซฮอร์ไม่ปรับ) 50 สตางค์

แล้วลองเอาสามปัจจัยนี้มาชั่งน้ำหนักกันดูนะครับว่าน้ำมันควรจะลดราคาหรือราคาเท่าเดิม

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ตอนน้ำมันลง ปตท บอกว่า ไม่สามารถดูเรื่องค่าทางการตลาดได้อย่างเดียว
ต้องดูโน้นดูนีประกอบกันไปด้วย ถึงจะปล่อยให้น้ำมันลงได้

แต่ทำไหม ตอนขึ้น ไม่เห็นจะอ้าง ตรรกะเดียวกันเลย
ขึ้นพรวดแบบไม่ต้องคิดกันเลย

ซึ่งจะไม่บ่นเลย ถ้าขึ้นกับลง ใช้ตรรกะเดียวกัน

ถ้าอะไรที่มันเป็นธรรมหรือยอมรับได้ คงมีแค่คนส่วนน้อยเท่านั้นแหล่ะครับที่ออกมาบ่น

และการลดลูกค้าได้ผลประโยชน์เพียงแค่กี่บาทหรือสตางค์กันเชียว
แต่ผู้ขายเนี้ยดิ ถ้าลดช้าเนี้ยได้กำไรเยอะอยู่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2012, 07:50:55 โดย zekoza11 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ช่วงนี้ช่วงผ่อนเบ็ดนิดนึง เดี๋ยวสักพักจะกระตุกคืน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ seeeee

• Newbie
  • *
หัวคิวน้ำมันไงครับ อิ่มพุงกางกันเลย

ออฟไลน์ mick

สงสังนิดนึง บางจากก็มีโรงกลั่น และขายราคาเท่ากับ ปตท แต่ทุกท่านไม่สงสัยและไม่ว่าบางจากด้วย

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
ผมไม่รู้หรอกครับว่าใครจะเถียงอะไรกัน รู้แต่ว่าผมเคยเติมเบนซิล 91 ลิตรละ 7 บาท อยากกลับไปเป็นอย่างงั้น

ออฟไลน์ Joe NG

สงสังนิดนึง บางจากก็มีโรงกลั่น และขายราคาเท่ากับ ปตท แต่ทุกท่านไม่สงสัยและไม่ว่าบางจากด้วย
เมื่อก่อนผมก็เคยสงสัย  แต่ไปเจอนี่มา  ก็หายสงสัยครับ ว่าทำไม ปตท.กับบางจาก ต้องไปด้วยกัน ขึ้นพร้อมกันลงพร้อมกัน

ข้อมูลจาก

http://bcp-th.listedcompany.com/major_shareholder.html

ออฟไลน์ mick

อ่อ บางจาก ก็เหมือน.... นี่เอง พลังสะอาดก็เป็นแค่การตลาด จริงๆก็กำไรบาน

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ

แถวนี้มีคนแก้่ตัวแทน ปตท เยอะแหะ  ;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ตอนลง ดูนู้นดูนี่ ตอนขึ้น นี่ไวเชียว 555+
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ valent

กระทู้นี้ท่าจะยาว เหอะ ๆ ๆ

ไม่ชอบก็อย่าไปเติมครับ
แต่เติมยี่ห้ออื่นไป บางทีก็ไม่ได้ถูกกว่า
เพราะเจ้าถิ่น ไม่ลงราคา เรื่องไร ต่างชาติจะลง

สังเกตดู โฆษณา ปตท. เกือบทุกตัว
ชูคอนเซป เพื่อความยั่งยืนของพลังงานในประเทศ
ผมดูทีไร ขำทุกที มันต้องเปลี่ยนคอนเซปใหม่ว่า
เพื่อความล่ำซำ ของผู้ถือหุ้นซะมากกว่า 5 5 5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2012, 10:30:24 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

• งามปะละ
ตอนลง ดูนู้นดูนี่ ตอนขึ้น นี่ไวเชียว 555+

จริงครับ ตอนปรับขึ้น ปรับพร้อมต่างประเทศ ทีปรับลงรอเวลา 2-4 วันกว่าจะลง  เอาแต่กำไรวะ!

methus zaa

• บุคคลทั่วไป

แถวนี้มีคนแก้่ตัวแทน ปตท เยอะแหะ  ;D
คุณจะทำให้เกิดการดราม่านะครับ พูดแบบนี้ ไม่ชอบก็ไม่เห็นต้องเติมเลยนิครับ ไม่มีใครเค้าพูดแก้ตัวโดยไม่มีหลักฐานหรือมีความรู้หรอกครับ อย่ากล่าวหาว่าเค้าแก้ตัวเลยครับ ถ้าเราไม่รู้ความจริง ผมไม่ได้อยากยุ่งหรอกครับ แต่มันชักจะยาวกันไปมากแล้วครับ

เจ้าของกระทู้ครับ ผมไม่ได้ว่า แต่ว่าผมว่ากระทู้แบบนี้คราวหลังอย่าเอาลงเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Ping tiida

• **
ผมว่าต้องปรับโครงสร้างภาษีน้ำมันใหม่ครับ

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
เห็นข่าวมาว่า ปตท.ครวญค่าการตลาดยังต่ำ เลยยังไม่ลดราคา

ส่วนใหญ่คนที่ออกมาสนับสนุนปตท คือนักเล่นหุ้น ที่อยากให้ปตทกำไรมากๆ

ส่วนคนด่าก็ชาวบ้านที่ใช้รถทั่วๆไป ที่อยากใช้น้ำมันถูกมากกว่า

ถ้าปตท ยังเป็นรัฐวิสาหกิจ 100% คงโดนด่าน้อยกว่านี้ถ้ากำไรเยอะ

ตอนนี้ธุรกิจน้ำมันในประเทศเรา ปตท แทบผูกขาดแล้ว กี่ยี่ห้อก็โดน ปตท เข้าไปซื้อหมด

โรงกลั่นกี่โรง ก็ปตทมีเอี่ยวทั้งนั้น  ผมคงดีใจถ้า ปตท.เป็นของรัฐจริงๆ

แต่ตอนนี้เหมือนเราๆลำบากให้มหาเศรษฐีหลายๆคนพุงปลิ้น

ถ้าผมอยู่สถานะนั้นผมก็คงมีอีกความคิดนึง

ออฟไลน์ gttle

อย่างอื่นไม่รู้ไม่ทราบแต่สงสัย

1.ทำไมเวลาปรับขึ้นเร็วนัก? แทบจะพร้อมราคาตลาดโลกที่ขึ้นเลย เวลาลงช้ากว่า???
2.ปตท.กำไรเยอะนะครับปีๆนึงจากทางไหนไม่รู้ล่ะแต่กำไรสุทธินี่คือหักค่าใช้จ่ายทุกอย่างหมดแล้วใช่มั๊ยมันก็เยอะอยู่ดี ขาดทุนกำไรบ้างไม่ได้หรือครับลดราคาน้ำมันหน่อย..จะบอกว่าไม่ได้กำไรจากน้ำมันทั้งหมด ok ครับกลับไปอ่านข้อ 2 ตั้งแต่ต้นอีกที

ผมอยากรู้แค่นี้ล่ะครับ...

ปล.เป็น ปตท. ไม่ซวยหรอกครับถ้าท่านทำอะไรแล้วคนไม่สงสัยแค่ 2 ข้อนี้ผมว่าคนอยากรู้เยอะแล้วนะ

ออฟไลน์ H.

มีใครเจ๋งพอตั้งบริษัทน้ำมันแข่งกับ ปตท. เลยครับ  :-\
H.

ออฟไลน์ mamaman

ถ้า อ้างค่าแก็ส

คนที่ใช้แก็สมาที่สุดคือ ปตท ครับ เทียบเป็นต่อหัวเลย
แถมตอนนี้ ราคา แก็ส ขึ้นเอา ขึ้นเอา เพราะบอกจะลอบตัวแก็ส พอลยตัว ก็ไม่ต้อง ชดเชย แก้สมากครับ

ออฟไลน์ jubjeab

• **

ถ้าเอา ปตท มาเป็นรัฐวิสาหกิจแบบเดิมจะมีใครตายไปเลยไหมนี่
แต่ที่เข้าตลาดหุ้นอยู่เวลานี้ชาวบ้านเดือดร้อนเจียนตายไปแล้วล่ะ

ชาวบ้านจะเดินทางมารักษาโรคที่ รพ.ที  ค่า รพ.ใช้ฟรี  แต่ค่าเหมารถนี่แทบไม่ต้องกินข้าวกันแล้ว  จะซื้ออะไรกินอะไรใช้ก็แพง
นี่คือเหตุผลว่าทำไม ปตท ที่เป็นผู้นำตลาดค้าน้ำมันไทยจึงควรเป็นรัฐวิสาหกิจเท่านั้น  ทำกำไรแค่ไหนผู้ถือหุ้นก็ยังถือว่าน้อยอยู่ดี

แล้วเก็บเข้ากองทุนนี่  เพื่ออุ้มดีเซล และแก็ส  เท่ากับผลักดันให้คนเปลี่ยนจากใช้รถเบนซินไปใช้รถดีเซลและแก้ส ไม่ได้แก้ปัญหาอะไรอยู่ดี  แล้วใช้เป็นข้ออ้างให้ขายน้ำมันแพงกันได้ต่อไป  ปตท(ปล้นตูแท้ๆ)

ออฟไลน์ mooja

• **
ถ้าใครยังจำได้  ก่อนปตท.เเปรรูป   ค่าการกลั้น กับ  ค่าการตลาด  รวมกันเเล้ว  ไม่เกิน3บาท  ตอนนี้  ปตท. จะพูดถึงเเค่ค่าการตลาด  ที่มีผลกระทบกับเจ้าของปั้มเท่านั้น 

อยากรู้  ค่าการกลั้นตอนนี้  มันเท่าไหร่  ครั้งสุดท้ายที่เคยได้ข่าวอยู่ที่6บาท

ตอนที่ยังไม่เเปรรูป  เกิดสงครามอ่าวเปอเซีย  ปตท.  ลดค่าการกลั้นอยู่เเค่ 0.25-0.5สต.เท่านั้น

อย่าเเปลกใจ  ที่มันทำไมกำไรเป็นเเสนๆล้าน 

น้ำมันดิบ เอาจากประเทศไทย ไปขายให้ต่างชาติในราคาถูก  เเต่กลับนำเข้าน้ำมันดิบจากต่างชาติมากลั้น  เเล้วอิงราคาสิงค์โป

พลังงานไทย  เพื่อผลกำไรผู้ถือหุ้น

ออฟไลน์ off_033

เรื่องขึ้นเร็ว ลงช้า ก็พอจะมีคำอธิบายอยู่นะ ในพันทิพย์ก็มีคนมาให้ข้อมูลอยู่พอสมควร

ลองคิดๆดูก็พอเข้าใจได้ระดับนึง  เพื่อนผมเคยเป็นเจ้าของ ปั๊ม ปตท แต่ตอนนั้นก็เป็นปั๊มธรรมดาขายแต่น้ำมัน

ตอนนี้เค้าเลิกทำละ  ก็พอจะรู้ได้ว่าขายน้ำมันอย่างเดียวปั๊มอยู่ไม่ได้  ปั๊มทุกวันนี้เลยต้องมีร้านค้า  ร้านกาแฟเพิ่มขึ้นถึงจะพออยู่ได้

ของแบบนี้ก็แล้วแต่ความเชื่อ  ด้านนึงคนก็อยากใช้ของถูก  ด้านนึงลดมากเกินไปเค้าก็เจ้งได้(หมายถึงปั๊มน้ำมันนะ)

ถ้า ปตท เป็นเหมือนเมื่อก่อน น้ำมันจะถูกลงจริงหรือ บริการจะดี  ห้องน้ำสะอาดเหมือนทุกวันนี้หรือไม่  ถ้าใครเคยเข้า ปตท ยุคเก่าคงจำกันได้

น้ำมัน 1 ลิตร ภาษีไปเกือบครึ่งแล้ว  ถ้าภาษีลดลงสักหน่อยก็ดี  แต่รายได้รัฐก็ลดลงไปด้วยก็น้องหาเงินทางอื่น

ผมไม่มีหุ้น ปตท นะ แค่พนักงาน บ. ธรรมดาๆนี่แหละ เพียงแต่โลกเปลี่ยนไป เราก็ต้องปรับตัวตาม ใช้น้ำมันตั้งแต่ 8 บาท จะทำไงดี  ก็ต้องขยันมากขึ้นอีกหน่อย  ถ้าอยากใช้รถ  อยากสบาย

ออฟไลน์ TJA

กำไรปตท.ที่ได้กันเยอะๆสุดท้ายก็เข้ารัฐนะครับ เพราะกระทรวงการคลังเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ ผมจำเปอร์เซนต์ไม่ได้
แต่ชัวร์แน่ๆว่าเอาจำนวนหุ้นผู้ถือรายย่อยมากองรวมกันหมด ก็ยังไม่สามารถมีผลในการโหวตเกี่ยวกับนโยบายในที่ประชมุหุ้นสามัญประจำปีได้แน่ๆ
อีกทั้งเรื่องความโปร่งใสในผลการดำเนินงานและบัญชีของปตท.ก็จะถูกตรวจสอบโดยสตง.อีกทีหนึ่ง 
อยากจะบอกว่าถ้าคุณเติมน้ำมันของบ.ต่างชาติ กำไรก็ไหลออกนอกบ้านกลับบริษัทแม่หมดนะครับ
แต่คุณเติมปตท. กำไรที่เค้าได้ ส่วนหนึ่ง(ซึ่งไม่น้อยเลย)ก็จะคืนกลับไปในรูปของปันผลให้กับรัฐบาลเอาไปบริหารประเทศ
เติมน้ำมันกับบ.ต่างชาติที่มองในแง่ของกำไรอย่างเดียว กับเติมน้ำมันบ.บ้านเรา แล้วมันได้อะไรกลับคืนสู่สังคมบ้าง ก็น่าคิดนะครับ..
จะให้ปตท.ขาดทุนบ้างเพื่อประชาชน แล้วถามต่อว่าปตท.ขาดทุนบักโกรกอย่างสมัยก่อน รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาใช้จ่ายครับ
อยากให้หน่วยงานรัฐเป็นแบบการรถไฟ หรือขสมก.กันหมดเลยเชียวหรือครับ..

.-_-.

• งามปะละ
กำไรปตท.ที่ได้กันเยอะๆสุดท้ายก็เข้ารัฐนะครับ เพราะกระทรวงการคลังเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ ผมจำเปอร์เซนต์ไม่ได้
แต่ชัวร์แน่ๆว่าเอาจำนวนหุ้นผู้ถือรายย่อยมากองรวมกันหมด ก็ยังไม่สามารถมีผลในการโหวตเกี่ยวกับนโยบายในที่ประชมุหุ้นสามัญประจำปีได้แน่ๆ
อีกทั้งเรื่องความโปร่งใสในผลการดำเนินงานและบัญชีของปตท.ก็จะถูกตรวจสอบโดยสตง.อีกทีหนึ่ง 
อยากจะบอกว่าถ้าคุณเติมน้ำมันของบ.ต่างชาติ กำไรก็ไหลออกนอกบ้านกลับบริษัทแม่หมดนะครับ
แต่คุณเติมปตท. กำไรที่เค้าได้ ส่วนหนึ่ง(ซึ่งไม่น้อยเลย)ก็จะคืนกลับไปในรูปของปันผลให้กับรัฐบาลเอาไปบริหารประเทศ
เติมน้ำมันกับบ.ต่างชาติที่มองในแง่ของกำไรอย่างเดียว กับเติมน้ำมันบ.บ้านเรา แล้วมันได้อะไรกลับคืนสู่สังคมบ้าง ก็น่าคิดนะครับ..
จะให้ปตท.ขาดทุนบ้างเพื่อประชาชน แล้วถามต่อว่าปตท.ขาดทุนบักโกรกอย่างสมัยก่อน รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาใช้จ่ายครับ
อยากให้หน่วยงานรัฐเป็นแบบการรถไฟ หรือขสมก.กันหมดเลยเชียวหรือครับ..

.-_-.

51 : 49   49 กำไรให้พวกถือหุ้น  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่ว่าจะเสียเงินให้บยริษัทน้ำมันชาติไหน มันก็ไหลเข้ากระเป๋าคนอื่น มากกว่ากระเป๋าตัวเองอยู่ดี

ดังนั้น ผมจึงขอเลือกเติมในสิ่งที่ผม มั่นใจว่า ดีที่สุดสำหรับรถของผม

อะไรก็ตาม ที่ไม่ใช่ ปตท.

จนกว่าจะมีการปรับปรุงการจัดส่ง ที่ทำให้มั่นใจได้ว่า น้ำมันที่หัวจ่ายสะอาดพอกับคู่แข่งเจ้าอื่น
และเติมแล้ว ปลอดปัญหากับรถ เหมือนเช่นที่เจ้าอื่นเขาเป็นกันในตอนนี้ ซะที เมื่อนั้น ค่อยมาว่ากัน

ออฟไลน์ mavin36

• **

เขาซ้อหุ้นไว้เยอะ

ออฟไลน์ -nu-

Re: น้ำมันลงเหลือ USD 83 ต่อ บาเรล ถ้าพรุ่งนี้ปต
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 16:54:57 »
ถ้าคิดว่าปตท.ค่ากำไรเกินควร แนะนำว่าซื้อ PTT เลยครับ
ถ้าคิดว่าโรงกลั่นค้ากำไรเกินควร แนะนำว่าซื้อหุ้น PTT BCP TOP เลยครับ
ถ้าคิดว่าปตทเอาก๊าซไปขายถูกๆให้โรงปิโตรเคมีในเครือ แนะนำว่าซื้อหุ้น PTTGC เลยครับ
ถ้าคิดว่าธุรกิจสำรวจกำไรดี แนะนำว่าซื้อหุ้น PTTEP เลยครับ
ถ้าคิดว่าค่าการตลาดแพงเกินไป แนะนำว่าลองเปิดปั๊มน้ำมันดูครับ

1. โครงสร้างราคาน้ำมัน โปรดดูไฟล์ต่อไปนี้ครับ
http://www.eppo.go.th/petro/price/pt-price-st-2012-06-01.xls

2. โซฮอล 95 ค่าการตลาดคิดเป็น 3.74% ของราคาน้ำมัน ใครคิดว่าค่าการตลาดน้ำมันแพง ก็ลองเปิดปั๊มดูครับ  ถ้าสังเกตุจะเห็นว่าปั๊มเมืองไทยล้มหายตายจากไปเยอะ น่าจะเป็นตัวชี้ว่าการเปิดปั็มไม่ค่อยคุ้ม
ค่าการตลาดน้ำมันแต่ละตัวไม่เท่ากัน ก็เป็นไปตามปริมาณการขายครับ น้ำมันตัวไหนขายดี ค่าการตลาดก็ต่ำหน่อย ตัวไหนคนเติมน้อยค่าการตลาดก็สูง

3. ถ้าปตท.ไม่แปรรูป? ราคาน้ำมันคงไม่แพงอย่างนี้
ย้อนกลับไปดูโครงสร้างราคาพลังงานครับ แล้วลองคิดกลับดูครับว่า จุดไหนที่การแปรรูปปตท. ทำให้มันสูงขึ้น ภาษี? ค่าการตลาด? ราคาหน้าโรงกลั่น?

ลองนึกภาพว่า ถ้าวันนี้ปตท.ยังเป็นการปิโตรเลียมแห่งประเทศไทย จะเป็นยังไงครับ
  - การปิโตรเลียมแห่งประเทศไทย ขาดทุน ในฐานะรัฐวิสาหกิจ รัฐบาลต้องเอาภาษีไปช่วยครับ หรือถ้าจะกู้เงินมาลงทุน รัฐบาลก็ต้องค้ำประกันครับ
  - ธุรกิจของกลุ่มปตท. ใช้เงินทุนสูงมาก ถ้ายังเป็นรัฐวิสาหกิจอยู่ รัฐบาลไม่สามารถสนับสนุนการลงทุนได้ครับ
  - ผมเชื่ออะไรที่เป็นรัฐวิสาหกิจมันสู้เอกชนไม่ได้หรอกครับ ไม่เชื่อเทียบ ทศท. กสท. การบินไทย MCOT รฟท. กับเอกชนในธุรกิจเดียวกันได้ครับ
  - หรือเชื่อว่าถ้าปตท.ยังมีสภาพแบบทศท. เราจะได้ใช้น้ำมันราคาถูก ปั็มน้ำมันสภาพดีเหมือนตอนนี้

4. โรงกลั่นขายน้ำมันแพง?  โรงกลั่นขายน้ำมันตามราคาตลาดโลกครับ ค่าการกลั่นก็อิงราคาตลาดโลกเหมือนกัน ปตท. ไม่ได้กำหนดเองครับ
ค่าการกลั่นของ TOP ซึ่งเป็นโรงกลั่นทีมีประสิทธิภาพสูงที่สุดแห่งหนึ่งในเอเซีย อยู่ที่ประมาณ 6-7 USD/Barrel
ในขณะที่ต้องสต็อคน้ำมันดิบ 2 เดือน  แล้วลองดูราคาน้ำมันที่ผันผวนขนาดนี้ กำไรจากการกลั่นทั้งปี อาจหมดไปกับการขาดทุนสต็อคชั่วข้ามคืนครับ
มีใครอยากทำธุรกิจนี้ไหมครับ ทำมาทั้งปี โดนราคาวัตถุดิบกินหมดชั่วข้ามคืน

5. ท่านที่บอยคอทเติมปั็มอื่น ไม่เติมปตท. 
ปตท. ผู้ถือหุ้นใหญ่ยังเป็นรัฐบาล จดทะเบียนในตลาดหุ้นไทย คนไทยถือหุ้นส่วนใหญ่ กำไรส่วนใหญ่ยังเป็นของคนไทย
ส่วนปั็มชื่อนอกอื่นๆ กำไรส่วนใหญ่เป็นของต่างประเทศครับ

กลับมาย้ำข้อความแรกครับ
ถ้าคิดว่าปตท.ค่ากำไรเกินควร แนะนำว่าซื้อ PTT เลยครับ
ถ้าคิดว่าโรงกลั่นค้ากำไรเกินควร แนะนำว่าซื้อหุ้น PTT BCP TOP เลยครับ
ถ้าคิดว่าปตทเอาก๊าซไปขายถูกๆให้โรงปิโตรเคมีในเครือ แนะนำว่าซื้อหุ้น PTTGC เลยครับ
ถ้าคิดว่าธุรกิจสำรวจกำไรดี แนะนำว่าซื้อหุ้น PTTEP เลยครับ
ถ้าคิดว่าค่าการตลาดแพงเกินไป แนะนำว่าลองเปิดปั๊มน้ำมันดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2012, 23:33:19 โดย -nu- »

ออฟไลน์ superden

จริงๆก็โตๆกันแล้วนะครับ ไม่น่ากล่าวหาใครเลื่อนลอยไม่รู้เรื่องแบบนี้ ข่าวก็ออกอยู่ว่า ราคาน้ำมันตลาดโลกลง
แต่จะเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันเพิ่มขึ้น เนื่องจากยังติดลบอยู่เยอะ  ทำให้ราคาขายปลีกทรงตัว  ลองเปิดดูละกันครับ อย่าให้ความอคติบังตานักเลย
ปตท.รวยจากอย่างอื่นครับ ไม่ใช่ขายปลีกน้ำมัน

เอ้า ปตท ไม่รวจจากขายน้ำมัน แล้วเขารวยจากการขุดทองหรอครับ  ;D
ไม่ทราบว่า ไม่รู้จัก "ขายปลีก" เหรอครับ - -   
ถ้าบอกว่ารวยจาก ขุดน้ำมัน ส่งออกน้ำมัน ปิโตรเคมี อะไรพวกนั้นผมก็ไม่ได้เถียงอะไรครับ
อันที่จริง เราก็โดนขูดรีดตั้งแต่ แปรรูป ปตท.แล้วล่ะครับ เห็นด้วยกับในข่าวมากว่า ปกติการแปรรูป ทำเมื่อรัฐขาดทุน
แล้วปตท.ขาดทุนตรงไหน ถึงต้องแปรรูป เหอๆ
ตอนนี้ ปตท. น่าจะลดราคาน้ำมันนะ เพราะว่ากำไรได้อยู่แล้ว ทุกปีก้สถิติบ่งบอก คนใช้น้ำมันมาก ถ้าจะเอากำไรต่อลิตน้อยไปหน่อยก็คงไม่เป็นไร เหมือนกับไม่รักคนไทยด้วยกันนะ เอากำไรจากคนไทยด้วยกันหรือเปล่าเนี่ย หรือว่า เอากำไรจากทำธุรกิจต่างประเทศ ถ้าเอากำไรจากการทำธุรกิจกับต่างประเทศทำไมไม่เลิกขายน้ำมันในประเทศเลยหละ ให้บริษัทอื่นทำ จะได้แข่งขันกันมากขึ้น ราคาอาจจะลดลง

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *

1. โครงสร้างราคาน้ำมัน โปรดดูไฟล์ต่อไปนี้ครับ
http://www.eppo.go.th/petro/price/pt-price-st-2012-06-01.xls

2. โซฮอล 95 ค่าการตลาดคิดเป็น 3.74% ของราคาน้ำมัน ใครคิดว่าค่าการตลาดน้ำมันแพง ก็ลองเปิดปั๊มดูครับ  ถ้าสังเกตุจะเห็นว่าปั๊มเมืองไทยล้มหายตายจากไปเยอะ น่าจะเป็นตัวชี้ว่าการเปิดปั็มไม่ค่อยคุ้ม
ค่าการตลาดน้ำมันแต่ละตัวไม่เท่ากัน ก็เป็นไปตามปริมาณการขายครับ น้ำมันตัวไหนขายดี ค่าการตลาดก็ต่ำหน่อย ตัวไหนคนเติมน้อยค่าการตลาดก็สูง

3. ถ้าปตท.ไม่แปรรูป? ราคาน้ำมันคงไม่แพงอย่างนี้
ย้อนกลับไปดูโครงสร้างราคาพลังงานครับ แล้วลองคิดกลับดูครับว่า จุดไหนที่การแปรรูปปตท. ทำให้มันสูงขึ้น ภาษี? ค่าการตลาด? ราคาหน้าโรงกลั่น?

ลองนึกภาพว่า ถ้าวันนี้ปตท.ยังเป็นการปิโตรเลียมแห่งประเทศไทย จะเป็นยังไงครับ
  - การปิโตรเลียมแห่งประเทศไทย ขาดทุน ในฐานะรัฐวิสาหกิจ รัฐบาลต้องเอาภาษีไปช่วยครับ หรือถ้าจะกู้เงินมาลงทุน รัฐบาลก็ต้องค้ำประกันครับ
  - ธุรกิจของกลุ่มปตท. ใช้เงินทุนสูงมาก ถ้ายังเป็นรัฐวิสาหกิจอยู่ รัฐบาลไม่สามารถสนับสนุนการลงทุนได้ครับ
  - ผมเชื่ออะไรที่เป็นรัฐวิสาหกิจมันสู้เอกชนไม่ได้หรอกครับ ไม่เชื่อเทียบ ทศท. กสท. การบินไทย MCOT รฟท. กับเอกชนในธุรกิจเดียวกันได้ครับ
  - หรือเชื่อว่าถ้าปตท.ยังมีสภาพแบบทศท. เราจะได้ใช้น้ำมันราคาถูก ปั็มน้ำมันสภาพดีเหมือนตอนนี้

4. โรงกลั่นขายน้ำมันแพง?  โรงกลั่นขายน้ำมันตามราคาตลาดโลกครับ ค่าการกลั่นก็อิงราคาตลาดโลกเหมือนกัน ปตท. ไม่ได้กำหนดเองครับ
ค่าการกลั่นของ TOP ซึ่งเป็นโรงกลั่นทีมีประสิทธิภาพสูงที่สุดแห่งหนึ่งในเอเซีย อยู่ที่ประมาณ 6-7 USD/Barrel
ในขณะที่ต้องสต็อคน้ำมันดิบ 2 เดือน  แล้วลองดูราคาน้ำมันที่ผันผวนขนาดนี้ กำไรจากการกลั่นทั้งปี อาจหมดไปกับการขาดทุนสต็อคชั่วข้ามคืนครับ
มีใครอยากทำธุรกิจนี้ไหมครับ ทำมาทั้งปี โดนราคาวัตถุดิบกินหมดชั่วข้ามคืน

กลับมาย้ำข้อความแรกครับ

4ข้อแรกก็ตอบได้ว่าคนที่อยากให้ปตท.กำไรดีก็คือพวกเล่นหุ้น

ซึ่งคนที่ต้องการให้น้ำมันถูกก็คนที่ไม่มีปัญญาไปหากำไรกับตลาดหุ้นนั่นแหละครับ

ส่วนค่าการตลาดของปตท.อย่าเอาไปอ้างกับปั๊มเลยครับ ตั้งแต่ปตท.แปรรูปไปนี่ปั๊มเจ๊งไปเยอะเลย

โอกาสรวยน้อยลง เพราะต้องเดินตามเกม ปตท.หมด พี่สาวผมเองทำปั๊ม ปตท.อยู่ตอนนี้เลิกไปแล้วครับ

ให้ ปตท.เข้ามาทำเองเลย ไปไม่ไหวทั้งๆที่ทำมาเกือบ20ปีแล้ว  เป็นอย่างนี้หลายปั๊มแล้ว ค่าการตลาดไปอยู่ที่ ปตท.หมด

การค้าแบบผูกขาดอย่างนี้ไม่ไหว แต่ถ้ากำไรเข้ารัฐบาลทั้ง100% ผมรับได้ครับ

ออฟไลน์ korkongzz

ผมชอบนะกระทู้แบบนี้ ไม่ใช่ชอบเพราะว่าการเถียงกันแต่เป็นการนำข้อมูลมาหักล้่งกัน

ผิดถูกผมไม่รู้หรอกว่าจริงไหมที่เอาข้อมูลมาเสนอแต่มันทำให้เรารู้ว่า

คนเราไม่ได้กล่าวหากันลอยๆ มีข้อมูลอ้างอิงเสมอ

ออฟไลน์ Nioka

คนเล่นหุ้นได้รับผลกระทบเรื่องราคาน้ำมันน้อยมากกว่า ชาวบ้านเค้าครับ

เอาจริงๆคือคนมีปัญญาเล่นหุ้นเค้ามีปัญญาเติมน้ำมันกันนะครับ

แต่คนจนๆหลายคนชาวบ้านทั่วไปขี่มอไซนี่ ยังไงก็ต้องเติมน้ำมัน ครับ

บริษัทนี้ผมไม่ลงทุนด้วยหลอกครับ เพราะ ผมจะลงทุนแต่บริษัทที่มีธรรมาภิบาลครับ

และผมก็พอจะรู้ว่าภายในเค้า กร่างกันขนาดไหน พนักงานนี่เล่นพวกเล่นพ้อง พนักงานปตท บางที่เบ่งกับตำรวจได้นะครับ

ไม่ต้องพูดถึงเรื่องการเห็นใจคนจนหลอกครับ ไม่มีทาง บางที่คนในปตท ก็ลืมไปว่า เงินที่เอามาทำบริษัทเค้าเนี้ย

ก็เงินประชาชนนะครับไม่ใช่เงินพวกๆท่าน