ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุตะลุมบอน มินิชนแล้วหนี 6 Jun 2012  (อ่าน 22892 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: เหตุตะลุมบอน มินิชนแล้วหนี 6 Jun 2012
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 16:54:13 »
เรื่องน้องเค้าชกก็ไม่เห็นแปลก
ญาติคนเจ็บที่มาเอาเรื่องจะเอาปืนเอามีดมาหรือเปล่าก็บอกไม่ได้
สัญชาตญาณป้องกันตัวมันมีกันทุกคน

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nioka

Re: เหตุตะลุมบอน มินิชนแล้วหนี 6 Jun 2012
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 17:05:01 »
ขับรถชนแล้วหนี ผมว่า เลวพอๆกับ ฆาตกร ละครับ เพราะขาดความเมตา ไม่ลงมาดูคนบาดเจ็บเลย

ขนาดศาล เวลามีเรื่องแบบนี้ ถ้าคนชนลงมาช่วยผู้บาดเจ็บและดูแลอย่างดี ศาลท่านก็เห็นถึงเจตนาครับ โทษนี่เบามาก

แต่ถ้าหนี นี่ลองนึกดูไม่มีสติ ยิ่งหนียิ่งรีบ เกิดหนีด้วยความเร็วสูงไป ชนคนขี่จักรยานแบบ ข่าวเร็วๆนี้ที่คนขี่จักรยานโดนรถที่ชนแล้วหนี

ขับมาด้วยความเร็วสูง ชนจนเสียชีวิต

อย่าเอาความเป็นเด็กมาอ้างเลยครับ ว่ารนทำอะไรไม่ถูกเลยต้องหนี

ส่วนเรื่องสลด เป็นผมคงสลดครับ แต่ถ้าน้องคนที่ชนผมว่าเค้าไม่สลดหลอกเพราะการเลี้ยงดูมันต่างกัน อันนี้ไม่มีความเห็น แต่ส่วนตัวรู้สึกว่า อึดอัดอยู่ในใจ

ออฟไลน์ heropopeye

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 17:17:51 »
โดยสันดาน คงไม่ได้เป็นเด็กดีแน่นอน  8)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 17:24:16 »
เพลาๆความร้อนแรงบ้างก็ดีนะครับ เพราะในเวปต้องห้ามมันแรงจนลงเวปมาม่าแล้ว

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 18:24:33 »
เออ นึกได้ สงสัยอีกข้อ

ปกติผู้ต้องหาเขาไม่ต้องใส่กุญแจมือหรือครับ เห็นในหนังฝรั่ง ยังไม่ทันคุยเขาก็ใส่แล้วนี่ครับ?

:) เป็นไปตาม กฎหมายเด็กและเยาวชนฯ ครับ

ห้ามใส่กุญแจมือ และ ต้องพรางหน้า จะสอบปากคำต้องมีนักจิตวิทยา

เวลาผมทำงาน ตั้งด่านตรวจ ช่วงนี้ ถ้าเจอ เด็ก จะค้น ก็ทำไม่ได้แล้วครับ (ต้องมีหมายค้น) กฎหมาย ไม่ได้คุ้มครองเจ้าหน้าที่แล้ว แต่คุ้มครองเด็กแทน

ทำงานลำบากครับ ยิ่งพวกนักค้ายาเสพติด ที่ไหวตัวทัน จ้างเด็กขนผ่านด่านตรวจ ยิ่งทำได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 18:34:21 »
เป็นผม แล้วถ้าพี่ที่นอนไม่รู้เรื่องอยู่นั่น เป็นคนในครอบครัวผม เป็นเพื่อนผม ผม คง "ฆ่า" มันไปแล้วล่ะครับ
เรารักจ่าโท :))))

gunz13096

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 19:20:54 »
สมน้ำหน้าไอ้เด็ก17นะครับ โดน3ข้อหา ขอบอกครับว่า เลวนัก! ขับรถชนเขาแล้วตัวเองทำไรได้มันน่าโดนชกให้เละกว่านี้! แก่แดดขับรถนะครับพวกนี้

NgoH

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 19:32:56 »
เด็กคนนี้ หน้ามึน ซ่ามาก ครับ เห็นสวนหมัดผู้มาตะลุม อยากกระทึบอีกคน

ออฟไลน์ M&M

• **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 19:34:31 »
ขับชนแล้วหนีก็ผิดจริง เลวจริง อะไรก็ว่าไป ผมก็ว่ามันเลว....
แต่ต้องยอมให้กระทืบใช่มั้ย ... ถึงแปลว่าสำนึกผิด  ล้าหลังจริงๆประเทศไทย

Like +1

Like +2

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 20:17:23 »
ขับชนแล้วหนีก็ผิดจริง เลวจริง อะไรก็ว่าไป ผมก็ว่ามันเลว....
แต่ต้องยอมให้กระทืบใช่มั้ย ... ถึงแปลว่าสำนึกผิด  ล้าหลังจริงๆประเทศไทย

Like +1

Like +2
Like +8

อย่างที่ ความเห็นของคุณ YIM  ว่าครับ
สำหรับผม เด็กคนนี้ไม่ผิดที่ชน

สิ่งที่เขาทำผิด มีแค่ 3 ข้อ

1. หนี
2. ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่
3. ปกปิดหลักฐาน (แต่ฝีมือญาติผู้ใหญ่มั้ง เด็ก 18 จะมีปัญญาเหรอ)

ที่ว่าไม่ผิดเพราะ นั่นคือทางด่วน โดยปรกติท่างด่วนจะไม่มีคนมาเดินหรือแม้แต่ถนนธรรมดาก็ตาม โดยปรกติ ถนน เอาไว้ให้รถวิ้งนะครับลองคิดกันดูดีๆ ถ้าเป็นคุณเป็นญาติคุณที่ขับมินิคันนั่น แล้วเกิดเห็นแบบนี้คุณจะคิดอย่าไงไร ปล่อยให้ญาติผู้บาดเจ็บรุ่นจนตายอย่างนั่นหรือ

แล้วไม่ใช่ว่าผู้บาดเจ็บจะไม่นะครับ (คิดดูให้ดีๆ) เพราะออกมาเดินบนถนน แนะนนี้คือทางด่วนไม่มีใคมาขับ 40-50 กม/ชม แน่ๆครับ

ท้ายนี้ผมก็ขอแสดงความเสียใจกับทุกผ่านครับเรื่องแบบนี้ไม่มีใครอย่าให้เกิดขึ้น แค่ขนท้ายกันธรรมดาซึ่งไม่มีใครเป็นอะไร ผมก็ยังเสียใจถึงทุกวันนี้ ถึงแม้ผมไม่ผิดแต่ผมก็ไม่อยากให้เกิดขึ้น แต่เกินขึ้นแล้วกลับไม่แก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว ได้แต่ทำใจว่า"ดีนะที่ไม่เป็นหนักกว่านี้"

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 20:39:49 »
สิ่งหนึ่งที่สอนคนเเราไม่ได้ คือจิตสำนึก

GreenG

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 21:18:30 »
ต้องออกตัวก่อนว่าผมได้แต่อ่านเฮดไลน์ของเด็กขับมินิชน ยังไม่ได้อ่านเนื้อข่าวเลยเพราะยุ่งๆมากช่วงนี้ แต่ถ้าผมประเมินจากคลิป

นะครับ ผมเองต้องสารภาพว่า ในชีวิตผมนั้นเคยเกิดเหตุการณ์แบบเจ้าเด็กนี่อยู่2ครั้ง แบบเกือบนองเลือด (แต่ผมไม่หนี เพราะรถพัง ถ้าไม่พัง นาทีนั้นผมก็ตอบไม่ถูกว่าจะหนีรึป่าว แต่คงจะหนี รถมีประกันชั้น1 ถึงไม่รู้ว่าถ้ารถยังวิ่งได้จะหนีรึป่าว )จนญาติจะเข้ามากระทืบเลยทีเดียว

มันตอบยากมากนะครับ ลองคุณเป็นญาติผู้ต้องหา มันปฎิเสธยากที่สุดท้ายเราก็ต้องช่วยเหลือฝั่งเรา หรือถ้าเราเป็นญาติคนเจ็บแน่นอน

มันก็ต้องเกิดเหตุการณ์แบบในคลิปแน่นอนครับ จากคลิปนะครับผมเชื่อว่าถ้าผมเป็นเด็กคนนั้นแล้วโดนเหตุการณ์แบบในคลิปผมเชื่อว่า

โดยInstinct ผมเองตอบโต้แน่ๆเหมือนกันครับ ผมไม่ได้ชื่นชมต่อการกระทำดังกล่าวนะครับ และไม่ได้บอกว่าไอ้เจ้าเด็กเปรตมันทำถูกต้อง

เช่นการชนแล้วหนี การชกต่อยกลับ แต่ผมเชื่อว่าหลายๆอย่างมันมาจากสัญชาตญาณการเอาตัวรอด มากกว่าสันดานครับ ผมอิงจากตัวเอง

ต้องออกตัวไว้ก่อนว่า ผมเองไม่ใช่ คนดีครับ ผมก็เป็นคน ที่ยังไม่พร้อมจะเป็นมนุษย์ครับ ผมมีทำผิดทำถูก เคยทำชั่ว ระยำ มาเยอะ

ผมเองถ้าครั้งนั้นไม่รอดมาได้ มีคนตายมากกว่าตอนแพรวาอีกครับ  เพราะฉะนั้น

คอมเม้นท์ผมอาจจะแตกต่างจากหลายๆท่านนะครับ อย่าตกใจไป just my 2C.

บวก 1 ครับ ใช่เลย เห็นด้วยครับ :)

GreenG

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 21:23:07 »
จริงๆ เด็กก็ผิดเยอะ แต่ เจ้าผู้ใหญ่ที่ไปคว้าตัวนี้ก็เกินไปครับ  >:(

ตัวเริ่มก็ คุณนะแหละ  :o

ออฟไลน์ Prapan

• **
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 23:15:39 »
เด็กคนนี้มันต่อยเค้าก่อนเลย มันน่าโดนสวนกลับหนัก ๆ เลย ทำผิดแล้วยังมากร่างอีก มันคงผวา ไม่กล้าออกนอกบ้านแน่ ๆ ผมว่าพวกเพื่อน ๆ ญาติผู้เสียหายคงต้องมีดักรอบ้างแน่ ๆ

อีกอย่างที่ผมจำได้ เจ้าของรถคืออาม่า เค้าซื้อมาเพื่อขับเอาไปถือศีล  โกหกหน้าด้าน ๆ ผมว่าอาม่าคนนี้ขับรถไม่เป็นด้วยซ้ำ อยากให้ศาลลงโทษให้หนักเลย เอาทั้งพ่อแม่และตัวเด็กคนนี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 23:39:11 »
เออ นึกได้ สงสัยอีกข้อ

ปกติผู้ต้องหาเขาไม่ต้องใส่กุญแจมือหรือครับ เห็นในหนังฝรั่ง ยังไม่ทันคุยเขาก็ใส่แล้วนี่ครับ?

:) เป็นไปตาม กฎหมายเด็กและเยาวชนฯ ครับ

ห้ามใส่กุญแจมือ และ ต้องพรางหน้า จะสอบปากคำต้องมีนักจิตวิทยา

เวลาผมทำงาน ตั้งด่านตรวจ ช่วงนี้ ถ้าเจอ เด็ก จะค้น ก็ทำไม่ได้แล้วครับ (ต้องมีหมายค้น) กฎหมาย ไม่ได้คุ้มครองเจ้าหน้าที่แล้ว แต่คุ้มครองเด็กแทน

ทำงานลำบากครับ ยิ่งพวกนักค้ายาเสพติด ที่ไหวตัวทัน จ้างเด็กขนผ่านด่านตรวจ ยิ่งทำได้ง่ายขึ้น
เป็นตำรวจหรอครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 00:25:07 »
เด็กคนนี้มันต่อยเค้าก่อนเลย มันน่าโดนสวนกลับหนัก ๆ เลย ทำผิดแล้วยังมากร่างอีก มันคงผวา ไม่กล้าออกนอกบ้านแน่ ๆ ผมว่าพวกเพื่อน ๆ ญาติผู้เสียหายคงต้องมีดักรอบ้างแน่ ๆ

อีกอย่างที่ผมจำได้ เจ้าของรถคืออาม่า เค้าซื้อมาเพื่อขับเอาไปถือศีล  โกหกหน้าด้าน ๆ ผมว่าอาม่าคนนี้ขับรถไม่เป็นด้วยซ้ำ อยากให้ศาลลงโทษให้หนักเลย เอาทั้งพ่อแม่และตัวเด็กคนนี้

ถ้าญาติมันไม่มาหาเรื่องเด็กมันจะต่อยทำไมก็ลงรถมาดีๆ บ่ายเบี่ยงประเด็นไปมั้ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Tor_AAS

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 00:40:45 »

ถ้าญาติมันไม่มาหาเรื่องเด็กมันจะต่อยทำไมก็ลงรถมาดีๆ บ่ายเบี่ยงประเด็นไปมั้ง

คุณ Fly to dream เข้าข้างเด็กคนนี้จังเลย  :D

มันมี clip อื่นไหมครับ ที่ผู้ต้องหาโดนประชาทัณฑ์แล้วชกกลับญาติผู้เสียหายครับ?

Tor_AAS

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 00:45:34 »
ชนแล้วหนีแบบมินิ

หรือชนแล้วยอมรับเหมือนแพรวา 9 ศพ

อย่าไงก็ไม่ต่างกัน เพราะขับรถโดยประมาณทำให้คนอื่นถึงแก่ชีวิต

งั้นก็ไปตามคนขับรถทัวร์ที่บรรทุกพนักงาน ATT คว่ำอีกซักกระทู้นะ ทำคนตายตั้ง 8 คนแต่ไม่เห็นใครติดตาม คนขับนามสกุลไม่ดัง หรือไม่ได้ใช้รถมินิ เลยไม่มีใครตาม

ตรรกะแปลกๆ อุบัติเหตุไม่ใช่เจตนาฆ่า ซักหน่อยที่จะไปทับถมคนขนาดนั้น ไร้สาระสังคมไทย

เป็นอุบัติเหตุ แต่ปล่อยให้คนเจ็บนอนรอความตาย โดยหนีหรือไม่เข้าไปให้ความช่วยเหลือ ก็ไม่ต่างอะไรกับการฆ่าเค้าหล่ะครับ มีแต่ตรรกะของคนเลวๆ ที่เห็นว่าเรื่องแบบนี้เป็นปรกติครับ ไม่เกี่ยวกับสังคมไทยเลย ต่างประเทศก็เป็นเช่นกัน ยิ่งถ้าเราเป็นบุคคลากรทางการแพทย์ แล้วเห็นคนต้องการได้รับความช่วยเหลือแต่ไม่เข้าไปช่วย ถ้าพิสูจน์ได้บางประเทศยังถือว่าเป็นความผิดทางกฏหมายเลยครับ

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 05:36:30 »

ผมว่าการกระทืบจะไม่เกิด

1.ถ้าวันนั้นน้องเค้าไม่หนี แต่ช่วยคนเจ็บอย่างเต็มที่ครับ แบบกรณีน้องซีอ่ะ

2.ถ้าช่วงที่หลบอยู่บ้านญาติ มีการแถลงข่าวเสียใจ หรืออะไรก็ว่าไป กระแสจะลดน้อยลงกว่านี้เยอะ

3.ถ้าวันที่เข้ามอบตัว น้องเค้าเห็นญาติคนเจ็บแล้วยกมือไหว้ ขอโทษทันทีตั้งแต่ก่อนเข้าโรงพัก จะกราบหรืออะไรก็ตามที ที่แสดงว่าเสียใจจริงๆ

แต่ที่ว่ามาทั้งหมดไม่มีคนสอนน้อง หรือบ้านน้องไม่เคยคิดเรื่องนี้เลย เพราะคิดว่าตรูไม่ผิด มันเป็นอุบัติเหตุ

จริงอยู่ครับมันเป็นอุบัติเหตุ แต่เหตุมันจะไม่เกิดถ้าน้องขับรถไม่ได้เพราะไม่ถึง 18, หรือขับช้ากว่านี้, หรือ...

สรุปบ้านนี้เขาเอาใจใส่ลูกยังไงหว่า ไม่มีการเตรียมรับมือกระแสสังคมซะเลย คงประมาณว่าตรูไม่แคร์สื่อ

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:24:45 »
น้องคนที่โดนชนไม่ได้ไปเดินเล่นบนทางด่วนนะครับ เขาไปช่วยคน อุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิดแน่ แต่ไอ้เด็กนี่มันหนีไงครับ ถ้าไม่มีหลักฐานมันจะมอบตัวมั๊ย เขาหากันตั้งนาน ใบขับขี่ก็ไม่มี

jaesz

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:56:16 »
ชักจะบานปลายครับ

ปิดกระทู้เถิดครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:07:12 »
สงสัยคงต้องมีระบบการกด+ให้คะแนนแบบในเฟสบุ๊คแล้วมั้งนี่ ยืมข้อความที่ถูกใจมาว่ากันต่อมันยืดเยื้อไปหน่อย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

popdemonic

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:46:04 »

อีกอย่างที่ผมจำได้ เจ้าของรถคืออาม่า เค้าซื้อมาเพื่อขับเอาไปถือศีล  โกหกหน้าด้าน ๆ ผมว่าอาม่าคนนี้ขับรถไม่เป็นด้วยซ้ำ อยากให้ศาลลงโทษให้หนักเลย เอาทั้งพ่อแม่และตัวเด็กคนนี้

คุณ Fly to dream เข้าข้างเด็กคนนี้จังเลย  :D

มันมี clip อื่นไหมครับ ที่ผู้ต้องหาโดนประชาทัณฑ์แล้วชกกลับญาติผู้เสียหายครับ?

ผมว่ามีครับแต่เราอาจจะยังไม่เคยเห็นเท่านั้นเองครับ ผมว่าอย่างที่บอกครับ ทำผิด ไม่ได้หมายความว่าต้องโดนยำทีน

หรือแปลว่าต้องก้มกบาลให้ใครมาตบเสียหน่อยครับ

หรือถ้าผมทำผิด แล้วมีใครก็ไม่รู้มาด่าพ่อล่อแม่ผมขึ้นมา แบบนี้มือ เท้าผมไปแน่ๆ  บางทีใครก็ไม่รู้โดยเฉพาะ

เรื่องรุมประชาทัณฑ์ บางทีใครก็ไม่รู้มาสวมรอยร่วมรุมยำทีนด้วย สัญชาตญาณมันสอนให้ผมต้องป้องกันตัวครับ

ส่วนเรื่องสันดานอันนั้นเป็นอีกเรื่องครับ สัญชาตญาณ มันจะโดนสิ่งเร้าถึงแสดงออกมา ส่วนสันดานนี่ไม่ต้องครับ

ผมเลยมองว่าเจ้าเด็กเปรตนี่มันคงใช้สัญชาตญาณของเค้า หรืออย่างน้อย ถ้ามันจะใช้สันดาน ก็คงแค่กึ่งหนึ่ง

ของสัญชาตญาณมากกว่าครับ เด็กมันก็คือเด็กครับ ลองให้เจ้าเด็กคนนี้เป็นลูกคุณบ้างครับ คุณจะรู้สึกอย่างไร

ผมไม่ได้Bias นะครับ เพราะถามว่าเด็กคนนี้เฮี้ยวมั้ย ผมว่าก็คงพอตัว แต่มันไม่ได้หมายความว่า เด็กคนนี้มันจะต้อง

เป็นขยะสังคมเสมอไปหนิครับ บางทีสังคมเราเนี่ยแหละครับที่ไปทำให้เด็กบางคนกลายเป็นขยะสังคมไปโดยปริยาย

ผมเองก็เคยเป็นเด็ก ทุกๆคนก็เคยเป็นเด็ก อยากจะถามหน่อยว่า ใครมันไม่เคยทำผิดบ้าง(ว่ะ)

เด็กๆผมก็เคยทำชั่ว แบบดีสุดขั้ว ชั่วสุดขีดมาเหมือนกัน แต่ผมอาจจะโชคดีสังคมรอบข้าง

ให้อภัย ให้ผมมีที่ยืนในสังคมได้ ทุกวันนี้ ผมก็เป็นคนปกติได้ อาจจะไมใช่คนดีในสังคมแต่ผมก็ไม่เคย

ไปสร้างปัญหาให้สังคมมากมายนัก (ถ้าผมตอแหลบอกว่าผมไม่สร้างปัญหาให้สังคมเลย ก็ไม่น่าเชื่ออีก)

ในนี้ใครเคยขับรถชนคนตาย

ถามดูสิว่าความรู้สึกมันเหี้ยขนาดไหน 5ปีก็ไม่มีวันลืมหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 09:56:53 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:07:10 »
ผมว่าต่อยสวนเร็วไปนิดนึงอ่ะ จังหว่ะนั้นน่าจะแค่ถอยแล้วปัดป้องตัวเองก็พอ ตำรวจก็อยู่กันเพียบเลย ไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวกลางประชาชนที่พร้อมจะรุมกระทืบซักหน่อย ส่วนเรื่องทำผิดแล้วโดนกระทืบผมก็ไม่ยอมเหมือนกันแต่อันนี้มันไม่ใช่นะ ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:14:16 »
ชักจะบานปลายครับ

ปิดกระทู้เถิดครับ

เห็นด้วยครับ ยาวไปแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:07:48 »
ความเห็นต่อๆไปก่อนที่จะตอบ
ช่วยนึกถึงตัวเองตอนอายุ 18 หน่อยว่าทำอะไรกันอยู่
ปีที่อายุ 18 นั้นคุณทำอะไรกันบ้าง? เรียน? โดดเรียน? แว๊นมอไซค์?
ขโมยรถพ่อมาขับ? ประกวดหนูน้อยแฟนต้ายมฑูต? ยกพวกทำความสะอาดโรงเรียน?
ยกพวกพ่นสีกำแพงโรงเรียนอื่น? ช่วยพ่อแม่ทำมาหากิน? ช่วยเอาเงินพ่อแม่ไปใช้?

เด็กมันไม่ใช่เด็กนิสัยดีแน่ล่ะ แต่ก็อย่ารู้สึกมีอารมณ์ร่วมผสมโรงไป ด่าน่ะด่าไปเถอะ
แต่อย่าลืม benchmark กับตัวเองด้วยว่าตอนเรา 18 เราต่างกับเขามากขนาดนั้นเลย?
ไม่ต้องมาบอกนะว่าครับ ผมต่างเพราะผมไม่เคยขับรถชนคนตาย เออ อันนั้นคนส่วนมาก
ก็ไม่เคย แต่เคยมีเรื่องกับใครหรือเปล่า เคยทำอะไรที่ผิดแล้วหนีหรือเปล่า?

หรือมีใครคิดบ้างไหมว่า อาจจะมีคนกลุ่มหนึ่งเคียดแค้นไอ้เด็กคนนี้มาก โทรหรือ fb
ไปหาทุกวัน วันละหลายรอบ ย้ำๆว่า "ถ้ากูเจอมึงกูฆ่าแน่ มึงเตรียมลงโลงได้"
ถ้าเจอแบบนี้ย้ำแล้วย้ำอีก สาบานสิว่าเป็นคุณคุณจะยืนเฉยๆให้โดนเอา?

ด่าได้ เข้าใจว่าอารมณ์พาไป สังคมเรามันถนัดอยู่แล้วเรื่องยกพวกรุมประนาม
แต่คิดให้รอบคอบก่อนแสดงความเห็น Seeing others show their lack of morality doesn't mean
you have to show yours.

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Silverliner

• **
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:11:28 »
ขออภัย  ผมไม่ได้ตามข่าวเลยครับ

เด็กคนนี้มีประวัติส่วนตัวและครอบครัวอย่างไรครับ

ยังไม่อยากด่วนสรุปว่า  เลวโดยกมลสันดาน

สังคมอย่าด่วนใช้อารมณ์ตัดสิน

โทษที่ควรรับโดยแท้จริงและเหมาะสม

อาจจะหนักยิ่งกว่าที่คิด

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 19:47:49 »
พูดจากใจจริงเลยน่ะครับ

ตั้งแต่ได้ติดตามข่าว  ผมคิดในใจเลยว่า เด็กคนเนี้ย มัีน เมา

ถ้าจอดลงไปก็โดนหนักสิครับ  เข้าซังเตตั้งแต่วันนั้นแล้วหล่ะ

ส่วนเรื่องอย่างเนี้ย  อย่างมาอ้างเรื่องอายุเลยครับ มันอ้างไม่ขึ้นหรอก

เดือนก่อนผมขับรถแล้วคันหน้าเบรคกระทันหัน  ผมก็เบรค สุดตรีนเหมือนกัน  แต่ตาเหลือบมองข้างมองหลัง เห็น
มอไซต์ตามหลังท่าทางคงไม่ทัน จิ้มเราแน่  ประกอบกับข้างหน้าเราก็คงไม่ทันเหมือนกัน เลยหักลงไหล่ทาง รถเรารอด
ส่วนมอไซต์ขาแหก  ผมยังจอดพาไปโรงบาลเลยคับ เสียค่ารักษาให้ด้วย เกือบสองพัน

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 05:33:02 »
ถ้ามีจิตสำนึก คงไม่สู้หรอกครับ  พวกเน่พวกต้องตีให้พิการ แขนขา!!