ผู้เขียน หัวข้อ: ออก Hyundai h1 ตอนนี้  (อ่าน 24241 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cocoh

• Newbie
  • *
ออก Hyundai h1 ตอนนี้
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:36:25 »
สวัสดีครับ รบกวนถามผู้ที่เคยใช้และผู้รู้ครับ
ผมได้ลูกแฝดคาดว่าจะคลอดประมาณปลายเดือนตุลาคม2555ครับ คุยกับภรรยาว่าน่าจะต้องเปลี่ยนรถ ดูไปดูมาในตลาดมี huydai h1 คันเดียวเท่านั้นที่คิดว่าเหมาะสมทั้งเรื่องขนาดรถและราคา แต่ติดว่าไม่มีความรู้ใน Hyundai เลยมีคำถามครับ
-ท่านที่เคยใช้ครับ เป็นงัยบ้างครับ ปัญหามีอะไรบ้าง แล้วเรื่องศูนย์บริการกับอะไหล่
-เอารุ่นธรรมดา มาตกแต่งภายในใหม่ เคยคุยกับร้านเจริญพร
-หรือเอารุ่น starex ไปเลย
-ช่วงล่างต้องทำเพิ่มปล่าวครับ
-Hyundai h1 ออกมานานพอสมควรจะออกรุ่นใหม่เมื่อไหร่ครับ ผมน่าจะรอได้อีกเป็นปีครับกว่าลูกจะเดินทางได้
-แล้วในตลาดมีอะไรน่าสนใจอีกครับ ผมเดินทางบ่อยอาทิตย์ละครั้งต้องไปหาคุณแม่ภรรยาต่างจังหวัด ถ้าลูกคลอดออกมาเดินทางทีก็น่าจะ 5-6 คน(พ่อ แม่ ลูก2คน และพี่เลี้ยงอีก2)
ขอบคุณมากๆครับ
คุณพ่อมือใหม่

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ออก Hyundai h1 ตอนนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:51:09 »
ผมก็เคยคิดครับว่าจะซื่อ แต่นับคนที่บ้านมีแค่6 คน (2ครอบครัว รวมเด็ก 2 ) เลยจบที่ freed เพราะ

รถเล็กเข้าห้างไม่ต้องกลัวเรื่องความสูง

ขับง่าย สะดวก ในเมือง นอกเมืองไปชลบุรีก็ขับชิวๆ

ประหยัดกว่าทั้งราคาและค่าน้ำมัน

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2012, 10:04:20 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:52:07 »
ถ้าคิดถึงความคุ้มค่าในเรื่องคุณภาพต่อราคา H-1 น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดในอันดับแรกๆเลยละครับ

ส่วนตัวผมออกรุ่น starex มาเลย เพราะได้ป้ายดำมาจะได้ไม่ต้องมีปัญหากับพวกตำรวจอีก

พูดถึงข้อเสียของรุ่น starex คงเป็นเรื่องเข็มขัดนิรภัยละครับ เพราะที่นั่งแถว3 ไม่สามารถติดตั้ง carseat ได้ เพราะเป็นเข็มขัดแบบคาดเอวเท่านั้น

ผมต้องติดตั้ง carseat ไว้ที่เบาะ VIP แถว2 ซึ่งคุณมีลูกแฝดด้วย ถ้าต้องการติดตั้ง carseat ให้ลองสังเกตเรื่องเข็มขัดนิรภัยของรุ่น 12 ที่นั่งดูว่าเป็นแบบคาดเอวเฉยๆ  หรือแบบคาดเต็มทั้งตัว

เพราะถ้าออกรุ่น starex มาแล้วติดตั้ง carseat ไว้ที่เบาะ VIP จนเต็ม2ตัว ก็ไม่ใช่เรื่องซักเท่าไหร

ถ้าอย่างนั้นควรมองเป็นรุ่น 12ที่นั่งแล้วมาตกแต่งเพิ่มดีกว่านะครับ อย่าลืมเน้นตรงการติดตั้ง carseat ด้วยนะครับ

ถ้า spacewagon ยังไม่ตกรุ่นหรือยังหาซื้อได้นี้อยากจะแนะนำตัวนี้ดีกว่าครับ สามารถติดตั้ง carseat ได้ทุกตำแหน่งที่นั่งเลยทั้งแถว 2และ3ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 09:42:58 »
ของผม 4 คน พ่อแม่ลูก :)
จอง deluxe ไป
(รอ2เดือน) ได้รถเดือนหน้า

เคยไปtest drive ระยะสั้นๆ
ไม่สามารถสัมผัสอะไรได้มาก
ที่แน่ๆคือขับง่าย คล่องตัว
วงเลี้ยวแคบแบบไม่น่าเชื่อ
ช่วงล่างด้านหลัง(ในคลับh1เขาว่า)สะเทือน กระโดด
อายุรถน่าจะ10ปี ถึงจะmodel changeที
รุ่นนี้น่าจะยังใหม่ไปได้อีก 5 ปีมั้งครับ

ออ อีกอย่าง เด็กๆชอบมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2012, 09:50:39 โดย pusb »

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:02:54 »
ใช้อยู่สามปีครับ
ออกตัวmaestro มาทำภายในเอง
ลองเปลี่ยนช่วงล่างมาสองชุดแล้ว
โดยส่วนตัวให้คะแนนความคุ้มค่าเต็มสิบ
เรื่องขนาดและความยากในการขับไม่มีปัญหาอะไรเข้าห้างได้ทุกห้างที่คิดจะไปยังไม่เคยเข้าไม่ได้(ในที่ๆผมจะไป). เลวร้ายสุดคือลงใต่ดินโรงแรมเอราวัณแล้วเสาอากาศเดิมหัก เปลี่ยน้ป็นแบบสั้นก็ไม่โดนอีกเลย ผมและพี่สาวขับได้คล่องตัวดีทั้งในเมืองและนอกเมืองตอนนี้หก-เจ็ดหมื่นโลแล้ว

การบำรุงรักษาทั่วไปไม่มีอะไรไม่มีเสียจุกจิกไม่มีเสียใหญ่ แก้ไขได้ที่ศูนย์บริการ
ค่าบริการที่ศูนย์ไม่ถูกไม่แพง พอๆกันกับมิตซู ช่างก็พอกันไม่เก่งไม่ห่วย พอไหวแต่ไม่เลิศเลอต้องอาศัยสังเกตุอาการเองด้วย
อะไหล่สิ้นเปลืองมีของไม่เคยต้องรอ อะไหล่ตัวถังไม่แน่. บางชิ้นอาจจะมีต้องรอ เดี๋ยวนี้น่าจะดีขึ้นเพราะรถออกมาเยอะ

โดยรวมแล้วพอใจครับ
แต่ผมเองแอบอยากได้stepwagn หรือx traiอีกคัน เพราะแอบเบื่อขนาดที่ใหญ่ไปในบางครั้งรู้สึกเหมือนขี่ช้างไปห้าง
และช่วงล่างขับทางไกลทางราดยางโอเคแต่ถ้าขับในเมืองบนทางด่วนไม่ชอบฟิลลิ่งเวลาผ่านรอยต่อถนนเลย มันเด้งสะเทือน เขย่าแรง ไม่สบาย
แต่ยอมรับในเครื่องยนต์และช่วงล่างว่าทำมาดีขับได้190จริงๆนะ แรงบิดมาดีที่ความเร็วสูงรถนิ่มกว่าที่ความเร็วตำ่แต่ถ้านั่งหลายคนเพื่อเดินทางผมก็ไม่ขับความเร็วสูงขนาดนั้น

โดยรวมแล้วดีที่ความคุ้มค่าครับ
แต่ถ้าเงินไหวผมแนะนำstepwagn ดีกว่าในงานนี้

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:09:49 »
ปล. ร้านทำเบาะเจ้าประจำของh1 มีอยู่สามเจ้า ผมลองไปดูหมด
ผมแนะนำเจ้าที่มีโรงงานเป็นสัดส่วน ไม่ใช่ริมถนน ทำกับพื้นเอารถเราจอดขวางในซอยสาธารณะ

และกรณีมีเด็กควรทำรางหลังให้เลื่อนได้ เพราะแถวหลังเดิมๆขนของไม่พอครับ ต้องเลื่อนขึ้น

ส่วนช่วงล่างที่ไปทำๆกันสุดท้ายไม่ค่อยคุ้มกับที่เสียไปเท่าไหร่ ดีขึ้นไม่มากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:57:27 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ท่านใคมีความเห็นเพิ่มเติมแนะนำด้วยครับ :)

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 12:07:47 »
ผมใช้deluxe 2012ครับ ซื้อเพราะเพิ่งจะมีลูกเช่นกัน ของผมคลอดแล้ว ผมเปลี่ยนโช๊คหลังอย่างเดียว ใส่ลมไนโตรเจน38ทุกล้อ ดีกว่าเก่าชัดเจน

ถ้านั่งน้อย1-3คน เด้งและโคลงมากยิ่งถ้าถนนไม่ดี มีหลุม มีหลังเต่า ไม่เรียบจะรู้สึกเยอะ

ถ้านั่ง4คน รู้สึกดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด อาการต่างๆลดลงไปมาก ยิ่งถ้านั่งเกิน4คน ต่อให้ช่วงล่างเดิมก็ไม่ค่อยรู้สึก แต่แนะนำให้เปลี่ยน

กินน้ำมัน 9กว่า/ล ไม่ถึง10กมลิตร ต่อให้นั่งคนเดียวและขับใจเย็นสุดๆ เพราะรถหนักตั้ง 2.2ตัน แต่เติมดีเซลเลยไม่คิดมาก(ถูกกว่าเบนซิน)

ออกรถที่ไหนก็ได้ แต่เวลาเข้าศูนย์ สำนักงานใหญ่ดีสุด(จากที่ฟังในบอร์ดมา) ของผมยังไม่ถึงระยะแต่ตั้งใจตามนั้น

เครื่องแรงมากมายต่อให้นั่งเต็มก็ยังแรงอยู่ดี(แรงบิด400กว่า) ทำความเร็วถึง 180สบายๆ แต่อย่าเสี่ยงขนาดนั้น

ผมว่าถ้าจะซื้อตัวstarex รุ่นอื่นเอามาทำภายในเองน่าจะยังถูกกว่าอยู่ดี ของผมแค่เอาแถวหลังสุดออกก็พอแล้วครับ

ปล. ช่วงแพ้ท้องแฟนอาจนั่งไม่ได้นะครับเพราะโคลงนิดเดียวเค้าก็รู้สึกแล้ว แฟนผมเป็น แต่อาจไม่เป็นทุกคนก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2012, 12:20:14 โดย ChiLun »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 13:50:47 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำอีกครั้งครับ .... สรุปให้คุณภรรยาเลือกพี่แกเลือกfreed ไปถอยเรียบร้อยแล้วคร๊าบบบ :) ;) ;D

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 13:51:50 »
ไม่อยากบอกว่า
ผมอยากได้ Freed
แต่เมียผมกลับอยากได้ H1

เลยต้องตามใจคนอนุมัติ
To T

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 18:36:43 »
ไม่อยากบอกว่า
ผมอยากได้ Freed
แต่เมียผมกลับอยากได้ H1

เลยต้องตามใจคนอนุมัติ
To T

;D ได้ลูกแฝดนี้ เหนื่อย แน่ๆ ต้องพี่เลี้ยง อีกคน คอยช่วยคุณแม่ น่าจะเพียงพอ

ยกเว้น คุณแม่อยากสบายก็ 2 คน

ขนาดผมคนเดียว แต่เลี้ยงเองเห นื่อยดี แต่มีความสุข และลูกติดเรามากกว่าพี่เลี้ยง

และพี่เลี้ยงเด็สมัยนี้หายากกกมากกก ของศูนย์ยังหาดีๆไม่ค่อยได้เลย >:(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 19:50:34 »
นั่นสิครับผมก็กลุ้มเรื่องพี่เลี้ยงอยู่ไม่ทราบพอจะทราบไม๊ครับว่าหาที่ไหนดี แหะๆ นอกเรื่องรถไปหน่อยใครทราบบอกต่อนะครับ :D

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 23:05:16 »
เก็บตังอีกหน่อย แนะนำ Honda Stepwagon Spada .... น่าจะเหมาะกับการใช้งานมากกว่าครับ ไม่ใหญ่ไป นุ่มกำลังดี

Review Honda StepWagon ของพี่ J!MMY >> http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3944:%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-Honda-STEPWGN-SPADA-2-0-CVT&catid=72:midsize-mini-van&Itemid=91

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 10:04:09 »
นั่นสิครับผมก็กลุ้มเรื่องพี่เลี้ยงอยู่ไม่ทราบพอจะทราบไม๊ครับว่าหาที่ไหนดี แหะๆ นอกเรื่องรถไปหน่อยใครทราบบอกต่อนะครับ :D

พี่เลี้ยงศูนย์ จ้างมาอยู่ไม่นานครับ ไม่เกินสัปดาห์ก็หาย เรียก ใหม่ก็นาน

แนะนำ หาเองครับ พวกคนไทยน่ะ คนเหนือเขาจะใจเย็นกว่า ทางอีสานเยอะครับ

แต่แพงมาก ถ้าหาต่างด้าวได้ลองคนลาวดูครับ จะดีกว่าพม่าอีก  ;D

ค่าจ้างพี่เลี้ยงเองตกคนล่ะ 10,000 ต่อเดือนแล้วมั่งครับ (ขึ้นตามค่าแรงขั้นต่ำ) :-\

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 11:23:47 »
ขอบคุณครับ คนลาวผมขอผ่านจ้างมาส่วนมากจะชอบหยิบบแถมตีหมาผมด้วยภรรยาโกรธมากก555.   ส่วนคนเหนือผมก็ไม่รู้จะไปหาที่ไหนกลุ้มใจครับ   :'(