ผู้เขียน หัวข้อ: เลือนคืนภาษีรถคันแรก มันมีความจริงเป็นยังไงครับ  (อ่าน 5331 ครั้ง)

ออฟไลน์ champ_3230

• Full Member
ไม่ทราบว่าการ เลือนคืนภาษีรถคันแรก  มันมีออกว่ายังไงบ้างนะครับ   ผมงงมากเลย ถามใครก็บอกไม่เหมือนกัน  พี่พี่ช่วยแนะนำทีครับ

ตกลงว่าจองได้รถภายในปีนี้ ได้รถปีหน้า  ก็ยังได้คืนเงินอยู่ไหมครับ   ถ้าเป็นแบบนี้จะไปจองพรุ่งนี้แล้ว  จอง city นะครับ  ไม่รู้จะได้ไม

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ลดความเสี่ยงที่จะกินแห้ว โดยการซื้อรถที่ได้รถเร็วดีกว่ามั้ยครับ

มันไม่ได้ช้าที่รถอย่างเดียว  มันช้าเรื่องป้ายขาวอีกนะครับ

ซื้อแล้วไม่ถูกใจยังไง ขายต่อซื้อใหม่ก็ยังได้

หรือจะรอไปรัฐบาลหน้า  เขาอาจจะเกทับกัน รถคันแรกภาคสอง ลดภาษี สองแสน ก็ได้นะครับ

อะไรมันก็ไม่แน่นอน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
ณ ตอนนี้ผมว่ามันยังไม่มีความชัดเจนนะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ซื้อรถ และได้รับรถ และป้ายขาย ภายในปีนี้ จึงสามารถยื่นคืนภาษีได้ทัน นี่ครับ

ทั้่งหมด เห็นมีแค่ March กับ Brio ที่ได้รับรถภายในปีนี้แน่ ส่วนเรื่องป้ายขาว

ตอนนี้ขนส่งได้ผู้จัดทำป้ายขาวใหม่แล้ว ป้ายจะค่อยๆ ออกมาเรื่อยๆ ครับ ตอนนี้ ก็เกือบทันหมด ฆx กันแล้ว

คงไม่น่ามีปัญหาเรื่องป้ายขาว เพียงแค่คนซื้อไปจองป้ายก่อนรับรถได้จะดีมาก และยื่นจดก่อนกำหนดรับรถ

จะช่วยให้เร็วขึ้น เพราะยื่่นจดทะเบียนกับไฟแนนท์ ก็สัปดาห์นึงก็ได้ป้ายแล้วครับ

ออฟไลน์ 6162002

ลดความเสี่ยงที่จะกินแห้ว โดยการซื้อรถที่ได้รถเร็วดีกว่ามั้ยครับ

มันไม่ได้ช้าที่รถอย่างเดียว  มันช้าเรื่องป้ายขาวอีกนะครับ

ซื้อแล้วไม่ถูกใจยังไง ขายต่อซื้อใหม่ก็ยังได้

หรือจะรอไปรัฐบาลหน้า  เขาอาจจะเกทับกัน รถคันแรกภาคสอง ลดภาษี สองแสน ก็ได้นะครับ

อะไรมันก็ไม่แน่นอน
ภาษี  รถเล็ก กับรถกระบะ มันไม่ถึง สองแสนหรอกครับ ต่อให้เอาทุกภาษี(รวมที่ไม่ใช่สรรพสามิต)มารวมกัน  ^^"

เท่าที่ผมทราบ รถ B-Segment ที่ยังอาจจะได้ป้ายขาวทัน (รถน่ะทันอยู่แล้วครับ แต่ป้ายขาวนี่สิ) ก็จะมี เฟียสต้า มาสด้า 2 ครับ  ส่วน City ผมว่าไม่ทันแน่นอน *-*

ออฟไลน์ champ_3230

• Full Member
คุณ nineKlao.  ครับ ขอถามต่อหน่อยครับ. ไม่ทราบว่าการทำที่บอกต้องอาศัยใบอะไรบ้างครับ. คือว่าพอไฟแนนท์ผ่านก็สามารถดำเนินการทำขั้นตอนที่บอกเลย ช่ายใหมครับ