ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถเก่าคันนึง มาให้ทุกท่านช่วยลงความ&#  (อ่าน 8793 ครั้ง)

ออฟไลน์ palanggam.024

• Newbie
  • *
โจทย์
1 เป็นนิสสัน ซันนี่ FF น็อคคาตีน
2 จอดมา1ปี+ สาเหตุ ฝาสูบโก่ง จุกหัวเทียนเด่งหลุด สตาร์ทไม่ติด (ล่าสุด เอาแบตไปใส่คันอื่น)
3 มีงบ3หมื่น

----------------
เพิ่มเติม
พี่ที่ทำงาน บอกว่า เอาไปเปลี่ยนเครื่อง ติดแก๊ส เปลี่ยนยางจีน
แค่นี้ก็วิ่งได้แล้ว

เพิ่มอีก

เมื่อปีก่อน เกือบสองปี ผมก็ขับอยู่นะครับ
ช่วงล่าง+ตัวถังยังดีอยู่
ปัญหา ตอนนี้ น่าจะเป็นแค่ที่เครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 11:05:27 โดย palanggam.024 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
คิดไรไม่ออก ขายก็แล้วกันครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าถามผม รุ่น Sunnyคงเอาปั้นไม่คุ้มครับ รถมันเก่าไป

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
ขายซากครับ

ออฟไลน์ johnlee

ถ้าเครื่องมือพอมี ก็แยกขายอะไหล่เลยครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
ผมว่า  ขายซาก  => เก็บเงินเพิ่มอีกนิด => ซื้อรถใหม่  ผมเลือกทางนี้ครับ

"เปลี่ยนเครื่อง ติดแก๊ส เปลี่ยนยางจีน แค่นี้ก็วิ่งได้แล้ว" ความคิดของคนไม่ใช่เจ้าของที่ใช้งานทุกวันครับ

เปลี่ยนเครื่อง => หลายหมื่น => ซ่อมไม่จบ => ติดแก๊ส => ยิ่งเพิ่มปัญหาให้เครื่องยนต์ => รถเก่า ก็ยิ่งเก่าไปเรื่อยๆ => สุดท้ายก็พัง วิ่งไม่ได้เหมือนเดิม => กลับมาวงเวียนนี้ใหม่ =>

เห็นมาเยอะแล้วครับ อย่าไปลงทุนกับรถเก่า ที่พังแล้วพังอีกครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ฟิตเครื่องใหม่ ไม่น่าเกิน 15000 ซ่ิอมจิปาทะ หม้อน้ำ ท่อยาง ให้5000 เปลี่ยนยาง maxxis 6000 4 เส้น R14 เปลี่ยนถ่ายของเหลว 2000 ทั้งคัน แบต1300

ยังไม่ถึง 30000 เลยครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ tfirst01

รถเก่าเกินเยียวยาแล้ว
เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายซะเปล่า
ขาบทิ้ง เก็บเงินซื้อใหม่ทีเดียวจบดีกว่า
ไม่ต้องป้ายแดงก็ได้ มือสองในงบสองแสนได้รถใหม่ขึ้นดีขึ้นมากมายแล้ว

ออฟไลน์ YAmodels

ฝาโก่ง ซ่อมไม่จบ ยกเว้นเปลี่ยนฝาใหม่ แล้วเครื่องบล็อกE หาอะไหล่ยากพอตัว แต่ก็ยังไม่หาในเวบซันนี่ได้อยู่
ถ้าวางเครื่องใหม่ ก็คงประมาณ3หมื่นกว่าๆ(GA15ออโต้ อาจจะต้องตัดต่อเพลา และติดออยคูลเลอร์ด้วย ถ้าหม้อน้ำเก่าไม่มีมา)
ติดแก๊ส มิกเซอร์คงไม่ถูกกว่า15000
ยางก็ประมาณท่านที่บอกมาข้างบน

ถ้าไม่รักกันจริง ผมว่าขายเหอะ

ออฟไลน์ YF-19

ฟิตเครื่องใหม่ ไม่น่าเกิน 15000 ซ่ิอมจิปาทะ หม้อน้ำ ท่อยาง ให้5000 เปลี่ยนยาง maxxis 6000 4 เส้น R14 เปลี่ยนถ่ายของเหลว 2000 ทั้งคัน แบต1300

ลองไปทำดูจริงๆก่อนครับ แค่เขียนมันง่าย แล้วรถมันไม่ได้มีแค่ที่เขียน อะไหล่ตามเวลาที่ ถ้าไม่พังก็ไม่รู้ยังมีอีกหลายอย่าง แถมทำมา รู้ได้ไงว่าจะจบ แล้วต่อให้จบ ก็เป็นการยืดอายุรถคันเก่าต่อได้อีกไม่เท่าไหร่ สุดท้ายก็ต้องทิ้งอยู่ดี

ถ้ารถมันใหม่กว่านี้ ไม่เคยเสียจุกจิกเป็นรุ่นที่คนนิยม จะซ่อมไปคงไม่เป็นไร แต่สำหรับคันนี้ ไม่คุ้มกับการลงทุนครับ เห็นมามากแล้วครับ สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนใหม่อยู่ดี เสียดายเงินครับ ตั้ง 3 หมื่น

คันใหม่นับ 1 ใหม่ ถึงเวลา 5 - 10 ปี ขายยังมีมูลค่า  คันนี้ มีแต่รอให้เสียเสื่อมไปตามกาลเวลาครับ ความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ครับ สุดท้ายเจ้าของกระทู้ก็เป็นผู้ตัดสินใจเองครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

โดนจนได้   :D :D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่

ลองไปทำดูจริงๆก่อนครับ แค่เขียนมันง่าย แล้วรถมันไม่ได้มีแค่ที่เขียน อะไหล่ตามเวลาที่ ถ้าไม่พังก็ไม่รู้ยังมีอีกหลายอย่าง แถมทำมา รู้ได้ไงว่าจะจบ แล้วต่อให้จบ ก็เป็นการยืดอายุรถคันเก่าต่อได้อีกไม่เท่าไหร่ สุดท้ายก็ต้องทิ้งอยู่ดี

ถ้ารถมันใหม่กว่านี้ ไม่เคยเสียจุกจิกเป็นรุ่นที่คนนิยม จะซ่อมไปคงไม่เป็นไร แต่สำหรับคันนี้ ไม่คุ้มกับการลงทุนครับ เห็นมามากแล้วครับ สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนใหม่อยู่ดี เสียดายเงินครับ ตั้ง 3 หมื่น

คันใหม่นับ 1 ใหม่ ถึงเวลา 5 - 10 ปี ขายยังมีมูลค่า  คันนี้ มีแต่รอให้เสียเสื่อมไปตามกาลเวลาครับ ความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ครับ สุดท้ายเจ้าของกระทู้ก็เป็นผู้ตัดสินใจเองครับ ;D ;D ;D

อยากบอกว่า บ้านผมขายไป หมื่นห้า รถวิ่งได้ เครื่องE15 ครับ

น่ะนำ ขายซากได้ หกเจ็ดพันก็ดีกว่าเสียเงินค่าต่อทะเบียนน่ะครับ

และงบ สามหมื่น มันพอให้วิ่งได้ แค่นั้นครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมห่วงเรื่องสนิมในเครื่องยนต์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
กลัวขายไม่ได้มากกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ archian

ปลุกให้มันวิ่งเหมือนวันวานเถอะ.........

ออฟไลน์ Headman

ถ้ารักกันจริงปั่นเอาก็ได้คับ เตรียมไว้ 100000 ๅน่าจะพอครับ ตอนผมปั่น citroen cx อะไหล่ก็หายากกว่า ทุกอย่างแพงกว่า ซ่อมยากกว่า เค้ายังปั่นกันได้เลย แค่นี้ จิบๆ ครับ แต่ มันอยู่ที่พี่รักเค้าคันนั้นมากหรือเปล่าครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ YenChar

ซ่อมเสร็จ วิ่งได้

ซักพักนึง ช่วงล่างหลวม
ซักพักนึง แอร์ไม่เย็น พัดลมแอร์พัง
ซักพักนึง ตัวถังผุ หลังคารั่ว
ซักพักนึง ลูกปืนล้อ ช่วงล่าง โช๊คอัพ

ขายทำทุนเถอะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้ารักกันจริงปั่นเอาก็ได้คับ เตรียมไว้ 100000 ๅน่าจะพอครับ ตอนผมปั่น citroen cx อะไหล่ก็หายากกว่า ทุกอย่างแพงกว่า ซ่อมยากกว่า เค้ายังปั่นกันได้เลย แค่นี้ จิบๆ ครับ แต่ มันอยู่ที่พี่รักเค้าคันนั้นมากหรือเปล่าครับ

เรื่องอะไหล่นั้นไม่เท่าไหร่ครับ แต่ตัวถังสนิมกิน จนแยกเป็นชิ้นๆ ด้วยมือคนสบายๆ น่ะครับ

ที่ไปก่อนก็สนิมรางน้ำฝน ขอบกระโปรงหลัง เบ้าโช้คหลัง พวกนี้ต้องเป็นรูแล้วแน่ๆ

ส่วนเครื่อง วาง E15 เท่านั้นที่พอหาได้ ทำครัสใหม่ หาโช้ค ใส่ แค่นี้ 3 หมื่นก็ไม่พอแล้ว ยังไม่รวมเรื่องตัวถังน่ะครับ

ไฟหน้า ไฟท้ายไม่แพง แต่หาตรงรุ่นยากหน่อย เพราะมีรุ่นย่อยเยอะ มีปรับตัวถังกันทุกปี (รุ่นนี้ขายลากยาวเป็นสิบปีน่ะ)

ภายในพวกเบาะไปหมดแล้ว พองน้ำ ต้องทำใหม่ หุ้มใหม่ แน่นอน แผงข้างเป็นแผ่นไม่อัดหุ้ม ก็ต้องหาเปลียนใหม่

สิริรวม เหมือนซื้อรถใหม่ทั้งคันครับ ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ กับเงินที่ต้องจ่ายไป เกินครึ่งแสนแน่ๆ  ;D

ออฟไลน์ asun

• Jr. Member
  • **
ขายเถอะครับ
ทำแล้ว ไม่จบ จะเจ็บตัวฟรีนะครับ
 ดูจากงบ มันน้อยไปน่ะครับ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

คงต้องขายอ่ะครับถ้าไม่พร้อมอัดฉีดงบจำนวนมาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขายซากคุ้มสุดครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ redsun

ทำต่อก็ได้ครับ แต่ถ้าจะให้ออกมาดีๆไว้ใจได้
แต่เสียตังค์มากกว่าตัวรถปัจจุบันหลายเท่าตัวแน่นอนครับ
ยอดดังกล่าวสามารถซื้อรถที่ใหม่กว่า และดีกว่าได้ครับ

หรือค่าน้ำมัน ค่าประกันภัย ค่าบำรุงรักษาฯ
เมื่อเทียบกับค่าตัวและสมรรถนะของรถคันนี้
คิดว่าไม่สอดคล้องกันเท่าไรนะครับ

แต่ถ้าจะขายแล้วไปดาวส์รถใหม่
น่าจะได้สมรรถนะ ความปลอดภัย
ความประหยัดมากกว่าคันนี้ครับ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
เก็บไว้ปลูก สะระแหน่ ครับ

มันเป็นศิลปะ ผมให้ผ่านนนนน :D

ปล. ขำขำ จ้า ไม่ซีเรียส

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ Headman

เรื่องอะไหล่นั้นไม่เท่าไหร่ครับ แต่ตัวถังสนิมกิน จนแยกเป็นชิ้นๆ ด้วยมือคนสบายๆ น่ะครับ

ที่ไปก่อนก็สนิมรางน้ำฝน ขอบกระโปรงหลัง เบ้าโช้คหลัง พวกนี้ต้องเป็นรูแล้วแน่ๆ

ส่วนเครื่อง วาง E15 เท่านั้นที่พอหาได้ ทำครัสใหม่ หาโช้ค ใส่ แค่นี้ 3 หมื่นก็ไม่พอแล้ว ยังไม่รวมเรื่องตัวถังน่ะครับ

ไฟหน้า ไฟท้ายไม่แพง แต่หาตรงรุ่นยากหน่อย เพราะมีรุ่นย่อยเยอะ มีปรับตัวถังกันทุกปี (รุ่นนี้ขายลากยาวเป็นสิบปีน่ะ)

ภายในพวกเบาะไปหมดแล้ว พองน้ำ ต้องทำใหม่ หุ้มใหม่ แน่นอน แผงข้างเป็นแผ่นไม่อัดหุ้ม ก็ต้องหาเปลียนใหม่

สิริรวม เหมือนซื้อรถใหม่ทั้งคันครับ ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ กับเงินที่ต้องจ่ายไป เกินครึ่งแสนแน่ๆ  ;D

ถ้าโครงสร้างหลักไปหมดแล้ว ผมก็เห็นด้วยที่จะขายไปครับ แต่ถ้าโครงสร้างหลักส่วนใหญ่ยังอยู่ผมว่า ปั่นมันก็ ok นะพี่
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ palanggam.024

• Newbie
  • *
จาก จขกท

เมื่อปีก่อน เกือบสองปี ผมก็ขับอยู่นะครับ
ปัญหา ตอนนี้ น่าจะเป็นแค่ที่เครื่อง

Re: มีรถเก่าคันนึง มาให้ทุกท่านช่วยลงความ&#
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 12:26:15 »
ลองให้ช่างมาประเมินก่อนก็ได้ครับถ้าอยากซ่อม แต่ถ้าจขกท. อยากได้รถใหม่ ก็เอาไปขาย ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี

ที่ผมพิมพ์ๆไป ก็แค่ประเมินแบบไม่เห็นตัวรถถึงแม้ว่ารถมันเก่า
และเรายังอยากขับอยู่ก็ซ่อมเถอะครับบางอย่างรถเก่าๆจะมีความทรงจำที่ดี
สิ่งที่ผมมอง ผมมองว่าความทรงจำมันมีค่ามากกว่าเงินทอง
เงินนะซื้อได้ทุกอย่างครับเพื่อนก็ซื้อได้ ของก็ซื้อได้
แต่ซื้อความทรงจำ ความรู้สึก กลับมาไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ H.

จาก จขกท

แต่จอดทิ้งไว้เฉยๆถึง 1 ปี ผมว่ามีโอกาสที่ช่วงล่างจะลาโลกไปหลายจุดอยู่นะ
ให้ช่างตีราคาตาม คห. บน แล้วเพิ่มไว้อีกครึ่งเท่าเผื่อเอาไว้
H.