ผู้เขียน หัวข้อ: Prius นี่ล่ะผมว่าเจ๋ง ตบเป็นมาเหยียบเป็นมา ได้ขับแล้วลืมรถรุ่นราวคราวเดียวกันไปได้เลย  (อ่าน 16833 ครั้ง)

ออฟไลน์ Real_Time

• Jr. Member
  • **
นี่ขนาดไม่รู้จะพูดอะไรนะครับ ถ้ารู้ว่าจะพูดอะไรผมว่าน่าจะสักประมาณ 1000กว่าคอมเม้นน่าจะได้อยู่ หลายกระทู้ก็เป็นประโยคบอกเล่า หลายกระทู้ก็บ่นไปเรื่อยๆเปื่อยๆถึงรถของเค้า ถึงปัญหา ถึงนู่นนี่นั่นต่างๆมากมาย ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติของบอร์ด สิ่งที่เจ้าของกระทู้ต้องการตั้งขึ้นมา ถ้าไม่ถาม ก็บอกเล่า ไม่บอกเล่า ก็บ่นไปเรื่อย บางคนอาจอยากระบาย บางคนอาจอยากทราบหรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็น แต่อย่างไรก็ตามแต่ ผมเชื่อว่าเจ้าของกระทู้ทุกคนคงไม่ต้องการที่ตั้งขึ้นมาเพื่อให้ใครด่า หรือกล่าวหากันหรอกครับ บ้างก็ว่าสังคมคุณภาพ มันจะคุณภาพได้อย่างไรหากบุคคลบางท่านไม่เปิดรับอะไรเลย บ้างก็ว่าอยู่ที่ EQ ที่ว่าEQ หากคุณมีซะหน่อยคงไม่เกิดความคิดในด้านนี้ขึ้นมาหรอกครับ แล้วที่ว่า งง ไม่เข้าใจ ก็จบแค่นั้น ไม่เข้าให้ถามครับ ไม่ใช่ให้มาต่อว่า กล่าวหากัน และผมก็ได้กล่าวขอโทษไปแล้ว ก็ยังไม่จบอีก จะเอาอย่างไรกันครับ ตอนนี้ผมคงต้องถามกลับแล้วว่าต้องการอะไร อยากให้เป็นแบบไหน ออกมาเป็นอย่างไร ร่ายมาเถอะครับ คนนึงจะหาทางออก อีกคนจะหาเรื่อง เมื่อไหร่มันจะจบ? โตๆกันแล้วครับพูดกันดีๆน่าจะรู้เรื่อง น่าจะปรับความเข้าใจกันได้

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• **
เจ้า ของ กระทู้ เค้าแค่ แสดงความคิดเห็น ในมุมมองของเค้า ซึ่งคิดว่า (มันไม่ผิด) 
แต่ ความคิดเห็นของเค้ามัน ดูขัดแย้ง กับกูรู หลายๆท่านในที่นี้
เพราะ พรีรุส  สำหรับคนที่เคยขับรถมาหลายๆ แบบ แล้วจะรู้ พรีรุส นี่ มันไม่ได้เร่ง หรือ แรง ดีสมราคาของมันเลย
เผลอๆ แจส กับ เฟสต้า ยังจะเร่งดีกว่าอีกน่ะครับ  มันได้แค่ห้องโดยสารกว้างขวาง ก็ตามเซกเมนต์มันล่ะคับ
 (ซึ่งก็แล้วแต่คนมอง) กับความประหยัด
ความเร่ง  แรง  ในแต่ละบุคคลก็มองไม่เหมือนกัน  เรื่องนุ่มนิ่ม คนก็มองไม่เหมือนกันอีก (บางคนชอบนุ่มหนึบๆ ) เกาะถนนดี
บางคนไปบอก ไอ้ที่นุ่ม หนึบๆอ่ะ มันเรียกว่าแข็ง  (นานาจิตตัง ครับ)

กรณีนี้ ผม คิดว่า พี่ เจ้าของกระทู้ คงจะสื่อออกมา ขัดแย้งไปนิด ถ้าเทียบกับราคา ของมัน  ที่ว่า เร่ง แรง นุ่ม สุดยอด   ... คือจะสื่อว่า มันดีกว่า
ทุกรุ่น ในเซกเมนท์ เดียวกันป่ะเนี่ยะมันดูเว่อไปครับ  เค้าเลย คิดว่าโฆษาแฝงหรือเปล่า เท่านั้นเอง 
เพราะมันดูเว่อไป เมื่อเทียบกับสมรรถณะ กับราคาของตัวรถ 
แต่ถ้ามองในเรื่อง (อันนี้ผมแปล ให้เจ้าของกระทู้ละกันน่ะครับ)คือ พีรุส ความประหยัดน้ำมันคุ้มค่า ราคาขายต่อดี  ขับเร่งแซง ก็โอเครไม่ได้อืดอะไรมากมายสำหรับ ตัว จขกท   หน้าตาสวยถูกใจ ห้องโดยสารโอเคร( ความคิดเห็นส่วนตัว)   ไปลองมาละประทับใจ สำหรับตัวผม  อะไรประมาณนี้ดีกว่าไหมครับ    

ออฟไลน์ mengkubs

• **
นี่ขนาดไม่รู้จะพูดอะไรนะครับ ถ้ารู้ว่าจะพูดอะไรผมว่าน่าจะสักประมาณ 1000กว่าคอมเม้นน่าจะได้อยู่ หลายกระทู้ก็เป็นประโยคบอกเล่า หลายกระทู้ก็บ่นไปเรื่อยๆเปื่อยๆถึงรถของเค้า ถึงปัญหา ถึงนู่นนี่นั่นต่างๆมากมาย ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติของบอร์ด สิ่งที่เจ้าของกระทู้ต้องการตั้งขึ้นมา ถ้าไม่ถาม ก็บอกเล่า ไม่บอกเล่า ก็บ่นไปเรื่อย บางคนอาจอยากระบาย บางคนอาจอยากทราบหรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็น แต่อย่างไรก็ตามแต่ ผมเชื่อว่าเจ้าของกระทู้ทุกคนคงไม่ต้องการที่ตั้งขึ้นมาเพื่อให้ใครด่า หรือกล่าวหากันหรอกครับ บ้างก็ว่าสังคมคุณภาพ มันจะคุณภาพได้อย่างไรหากบุคคลบางท่านไม่เปิดรับอะไรเลย บ้างก็ว่าอยู่ที่ EQ ที่ว่าEQ หากคุณมีซะหน่อยคงไม่เกิดความคิดในด้านนี้ขึ้นมาหรอกครับ แล้วที่ว่า งง ไม่เข้าใจ ก็จบแค่นั้น ไม่เข้าให้ถามครับ ไม่ใช่ให้มาต่อว่า กล่าวหากัน และผมก็ได้กล่าวขอโทษไปแล้ว ก็ยังไม่จบอีก จะเอาอย่างไรกันครับ ตอนนี้ผมคงต้องถามกลับแล้วว่าต้องการอะไร อยากให้เป็นแบบไหน ออกมาเป็นอย่างไร ร่ายมาเถอะครับ คนนึงจะหาทางออก อีกคนจะหาเรื่อง เมื่อไหร่มันจะจบ? โตๆกันแล้วครับพูดกันดีๆน่าจะรู้เรื่อง น่าจะปรับความเข้าใจกันได้

ก่อนโพสอะไรอ่านกฎก่อนครับ
ก่อนโพสอะไรกดsearch ก่อนครับ
ก่อนโพสอะไรก็เรียบเรียงคำพูดดีๆก่อนครับ
ก่อนโพสอะไรก็อ่านข้อความนั้นอีกรอบว่ามีสาระไหมควรถามหรือshareหรือเปล่า หรือมีเอกสารรูปภาพประกอบไหมครับ

เพราะที่นี่คือสังคมนึงที่ค่อนข้างดีมาก เป็นที่หลบภัยคนอวยของ ขายของ และคนไม่รู้จักโต

แนะ จขกท แค่ว่า อยู่กับบอ์ดนี้ไปเรื่อยๆ แล้วจะรู้เองว่าอะไรควรโพสหรือไม่ควร

ปล. ผมเคยอ่านบางบอร์ดก็อวยว่ารถกูประหยัดโคตร 19-23โลลิตร
แต่เค้าไม่ได้บอกว่ามันก็แค่ตัวเลขที่โชว์ คือตอนขับบนทางด่วน ช่วงสั้นๆ
ซึ่งเป็นไปไม่ได้หากคุณต้องใช้รถคันนั้นในชีวิตจริง

หรือ เหล็กรถยี่ห้อนั้นดีเช่นไรแล้วเอามาเกทับแบบเด็กอนุบาล

เพราะที่นี่เป็นที่หลบภัยจากพวกนี้เลยทำให้คนที่นี่ค่อนข้างsensitive มากๆ เพราะงั้นอย่าได้โกรธเลย

ออฟไลน์ chean

• Full Member
ผมว่ากระทู้นี้น่าจะย้ายไปหัวข้อ Relax น่าจะถูกต้องกว่า
อารมณ์เหมือนเจ้ากระทู้มาระบายความสุดยอดของรถ...แค่นั้น....จบ !!!

แต่ถ้าสมมุติคุณมีเจตนาแอบแฝง  ไม่ว่าจะด้วยวิธีใดก็ตาม กระแสจะบวกหรือลบ
ตามหลักการตลาด  ขอแค่ให้มีคนเข้ามาอ่านข้อความนั้นที่ต้องการก็พอ
เพราะกระทู้มันไปหน้าสามแล้ว กระแสดีที่สุดในตอนนี้ แบบนี้เรียกว่าการตลาดขั้นสูง
ผมว่าคุณทำสำเร็จแล้ว .... คอนเฟิม !!!

ปล. แค่สมมุตินะครับ (ขอย้ำ)

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
เอาเป็นว่าจบเถอะนะครับ มันไม่เกี่ยวกับเรื่องความรู้ความสามารถ eq iq อะไรทั้งนั้นแหละครับ มันอยู่ที่การอธิบายและรับฟังความคิดเห็นของตนเองและผู้อื่นเท่านั้นแหละครับ
ถ้าลองกลับไปไล่อ่านแต่ต้นจนจบก็จะเข้าใจเหตุผลของทั้ง จขกท.และพี่ๆสมาชิกเองแหละครับว่าต้องการจะบอกอะไร
ใครจะมาต่อเสริมเติมแต่งจากนี้ก็ขอให้อ่านให้ครบก่อนนะครับจะได้เข้าใจกันทุกฝ่าย  อาจจะเข้าใจไม่เข้าใจบ้างก็ถือว่าเป็นความเห็น ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
ส่วนเรื่อง จขกท. หลังจากนี้กระทู้ที่จะตั้งใหม่หรืออะไรยังไงคุณก็ได้รับฟังความคิดเห็นของพี่ๆในบอร์ดกันไปก็น่าจะเข้าใจในการตั้งกระทู้นะครับ
พูดคุยทั่วไป บ่น ดีใจ เสียใจ แชร์ความรู้สึก ที่ Relax เรื่องรถยนต์ก็อยู่ในนี้ได้ครับ
ถามปัญหา มีปัญหา อยากขอความช่วยเหลือ ไม่ใจตรงไหน อยากทราบตรงไหนเกี่ยวกับรถยนต์ ห้องนี้
แค่นั้นเลยครับ รับฟังเข้าใจ ก็จบครับ

ผมขอเรียกทุกคนว่าพี่ๆนะครับ ผมอายุ 20 เอง ยังไงก็อยู่ในบอร์ดเดียวกันรักในเรื่องเดียวกัน เข้าใจกันคงไม่ยากนะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Prius ก็ไม่ได้ ขี้เหล่อะไรครับ ออกจะดีน่ะ

สำหรับคนที่เคยขับ Toyota รุ่นอื่นๆ มาก่อน ผมว่ามันเร่งดี ประหยัด ไฮเทค

แต่สำหรับผมที่เคยขับยี่ห้ออื่นมาก่อน ผมว่ามันกลางๆ อ่ะครับ ไม่ได้สุดยอดอะไร เพราะ

รถทำไว้เฉพาะการใช้งานแบบหนึ่งเท่านั้น  ;D

จกท. ก็น่าจะหยุด ขึ้นน่ะครับ ไม่มีใครตำหนิท่าน มีแค่บอกกล่าวกัน  ;D น่ะ

ออฟไลน์ ccr4334

• **
 :D คือก็ไม่ได้มีใครว่านะครับ แต่อยากจะให้ได้ลองขับรถหลายๆรุ่น

แล้วค่อยนำข้อดีข้อเสียของแต่ละคันนำมาแจ้งให้ผู้อื่นทราบเพื่อเป็นความรู้

การจะบอกว่าคันนี้สุดยอด คันนั้นสุดยอด มันเป็นการฟันธงไปหน่อยครับ

ไม่ตรงกับ concept ของ Web นี้

สำหรับ พรีอุส พี่ที่ทำงานบ่นจะขายทิ้ง(แค่บ่นครับ) เพราะแกเคยใช้ อัลติส

แล้วแกบอกว่า พรีอุสไม่พุ่ง ผมก็ได้แต่รับฟังเพราะไม่เคยลองเทียบกันซักที

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันไม่จบเพราะคุณไม่เข้าใจ ไม่ใช่เพราะคนอื่นหรอกครับ
แต่ไม่ว่าจะเข้าใจหรือไม่เข้าใจ สักวันก็จะจบครับ เพียงแต่จบแบบไหนก็อีกเรื่องนึง

อย่างที่บอก เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ ว่าคุณเข้าใจในสิ่งที่ทุกคนกำลังสื่อใ้ห้คุณอ่านหรือเปล่า
หรือตัวตนของคุณ เป็นอย่างที่คุณพยายามบอกคนอื่นว่าคุณเป็นอย่างนี้อย่างนั้นหรือเปล่า

ถ้าอยากจบกระทู้นี้ ก็ได้ครับ ผมจบให้ด้วยการล็อคกระทู้
แต่ถ้ามีมาแนวนี้อีก แล้วยังพูดกันไม่เข้าใจ ถามเรื่องตอบเรื่องแบบนี้ เฉไฉไปเรื่อยแบบนี้

ผมก็จะจบด้วยการแบนคุณออกไป เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เจ้าของกระทู้

1. กลับไปเรียงประโยคมาใหม่ สื่อสารให้คนอื่นเขาเข้าใจด้วยครับ
เพราะไอ้ที่คุณเขียนมาหนะ ดีแต่ แพนกับเนยมาเห็นก่อน ถ้าผมเห็นเอง คุณคงโดนอ่วมกว่านี้แน่ๆ
เขียนภาษาไทย ให้คนไทยอ่านแล้วไม่รู้เรื่อง

2. ไอ้ความที่เขียนไม่รู้เรื่อง นั่นแหละทำให้คุณเจอแบบนี้เข้าไปไงครับ

3. ความเห็นต่าง ไม่แปลก เขียนไปเลย แต่ถ้าพุดไม่รู้เรื่อง Attitude ไม่ใช่ อันนี้ต่างหาก ที่เราเป็นห่วง

ลองย้อนกลับไปอ่าน 2 กระทู้ข้างล่างที่คุณตั้งนะครับ

แล้วคุณลองศึกษาดีๆ จะพบว่า ทำไม 2 กระทู้นั้น หลายๆคนเขาช่วยเหลือคุณอย่างดี
แต่พอมาเป็นกระทู้นี้ ทุกอย่างมันพลิกกลับกันดื้อๆ

เหตุผลเดียวก็คือ การสื่อสารล้วนๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 13:08:15 โดย J!MMY »