ผู้เขียน หัวข้อ: สิ้นปีถ้าหารถไม่ได้ทันเวลากำหนดจะเกิดจราจลไหมครับ  (อ่าน 8478 ครั้ง)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
มาคาดการณ์กันครับ ปลายปีจะเกิดประวัติศาสตร์ชาติไทย กับการช่วงชิงรถกันหรือไม่ แต่ถ้าเกิดจริงเราควรหาวิธีป้องกันอย่างไรดีครับ ผมกล้วจริงๆ นาทีสุดท้ายเนี้ยะ รัฐบาลขยายเวลาต่ออีกจะดีหรือไม่ เพราะตอนนี้มันค้างส่งเยอะเหลือเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 16:39:26 โดย Negrito »

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
ผมคิดอีกด้านนะ

ถ้ากรมสรรพสามิตร ออกมาแถลงข่าวว่า "จำนวนรถเข้าร่วมโครงการ ครบแล้ว"

คงไม่มีการแย่งซื้อมากๆ หรอกครับ

คงมีแต่หาซื้อ ใบจอง ที่ได้เข้าร่วมโครงการ (เหมือนบัตรคอนเสิร์ต ราคาคง Up ขึ้น) ^^

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
ผมว่ารถนะ ซื้อเมื่อพร้อมจะดีกว่าครับ ไม่งั้นนโยบาย "รถคันแรก" มันจะกลายเป็น นโยบาย "หนี้ก้อนแรก" เอานะครับ  ;)
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่

ถ้ากรมสรรพสามิตร ออกมาแถลงข่าวว่า "จำนวนรถเข้าร่วมโครงการ ครบแล้ว"

คงไม่มีการแย่งซื้อมากๆ หรอกครับ

คงมีแต่หาซื้อ ใบจอง ที่ได้เข้าร่วมโครงการ (เหมือนบัตรคอนเสิร์ต ราคาคง Up ขึ้น) ^^

ครบแล้ว คือ งงครับ :-[

จะครบได้ไง บางท่านพึ่งได้รถ ต้องรอป้ายขาว แล้วถึงจะไปยื่นเอกสารขอเงินคืนน่ะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แล้วถ้าน้ำท่วมอีกรอบหล่ะ ตัวแปรเยอะเหลือเกิน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nickname026

• **
ไม่อยากให้ต่อเลยครับ รถมันติดน่ะซื้อมาทำไมกันเยอะแยะ
เอางบประมาณไปลงระบบขนส่งมวลชนให้มันดีๆเหอะ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

สำหรับคนอื่นผมไม่รู้นะ แต่โดยส่วนตัวผมแล้ว ได้ก็เอา ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ซื้อรถเพื่อเอารถ ไม่ได้ซื้อรถเพื่อเอาเงิน

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
คงไม่ขนาดนั้นหรอกครับ ถ้าใช่ก็คงบ้านป่าเมืองเถื่อนกันแล้ว

ผมว่าแค่นี้ก็แย่พอแล้วน่ะ ขับรถปาดหน้าควักปืนยิงกันเนี่ย

ออฟไลน์ omega_2526

• Newbie
  • *
รอลุ้นฟังผลที่ประชุม ครม พรุ่งนี้กันครับ

ลูกน้องผมก็รอลุ้นเหมือนกัน จอง swift ไป

ออฟไลน์ Tyde

ไม่อยากให้ต่อเลยครับ รถมันติดน่ะซื้อมาทำไมกันเยอะแยะ
เอางบประมาณไปลงระบบขนส่งมวลชนให้มันดีๆเหอะ

ใจแคบจังครับ  ใครๆก็อยากสบายทั้งนั้นแหละครับ  คุณคอมเม้นแบบนี้เหมือนคุณไล่คนอื่นให้ไปโหนรถเมล์แต่คุณนั่งสบายๆอยู่ในรถส่วนตัวน่ะแหละ

ส่วนตัวอยากให้ต่อครับ  ผมไม่ได้ประโยชน์อะไรจากโครงการนี้หรอก  แต่มองภาพรวมๆมันก็ช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจได้  มีเม็ดเงินเข้ามาในระบบมากขึ้น  ทำให้คนที่ตัดสินใจจะซื้อรถอยู่แล้ว ตัดสินใจซื้อได้ง่ายขึ้น

NgoH

แล้วถ้าน้ำท่วมอีกรอบหล่ะ ตัวแปรเยอะเหลือเกิน

ถ้าปีนี้ท่วมอีก นับรอวันฝังเลยครับ

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
อาจจะถอนจองกันมากขึ้นก็ได้ สำหรับคนที่หวังลดแสนนึง แต่ไม่ได้อยากจะออกรถมากเท่าไหร่

ออฟไลน์ H.

ผมก็อยากมีรถขับสักคันเหมือนกันนะครับ  >:(

ปล.นี้ขนาดคืนเงินให้แสนนึงยังไม่มีปัญญาซื้อเลย  :D
แต่ก็ไม่รีบมันก็แค่นโยบายที่ผ่านมาแล้วผ่านไป ไม่อยากหาหนี้
H.

ออฟไลน์ Headman

เห็นด้วยครับ ออกมา เต็มไปหมด รถเก่าก็ยังวนเวียนอยู่ รถใหม่ก็เกิดขึ้นมา เอาเวลาเอาเงินไปทำทางจักรยาน รถไฟฟ้า ดีกว่าเยอะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Action

ตอนนี้ต้องกลับมานั่งคาดการณ์เรื่องประวัติศาสตร์ที่เกิดขึ้เมื่อปีก่อนดีกว่าครับ

หากสิ้นปีนี้เกิดเหตุการณ์เช่นปีที่แล้ว จะโครงการอะไรก็คงมีเสียงโวยวายมาเป็นแน่แท้

แต่กลับกัน หากสรรพสามิตรบอกว่า รถครบกำหนดแล้ว จะครบกำหนดยังไง ป้ายขาวยังไม่เปลี่ยน ป้ายแดงยังไม่โผล่

สุดท้ายนี้ผมขอนั่งลุ้นเรื่องน้องน้ำก่อนดีกว่า ฝนตกนิดตกหน่อยท่วมอีกแล้ว แบบนี้ต้องเปลี่ยนโครงการเป็น "เรือลำแรก" แล้วละครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Fly to dream

เงินแสนเดียว  บ่งบอกถึงกิเลสคนได้เยอะมาก ทั้งๆที่หลายๆคนไม่มีปัญญาผ่อนด้วยซ้ำเห้นมาหลายรายแล้ว ต้องไปยืมนั่นนี่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

NgoH

เงินแสนเดียว  บ่งบอกถึงกิเลสคนได้เยอะมาก ทั้งๆที่หลายๆคนไม่มีปัญญาผ่อนด้วยซ้ำเห้นมาหลายรายแล้ว ต้องไปยืมนั่นนี่

นี่หละคือปัญหาหนึงที่ทิ้งรถไม่ส่งต่อ เพราะตัวเงิน1แสนแท้ๆ แถมเวลามีจำกัด มีอะไรก็คว้าไว้ก่อน
1.ซื้อรถมาไม่ตอบโจทย์
2.ซื้อรถมาแล้วผ่อนไม่ไหว
3.ซื้อมาแล้วไม่ถูกใจ
สุดท้ายปล่อยทิ้งเป็นรถมือสอง ปัญหารถเต้นก็ขายไม่ออกอยู่แล้ว ก็เพราะรถคันแรก

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ได้ยินข่าวมาแค่ว่า รัฐจะต่อเวลา รับรถได้ไม่เกินสิ้นเดือน มีนาคม 2556 นะครับ  แต่ต้องจองก่อนสิ้นปี 2555 เท่านั้น  ถึงจะได้เงินคืน ครับ

ปล. อย่าวกเข้าการเมืองมากครับ เดี๋ยวมีดราม่ากันอีก
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ asun

• **
ผมว่า คนที่ซื้อรถไปเพื่อหวังลดแสนนึง
แต่เป็นหนี้ผ่อนลากเลือด
จะเหมือนตกนรกทีหลังน่ะสิครับ
หวังแค่ลดแสนนึง แต่ลืมไปว่า ยังเป็นหนี้ครึ่งล้าน ;)

ออฟไลน์ balliblue

คนได้ประโยชน์ก็ชมคนเฉยๆก็ด่าเป็นธรรมดา

สำหรับผมไม่เคยสนเลยเงิน 100000 ออกตัวว่าไม่ได้รวยเป็นคนธรรมดานี่แหละ กินเงินเดือน แต่ผมซื้อรถเพราะชอบไม่ได้ซื้อเพราะอยากได้เงินคืน 1 แสนหรอก

สำหรับรํฐผมก็จะด่าอยู่วันยังค่ำแหละ เพราะว่ามันเป็นนโยบายหาเสียงชัดเจน ฉาบฉวย แทนที่จะเอางบประมาณไปทำขนส่งมวลชน เช่น รถไฟความเร็วสูง แต่กลับให้คนมาถอยรถสร้างมลพิษ รถติด แถมยังก่อหนี้ให้กับคนรายได้น้อยที่ไม่มีปัญญาผ่อนได้จบอีกตะหาก  จริืงอยู่ด้านดีคือให้คนมีรายได้น้อยมีโอกาสมีรถ แต่คนมีรายได้น้อยจริงๆที่ซื้อรถนะได้คิดบ้างหรือไม่ว่ารายจ่ายมันอีกบานมาก เวลาซื้อรถมา รัฐไม่ได้ให้ความรู้ตรงนี้ก่อนจะสนับสนุนให้คนซื้อเลย แล้วมันก็จะเกิดปัญหา eco ล้นเต้นท์แน่นอนในอีก 1-2 ปีข้างหน้า

ขอโทษที่ต้องดราม่า ผมพูดตรงๆตามที่ผมคิดนี่แหละ

ออฟไลน์ MyGuS

• **
เมื่อเช้าฟังข่าววิทยุว่าพรุ่งนี้ การคลังจะเสนอครม.ยืดระยะเวลาไปอีก 6 เดือน เป็นรับรถภายในมิถุนายนปีหน้า เพื่อให้โอกาสผู้ที่รับรถไม่ทันปีนี้ครับ

พรุ่งนี้บ่ายๆก็คงรู้ผลว่าจะเป็นยังไง

นี่หละคือปัญหาหนึงที่ทิ้งรถไม่ส่งต่อ เพราะตัวเงิน1แสนแท้ๆ แถมเวลามีจำกัด มีอะไรก็คว้าไว้ก่อน
1.ซื้อรถมาไม่ตอบโจทย์
2.ซื้อรถมาแล้วผ่อนไม่ไหว
3.ซื้อมาแล้วไม่ถูกใจ
สุดท้ายปล่อยทิ้งเป็นรถมือสอง ปัญหารถเต้นก็ขายไม่ออกอยู่แล้ว ก็เพราะรถคันแรก

เอ่อ ผมเคยเห็นคนเป็นหนี้กระทั่งเงินดาว์นด้วยนะครับ แค่เงินดาว์นยังต้องยืมเลยแล้วมันจะรอดเหรอเนี่ย เกรงว่าคนค้ำจะต้องเดือดร้อนไปด้วยนะสิ แต่ก็เห็นหลายคนอีกเช่นกันที่จองไปเพราะอยากได้เงินแสนแต่พอเกิดน้ำท่วมส่งมอบไม่ได้ก็มีเวลาคิดสุดท้ายมีอยู่คนถอนจองเอาเงินไปซื้อบ้านแทนแทนที่จะเช่าห้องคนละห้องกับพี่ ผ่อนบ้านดีกว่าพอๆค่าเช่านั่นแหละแถมได้อยู่บ้านเดียวกัน กับอีกคนไม่เอาล่ะไม่เป็นหนี้ดีกว่า อีกคนเจ๋งว่าเอาเงินดาว์นที่เตรียมไว้ไปลงทุนปลูกอ้อยแทนซะงั้นได้ตัดขายมารอบ 1 ล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ HornbilL

• Full Member
ผมตอบคำถามเจ้าของกระทู้นะ ผมว่าดูจากสถานการณ์ก็มีโอกาสโกลาหลระดับนึงนะครับ เพราะคนส่วนหนึ่งก็หวังไอ้เรื่องเงิน 100,000 ไว้มากเหมือนกัน (บางคน แค่หนึ่งแสน, บางคนตั้งหนึ่งแสน) ไหนเซลล์จะเชียร์อีก แต่ก็คิดว่าจะต่อเวลาหรือไม่ต่อ เหตุการณ์ตอนจบก็น่าจะเหมือนเดิม (เพราะก็จะยังมีกลุ่มคนที่ยังไม่ได้รับรถอยู่ดี) ขนาดแก๊สขึ้น 2 -4 บาท ยังเป็นเรื่องเป็นราวเลยครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

ครบแล้ว คือ งงครับ :-[

จะครบได้ไง บางท่านพึ่งได้รถ ต้องรอป้ายขาว แล้วถึงจะไปยื่นเอกสารขอเงินคืนน่ะครับ

คือผม ไปยื่นเรื่อง + ส่งเอกสาร ที่สรรพสามิตร มาแล้วครับ (ผมไปยื่น วันที่ 12 ก.ค.55)
ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า ประมาณยอดรวมได้ หลายแสนคัน ไปแล้ว (ตรงนี้ผมไม่มีข้อมูล อ้างอิงครับ)
ถ้าครบ 500,000 คัน คือ ครบยอดโควต้าโครงการ อ่ะครับ

ที่มา:  http://www.thairath.co.th/column/eco/ecoscoop/261891
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 23:20:45 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ nogia

• **

ใจแคบจังครับ  ใครๆก็อยากสบายทั้งนั้นแหละครับ  คุณคอมเม้นแบบนี้เหมือนคุณไล่คนอื่นให้ไปโหนรถเมล์แต่คุณนั่งสบายๆอยู่ในรถส่วนตัวน่ะแหละ

ส่วนตัวอยากให้ต่อครับ  ผมไม่ได้ประโยชน์อะไรจากโครงการนี้หรอก  แต่มองภาพรวมๆมันก็ช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจได้  มีเม็ดเงินเข้ามาในระบบมากขึ้น  ทำให้คนที่ตัดสินใจจะซื้อรถอยู่แล้ว ตัดสินใจซื้อได้ง่ายขึ้น

ผมมองว่าใจไม่แคบหรอกครับ เอาเงินที่รัฐฯจะเสียไป ไปพัฒนาระบบขนส่งมวลชนให้มันดีกว่านี้น่าจะดีกว่าครับ เอาจริงนะผมอยากเดินทางโดยBTSมากกว่าขับรถ ทุกวันนี้ในกทม.รถยังติดไม่พอเหรอครับ? ประเด็นเรื่องมีเม็ดเงินเข้าในระบบมากขึ้นนั้นผมมองว่ามันยังคลุมเคลืออยู่นะ(ไม่ขอลงลึก มันเสียว) ไม่เถียงว่ามีจริงแต่จะเท่าไรเชียว กลัวว่ามันจะทำให้คนเป็นหนี้มากขึ้นนะสิครับและอาจจะไม่มีปัญญาผ่อนเพราะมองนโยบายนี้เป็นโปรโมชั่นไม่ใช่ผลพลอยได้ แล้วคนที่ใช้สิทธิ์นี้เป็นกลุ่มคนที่ไม่เคยมีรถหมดจริงเหรอ? มีตรงไหนที่ช่วยสกรีนคนที่มาสวมสิทธิ์?

ขออภัยออกนอกประเด็นจขกท.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 23:51:54 โดย nogia »
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ใจแคบจังครับ  ใครๆก็อยากสบายทั้งนั้นแหละครับ  คุณคอมเม้นแบบนี้เหมือนคุณไล่คนอื่นให้ไปโหนรถเมล์แต่คุณนั่งสบายๆอยู่ในรถส่วนตัวน่ะแหละ

ส่วนตัวอยากให้ต่อครับ  ผมไม่ได้ประโยชน์อะไรจากโครงการนี้หรอก  แต่มองภาพรวมๆมันก็ช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจได้  มีเม็ดเงินเข้ามาในระบบมากขึ้น  ทำให้คนที่ตัดสินใจจะซื้อรถอยู่แล้ว ตัดสินใจซื้อได้ง่ายขึ้น

ผมมองว่าใจไม่แคบหรอกครับ เอาเงินที่รัฐฯจะเสียไป ไปพัฒนาระบบขนส่งมวลชนให้มันดีกว่านี้น่าจะดีกว่าครับ เอาจริงนะผมอยากเดินทางโดยBTSมากกว่าขับรถ ทุกวันนี้ในกทม.รถยังติดไม่พอเหรอครับ? ประเด็นเรื่องมีเม็ดเงินเข้าในระบบมากขึ้นนั้นผมมองว่ามันยังคลุมเคลืออยู่นะ(ไม่ขอลงลึก มันเสียว) ไม่เถียงว่ามีจริงแต่จะเท่าไรเชียว กลัวว่ามันจะทำให้คนเป็นหนี้มากขึ้นนะสิครับและสุดท้ายก็ไม่มีปัญญาผ่อน ถ้ามองว่านโยบายนี้เป็นโปรโมชั่นไม่ใช่ผลพลอยได้ แล้วคนที่ใช้สิทธิ์นี้เป็นกลุ่มคนที่ไม่เคยมีรถหมดจริงเหรอ? มีตรงไหนที่ช่วยสกรีนคนที่มาสวมสิทธิ์?

คิดเล่นๆ ถ้ามีรถไฟ เซ็งจนชิน ความเร็วสูงครอบคลุมทั่วประเทศ จนผมสามารถกลับบ้านต่างจังหวัดสบายๆ ใช้เวลาไม่มาก ปลอดภัยกว่าขับรถเองอีกตะหากก็คงจะดี ผมเคยคุยเล่นๆกับล่ามว่าถ้ามีรถไฟความเร็วสูงจากอโยธยาไปเชียงใหม่โดยใช้เวลาเดินทาง 4 ชั่วโมงเค้าสามารถกลับบ้านได้ทุกๆสัปดาห์เลยเชียว เกิดผลดีโดยอ้อมๆนะทำให้สังคมครอบครัวเข้มแข็งแทนที่ลูกหลานจะได้กลับบ้านปีละ 2 ครั้ง ปีใหม่กะสงกรานต์ แต่กลับบ้านบ่อยๆได้

ออฟไลน์ H.

ผมมองว่าใจไม่แคบหรอกครับ เอาเงินที่รัฐฯจะเสียไป ไปพัฒนาระบบขนส่งมวลชนให้มันดีกว่านี้น่าจะดีกว่าครับ เอาจริงนะผมอยากเดินทางโดยBTSมากกว่าขับรถ ทุกวันนี้ในกทม.รถยังติดไม่พอเหรอครับ? ประเด็นเรื่องมีเม็ดเงินเข้าในระบบมากขึ้นนั้นผมมองว่ามันยังคลุมเคลืออยู่นะ(ไม่ขอลงลึก มันเสียว) ไม่เถียงว่ามีจริงแต่จะเท่าไรเชียว กลัวว่ามันจะทำให้คนเป็นหนี้มากขึ้นนะสิครับและสุดท้ายก็ไม่มีปัญญาผ่อน ถ้ามองว่านโยบายนี้เป็นโปรโมชั่นไม่ใช่ผลพลอยได้ แล้วคนที่ใช้สิทธิ์นี้เป็นกลุ่มคนที่ไม่เคยมีรถหมดจริงเหรอ? มีตรงไหนที่ช่วยสกรีนคนที่มาสวมสิทธิ์?

คิดเล่นๆ ถ้ามีรถไฟ เซ็งจนชิน ความเร็วสูงครอบคลุมทั่วประเทศ จนผมสามารถกลับบ้านต่างจังหวัดสบายๆ ใช้เวลาไม่มาก ปลอดภัยกว่าขับรถเองอีกตะหากก็คงจะดี ผมเคยคุยเล่นๆกับล่ามว่าถ้ามีรถไฟความเร็วสูงจากอโยธยาไปเชียงใหม่โดยใช้เวลาเดินทาง 4 ชั่วโมงเค้าสามารถกลับบ้านได้ทุกๆสัปดาห์เลยเชียว เกิดผลดีโดยอ้อมๆนะทำให้สังคมครอบครัวเข้มแข็งแทนที่ลูกหลานจะได้กลับบ้านปีละ 2 ครั้ง ปีใหม่กะสงกรานต์ แต่กลับบ้านบ่อยๆได้
มันไม่ง่ายแบบนั้นหนะสิครับ อย่างผมจะไปเยี่ยมญาติที่สกล ต่อให้ผมนั่งเครื่องบินไปลงเลย แต่ยังไงผมก็ต้องรออีกราวๆ 7 ชม. เพื่อรอรถไปส่งตามอำเภอ
นั่งรถไฟ 4 ชม. รอรถบัสอีก 7 ชม. ผมซื้อรถขับไปดีกว่า
H.

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เชื่อขนมกินเลยว่า ต้องมีคนเนียนเอา 1 แสน แล้วไม่ผ่อนรถต่อให้ถูกยึดไปโดยอัตโนมัติ

โดยไม่ได้อ่านเงื่อนไขการรับสิทธิ์ในข้อล่างๆ ถัดลงมา

ช่วงโกลาหลสำหรับผมคือช่วงที่สรรพสามิตรร่อนหนังสือริบเงินคืนกับคนกลุ่มนี้นี่แหล่ะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
แต่การที่รัฐ ทำแบบนี้ ก็ทำให้เกินความต้องการรถผิดปกติ น่ะครับ

อย่างเพื่อนผม อยากได้รถเล็กๆ ดู swift ไว้ ถ้าเป็นปกติคงไม่ต้องรถข้ามปีกันแบบนี้

เลยต้องจำใจมาเอา march แทนเพราะได้รถเร็วสุดแทน  ;D

ออฟไลน์ nickname026

• **
ขออภัยครับ หากความคิดเห็นของผมก่อให้เกิดความไม่พอใจแก่หลายๆท่าน

แต่อยากฝากถึงหลายๆท่านที่กำลังจะซื้อรถจากนโยบายรถคันแรกนิดนึงครับ
1. เงินพร้อม(ค่างวด,ค่าใช้จ่ายต่างๆที่ตามมา)ไม่เป็นภาระต่อคนรอบข้าง
2. ที่จอดรถพร้อม(ที่ทำงาน,ที่บ้าน) ไม่เป็นภาระแก่สังคม
3. ขับรถโดยมีจิตสาธารณะบ้าง