ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยครับ ว่าเลือกรถอะไรดี ครอบครัวใหม่???  (อ่าน 21522 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyGuS

• Jr. Member
  • **
ผม(อายุ26)กับแฟน กำลังจะแต่งงานกันเดือนหน้านี้ครับ
ทำงานบริษัททั้งคู่ อยู่ต่างจังหวัด ปัจจุบันมีเงินเดือนเหลือรวมกันแต่ละเดือน 20,000นิดๆ   มีบ้านอยู่แล้วไม่ต้องซื้อ  อนาคตวางแผนมีลูกอีกสัก2-3ปี
ปัจจุบันก็มีรถใช้อยุ่แล้ว เป็นพี่โต รุ่นตูดเป็ดAE110 เกียธรรมดา ติดLPG โดยเป็นรถเก่าของพ่อครับ อายุ16ปีแล้ว ขับไปทำงานทุกวัน จัน-เสาร์ วันละ50โล และไปชะอำ เดือนละ2ครั้ง ไปกลับครั้งละ450โล เติมแก๊สเดือนๆนึงก็เฉลี่ย4,000บาท

รถเก่าเริ่มซ่อมบ่อยมากเพราะใช้รถเยอะ + อยากได้รถใหม่
เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ

1.ผมชอบมาสด้า3มากๆที่สุด เล็งตัว1.6ไว้ (หรืออาจจะไปโฟกัสใหม่) (จริงๆชอบ2.0มากกว่ามาก แต่คงไม่ไหว)  - ซื้อมาจะติดLPG
2.เอานโยบายรถคันแรก เฟียสต้า5ตู ท็อป 699000 - จริงๆชอบ2 มากกว่าแต่แฟนไม่ชอบครับ เลยเลือกน้องต้า  - ซื้อมาจะติดLPG
3.เอานโยบายรถคันแรก แรนเจอร์ WT 2.2 879000 - เป็นคนชอบรถเก๋งมากกว่า แต่คิดว่ากระบะมันคุ้ม เพราะได้รถใหญ่ อนาคตมีครอบครัว (แต่ชีวิตประจำวันไม่ได้มีความจำเป็นจะต้องใช้กระบะนะครับ)  - เครื่องดีเซล ไม่มีความรู้เลยครับ การบำรุงรักษา+ค่าน้ำมัน เทียบกับเบนซินติด LPG เป็นไงบ้างครับ  
ภาษี แต่ละคันต่างกันมากไหมครับ  

ขอรบกวนขอคำแนะนำทีครับ เงินเดือนแบบผมนี้ ชอบแบบนี้  เลือกอันไหนดีครับ    ;D

------------------------------------------------------------------------------------------------------
ผมขอเพิ่มเติมข้อมูลอีกนิดนึง

- บ้านผม พ่อมี Altis CNG อีกคันนึงครับ  (ส่วนตัวขับแล้วไม่ชอบเลย พวงมาลัยเบามาก ขับทางไกลเหนื่อยครับ แต่ดีกว่าเจ้าตูดเป็ดเยอะครับ ^^)
- ผมอยู่จ.ประจวบอะครับ ไม่ใช่กทมนะ  รถไม่มีติด บ้านนอกมากๆ ^^
- ผมกับแฟน แต่ละเดือนเหลือเงิน20,000ต้นๆ และสิ้นปีมีโบนัสรวมกัน 60,000-100,000 บาท  ดังนั้นถ้าเก็บเงินเวลา 1ปี ก็จะได้ประมาณ 300,000 บาท ครับ ปีต่อๆไปเงินเดือนก็ขึ้นๆเรื่อยๆ
- เรื่อง CNG คงต้องตัดจากความคิดเลยครับ เพราะปั้มไกล+ต่อคิวเติมเป็นช.ม.ครับ   Altis พ่อซื้อมา ยังเสียดายไม่หาย ใช้ไม่คุ้มเลยครับ เติมทีวิ่งได้170โล จากบ้านไปปั้มก็ 30 โลแล้วอะ -_-"
- รถมือสอง ผมก็สนใจ เพราะมีความรุ้เรื่องรถพอสมควร แต่แฟนผมเค้าไม่เอาเด็ดขาด!!!  เซ็ง...
- ผมก็ชอบแจสเหมือนกัน แต่คิดว่ามันคงไม่ทันนโยบายแน่ๆ   ส่วนแจสไฮบริดก็แอบลุ้นว่าราคาจะแรงไหมและส่งรถทันนโยบายรถคันแรกป่าวครับ
- 20,000 ที่เหลือนั้น ไม่เกี่ยวกับค่าน้ำมัน แกส LPG ที่ใช้อยู่ตอนนี้นะครับ  มันคือเงินเหลือจริงๆที่หักรายจ่ายไปแล้วครับ (แต่ถ้ามีรถใหม่ใช้น้ำมันยังไม่ติดแกส ก็คงต้องจ่ายน้ำมันเพิ่ม โดยหักจาก20,000นี้ด้วยครับ รวมถึงของแต่งรถ o.O)
- โดยส่วนตัววางแผนไว้ว่าถ้ามีรถใหม่จะใช้ 30,000โล แล้วค่อยติดแกสครับ
- โดยส่วนตัวมีรุ่นพี่สนิทกันใช้มาสด้า3อยุ่แล้ว และติดแกส จึงพอรู้จุดอ่อนพอสมควรครับ (ผมชอบและเข้าเวปบอดมาสด้า3 มา4-5ปีแล้วครับ) 

สรุป...ผมจะซื้อรถใหม่ก็อยากเลือกให้ดี เลยค่อนข้างคิดมากๆๆๆ รับข้อมูล+ติดตามเรื่องรถทุกวันมา 6-7 ปีแล้ว  จะได้ซื้อรถใหม่สักทีก็ครานี้ล่ะครับ
เชิญทุกท่านให้คำแนะนำต่อได้เลยครับ  ขอขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 13:17:46 โดย MyGuS »

ออฟไลน์ nobeta04

• **
Re: แนะนำหน่อยครับ ว่าเลือกรถอะไรดี ครอบครัวใหม่???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 23:21:19 »
ถ้าจะติด LPG ตัดดีเซลไปได้เลยครับ เพราะ LPG ต้องควบดีเซลด้วยครับ ไม่เหมือนเบนซินที่ใช้น้ำมันสตาร์ทแล้วตัดแก๊ส
ทีนี้ถ้าจะซื้อรถใหม่มาเพื่อติดแก๊ส แอบเสียดายประกันนะ ลองใช้รถไปประมาณ 1 หมื่นกว่ากิโล แล้วค่อยไปติดแก๊สดีกว่าไหมครับ

รถใหม่ยี่ห้อไหนดี ถ้าต้องวิ่ง ตจว.ด้วย แนะนำควรเป็นรถที่สมรรถนะดี ช่วงล่างหนึบ
ส่วนตัวเลือก mazda 3, fiesta
เป็นผมเลือก mazda 3 ครับ เหตุผลเพราะ  ศูนย์บริการ เป็นเหตุผลหลัก ทั้งๆที่ก็ชอบ fiesta นะ เคยอยากได้ แต่แฟนไม่ชอบ

ออฟไลน์ asun

• **
Re: แนะนำหน่อยครับ ว่าเลือกรถอะไรดี ครอบครัวใหม่???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 23:33:29 »
ถ้ามองความประหยัด mazda3 1.6 มันจะกินน้ำมันไปหน่อยนะครับในเมือง รถตัวถังมันใหญ่อ่ะครับ
ถ้าเอาประหยัดช้อยที่ให้มาไม่รวมเรนเจอร์
มันกินน้ำมันระดับนึงนะครับ
แต่ถ้าเอามาติดแก๊ส ไม่ห่วงศูนย์บริการ เฟียสต้าน่าสนใจครับ แต่ศูนย์ นี่ก็สุดยอดตามไปด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 23:39:51 »
แนะนำวีออสเลยจริงๆนะ ใช้พี่โตมาแล้วติดแก๊สอีกตะหากก็พี่โตต่อไปสบายยาว เพิ่งสร้างครอบครัวกันก็น่าจะเลือกรถที่ราคาไม่แพงนักอายุก็ยังน้อยกันด้วย นอกจากนี้ยังใช้รถค่อนข้างเยอะด้วยยังไงก็คงต้องติดแก๊สควรเลือกที่ติดแล้วไม่ค่อยมีปัญหาเพราะต้องใช้รถทุกวัน กระบะนั้นไม่แนะนำเลยเพราะคันที่ใช้ปัจจุบันก็ตอบโจทย์ได้ อีกอย่างควรเอาคันที่ราคาไม่แรง ไม่จุกจิก อะไหล่หาง่าย ได้คืนภาษี ติดแก๊สสบาย ขับดีกว่าคันเก่า มันมาลงที่วีออสหมดเลย

เรื่องสร้างครอบครัวอย่าเพิ่งคิดกับคันปัจจุบันตอนนี้เอาเรื่องการใช้งานเป็นหลักก่อนถ้าคุณแต่งตอนนี้อีก 5 ปี มีน้อง 2 คน 4 ขวบ กับ 1 ขวบเลยเอ้า วีออสก็ยังนั่งกันได้ถ้าคิดว่าไม่พอก็ขายได้ราคาเพราะเค้าคือพี่โต หรือซื้อเพิ่มเป็นกระบะอีกคันไว้เดินทางไกลก็ยังได้ ผมเองก็วางแผนเอาไว้ตอนนี้จองแจ๊สไว้กะว่าอีก 5 ปีผ่อนหมดจะซื้อกระบะหรือ PPV เพิ่มแล้วแจ๊สยกให้แฟนไว้ใช้งานเป็นหลัก

สรุปเชียร์ Vios ES + LPG ยาวๆไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 23:40:31 »
Civic 1.8 หรือ Sylphy 1.6 พอไหวมั้ยครับสองตัวเลือกนี้

B-segment มันดูจะเล็กเกินไปสำหรับครอบครัวในอนาคต

เพิ่มให้อีกคัน .. Jazz ถึงจะเล็กแต่จัดการพื้นที่ใช้สอยได้ดีมาก

City CNG กำลังจะออกดีเหมือนกัน ติดแก๊สมาให้จากโรงงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 23:48:29 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 23:44:06 »
altis 1.6g    หรือไม่ก็civic 1.8s      2เจ้านี่ผมว่าน่าจะปัญหาน้อยสุด (ไม่รู้คิดไปเองป่าว)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 23:50:11 »
เชียร์รถใหม่  jazz hybrid น่าจะเหมาะกับครอบครัว ไม่ต้องไปติดแก๊สเพิ่มด้วย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 23:55:11 »
เชียร์รถใหม่  jazz hybrid น่าจะเหมาะกับครอบครัว ไม่ต้องไปติดแก๊สเพิ่มด้วย
อุ้ย กำลังจะเข้ามาพิม !!

1.ได้รถคันแรก
2.ราคา(น่าจะ)ใกล้เคียงกับรถที่กล่าวมา
3.เป็นรถไฮบริด ดูดี ประหยัด ไม่ต้องติดแก๊ซ

ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 23:56:57 »
จากตัวือกผมเชียร์เฟียสต้าคับ

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 00:20:26 »
1.ผมเชียร์เฟียสต้า 4 - 5 ประตูไปติดแก็สครับ ถ้ามีลูกคนเดียว เนื่องจากขับ ตจว. บ่อยๆ และได้ภาษีรถคันแรกเพราะเฟียสต้าขับทางไกลดีครับ แต่ขับในเมืองไม่ค่อยดี และเน้นความปลอดภัยกับขับขี่เป็นหลัก

2.แต่ถ้าไม่เอารถคันแรก ขอเชียร์ Altis ตัว E ไปติดแก็ส หรือ Civic 1.8 ติดแก็สครับ / Focus 1.6 คิดแก็ส

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 00:27:21 »
ถ้าจะมีลูก เลือกวีออส ประหยัดตังสุด ทนแก๊สดีด้วย  เงินเหลือเก็บไว้เลี้ยงลูก เอาตังไปจมกับรถมันไม่คุ้มเลยจริงๆนะ 

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:04:20 »
vios จบครับ อนาคตดมแก๊ส ระยะยาวอะหลั่ยบาน ขายต่อได้ราคา
ความคุ้มค่าสำหรับครอบครัวข้าวใหม่ปลามัน และรายได้ที่ยังจำกัดครับ

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้านะครับ ใกล้จะมงคลสมรสแล้ว อิจฉาอ๊ะ อยากกลับไปแต่งงานใหม่กะเขาบ้าง ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:13:22 »
Ford Focus+1

ออฟไลน์ peterpooo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:32:54 »
เฟียสต้า 1.5  ครับ พวงมาลัยฟิลลิ่งดี  ช่วงล่าง ok ได้คืนภาษี แสนนึง คุ้มครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 02:45:47 »
พี่ลองบอกว่ามีเงินดาวน์เท่าไหร่ + กะจะผ่อนเท่าไหร่ต่อเดือน เผื่อพี่ๆในบอร์ดนี้จะได้แนะนำรถที่เหมาะสมได้ดียิ่งขึ้นนะครับ ;D ;D

ผมว่าวีออส ติดแก๊สก็โอเคนะครับ หรือ จะเป็น city cng ที่ออกใหม่ 2 รุ่นนี้ผมว่าเหมาะกับพี่มากๆเลยนะครับ

ยี่ห้ออื่นสมรรถนะดีก็จริงครับ แต่บางทีเรื่องอะไหล่หรือเรื่องศูนย์บริการก็ยังน่าเป็นห่วงอยู่ครับ

ยิ่งพี่กำลังจะสร้างครอบครัวด้วย ผมว่าเล่นรถตลาดไปสบายใจกว่ากันเยอะครับ ค่าบำรุงต่างๆ หรืออะไหล่ หาง่าย ราคาไม่แรง ซ่อมจบ ด้วยความเป็นรถตลาดผ่านมือช่างมาอย่างชำนาญการแล้ว ;) ;)

ซื้อรถเล็กๆ 1500cc ก็พอแล้วครับผมว่านะ ไปไหน 3 คน(รวมลูกของพี่ด้วย) เจ้า vios หรือ city ก็พาพี่ไปได้ทุกที่ สบายๆอยู่แล้วครับ

ไว้ต่อไปพี่และภรรยาเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน มีเงินเก็บมากขึ้น + ลูกของพี่ก็โตขึ้น ถึงตอนนั้น ค่อยขยับขยายไปเป็นรถที่ใหญ่ขึ้น ก็ยังไม่สายครับ ^^

ปล.ยินดีล่วงหน้าเลยนะครับพี่ ขอให้รักกันนานๆ ถือไม้เท้ายอดทอง กระบองยอดเพชร คร้าบบบ ^_____^

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 03:24:39 »

ถ้าติดแก๊สยังไงก็แนะนำToyota ครับ ยิ่งถ้าใช้รถเยอะซื้อรถมาวิ่งซัก500-1000โลแล้วติดได้เลยครับ

บ้านผมซื้อ Camry 2012 2.0G มาเทียบกับคู่แข่งทุกตัวถึงจะชอบTeana มากกว่าแต่เพราะจะติดแก๊สเลยเลิกToyota ครับ

ถ้าเป็นผมไม่ altis ก็ civic ครับในกรณีไม่ชอบaltis ติดแก๊สไม่น่ามีปัญหา ส่วนนอกเหนือจาก2ยี่ห้อนี้ไม่กล้าแนะนำเพราะเรื่องแก๊สครับ

ใช่รถเยอะแก๊สคุ้มสุดครับต่อให้เทียบดีเซลก็เถอะ แต่ไม่รู้จะขึ้นราคาไปเท่าไหร่หลังลอยตัวนะครับ ถ้ารอหลังสิงหาดูความชัดเจนเรื่องนี้ก่อนก็ดีนะครับ

ถ้ามีกำลังอยากให้ซื้อขนาดกลางครับ เพราะมีขับทางไกลด้วย ได้ความั่นคงที่เพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:12:33 »
 ฝากพิจารณาเรื่องพวกนี้ด้วย
  + พยายามหารถ 5 ประตู เพราะเวลาต้องการหยิบของจุกจิกสามารถเอื้อมไปหยิบได้ง่าย
  + รถที่สร้างครอบครัว พยายามเลือกยี่ห้อตลาดไว้ก่อน เพราะหากเกิดต้องเข้าซ่อมขึ้นมา ยี่ห้อรองๆอาจจะต้องสั่งอะไหล่ ใช้เวลาซ่อมนาน จะไม่มีรถใช้
  + ดูรถที่ประหยัดน้ำมันซักหน่อยก็จะดีมาก
  + ภายในต้องกว้างๆไว้ก่อน เท่าที่จะพอหาได้

มีตัวเลือกที่โอเคที่สุด Honda Jazz ครับ รุ่น V 660,000 บาท ผ่อนซัก 60 เดือน น่าจะประมาณ 8 - 9 พันบาทต่อเดือน
   หรือรอดูปลายเดือนนี้ Jazz Hybrid น่าจะมีราคาและสเปคออกมา ลองคำนวณการผ่อนต่อเดือนดูอีกทีครับ

หมายเหตุ : วิ่งวันละ 50 กิโล ผมถือว่าไม่เยอะมากนะครับ อัตราระยะทางวิ่งประมาณนี้ กว่าจะคุ้มค่าแก๊สก็ประมาณ 1 แสนกิโลหรือ 4 ปีเป็นต้นไป

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:19:26 »
ผมดูจากที่มีเงินรวมกัน แค่ 20,000 นิดๆๆ น่ะ

เงินดาว์เท่าไหร่ จะมีแรงผ่อนได้เดือนล่ะเท่าไหร่ครับ

แนะนำ ผ่อนเดือนล่ะ 7-8 พันก็สุดแล้วครับ เพราะค่าใช้จ่ายอย่างอื่นยังรถคุณอยู่  ;D

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 08:24:34 »
จาก 3 ตัวเลือกของเจ้าของกระทู้
กับชีวิตวัยเริ่มทำงานเงินเดือนรวมกัน 20,000 +
ผมว่าตัวเลือกที่คุ้มค่าที่สุด ณ ตอนนี้ คงเป็นข้อ2 ครับ
fiesta + lpg น่าจะคุ้มที่สุดครับ เนื่องจากผ่อนไม่เยอะเมื่อเทียบกับตัวเลือกอื่นๆ
และได้คืน 100,000 ด้วยครับ (มันไม่น้อยเลยนะครับสำหรับช่วงเริ่มต้นชีวิต)
ส่วนดีเซลเหมือนราคาน้ำมันจะไม่แพงครับ แต่ถ้าเคยใช้แก๊สมายังไงก็คิดว่าดีเซลแพงกว่าอยู่ดี ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 10:42:36 »
เงินคุณเหลือ 20000 ผมว่าหันกลับมามอง b-seg ดีกว่า และที่สำคัญเอาที่มันมั่นใจได้ดีกว่า City กับ Vios จึงน่าสนในสุด
ดาวน์ซัก 200000 กว่าบาท ผ่อนสะบายๆ 5 ปี เอาซักเดือนละ 6000-8000 บาท เหลือเงินหมื่นนิดๆไว้เติมน้ำมัน กับใช้ชีวิตไม่ให้รัดตึงนัก
คุณขับแค่วันละ 50 กิโล ไปชะอำด้วย ตกปีละ 30000 โล +- ดังนั้นถ้าจะติดแก๊ส ผมว่ามันไม่ค่อยจะคุ้มกันเท่าไหร่

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 10:52:23 »
ถ้าเป็นผมนะ almera  vios  city คือสามตัวเลือกที่อยู่ในข่าย สุดท้ายคงเลือก almera แอบแหวกแนวนิดนึง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 11:00:04 »
เหลือเดือนละ 20,000 บาท
ผมแนะว่าดูพวก b-segment พอครับ
เก็บเงินไว้ท่องเที่ยวดีกว่าครับ
ผมเชียร์ City หรือ Vios ครับ ยิ่งเอามาติดแก๊สเล่นยี่ห้อตลาด หาอะไหล่ง่ายๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 11:02:28 »
มี 20,000 บาทผ่อนรถใหม่และค่าน้ำมัน ก็คงเหลือไม่มากนักครับ
+มีค่าเบี้ยประกันฯ+ค่าต่อทะเบียน+จิปาถะ+"ฉุกเิฉิน" ฯ

ผมขอเลือกซ่อมเจ้าตูดเป็ดต่อเอาแบบ "จบๆ" แล้วใช้ให้คุ้มค่าที่สุดครับ
เงินที่เหลือ 20,000 ต่อเดือนเก็บตังค์ครับ อนาคตได้ใช้แน่นอนครับ
ยิ่งกำลังจะแต่งงานในเร็ววัน วางแผนการเงินให้ยืดหยุ่นน่าจะโอเคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 11:38:33 โดย redsun »

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 11:50:55 »
อยากติด gas ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว
ผมคิดว่า Altis CNG จบครับ ได้ทั้งประกันศูนย์ ประหยัด รถใหม่ ไม่ต้องดัดแปลงรถ แต่ ต้องดูว่าปั้ม NGV ใกล้้มีไหม ถ้ามีก็จบครับ

ผมไม่แนะนำออกรถใหม่มาติด gas เอง เพราะ ประกันขาดทันที แล้วอย่างงี้จะซื้อรถใหม่ทำไมละครับ
ไปออกรถมือสองสภาพสวยๆ มาติด gas ไม่ดีกว่าหรือครับ ประหยัดเงินตั้งเยอะ แถมถ้าเครื่องเสีย ยังไงก็ต้องจ่ายเงินซ่อมเอง เหมือนรถใหม่มาติด gas เองครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ mooindy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:13:40 »
ผมแนะนำให้ซื้อรถมือสองสภาพดี ราคาสัก 2-3 แสน และ/หรือ จะเอาไปติดแก๊สก็ได้
มันจะดีกว่าถอยรถมือหนึ่งที่ราคา 5-6 แสนขึ้นไปนะครับ

ส่วนยี่ห้อ รุ่นไหน คงต้องชั่งใจเองครับ ลองทุกคันที่อยู่ในใจ และจะรู้เองว่าจริงๆว่า การใช้งาน หรือ function รถคันไหนที่ตอบโจทย์เราที่สุดครับ
ขอให้ได้เจอคันที่ใช่จริงๆนะครับ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:19:42 »
ตามกำลังทรัพย์ เงินเดือน 2 หมื่นกว่า และ ลักษณะการใช้รถ คือ มีรถไว้ใช้งานจริงๆ เน้นเก๋งและส่วนใหญ่ขับในเมือง บางครั้งก็ไปตจว.

ผมแนะนำ ไม่ B-Segment ติดแก๊ส ก็ Eco Car ไปเลยครับ

เรียงตามนี้ครับ
Vios
City
Almera
Swift
March
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:20:19 »
ใช้รถคันเดียวไม่แนะนำ Ford
อยากให้เล่นยี่ห้อตลาดมากกว่า
ไซส์เล็ก Vios City Almera
ไซส์กลาง Altis Civic Sylphy
ยี่ห้อพวกนี้น่าไว้ใจกว่าเยอะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:29:55 »
เป็น ผมแนะนำ almera ครับ คันใหญ่ แต่เครื่องเล็ก ติดแกส ราคาไม่แรง ออกตัว กลางก็พอ ได้ภาษีคืนอีก

ออฟไลน์ wingzerocustom

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:47:25 »
โจทย์ผมตอนนี้คล้าย ๆ กับท่านเจ้าของกระทู้

ในความคิดผม ถ้าเผื่อมีลูกน่าจะมองรถใหญ่กว่านี้อีกนิดนึง เป็น C-segment

civic 1.8 ตัวไม่มี navi กับ Lancer 1.8 GLS Ltd

ก็ดูเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจดีนะครับ  ;D

หรืออาจจะเป็น jazz Hybird เพราะเดาว่าราคาน่าจะอยู่ใกล้ ๆ กัน
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ naretpan

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:53:00 »
Vios J Abs + LPG