ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาดู ราคาน้ำมันย้อนหลัง ของ ปตท และ ราคาน้ำมันดิบโลกครับ  (อ่าน 42660 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
รูปเดียว ไม่ต้องมีคำอธิบายใดๆ เพิ่มเติม
หวังว่า ทุกคนคงเข้าใจ

ข้อมูล นี้ ผมไม่ได้สร้างเองนะครับ
เอาข้อมูลมาจาก
เว็บ ของ ปตท และ เว็บ ราคาน้ำมันจริงๆ

ราคาน้ำมัน ปตท
http://www.pttplc.com/th/news-energy-fact-oil-price-bangkok.aspx

ราคาน้ำมันโลก
http://www.oil-price.net/?gclid=CJPR4ZPlqbECFUsb6wod5GIACg
http://www.livecharts.co.uk/MarketCharts/crude.php

เห็นราคา น้ำมัน ปัจจับันแล้ว ปวดใจ
ที่ต้องการสื่อคือ
ผมจะบอกว่า ตอนนี้ราคาน้ำมัน โลกมันเท่ากับ 2 ปีที่แล้ว ช่วงเดือน กค
แล้วก็ถูกกว่า ปีก่อน เดือนเดียวกันอีก
แต่ทำไม ราคา ตอนนี้ แพงกว่า

UpdATE ครับ

ไทยผลิตน้ำมันดิบได้ อันดับที่ 37 ของโลก   
ผลิตน้ำมันสำเร็จรุปได้ อันดับที่ 32 ของโลก
แต่ มีอัตราการใช้ อยู่ที่ อันดับ 22 ของโลก

เราจะลดการใช้น้ำมันภายในประเทศยังไงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 19:07:40 โดย mamaman »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เพราะต้องเก็บเงินคืนกองทุนไงครับ  >:(

เพราะต้องเก็บเงินคืนกองทุนไงครับ  >:(

กค 52 53 54 กองทุนน้ำมันมีการเก็บเป้นปกติอยุ่แล้วครับ ไม่ได้ติดลบมากมาย ขนาดต้องเก็บขนาดนี้
ถ้าจะมีปัญหา ก็ช่วง ประชานิยม ตอนเปลี่ยนรัฐบาลนี่เหลาะครับ  ยกเลิกกองทุนน้ำมัน 3 เดือน แล้วก็เก็บเหมือนเดิม :o

ออฟไลน์ Action

จะมั่วแต่กังวลราคาน้ำมันก็ใช่เรื่องแล้วครับ มันกลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต

ตัวผมเองน่ะ ถ้าน้ำมันขึ้นก็ต้องพูดว่า "อีกแล้วหรอ !!!" พอน้ำมันลง "เย้...น้ำมันลงแล้วตั้ง 50 สตางค์"

เราเองปฏิเสธไม่ได้หรอกครับว่าจะไม่ใช่น้ำมัน เพราะตราบใดยังใช้รถยนต์(ไม่ติดแก๊ส) ก็ต้องทนรับสภาพไป

ยกเว้นว่าจะหันไปปั่นจักรยานไปทำงาน(คงเป็นไปไม่ได้สำหรับผม) และคงยากที่จะหารถร่วมบริการไปส่งที่ทำงานเพราะอยู่ต่างจังหวัด

นี่ยังไม่นับรวมผลกระทบทางอ้อมจากราคาสินค้าอีก มันเป็นสิ่งที่เราต้องทำใจให้ยอมรับครับ เพราะเราไม่ได้คุมราคาสินค้าเอง

ปลง !!! ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เพราะต้องเก็บเงินคืนกองทุนไงครับ  >:(

กค 52 53 54 กองทุนน้ำมันมีการเก็บเป้นปกติอยุ่แล้วครับ ไม่ได้ติดลบมากมาย ขนาดต้องเก็บขนาดนี้
ถ้าจะมีปัญหา ก็ช่วง ประชานิยม ตอนเปลี่ยนรัฐบาลนี่เหลาะครับ  ยกเลิกกองทุนน้ำมัน 3 เดือน แล้วก็เก็บเหมือนเดิม :o

ครับ เก็บแต่ระรัฐฯไม่เท่ากัน เพราะ กระเป๋าใหญ่ไม่เท่ากันไงครับ งบน่ะ :D ผมไม่อยากยุ่งการเมืองไทย :-\

ออฟไลน์ HornbilL

• Full Member
อย่าโยงเข้าการเมืองเลยครับ เดี๋ยวได้กินมาม่าอีก
ประเด็นที่ผมสังเกตุคือ ราคาน้ำมันตลาดโลก ณ ตอนนี้ เท่ากับเมื่อ 2 ปีที่แล้วจริงๆ
แต่ราคาน้ำมันทุกเจ้าในตลาดบ้านเรา (ปตท บางจาก เชลล์ เอสโซ่ ฯลฯ) ก็เท่ากันหมดนี่ครับ
คงมาจากปัจจัยเรื่องการเก็บเงินเข้ากองทุนมากกว่า
ซึ่งจะเห็นได้ว่าช่วงพีคของกราฟ(จุดสูงสุดในแต่ละปี รวมปี 2008 ด้วยนะ) เราก็ใช้น้ำมันในราคาประมาณนี้(+-5)มิใช่หรือครับ
แปลว่าเราใช้เงินกองทุนในการสนับสนุนช่วงนั้นเยอะมาก
ช่วงที่ราคาต่ำก็พยายามเก็บคืนกองทุนครับ (เป็นทุกรัฐบาลแหละ ไม่เกี่ยวว่ารัฐบาลไหนครับ)  ;)
ไม่ไหวจริงๆก็ต้องพึ่งขนส่งสาธารณะอะครับ ช่วยประหยัดได้เยอะอยู่

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
เรื่องแบบนี้ การเมืองล้วนๆครับ ... :-X :-X
Test ..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รู้แต่ว่าอยากให้มีปั๊ม E85 เยอะๆ ถอยซีวิคจริงๆเลยเชียว เหมาะกับผมซึ่งใช้รถไม่เยอะ แต่ก็ต้องการประหยัดค่าเชื้อเพลิงโดยไม่ติดแก๊สให้ตัวแปรเพิ่ม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

จริงจริงแล้ว ราคา เอทานอล  ก็พอๆ กับ น้ำมันตอนนี้เลยนะ
เพียงแต่ หากผลิตในประเทศ ไม่ต้องเสียภาษี อะไรมากมายแบบน้ำมัน

ออฟไลน์ XL_SiZe

หวังพึ่งพลังงานทางเลือกต่อไป
เมื่อก่อน เอทานอลแพงกว่าน้ำมันมาก
แต่ตอนนี้ ราคาพอ ๆ กันแล้ว

อีก 20 ปีน้ำมันคงลิตรละ 50 บาท
เอทานอลอย่าง E85 คงไม่แพงมากนัก 30 น่าจะได้
ราคาก็จะถูกกว่าน้ำมันแล้วครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

เห็นแล้วก็เซ็ง ทุกวันนี้รถเบนซินต้องวิ่งเลนซ้าย
ปล่อยให้กระบะดีเซลเครื่องแรง เขาอัดเลนขวากัน

ใครใช้ก็ต้องจ่ายสิครับ ทำแบบนี้คนใช้เบนซินก็ชีช้ำกันตาย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
ถ้ามีปั้มE85 อยู่ในเส้นทาง แนะนำ E85 ถึงแม้จะวิ่งได้น้อยกว่าเดิม 30 % แต่ราคาต่อหน่วยถูกกว่ามาก
(ตรงนี้แหละที่ทำให้คุ้ม)

ออฟไลน์ prai

คือตอนนี้ทุกคนต้องทำใจนะครับ ราคาน้ำมันจะปรับขึ้นเรื่อยๆ หลังจากนี้
เพราะกำลังจะเกิดสงครามในประเทศผู้ผลิตน้ำมัน และกลุ่มประเทศสมาชิกลดการผลิตน้ำมันลง เพราะช่วงที่ผ่านมาราคาปรับลงไปมาก
และราคาจะไม่ต่ำกว่า 80$ แล้วครับ เพราะกลุ่มประเทศสมาชิกผู้ผลิตน้ำมันกำหนดออกมาเมื่อประมาณ กลางสัปดาห์ที่แล้ว
แล้วยิ่งถ้าเข้าสู่ช่วงฤดูหนาวของยุโรปและอเมริกา จะมีความต้องการด้านพลังงานมากขึ้น ราคาพลังงานก็จะสูงขึ้นครับ
กลุ่ม ปตท. เป็นกลุ่มที่สำรวจและผลิตพลังงานก็จริง แต่เขาก็ขายเท่าราคาตลาดโลกครับ ถ้าจะโทษต้องโทษ ภาษีซ้ำซ้อน นี่แหล่ะครับ

ออฟไลน์ deardida

Re: เรามาดู ราคาน้ำมันย้อนหลัง ของ ปตท และ ร&
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 14:32:39 »
โห อ่านกระทู้นี้ผมต้องไป plot graph ซะตั้งนานกว่าจะเปรียบเทียบได้ สรุปคร่าว ๆ นะครับ base on ราคาน้ำมันดิบที่ใกล้เคียงกัน ราคาตอนนี้แพงกว่านิดหน่อย ด้วยสาเหตุอะไรก็ตามครับ

91    Sohol91   Sohol95   E85     E20      Diesel      Crude
09 ธ.ค.2553 00:01   37.14      30.84   33.34   19.82   29.94   29.99   87.79
14 ก.ย.2554 05:00   36.27      33.24   36.27   21.82   32.24   27.99   87.24
13 ก.ค.2555 05:00   41.55      35.48   37.23   21.48   33.58   29.83   87.1

PS. หน่วยอาจจะไม่ใช่หน่วยเดียวกันนะครับ แต่พอจะดูแนวโน้มได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 14:40:39 โดย deardida »

ต่อลิตรนะไม่เท่าไหร่

แต่เราเติมที 40 ลิตร

ออฟไลน์ prai

บางทีเราดูจากเปลี่ยนแปลง เราต้องดูที่ % มันจะดูง่ายกว่าครับ
ผมเคยบอกไปแล้วว่า ปตท. ได้กำไรจากการขายปลีกน้ำมันนิดเดียว กำไรส่วนมากมาจากก๊าซธรรมชาติ ที่ขายให้กับโรงานอุตสาหกรรมและ ปชช. มากกว่าครับ

กำไรของ ปตท. จริงๆ มาจากตัว EP ครับ ตัวนี้ ROA และ ROE สูงทีเดียว แต่ปันผลน้อย และหนี้สินเริ่มเยอะ ยิ่งไปซื้อ Cove ด้วยแล้ว แต่ระยะยาวน่าจะส่งผลดี :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 15:47:17 โดย prai »

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
ราคาน้ำมันของเราอิงสิงคโปรค์น่ะครับ ไม่ได้อิง WTI  ::)

ดูตรง ค่าการตลาด น่ะครับถ้าไม่ถึง 1.50 บาทมีสิทธิ์ขึ้นแน่นอนเพราะ 1.50 ปตท.ไม่ขาดทุน แต่ไม่อยากจะบอกว่าการเมืองก็มีส่วนในการขึ้นไม่ขึ้นตามนโยบาย
ที่จะสั่งมาอีกที ปตท.ก็เหมือนลูกจ้างรัฐบาลครับสั่งมาก็ต้องทำตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 20:37:14 โดย cinello »

ออฟไลน์ apinui

พึ่งเห็นข่าว การ์ตูนล้อ ของไทยรัฐพึ่งเหน็บ ปตท หมาดๆเลย

เค้าบอกว่า

ลุงจ่อยบอกว่า ดีใจจัง ปตท ติดอันดับ 100 บริษัทใหญ่ของโลก .....

และลุงจ่อยก็บอกอีกว่า ไม่รู้จะดีใจดีไหม่ ว่า ประเทศไทย ติด10 อันดับน้ำมันแพงที่สุดในโลก .....

ไม่เชื่อผม หาอ่านในไทยรัฐดูนะ .....

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ปตท = ไป ตาย ที  ;D

ภาษีอะไรของมันนักหนาเนี่ย

ออฟไลน์ paulmoderndog

1.ถามไป เข้าก็ไม่แคร์
2.ป.ต.ท. เกี่ยวกับการเมืองอยู่แล้ว  ห้ามโยงการเมือง=ไม่ควรพูดถึงนํ้ามันโดยเฉพาะอย่างยิ่งปตท,อสังหา,การบินไทย,การขนส่งทุกชนิด,ไฟฟ้า,นํ้าใช้,นํ้าท่วม

ผมว่าเราควรซื้อรถประหยัดนํ้ามันก็พอ diesel หรือ gas อะไรก็ได้

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ที่จะสั่งมาอีกที ปตท.ก็เหมือนลูกจ้างรัฐบาลครับสั่งมาก็ต้องทำตาม

ผมว่ากลับกัน :X
เหมือนบุชกับบ้านบิลลาเดนสนิดกัน :Z

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าอยู่ในไทยคงได้แต่โมโหครับ  >:( >:(

ออฟไลน์ nekoyaki

ผมว่าอย่าเอาราคาน้ำมันดิบมาเทียบให้ปวดใจเลยครับ เพราะเราไม่ได้ซื้อน้ำมันดิบมาเติมรถ   :D