ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกกันไหม ว่ารถสมัยนี้ เหมือนราคาจะถูกลงครับ  (อ่าน 13625 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมรู้สึกว่า รถสมัยนี้เมื่อเทียบกับ 10 ปีก่อน ถึง 20 ปี

ผมว่ามันถูกลงไปเยอะเลยครับ

ผมจำได้ว่า เมื่อก่อน camry 2.2 SEG ตัว top ไม่เห็นจะมีอะไรเลย ถุงลมก็แค่ 2 ใบ เบาะหนัง ราคาตั้ง ล้านสาม cifero A33 อีกก็แพงครับ

แต่ตอนนี้ teana accord ใหม่ เครื่องเล็กลงแต่ก็แรงเท่าหรือมากกว่าเดิม ราคาก็ไม่ได้แพงขึ้น กลับถูกลงไปอีก ประมาณ ล้านสอง

สมัยก่อน corona ราคา 9 แสนกว่า ไม่มีอะไรเลย แต่อัลติส เครื่อง 1.8 ราคาถูกกว่า option เยอะกว่ามาก ยิ่ง Civic FB ยิ่งมากเข้าไปใหญ่เลยครับ

มีท่านใดรู้สึกบ้างว่ารถสมัยนี้ราคาเริ่มถูกลงครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
ตรงข้ามเลยครับ  Altis ราคา 4 แสนเมื่อ 16 ปีก่อน  ตอนนี้ 4 แสนได้แค่ ECO Car ตัวล่าง
Lancer ราคา 3 แสนกว่า   เมื่อ 16 ปีก่อน   วันนี้ราคา 6 แสน ถึง 1 ล้าน
มอเตอร์ไซ Yamaha เคยซื้อได้ในราคา หมื่นกว่าบาท    ตอนนี้ต้อง 3-4 หมื่น

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
รถเก๋งขนาดกลางและใหญ่ ผมรู้สึกว่าเหมาะสมกับราคา ไม่ถูกและไม่แพงมาก
ส่วนรถที่ผมรู้แพงขึ้นมากมายจริงๆคือรถกระบะ รองลงมาก็รถเก๋งเล็ก
โดยเฉพาะรถกระบะเดี๋ยวนี้ที่แพงขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะมาก รถกระบะรุ่นท๊อปเมื่อห้า-หกปีที่แล้ว ป่วนเปี้ยนอยู่ไม่เกิน 8.5 แสน  แต่เดี๋ยวนี้ล่อไปล้านนึงแล้ว แพงจริงๆ

ออฟไลน์ DArkMaster

เทคโนโลยีก้าวไกลยิ่งขึ้นและมีราคาถูกลงและเทคโนโลยีก็สร้างความสะดวกสบายให้เรา
บริษัทก็ต้องใส่ออฟชั่นมาเพื่อจูงใจให้เราอยากซื้อรถของเขา ทุกอย่างมันก็ต้องมีการพัฒนากันไปตามกาลเวลาครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

คิดตามมูลค่าเงินถือว่าราคาต่ำลงสำหรับประสิทธิภาพรถและขนาดรถ เพราะแต่ก่อนรถ segment ต่าง ๆ คันมันเล็กกว่าปัจจุบัน

แต่ถ้าคิดจากฐานรายได้เฉลี่ยของประชากรในปัจจุบัน ถือว่า รถน่าจะแพงขึ้น

ราคาสูง-ต่ำไม่มีปัญหา จะถูกจะแพงอยู่ที่รายได้ของคนซื้อ คำว่าแพงคือเกินเอื้อม คำว่าถูกคือซื้อมาแล้วไม่เดือดร้อน

'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ nickname026

• Jr. Member
  • **
ผมว่าแพงขึ้นมากๆเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ applebees

ไม่จริง

แพงจะตาย!

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
ผมว่ามันจะแพงขึ้นนะครับ

อีซูซุ หรือกะบะเมื่อ 20 ปีที่แล้ว ตัวท็อปเท่าที่จำได้สมัยนั้น 3 แสน กว่าๆ

MB สมัยนั้น น่าจะประมาณ 1.5 ล้านมั้งคับ

ตอนนี้ .....โอ้ยจะเป็นลม

เมื่อเปรียบเทียบเงินเดือนเฉลี่ยหรือรายรับเฉลี่ยเมื่อสมัยนั้น กับตอนนี้ ผมคิดว่า รถแพงขึ้นเโดยสัดส่วนที่มากกว่าครับ

ออฟไลน์ berm

จริงๆมันรถมันถูกลงเพราะภาษีครับ สมัยก่อนรถต่ำกว่า 2400 ซีซี เสีย 35%

แต่เดี๋ยวนี้ ต่ำกว่า 2000 ซีซี เสีย 30% ถ้าเติมอี 20 ได้ลดอีก 5 เหลือ 25%

แค่นี้ก็ทำให้รถถูกลงไปแสนกว่าแล้วครับ

ออฟไลน์ euro

มายืนยันอีกเสียงว่าแพงขึ้น

ออฟไลน์ vuthtichai

คิด ตามมูลค่าของเงิน ออฟชั่นที่ได้มากขึ้น กับ ความปลอดภัย ในการขับขี่ ผมว่า คุ้มครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่าเทียบกับเทคโนโลยีและเม็ดเงิน ถือว่าถูกลงนะ
20ปีที่แล้ว Toyota Corolla ราคา 300,000 (ประมาณ) ไม่มีระบบไฟฟ้าใดๆทั้งสิ้น ล้อกะทะเหล็ก ถุงลมoใบ ใช้ร่างกายผู้โดยสารเป็นตัวซับแรงชน
                      น้ำมันเบนซินลิตรละ     9  บาท
                       ข้าวราดแกงจานละ    10 บาท
                         เงินเดือน ป ตรี  3,000 บาท
ปัจจุบัน     Corolla Altis ราคา     800,000บาท+    
                        น้ำมันเบนซินลิตรละ     40  บาท
                       ข้าวราดแกงจานละ     30 บาท
                         เงินเดือน ป ตรี    15,000 บาท

มี100บาทเมื่อก่อน อยู่ได้หลายวัน
   100บาทปัจจุบัน อยู่กินได้มื้อเดียว (อย่างเก่งก็2)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ผมว่าเทียบไม่ได้หรอกครับคนละยุคสมัย

ทั้งเทคโนโลยี และค่าเงินตอนนี้

ออฟไลน์ polarman

• **
ผมว่ารถสมัยนี้ถูกลง

หากเทียบกับค่าเงินในปัจจุบัน

ที่บ้านเคยซื้อ mazda astina รุ่นไฟป๊อบอัพ MT ป้ายแดง 720000บาทปี 92

20ปีที่แล้วทองคำบาทละ 4000กว่าบาทเอง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เราเทียบค่าเงินจากค่าใช้จ่ายในการดำรงชีพปัจจุบันกับอดีตไม่ได้ครับ
เพราะมันไม่เกียวอะไรกับรถ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ prai

แพงตั้งแต่อดีต-ปัจจุบันครับ สำหรับตลาดประเทศไทย

ออฟไลน์ baeyongcai

ยุคสมัยของ A33 กับ Camry 2.2 นั้น ก่อนปรับ ภาษีโครงสร้างภาษีสรรพสามิต ครับ เลยเป็นผลให้รถ2.0แพงดูแพงในช่วงนั้น

ออฟไลน์ Buffy

เงินเดือนเริ่มต้น ยังไม่ต่างจากเดิม ไม่ว่ากี่ปี

ผมว่าเงินเดือน ป ตรี 20 ปีที่แล้ว 2535 นี้ไม่ใช่ 3000 บาทแน่ๆครับ

และเงินเดือน 3000 บาทไม่ต้องคิดซื้อรถครับ มอเตอร์ไซค์ยังยากเลย สมัยนั้นน่านะ 25K-30K

ท่าที่ผมจำได้ จบวิศวะสมัยนั้น มีหมื่นขึ้น จะถึง 15Kด้วย  

จากที่ผมจำได้นั้น ผมจึงคิดว่า รถมันแพงขึ้นครับ  หรือที่แน่ๆ ไม่ได้ถูกลงเลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เทียบจากราคาไม่ได้ครับ

ต้องดูค่าเงินในตอนนั้นๆ ประกอบ

แต่ผมว่า มันราคาเท่าๆ เดิมน่ะ แต่ได้รถที่ดีขึ้น ::)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ไปบอกรถราคาถูก พี่โตมาเห็น เดี๋ยวขึ้นราคาพรวดๆนะครับ เช่น วีออส 1.2 ล้าน แคมรี่ 3.5 ล้าน  :D :D :D

ออฟไลน์ Headman

ค่าของเงิน มันต่างกันน่ะครับ

สมัยก่อน 375000 ได้ sunny FF แล้วครับ นั่งสบายๆ ไว้ใจได้
สมัยนี้ ได้แค่ มาช ตัวล่างสุด
สมัยก่อน รถที่ถูกในตลาดอยู่ที่ประมาณ 100 000 กว่าบาท สมันนี้ ต้องจ่ายถึง 275000 เพื่อ tatananoนะครับ  :D :D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Action

ดูค่าเงินแต่ละช่วงสมัยดีกว่าครับ อย่าฟันธงว่า ตอนนี้ถูก ตอนนั้นแพง

สุดท้ายและท้ายสุด โลกเราหมุนไปเรื่อย ๆ

อย่าได้ยึกติดกับอดีต แต่จงอยู่กับปัจจุบัน และรู้จักการวางแผนในอนาคตจะดีกว่า

รถจะถูกจะแพงแค่ไหน หากเรามีความสามารถที่จะสรรหามาได้ ก็ต้องรับสภาพตามนั้น ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมว่าถ้าเทียบเฉพาะ D-seg เหมือนจะถูกลง

เพราะจำได้สมัยนั้นใช้ cefiro a33 brougham vip ซื้อมาราคา 1.6ล้าน ไม่มีออฟชั่นอะไรเลย นอกจากเครื่อง3.0 ม่านไฟฟ้าบังแดดยังไม่มีเลย แต่2.0 กลับมีให้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
ย้อนหลังไป 14 ปีรายได้เฉลี่ยของคนไทยเพิ่มขึ้น 2 เท่า หักลบอัตราเงินเฟ้อแล้วเหลือประมาณ 1.3 เท่า แล้วราคารถหละครับ???
ความอยู่ดีกินดีของคนไทยเพิ่มขึ้นตลอด 14 ปีที่ผ่านมา แต่เพิ่มขึ้นในอัตราที่ลดลง โดยเฉพาะปีหลังๆ มานี้
มาเลเซียประกาศจะเป็นประเทศที่พัฒนาแล้วในอีก 6 ปี ย้อนกลับไป 20 ปี รายได้เฉลี่ยของคนไทยมากกว่ามาเลเซียประมาณ 500 ดอลล่าต่อปีต่อคน
ปัจจุบันมาเลเซียมีรายได้เฉลี่ยมากกว่าเราประมาณ 3000 ดอลล่าต่อปีต่อคน และยังมีอัตราที่เพิ่มขึ้นมากกว่ารายได้เฉลี่ยของคนไทยในช่วง 5 ปีย้อนหลัง

ที่มา : http://www.nesdb.go.th, wikipedia, rd.go.th คิดอัตราเทียบกำลังซื้อ PPP ของประเทศ

เรามาดูกันว่าใครจะแซงเราไปอีก... เวียดนามกับฟิลิปปิน รายได้เฉลี่ยพอๆ กัน ประมาณครึ่งหนึ่งของคนไทย แต่ให้ตายเถอะโรบิน
เวียดนามนั้นวางโครงสร้างพื้นฐานโดยเฉพาะด้าน Network แซงประเทศไทยไปแล้ว... เขาแค่รอวันพัฒนาคน พัฒนาเศรษฐกิจก็จะแซงเราแล้ว

ที่กล่าวมาทั้งหมดคือ เราไม่ได้ซื้อของถูกลง เราซื้อของแพงขึ้น แต่รายได้เรามากขึ้นในอัตราที่มากกว่าราคาของสินค้า แต่เมื่อเทียบอัตราการเติบโตแล้วยังต่ำเตี้ยเรี่ยดิน
มันก็เป็นเช่นนั้นแลครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 21:53:29 โดย normalblue »

ย้อนหลังไป 14 ปีรายได้เฉลี่ยของคนไทยเพิ่มขึ้น 2 เท่า หักลบอัตราเงินเฟ้อแล้วเหลือประมาณ 1.3 เท่า แล้วราคารถหละครับ???
ความอยู่ดีกินดีของคนไทยเพิ่มขึ้นตลอด 14 ปีที่ผ่านมา แต่เพิ่มขึ้นในอัตราที่ลดลง โดยเฉพาะปีหลังๆ มานี้
มาเลเซียประกาศจะเป็นประเทศที่พัฒนาแล้วในอีก 6 ปี ย้อนกลับไป 20 ปี รายได้เฉลี่ยของคนไทยมากกว่ามาเลเซียประมาณ 500 ดอลล่าต่อปีต่อคน
ปัจจุบันมาเลเซียมีรายได้เฉลี่ยมากกว่าเราประมาณ 3000 ดอลล่าต่อปีต่อคน และยังมีอัตราที่เพิ่มขึ้นมากกว่ารายได้เฉลี่ยของคนไทยในช่วง 5 ปีย้อนหลัง

ที่มา : http://www.nesdb.go.th, wikipedia, rd.go.th คิดอัตราเทียบกำลังซื้อ PPP ของประเทศ

เรามาดูกันว่าใครจะแซงเราไปอีก... เวียดนามกับฟิลิปปิน รายได้เฉลี่ยพอๆ กัน ประมาณครึ่งหนึ่งของคนไทย แต่ให้ตายเถอะโรบิน
เวียดนามนั้นวางโครงสร้างพื้นฐานโดยเฉพาะด้าน Network แซงประเทศไทยไปแล้ว... เขาแค่รอวันพัฒนาคน พัฒนาเศรษฐกิจก็จะแซงเราแล้ว

ที่กล่าวมาทั้งหมดคือ เราไม่ได้ซื้อของถูกลง เราซื้อของแพงขึ้น แต่รายได้เรามากขึ้นในอัตราที่มากกว่าราคาของสินค้า แต่เมื่อเทียบอัตราการเติบโตแล้วยังต่ำเตี้ยเรี่ยดิน

ไลท์ๆ +  +

ออฟไลน์ redsun

แพง :P

ออฟไลน์ Enzo

• **

ผมชอบ คำตอบ นี้จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ไม่ถูกลงหรอกครับ

ความเห็นเหมือน คนข้างบน ที่กล่าวมา

เช่น
เมื่อก่อน Accord มีเงิน 8 แสน ซื้อได้ เดี๋ยวนี้ ต้องมีราวๆ 1.6 ล้าน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ patzahut

จริงๆมันรถมันถูกลงเพราะภาษีครับ สมัยก่อนรถต่ำกว่า 2400 ซีซี เสีย 35%

แต่เดี๋ยวนี้ ต่ำกว่า 2000 ซีซี เสีย 30% ถ้าเติมอี 20 ได้ลดอีก 5 เหลือ 25%

แค่นี้ก็ทำให้รถถูกลงไปแสนกว่าแล้วครับ

สาเหตุหลักของรถเก๋งที่ไม่แพงมากของปัจจุบันเป็นตามนี้ครับ  ถ้าไม่ปรับโครสร้างภาษีใหม่ แพงกว่านี้อีกเป็นแสนทุกคัน