ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ข่าวด่วน = ครม.ไฟเขียว ขยายเวลาส่งมอบรถคันแรกไม่มีกำหนด +++  (อ่าน 15179 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member

ครม.ไฟเขียว ขยายเวลาส่งมอบรถคันแรกไม่มีกำหนด

ที่ประชุม ครม.ไฟเขียว ขยายเวลาส่งมอบตามโครงการรถคันแรกออกไปไม่มีกำหนด แต่จะต้องมีใบจองภายในสิ้นปี 2555 และจะต้องรีบยื่นเอกสารต่อกรมสรรพสามิต หลังได้รับมอบรถ ภายใน 90 วัน...

น.ส.ศันสนีย์ นาคพงศ์ โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี กล่าวว่า ที่ประชุมคณะรัฐมนตรีสัญจรเห็นชอบ โครงการรถยนต์คันแรก ด้วยการแก้ไขมติ ครม.เดิม ด้วยการให้จองซื้อรถยนต์ภายในสิ้นปีนี้ (2555)  แต่ไม่กำหนดระยะเวลาในส่งมอบรถยนต์ แต่หลังส่งมอบรถยนต์ให้รีบส่งเอกสารต่อกรมสรรพาสามิตเพิ่มเติม ภายใน 90 วัน เพื่อขอรับเงินคืน 1 แสนบาท ประกอบด้วยสัญญาซื้อขาย ใบส่งมอบรถยนต์ ใบเสร็จรับเงิน โดยผู้จองจะต้องเป็นคนเดียวกับผู้ซื้อรถยนต์

ขณะที่ค่ายรถยนต์ คาดว่าจะมีผู้สนใจจองซื้อรถยนต์ ตามโครงการรถคันแรกในปีนี้ประมาณ 425,000 คัน และน่าจะทำให้การผลิตรถยนต์ในปีนี้ ทำได้ถึง 2 ล้านคัน

นอกจากนี้ ที่ประชุม ครม. ยังเห็นชอบให้ยกเว้นภาษีนำเข้า ยกเว้นภาษีมูลค่าเพิ่ม การยกเว้นภาษีการขายให้ักับบุคคลธรรมดา โดยจะบังคับใช้จนถึงสิ้นปี 2557 เพื่อสนับสนุนกลุ่มอัญมณีไทย ให้เป็นศูนย์กลางอัญมณีของโลก.

ไทยรัฐออนไลน์

โดย ทีมข่าวไทยรัฐออนไลน์
    30 กรกฎาคม 2555, 13:36 น.

ที่มา : http://www.thairath.co.th/content/pol/279944

ออฟไลน์ sampecu

• Newbie
  • *
ปีถัดไปยอดจะตกฮวบกันมั้ยน้า  :D
คนอยากซื้อ(และไม่อยากซื้อ) ซื้อกันไปปีนี้จะหมดแล้ว

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
เซลล์ที่กั๊กรถถึงกับเงิบบบ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ชัวร์ยังเนี่ยจะได้บอกเลื่อนเซลล์ไปรับรถปีหน้าไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เซลล์ที่กั๊กรถถึงกับเงิบบบ

5555สมน้ำหน้า กะลาหัวเจาะ(พวกเซลล์)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
อ้าวววเฮ เลย

ปล.เสียใจเซลที่กั๊กรถ และคนที่ขายใบจอง และเสียใจกับคนที่ซื้อใบจองแพงๆ ด้วยจริงๆ แต่ได้ก่อนขับก่อนหล่อก่อน

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
มันก็ควรต้องเป็นอย่างนั้น ตั้งแต่แรกครับ จริงๆ เอาแบบ จองตั้งแต่ ปีนี้ไป อีก 3 ปีเลยยิ่งดี จะได้ไม่เป็นการแห่ไปจอง

ออฟไลน์ vuthtichai

ต่อหน่อยครับ แห่ไปจองนี่กลายเป็นว่า แต่ละแบรนด์ใครเปิดรับจองได้ ไม่ต้องแถมอะไรทั้งสิ้น ยังไงลูกค้าก็ต้องเอา มันกลายเป็นผลประโยชน์หของแต่ละแบรนด์ไปเลย

เมื่อวานไปดู รถไฮบริทที่ฮิตกันจริงตอนนี้ เดินเข้าไปเซลล์ บอกก่อนเลย รอสามเดือนนะไอ่เราก็เดินวนดูรอบๆ แล้วถามแถมอะไรไหมไม่แถม แถมยังพูดคำตอบคำเห็นแล้วเซ็งเป็ด ( คราวนี้ไปคงจะยินดีต้อนรับ ลูกค้ามากกว่าเดิมแล้วหละมั้งครับ )

ออฟไลน์ BlueMan69

เอ้ายังมีเวลาให้ตัดสินใจสำหรับ jazz hb กับ focus

NgoH

RANGER WT เปิดจองไหมเนี่ยะ

ออฟไลน์ john

ทำลายอาชีพพวกเก็งกำไรขายใบจองได้เยอะเลย

ออฟไลน์ [J]e[w]

555 สิ้นสุดซักที  แต่จองไปแล้วววววว ของแถมก็น้อย  :'(
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Action

วิกฤตต้มยำกุ้งบนเส้นทางคมนาคม ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Tonaka

วิกฤตต้มยำกุ้งบนเส้นทางคมนาคม ;D

+1  ;)
阿蘇山

ออฟไลน์ BlueMan69

อ้าวววเฮ เลย

ปล.เสียใจเซลที่กั๊กรถ และคนที่ขายใบจอง และเสียใจกับคนที่ซื้อใบจองแพงๆ ด้วยจริงๆ แต่ได้ก่อนขับก่อนหล่อก่อน

อ่านแล้วนึกได้. ใครที่ซื้อใบจอง swift มา 20,000-50,000 ได้ร้องไห้ขี้มูกโป่งแน่

;D

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยครับ 55
ผมจะงดเข้า กทม. พักหนึ่งเลย 55+ รถคงติดอีกเยอะ

ออฟไลน์ Headman

ไม่เข้าใจ ทำไมเซลล์กักรถกันนักหนา เซลล์ swift ที่อยู่คอนโดแถวบ้านผม
เค้าบอกว่า อยากปล่อยรถเร็วๆ จะได้มีค่าเช่าห้องอ่ะครับ  ;D ;D ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Tyde

คนซื้อ/คนขายใบจองหน้าหงายกันเลยทีเดียว   ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
งั้น แจ๊สไฮบริดท่าจะขายดีเพราะเดี๋ยวก็รถติดแน่ๆอยู่แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
นโยบายขายเสียงแบบเดิมๆก็แค่นั้น   ;D

methus zaa

นโยบายขายเสียงแบบเดิมๆก็แค่นั้น   ;D
เลิกโยงเรื่องการเมืองเหอะครับ ในเมื่อเค้าประกาศแล้ว ก็ฟังหูไว้หูครับ เอ๊ะอ่อะไรเหน็บแนม มันไม่ถูกครับ

ออฟไลน์ valent

น่าห่วงที่ว่า ใช้เงินงบประมาณมหาศาล
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สนน. พวกเซลล์กั๊กรถ+พวกขายใบจองโกงราคา
แสดงความเสียใจกบคนที่ซื้อใบจองแพงๆมา
ละก็
นโยบายนี้ อาจทำให้คนไทยเป็นอย่างอีตาคนนี้มากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 19:46:34 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เลิกโยงเรื่องการเมืองเหอะครับ ในเมื่อเค้าประกาศแล้ว ก็ฟังหูไว้หูครับ เอ๊ะอ่อะไรเหน็บแนม มันไม่ถูกครับ

ไม่ได้แขวะนะครับ ผมถามจริง มีกี่คนที่ได้ประโยชน์จากนโยบายนี้ ตาสี ตาสาทั่วไปไม่ได้ออกรถจะได้ผลประโยชน์ไหม

สู้ดีเอาเงินไปทำอะไรให้ดีกว่าไหม ทำถนนใหม่ตามหมู่บ้านให้มันราดยาง หรือ คอนกรีดหมดดีกว่าไหมท่าน ยังจะดูมีราคากว่าเลย เหอๆ

ขับรถทุกวันนี้มันมีแต่หลุมหมดแล้ว

ออฟไลน์ korkongzz

เป็นข่าวดีของผมในรอบหลายวันเลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สมน้ำน่าเซลล์ที่กักรถ  ;D

ออฟไลน์ Tonaka

ไหนๆ ก็ออกรถกันง่ายขึ้นแล้ว

ขอทำให้ใบขับขี่ออกยากขึ้นได้ไหมครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ FatDream

• Newbie
  • *
ไหนๆ ก็ออกรถกันง่ายขึ้นแล้ว

ขอทำให้ใบขับขี่ออกยากขึ้นได้ไหมครับ

เห็นด้วยครับผม คนขับรถเป็นมีมาก แต่คนที่ขับรถถูกกฎจราจรและมีมารยาท มีน้ำใจนี่

ช่างสวนทางกันจริงๆ

ออฟไลน์ tap-mzr

ข่าวร้าย รถติดมากยิ่งขึ้น

ไปเร่งอุปสงค์ ทำไมกันน้อ อุปทานยังผลิตไม่ทันเล้ยยย

ปล. ผมคิดว่ารถคงติดจนไฮบริดแบตหมดแน่ๆ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
นโยบาย เอาเงินภาษีพวกเรามา ละลายแม่น้ำ

ยอดรถที่ให้ก็จะเต็มแล้ว จะขยายเวลาทำไมครับ

การทำแบบนี้ มันทำให้ตลาดเกินอาการผิดปกติมาเกินไปแล้วน่ะ  >:(